Saa saba mchana katika studio za sauti ya amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Duimana. Wanajeshi ishirini walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali wamejeruhiwa, baadhi yao wakiwa mautiuti Jumatano hii katikati mwa Mali wakati kambi yao iliposhambuliwa, msemaji wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Mali amesema kambi hiyo ambayo iko karibu na mji wa Duenza ilishambuliwa majira ya asubuhi. Msemaji wa MINUSMA Olivier Salgado ameliambia shirika la habari la Reuters lakini ya kusema waliohusika na shambulizi hilo wanamgambo wa Kiislamu wenye uhusiano na kundi la Alqaida na kundi la Islamic State wamekuwa wakishambulia mara kwa mara wanajeshi walinda usalama wa umoja mataifa pamoja na wanajeshi wa Mali katika eneo hilo. Salgado amesema kuwa mkuu wa MINISMA amelaani vikali shambulizi hilo na ameamrisha hatua zote zichukuliwe kuwatibu wanajeshi waliojeruhiwa. Kikosi cha MINISMA ambacho kilitumwa nchini Mali tangu mwaka 2013, kina zaidi ya walinda amani elfu kumi na wanne. Bunge la Ghana limesimamisha shughuli zake nyingi kwa kipindi cha wiki tatu kufuatia kutokea mlipuko wa COVID kumi na tisa kwa wabunge na wafanyakazi. Spika wa bunge Alban Bagbin aliambia bunge kwamba wabunge kumi na saba kati ya na wafanyakazi 151 kati ya 500 walikutwa na maambukizi ya korona. Spika pia amewasihi wabunge na wafanyakazi wa bunge kupima COVID-19 kama hawajafanya hivyo mpaka sasa. Amesema uamuzi wa kusimamisha shughuli za bunge umefikiwa baada ya kuongea na uongozi wa bunge. Amesema kamati za bunge zilizoteuliwa zinaendelea kukutana na wateule wa nafasi za uwaziri katika utawala wa Rais Nana Akufo-Addo ambaye alichaguliwa tena mwezi Oktoba. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wizara ya afya ya Afrika Kusini leo hii imeeleza kwamba serikali itauza ama kubadilishana dozi zake za chanjo ya AstraZenika za COVID-19, lakini itasubiri kupata ushauri kutoka kwa wanasayansi wakati ikijiandaa kutoa chanjo mbadala ya Marekani wiki ijayo. Afrika Kusini ilisimamisha kutoa chanjo iliyotengenezwa na AstraZenika na chuo kikuu cha Oxford kufuatia taarifa kuonyesha kuwa inafanya kazi kidogo na haikutoa kinga dhidi ya maambukizi ya virusi vipya vya korona vinavyoripotiwa nchini humo. Dozi milioni mia moja za AstraZenica zilizotengenezwa na taasisi ya serumu ya India ziliwasili nchini humo wiki iliyopita na nyingine laki tano zinatarajiwa kuwasili katika wiki zijazo, ambazo kiujumla zitatosha kwa watu laki saba na elfu hamsini. Kenya leo imezindua mradi wa dola milioni thelathini na nne ambao unalenga kukomesha athari za ukame unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa ukilenga pia jamii zinazoishi katika maeneo yenye ukame nchini humo. Maafisa wa wizara za fedha na mazingira wanasema mradi huo wa miaka mitano utawasaidia watu laki sita na elfu ishirini katika kaunti kumi na moja katika maeneo yenye ukame na nusu ukame na unakusudia kurejesha zaidi ya hekta laki tano za ardhi za malisho. Waziri wa mazingira na misitu Keriako Tobiko amesema maeneo hayo yanachangia kwa asilimia themanini ya ardhi yote ya taifa hilo la Afrika Mashariki na yalikuwa yanakabiliwa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Kenya inapoteza kila mwaka kati ya asilimia mbili na asilimia mbili nukta nne ya pato lake la kitaifa kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa kama vile ukame na mafuriko kwa mujibu wa utafiti wa idara ya takwimu ya Kenya wa mwaka 2018. Utafiti huo ulionyesha pia kwamba Kenya inapoteza asilimia 8 ya pato lake la kitaifa kila baada ya miaka mitano. Mahakama ya juu nchini Pakistan, katika uamuzi wa nadra leo, imebadilisha hukumu ya kifo kwa wafungwa wawili wagonjwa wa, wa akili kuwa kifungo cha maisha. Kesi hiyo inawahusu Kazinan Bibi, mwanamke ambaye alikuwa anasubiri kuuawa kwa miaka 30, pamoja na Imad Ali mwenye umri wa miaka 55 ambaye alikaa jela miaka ishirini akisubiri kunyongwa. Wote wanaumwa ugonjwa wa akili uitwao shizofrenia kwa mujibu wa maafisa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa mara baada ya rais wa taifa hilo Felix Chisekedi e, kutangazwa kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika mwishoni mwa Jumaa, na katika sehemu ya pili tutaangalia kubadilishwa kwa mfumo wa elimu uh, wa Kenya uh, ambapo tutaangalia kutokea studio zetu za Mombasa. Nene kukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo tunaanza kuangazia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara baada ya rais wa taifa hilo kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambapo umoja huo ulimchagua mwenyekiti wake mpya Felix Tshisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye amechukua wadhifa huo kutoka kwa uh, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini katika mkutano wa viongozi wakuu Uh, wa serikali mjini Addis Ababa, kikao ambacho kilikuwa ni cha 34, kilimchagua uh, mwenyekiti huyo uh, siku ya Jumamosi, ambapo uh, mambo mengi yalikuwa yakitarajiwa kushughulikiwa, lakini kauli yake mbiu ilikuwa ni sanaa, utamaduni na urithi uh, rais Felix Chisekedi alichaguliwa katika kikao uh, ili kuchukua mwaka mwingine wa mwenyekiti Uh, wa mwaka huu elfu mbili na moja unaozunguka miongoni mwa viongozi wa nchi wanachama kwa kipindi cha mwaka mmoja, tangu mwaka jana. Rais Felix Tshisekedi, kwa mujibu wa shirika la habari la BBC, amekuwa kwenye kampeni ya kujijenga kwa kufanya ziara kadhaa barani humo na kujiimarisha kidiplomasia, lakini kile ambacho kinaonekana ni changamoto kubwa kwa mwenyekiti huyu mpya wa Umoja wa Afrika ni hali ya usalama na kisiasa iliyopo ndani la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, inaelezwa kwamba tokea mwezi Desemba, uh, amekuwa akijiimarisha nyumbani baada ya kuvunja uhusiano na rais wa zamani wa taifa hilo, Joseph Kabila, na kuvunja pia ushawishi wake. Miongoni mwa masuala mazito yanayomkabili nyumbani, kwanza ni kurejesha usalama na amani, ikiwa ni miongoni mwa ahadi alizotoa alipoapishwa kumrithi rais Joseph Kabila mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Lakini vilevile vile, eh, kuna suala la usalama ambapo Congo bado inahitaji kuendelea kuwepo, uh, nchini humo ujumbe wa kusimamia amani wa jeshi la Umoja wa Mataifa unaojulikana kama uh, MONUSCO na kidiplomasia vilevile vile, kile ambacho uh, kinaelezwa eh, ni kwamba uhusiano mwema amekuwa akijaribu kuufanya uh, rais Felix Chisekedi na mataifa majirani, hasa akijaribu kuimarisha kuma, uhusiano wa um, mataifa ya Rwanda na Uganda. Nchi hizo mbili zilipigania vita dhidi ya utawala wa Laurent Desire Kabila kuyasaidia makundi tofauti wa ya waasi, na uhasama huo ukaendelea katika utawala uh, wa Kabila, na jambo hilo limeonekana kuwa ni moja kati ya changamoto kubwa kwa Uh, nafasi yake hiyo ya, ya uwenyekiti wa Umoja wa Afrika uh, hasa kwa kuzingatia hali ya kisiasa ndani ya eneo la maziwa makuu. uh, vita hivyo vilidumu kwa kati ya mwaka 1998 mpaka 2003, vilivyoitwa vita vya pili vya Kongo viliingiza mataifa sita uh, katika patashika uh, ya kuleta upatanishi ili kumsaidia Kabila. Mataifa hayo wa yalikuwa ni Angola, Zimbabwe, Namibia na Burundi. Lakini zile ambazo zinaelezwa kuwa ni changamoto kwa rais Chisekedi e, ni namna ya kurekebisha uhusiano wa Kongo na Rwanda na Uganda. Pia amekuwa akichukua jukumu la kuwapatanisha majirani zake ambao nao wamekuwa wa katika mvutano wa kidiplomasia. Rais Februari mwaka elfu mbili na ishirini, akishirikiana na rais wa Angola a, Joao a, Lourenco walifanikiwa kuitisha mkutano wa kilele cha Luanda, Angola uliohudhuriwa na Kagame na rais Museveni kujadili njia za kuondoa uh, tofauti zao. Lakini mtihani mwingine ambao uh, mwenyekiti huyo wa umoja wa Afrika atakuwa nao ni kazi ngumu ya kushughulikia masuala yanayokabili uh, umoja huo wakati huu ambapo mtangulizi wake rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ananyaacha kama ilivyokuwa eh, alivyakuta bila ya kupiga hatua yoyote. Miongoni mwa matatizo hayo Uh, ni waasi wa kiislamu wa kiitikadi katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado nchini Msumbiji. Waasi hao wanasemekana kuwa na mfungamano wa kundi la do, la ISIS yani Islamic State, lakini like vilevile mgogoro wa Libya ambao unaingiza uh, uh, doa Umoja wa Afrika uh, vilevile suala la Somalia na suala la Sahara Magharibi ambapo hadi leo Umoja wa Afrika bado umegawanyika kati ya wanaounga mkono Sahara Magharibi na haki wakazi wake, e, kiujumla na mustakabali wao, na Moroko inayodai sehemu hiyo ni ya kwao, lakini lile kubwa ambalo ni kima la kimataifa ambalo linaikabili bara la Afrika kwa hivi sasa ni suala la virusi vya janga la COVID-19 ambapo E, mjadala mkubwa umeibuka barani Afrika, hasa baadhi ya mataifa yakionyesha kutokuwa na wasiwasi na chanjo za Covid 19, lakini kile ambacho kinatarajiwa ni yeye kuwajibika na kufanya kazi vyema kama kiongozi wa umoja huo. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Malivika kutaka kuangazia kile ambacho kipo ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara baada ya Rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi kuchukua wadhifa wa mwenyekiti wa, wa umoja wa Afrika, Aust Malivika, kwanza tueleze kile ambacho uh, kipo kinachoelezwa uh, kwa Rais Felix Tshisekedi uh, kuchukua nafasi hii ya umoja wa Afrika uh, hapo DRC imepokelewa vipi? Watu wanazungumza vipi na nini ambacho kinaonekana kama ni changamoto uh, kwake kwa sasa? Hali kwa ujumla, hali ya kisiasa ni ya wasiwasi upande mwingine na upande mwingine, wengine wakipongeza rais Felix Tshisekedi naweza kufanya mabadiliko ama vile kama mapinduzi katika siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambao kwamba siasa kweli zenyewe nakea i wa Kongo kushuka katika ah, maisha ambayo sio ya kawaida ukizungumzia ah, kujiuzulu kwa spika wa bunge, spika wa senata. Ni kwamba kumekuwa mvutano kwa wa kisiasa kati ya vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila na Felix Chisekedi ambaye ni rais wa, wa sasa. Lakini vyama vinavyomuunga mkono uh, rais wa zamani Joseph Kabila kwa sasa vinasema kwamba e, vinampa sasa macho rais Felix Chisekedi ili aweze kufanya kazi, kwa sababu yeye alisema ni wao ndio walikuwa wakiacha hafanye kazi kawaida na kushindwa kutekeleza majukumu ya kusaidia maendeleo na wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hivi namna ameweza kuwa na wabunge wengi, pamoja na hivi karibuni atakuwa na waziri mkuu kumtemecho katika miaka miwili, ili pengine aweze kufanya marekebisho mbalimbali ama kufanya maendeleo aliyotarajia alio na Wakati tunazungumza ni kwamba wananchi wa Kongo wanasubiri rais wa Kongo aweze kumtangaza kwa haraka waziri mkuu, kwa sababu sasa hivi mawaziri wote ambao wapo hawafanye kazi za kawaida. kitazama kwamba kilivyopita, mkuu wa ofisi ya rais alisema kwamba hakuna waziri kwa mara nyingine ambayo anaweza kuunda safari za nje ya nji, ama vile kuweza kusaini mikataba fulani na watu kwa ajili ya serikali ya Kongo, kwa sababu waziri mkuu tayari amesha jiuzulu na katiba yenyewe inasema kwamba waziri mkuu ndio mkuu wa serikali, akijiuzulu anajiuzulu na serikali yote. Naam, sasa Malifika, uh, hebu tueleze vilevile vile hili shauri la uh, kiongozi huyu wa Congo Felix Chisekedi eh, kupata hiyo na fursa ya kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, wakati hali ya kisiasa bado haijatulia sana nchini kwake. Hili wanasemaje wachambuzi au wadadisi wa siasa za hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? kwa kundi ni kwamba, kwa upande wa wachambuzi wanasema kwamba hii ni fursa kwanza kwa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kuelezea matatizo anayopitia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jumuia ya kimataifa, hasa wakiomba kwamba fursa hii Kongo ichukue ili iweze kuonyesha yale matatizo ya uwazi mashariki mwa Kongo, hasa maswala ya mauaji eneo la Beni. Nasema kwa Kongo, kwa muda mrefu watu wanauliwa, Umoja wa Mataifa upo lakini bado suluhisho halipatikane, wananchi wanaendelea kuuliwa kwa mapanga. Alafu suala lingine ni siasa za maziwa makuu. Wengine wanasema kwamba siasa uh, za maziwa makuu, kuna nchi ambazo zinashutumiwa kwamba ni wao wanavuruga ukosefu wa usalama ikiwemo Uganda Uh, Rwanda pamoja na nchi kama za Burundi kwamba endapo Rais Felix Tshisekedi atahakikisha kwamba anawafanyisha ama anawakutanisha katika kikao cha pamoja uh, Rwanda Kongo na Uganda ili wakae watazame na waulizane kinagaubaga, kwa nini ukosefu wa usalama umekuwa katika nchi ya Kongo hasa kwenye mipaka yao, kwa sababu Kongo ina mipaka na nchi kama tisa, lakini sehemu ambako kuna matatizo yako kwenye mpaka wa Rwanda na mpaka wa Uganda. Kwa hiyo wale wadadisi na watafiti wa masuala ya kiusalama wanaomba kwamba kitu cha kwanza ni rais Felix Tshisekedi angeweza kwanza kutatua hili tatizo, na ya pili aweze kushawishi nchi ya Rwanda izungumze na FDLR swala so, ambalo Rwanda imekuwa ikitupilia mbali ikisema kwamba ha ni swala so ambalo haliwezekani. Sasa unadhani kwamba watu wa hapo wana imani kwamba rais Tshisekedi anaweza akafanya vizuri kwenye umoja wa Afrika, hasa kutatua migogoro mbalimbali? Maanake hatokuwa hato tu kiongozi ambaye ataangazia eneo la maziwa makuu, bali ataangazia Afrika nzima, hasa kwenye migogoro, na wakati ndani ya taifa lake ipo migogoro mingi tu ambayo, kama hivyo ulivyogusia wewe. Unadhani wadadiso wa mambo wa hapo, nini ambacho wanachozungumza? Wanaamini kwamba atafanikiwa? Wengine wanasema kwamba atafanikiwa na wengine wanasema hatafanikiwa. Wanasema kwa mfano mgogoro wa Somalia, ambao nchi ya Marekani na nchi nyingi kwa muda mrefu zimeweka vikosi vyake, lakini wameshindwa na watu wanaendelea kulipuriwa wakiwa katika hoteli, na vilevile kukiwa tishio ya nchi nyingine, kwamba vikosi vya nchi za Afrika SADEK ambazo viko katika nchi hiyo, lakini bado zina changamoto ya ya kupata pesa kwa sababu Afrika haijakuwa na pesa ambayo inaweza vile vile ukiangalia nchi za magharibi kama kule kamni, vile vile Nigeria ambao kuna Boko Haramu, hili ni tatizo kubwa. Wanasema kwamba pengine yeye ya angeanza kumaliza tatizo ambalo liko Kongo, na baadaye ya ndiyo anaweza kusaidia uh, tatizo ambalo liko katika nchi nyingine. Kwa hiyo wengi wanasema kwamba atamaliza muhula wake bado tu wakipiga waki mdomo, lakini utekelezaji utakuwa vigumu, kwa sababu kuna uhuru kwanza wa kila nchi, kuna mambo ambayo ndiyo yeye ni mkuu wa umoja wa, wa nchi za Afrika, lakini kila nchi iko huru. Kuna mambo ambayo pengine rais huyu akikataa mayule Tshisekedi, hawezi kumlazimisha kwamba afanye hivi, yani itakuwa tu katika makubaliano. Lakini yeye kwa matamshi yake amesema ya kwamba ana objective mbili muhimu, amani na usalama katika bara la Afrika, na vilevile akaongeza kwamba mapambano dhidi ya virusi vya korona. Shukran kabisa Auster Maliviko kwa kutueleza hayo yote. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea nchini e, Kenya. Karibu katika Matangazo ya kwa undani sehemu hii ya pili, ambapo tunaelekea nchini Kenya, ambapo Rais Uhuru Kenyatta e, jana Jumanne alizindua rasmi ripoti ya wataalamu wa elimu kuhusu utekelezaji wa mfumo mpya wa elimu maarufu kama CBC ili kuondoa rasmi mfumo wa zamani wa nane nne nne uliodumu kwa takribani miaka thelathini na tano. Mfumo huu mpya wa elimu unalenga kuwapa wanafunzi nafasi ya kuendeleza vipaji vyao kando na masomo ya darasani. Na sasa tunajiunga na wenzetu wa Mombasa, Salma Muhamed na Josephat Kioko. Asante sana ili Ligongo kwa kutupokeza kutoka hapa Mombasa. Na vile umetanguliza ni maswala ya elimu, Kenya tayari ilikuwa ishaondoka katika mfumo wa 8-4-4 lakini wapo wanafunzi ambao bado wanatarajiwa kukamilisha mfumo huo ili uondoke kabisa. Na ndio maana safari hii ripoti mpya imetolewa kuonyesha jinsi wataondoka kukamilisha mfumo huo wa 8-4-4 na kuingia mfumo mpya ambao ni kusoma miaka miwili sita sita tatu hadi kukamilisha. Tofauti hapa aonekana ni mwaka moja tu, mfumo wa kwanza miaka kumi na sita, mwingine kumi na saba. Na ndio maana tunakuja hapa leo kufanua hayo katika kwa undani na vile mfumo huo wa elimu nchini Kenya unavyotekelezwa kweli kabisa. Rais Uhuru Kenyatta amezindua rasmi ripoti hiyo, utekelezaji wa mtaala huo wa CBC ama competence based curriculum ambao unafahamika kwa hivi sasa, na ni rasmi kwamba wanafunzi wa chini ya mtaala huo watafanya mtihani wa kitaifa wanapokamilisha masomo katika shule za msingi, japo matokeo yao hayataamua ni shule ipi ya upili watakaojiunga nayo, kinyume na hii 844 ilivyo kwa sasa. Hata hivyo, chini ya mtaala huo, wanafunzi wa gredi ya sita wataendelea kufanya mitihani ya mwigo itakayotolewa na baraza la kitaifa la mtihani, jambo ambalo linalipeleka kwenye utafiti ulioonyesha kwamba mtihani wa hivi punde wa darasa la nane umeonyesha kwamba wanafunzi wamefanya vibaya sana, kwa kushuka kwa viwango vya elimu kufuatia athari za korona. Tunajiandaa kuzungumza na wataalamu wa masuala ya elimu hapa nchini Kenya, watupe maelezo zaidi. Lakini kabla ya kufanya hivyo, ni kufahamishe tu kwamba miaka miwili iliyopita wizara ya elimu chini ya waziri Profesa George Magoha walipokutana na wataalamu wa masuala ya elimu waliteua jopo kazi la kushughulikia masuala haya ya elimu na kubadilisha mtaala huo, ili kuleta ule uliotajwa hapo na Salma kuwa ni CBC, ambapo mwanafunzi mwenye kipawa, mwanafunzi mwenye ujuzi wa kuzaliwa nao ama ule anahitaji katika maisha yake, atakuwa anapewa nafasi ya kufunzwa akiwa mdogo ili kuendelea nao. Wanasema waliangalia wakaona, kuna makosa katika mfumo wa nane nne, kwamba ilikuwa imeacha kutekeleza hayo, na wanafunzi wakawa tu wanasomea mitihani kupita, na wakamilisha masomo ya msingi, wanakuwa hata wajaamua wangependa kufanya nini. Wengine wanakamilisha masomo ya sekondari hawajui wafanye nini, na ndio maana sasa unaitwa CBC kuondoka 844 ni ripoti hiyo. Uh, ni kufahamishe ya utekelezaji wa mtaala huo ulioandaliwa na jopo kazi maalum umeongozwa na Fatuma Chege kama mwenyekiti. Aliweza kuzungumzia swala hili wakati wa uzinduzi na kusema kwamba kubadilishwa kwa mfumo wa elimu kutakuza pakubwa vipaji miongoni mwa wanafunzi. Na vilevile ripoti hiyo inapendekeza maswala manane kukiwamo, kukuza vipaji miongoni mwa wanafunzi hasa wenye mahitaji maalum ushirikiano wa shikadao wote katika kusambaza rasilimali shuleni, kukuza michezo katika taasisi mbalimbali mbali kupitia vituo vya michezo na kusawazisha kozi zote katika vyuo kabla ya mwaka wa elfu mbili ishirini na tisa. Tusiandikie mate basi, manake wino upo. Yupo mtaalamu wa masuala ya elimu ambaye kwa laini ya simu tunaungana naye, Bwana Halid Kitito, atupe kauli yake kuhusiana na mfumo huo mpya wa elimu nchini Kenya. Asante sana ndugu kioko na dada salma, unajua katika ulimwengu mzima mfumo wa elimu unabadilika kulingana na mahitaji ya, ya jamii na mahitaji ya jamii yanabadilika badilika kila wakati. Mifumo inapobadilika inalenga kuifanya jamii iwe inafaidika zaidi kulingana na hali za maisha vile zilivyo. Mfumo tuliokuwa nao wa nane nne nne ulilenga kutoa vijana ambao wataweza kuwa wabunifu na kuweza kujitegemea, lakini nadhani uh, kwa sababu ya mpito wa wakati, mfumo haukuweza kutimiza malengo yale, ndiposa sasa serikali inageuza inakuja kwa CBC, ambao kwa maoni yangu inamfanya mwanafunzi afunzwe kulingana na vile anavyoendelea kimaisha, kiakili na kimazingira na mfumo huu vile ninavyouangalia mimi unajumuisha wadau wote katika elimu kuanzia mzazi, jamii, mazingira, uh, shule ambapo kuna walimu na pia uh, teknolojia. Kwa sasa nimeona vijana wanapofanya kazi, wazazi wanashughulishwa vilivyo. Nimeona vijana wanarejeshwa nyuma katika masuala yale ya, ya talanta wana wanaweza kukuzwa, mambo ya uchoraji, mambo ya upandaji vyakula. Naona mtoto wangu akija mara kwa mara anakuambia, baba, nataka kupanda mimea. Na mimea hii anapopanda, unapiga una picha unachukua video anavyoikuza na kuilea katika kila daraja, unapiga picha, halafu unapeleka shuleni. Wanajaribu kufanya vijana waweze kuelewa mazingira na umuhimu wa mazingira. Kwangu mimi ni jambo zuri na tunafaa tulishughulikie. Unaona, vijana wana, wanafanya utafiti wao wenyewe kuhusu masala fulani wakitumia mitandao Evo, unaona, kwa hivyo unaona kwamba hili linajaribu kuwafanya vijana wajue umuhimu wa teknolojia katika ma maisha yao. Ikiwa malengo yatafuatwa itakuwa ni jambo zuri, lakini tatizo hapa linakuja kwa je, walimu wamehusishwa katika kueleweshwa kikamilifu kuhusu hii CBC na kama wametaarifishwa wame, wame je, walimu hawa wote, ama ni sehemu fulani ya walimu ambayo imehusishwa ime, mm-hmm. mimi nimeona kwamba kumekuwa na makongamano kadha wa kadha, lakini makongamano yenyewe nimeona kwamba yamefanywa kwa njia ya haraka mno, kwa njia ile kwamba tumefanya, lakini walimu wenyewe, hususan walimu wa shule za serikali, wanashindwa ama inawawia vigumu kutimiza masharti haya ya CBC. Kwanza, mfumo huu hauhitaji wanafunzi wengi darasani, na kwa sababu mwalimu anatakikana ahudumie kila mwanafunzi vilivyo. Madarasa yetu ya shule za, u, za msingi uchache utapata wanafunzi sitini, ikizidi wanafunzi mia moja na ishirini wanapita mipaka. Idadi ya waalimu ambayo iko katika shule za msingi ni ndogo mno ya kuweza kutimiza malengo haya. Tatu, nyenzo ambazo shule hizi inatarajiwa kuwa nazo hawana. Kwa hivyo hapa kwa kifupi, naona kwamba kutakuwako na ugumu kutimiza malengo haya. Ingekuwa bora kama serikali mwanzo ingejitayarisha vilivyo, ikahakikisha kwamba uh, shule ina wanafunzi kila darasa kwa uchache arobaini halafu wawe wamepanga mikakati inayoeleweka na inayokubalika ili kila shule ipate kuwa na vifaa vya kutosha, na maeneo yale ambayo atakana kufanyika mambo haya yawe pia ni maeneo ya ya kutosha. Na hilo huenda likawa ni tatizo. Tatizo jingine ambalo inaliona ni kwamba linahitaji wazazi ambao ni ni wasomi pia wao, maanake mtoto anakuja na hesabu ameambiwa akae na wazazi wamuongoze haya. Mzazi huyu hajaona hata mlango wa shule, atamuongoza vipi? Mimi ni msomi, naelewa, lakini pia inaniwia vigumu, kwa sababu nimefanya kazi zangu kazini, nimechoka, lakini lazima nimshughulikie mtoto, kwa sababu ndivyo shule inavyotaka. Sasa swala hili linakuwa ni swala, swala nyeti mno, kwamba mfumo mpya umekuja, wadau wameshirikishwa lakini hawajashirikishwa na kueleweshwa kikamilifu. Kwa hivyo hayo, naona kwamba ni matatizo ambayo yanaweza yanaathiri kufanikiwa kwa mfumo huu wa CBC. Je, kubadilisha mtaala ni jambo rahisi ama ni jambo ngumu? Kwa nchi yeyote, si jambo rahisi, ndugu yangu. Kubadilisha mtaala si jambo la kulala na kuamka unasema nabadilisha. Ni jambo ambalo linafuata daraja moja hadi nyingine. Kwa sababu moja, nitakwambia mambo haya yanayofanya, waalimu hawana muda wa kutosha wa kujitayarisha kuelimisha wanafunzi kikamilifu. Maanake mwalimu mwenyewe anatakiwa afanye utafiti kabla ya kwenda kufunza. Kwa hivyo hapa, serikali ilikuwa ipo na haja ya kuajiri watu wengine wenye ujuzi wa ICT ili mwalimu aweze kutumia wakati wake mwingi kujitayarisha, kumtayarisha mwana mwanafunzi, na mwanafunzi yule anaweza kubuni vitu vingi. Ulimwengu unaelekea kwamba inataka watu wabunifu, tunakubali. Naam, basi kwa hayo mengi, tunashukuru sana kwa kutueleza kwa ufasaha, kwa undani zaidi, asante hmm, sana, na siku nyingine tena tutakukaribisha ili ushiriki nasi, asante. Nimeshukuru uh, ndugu zangu kwa kunithamini na kunipatia nafasi ya kuzungumza, lakini pia nataka nigusie la mwisho, ni kwamba iwapo haya yatazingatiwa, basi mfumo wa CBC ni mfumo mzuri, kusema ukweli. Halid Kitito, huyo ambaye ni mtaalamu pia wa maswala ya Kiswahili ni msomi na ni mtaalamu pia wa maswala ya elimu, anakamilisha hapo mojano na sisi hapa. Na kwa haraka haraka nikutajie mambo mawili kuhusiana na huu mfumo mpya wa elimu nchini Kenya. Kwanza, Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kwamba kutakuwa na idara maalum ya kushughulikia utekelezaji wa mfumo huo mpya wa elimu, ili kufaulu, chini ya wizara ya elimu. Na la pili ni kufahamisha tu kwamba wale wanafunzi wakamilisha mfumo wa nane nne nne watakufanya mtihani wa mwisho sawa na wanafunzi wa kwanza wa mfumo mpya. Kwa hivyo wote wakienda sekondari watakuwa wanakwenda, wale wakuamilisha mfumo wa kwanza na wale mfumo mpya, wote wanatarajiwa kujiunga mwaka mmoja katika shule za sekondari. Asante sana Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwa undani, ambapo mlikuwa mkiangalia ya hatua ya uzinduzi wa ripoti rasmi ya wataalam wa elimu kuhusu utekelezaji wa mfumo mpya wa elimu maarufu kama CBC ilikuondoa mfumo eh, rasmi wa zamani wa 844 n, -n, -n uliodumu kwa takribani miaka 35. Na, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kuundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.