Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sundei Shomari. Wanawake kadhaa wameripotiwa kubakwa katika mkoa wa kaskazini mwa Tigre nchini Ethiopia. Baada ya machafuko mabaya ya vita mwaka jana ambayo yalikiondoa chama tawala cha eneo hilo mamlakani, tumepokea ripoti katika kikosi kazi chetu kilichopo kwenye eneo la Tigri paya, kwa bahati mbaya paa taarifa ya ubakaji uliofanyika kwa uhakika na bila shaka, waziri wa wanawake wa Ethiopia Filson Abdullahi aliyeandika katika ukurasa wake wa Twitter Alhamisi usiku, ingawa mashahidi, madaktari na wafanyakazi wa misaada walikuwa wamezungumza juu ya unyenyesaji wa kingono ulioenea tangu mapigano yalipoanza mwezi Novemba. Maoni ya Filsan yalikuwa uthibitisho wa kwanza wa serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia iliyotoliwa na serikali ya nchi hiyo ilisema kwamba visa vya ubakaji vipatavyo mia moja na nane vimeripotiwa huko Tigre, karibu nusu ya visa hivyo katika mji mkuu wa mkoa wa Mekele katika miezi miwili iliyopita. Mawakili wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wanasema wanahitaji siku moja tu kuwasilisha kesi ya mteja wao ambaye anakabiliwa na mashitaka kwenye baraza la Senati za Marekani. Mawakili wa Trump watatoa utetezi wa rais huyo wa zamani hii leo Ijumaa, bila ushahidi wowote kutoka kwake, ambaye amekataa kushiriki katika kesi hiyo. Utetezi unafuatia siku mbili za uwasilishaji wa mashitaka uliofanywa na Wademokrati katika Bunge, wanaohusisha matamshi ya Trump kwenye mkutano wa Januari 6 na vitendo vya umati wa watu waliovamia jengo la bunge la Marekani, muda mfupi baadaye katika jaribio la kuzuia urasimishaji wa matokeo ya uchaguzi wa rais wa, wa mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hatua isiyo ya kawaida Alhamisi, maseneta watatu wa Republican, Lindsey Graham wa South Carolina, Ted Cruz wa Texas, na Mike Lee wa Utah, ambao ni wasimamizi katika kesi hiyo, walikutana na mawakili wa Trump. Hata hivyo, CNN iliripoti kwamba David Shan, mmoja wa mawakili wa Trump, alisema wabunge hao walitaka kuhakikisha kuwa timu ya utetezi ya Trump ilikuwa inafahamu taratibu kabla ya uwasilishaji wa utetezi wao siku ya Ijumaa. Ufunguzi wa michuano ya Australian Open huko Melbourne unaendelea lakini bila watazamaji wowote. Badala ya kufurahia mashindano hayo, mashabiki wa tennis na mamilioni ya watu ambao wanaishi katika jimbo la Victoria wakiwa katika siku tano za kufungiwa kwa shughuli mjini humo kufuatia mlipuko wa virusi vya korona katika hoteli moja ambayo watu hukaa karantini huko Melbourne, mji mkuu wa Victoria. Wacheza tennis wameainishwa kama wafanyakazi muhimu. Wakati huo huo, Ujerumani inapiga marufuku kusafiri kutoka maeneo yake ya mpaka na Czech na Tyrol ya Austria kwa sababu ya kuongezeka kwa covid-19 katika maeneo hayo mawili. Masharti yanaanza kutekelezwa siku ya Jumapili na wamishonari katika baadhi ya maeneo ya mbali nchini Brazil wamewashawishi wazawa kuwa chanjo ya covid-19 siyo nzuri kwao. Wakazi wa kijiji kimoja cha Amazon walichukua upinde na mishale ili kupigana na wafanyakazi wa huduma za afya waliopanga kutoa chanjo kwa wakazi wa mkoa huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC, inatoa wito kwa jamii ya ulimwengu kuhakikisha Afrika inapata kiasi cha kutosha na kwa usawa cha chanjo ya COVID-19 kabla ya ziara ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, mwaka mmoja baada ya kesi ya kwanza kuthibitishwa ya COVID-19 huko. Rais wa ICRC Peter Maurer alisema katika taarifa yake Ijumaa kwamba upatikanaji wa chanjo zinazohitajika Afrika umeboreshwa sana, lakini pia kampeni za chanjo ya covid hazifanyiki kwa gharama ya wasiwasi mwingine wa masuala ya afya. Alisema wakati aina mpya za covid-19 zinaanza kuenea, hakuna aliye salama mpaka kila mtu awe salama, na kuongeza kuwa upatikanaji wa usawa wa chanjo yake hii leo ni hatua muhimu kuelekea upatikanaji wa chanjo kwa usawa zaidi kwa ujumla. Mwisho wa habari za dunia kutoka VOA. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia hatua ya wajumbe wa nchi wanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC wakiwa wanatarajia kwanza kupiga kura kuchagua mwendesha mashtaka mpya kwa kipindi cha muhula wa miaka tisa ijayo baada ya yule ambaye yupo hivi sasa Fatou Bin Suda muda wake kumalizika baadaye mwaka huu. Katika sehemu ya pili tutaangalia hali ambayo inamkabili aliyekuwa gavana wa kaunti ya Nairobi nchini Kenya, Mike Sonko na kesi yake inayoendelea kuvuma hivi sasa uh, nchini humo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami basi mpaka mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa leo ni tarehe kumi na mbili ya mwezi wa pili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kama nilivyokueleza katika sehemu hii ya kwanza tunaanza kuangazia hatua ya wajumbe wa nchi wanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC ambao wanatarajia kuanza kupiga kura kuchagua mwendesha mashtaka mpya kwa kipindi cha muhula wa miaka tisa baada ya kushindwa kupata mgombea anayekubalika. Kura ya siri itafanyika hii leo kuchagua mmoja wa wagombea wanne waliobaki kati ya wagombea kumi na wanne wanaowania uziba nafasi ya Fatu Bin Suda ambaye yuko chini ya vikwazo vya Marekani na anatarajia kumaliza muda wake hapo Juni 15. Wagombea wanne kutoka Uingereza, Ireland, Italia na Uhispania wanagombea nafasi ya Bin Suda. Wajumbe wa ICC wameshindwa kufikia makubaliano licha ya kuwepo kwa majaribio kadhaa katika wiki za hivi karibuni, na sasa watapiga kura kuchagua mwanasheria mpya katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa yaliyopo jijini New York hapa Marekani. Ikumbuke kwamba mahakama hiyo e, wiki iliyopita ilisema ina mamlaka juu ya uhalifu uliotendwa katika maeneo ya Palestina ambayo inaweza kusababisha uchunguzi unaopingwa vikali na nchi zisizo wanachama za Israel na Marekani. Hatua hiyo ikiendelea, vilevile, mahakama hiyo imekuwa ikipata e, ukosolewaji hasa kwa mataifa ya Afrika kwamba kesi zake nyingi zinalenga wale viongozi wa mataifa ya Afrika, ili hali huku mataifa makubwa e, licha ya kufanya vitendo ambavyo vinaashiria kama uvunjifu wa amani na uhalifu eh, basi nchi hizo zimekuwa haziguswi, ama zenyewe zimekuwa zikiweka vikwazo. Basi kutokana na kufahamu yale ambayo yanaendelea ndani ya mahakama hii ya ICC hasa kuzingatia eh, huu uchaguzi wa mwendesha mashtaka ah, mkuu mpya nimezungumza na Profesa David Monda kutoka New York na kutaka kufahamu kile ambacho anakifahamu eh, kinachoendelea katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ah, hapo jijini New York. Profesa Munda, kwanza hebu tueleze hali halisi ya ah, yale ambayo yamefanywa na mwendesha mashtaka huyu ambaye anamaliza muda wake Juni kumi na tano, Fatou Binsuda licha kwazo, eh, ya kuwekewa vikwazo na Marekani pale alipotaka kufikisha eh, baadhi ma, ya maafisa wa Marekani katika mahakama hiyo na Marekani kuweka vizuizi Labda kwanza tukiangalia yale ambayo yanaonekana kama e, aliyoyatenda mema e, ambayo yanaweza kusema kwa namna moja manyingine, mafanikio yake akiwa yeye kama mwendesha mashtaka ni nini hasa? Nafikiria kwa ujumla, inawezasemekana kwamba ameweza kuleta mashtaka dhidi ya viongozi wengi sana, sana wengi wao ambao walitoka Afrika ambao walikuwa wameshutumiwa kwa mauaji ya halaiki, na hivi majuzi kumekuwa na uh, yule akiwa ungeni ambaye alikuwa amehusishwa na uh, LRA, kile kikundi cha LRA kule Uganda, na amehukumiwa uh, ingawa huenda aka uh, pia akakata rufaa uh, lakini haya ndiyo mafanikio ambayo imeonekana bayana ya kwamba ameweza kuwaleta wale mabwanyenye hususan Afrika kuweza eh, kuingiza mahakamani kushtakiwa, na pia ameleta kisingizio au ameweza kuhakikisha kwamba viongozi wengine duniani ambao wataweza kujaribu kutumia madaraka yao vibaya kama kule eh, Bama na wale wa Rohinga ah, na kuna viongozi wengi Afrika ambao wameshtakiwa wataweza kufikiria upya uh, misimamo yao ya kisiasa na mauaji yale ambayo pengine wataweza kuyatenda, watafikiria upya na yale ambayo unaweza kuyaeleza kama e, mapungufu yake wakati wa uongozi wake kama mwendesha mashtaka mkuu wa hiyo mahakama ya kimataifa ya ICC. Ni nini ambacho, uh, unaona kimekuwa kikijitokeza E, ambayo kimemtia doa, nafikiria, ningesema vitu vitatu kwa ujumla. Tusisahau uh, ya kwamba uh, muundo au mfumo wa ICC unategemea sana ushirikiano wa, wa kimataifa, sana sana madola makubwa uh, vile amejaribu kwa mfano kuweza kuwashtaki wanajeshi wa Marekani kwa mauaji halaiki kule Afghanistan na pia kuwashtaki, kushtaki serikali ya Israeli. Uh, na vikundi vya kigaidi kule mashariki ya kati. Wengi wanasema ni kwamba uh, ni kama amejaribu kuzidisha uwezo wake, maanake mashtaka haya sana sana hayawezi kwenda mbele. La pili ni kusema ya kwamba kuna mwelekeo au maoni ya kwamba amelegea Afrika sana, ya kwamba wengi ambao wameshtakiwa ni E, maraisi au ni wale ambao wanatoka mataifa haya madogo madogo, hususan kule Afrika. Na la tatu ni kwamba kumekuwa na hisia kwamba ICC yenyewe, e, kumekuwa na ufisadi kule ndani, tusao ya kwamba Luis Moreno Ocampo ambaye alikuwa mbele yake alikuwa na nyadhifa hii mbele ya Bensouda alikuwa ameshtakiwa na ufisadi, kwa hivyo hakuna ule uwazi ambao umeweza kuonekana kwa ICC. Kwa hivyo kwa hayo matatu, mimi nafikiria ndio dosari zake, eh, Bibi Bensouda kwamba mashtaka mengi yametoka washukiwa Afrika, hajafanya uwazi wa ICC na pia amezidisha uwezo wake kuweza kujaribu kati madola makubwa na kile ambacho uh, mara nyingi uh, amekuwa akielezwa uh, e, hata kuelezwa na Marekani kwamba je, hili ilikuwa ni mapungufu yake au mapungufu ya muundo mzima uh, wa mahakama yenyewe ya ICC. Nafikiria ni mapungufu yake eh, na pia na, ni mapungufu ya shirika la ICC. Eh, ni mapungufu yake manake, eh, ukiwa wewe ni mnyama mdogo, huwezi kujaribu kubishana na mnyama mkubwa. Wewe ukiwa ni e, ni chura, huwezi kwanza kujaribu kubishana na nyati e, utapigwa kichapo. Na pia kwa mfumo wa ICC wenyewe ni kwamba madola haya makubwa sana sana yanatumia ICC ikiweza kufaidi maslahi yao, lakini madola makubwa yakishtakiwa kama Ufaransa, kama Marekani, kama Uingereza, Urusi au China kuwa yanakataa kushirikiana na ICC. Tuzungumzie sasa uh, yule ambaye unadhani anaweza kuchukua nafasi yake, maanake eh, ni jambo ambalo linasubiriwa kwa hamu kufahamika, nani ambaye atachukua nafasi hiyo. Kwa kile ambacho unachokiona labda tueleze, uh, uwanja uko vipi kwa uh, hawa ambao wanatazamiwa kuchukua nafasi ya, ya, ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC. Nafikiria eh, kwa wakati huu kuna uh, uh, wane ambao wanapewa kipaumbele. Kuna yule Karim Khan ambaye alikuwa wakili wa naibu wa rais wa Kenya kwenye kesi yake, yani naibu uh, William Ruto. Kuna Fego Gaynor ambaye anatoka uh, taifa la Ireland ambaye alihusika na ile kesi ya Uhuru Kenyatta, na pia kuna Muhispania Carlos Casterana uh, ambaye alihusika na kuweza kuweza um, kufungulia makesi uh, rais wa Guatemala kwa ufisadi. Na mwishowe kuna huyu Mwitalia Francesca Loivoy ambaye alihu, ali, uh, alipiga debe uh, au aliweza kufungulia mashtaka wale watu wa mafia kule Italia. Mimi nafikiria kwa wakati huu, ana karim, kana anapewa kipaumbele sababu ya kwamba Uingereza ina uh, ina ushawishi mkubwa uh, kwenye uh, baraza kuu kwenye Umoja wa Mataifa maanake uh, kiti chake ni kile cha kudumu uh, kwenye uh, Umoja wa Mataifa kwenye baraza la usalama na pia ingawa ana kipaumbele, hao wengine watatu huenda pia waka wakapata kura. Kile kinachofanyika kwa wakati huu eh, kule nyuma nyuma kule kujaribu kutafuta, kutafuta uta, ushawishi kwa haya mataifa mia moja ishirini na tatu ambayo yatakuwa yakipiga kura. Ni madola makubwa yatataka maslahi yao yatiliwe maanani na kitakacho amua ni yupi kati ya hawa wane, nafikiria ni ule ushawishi wa haya mataifa ambayo yanaendelea, maanake mengi yao ndiyo yatakuwa yakipiga kura kati ya haya mataifa mia moja ishirini na tatu. Na mshindi lazima apate kura sitini na mbili ili aweze eh, kuingia kwenye nyasa hii. Wote wanatoka mataifa ya Ulaya, kwa hivyo nafikiria haya mataifa mane ya Ulaya yatajaribu kutafuta ushawishi sana sana kwa mataifa ambayo yanaendelea, manake wingi wa makura itatoka kwenye haya mataifa yanayoendelea. Na pia tusahau Urusi na Uchina na Marekani na pia Ufaransa, lazima zitakuwa zita pale kujaribu kuhakikisha kwamba E, atakayeweza kutawazwa e, atapata wingi wa ushawishi kwa haya mataifa mengi. Labda tumalizie tu kwa kusema kwamba kwa mazingira yaliyopo, unadhani a, bado Waafrika wangetamani kuona Mwafrika anakuwa kwenye nafasi hii? Maanake mataifa Afrika ndio yamekuwa yakilalamika sana kwamba yanaonewa. Nafikiria pengine siku za, za mbele e, manake kuna changamoto, kuna kitendawili fulani hapo kwa upande fulani, Mwafrika akiwa amewekwa pale kama kiongozi kama Fatu Bensuda, ni kama Waafrika wanaonelea kwamba mmoja wao wanatumiwa na madola makubwa kuweza kuwakandamiza kuwa na kuwapeleka wa viongozi wao eh, kwenye mahakama ya ICC. Lakini Mwafrika si, asipo kuwepo tena, kuna ile dhani ya kwamba madola makubwa, madola ya Ulaya, Marekani, Urusi na Uchina ni kama yamekuwa ni nyenye. Kwa hivyo kimsingi, mimi nafikiria e, mataifa ya Afrika lazima yaungane pamoja na yahakikisha kwamba ni mataifa hayo ambayo yalipiga sahihi e, kuunda, kuunda ICC. Kwa hivyo wapige kura kwa umoja kuhakikisha kwamba yule yeyote atakayetawazwa aje kutoka Afrika au aje kutoka sehemu nyingine duniani. Asante Profesa Davin Munda kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo eh, tutaelekea nchini Kenya. nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Katika sehemu hii ya pili tunaangalia eh, shauri linalomkabili aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko, ambapo Jumanne wiki hii aliachiliwa kwa dhamana ya dola alfu tatu sawa na shilingi laki tatu za Kenya kwa makosa ya kujeruhi na kuharibu mali tangu aondolewe ofisini akiwa kama meya um, gavana wa kaunti ya Nairobi kwa njia ya kura ya kutokuwa na imani naye. Gavana huyu wa zamani wa jiji hilo la Nairobi amekuwa ni kama mwiba, akitumia maneno ambayo yalionekana kuwakera viongozi wakuu wa serikali ya Kenya. Leo katika eh, kwa undani, mwandishi wa sauti ya Amerika Jason Nyakundi anamulika baadhi maswahibu ya maswahibu yanayomwandama uh, bwana Sonko, na nini hasa ambacho kinaweza kuwa nyuma yake, ni siasa au ni ukaidi ambao unaonekana na kuelezwa na baadhi ya watu wakitoa shutuma kuelekea kwa gavana huyo wa zamani. Jason Nyakundi, hebu tueleze. Licha ya mahakama kumwachilia kwa dhamana gavana huyo wa zamani wa nairobi Mike Sonko bado anakabiliwa na kesi nyingine inayohusu ugaidi. Sonko alidaiwa kutekeleza makosa hayo mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tisa katika mtaa mmoja mjini Nairobi, akiwa na watu wengine ambao hawakuwa kotini. Baada ya uamuzi katika mahakama ya Kiambu siku ya Jumanne, Sonko alisafirishwa hadi mahakama nyingine huko Kahawa na kuwasilishwa mbele ya hakimu mkuu Bidayana Mochache. Alifikishwa katika mahakama hiyo maalum inayosikiliza kesi za ugaidi kwa kikao cha kusikilizwa kwa ombi la upande wa mashtaka kwamba azuiliwe kwa siku thelathini ili kutoa nafasi ya kukamilishwa kwa uchunguzi kuhusiana na madai kuwa alijihusisha na vitendo vya kigaidi. Dkt. Alutalala Muhwana ni wakili wa mahakama kuu nchini Kenya, na pia mchanganuzi wa masuala ya siasa na usimamizi. Na kwanza nimemuuliza ni kipi haswa kinamwandama bwana Sonko. Mwiba wa kujidunga hauna kilio, kwa sababu mheshimiwa Sonko japo ukaingia mamlakani kupitia vitimbi alivyozoea na mheshimiwa rais na naibu wake wakamkumbatia. Licha ya hivyo, vitimbi vikawa ndio vimekithiri zaidi. Imefika wakati ikawa sasa vitimbi vyake vinaenda kinyume na matakwa ya wenye nchi, si wananchi na hususan mji mkuu wa Nairobi, ambao ni kitovu cha taifa zima. Sasa wenye nchi walidhani kwamba kwa vile wako na usuhuba mkubwa watamshawishi abaki pale juu kama sinema tu, kwamba yeye ni gavana, lakini kazi zote zinazohitaji ujuzi na umakini wa akili komavu wampe Polycarp Igathe. Lakini huyu bwana mara tu alipoingia mamlakani kageuka sura, hata wale ambao walidhani kwamba watamshawishi wakawa hawawezi na ndilo chimbuko la matatizo yake mheshimiwa Sonko katika mji wa Nairobi. Police cup keshaenda, wakawa ni wenye kumsihi atafute mdogo wake, wakijua kwamba hata wakimwimpeach kama walivyofanya hatimaye, watakuwa na naibu gavana ambaye wametaka wao, ambaye atashikilia maslahi ya taifa na maslahi ya Nairobi. Huyu bwana tena kadinda sasa huyu jamaa akawa msumbufu wa kupindukia hasemezeki, haambiliki. Kwa hivyo mahala ambapo rais amefika, akatengana naye, hapo ndipo kitumbua kiliingia mchanga zaidi, japo kikaingia mwanzo. Sasa Bwana Sonko ima faima, sharti abanduliwe ili Nairobi Metropolitan Services iwe ni yenye kuendelesha shughuli za Nairobi, maana bwana alikuwa amekataa hata kuwapa ku, ku, ku sahihi yake ili NMS ipate kufikia kile kitita ki cha pesa ambacho kingeiwezesha in, NMS ifanye kazi Nairobi. Kwa hivyo Mheshimiwa Songa alikuwa amekwamisha kila kitu, na huku Nairobi yaendelea kudorora, hakuna huduma, mji umekuwa ni mchafu, lawama za mashamba kunyakuliwa kushoto kulia. Sasa huyu bwana imefika lazima banduliwe sasa. Kisha banduliwa, ndipo sasa kawa sumu kaingia upande wa naibu wa rais. Yeye kazidi hata waliotangulia kwenda kwa upande wa naibu rais, kawa sasa anamdhalilisha mkuu wa taifa, anamdhalilisha rais wa jamhuri, amtusi, amtusi familia ya rais, antoa siri ambazo wao wenyewe katika Jubilii walijua, sisi hatukujua kwamba wakati wa uchaguzi uh, elfu mbili kumi na saba Bwana Sonko akishirikiana na Bwana Kibicho alivyodai yeye, Bwana Sonko na serikali wao ndio walienda kumwaga kinyesi katika uwanja wa Jakaranda ili opposition isiwe ni yenye kuhutubia. Kwa hivyo, yale ambayo Mheshimiwa Songo amekuwa ni yenye kufokwa nayo ni mambo ambayo ni siri kubwa kwa wale wanaoendesha nchi na linafika mahali inakuwa ni tishio ya usalama. Katika mahakama ya Kiambuu, hakimu mkuu akitoa uamuzi wa dhamana alisema kuwa upande wa mashtaka ulishindwa kutoa sababu za kutosha za kutaka Sonko anyimwe dhamana. Kulingana na hakimu huyo, masuala yaliyodokezwa na waendesha mashtaka yanaweza kutatuliwa kupitia mwafaka nje ya koti. Ukipingwa kuachiliwa uhuru kwa Sonko, upande wa mashtaka ulidai kwamba mwanasiasa huyo anaweza kutorokea mataifa ya nje au akaidi masharti ya dhamana ya kumtaka afike mahakamani wakati wowote wa anapohitajika. Lakini hakimu alipinga ombi hilo akisema hakuna ushahidi uliowasilishwa kotini kuthibitisha ombi hilo. Profesa Herman Manyora, ambaye ni mhadhiri chuo kikuu cha Nairobi na mchanganuzi wa masuala ya siasa, naye anasema kuwa siasa na uchumi wa jiji la Nairobi ndiyo chanzo cha masaibu ya Sonko. Sonko anaandamwa na masaibu mengi tu, lakini unaweza kuyagawa katika vitengo viwili. Kitengo cha kwanza ni siasa. Uh, mji wa Nairobi ndio mkubwa sana nchini Kenya na una mapato ambao ni asilimia sitini ya taifa nzima. Siasa za jiji pia ni muhimu sana. Kwa mfano, ilikuwa ni nani atakuwa naibu wake? Na alipochaguliwa yule Igathe Sonko hakumpenda, lakini alipewa karibu kama kwa lazima na na viongozi wa Jubilii, siasa chama tawala, na kumbuka kwamba hawao wawili hawangeweza kufanya kazi na Igadhi akawa mwenye ku, ku, ku, kujiuzuru na mpaka sasa, wakati wa kuondolewa, hajakuwa na naibu wa gavana. Kwa hivyo ni masuala ya siasa e. Na pia yeye akawa kuonekana kwamba ako kwa mlengo wa naibu rais na inafahamika kwamba naibu rais na rais ni kama kidogo wamekosana kwa masaibu mengine anayapata yeye ni kutokana na kwamba naibu wa rais amemweka katika kona yake, na hilo halijafurahisha uh, wenye nchi. Nilivyotangulia kusema kwamba mji wa Nairobi ni mji wa mapato kidogo wa juu na ndio juu zaidi kwa makaunti mengine uh, katika taifa hili. Kwa hivyo kuna wale wakiritimba wale makatel ambao pia wangependa waume wa kipande kidogo cha Nairobi, yale mapato ya Nairobi yanavutia wengi aa ah, makatezo kilitimba hawa, o so, wakati labda anapofunga mianya fulani, unaona bana, sasa anakuwa pia na maadui. Haya mawili ndiyo makubwa kabisa anayemkabidhi siasa na hali ya hela jiji. Sasa iwapo wamemtoa mambo ya fedha, wamesuluhisha, lakini siasa ni mtu bado ana ushawishi. Unaelewa bana, sasa yeye ana ushawishi na pia kuna ile sympathy watu wako naye, watu wake kwamba huyu mtu wetu anafinywa. Sasa labda kuna wale wanaona kwamba Sonko huru, Sonko ambaye ni huru kutembea na kufanya mambo yake ni hatari kwao. Halafu mwisho pia na lazima tukubali, labda pia matamshi yake yamekuwa ni yenye kukera watu ambao wana uzito katika nchi. Sasa unaona haya masaibu, haya mambo yote ukiweka pamoja utaona ni mazito, wanaweza kuangusha mtu yeyote chini. Tangu alipoingia siasa na kuchaguliwa mbunge, bwana Sonko alionyesha sarakasi za kila aina zilizomfanya ashtakiwe kotini. Mojawapo ya vituko vyake ni alipompiga afisa wa polisi wa cheo cha inspekta mkuu katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Jomo Kenyatta akimsindikiza Rais Uhuru Kenyatta akiondoka nchini kuelekea The Hague kwa kesi iliyohusu ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba. Aliendelea na sarakasi zake akiwa seneta wa kaunti ya Nairobi bila kuchukuliwa hatua, urafiki wake na rais Uhuru Kenyatta ukiimarika na kupata nguvu, lakini daktari Muhwana, kwa maoni yake, anasema kwamba ni vyema sasa Sonko awe mwangalifu. Mlikuwa uchi na rafiki yako mwandani wa karibu sana, mkafanya mambo pamoja kama rafiki, kesho kakugeuka, kawa mwendawazimu asema yote ya ndani mlioshiriki naye, utafanyaje? Hasemezeki, hambiliziki. Kwa hivyo ambacho rais na serikali imefanya ilibidi. Kumbuka kwamba wakati huu rais akaona shida mingi. Shida yake kwanza, uchumi umedorora; pili, hakuna waliloahidi kama serikali ya Jubilii ambayo walitekeleza hadi mwisho na kwa umakini; tatu, mwenzake aliyekuwa pacha wakabandikwa jina Uhuruto wote kamgeuka. Sasa ansema aliyefeli ni Uhuru Kenyatta, si mimi William Ruto, ili hali walikuwa pamoja kakangu. Nne, rais anategemea mwana wa Jaramogi katika hansheki, ili aweze kulifikisha hili jahazi ng'ambo ya mto huu, ambao umekuwa ni dharuba kubwa. Sasa rais hawezi kustahmili bwana Sonko, maana ataharibu kule kwa ODM kwa hansheki, atawapa wanatangatanga uh, bidii zaidi ya kumtukana akawapa raia wasiwasi na kuona kwamba huyu rais kumbe alikuwa ni mtu mwenye aibu. Ni rais ambaye amefanya mambo ya asiri yasiyoambatana na uh, kiti cha urais. Kwa hivyo, babangu songo anyamaze awanyamazishwe nam. Basi hapa ndio tumefika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kile ambacho naweza nikueleza msikilizaji wetu, usikose kujiunga nasi wiki ijayo katika e, wasaa mwingine wa matangazo ya Kwa Undani kutoka Jumatatu mpaka Ijumaa saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Shukran kwa kwa nami, mimi ni Idi Ligongo.