ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa mara baada ya rais wa taifa hilo Felix Chisekedi e, kutangazwa kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika mwishoni mwa juma. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia kubadilishwa kwa mfumo wa elimu uh, wa Kenya, ambapo tutaangalia kutokea studio zetu za Mombasa. Nene kukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaanza kuangazia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mara baada ya rais wa taifa hilo kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambapo umoja huo ulimchagua mwenyekiti wake mpya Felix Chisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye amechukua wadhifa huo kutoka kwa uh, Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini katika mkutano wa viongozi wakuu uh, wa serikali mjini Adis Ababa, kikao ambacho kilikuwa ni cha 34 kilimchagua uh, mwenyekiti huyo. Uh, siku ya Jumamosi ambapo mambo mengi yalikuwa yakitarajiwa kushughulikiwa, lakini kauli yake mbiu ilikuwa ni sanaa, utamaduni na urithi. Rais Felix Tshisekedi alichaguliwa katika kikao uh, ili kuchukua mwaka mwingine wa mwenyekiti uh, wa mwaka huu elfu mbili na moja unaozunguka miongoni mwa viongozi wa nchi wanachama kwa kipindi cha mwaka mmoja tangu mwaka jana. Rais Felix Chisekedi, kwa mujibu wa shirika la habari la BBC, amekuwa kwenye kampeni ya kujijenga kwa kufanya ziara kadhaa barani humo na kujiimarisha kidiplomasia, lakini kile ambacho kinaonekana ni changamoto kubwa kwa mwenyekiti huyu mpya wa Umoja wa Afrika ni hali ya usalama na kisiasa iliyopo ndani la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Inaelezwa kwamba tokea mwezi Desemba amekuwa akijiimarisha nyumbani baada ya kuvunja uhusiano na rais wa zamani wa taifa hilo Joseph Kabila na kuvunja pia ushawishi wake. Miongoni mwa masuala mazito yanayomkabili nyumbani kwanza ni kurejesha usalama na amani, ikiwa ni miongoni mwa ahadi alizotoa alipoapishwa kumrithi Rais Joseph Kabila mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Lakini vilevile vile, eh, kuna suala la usalama ambapo Congo bado inahitaji kuendelea kuwepo uh, nchini humo ujumbe wa kusimamia amani wa jeshi la Umoja wa Mataifa unaojulikana kama MONUSCO na kidiplomasia, vilevile vile, kile ambacho uh, kinaelezwa eh, ni kwamba uhusiano mwema amekuwa akijaribu kuufanya uh, Rais Felix Chisekedi na mataifa majirani, hasa akijaribu kuimarisha uhusiano wa mataifa ya Rwanda na Uganda. Nchi hizo mbili eh, zilipigania vita dhidi ya utawala wa Laurent Desire Kabila kuyasaidia makundi tofauti ya waasi na uhasama huo ukaendelea katika utawala uh, wa kabila na jambo hilo limeonekana kuwa ni moja kati ya changamoto kubwa kwa uh, nafasi yake hiyo ya ya uwenyekiti wa Umoja wa Afrika uh, hasa kwa kuzingatia hali ya kisiasa ndani ya eneo la maziwa makuu. Uh, vita hivyo vilidumu kwa kati ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane mpaka elfu mbili na tatu vilivyoitwa vita vya pili vya Kongo viliingiza mataifa sita uh, katika patashika Eh, ya kuleta upatanishi ili kumsaidia kabila. Mataifa hayo yalikuwa ni Angola, Zimbabwe, Namibia na Burundi, lakini zile ambazo zinaelezwa kuwa ni changamoto kwa Rais Chisekedi eh, ni namna ya kurekebisha uhusiano wa Kongo na Rwanda na Uganda. Pia amekuwa akichukua ah, jukumu la kuwapatanisha majirani zake ambao nao wamekuwa katika mvutano wa kidiplomasia. Raisi ah, Februari mwaka elfu mbili na ishirini akishirikiana ah, na rais wa Angola Uh, Joao uh, Lourenco walifanikiwa kuitisha mkutano wa kilele cha Luanda, Angola uliohudhuriwa na Kagame na Rais Museveni kujadili njia za kuondoa uh, tofauti zao, lakini mtihani mwingine ambao uh, mwenyekiti huyo wa Umoja wa Afrika atakuwa nao ni kazi ngumu ya kushughulikia masuala yanayokabili uh, umoja huo wakati huu ambapo mtangulizi wake Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ananyaacha kama ilivyokuwa Eh, alivyokuta bila ya kupiga hatua yoyote. Miongoni mwa matatizo hayo uh, ni waasi wa kiislamu wa kiitikadi katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado nchini Msumbiji. Waasi hao wanasemekana kuwa na mfungamano wa kundi la, do, la ISIS, yani Islamic State, lakini vilevile mgogoro wa Libya ambao unaingiza uh, Uh, doa Umoja wa Afrika uh, vilevile suala la Somalia na suala la Sahara Magharibi, ambapo hadi leo Umoja wa Afrika bado umegawanyika kati ya wanaunga mkono Sahara Magharibi na haki wakazi wake eh, kiujumla na mustakabali wao, na Moroko inayodai sehemu hiyo ni ya kwao. Lakini lile kubwa ambalo ni la kimataifa ambalo linaikabili uh, bara la Afrika kwa hivi sasa ni suala la virusi vya janga la Covid-19, ambapo eh, mjadala mkubwa umeibuka barani Afrika, hasa baadhi ya mataifa yakionyesha kutokuwa na wasiwasi na chanjo za Covid-19, lakini kile ambacho kinatarajiwa ni yeye kuwajibika na kufanya kazi vyema kama kiongozi wa umoja huo. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Austeri Malivika, kutaka kuangazia kile ambacho kipo ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara baada ya Rais wa taifa hilo Felix Chisekedi kuchukua wadhifa wa uwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Austeri Malivika, kwanza tueleze kile ambacho uh, kipo kinachoelezwa Uh, kwa Rais Felix Tshisekedi eh, kuchukua nafasi hii ya Umoja wa Afrika eh, hapo DRC, imepokelewa vipi? Watu wanazungumza vipi? na nini ambacho kinaonekana kama ni changamoto uh, kwake kwa sasa? Hali kwa ujumla hali ya kisiasa ni ya wasiwasi upande mwingine, na upande mwingine, wengine wakipongeza Rais Felix Tshisekedi, anaweza kufanya mabadiliko ama vile kama mapinduzi katika siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambao kwamba siasa kwa kweli zenyewe wa Kongo kushuka katika maisha uh, ambayo sio ya kawaida, ukizungumzia uh, kujiuzulu kwa spika wa bunge, spika wa senata, ni kwamba kumekuwa mvutano kwa wa kisiasa kati ya vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila na Felik Chisekedi ambaye ni rais wa, wa sasa. Lakini vyama vinavyomuunga mkono uh, rais wa zamani Joseph Kabila kwa sasa vinasema kwamba uh, vinampa sasa macho rais Felik Chisekedi ili aweze kufanya kazi, kwa sababu yeye alisema ni wao ndio walikuwa wakiacha hafanye kazi kawaida, na kushindwa kutekeleza majukumu ya kusaidia maendeleo na wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hivi namna ameweza kuwa na wabunge wengi pamoja na hivi karibuni atakuwa na waziri mkuu amtanacho katika miaka miwili ili pengine aweze kufanya marekebisho mbalimbali ama kufanya maendeleo alio, aliyotarajia. Na wakati tunazungumza ni kwamba wananchi wa Kongo wanasubiri rais wa Kongo aweze kumtangaza kwa haraka waziri mkuu, kwa sababu sasa hivi mawaziri wote ambao wapo hawafanyi kazi za kawaida. Kitazama kwamba vilizopita mkuu wa ofisi ya rais alisema kwamba hakuna waziri kwa mara nyingine ambayo anaweza kuunda safari za nje ya nchi, ama vile kuweza kusaini mikataba fulani na watu kwa ajili ya serikali ya Kongo, kwa sababu waziri mkuu tayari amesha jiuzulu, na katiba yenyewe inasema kwamba waziri mkuu ndio mkuu wa serikali; akijiuzulu, anajiuzulu na serikali yote. Naam. Sasa Malivika, uh, hebu tueleze vilevile vile hili shauri la uh, kiongozi huyu wa Kongo Felix Tshisekedi E, kupata hiyo na fursa ya kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika wakati hali ya kisiasa bado haijatulia sana nchini kwake. Hili wanasemaje wachambuzi au wadadisi wa siasa za hapo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Kwa kundi ni kwamba kwa upande wa wachambuzi wanasema kwamba hii ni fursa kwanza kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kuelezea matatizo anayopitia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jumuiya ya kimataifa, hasa wakiomba kwamba fursa hii Kongo ichukue ili iweze kuonesha yale matatizo ya uwazi mashariki mwa Kongo, hasa masuala ya mauaji eneo la Beni kwa kwa Kongo. Muda mrefu watu wanauliwa, Umoja wa Mataifa upo lakini bado suluhisho halipatikane, wananchi wanaendelea kuuliwa kwa mapanga. Alafu suala lingine ni siasa za maziwa makuu. Wengine wanasema kwamba siasa uh, za maziwa makuu, kuna nchi ambazo zinashutumiwa kwamba ni wao wanavuruga ukosefu wa usalama ikiwemo Uganda Uh, Rwanda pamoja na nchi kama za Burundi, kwamba endapo Rais Felix Tshisekedi atahakikisha kwamba anawafanyisha ama anawakutanisha katika kikao cha pamoja uh, Rwanda, Kongo na Uganda, ili wakae watazame na waulizane kinagaubaga, kwa nini ukosefu wa usalama umekuwa katika nchi ya Kongo, hasa kwenye mipaka yao, kwa sababu Kongo ina mipaka na nchi kama tisa, lakini sehemu ambako kuna matatizo yako kwenye mpaka wa Rwanda na mpaka wa Uganda. Kwa hiyo wale wadadisi na watafiti wa masuala ya kiusalama wanaomba kwamba kitu cha kwanza ni rais Feli Chisekedi angeweza kwanza kutatua hili tatizo, na ya pili aweze kushawishi nji ya Rwanda izungumuze na FDLR, swala ambalo Rwanda imekuwa ikitupilia mbali ikisema kwamba ha, ni swala ambalo haliwezekani. Sasa unadhani kwamba watu wa hapo wana imani kwamba rais Tshisekedi anaweza akafanya vizuri kwenye umoja wa Afrika, hasa kutatua migogoro mbalimbali? Maanake hatokuwa hato tu kiongozi ambaye ataangazia eneo la maziwa makuu, bali ataangazia Afrika nzima, hasa kwenye migogoro, na wakati ndani ya taifa lake ipo migogoro mingi tu ambayo, kama hivyo ulivyogusia wewe. Unadhani wadadisi wa mambo wa hapo, nini ambacho anachozungumza, wanaamini kwamba atafanikiwa? wengine wanasema kwamba atafanikiwa na wengine wanasema hatafanikiwa. Wanasema kwa mfano, mgogoro wa Somalia ambao nchi ya Marekani na nchi nyingi kwa muda mrefu zimeweka vikosi vyake, lakini wameshindwa na watu wanaendelea kulipuriwa wakiwa katika hoteli, na vilevile kukiwa tishio ya nchi nyingine kwamba vikosi vya nchi za Afrika SADEK ambazo viko katika nchi hiyo, lakini bado zina changamoto ya ya kupata pesa kwa sababu Afrika haijakuwa na pesa ambayo inaweza vile vile ukiangalia nchi za magharibi kama kule kampuni, vile vile Nigeria, ambao kuna Boko Haramu, hili ni tatizo kubwa. Wanasema kwamba pengine yeye ya angeanza kumaliza tatizo ambalo liko Kongo, na baadaye ndi anaweza kusaidia uh, tatizo ambalo liko katika nchi nyingine. Kwa hiyo wengi wanasema kwamba atamaliza muhula wake bado tu wakipiga waki mdomo, lakini utekelezaji utakuwa vigumu, kwa sababu kuna uhuru kwanza wa kila nchi, kuna mambo ambayo Ndiyo, yeye ni mkuu wa Umoja wa Nchi za Afrika, lakini kila nchi iko huru. Kuna mambo ambayo pengine rais huyu akikataa mayule Kisekedi hawezi kumlazimisha kwamba afanye hivi, yaani itakuwa tu katika makubaliano. Lakini yeye kwa matamshi yake amesema ya kwamba ana objective mbili muhimu, amani na usalama katika bara la Afrika, na vilevile akaongeza vile kwamba mapambano dhidi ya virusi vya korona. Shukran kabisa, Austin Malivico, kwa kutueleza hayo yote. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea nchini e, Kenya. Karibu katika matangazo ya kwa undani sehemu hii ya pili ambapo tunaelekea nchini Kenya ambapo Rais Uhuru Kenyatta jana e, Jumanne, alizindua rasmi ripoti ya wataalamu wa elimu kuhusu utekelezaji wa mfumo mpya wa elimu maarufu kama CBC ili kuondoa rasmi mfumo wa zamani wa 844 uliodumu kwa takribani miaka thelathini na tano. Mfumo huu mpya wa elimu unalenga kuwapa wanafunzi nafasi ya kuendeleza vipaji vyao kando na masomo ya darasani. Na sasa tunajiunga na wenzetu wa Mombasa, Salma Muhamed na Josephat Kioko. Asante ah, sana Idi Ligongo kwa kutupokeza kutoka hapa Mombasa. Na vile umetanguliza, ni maswala ya elimu, Kenya tayari ilikuwa ishaondoka katika mfumo wa nane nne nne, lakini wapo wanafunzi ambao bado wanatarajiwa kukamilisha mfumo huo ili waondoke kabisa. Na ndio maana safari hii ripoti mpya imetolewa kuonyesha jinsi wataondoka kukamilisha mfumo huo wa nane nne na kuingia mfumo mpya ambao ni kusoma miaka miwili sita sita tatu hadi kukamilisha. Tofauti hapa inaonekana ni mwaka moja tu, mfumo wa kwanza miaka kumi na sita, mwingine kumi na saba. Na ndio maana tunakuja hapa leo kufanua hayo katika kwa undani na vile mfumo huo wa elimu nchini Kenya unavyotekelezwa kweli kabisa. Rais Uhuru Kenyatta amezindua rasmi ripoti hiyo ya utekelezaji wa mtaala huo wa CBC ama competence based curriculum ambao unafahamika kwa hivi sasa, na ni rasmi kwamba wanafunzi wa chini ya mtaala huo watafanya mtihani wa kitaifa wanapokamilisha masomo katika shule za msingi, japo matokeo yao hayataamua ni shule ipi ya upili watakaojiunga nayo, kinyume na hii Nane, nene, nene ilivyo kwa sasa. Hata hivyo, chini ya mtaala huo, wanafunzi wa gredi ya sita wataendelea kufanya mitihani ya mwigo itakayotolewa na Baraza la Kitaifa la Mtihani, jambo ambalo linanipeleka kwenye utafiti ulioonyesha kwamba mtihani wa hivi punde wa darasa la nane umeonyesha kwamba wanafunzi wamefanya vibaya sana, kwa kushuka kwa viwango vya elimu kufuatia athari za korona. Tunajiandaa kuzungumza na wataalamu wa masuala ya elimu hapa nchini Kenya watupe maelezo zaidi, lakini kabla kufanya hivyo, pita, ya kufanya hivyo ni kufahamishe tu kwamba miaka miwili iliyopita Wizara ya Elimu chini ya waziri Profesa George Magoha walipokutana na wataalamu wa masuala ya elimu waliteua jopo kazi la kushughulikia masuala haya ya elimu na kubadilisha mtaala huo, ili kuleta ule uliotajwa hapo na Salma kuwa ni CBC, ambapo mwanafunzi mwenye kipawa mwanafunzi mwenye ujuzi wa kuzaliwa nao ama ule anahitaji katika maisha yake, atakuwa anapewa nafasi ya kufunzwa akiwa mdogo ili kuendelea nao. Wanasema waliangalia wakaona, kuna makosa katika mfumo wa nane nne, kwamba ilikuwa imeacha kutekeleza hayo, na wanafunzi wakawa tu wanasomea mitihani kupita, na wakamilisha masomo ya msingi, wanakuwa hata wajaamua wangependa kufanya nini. Wengine wanakamilisha masomo ya sekondari, hawajui wafanye nini, na ndio maana sasa unaitwa CBC kuondoka nane nne nne. Ni ripoti hiyo uh, ni kufahamishe ya utekelezaji wa mtaala huo ulioandaliwa na jopo kazi maalum umeongozwa na Fatuma Chege kama mwenyekiti. Aliweza kuzungumzia swala hili wakati wa uzinduzi na kusema kwamba kubadilishwa kwa mfumo wa elimu kutakuza pakubwa vipaji miongoni mwa wanafunzi, na vilevile ripoti hiyo inapendekeza maswala manane kukiwamo kukuza vipaji miongoni mwa wanafunzi hasa wenye mahitaji maalum ushirikiano wa shikadao wote katika kusambaza rasilimali shuleni, kukuza michezo katika taasisi mbalimbali kupitia vituo vya michezo na kusawazisha kozi zote katika vyuo kabla ya mwaka wa 2029. Tusiandikie mate basi, manake wino upo. Yupo mtaalamu wa masuala ya elimu ambaye kwa laini ya simu tunaungana naye, Bwana Halid Kitito, atupe kauli yake kuhusiana na mfumo huo mpya wa elimu nchini Kenya. Asante ah, sana ndugu Kioko na dada Salma. Unajua, katika ulimwengu mzima mfumo wa elimu unabadilika kulingana na mahitaji ya jamii na mahitaji ya jamii yanabadilika badilika kila wakati. Mifumo inapobadilika inalenga kuifanya jamii iwe inafaidika zaidi kulingana na hali za maisha vile zilivyo. Mfumo tuliokuwa nao wa nane nne nne ulilenga kutoa vijana ambao wataweza kuwa wabunifu na kuweza kujitegemea, lakini nadhani uh, kwa sababu ya mpito wa wakati, mfumo haukuweza kutimiza malengo yale, ndiposa sasa serikali inajeuza inakuja kwa CBC ambao, kwa maoni yangu, inamfanya mwanafunzi afunzwe kulingana na vile anavyoendelea kimaisha, kiakili na kimazingira na mfumo huu vile ninavyouangalia mimi unajumuisha wadau wote katika elimu kuanzia mzazi, jamii, mazingira, uh, shule ambapo kuna waalimu na pia uh, teknolojia. Kwa sasa, nimeona vijana wanapofanya kazi, wazazi wanashughulishwa vilivyo. Nimeona vijana wanarejeshwa nyuma katika masala yale ya, ya talanta wana wanaweza kukuzwa mambo ya uchoraji, mambo ya upandaji vyakula. Naona mtoto wangu akija mara kwa mara anakuambia, baba, nataka kupanda mimea. Na mimea hii anapopanda, unapiga una picha, unachukua video anavyoikuza na na kuilea katika kila daraja, unapiga picha, halafu unapeleka shuleni. Wanajaribu kufanya vijana waweze kuelewa mazingira na umuhimu wa mazingira. Kwangu mimi ni jambo zuri, na tunafaa tulishughulikie. Unaona, vijana wana, wanafanya utafiti wao wenyewe kuhusu masala fulani wakitumia mitandao. Kwa hivyo unaona kwamba hili linajaribu kuwafanya vijana wajue umuhimu wa teknolojia katika ma maisha yao. Ikiwa malengo yatafuatwa, itakuwa ni jambo zuri, lakini tatizo hapa linakuja kwa je walimu wame husishwa katika kueleweshwa kikamilifu kuhusu hii CDC na kama wametaarifishwa, wame, wame, je, walimu hawa wote ama ni sehemu fulani ya walimu ambao ime, imehusishwa? mm-hmm. Mimi nimeona kwamba kumekuwa na makongamano kadha wa kadha, lakini makongamano yenyewe nimeona kwamba yamefanywa kwa njia ya haraka mno, kwa njia ile kwamba tumefanya, lakini walimu wenyewe hususan walimu wa shule za serikali wanashindwa ama inawawia vigumu kutimiza masharti haya ya CBC. Kwanza, mfumo huu hauhitaji wanafunzi wengi darasani, na kwa sababu mwalimu anatakikana ahudumie kila mwanafunzi vilivyo, madarasa yetu ya shule za, u, za msingi uchache utapata wanafunzi sitini ikizidi wanafunzi mia moja na ishirini wanapita mipaka. Idadi ya waalimu ambao iko katika shule za msingi ni ndogo mno ya kuweza kutimiza malengo haya. Tatu, nyenzo ambazo shule hizi inatarajiwa kuwa nazo hawana. Kwa hivyo hapa, kwa kifupi, unaona kwamba kutakuwako na ugumu kutimiza malengo haya. Ingekuwa bora kama serikali mwanzo ingejitayarisha vilivyo, ikahakikisha kwamba uh, shule ina wanafunzi kila darasa kwa uchache arobaini. Halafu wawe wamepanga mikakati inayoeleweka na inayokubalika, ili kila shule ipate kuwa na vifaa vya kutosha, na maeneo yale ambayo yanaonekana kufanyika mambo haya yawe pia ni maeneo ya ya kutosha, na hilo huenda likawa ni tatizo. Tatizo jingine ambalo naliona ni kwamba linahitaji wazazi ambao ni, ni wasomi pia wao. Maanake mtoto anakuja na hesabu ameambiwa akae na wazazi wamwongoze. Haya, mzazi huyu hajaona hata mlango wa shule, atamwongoza vipi? Mimi ni msomi, naelewa, lakini pia inanuia vigumu kwa sababu nimefanya kazi zangu kazini, nimechoka, lakini lazima nimshughulikie mtoto kwa sababu ndivyo shule inavyotaka. Sasa swala hili linakuwa ni swala, swala nyeti mno, kwamba mfumo mpya umekuja, wadau wameshirikishwa, lakini hawajashirikishwa na kueleweshwa kikamilifu. Kwa hivyo, haya wanaona kwamba ni matatizo ambayo yanaweza yanaathiri kufanikiwa kwa mfumo huu wa CBC. Je, kubadilisha mtaala ni jambo rahisi ama ni jambo ngumu? Kwa nchi yeyote, si jambo rahisi ndugu yangu. Kubadilisha mtaala si jambo la kulala na kuamka unasema nabadilisha. Ni jambo ambalo linafuata daraja moja hadi nyingine. Kwa sababu moja, nitakwambia mambo haya yanayofanya, waalimu hawana muda wa kutosha wa kujitayarisha kuelimisha wanafunzi kikamilifu, maanake mwalimu mwenyewe anatakiwa afanye utafiti kabla ya kwenda kufunza. Kwa hivyo hapa, serikali ilikuwa ipo na haja ya kuajiri watu wengine wenye ujuzi wa ICT ili mwalimu aweze kutumia wakati wake mwingi kujitayarisha, kumtayarisha mwana mwanafunzi, na mwanafunzi yule anaweza kubuni vitu vingi. Ulimwengu unaelekea kwamba ninataka watu wabunifu, tunakubali. Naam, basi kwa hayo mengi, tunashukuru sana kwa kutueleza kwa ufasaha, kwa undani zaidi. Asante hmm. sana na siku nyingine tena tutakukaribisha ili ushiriki nasi, asante. Nimeshukuru uh, ndugu zangu kwa kunithamini na kunipatia nafasi ya kuzungumza, lakini pia ntakanigusie la mwisho ni kwamba iwapo haya yatazingatiwa, basi mfumo wa CBC ni mfumo mzuri kusema ukweli. Halid Kitito huyo ambaye ni mtaalamu pia wa maswala ya Kiswahili, ni msomi na ni mtaalamu pia wa maswala ya elimu, anakamilisha hapa mwajano na sisi hapa. Na kwa harakaharaka, nikutajie mambo mawili kuhusiana na huu mfumo mpya wa elimu nchini Kenya. Kwanza, Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kwamba kutakuwa na idara maalum ya kushughulikia utekelezaji wa mfumo huo mpya wa elimu ili kufaulu chini ya wizara ya elimu. Na la pili ni kufahamisha tu kwamba wale wanafunzi wakamilisha mfumo wa 8 na 4 watakufanya mtihani wa mwisho sawa na wanafunzi wa kwanza wa mfumo mpya. Kwa hivyo wote wakienda sekondari watakuwa wanakwenda wale wakukamilisha wa mfumo wa kwanza na wale mfumo mpya wote wanatarajiwa kujiunga mwaka mmoja katika shule za sekondari. Asante Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwa undani, ambapo mlikuwa mkiangalia eh, hatua ya uzinduzi wa ripoti rasmi ya wataalamu wa elimu kuhusu utekelezaji wa mfumo mpya wa elimu maarufu kama CBC ilikuondoa mfumo eh, rasmi wa zamani wa 8-4-4 uliodumu kwa takribani miaka 35. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kuundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka, popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.