...utanawiti. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 popular... na na Nairobi products... na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Ifuatayo ni taarifa habari. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Mkuu wa idara ya afya ya Guinea Sakoba Keita amesema nchi hiyo inakabiliwa na janga jipya la maambukizo ya ugonjwa wa hatari wa Ebola. Anasema watu saba wamethibitishwa kuwa wameambukizwa na watu watatu wamefariki na matokeo ya maabara yanaashiria nchi imeingia katika hali ya janga mapema jana waziri wa afya wa Gini Remi Lama alitaja kuwa ni watu wanne waliopimwa kuwa na ugonjwa huo unaosababisha mtu kuvuja damu, homa kali kutoka sehemu mbalimbali za mwili. Keita anasema mtu wa kwanza aliambukizwa alizikwa Februari mosi, na watu waliokwenda kumzika wakaanza kuugua na ugonjwa na imethibitishwa Februari 12 kwamba wameambukizwa na virusi hivyo vya hatari. Wakuu wa utawala mpya wa kijeshi wa Myanmar wamewaonya wananchi kutowaficha wanaharakati wa kisiasa wanaotafutwa na maafisa wa usalama baada ya wananchi kuanza kuwalinda wanaharakati hao dhidi ya kukamatwa. Wakazi wa miji mbalimbali ya nchi hiyo walianza kuwaficha wanaharakati wa kongwe wa kidemokrasia na madaktari na wafanyakazi wa serikali waliotoa wito kwa watu kugoma kupinga mapinduzi ya kijeshi baada ya polisi kukamata watu wakati wa usiku. Maafisa wa usalama wameongeza hivi sasa juhudi zao za kuwakamata watu kwa kutoa hati za kuwakamata viongozi wa mgomo na maandamano, na wananchi wakifanya kila njia kuwalinda watu hao na kujitokeza kwa wingi kuandamana wakikaidi amri ya wanajeshi. Karibu watu mia nne wamekamatwa tangu mapinduzi yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi karibu wiki mbili zilizopita. Wapiganaji watiifu na serikali ya Yemen wameshambulia vituo vya wapiganaji wa kihudhi katika wilaya ya Al Jidan magharibi mwa jimbo la Marib wakati wapiganaji hao wanaoungwa mkono na Iran wakianza tena mashambulizi ya kuliteka tena jimbo hilo lenye utajiri wa mafuta nchini humo. Jimbo hilo la Mariba ni ngome ya mwisho ya serikali upande wa kaskazini mwa nchi, na ikipoteza udhibiti wake itakuwa ni pigo kubwa kwa serikali hiyo inayoyumbayumba. Maafisa wa usalama wanaripoti kwamba darzeni ya watu waliuliwa katika mapigano ya jana usiku kuamkia leo, mapigano yakiongezeka. Mapema mwezi huu Wahudhi walianza tena mashambulizi ya kuliteka jimbo hilo la Marib, karibu kilomita 120 mashariki mwa mji mkuu wa Sana. Maafisa wawili wa jeshi la serikali wanasema wanajeshi 16 wameuliwa na 21 kujeruhiwa mnamo saa 24 zilizopita. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Wakazi wa jimbo la kaskazini mashariki la Hispania la Catalonia wamepiga kura hii leo katika uchaguzi wenye ushindani mkubwa na kugubikwa na janga la virusi vya korona. Upigaji kura katika jimbo hilo tajiri kabisa la Hispania unafanyika baada ya mahakama kupinga pendekezo la wakuu wa jimbo kuahirisha kwa upigaji kura kutokana na kuongezeka kwa maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19. Watu milioni 5.5 wameandikishwa kupiga kura, lakini idadi ya watu waliojitokeza hadi mchana wa leo inaashiria kwamba si zaidi ya asilimia 60 ya wapiga kura watajitokeza. Waziri mkuu wa chama cha kisoshalisti wa Hispania Pedro Sanchez ana matumaini uchaguzi huo utarudisha utulivu katika jimbo hilo lenye idadi kubwa ya kazi wanaotaka kujitenga na kupigania uhuru wake. Na waziri mkuu amejitokeza wa kumfanyia kampeni mgombea anayeongoza, mkuu wa jimbo hilo wa chama cha kisoshalisti, waziri wa afya wa zamani Salvador Ila, anayesifiwa kwa namna anavyokabiliana na janga la korona katika jimbo hilo. Maafisa wa huduma ya dharura wa India wanasema waokoaji wamepata mili mingine zaidi tisa katika eneo la mafuriko ya ghafla katika mkoa wa kaskazini ya India kwenye milima Himalaya, wiki moja baada ya janga hilo kutokea, na hivyo idadi ya vifo kufikia 50 na zaidi ya watu 150 bado hawajulikani walipo. Mafuriko ya ghafla katika jimbo la Uttarakhand yalitokea na kile wanasayansi wanasema huenda ikawa imesababishwa na kuporomoka kwa kipande kikubwa cha theluji kilichotokea milima ya Himalaya na kusababisha maji, mawe na vifusi kumiminika na kujaa chini kwenye bonde la mto Dulinganga na kimeharibu mabawa na madaraja na chombo cha kwanza cha Umoja wa Falme za Kiarabu cha Hope kupelekwa anga za juu kimetuma picha za kwanza za sayari ya Mars siku chache tu baada ya kuwasili katika anga za sayari hiyo inayofanana na dunia yetu. Chombo hicho cha kwanza kurushwa na nchi ya Kiarabu ni miongoni mwa vyombo viwili vingine vivyopelekwa na Marekani na China kwenye sayari hiyo kufanya uchunguzi, ikiwa kuna maji na hewa ambayo itawezesha binadamu kuishi kwenye sayari hiyo. Waziri mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu na mfalme wa Dubai, Sheikh Muhamed bin Rashid al Maktum, katika taarifa amepongeza ufanisi huo na kusema picha imenasa milima mikubwa kabisa ya volkeno kwenye sayari hiyo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji wako ni Abdushakur Abud DC, moja kwa moja. Msikilizaji, mskilizaji ninayokaribisha kwa kipindi kingine cha salamu na muziki, sehemu nyingine ingine, nikiwa nimekusha jana tele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sunday Shomari. Jumapili ya leo mwenye bahati ya kutufungulia kipindi si mwingine, ni wewe Innocent Mumbere Kahunga, wanasema huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Salamu zako unapenda hii leo ziende kwa mkimbire mbirika, huku msahau mganga akiwa Rushuru, Fedinad Kahunga wa Goma, tembea Kahunga na mke wake wakiwa Rushuru. Albert Muhindo unasema akiwa DRC. Pia memkumbuka mwalimu kwenye shule ya msingi Kilengero naista Kahunga, uku msahau muona akiwa Kanya Bayonga, Robert Kahunga wa Walikale, Simon Karupao akiwa Bukununu, watangazaji wote idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, na sisi na mimi kwa niaba ya wenzangu wote nakwambia shukrani, shukrani sana kwa e, salamu zako Sadakta kabisa nikiwa bado niko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naelekea kwa nani hivi sasa? Zamu ni yako, unajiita Ibrahim Paluku au unasema Carlos? Ni maeneo ya wapi? Nasima nimezaliwa Beni isale Haya basi, moja kwa moja unapenda salamu zako hii leo Jumapili ziende kwa matata Malisava. Uh, pia hukumsahau Jean Pierre jamaa uh, yako Katindo Kavatswakfazila na Soriante hukumsahau Sara na Isaac na Josu na Meshak bila kumsahau Dalin na papa na mama majama yako Lipasa huku msamama yako mzazi Kavua Kihangala akiwa Erengeti, mkumbuka Katungu akiwa Erengeti na Kambale Musema akiwa kule kule Erengeti bila kusahau unasema masika mosema akiwa Kavinyunge, mambo ni mazuri kweli kweli. Basi kutoka e, hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni kitoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lekea kule nchini Tanzania kwake huyu, akiwa Dar es Salaam Gerald Felician, unapata salamu zako nasema uziende kwa shukuru Gerald au Baba Angel wa Kariaco, unamkumbuka pia Inocencia Gabrieli huku msahau Angel Gerald na Bwire Furia, bila kumsahau Teofil Mchalo, wote hao makumbuka e, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja. Basi na utena Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa Katindo Musema, Uh, ukiwa kule Bunya unapenda salamu zako ziende kwake. E, tasika jele fadi akiwa Bunya hukumsahau Katindo taswika au mami huyu unamwita akiwa kiondo mamkumbuka. Kakule Justin Kakule tasi deklare akiwa Butembo hukumsahau taswika Kalagwe e, Simeon huyu akiwa Butembo Musa kaswika Sedriki akiwa Butembo hali kadhalika hukupenda kumsahau papa Kihanguro. Uh, jamaa yako nasema wakikonze kule wote hawa huku sawa. Wakiwa kule Uvira ndio wamemkumbuka Eliana Masika Malisava akiwa Butembo, Mothanga na mama Shara wakiwa hapo, unasema North Kivu na wote eh, wanakofahamu kwa jina la Omunie. Bila shaka salamu hizo zimefika moja kwa moja, nikiwa bado kutoka mitaa ya Jamhuri ya Kongo narudi Dar es Salam Tanzania. E, kwake Esther Benard, salamu zako Esther Benard, unajiita mtoto mzuri wewe ukiwa Dar es Salaam kwa mama yako mpenzi, unasema na baba yako mpenzi wakiwa kule Mwanza ngao kwa taja majina yao. Bila shaka zamuni yake Bi Asha Mashauzi akiwa Dar es Salaam. Asha Mashauzi, unasema salamu zako leo. Warafiki yako mpenzi Amina Mazugela. Huyu Amina anasema yuko kule UK au United Kingdom kule Uingereza. Basi moja kwa moja msikilizaji, tupashe pashe na kupoza poza mako, makoo e, tupate kibao cha muziki baada ya salamu hizi. Basi salamu hizi zinasindikizwa na kibao chake Jumbe Hamza aka Mr. TC. Anakuja na kitu hichi kinaitwa mtoto akishirikiana na muziki Bella. na na na na na kwa kwa kwa vitu vizito kweli kweli kutoka kutoka hapa hapa, uh, jiji kuu la Marekani, Washington Washington DC DC mtoto hicho naye naye bela kitu kimetulia, basi moja moja moja moja kipindi salamu na muziki hapa, idhaa ya Kiswahili, yes, ya ya ya ya Kiswahili, sauti sauti Amerika. Amerika nani sasa kwenye barua pepe, kutana naye Juma Idi Isa unapenda nasema nasema, mtangazaji salam zangu wafuatao watangazaji wafanyakazi wote wa wenzangu asante sana t lamzako baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa Kondoa, familia ya, ya, ya kwako mama Hashim Juma akiwa na Gamsi Babati, Tanzania, Miriam Loi akiwa Masawi Kondoa. Wengine ambao umewakumbuka ni Yahya Mohamed Shebe wa Mombasa, Hamisi Hashim Bilal, Patrick Kakuji wa Kalema, Kalemi, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, Edward Kabamba huku msahau Halifa Guka akiwa Kondoa, Muhamed Said Hatibu wa Kondoa, Mzee Omayo Magoo wa Mnena Kondoa, Leticia Shile Gile uchumi, Filbert mwa mwalimu Kennedy Mpemba, bila kumsahau Goligote Magabe wa GGM unit na Miraji mwana wa Kipinda. Basi moja kwa moja kutoka Dar es Salaam tunaelekea wapi? Tunaelekea mpaka Tabora kwake James tano wa Wanzega. Anapenda salamu zake za Jumapili ya leo zini kwake Deusi Masunga Mabere Malale, Hakumsahau Sadik John Zuberi Magwe Mwandu John eh, Juma Michael pia amemkumbuka Joseph Sindano na bila kumsahau mwisho kabisa wanasema Salimu Nasoro Sayungu na Mzamu ni yake. Sasa eh, D Moshi Peter mhasibu huyu anasema umoja salam klabu akiwa Hedom Manyara Tanzania anasema salamu zako za leo napenezi kwake Emy Male akiwa Mbulu Evangoi wa Hedom Tommy Boda akiwa Hedom vilevile. Kwa msahau Samuel Momoya wa Hedom, John Peter anko JJ wa Hedom pia amkumbuka Chacha Marwa, unangoita kinyozi maarufu huyo akiwa kule kule Hedom. Mwalimu Salimu Ahmed wakiwa Hedom, Amen Emmanuel, um, Messi akiwa Bashanet, na mwisho kumsahau Siza Kitego wa Dar es Salaam na Abultaza Shafi Lacha wote hawa wakiwa jijini Dar es Salaam. Nam na kutoka huko ni kwamba ina barua pepe zamuni yake. E, Mkui Shilinde Gazungu, unasema salamu zako za leo, ukijiita moto usiozimika ukiwa kule Simiyu, Tanzania, unapezandi kwake Juma Dunga, Ngalama Maluta, DJ Mwa Mbaga, Charles Kobeja, pia amemkumbuka Charles Jumanne au fundi simu huku msawa Emmanuel John Machungwa, Masanja Kulwa, mzee wa sola Revokato Sekalava, Mashaka Subi, Mkonole Moba, Gulalila, Mwanzalima Nkinda, Daudi Nkuba Shagembe na Emmanuel Charles Aumc, huku msahau pia Bahati Okech na wote hawa unawatakia wote Jumapili njema. Zamani yake Shauri Simoni Baba Ombeni, samzako zako napesani kwake Sayenda Mabura, mwemkumbuka pia Daudi Mdachi, hukumsahau Mapigano Jacob na Doto Mahona pia mwakumbuka Shilinde wa Shilinde Jilala Mipawa Ntiga ukumsahau Masanja Mayala, pia mwakumbuka Mabele Malare Gerard Kahempe D Saidi Kasumbi, pia ukutaka kumsahau Peter Joseph Mbala na Jackson Chamwinji, na ujumbe unawaambia jamani wote pokeeni salamu za Jumapili. Bila shaka bila shaka wamepokea. Eh, salamu hizo za siku ya Jumapili. Basi naona ni wakati wa kutuliza tuliza makao yetu hapa, msikilizaji. Namwona mwanamuziki mashachari kutoka nchini Tanzania, Princess wa Africa anaitwa right. Huyu msikilizaji si mwingine ni Bibie Nandi ambaye ametoa kitu cha moto kweli, kweli. kitu kipya hicho kabisa kimetoka hivi karibuni akishirikiana na mkongwe wa muziki barani Afrika si mwingine Kofi Antoine Olomide. Basi kwa pamoja amekuja kitu chao maridhawa kabisa, kimetulia kitu safi kabisa, leo leo Asante sana, mambo mazito kweli hayo, msikilizaji. Ni Kofi Olomide akishirikiana na Princess of Africa Bibie Nandi kutoka Tanzania. Uh, na kitu hicho leo, leo. Mambo mazuri kabisa hayo, msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi Salamu na Muziki. Na kamata kadi ya nani ya barua pepe, ni zamu yake na Zareti Mwakipembe kule Mbea. Anasema salamu zangu za kwanza ziende kwa mtangazaji za wa zamu. Sante sana, kwa niaba ya wenzangu, lakini umentumia mimi, nakushukuru sana Nazareti. Moja kwa moja pia umewakumbuka Foj Mamloka, Anacret Anatoli Feruzi, huku msahau Charles Jumanne Fundi, umemkumbuka vivile gwiji kuchi jogo, unasema mkongwe kinyozi mstaafu Sidia Fugudu, umemkumbuka pia Majariwa Bususu, huku msahau Joseph sindano Wilfred Tambwe, Edna Nyamwelu, Trifold Rafael, Leticia Shilogile, pia Mkumbuka Meshak Mumwala, Nikolaus Kayago Kashinji Mjomba, pia amependa kumsahau Anthony Mazengo, Kanuti Riambo Sayenda, Mabula Magesha, pia Mkumbuka Tunza mwaka penda, Yafari Kopo, Fadhili Hamdani, na pia mwisho kabisa anasema Peter Adamu Mbalase. Ushauri hawa unawapa ujumbe unaambia, jamani yee, tuzidi kukumbukana moja kwa moja. Basi bila shaka wamepokea salamu zako. zamu ni ya nani hivi sasa? Zamu ni yake huyo, anaitwa Frank Shayo. Haya, ah, Frank Shayo, uko wapi Frank Shayo? Frank Shayo anasema uko kule Sakina, Arusha, Tanzania. Sante sana Salamu so, zako basi unapenda zili kwake, unasema Kanuti Liambo huko msahau Zuberi Magwe, Letisha Shirogile, e, mzee ubwa huyu Kombo unasema pia memekumbuka Shukuru Nembo, Elisha Mazoya, Musa Mjengi, Antony Mazengo nasema na wote wanakufahamu. Ujumbe unaambia jamani, hakuna kama VOA au idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nami nakuambia ni kweli kabisa bradha, hakuna kwingine. Sante sana, ujumbe maridhawa kabisa huo. E, gru kwake huyo Frank Shayo wa Arusha, Tanzania, kule mitaa ya Sakina. Sante sana kwa ujumbe safi kabisa huo. basi naelekea kwa nani? Ni Naili sio Bela wa Life Unity Tukuyu kule Mbea, Tanzania. Watu wa Mbea leo mmeshikamaa kweli kweli, sio mchezo. Salamu anasema kwanza kabisa zianze kwa mtangazaji wa zamu, nakushukuru sana sana sana na ili. Halafu napenda salamu zako, anasema kwa mke wako Granit Felix ukumsahau Aielix kumsahau au Hose Mosha Zungboy namwita huyu Mandu John au DJ Ma Debra Danford umemkumbuka Mloka Mamloka Karanje, Anatoli Feruzi, huku msahau Lusekelo Bukuku pia fikiri fikiie, huku msahau Jafari Kopo pia piamekumbuka uh, huyu Goligota Rutaiwa na Charles mjeshi na mwisho kabisa noa kipindo moja kwa moja. Basi unawapa ujumbe kuwasiliana kutoka hapa Mbea. Asante sana. Nakwambia basi langu jina ni Sunday Shomari. Nikutakia juma pili njema na usiku mwema kutoka <todukua> jekila a Kabla ya kumaliza matangazo ya jioni kutoka Washington, ifuatayo ni muhtasari wa habari. Mkuu wa idara ya afya Guinea, Sakoba Keita anasema nchi hiyo inakabiliwa na janga jipya la maambukizo ya ugonjwa wa hatari wa Ebola. Anasema watu saba wamethibitishwa kuwa wameambukizwa na watu watatu wamefariki. Wakuu wa utawala mpya wa kijeshi wa Myanmar wameonya wananchi kutowaficha wanaharakati wa kisiasa wanaotafutwa na maafisa wa usalama baada ya wananchi kuanza kuwalinda wanaharakati hao dhidi ya kukamatwa huku maandamano yakiendelea kwa karibu wiki mbili sasa. Wapiganaji wa tiifu na serikali ya Yemen wameshambulia vituo vya wapiganaji wa kihudhi katika wilaya ya Al Jidan magharibi ya jimbo la Marib, wakati wapiganaji hao wanaoungwa mkono na Iran wakianza tena mashambulizi ya kuliteka tena jimbo hilo lenye utajiri wa mafuta nchini humo. Wakazi wa jimbo la kaskazini mashariki mwa Hispania la Katolina wanaotaka kujitenga wamepiga kura hii leo katika uchaguzi wenye ushindani mkubwa na kugubikwa na janga la virusi vya korona. Na maafisa wa Umoja wa Falme za Kiarabu wanasema chombo cha kwanza cha anga cha Hope kupelekwa anga za juu kimepata picha za kwanza za sayari ya Mars siku chache tu baada ya kuwasili katika anga ya sayari hiyo inayofanana na dunia yetu. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.