Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani basi, tutaangalia hali ya kisiasa ya taifa la Somalia, na katika sehemu ya pili tutaangalia ile kesi inayoendelea kusikilizwa uh, inayomhusu Raisi Donald Trump, rais mstaafu wa Marekani kwamba kwa namna moja ama nyingine alihusika katika tukio la Januari 6 mwaka huu wa 2021 ambapo wafuasi wake walivamia majengo ya bunge na kufanya uharibifu pamoja na kusababisha vifo na kujeruhi watu. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, tunaanza na matangazo yetu ya kwa undani. Nchini Somalia, ambapo rais wa taifa hilo eh, Mohamedi Abdullahi Farmaja wa Somalia ameitisha ah, mkutano na viongozi wa majimbo matano ya nchi yake ili kujadili mzozo uliojitokeza wa kutayarisha uchaguzi wa raisi na bunge baada ya muda kwa muhula wake wa kwanza kumalizika, uh, Jumatatu siku. Taarifa hiyo imetolewa siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwataka viongozi wa Somalia kurudi mara moja kwenye mazungumzo ya kutayarisha uchaguzi, wakati taifa hilo likizidi kukabiliwa na mashambulio kutoka katika kundi la Al-Shabaab. Abdushakur Abud anasimulia kwanza uh, juu ya mzozo huu ambao wachambuzi wanasema unaweza kurudisha nyuma maendeleo yaliyopatikana ya taifa hilo la Somalia, taifa ambalo linapatikana eh, Afrika ya Mashariki. Abdushakur Abud, kutueleze kwanza. Rais Mohamed Abdullahi Farmajo hakuweza kufikia makubaliano ya kutayarisha uchaguzi na marais wa majimbo matano yenye utawala wa ndani kabla ya muda wa muhula wake wa miaka minne kumalizika siku ya Jumatatu. Kutofikia makubaliano kunazusha wasiwasi mkubwa kwa Somalia kurudi kwenye malumbano ya kisiasa yaliyoweza kutanzuliwa kwa sehemu kubwa mnamo miaka 20 ya kujaribu kujenga demokrasia nchini humo, na hali hii inaweza kuwapatia nguvu wapiganaji wa Al-Shabab kuendelea na mashambulizi yao na kuvuruga usalama wa taifa hilo. Hata hivyo, kulingana na sheria iliyopitishwa na bunge mwaka uliopita, rais na bunge wanaweza kuendelea na mamlaka hadi uchaguzi mpya ufanyike ikiwa hali kama hii ya kisiasa inajitokeza. Lakini mvutano umekuwa mkubwa zaidi baada ya muungano wa upinzani wa kisiasa na viongozi wa majimbo mawili kati ya matano kutangaza kwamba hawamtambui tena Farmajo kama rais. Abdurahman Abdishakur Wasame ni mmoja kati ya wanaotaka kugombania kiti hicho cha rais kwenye muungano huo wa upinzani, na anasema hawatakubali juhudi zozote za kuongeza muda wa Farmajo na kwamba lazima aondoke, muda wa muhula wake umemalizika. Na yeye sio tu kipingamizi kwa taifa, bali pia katika kutayarisha uchaguzi wa kitaifa. Hakuweza kufikia makubaliano na viongozi wa majimbo juu ya uchaguzi ujao kwa sababu aliondoka kwenye mkutano. Hawezi tena kushikilia wadhifa huo. Muungano huo wa upinzani ambao pia una marais wawili wa zamani unatoa wito badala yake ya kuundwa baraza la mpito la utawala wa kitaifa litakalowaleta pamoja spika wa bunge, viongozi wa upinzani na majimbo pamoja na wakilishi wa mashirika ya kiraia ili kuliongoza taifa hadi kufanyika uchaguzi. Akilihutubia bunge siku ya Jumamosi, Rais Farmajo anayegombania mhula wake wa pili amewatuhumu Rais Ahmed Madobe wa jimbo la Jubaland na Said Abdullahi dani wa Portland kwa kukataa kufikia maridhiano na kubadili misimamo yao kutokana na makubaliano awali ya Septemba na kuongeza kulaumu kuwepo kwa ushawishi kutoka nchi za nje katika uchaguzi huo. Kwa hakika ninakuambia ni kwamba kuna uingiliaji kati wa kigeni katika utaratibu wa uchaguzi wa taifa wa Somalia kwa ujumla. Nilikuwa na matumaini tungeweza kufanya kazi pamoja, lakini hilo limeshindikana. Madobe anayeungwa mkono zaidi na Kenya, anadai kwamba Farmajo anataka kuingilia kati utaratibu wa uchaguzi ndani ya jimbo lake. Kulikuwa na matumaini kwamba utawala wa Farmajo utaweza kupanga na kutayarisha uchaguzi wa kitaifa ili wananchi wote wa Somalia waweze kushiriki, lakini umeshindwa kupanua utawala na ushawishi wake katika taifa zima, ikiendelea kuudhibiti mji mkuu wa Mogadishu peke yake. Hasan Mudane, mahadhir katika chuo kikuu cha Somalia, anasema hali ni nzito. In, uh, hadithi na, uh, kuna hali ya kukata tamaa kutokana na hali iliyoko hivi sasa. Wakiendelea namna hii, basi itarudisha nyuma maendeleo na matumaini yaliyopatikana mnamo miaka ishirini iliyopita. Kulingana na makubaliano ya Septemba, uchaguzi usio wa moja kwa moja ulipangwa kufanyika ambapo kwa mara nyingine tena baraza la wazee wa ukoo litawachagua wabunge na hapo wabunge kumchagua rais. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani kwa upande wake, Ned Price, mapema wiki hii amesema kwamba Marekani imesikitishwa na mvutano huo, na Washington ingependelea viongozi wa nchi hiyo kuweka kando masilahi yao ya kisiasa na kufanya kazi kwa maslahi wa Somali wote na kutanzua mzozo wao mara moja. Asante sana Abdu Shakur Abudi kwa kutueleza hayo yote. Basi kutokana na hayo nimezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti kutoka nchini Kenya ambaye amekuwa akifuatilia e, siasa za Somalia kwa kipindi kirefu na kile ambacho amekuwa anakiona kama mgogoro huu kwa namna moja ma nyingine unaweza kuifikisha Somalia wapi, ambapo jumuiya ya, ya kimataifa hata Umoja wa Mataifa umeshaanza kuwa na wasiwasi na kuitaka serikali ya Somalia kuitisha uchaguzi haraka iwezekanavyo, wakati huu ambapo kuna baadhi ya majimbo ya taifa hilo la Somalia yanataka kujitenga na yamekuwa yakiendesha siasa zake za kujitangazia e, dola lao. Basi Chacha Profesa, hebu tueleze kile ambacho uh, unakiona juu ya shauri hili. Nini ambacho tunaweza kukiona kinajitokeza? Nafikiri walikuwa wameshakubaliana miaka sijini minne iliyopita, wakati rais Famayo alichaguliwa, lakini ilikuwa ni kwamba muda wake ukiisha pia wafanye uchaguzi na muda umeisha, hakuna uchaguzi, kwa sababu wamekosa kuelewana na baadhi ya wazee wale wababe, wanaoongoza makabila yao au sio makabila, lakini koo zao, au ni viongozi wa koo. Na katika harakati hizi, kwa sababu hakuna uchaguzi uliofanyika, tunaweza kusema kwamba rais aliye uongozini saa hizi hatapata changamoto kubwa sana, na tayari ameshaanza kupata changamoto kwa sababu wale watu waliomshangilia alipoingia saizi ndio wanataka aondoke kwa sababu muda wake umeisha, na tumeona kwamba Rais Muhamedi Abdulahi Farmaju ameitisha mkutano na viongozi wa majimbo matano ya nchi yake ili kujadili mzozo uliojitokeza wa kutayarisha uchaguzi wa rais na bunge baada ya muda w muula wake wa kwanza kumalizika Jumatatu usiku. Je, uh, huu mkutano kwa mazingira yaliyopo unaweza ukafikiwa muafaka? Nafikiri hautafikiwa mwafaka kwa sababu kwanza, tunafahamu kwamba hao viongozi wengi huwa hawakubaliani kwa haraka, na pia kwa sababu ya hali halisi ya korona nafikiri hakutakuwa na uwezekano hakuta wa wao kufanya, kwa mfano, majadiliano ya ana kwa ana na kushauriana pia na wale watu wanaowashinikiza kutoka katika kanda zile ambazo wanawakilisha na ninafikiri suala kubwa sahizi ni kwamba Somalia itaendelea kupata uh, utata mwingi sana katika utawala na ni masikitiko, hasa katika nchi ambazo ni majirani ya Somalia, hasa Kenya, kwa sababu watu walikuwa wanafikiria kwamba kama uchaguzi ungefanyika wa halali, labda nchi ile ingeweza kuanza kutengamaa na kuwa na amani zaidi. Kile ambacho kinaonekana hapo awali, aliitisha mkutano kama huu ambao ameuitisha sasa na haukupatikana mwafaka kabla ya kumaliza uh, muda wake wa utawala. Sasa kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa uh, kuna uwezekano tukaona pengine machafuko yanarejea tena, maanake Somalia imekuwa ina historia hiyo. Somalia ina historia ya machafuko naikumbuke kwamba kulikuwa na, kwa na uh, watu waliokuwa na kweka amani ama pale e, majeshi ya uh, Umoja wa Mataifa au majeshi kutoka nchi mbalimbali za Afrika na kwingineko ambao walikuwa wamepelekwa na Umoja wa Mataifa, inafikiria sahizi wao waiku ameanza kuondoka, na kwa sababu pia katika kuondoka huko wale wa, wababe wa uh, Alshababu wanaanza tena kurudiana na kuhimizana kwamba wao ndio wanatakiwa endeleza chuki na uongozi ule wa kibabe tu. Wakati mwingine na waharakati ambazo hazina amani, nchi ya Somalia mpaka sasa tunazosema haionyeshi dalili kwamba itapata amani hivi karibuni. Kile ambacho unakiona uh, kwa rais mwenyewe Farmajo uh, kwa mazingira ambayo uh, yapo ni labda mwanasiasa gani ambaye anaonekana anaweza akawa ni uh, ana uzito wa juu kuweza kuchukua nafasi hiyo ya urais, aweza kuzingatia kwamba Uh, watu walikuwa na matumaini makubwa sana na Rais Farmajo kwa uzoefu wake wa kuwa ameishi nje ya nchi. Nafikiri imani waliokuwa nayo na huyu bwana ni imani iliyokuwa inatokana na kwamba yeye alikuwa ameishi kule Marekani na kwa huo muda alioishi huko walifikiri kwamba uzoefu wake na uelewa wake wa mambo mbalimbali mbali ya uongozi na mambo ya kidemokrasia ingeweza kusaidia Somalia, lakini ikumbuke kwamba nchi hizi za Afrika pamoja na Somalia ikiwemo ni nchi ambazo bado zingali zimeegemea sana katika uongozi wa kimbari, uongozi wa koo, uongozi wa kikabila, uongozi, uongozi wa wa sehemu maalum. Na unajua Somalia kwa muda mrefu tangu wakati wa Siadebare imekuwa ni nchi inayoongozwa na wababe, watu ambao wanashikilia sehemu fulani na kujifanya kwamba amri yao ndio amri ya nchi au ya sehemu ile wanayotawala. Sasa, ili mtu ashike Somalia iweke pamoja, ni lazima pia awe na uwezo wa kuungwa mkono na hao watu wote ambao wanajiita viongozi wa koo na viongozi wa sehemu au mbali mbalimbali, na hili halikutokea. Tulifikiri kwamba lingeweza kutokea kwa Somalia kwa sababu watu wengi walikuwa na imani kwamba kwa sababu ya uzoefu wake wa kukaa nje na kwa sababu hajakaa sana hapa nyumbani e, kwao Somalia, labda hangejikuta katika changamoto hizi ambazo zilinaletwa na na ubabe huu wa kiukoo. Lakini mambo ni yale yale, na mpaka sasa mazungumzo yake ya kujaribu kufanya uchaguzi wa sasa yametingwa zaidi na upinzani unaotokana na viongozi hao wako na hatujui, siwezi kutaja ni nani ataweza kushikilia. Wako watu ambao sasa hivi wanatafuta wana kusimama, lakini wengine nafikiri pia watarudia haya haya makosa. Tunaona kwamba juma mosi akihutumia bunge, yeye aliwatuhumu marais Ahmedi Madobe wa jimbo la Jubaland na Saidi Abdullahi Dani wa Uh, Puntland kwa kutikakataa kufikia maridhiano kubadili msimamo wao kutokana na makubaliano. Je, kwa uh, mwanya huu uliopo ndio tunaweza tukaona kwamba uh, Jubaland na Puntland yanaongeza nguvu zaidi ya kutaka kujitenga? Unajua, nchi ya Somalia ya tangu zamani hata tangu wakati wa ukoloni wa Mtaliano na baadaye wa Uingereza ilikuwa ni nchi ambayo ilikuwa imegawanyika katika majimbo mbalimbali na karibu kila jimbo lilikuwa linajifanya au linajiona kwamba ni nchi, na hii ndio hatari kubwa iliyopo. Kwa hivyo kiongozi atakayeweza kurudisha uongozi wa rasmi ambao unalanda sehemu hizo zote katika nchi ya Somalia ni lazima kwanza awe ana ubabe kidogo na, na uelewa kidogo na demokrasia kidogo, na ni lazima pia awe na utu wa kuzungumza na watu, lakini ukitumia njia moja kati ya hivyo kwamba wewe ni mbade tu au wewe unajifanya ni mtaalamu unavaa suti na unazungumza labda Kiingereza, watu hawa watakuelewa kwa sababu mpaka sasa ile nchi ni nchi ambayo ina migawanyiko hiyo yako. Asante Profesa Chach Naigoti kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hiyo ya pili, basi tutaangalia kesi inayomhusu rais mstaafu wa Marekani Donald Trump. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaangazia siasa za hapa Marekani, e, hapa jijini Washington DC ambapo hivi sasa kesi inayo E, endelea kusikilizwa uh, inayomhusu rais mstaafu wa 45 wa Marekani Donald Trump juu ya tukio la Januari, ishi, Januari 6 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja eh, na, na kile ambacho kimeendelea kutokea uh, mpaka hivi sasa eh, kesi inaendelea kusikilizwa huku pande zote mbili zikiwa zinawasilisha mashauri yao, lakini kwanza tuanze kusikiliza utangulizi huu. Makamu rais na maseneta wa Marekani walikuwa umbali mdogo sana na uwezekano wa shambulizi. Polisi walipigwa na waliokuwa wakifanya ghasia. Matukio yanaonyesha picha kamili ya vitisho vya ghasia ndani ya jengo la bunge la Marekani wakati wa ghasia za Januari 6 zikionyeshwa. Picha za usalama ambazo hazikutolewa hapo awali zilionyeshwa na waendesha mashtaka wa bunge katika siku ya kwanza ya ufunguzi wa hoja zao kwamba rais wa zamani Donald Trump alihusika moja no kwa moja na ghasia hizo. Tutathibitisha kwamba rais anayeshitakiwa hakuwa mtu ambaye hana hatia. Vitendo vyake kwa jumla vilihusika na ni kuweka viwango kwa marais wa baadaye, lakini alichochea shambulizi hili na alijua litatokea, waendesha mashtaka walidai. Mkutano wa Trump stop the steal kabla ya ghasia halikuwa ni tukio pekee lakini ilikuwa ni kilele cha miezi kadhaa ya shutuma za wizi wa kura na kuwachochea wafuasi kushambulia utaratibu wa uchaguzi. Hii hi haihusu hotuba moja tu, aliujenga umati kwa miezi kadhaa kwa kurejea ujumbe wake mpaka wameamini kwamba wameibiwa kura na watafanya chochote kusitisha utaratibu wa kurasimisha ushindi. Changamoto ya Trump kwa kura za wajumbe ilifeli katika mahakama za Marekani katika wiki kadhaa kabla ya ghasia kutokea, walieleza waendesha mashtaka katika Bunge. Hakuna mahakama hata moja, hakuna jaji hata mmoja amekubali kwamba matokeo ya uchaguzi yalikuwa si sahihi au ni vyema yabatilishwe. Wakiwasilisha ushahidi, wamesema inaonyesha kuwa rais wa zamani aliwageukia wafuasi wake kusitisha utaratibu wa kidemokrasia wa kurasmisha ushindi wa Joe Biden. No, msifanye kosa. Ghasia hazikuonekana tu kwa rais Trump. Ghasia ni kile ambacho kwa maksudi alikishawishi. Mawakili wa Trump watawasilisha utetezi wao kesho Ijumaa. Wanadai kuwa Trump alitumia haki yake ya uhuru wa kuzungumza na hawezi kuhusishwa na vurugu ingawaji wakosoaji wanasema mawakili wa Trump wamejitahidi kujaribu kuwasilisha kesi yao, lakini si rahisi kwa Trump kukutwa na hatia. Maseneta wa Republican 17 wanatakiwa wajiunge na Wademokrati ili kumkuta na hatia. Wanaonekana wako upande wa rais wa zamani. Wanaona kuwa hali yao ya baadaye kisiasa inategemea na wapiga kura wa Trump kujitokeza na kuwapigia kura katika kinyang'anyiro cha Senate, hasa katika majimbo ya Republican. Na hivyo bila kujali ushahidi ambao waendesha mashtaka wa bunge watawasilisha katika kesi, idadi kubwa ya wa Republican itapuuza hilo na bado watapiga kura kumfutia mashtaka rais. Jambo linaloangaziwa zaidi ni uwezo wa Trump kuwania tena nafasi katika serikali kuu. Waendesha mashtaka wa bunge wana saa nane hivi leo kuendelea kuwasilisha kesi yao. Khadija Riyami, VOA, Washington. Asante sana kwa maelezo hayo yote. Basi kutokana na hilo ninazungumza na mahariri mwandamizi wa Sauti ya Amerika, idhaa ya Kiswahili, Abdu Shakur Abud. Abdu Shakur Abud, labda utueleze kile ambacho mpaka hivi sasa kinaendelea ndani ya shauri hili, kesi hii inayomhusu rais mstaafu Donald Trump. Kwa hivi sasa, kama tunavyojua, ni kwamba waendesha mashtaka ambao ni wabunge wa Baraza la Wawakilishi kutoka chama cha Democratic wamekuwa wakiwasilisha hoja yao kueleza kile kilichotokea hapo Januari sita Wawakilishi hao waendesha mashtaka wameonyesha picha na video ambazo hazijawahi kuonekana, wakichukua picha hizo kutoka kamera zilizochukuliwa katika bunge. Maanake bunge kuna kamera katika kila pande, na wamechukua picha hizo kuja kuonyesha ushahidi ambao ni ushahidi ambao, wa marekani wengi, nafikiri ya dunia nzima, hatukuona jinsi wale wafuasi wa Trump walipovamia jengo la bunge siku hiyo na kuwatafuta wabunge, hasa inasikika wakiuliza wanamtafuta spika wa bunge Nancy Pelosi, vilevile wakisikika wanamtafuta makamu rais Pence. Kwa hivyo hivi sasa mpaka hii leo wamekuwa wakitoa hoja yao, kwa sababu kila upande waendesha mashtaka na watetezi wamepewa saa kumi na sita kuweza kuwasilisha hoja zao kile ambacho unaweza sasa kutueleza kwa mazingira uh yaliyopo mpaka hivi sasa, mvuto mkubwa kabisa umekuwa ni nini, eh, ama zile hoja ambazo zimekuwa zikionyesha uh, vuta ni kuvute? Kwa hakika hoja kubwa ni kwamba watu wengi wameshangaa namna gani wale waliovamia jengo walivyokuwa wakipigana na polisi, maanake picha nyingi zilikuwa hazionekani, lakini walionyesha namna wale waandamanaji walivyopambana na polisi kuingia katika majengo ya bunge. Vile vile kulikuwa na ile hali kwamba wale wa bunge walikuwa wanaendelea na kikao cha kurasimisha matokeo ya uchaguzi wa rais, walilazimika kuondoka haraka haraka. Kwa hivyo picha hizo vilevile ilionyesha vipi waliondoka. Mambo haya yote yamesababisha kuwepo na gumzo kwamba hali ilikuwa tete, hali ilikuwa mbaya, na inaonekana ni uvamizi. Rais Joe Biden hivi punde akizungumza na waandishi wa habari kwenye White House amesema, alikuwa hafuatilii moja kwa moja, lakini katika kuangalia taarifa habari, na video ameona inaonyesha hali ilikuwa mbaya sana na hatari, ni uvamizi katika jengo la bunge. Kwa hivyo anadhani huenda kuna baadhi ya wa Republican wakabadilisha mawazo yao na wakapiga kura kuunga mkono kumpata na hatia rais wa zamani Donald Trump. Kwa hivyo hoja kubwa hivi sasa imewachwa mbali kabisa, lile hoja kwamba hili ni swala la ukatiba, kwamba je, ni haki kwa rais aliondoka madarakani ahukumiwe au la. Lakini swala limekuja, je, tukio hilo lililotokea tarehe sita Januari ambapo kwa sehemu fulani wameonyesha kwamba ilikuwa ni mpango uliowekwa vizuri kabisa kuweza kupangwa, haiwezekani wale watu wameingia bila mpango. Kwa hivyo wanajaribu kuonyesha kwamba kuna tukio ambalo lilitokea, na vilevile wanaonyesha kwamba haya yote yanatokana na matamshi ya Trump kabla ya shambulio hilo, akipinga matokeo ya uchaguzi. Muda mrefu sana amekuwa akisema kumekuwa na wizi wa uchaguzi. Kwa hivyo wengi wanazungumzia suala hilo kwamba huyu anakiuka au amekiuka katiba, amekiuka kiapo chake kwamba yeye anabidi kulinda taifa, kulinda mashambulizi ndani na nje ya taifa. Kwa hivyo suala hilo limezusha gumzo kubwa sana. Je, kisheria inabidi hatua ichukuliwe, kwa sababu pasije pakawa rais mwingine akajitokeza kuja kufanya kitendo kibaya zaidi kuliko hivyo. Kwa hivyo hali ni nzito kutokana na kwamba, je, kitendo hichi kimefika kiwango ha kuwa yeye ni dhamana au anawajibika na hali hiyo. Wale ambao wamekuwa wakimtetea, uh, rais Donald Trump hoja yao kubwa hasa ni nini? Wakieleza kwamba uh, rais Donald Trump hahusiki uh, kinagaubaga katika tukio la Januari sita. Wao wanasema kwamba kwa hakika hapa Marekani kuna ile kifungu cha kwanza cha haki ya Marekani kujieleza. Kwa hivyo, wanasema matamshi yake yalikuwa ni matamshi ya haki yake ya kujieleza. Kwa hivyo, yeye amekuwa akijieleza kisiasa. Lakini wale waendesha mashtaka wameweza kuonyesha hatua kwa hatua jinsi maneno hayo ya kiongozi yanaweza kudhuru au yanaweza kuwasababisha watu kuchukua hatua kama walivyofanya. Zaidi ya hayo, wengi wa chama cha Republican toka pale mwanzoni wanashikilia bado lile swala la kwamba je, kikatiba kesi hii ina haki ya kuendelea, maanake amefunguliwa mashtaka kuondolewa madarakani. Wao wanasema ameshaondoka madarakani, hivyo hakuna katiba au kifungu kwenye katiba inayoeleza kwamba mtu aliondoka madarakani au kiongozi hasa aliondoka madarakani anaweza kufunguliwa mashtaka katika baraza la seneti, na yeye atakuwa ni wa kwanza. Lakini kama Rais Biden alivyosema, baada ya kuona video na picha, huenda watu wakabadilisha maoni yao, kwa hivyo wao wanachukuliwa upande huo. Wachambuzi kisi wa kisiasa wanasema Warepublican wanahisi kwamba wanamhitaji sana Trump zaidi wale wafuasi wake milioni sabini na tano waliompigia kura kwa ajili ya uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo watahitaji kura zao, kwa hivyo wanaogopa wanaweza kupoteza umashuhuri wao kutokana na msimamo wa. Asante Abdushakur Abudu kwa maelezo hayo yote, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki.