Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo Afrika ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi naitwa Patrick Ndumimana, leo ikiwa Jumatatu tarehe 15 Februari mwaka 2021 Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa voaswahili.com. Taarifa tulizokukusanyia hivi sasa. Maafisa wakuu wa majeshi ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC wamekubaliana kuhakikisha ushirikiano wa pamoja kupambana na makundi yenye silaha yanayohatarisha usalama kwa nchi hizo. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaangazia njia mbalimbali wanazotumia wakazi nchini Tanzania katika kujikinga dhidi ya COVID-19. Kwa mfano kama mlonge mlonge huu mlonge unaweza ukala ukiwa mbichi. Kila kidogo kama kiganja kimoja tayari umepata virutubisho vingi na kinga tangawizi ambayo imekaushwa na asali unatafuna tu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika dakika 30 za kumekucha Afrika. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Ndujimana Raisi wa Marekani Joe Biden atafanya mkutano wake wa kwanza kwa njia ya mtandao na viongozi wa mataifa saba yaliyoendelea kiuchumi duniani G7 Ijumaa wiki hii kujadili janga la korona na uchumi wa dunia. Ikulu ya Marekani imesema jana, mkutano huo kwa njia ya mtandao na viongozi wa mataifa ya kidemokrasia yanayoendelea kiuchumi utampa fursa Rais Biden kuzungumzia mipango ya kutokomeza janga la korona na kujenga tena uchumi wa dunia, White House imesema katika taarifa hiyo idadi ya kesi mpya za maambukizi ya korona hapa Marekani ilishuka chini ya kesi laki moja katika siku za karibuni, lakini afisa wa afya jana alionya kwamba bado janga hilo halijadhibitiwa. Marekani ambayo ina idadi kubwa ya vifo na idadi kubwa ya maambukizi kuliko taifa lolote duniani ilirikodi zaidi ya kesi laki mbili za COVID-19 kwa siku mwezi Disemba. Takwimu zilifikia karibu kesi laki mbili na elfu hamsini kila siku mwezi Januari, kwa mujibu wa chuo kikuu cha hapa Marekani John Hopkins. Ijumaa na Jumamosi idadi ya kesi mpya ilikuwa chini ya laki moja kila siku. Pamoja na hivyo, mkurugenzi wa kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa CDC, daktari Rochelle Walensky amesema takwimu za karibuni, pamoja na vifo 1500 hadi vifo 3500 kwa siku, ni mara mbili na nusu ya takwimu nchi ilikuwa ikirekodi msimu wa joto uliopita. Walensky amesema aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa katika nchi nyingine na kuingia hapa marekani kuna uwezekano isababishe kesi zaidi na vifo zaidi. Marekani imerekodi zaidi ya kesi milioni 27 za korona na zaidi ya vifo laki nne na elfu themanini kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha Hopkins. Mapigano makali kati ya vikosi vya serikali inayotambuliwa kimataifa ya Yemen na waasi wa Kihuthi yameibuka tena Jumapili na kuongeza wiki ya ghasia katika mkoa wa kimkakati wa Maribi nchini Yemen, maafisa wamesema, huku darzeni ya watu wakiwa wameuawa. Mapigano haya yanatia shaka kubwa juu ya juhudi zinazoongozwa na Umoja Mataifa za kuanzisha tena mazungumzo ya kumaliza miaka kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Waasi wanaoungwa mkono na Iran mapema mwezi huu walifanya tena shambulizi kwenye jimbo lenye utajiri mkubwa wa mafuta, ngome inayopinga wahouthi inayoshikiliwa na serikali inayotambuliwa kimataifa, lakini walikabiliwa na upinzani mkali na hawajaweza kusonga mbele kufuatia idadi kubwa ya vifo kutoka kwa Wahouthi. Maafisa wa jeshi kutoka pande zote mbili wamesema vita vya Yemen vilianza mwaka elfu mbili kumi na nne wakati waasi walipokamata mji mkuu Sanaa na sehemu kubwa ya kaskazini mwa nchi hiyo. Ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia na kuungwa mkono na Marekani uliingilia kati miezi kadhaa baadaye kuwaondoa Wahouthi na kuirejesha serikali inayotambuliwa kimataifa. Mzozo huo umeua takriban watu laki moja na elfu thelathini na kusababisha maafa mabaya zaidi ya kibinadamu duniani. Waasi wanataka kupata udhibiti wa Marib, kufunga mpaka wa kusini wa Saudi Arabia na kuchukua udhibiti wa kisima cha mafuta katika jimbo hilo ambalo litawapa faida katika mazungumzo ya amani. Wakishtushwa na msukumo mpya wa Wahaudhi, Ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia ulifanya mashambulizi ya mabomu kusonga mbele katika jangwa karibu na Marib, pia ilileta majeshi ya nchi kavu kutoka mikoa inayoshikiliwa na serikali ya Taiz na Shabwa. Viongozi hao wamesema. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa yako hiyo. Rwanda jana imesema imeanza kutoa chanjo ya COVID-19 na chanjo ndogo zilizopatikana kupitia washirika wa, wa kimataifa ambao hakutajwa, na kusema mpango huo umeanza na wafanyakazi wa huduma ya afya walio kwenye mstari wa mbele. Rwanda imekuwa ikikabiliana na ongezeko la maambukizi ya COVID-19 ambayo ilipelekea serikali kuchukua kwa mara nyingine masharti makali kwa kufunga shughuli zote katika mji mkuu Kigali. Viongozi walipiga marufuku ya kuingia ndani na kutoka nje ya mji wa Kigali isipokuwa huduma muhimu na watalii. Katika ujumbe wa Twitter, Wizara ya Afya ya Rwanda imesema mpango wa kitaifa wa chanjo umeanza kwa kuchanja makundi ya watu walio katika hatari haswa wafanyakazi wa huduma ya afya wakipewa chanjo ya COVID-19 iliyoidhinishwa na WHO na kupatikana kupitia ushirikiano wa kimataifa kwa viwango vidogo. Wanajeshi wa Ethiopia walivuka mpaka na kuingia ndani ya eneo la Sudan katika kitendo cha uchokozi, Wizara ya Mambo ya Nje ya Sudan imesema Jumapili, ikionyesha kuibuka kwa mzozo wa mpaka wa muda mrefu. Kuingia kwa Ethiopia katika ardhi ya Sudan ni uchokozi mbaya na usiokubalika ambao unaweza kuwa na athari mbaya kwa usalama na utulivu katika eneo hilo, Wizara ya Mambo ya Nje ya Sudan imesema katika taarifa. Shirika la habari la Reuters ambalo limeripoti habari hii limesema maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia hawakupatikana ni kutoa maelezo kuhusu tukio hilo. Mapigano yalizuka mwishoni mwa mwaka jana kati ya wanajeshi wa Sudan na Ethiopia juu ya eneo la Fashka, eneo la ardhi yenye rutuba iliyokaliwa na wakulima wa Ethiopia ambayo Sudan inasema iko upande wa Sudan kwenye mpaka uliotengwa mwanzoni mwa karne ya ishirini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ndani ya matangazo haya inatupeleka mpaka nchini Rwanda, ambapo maafisa wakuu wa majeshi ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, wamekubaliana kuhakikisha ushirikiano wa pamoja kupambana na makundi yenye silaha yanayohatarisha usalama wa nchi hizo mbili. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anayeripoti zaidi. Wakuu wa majeshi ya nchi mbili walikutana huku mapambano dhidi ya makundi yenye silaha kutoka Rwanda yanayoendesha waasi wake mashariki mwa DRC yakiendelea kushika kasi, huku idadi kubwa ya viongozi wa wanamgambo hao ama wakishikwa ama kuuawa kwenye uwanja wa mapambano. Kikao cha siku mbili, pamoja na kuchukua mikakati zaidi, kilionekana kufanya tathmini ya mafanikio ya ushirikiano huu ambao unafanyika miaka miwili baada ya majeshi ya DRC kuanza mchakato wa kuwasaka wapiganaji wenye silaha, hatua ambayo inatajwa kama inayoleta tija kwenye kuhakikisha usalama wa mashariki mwa nchi hiyo. kamba Kambashiki Jean Claude ni mkuu wa idara ya uja ujasusi nchini DRC shifo... Tunaimani kwamba tutayang'oa makundi yote yenye silaha yanayoharibu usalama Imani hii inatokana na kazi kubwa ambayo imefanywa na majeshi yetu mpaka sasa. Tunaamini kwamba makundi haya yakishindwa kabisa, itatoa nafasi ya wananchi wetu kufanya shughuli zao za maendeleo bila bughudha zozote. Ni mkutano uliowajumuisha pamoja pia wanasiasa na wanajeshi, ambapo wanaamini kwamba ushirikiano wa kijeshi na kisiasa huenda ukazaa matunda. Francois Beya Akasonga ambaye ni mshauri wa usalama wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi ameyalaumu mataifa ya magharibi kuwa na mkono katika mzozo wa mataifa haya mawili Rwanda na DRC. Tulikuja katika mkutano huu kutengua mtazamo wa walimwengu, hasa mataifa ya magharibi ambao daima hawapendi mataifa yetu ya elewane na kufanya mazungumzo ya wazi pale linapotokea jambo lolote linalotusibu. Tumekuja hapa kuutangazia ulimwengu kwamba sisi ni ndugu na kwamba hakuna matatizo mengine yatakayotokea tena ndani ya mataifa yetu. No no, mkuu wa majeshi ya Rwanda Generali Kazura Jean Bosco amesema wananchi wa nchi hizi mbili wanachokihitaji ni ujirani mwema na mafungamano ya kibiashara, ijapokuwa mafanikio hayo yote yatazingatia uhakika wa usalama wao. Mwishoni mwa hiki cha siku mbili, pande mbili zimekubaliana kuhakikisha zinafanya kazi kwa ukaribu kuliko ambavyo imekuwa hapo kabla. Silvano Scaramella, sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Patrick Nduimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Guinea Jumapili imetangaza mlipuko mpya wa Ebola baada ya vipimo vya watu watatu waliofariki na wanne walioumwa kusini mashariki mwa nchi hiyo kuthibitisha kwamba watu hao walikuwa na virusi vya Ebola. Mlipuko wa kwanza wa Ebola, ambao ulikuwa mlipuko mbaya zaidi duniani, ulitokea nchini Guinea kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na sita. Wagonjwa waliumwa huku wakiharisha, kutapika na kutokwa na damu baada ya kuhudhuria mazishi katika wilaya ndogo ya Gueke. Wale walionusurika wametengwa katika vituo vya matibabu, wizara ya afya imesema ikikabiliwa. na hali hii na kwa mujibu wa kanuni za kimataifa za afya, serikali ya Guinea imetangaza janga la Ebola. Wizara ya afya imesema katika taarifa, mtu aliyezikwa tarehe moja Februari alikuwa muuguzi katika kituo cha afya cha kieneo na alifariki baada ya kuhamishwa kwa ajili ya matibabu huko Nzerekore, mji ulio karibu na mpaka wa Liberia na Ivory Coast. Mlipuko wa kwanza wa ebola Afrika Magharibi wa mwaka 2013 na 2016 ulianzia Nzerekore. Shughuli nyingi za biashara kwenye mipaka iliyo karibu na karibu zilikwamisha juhudi za kudhibiti virusi hivyo. Wakati huo virusi hivyo vya ebola viliua takriban watu elfu kumi na moja na mia tatu kesi nyingi zikiripotiwa Guinea, Liberia na sierra Leone. Mabaharia kumi na watano wa Uturuki waliotekwa nyara mwezi uliopita katika huba ya Guinea waliwasili nchini Uturuki Jumapili, huku nahodha wa meli yao akieleza jinsi walivyokabiliwa na vitisho vya kuuawa na kushikiliwa ndani ya msitu katika kipindi cha wiki tatu mabaharia hao walikumbatiana na ndugu zao walipowasili kwenye uwanja wa ndege wa Istanbul, ambako walilakiwa na waziri wa Uturuki wa mambo ya nje Melvut Gavusoglu na maafisa wengine, siku mbili baada ya taarifa za kuachiliwa kwao nchini Nigeria kuibuka. Meli hiyo ya kubeba makontena yenye bendera ya Liberia ilikuwa inaelekea mjini Cape Town ikitokea Lagos, iliposhambuliwa hapo Januari 23 kwenye umbali wa kilomita 160 kutoka kisiwa cha Sao Tome. Ripoti za baharini zilionyesha baharia mmoja aliouawa kwa kile wafanyakazi wenzake walifafanua kama shambulio lisilokuwa la kawaida na ambalo lilipangwa vizuri. Maafisa wa kulinda usalama nchini Myanmar Jumapili waliwafyatulia risasi waandamanaji wakati maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi yalikuwa yameingia katika wiki ya pili. Hakuna taarifa kuhusu vifo iliyothibitishwa, aidha maelezo kutoka kwa serikali, wanajeshi walipelekwa eneo la maandamano Jumapili katika jimbo la kaskazini la Kachin, kunakopatikana bwawa la umeme kanda za video zimeonyesha wanajeshi wakifyatua risasi kwenye umati wa watu ili kuwatawanya, na haikuonekana wazi ikiwa risasi hizo zilikuwa za mpira au risasi za moto. Ubalozi wa Marekani mjini Yangon ulionya kuhusu uwezekano wa kukatwa mawasiliano ya intanet kati ya saa nne asubuhi na saa tatu asubuhi majira ya huko. Maandamano hayo yanajiri wakati utawala wa kijeshi ukiendelea kuongeza nguvu zake kwa zaidi ya wiki moja baada ya kumtimua madarakani kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi mmoja wa washirika wake wa karibu kwa Tintswe ni miongoni mwa waafisa wachache wa chama cha Suki National Democracy League Party NLD kuchukuliwa wakiwa nyumbani kwao na maafisa wa usalama majira ya usiku na kuziwiliwa. Inaarifiwa pia kuwa viongozi wa tume ya uchaguzi ya Myanmar wanaziwiliwa. Tume hiyo ya uchaguzi ilitupilia mbali madai ya jeshi kwamba uchaguzi wa Novemba mwaka jana ambao chama cha NLD kilishinda kwa kishindo uligubikwa na wizi mkubwa. Nam basi, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC inasema kwamba hali imerudi kuwa tulivu katika mji wa Lubumbashi kwenye mkoa wa Hauti Katanga baada ya watu wenye silaha wanaojulikana kama Bakata Kanga kushambulia kambi ya jeshi ya Kimbembe na ghala ya silaha. Pia watu kumi na mmoja wanaripotiwa kuuliwa wakati wa mapigano ya Jumaapili. Mwandishi wetu kutoka Goma, Austeri Malivika anayoripoti zaidi. Wanamgambo wa Bakatakatanga ndio ambao walikuja wali kushambulia ma, maeneo moja ya, ya kijeshi. Ni baada ya mapambano makali yaliyotokea katika mji wa Lubumbashi, mkoa wa Hokatanga hii Jumapili, ndipo hali ya usalama imerudi tulivu baada ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC kuzuia uasi wa Bakata Katanga walioshambulia kambi ya jeshi ya Kimbembe pamoja na gala la kijeshi. Marcel Kataya ni mwananchi katika mji wa Lubumbashi upande wa kujielekeza kwenye uwanja wa ndege huko kulikuwa msukosuko, upande wa kujielekeza uh, nafasi ambayo kunapatikana uh, walinzi uh, kambi moja ya kijeshi ya walinzi wa rais wa jamhuri upande wa Kimbembe na kulikuwa msukosuko, uh, na upande mwingine wa kata industriel kulikuwa msukosuko sababu so, kunapatikana uh, nafasi ambayo kuna vifaa vya kijeshi uh, asubuhi hadi saa majira ya saa nne hivi uh, ilionekana uh, serikali ikisema watu kumi na mmoja wameuliwa wakati wa mapigano hayo. Moise Mpanga ni waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Hoka Tanga, mji mkuu wa Lubumbashi. Le commandant bataillon alerte Kamanda wa batalioni na jeshi lake alijibu shambulizi na waasi tatu wakauliwa, na vile silaha kukamatwa. Matokeo kamili ya mapigano: upande wa waasi tano walikamatwa, saba waliuliwa, ine kukamatwa, upande wa jeshi Tatu ndio waliuliwa na vile, mtoto mmoja msichana ambaye ni mtoto wa wanajeshi aliuliwa pamoja na wanawake watano kujeruhiwa, na kwa sasa wako hospitalini pamoja na watoto waliouliwa, jeshi likiwatafuta waasi Situation est totalement sous controle les corps des decedes sont gardés a la morgue et les blessés internés dans un centre hospitalier Viongozi wa mkoa hasa vyombo vya usalama vimeombwa kuwa makini, sababu ya shambulizi likiwa haijulikane hadi sasa, haijajulikana lengo lao, ni vigumu kujua lengo lao kabisa. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiwa linaendelea na msako wa waasi hao, ikiwa sio mara ya kwanza waasi wa Bakata Katanga kushambulia eneo la Katanga hasa Lubumbashi, ambayo kila mara wamekuwa wakiomba iwe eneo la kujitenga na Kongo na kuwa nchi ya kujitegemea hadi sasa ni vigumu kujua mali ya mali walikotoka, lakini inaonekana ni watu ambao uh, wanazuzia kutoka porini. Watu zaidi ya kumi wameuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF katika eneo la Ndalia wilayani Irumu mkoa wa Ituri na kusababisha hali ya wasiwasi kuhusu mauaji yaliyokuwa yakiendelea Beni Kivu Kaskazini na kwa sasa yakiripotika katika mkoa wa Ituri. Hussein Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com na vijana nchini Nigeria wameshauriwa kutoruhusu mtu yeyote kuwatumia ili kusababisha mzozo nchini humo, kwa sababu umoja ni muhimu katika kuleta taifa lenye utulivu, amani na ufanisi. Ushauri huo umetolewa na mjasiriamali ambaye amekuwa akitoa msaada kuwapatia elimu vijana kwa ajili ya maisha yao ya baadaye na kuleta maendeleo katika taifa hilo, na pia kusaidia katika kupunguza tatizo la ajira kwa vijana. mwandishi wetu Gos Collins Atohengbe ana ripoti zaidi. Mashirika mengi binafsi yameingia katika awamu mpya ya kukuza maendeleo ya vijana kupitia ujasiriamali katika sekta za biashara kwa vijana na kufadhili masomo haswa kwa vijana maskini na wale ambao wanaonyesha wana hamu za kusomea fani fulani. Misaada hii imewasaidia vijana wengi ambao wameona mafanikio makubwa, na hivyo kuweka matumaini ya kusaidiwa katika hali ambaye serikali ina shida katika kukidhi wajibu wake, kwa sababu kuna mahitaji muhimu yanayopaswa kutendwa na hayawezi. Katika moja ya mpango huo, wikendi iliyopita, Stonewall iliandaa waasha ya vijana, wakati ambako kulizuka mapambano mapya baina ya mapolisi na vijana walioeleza kutoridhishwa na jinsi serikali za majimbo zinavyoshughulikia malalamiko ya wale waliotendwa vibaya na kesi kufuatia na kikosi cha polisi saa ambacho kilikuwa kinadaiwa kutenda maovu mengi dhidi ya wanigeria hasa vijana. Akiwahutubia vijana katika mkutano huo, Oscar Onyama wa shirika linaloshughulikia safari za ndege alisema vijana hawapaswi kuhusika na kitendo chochote kinachoweza kuwaweka chini ya sheria, kwa sababu vurugu siyo njia nzuri katika kusuluhisha tatizo. Mapigano baina ya makabila mbalimbali yangeweza kuepuka kama serikali ingechukua hatua muhimu mapema na kushughulikia malalamiko ya waathirika wa, wa maovu ya kikabila moja dhidi wa ya Wanigeria. Alisema serikali inapaswa kuona ujasiriamali kama mpango maalum kwa maendeleo ya kudumu I That will help drive change with innovation when new and improved businesses will be developed. Kama njia moja ya kurekebisha kosa na maendeleo yasiyofurahisha kote nchini, Gavana wa zamani wa Benki Kuu ya Nigeria, Professor Charles Soludu anasema ikiwa mamlaka imeshindwa kushughulikia masuala haya yote, wakubwa na watajiri wa jamii hawatapata amani wakati wa maskini walio takribani asilimia thamanini ya watu nchini wameamka na wana wasiwasi if we don't take care of the more than 80% that are largely vulnerable a day will come when the rich will not be able to sleep because these poor people are awake Jumamosi iliyopita, vijana mjini Lagos na sehemu zingine kadhaa, walitoka mitaa kuandamana kulalamika jinsi serikali inavyoshughulikia suala la haki na wanavyotendwa wale ambayo wameathiriwa na maovu ya kikosi cha polisi cha kupambana na ujambazi SARS kote nchini. Takribani vijana thelathini na tano walikamatwa na polisi kwa kuitisha maandamano ya amani. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwe kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika makala yetu ya jamii na maendeleo, leo tunaangazia njia mbalimbali mbali wanazotumia wakazi kutoka maeneo tofauti nchini Tanzania ili kukabiliana na magonjwa mbalimbali yanayoambukiza kwa njia ya hewa ikiwemo korona, kama anavyotuarifu mwandishi wetu Asraji Mvungi. Korona bado ni janga kubwa linaloendelea kutishia dunia na kusababisha maafa makubwa, licha ya kuwepo kwa jitihada kubwa za wataalamu na watafiti kote duniani kutafuta dawa na chanjo. Licha ya kuwepo kwa taarifa za kupatikana kwa chanjo kwa baadhi ya nchi, ambapo tatizo bado ni kubwa, haswa ikizingatiwa kuwa nchi nyingi zikiwemo za Afrika, uchumi wake umeyumba kwa kiasi kikubwa. Kutokana na hali hiyo, tahadhari inaendelea kutolewa na shirika la afya duniani kuzitaka nchi zote kuchukua tahadhari na licha ya kwamba kila nchi imekuwa na utaratibu wake wa kuchukua tahadhari, bado jitihada za kukabiliana na janga hilo zinaendelea. Katika kukabiliana na janga hilo, baadhi ya nchi zimechukua hatua mbalimbali ikiwemo kufunga mipaka yake na zingine zimekuwa zikifunga hata baadhi ya miji na kuwakataza wananchi wake kutembea kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, huku baadhi ya nchi pia zikiwa hazijafunga mipaka na zikiwa zinaendelea kuwaruhusu wananchi wake kufanya shughuli zao kama kawaida. Tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ambayo haijafunga mipaka yake kutokana na janga la korona, na wananchi wake wanaendelea kukabiliana na janga hilo kwa kuchukua tahadhari, huku viongozi wake wakihamasisha kuendelea kuongeza bidii katika kufanya kazi. Nchini Tanzania, wananchi wengi haswa vijijini wamekuwa wakichukua tahadhari pia kwa kutumia njia tofauti ikiwemo ya kujenga kinga katika miili yao kwa kula vyakula vyenye viini lishe zikiwemo mboga mboga na matunda ambavyo vimepatikana kwa wingi katika maeneo yao. Katika harakati za kujenga kinga mwilini, baadhi ya wataalamu wa lishe wamekuwa wakihamasisha matumizi ya aina mbalimbali mbali za mboga za majani ambazo zimefanyiwa utafiti na wataalamu pia wa taasisi mbalimbali za kitaifa na kimataifa na, kima na kubainika kuwa na idadi kubwa ya, ya viini vyenye kinga. Kwa kweli imewasaidia maana, inawaongezea kinga ya mwili na lishe, wanakuwa na lishe ya kutosha na vitamini za kutosha na madini ya kutosha kwenye miili yao. Mmoja wa wataalamu hao anaelezea baadhi ya aina za mboga wanazohamasisha wananchi kutumia ambazo zimethibitishwa kuwa na kinga kubwa ya kukabiliana na magonjwa mbalimbali yanayoendelea kuwaandama wananchi. Kwa mfano kama mlonge huu, mlonge unaweza ukala ukiwa mbichi, kila kidogo tu, kama kiganja kimoja tayari umepata virutubisho vingi na kinga kuliko. Pia wataalamu hao wanaelezea upatikanaji wa aina hiyo ya mimea ambayo wanasema baadhi yake yanapatikana pia katika nchi zingine. Mboga mboga hizi za kudumu, mboga inayopatikana Tanzania sana ni mboga ya kisamvu. Huu muhogo mpira unapatikana Tanzania sana, kwa sababu yale maeneo yote ya ukame wanatumia sana kisamvu, lakini hizi mboga zingine kama katuku inapatikana Marekani, kama chaya inapatikana marekani lakini huo mlonge na kisamvu vipo sana tanzania njia ya pili ambayo inatumika nchini tanzania kukabiliana na magonjwa hayo ni njia ya kutumia dawa za asili zinazotokana na miti na ambayo pia ni ya asili na pia inayopatikana kwa wingi katika maeneo mbalimbali mbali wanakoishi wananchi mmoja wa wataalamu wa dawa hizo za asili Dr. Isa Mkombozi yeye yeah, anahamasisha matumizi ya mizizi ya mmea unaoitwa tangawizi iliyochanganywa na asali, ambayo anasema imeonyesha uwezo mkubwa wa kuongeza kinga na kuwawezesha wananchi kuepukana na magonjwa nyemelezi. Hii tangawizi ambayo imekaushwa na asali, unatafuna tu. Unapataje uhakika kwamba inasaidia, na pengine umeshasaidia watu wangapi? Mimi kwa kweli nimewasaidia watu wengi, kwa sababu tangawizi ina virutubisho mbalimbali, tangawizi ina madini mbalimbali, na asali, nyuki wanatengeneza asali kutokana na maua ya miti mbalimbali. Kwa hiyo mbali, ni dawa na ni kirutubisho na ni kinga ndani ya miili yetu. Utaratibu wa wananchi wengi wa Tanzania kutumia njia za asili katika kukabiliana na magonjwa Yamepa, umepata nguvu kubwa na unaendelea kushika kasi kutokana na historia ambayo inaonyesha kuwa utamaduni wa watu wengi wa vijijini wamekuwa wakitumia dawa hizo za asili kujikinga na magonjwa mbalimbali mbali, na pia inapata nguvu kutokana na viongozi wa nchi kuhamasisha matumizi hayo ya dawa za asili. Hivi karibuni Rais wa Tanzania dr John Magufuli alikaririwa akihamasisha wananchi kuchukua tahadhari na pia kuelekeza nguvu kubwa kutumia dawa zao za asili, ikiwemo utaratibu wa kujifukiza ambao unadaiwa kuwa umeonyesha mafanikio makubwa katika kukabiliana na janga la korona. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asra Jemvungi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduyimana. Rais wa Marekani Joe Biden atafanya mkutano wake wa kwanza kwa njia ya mtandao na viongozi wa mataifa saba yaliyoendelea kiuchumi duniani G7 Ijumaa wiki hii kujadili janga la korona na uchumi wa dunia. Ikulu ya Marekani imesema jana, idadi ya kesi mpya za maambukizi ya korona hapa Marekani ilishuka chini ya kesi laki moja katika siku za karibuni, lakini afisa wa afya jana alionya kwamba bado janga hilo halijadhibitiwa. Mapigano makali kati ya vikosi vya serikali inayotambuliwa kimataifa ya Yemen na waasi wa Kiudhi yameibuka tena Jumapili na kuongeza wiki ya ghasia katika mkoa wa kimkakati wa Marib nchini Yemen, maafisa wamesema. Rwanda jana imesema imeanza kutoa chanjo ya COVID-19 na chanjo ndogo zilizopatikana kupitia washirika wa, wa kimataifa ambao hawakutajwa na kusema mpango huo umeanza na wafanyakazi wa huduma ya afya walio kwenye mstari wa mbele. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mwamoyo Hamza, mwongozaji Diodon Chuba Hiro. Nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji tulivu popote pale unaposikiliza VOA Swahili.