Hii ni VOA Express. Uhali gani, shabiki mpendwa, karibu sana kwa dakika 30 ambayo tumekuandalia. Ni mengi sana humu. Mi naitwa Salma Mohamed, karibu mimi. Hapa ni Josephat Kioko, karibu katika siku, ambapo vurugu kati ya vijana na polisi huko Nigeria yazungumziwa sana katika vyombo vya habari, kuna nini? Pata kujua, nchini Tanzania askofu gani anazuiliwa na jeshi la huko kunayo desturi ya vijana kuwa na mahaba na wanawake walio na umri mkubwa. Je, yafanyika wapi? Utatupasha kuhusu eneo lako, na kama unayo simu wataka kushiriki, kaa tayari, tutakushirikisha katika safari ya VOA Express. Tunaingia jikoni leo, pata mapishi ya pwani mahanjumati ya pishi la samaki wa kupaka katika kitengo chetu hii leo, lakini kwanza tunaanza na taarifa kuu. Jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam bado linamshikilia kiongozi wa kanisa la Moravian wa Msho Askofu Emaus Mwamakula ambaye anatuhumiwa kuhamasisha wananchi kufanya maandamano ya kudai haki ikiwemo tume huru ya uchaguzi na katiba mpya. Mwanahabari wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam na taarifa hiyo. Polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam inamshikilia Askofu Emausi Mwamakula baada ya hatua ya askofu huyo kusambaza waraka akiitisha maandamano ya nchi nzima kuanzia leo Februari 16 mwaka huu kwa kipindi cha miezi kumi na miwili kwa madai ya kudai tume huru ya uchaguzi na katiba mpya ambayo amesema vitahakikisha kuwepo uhuru wa kujumuika na demokrasia. Lazaro Mambosasa ni kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam. E, tumepiga marufuku kwamba jambo hilo lisije likapokelewa na mtu yeyote, kwa sababu yeyote atakayeshiriki ak akapokea maelekezo ya huyu e, mamakula na akajiingiza kwenye vitendo vya uvunjifu wa sheria barab e, bar kwenye barabara za umma, basi jeshi la polisi kanda halitasita kuchukua hatua kali dhidi yake, kama tulivyoanza kumchukulia e, muhusika mwenyewe e, hatua hizo. Uhalifu, ni utendaji wa uhalifu. Wakati polisi wakiwa bado wanamshikilia askofu Mamakula, kanisa la Moravian Tanzania jimbo la mashariki limekanusha kuhusika na taarifa juu ya kuhusika na kuandaa maandamano hayo. Mchungaji Sauli Kajula ni mwenyekiti wa kanisa la Moravian Tanzania, yeye yeah, yeah na kanisa lake, kwa mtu yoyote atakayemwona, atakayemsikia asituhusishe na kanisa letu la Moravian Tanzania, ambalo lina majimbo nane yanayojulikana serikalini, yamesajiliwa, yana viongozi wake. Yeye sio miongoni mwa hayo makanisa na majimbo letu na majimbo yetu wa Moravian. Tuendelee kufanya kazi, tuheshimu taratibu za serikali na maelekezo yote watakayopewa kanisani. Polisi kanda maalumu ya Dares Salam wamesema ikithibitika kwamba askofu huyo Mwamakula kafanya jinai, basi hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake, ikiwemo kufikishwa mahakamani. Joy Express kutoka Dares Salam, mimi ni Dina Chahali. Shukran sana Dina, kutoka hapo Dares Salam. Na katika taarifa zaidi, vijana wengi wa Nigeria walirejea mitaani kuendelea na maandamano ya kupinga uamuzi wa kamati iliyopeleleza maovu ya saazi kwa vijana na jinsi serikali inavyoshughulikia swala la Wanigeria ambao walitendewa vibaya na idara ya polisi iliyoundwa kupambana na ujambazi. Kamishina wa polisi katika jimbo la Lagos ameamuru uchunguzi ufanywe kufuatia ripoti kuwa vijana waliokamatwa kwa kushiriki maandamano siku ya Jumamosi mjini Lagos waliteswa. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atrigbe, ana ripoti zaidi sababu kubwa kwa vijana kuingia mitaani tena kuendelea na maandamano ya kutaka kufutiliwa kwa idara ya polisi ya kupambana na wizi na ujambazi saas inafuatia uamuzi wa kamati ya sheria kuchunguza vitendo viovu vilivyofanywa na idara hiyo wakati wa maandamano ya mwezi wa Oktoba mwaka jana ambayo yalifanyika kote nchini Nigeria kwa sababu ya sas. Vijana hao walieleza kutoridhishwa na uamuzi wa Kamati ya uchunguzi ya jimbo la Lagos kwa milango ya kulipo ushuru iko wazi kwa Lekki, ambapo vijana waliopigwa risasi na jeshi wakati wa maandamano ya amani yarudishwe kwa wenyeji watendaji wake, hata wakati kamati hiyo haijamaliza kikao chake juu ya mambo inayochunguzwa. Dele Farotimi mwanasheria na mmoja wa waandaji wa maandamano hayo ya amani, anasema vijana hawana imani na kazi ya kamati ya uchunguzi. kuwakilisha vijana katika kikao the best of the I am to. siku tatu kabla ya maandamano ya amani kufanyika, waziri wa habari Lai Muhamed aliwaonya vijana hao wasiingie mitaani kwa sababu serikali haitakubali na maandamano ya kama mwaka jana ya ensas. Milango ya kulipa ushuru iko njiani huko Lekki, ambapo vijana walikusanyika. Watu kadhaa wenye sifa ambao wanaaminika kuwa na uhusiano mkubwa wa kisiasa ambapo vijana wanaamini lazima wanaathiri uamuzi wa, wa kamati ya uchunguzi ili waondolewe, ingawa wamejumuishwa kuwa pamoja na mwingine ambayo matendo yao inasemekana yamechangia kupoteza maisha wakati wa maandamano ya Oktoba mwaka jana 2020. Vijana wote 35 ambao walikamatwa na polisi wakati wa maandamano ya amani Jumamosi wamepewa dhamana. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Nam, ndio hayo basi. Siasa za uchaguzi bado zikiwa zinaendelea kule nchini Tanzania. Hata hivyo, kuna mengi yanayoshuhudiwa hapa duniani. Wakenya tunasubiri chanjo ya COVID-19 itakapofika. Je, wananchi wataikubali ama vipi? Mseto wa hisia kule nje, na bila shaka umesikia Nigeria, vile vijana wanateta huko. Wanaharakati wanasema nini, Namna ambayo pia tunashuhudia katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki. Lini vijana wataacha kulalamika? Utasikia mengi katika matangazo haya na kushirikisha pia kuhusu uamuzi wa wako wa mahaba. Lakini sasa tunajiandaa kuletea habari za kimataifa, ukiletewa naye Harison Kamau. Viongozi wawili wa kundi la uasi la kikristo huko jamhuri ya Afrika ya Kati wamekana mashtaka ya uhalifu wa kivita pamoja na ukatili wa binadamu katika kesi yao mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC iliyoanza mapema leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, aliyekuwa afisa wa soka Patrice Eduardo Ngaisona na Alfred Yakatom ambaye ni kiongozi wa uasi anayejulikana pia kama Rambo, wanatuhumiwa kuhusika kwenye mauaji, mateso pamoja na mashambulizi dhidi ya raia. Mashtaka hayo ni kutokana na nafasi zao za uongozi kwenye kundi la uasi la kikristo la Antibalaka lililohusika kwenye mapigano makali na kundi la Kiislamu la Seleka kati ya mwaka wa 2013 na 2014. Mapambano hayo yalisababisha vifo vya maelfu ya watu, huku maelfu wengine wakikoseshwa makazi, wakati misikiti pamoja na maduka ya kiporwa. Mashtaka ya leo ndiyo ya kwanza mbele ya ICC yanayoangazia kasia ya zilizotokea baada ya kundi la Seleka kuchukua madaraka mwaka wa 2013, yaliyopelekea Rais Francois Bozize kutorokea uhamishoni. Maafisa wa muungano unaoongozwa na Marekani nchini Iraq wamesema kuwa mkandarasi mmoja pamoja na takriban watu wengine sita wameuawa kutokana na shambulizi la roketi usiku wa Jumatatu kaskazini mwa Iraq. Ripoti zinasema kuwa takriban roketi tatu zilirushwa kwenye eneo kati ya uwanja wa ndege wa Irbil na makazi ya vikosi vya Marekani, wakati roketi nyingine mbili zikisemekana kulenga makazi ya raia. Kundi la kigaidi la Saraya Awila Aldam imedai kuhusika kwenye shambulizi hilo ambalo pia limejeruhi wanajeshi kadhaa pamoja na wanakandarasi. Kupitia ujumbe uliotolewa muda mfupi baada ya tukio hilo, waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken amesema kuwa Marekani imekasirishwa na shambulizi hilo kwenye jimbo la Kadistin. Ameongeza kusema kuwa amewasiliana na, na waziri mkuu wa serikali ya jimbo hilo Mansour Barzani, wakati akimhakikishia wa msaada wa Marekani kwenye uchunguzi pamoja na kuwaajibisha waliohusika. Rais wa Peru Francois Sagati amesema Jumatatu jioni kuwa ameghadhabishwa na kusikitishwa na ripoti kwamba watu 486 wakiwemo waliokuwa waziri wa afya Pilar Mazzetti na mwenzake wa mambo ya nje Elizabeth Astete walitumia nafasi zao serikalini kupata chanjo za Covid bila kufuata mikakati ya majaribio kwanza. Francisco, kupitia ujumbe wa televisheni, amesema kuwa watu hao walipewa chanjo za Sinopharm ambazo hazikuwa sehemu ya zile zilizofanyiwa majaribio. Sagati amewashambulia viongozi hao walioorodheshwa na chuo kikuu cha Kaetano Heredia akisema kuwa walikiuka majukumu yao kama maafisa wa umma huku wakishindwa kuonyesha utiifu kwa serikali yake pamoja na baraza la mawaziri. Francisco amesema kuwa majina yao yatapelekwa kuwaendesha mashtaka pamoja na tume ya uchunguzi iliyobuniwa na waziri wa afya Oscar Ragate ili kubaini hatua za kisheria zitakazochukuliwa dhidi yao. Rais hata hivyo amesema kuwa tukio hilo halitaathiri juhudi za Peru za kuagiza ch chanjo zaidi kwa watu wake. Peru kufikia sasa ina maambukizi milioni 1233 ya korona pamoja na vifo zaidi ya ya 43 wakati ikiongoza miongoni mwa mataifa ya Latin Amerika. baada ya pumziko fupi basi tunakwenda katika mjadala wetu wa barazani kila siku za jumatatu hadi alhamisi na hii leo katika barazani tunakuuliza unafikiri nini kinachovutia wavulana kuwa na uhusiano na wanawake walio na umri mkubwa tuandikia maoni yako na kama unaweza pia tuma nambari yako ya simu tukushirikisha katika barazani leo siku ya jumanne najua umejipanga pale dar es salaam mombasa nairobi mambo haya yanatendeka na basi sasa, kwanza tunakwenda kwa simu, tutembee kule maeneo ya DRC tumpate Richard Kambale. Alo? Richard Kambale, ujambo. Jambo sana, naona umetuma ujumbe hapa kuhusiana na wavulana kufanya urafiki na kinamama ama wanawake walio na umri mkubwa. Karibu, kwanza kwa matangazo yetu, uchangie. Asante, mimi nadhani haya mahusiano si mapenzi yao, sio sio mapendo, yani ni ya faida Wanaangalia kwa mfano wapate ajira ama kwa mfano mama huyo ana pesa. Hiyo ndio nawasukuma hao watoto wadogo kufanya mahusiano na hao wamama wakubwa wakubwa, ila kusema kwamba ni mapenzi au mapendo, sio hivyo, ila kuna faida, kuna faida ambao wanafatilia, na sio kwamba ni mapendo. Hii faida ndio unasema sio halali, sio halali? Kwa kweli ni faida, ni kutafuta faida. Kwa, kwa mfano mama yule atampatia kazi au ana hela, kitu kama hicho, ila kusema ni mapenzi Sio hivyo, sio hivyo hata kidogo. Naona umesema kwa ujumbe wako kwamba ni uzembe, hiyo ni uzembe, ni uzembe kwa, kwa sababu vijana <laughs> wengi hawa, hawataki kufanya kazi, na ndipo wanaona kufanya kazi inakuwa ni vigumu. Na akipata yule ambaye atakuwa wakimpatia pesa akimpa hela anampa magari au akitembea ndani ya magari hiyo, anaacha na, anaungana naye ana, na anafanya naye mapenzi na anamfanya kuwa mke wake, ila sio kwamba ni mapenzi, ni kwamba huyo ni mzembe ha, hana nia kufanya kazi, anaona akifanya kazi ni vigumu sana, ni bora apate kitu ambacho mwingine amtumikie na kisha ampatie. Sawa sawa, tumekupata vizuri. Shukrani sana Richard, shukrani sana. <laughs> Umesikia ulaghai huo, mtaacha mnatafuta mwenzini, washatafuta pesa Nyiye siku hizi hamtaki kukazana wanaume. Na anasema haya mahaba hayatadumu. Naona tuondoke Beni, sasa tuelekee huko Songwe, Tanzania, tumtafute za moyoni Haonga atupe kauli zake za moyoni kuhusu mada hii. Habari gani? Ah, safi safi, safsafehe Za Moyoni Haonga, karibu sana mimi. Ya Moyoni, naona umechangia katika mjadala wetu wa barazani. Unafikiri nini kinachovutia wavulana kuwa na uhusiano na wanawake wenye umri mkubwa eh, eh, eh. Kwangu mimi naona vijana tunakuwa na uhusiano wa, na wanawake wenye umri mkubwa kwa sababu ya kufuata vipesa ambavyo wanavyo wasichana wenyewe. Maana tutakuta kijana anaona hana, hana hili wala lile alafu nakutana na mama mwenye hela eh, alafu na yeye huku ni, ni mtu ambaye yupo chini kimaisha, anaona kwamba sasa akiwa na huyu mama mwenye hela nyingi ndo atajikwamua kimaisha. Ndio sababu ambayo inatufanya sisi vijana tujiingize kwenye mahusiano na watu na wanawake kwenye umri mkubwa. Sasa nikuuliza moyoni, wewe hivi, wewe ni kijana wa miaka ishirini thelathini ama arobaini na umeshuhudia haya? <laughs> <laughs> <laughs> nimeshuhudia yani, haya mina, mkibu, mimi ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na tatu mpaka sasa. Yaani umeshuhudia umepitia mwenyewe, umependa mwanamke mwenye umri mkubwa ama vipi? mimi sijapenda kisomakubili. mimi na, na, na katika mahusiano mimi napenda na zaidi niona mwanamke ambayo ninamzidi umri mimi sije kama mwanamke ndo wananizidi, nakuwa ni shida hiyo. ah ah, niseme tu kweli, kama kama vipombelo vyangu vilivyo, natakiwa ni mzidi umri mimi, haiwezekani yeye ndo anizidi. Lakini siku hizi hayo ya mambo yamebadilika, wanasema umri, yani age doesn't matter, umri inakuwa si kikwazo. <laughs> yaani ki ukweli hata waseme umri, sio nanii sio kikwazo hapana, eh. kwa sasa ah -ah. <laughs> <laughs> sawa sawa, tumekupata vizuri, asante sana. sawa sawa, asante, nashukuru sana. Napenda sana kauli yake za moyoni, aonekana ameitoa moyoni kabisa, kweli kabisa <laughs> A, tunakwenda kwenye SMS sasa. A, nianze na ujumbe wake Baraka Sabuni wa Tanga huyu letzed asema mfano hawa wasanii wetu wanapowaona warembo mitandaoni au magazetini, wanavutiwa wakipata umaarufu na fedha, basi wanapotimiza ndoto zao bila kujali umri. Ni naye hapa Salimu Mwenjuma kutoka Mombasa, Kenya, anasema sababu zinatofautiana sana, ila kubwa hapa ni pesa na mapenzi ya kweli. Mabinti wadogo, mapenzi yao huendeshwa na pesa. Kijana akiishiwa tu na pesa, mapenzi yanakupa tabu, ah, sivyo? Basi Patience Happy anasemaje huyu? Mwana dada sema, kwani nyie mlikuwa mnatakaje? hata hivyo mapenzi ni upofu. Aha. wewe Johnson Emmanuel anasema kwao ni mbea. uh -huh. anasema ngoma. Sasa hapa wanaona iko dro, vijana tunataka wa mama, dada zetu nao wanataka wa baba, yaani ni hatari. Kisha ameweka alama ya mshangao. Sawa. <laughs> So, basi shukran sana kwa hoja zenu hizo. Ndio mambo hayo yanakwenda dunia ya sasa, mdogo kampenda mkubwa na mkubwa naye kampenda mdogo. Lakini hata hivyo yote tisa, mapenzi yapo, hakuna yapo na pia ndani ya mziki yapo. Tupate burudani kidogo, manake Sandey Shomari anakuambia bila huu mziki, vioa expres safari haikamiliki. Kibao cha rada hicho kinakujia naye mrembo wetu wa Kenya huyo, anajiita Avril na Nanaiboy. Nyimbo za ushirika zinazidi kunoga katika ukanda wetu wa Afrika mashariki na kati, zikitungwa kwa ushirikiano wa mwanaji huyu dada Avril. Nakuuliza ah, na, na wewe wamwonaje hapo? Nakwambia kibao hicho, burudani safi sana eh? Sinipe mahanja eh? Sijui anakula nini Avril <laughs> akuwa mnene hivi, naona amewanda kiasi, kutulia by the way. Na namba yake ah? <laughs> Kiokoacha wewe Haya basi, na hivi sasa basi, msikilizaji, unajua mapishi aina gani, ama je, unajua pishi aina gani la samaki? Ndio hii leo katika kitengo chetu cha mapishi mapishi, tunapambiwa jiko hilo, naye Maimuna Ere akitufundisha jinsi ya kuandaa pishi hilo la samaki wa kupaka, karibu. Tahitaji masala ya kuwasha, nusu kijiko cha chai, pilipili manga ya unga, black pepper nusu kijiko cha chai, tangawizi mbichi na kitunguu somo iliyopondwa, vijiko viwili vya chai, manjano nusu kijiko kimoja cha chai, maji ya ndimu ama limao, kijiko kimoja kikubwa, tablespoon moja, chumvi kijiko cha chai. Tahitaji na tuletu zito, glasi moja, ambayo ni robo lita, pamoja na samaki wetu aina ya tafi mkubwa, ambao huyu samaki mmoja ni nusu kilo. Tushamtoa matumbo vizuri, tushamsafisha, sasa tutaosha moosha. Tutachukua kisu tupige mitai, Kiswahili ni mitai lines eh, hakisha kisu kimedara paka mfupa wa samaki, ndio paka iwe deep, yani deep cut eh, tutakata pande zote mbili vizuri. Baada hapo tutachukua ile mkia, mwisho wa mkia tutakata pia zile pieces mbili za mkia, mwisho kwa tutakata tu, tutoe kwa kibakuli, tumimi na manjano yetu, masala, ile pilipili manga pamoja na chumvi vizuri baada hapo sasa tunaanza kumpaka samaki wetu. Hakikisha umemtia hiyo spices, yani viungo amekolea kila mahali. Usione haraka ya kumpaka juu juu, paka ndani vizuri, hakikisha amekolea sasa viungo vyote vimeingia kwa samaki wako. Chukua kile kipande cha ndimu kilobakia, takamulia kidogo hiyo samaki, samaki yani ya juu yake azidi kolea viungo azidi kuwa tamu na ladha. Eh? Baada ya hapo tutafunika vizuri samaki wetu kwa muda wa lisaa moja la ile viungo vizuri. Baada ya samaki kashakolea viungo tutamchoma kwenye oven kwa muda wa dakika 20 hivi. eh, tutahitaji kijiko cha chai cha tangawizi mbichi, eh, chumvi nusu kijiko cha chai, manjano kijiko cha chai, na ile rojo letu la ndizi ndimu, na masala lobaki kupaka samaki limbaki kidogo pia tutaongeza kwenye rojo letu la nazi, eh, na kupaka na samaki na letu, letu zito glasi moja shaiva zaliko tayari hivi. Baada tu kumpaka samaki wetu, tazima gasi yetu, tuache kidogo, madaika mbili lipoe kidogo, huku tukimwangalia samaki wetu. shaiva shakauka, shaiva tumtoe kwa oven, tuanze kumpaka samaki wetu eh. Tumtoa samaki wetu kwenye oven, chuma cha chapati eh. Sasa hapo tutakapo mpaka, kama huna chuma waza, tumia frying pan, tutaanza kupaka sasa, tuiletwe eh. Huko gas tumewasha moto mdogo eh. Tapaka tulete upande wa kwanza samaki vizuri, kisha amekolea, paka ndani hizo lines vizuri, amekolea. Kisha baada hapo, utamgeuza upande wa pili, pia tumpake ile tu nzito, nayo pia ingie upande wa pili eh. Hapo tapaka tena kwenye hizo lines, kila mahali, kisha samaki wako ameingia, ampakika, yani ameingia tu kila mahali vizuri. Huku hakikisha moto wako ni mdogo sana, asiungue samaki wako. Paka hapa, samaki tushampaka vizuri, tukampamba na ile dania pamoja na ndimu na pilipili mbichi. Hiki ni mtamu sana, waweza eh. kutolea kwa ugali ama wali ama chapati unachokipenda eh? Natumai mapishi yangu mmeyapenda, mtayajaribu na mtanipa feedback. Maimona hapo akiwa anatoweka jikoni, na tayari nyute zimeanza kunidondoka nikifikiria samaki wa kupaka. <laughs> Tukiondoka hapo tuangalie anaovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, na pia katika vyombo vya habari, na ndio maana namwona yuko tayari kabisa atueleze anaovuma. Uwanja ni wako Sandey Shomari. Asante sana Joseph Atikioko na Salma Muhamed. Basi moja kwa moja tukiangalia nayotamba kwenye Twitter, Facebook, Instagram na kuingineka kwenye, kwenye mitandao inaanzia na habari ajali ya ajali huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayosemekana zaidi ya wa watu sitini wameripotiwa kufariki dunia baada ya boti walikuwa wakisafiria kupinduka na kuzama katika mto Kongo. E, maafisa wa usalama nchini humo wanasema kwamba watu wengine mia tatu wameokolewa, lakini akisiwa kwamba watu mia mbili bado hawajulikani walipo baada ya hiyo ajali inasemekana boti hiyo iligonga mwamba eh, katika eneo hilo. Haya, kwingineko ni hali ya maambukizi ya ugonjwa usiotajwa nchini Tanzania, ambapo sasa chama cha madaktari nchini humo MAT kimetaka madaktari wote nchini humo kulindwa dhidi ya maambukizi ya mlipuko wa changamoto ya upumuaji wa kiita taarifa chama hicho ilitolewa na rais wake Dr Shadrack Maibambe. Anasema chama hicho kimebaini uwepo wa ongezeko la wagonjwa wengi wenye changamoto ya kupumua katika maeneo mbalimbali nchini humo. Kwa hiyo changamoto ya upumuaji wanasema e, sio ugonjwa bali dalili za ugonjwa. Inaweza ikawa nimonia, inaweza ikawa pumu, inaweza ikawa magonjwa mengine yote, inaweza ikawa hata covid-19, inasema taarifa hiyo. Kwa hiyo baada ya kutoa taarifa hiyo, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe ameandika kwenye mtandao wake wa Twitter akisema nimefariki sana kusoma taarifa ya rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania eh, Shadrak Mwaibambe kuhusu ugonjwa virusi vya korona au uviko na haja ya kuwalinda watumishi wa afya sana, kwa sababu ni hatua nzuri sana, maana wengi tumeshangaa kwa kimya wakati mgumu kama huu nchini humo. Haya, kwingineko ni nchini Kenya, picha za waombolezaji zikiwa ni pamoja na viongozi wa eneo la Gusii hii leo walikwenda nyumbani kwa mbunge wa Bonchari Oro Oyoka kutoa pole kwa familia. Vilevile Rais Uhuru Kenyatta Jumanne alitoa hotuba yake akimsifu Yoka kama mwalimu aliyekamilika na mbunge aliyeamua. Mbunge huyo alifariki siku ya Jumatatu. Vilevile kwenye Twitter kuna picha za rais Kenyatta akitembelea familia ya hayati seneta wa Garisa Mohamed Yusuf Haji kuwapa pole wanafamilia familia kufuatia kifo chake e, na kuzikwa hapo jana. Kwingineko ni habari inayotamba ya ligi ya mabingwa barani Ulaya leo Jumanne inarejea ligi hiyo, kwa hiyo wataalam na wapenzi wa soka wanazungumza kwelikweli. Hii ni hatua kumi na sita bora ambapo Barcelona wanaialika Paris Saint Germain PSG, wakati vijana wa RB Leipzig wataikaribisha wana wekundu Liverpool kutoka kule Uingereza, katika dimba la Puskas Arena Budapest kule Hungary. Hii ni baada ya mamlaka za Ujerumani kuweka vikwazo kwa timu za Uingereza kuingia nchini humo. Kwa hiyo Arabi Lipzig itafute uwanja mwingine nje ya Ujerumani kupambana na hawa vijana wa Liverpool. Hayo ni baadhi tu yanayotanda kwenye mitandao. Ni rudi kwako moja kwa kwa moja, Salma Ranks, hali kadhalika Josephat Kioko, Mombasa. Haya basi, baada ya kufahamu mengi hayo yanayojiri katika mitandao ya kijamii, tunakwenda katika swali la leo. Tunakuuliza hivi, je, kuchaguliwa kwa Daktari Ngozi Okonjo Iwala katika shirika la biashara duniani, WTO, kutasaidia biashara Afrika? Na wengi wamejibu hapa. Nadhani huyu ni mnigeria wa kwanza. Hapa ni Abdul bwajwa kutoka mm -hmm, Dar es Salaam, Tanzania, anasema nadhani, hapana, hakutaweza kusaidia lolote, japo kuwa huyu ni mwanamke na mwafrika wa kwanza kuongoza shirika hili la kimataifa, lakini kumbuka kuwa huyu mama alishakuwa kuwa na uraia wa Marekani. Tukisalia huko ko Tanzania, mwingine huyu kutoka Katavi anasema nadhani huyo ni mawazo ya watu wengi wa Afrika, ila kwa upande wangu nangojea utendaji kazi wake. Kiligwa akiwa Geita, Tanzania anasema binafsi, naona fursa nyingine za kibiashara zinakuja hapa kwetu barani Afrika. Ni sahihi, kutasaidia Afrika kwa kuwa anajua changamoto za mataifa ya Afrika kwenye masuala ya kibiashara. Nakumbuka jini, likujualo halikuli likakumaliza. Ujumbe wake Ntini Kibonda naye Jackson Masawe anasema hakutasaidia lolote hapa Afrika kwa sababu tatizo sio rangi ya mtu, bali tatizo ni mifumo ya kiutawala katika nyanja nzima ya biashara duniani. Nakamilisha hapa na abu Suleiman anasema mimi naona itasaidia sana. Thanks VOA kwa habari motomoto. Eh, nami nakamilisha ili kurasa la swali la leo kabisa. Asema hivi Doto Masilamba huyu nam ninafikiri atafanya vyema kwani ana uzoefu wa muda mrefu katika shughuli zake za kibiashara na ndiyo maana ameinuka kidedea. Ni tofauti na mtu ambaye hana uzoefu wa kibiashara, hivyo anaweza kufanya vyema katika uongozi wake. Naona na ujumbe huo unakamilisha VOA Express, safari hii imekuwa ni ya dakika 30. Mimi ni Josephat Kioko, shukran sana kwa mtayarishi wetu mkuu Khadija Riyami na waelekezi wetu wa studio kule Aida Isa. Nasema shukran sana. Kesho pia ni siku. Naitwa Salma Mohamed.