Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ni Alhamisi, Februari 18, mwaka 2021. tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima Afrika Mashariki, ikiwemo mitume redio kwenye 89.7 FM Kitale Kenya, redio chuchu na hits FM visiwani Zanzibar, tika FM ya Tanga Tanzania, na sayare redio huko Eldoret Kenya. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Taarifa tulizokukusanyia zinaeleza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa mataifa yenye uchumi mkubwa duniani kuunda kikosi kazi kitakachopanga na kuratibu mpango wa chanjo ya COVID-19 ulimwenguni na katika taarifa nyingine, maafisa wa jeshi na polisi nchini Uganda wamewapiga na kuwajeruhi waandishi wa habari waliokuwa na ripoti kuhusu waraka wa maandishi juu ya vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu uliowasilishwa kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa na kiongozi wa upinzani Bobi Wine. Hizo ni baadhi ya taarifa tulizokuandalia katika dakika 30 za Kumekucha Afrika. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Ndugimana. watu wenye silaha wasiojulikana jumatano waliua mwanafunzi mmoja katika shambulizi la usiku kwenye shule ya bweni katika jimbo la kaskazini na kati mwa nigeria la niger na kuteka nyara watu arobaini na wawili wakiwemo wanafunzi 27 gavana wa jimbo hilo wamesema washambuliaji hao walivamia shule ya sekondari ya serikali ya masomo ya sayansi katika wilaya ya kagara ya jimbo la niger saa nane za usiku majira ya huko gavana abubakar sani belo amesema Aliyu Isa mwalimu katika shule hiyo iliyoshambuliwa ameviambia vituo vya habari vya televisheni kwamba watekaji nyara hao walikuwa wamevalia sare za jeshi na walifyatua risasi walipovunja shule. Haikufahamika wazi ni kundi gani lililohusika na utekaji nyara huo. Utekaji nyara wa kukombolewa kwa pesa unaofanywa na makundi yenye silaha ni jambo la kawaida katika majimbo mengi ya kaskazini mwa Nigeria. Maafisa wa jeshi na polisi nchini Uganda jana waliwapiga vibaya na kuwajeruhi waandishi wa habari waliokuwa wanaripoti kuhusu waraka wa maandishi juu ya vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu uliowasilishwa kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Uganda imesema ofisi ya Kamisheni ya Haki za Binadamu ilipata waraka huo kutoka kwa kiongozi wa upinzani Bobi Wine na kwamba ofisi hiyo itaanza kuchunguza mara moja madai hayo na kuchukua hatua zinazohitajika. Mwenendo huu unakiuka makubaliano na serikali kukiangaziwa usalama wa majengo ya Umoja wa Mataifa, wafanyakazi na wageni, ofisi ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa. Polisi imesema maafisa wa usalama walitawanya umati usiodhibitiwa ambao ulikuwa wamekusanyika nje ya ofisi ya Umoja Mataifa wakati Bobi Wine akiwasilisha waraka huo. Kwa bahati mbaya kuna watu wachache waliopata majeraha, mkiwemo wa wanahabari. Tumeanzisha uchunguzi kujua ni katika mazingira gani waathirika walijeruhiwa, polisi imesema katika taarifa. Waandishi wa habari ishirini walijeruhiwa katika shambulizi hilo na angalau wanne walikuwa na majeraha makubwa kichwani. Katibu mkuu wa chama cha wanahabari wa Uganda Stephen Bwire ameliambia shirika la habari la Reuters. Maelfu ya watu walikusanyika Februari mwaka elfu mbili kumi na moja katika uwanja wa Tahariri mjini Kairo wakidai demokrasia na uhuru ikiwemo uhuru wa vyombo vya habari. Sauti zao ni sehemu ya maandamano ya kikanda ambayo yalifahamika kama Arab Spring yaliyomaliza utawala wa miongo mitatu ya Hosni Mubarak na kwa muda mfupi walionekana kutangaza enzi mpya yenye matumaini zaidi kwa nchi hiyo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Lakini miaka kumi na kuendelea kutoka harakati ya kupigania demokrasia, watetezi wa vyombo vya habari wanasema vyombo vya habari vya Misri vinakabiliwa na kushuka kwa maadili ambapo waandishi wengi wa habari wanaoikosoa serikali ya Abdel Fattah El Sisi wanajikuta wapo gerezani na vituo huru vililazimika kufunga au kuwekewa marufuku ambayo mara nyingi huwa chini ya haki ya kulinda masilahi ya kitaifa wanahabari walijiweka hatarini kuelezea taarifa kuhusu uwanja wa Tahariri na kutangaza habari juu ya ukatili uliofanywa huko. Sharif Mansur, mratibu wa mpango wa Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini katika kamati inayowalinda wanahabari, CPJ, ameiambia VOA kwamba tulichoandika miaka kumi iliyopita ni moja ya hali mbaya sana dhidi ya wanahabari makundi kwa makundi ya wanahabari waliuawa na kufungwa. Kulingana na CPJ, waandishi wa habari kumi na mmoja wameuawa nchini Misri tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati wakiwa kazini, ikiitaja nchi hiyo kuwa ni ya tatu duniani ikiongoza kuwafunga waandishi wa habari. Kundi la wanaharakati linasema idadi ya waandishi waliowekwa gerezani inazidi kuongezeka nchini humo kutoka kiwango cha kutokuwa na mtu aliyekamatwa mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi wastani wa kila mwaka waandishi ishirini wanahukumiwa gerezani kutokana na kazi zao wanazofanya tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Shukrani Mkamiti kwa taarifa yako hiyo. Katibu mkuu wa muungano wa kujihami wa majeshi ya ushirika NATO, Jens Stoltenberg jana amesema kuyaondoa majeshi ya ushirika nchini Afghanistan kutafanyika kwa masharti. Kwenye mkutano kwa njia ya mtandao na viongozi wa NATO, Stoltenberg amesema kundi la Taliban linatakiwa kutekeleza masharti hayo kwa kupunguza ghasia na kusitisha uungwaji wake mkono kwa makundi ya kimataifa ya ugaidi kama vile al Qaida. Mawaziri wa ulinzi wa NATO wanakutana kwa siku mbili kwa njia ya mtandao kujadili masuala mengi yanayoukabili muungano huo majadiliano ya kina kuhusu hatma ya wanajeshi wa Marekani elfu mbili na mia tano na wengine elfu saba wa majeshi wa ya ushirika huko Afghanistan yanatazamiwa kufanyika Alhamisi hii. Jumamosi, Taliban iliionya Neto katika taarifa kwa kutafuta mwendelezo wa vita ambao, kama inavyosema, Taliban, hausaidii maslahi ya upande wowote unaohusika katika mgogoro huo wa karibu miaka ishirini. Kabla ya mkutano wa Jumatano, waziri wa ulinzi wa Ujerumani Annegret alionya kwamba mazungumzo ya amani hayajafikia hatua ya kuridhisha kuruhusu wanajeshi wa, wa NATO kuondoka nchini Afghanistan. Shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR litafanya kazi kuwatambua wahamiaji wanaohitaji msaada zaidi, wanaosubiri kujua hatima yao wakiwa nchini Meksiko, kwa kuwasaidia kukamilisha fomu zao za kuendelea kuomba hifadhi nchini Marekani, afisa wa Marekani ameiambia Sauti ya Amerika ikitekeleza jukumu lake katika kurahisishia wakimbizi kupata makazi ulimwenguni kote, UNHCR itafanya kazi na utawala wa rais Joe Biden kushughulikia shida ya maelfu ya waomba hifadhi ambao utawala wa Trump ulilazimisha kubaki Meksiko wakati wakisubiri kujua lini mahakama za idara ya uhamiaji ya Marekani zimepanga kusikiliza kesi zao chini ya sera inayojulikana kama bakieni Mexico. UNHCR inafanya kazi kuchagua waliohatarini zaidi au wale waliosubiri Marekani. Roberta Jacobson, mratibu wa mpaka wa kusini magharibi kwenye baraza la usalama wa taifa katika White House, ameiambia VOA utawala wa Biden, ambao unaendelea na mchakato wa kufuta sera hiyo ya utawala wa Trump ijulikanayo kama MPP, unatarajia kuanza kushughulikia maombi ya wanaotafuta hifadhi Februari 19. Kuna jumla ya waomba hifadhi elfu ishirini na tano ambao kesi zao ziko chini ya sera ya MPP. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Licha ya serikali ya Tanzania kuendelea na msimamo wake wa kwamba hakuna kesi za covid-19 nchini humo, wakazi na madaktari wanaelezea kumekuwepo na ongezeko la wagonjwa pamoja na vifo. Mwandishi wa VOA Charles Kombe anaripoti kutoka Dodoma na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Nasa Kiwanga anatembelea kaburi la binti yake aitwaye Tuli aliyefariki mwanzoni mwa mwezi huu katika hospitali moja mjini Dodoma, Tanzania, baada ya kuugua kwa muda wa wiki moja, madaktari walielezea familia yake kwamba binti huyo alifariki kutokana na homa ya mapafu, lakini Nasa Kiwanga anaamini binti yake alifariki kwa COVID-19. Kilichompeleka hospitalini, mwanangu alianza kushindwa kupumua hapa nyumbani. Baada ya kushindwa kupumua hapa nyumbani, alipelekwa hospitalini alipelekwa Jumamosi. Jumamosi asubuhi alifika hospitalini, ameishi kwa siku mbili kwa kusaidiwa oksijeni. Oksijeni ilipoisha pale hospitalini na maisha ya mtoto wangu yakawa katikia. Kwa mujibu wa daktari ambaye aliomba kutotajwa jina lake, amesema Kiwanga yupo sahihi kwamba binti yake alifariki kwa covid 19 tangu kuanza kwa janga la COVID mwaka mmoja uliopita Serikali ya Tanzania inakataa kukubali iwapo virusi vya korona vipo nchini humo. Badala yake rais wa nchi hiyo John Magufuli ameelekeza janga hili kama fursa ya kiuchumi. ni wakati wetu huu ambapo sisi Tanzania hali ya korona haijawa kubwa na haipo, iko chache sana, tutumie huu muda kwa kulima, tuwe na mazao mengi, ili nchi zitakazopata njaa, sisi tuwe tunapanga bei ya kuwauzia tuuzie kwa bei ya juu, tutajirike. Serikali haijatoa takwimu yeyote juu ya kesi za virusi vya korona au vifo, na kufanya kuwa vigumu kupata ukweli juu ya hali kwa virusi hivi inavyoendelea nchini Tanzania. Lakini wiki chache zilizopita, ubalozi wa Marekani nchini Tanzania ulionya kwamba kesi za COVID-19 zimeongezeka nchini humo tangu Januari. Wakati wowo wanasiasa na upinzani nchini Tanzania kama vile James Mbatia mwenyekiti wa National Convention for Construction and Reform anaikosoa serikali katika jukumu lake la kushughulikia covid 19. Mimi ni shuhuda tu, katika ukoo wetu, katika familia zetu tumepata vifo vingi sana kutokana na tatizo hili hili ambalo dalili zake zote ni za korona. Nyingine tumeomba vipimo, vimefanyika, ni korona, ni positive, ndio watu wetu wameondoka katika mazingira hayo. Sasa tunamdanganya nani? Mbona tunajidanganya sisi wenyewe? Wizara ya afya Tanzania inapigia debe utumiaji wa dawa za asili dhidi ya mapambano ya covid-19 pamoja na kesi zingine. Wizara hiyo pia inaunga mkono matamshi ya hivi karibuni ya rais kuhusiana na chanjo ya covid-19. Kwa sasa wizara haina mpango wa kupokea chanjo ya corona au covid-19 inayoripotiwa kuwepo na kutumika kwenye mataifa mengine. Ifahamike kuwa serikali kupitia wizara ya afya inazo taratibu zake za kufuata pale inapotaka kupokea bidhaa yoyote ya afya na hufanyika baada ya serikali kujiridhisha. Naye nasa Kiwanga na familia yake wanakusanya vitu vya binti yao wakati wanajiandaa kuondoka Dodoma kuelekea nyumbani kwao eneo la nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Kiwanga anasema ana wasiwasi juu ya wale ambao wanaweza kupatwa na ugonjwa uliomkuta binti yake, waathirika wa COVID-19, ambapo hakuna mtu yeyote anayeruhusiwa kuthibitisha juu ya ugonjwa huo kuwepo nchini Tanzania. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Patrick Nduyimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, idara ya sheria ya Marekani imewakuta na hatia raia watatu wa Korea Kaskazini wanaofanya kazi ya kupanga programu za kompyuta kwa kujaribu kuiba kwa njia ya mtandao zaidi ya dola bilioni moja nukta tatu kama sehemu ya njama kubwa ya udukuzi wa mitandao ulimwenguni mkiwemo udukuzi wa mwaka 2014 wa mitambo ya kampuni ya vifaa vya kielektroniki Sony. Mtu mwingine mwenye uraia wa Kanada na Marekani anayedaiwa kutakatisha baadhi ya pesa zilizoibiwa alikiri makosa katika njama hiyo. Raia hao wa Korea Kaskazini, Pak Jin Hyuk, John Shang Hyuk na Kimu wa pili wanashtakiwa kwa kula njama ya jinai kula njama ya kufanya ulahai wa mtandaoni na ulahai wa benki. Pak ambaye anafanya kazi ya kupanga programu za kompyuta kwenye idara ya ujasusi ya Korea Kaskazini alishtakiwa miaka miwili iliyopita kwa jukumu lake katika udukuzi wa kampuni ya Sony kama sehemu ya njama hiyo. Idara ya sheria ya Marekani inasema raia hao watatu wa Korea Kaskazini walikuwa wamepanga kuiba zaidi ya dola bilioni moja nukta mbili kwenye mabenki ya Vietnam, Meksiko, Malta na mabenki mengine. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa jana ametoa wito kwa mataifa yenye uchumi mkubwa duniani kuunda kikosi kazi kitakachopanga na kuratibu mpango wa chanjo ya COVID-19 ulimwenguni. Ulimwengu unahitaji haraka mpango wa chanjo duniani ili kuwaleta pamoja wale wote wenye uwezo unaohitajika, utaalamu wa kisayansi, uzalishaji na uwezo wa kifedha, Antonio Guterres ameuambia mkutano wa ngazi ya juu wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kwa njia ya mtandao. Ninaamini mataifa ya G20 yako nafasi nzuri kuanzisha kikosi kazi cha dharura kuandaa mpango kama huo wa chanjo duniani na kuratibu utekelezaji na ufadhili wake, Guterres ameongeza. Amesema kikosi kazi hicho kitajumuisha shirika la afya duniani, WHO, mpango wa ushirika wa chanjo ulimwenguni, Gavi, taasisi za kimataifa za fedha, vilevile vile mpango wa ushirika wa kimataifa wa chanjo COVAX, na nchi zote zenye uwezo wa kuboresha chanjo au kuzitengeneza iwapo zina leseni za kufanya kazi hiyo. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba taasisi mbalimbali pamoja na mashirika ya kiraia katika mji wa Butembo huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, yanaiomba wizara ya afya nchini humo pamoja na viongozi wa serikali kuwashirikisha watu wote katika mapambano dhidi ya Ebola ambayo imebuka tena katika eneo la Kivu Kaskazini. Mwandishi wetu Austere Malivika anayeripoti ifuatayo. Tusiweze kugusa wapendwa wetu ambao wamefariki, ambao wametuacha Leo tongo mmoja wa wananchi katika mji wa Butembo kata ya Furu asema kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya ebola safari hii inaleta hali ya wasiwasi na kuomba serikali, hasa wizara ya afya, kushirikiana na watu wote kupiganisha ugonjwa huo uliowaua wa watu wengi katika muji wa Butembo. Tunasema waweze vile kuangalia na wakubwa wa kanisa waweze kufanya juu chini, kusudi watu waweze wafate hiyo mipangilio, hata vile na wapashaji wa habari nao vile waweze waambiliwe, waweze wakiambia watu kama tunaweza kujichunga kwa hiyo ugonjwa, na tutaweza kujichunga na ugonjwa, itaweza itaendelea. Silveka Nyamanda meya wa muji wa Butembo kwa upande wake akiomba wafanyabiashara, waendeshaji pikipiki, pamoja na wananchi wote kwa jumla katika muji wake pamoja na wilaya ya Lubero kushirikiana na serikali. Na ndiyo hiyo mipango tumekamata hivi, tunaanza tukienda kwa vikundi mbalimbali, watembeza pikipiki, watengeneza gari, kuwaelewesha ya kwamba mnabeba watu lakini hiyo malali imekuja muone kwa maana namna gani kujikinga, musibebe watu mengi kwenye pikipiki, mugabule watu, na muepuke kusalimiana na mkono, kwani hiyo inakamata mutu kwa, kwa kusalimiana, na tumeonyesha namna gani watu wanasalimiana, na ndiyo maana tunasema tunakimbizana na hiyo malali tuweze kuimaliza. Wizara ya afya hapa Kivu Kaskazini ikisema kwamba watu ine waliokutwa na ebola, wawili kati yao wameshafariki wa dunia na wawili wakipewa matibabu hadi sasa. Mpaka juzi tulikuwa na watu ine, wawili walisha wa fariki, na wawili igo wanapata matibabu kwa wanatunzwa, na hivi sasa wakiwapa chanjo watu wote waliohusiana na wagonjwa wa ebola. Nzanzu Salita Ejen ni waziri wa afya Kivu Kaskazini ambaye amepiga kambi kwa sasa katika muji wa Butembo. Hivi tunapana chanjo kwa wale ambao hawajapata bado chanjo, na wao ni wakontakt au wakontakt wa kontakt hivyo hivyo. Inawezekana tukifanya hiyo, tunaita chanjo kwa eneo fulani. Inawezekana tupane chanjo kwa watu wote wale ambao bado walikuwa hawajapata chanjo, tunaita kwa Kifaransa vaksination jeografiki hiyo inasaidia vilevile kukinga ugonjwa siweze kusambaa tusiweze kuambukizana magonjwa ndani ya eneo fulani. Ebola iliwaua watu elfu mbili na mia mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na nane hadi elfu mbili na ishirini na mbili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Marekani ikisema itasaidia ili ebola itokomezwe jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ubalozi wa Marekani ukisema hapa jini hoser malivika kumekucha Afrika, Goma. Chama cha upinzani nchini Uganda cha National Unity Platform kimefungua kesi kwenye ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa juu ya shutuma za kiukaji wa haki za binadamu na utekaji nyara unaofanywa na serikali. Ndugu wanasema wapendwa wao wanaendelea kupotea baada ya kutoweka kufuatia uchaguzi mkuu wa Uganda uliokuwa na kinyanganyiro kikali hapo mwezi Januari. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ambaye alichaguliwa tena kwa muhula wa sita madarakani, ameziita ripoti za utekaji nyara kuwa za uongo na anadai kwamba ni magaidi pekee ndio waliokamatwa. Mwandishi wa VOA Halima Athumani ana ripoti ifuatayo, na mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Makao makuu ya chama cha upinzani cha National Unity Platform yalijaa ndugu wa watu ambao wanadai kupotelewa na jamaa zao kabla au wakati wa kampeni za uchaguzi na hata baada ya uchaguzi wa Januari mwaka huu. Akina mama wanaolia na vijana wa zamani waliotekwa nyara wanaelezea hadithi zao huku machozi yakiwatoka. Ayebare Halima ni mama wa watoto wawili, akiwemo mtoto mchanga wa wiki tatu. Anaelezea jinsi Januari 24 maafisa saba wa polisi walipokwenda nyumbani kwake na kumkamata huku akiwa wa wameshikilia bunduki. Anasema alikuwa mjamzito wakati maafisa polisi walipomhoji. Mara walipomaliza kumhoji, anasema kuwa walimweleza arudi nyumbani, lakini walimwonya kwamba kama anashindwa kumtafuta mume wake kujua mahala alipo, watamkamata yeye. Anasema siku tatu baadaye mume wake alimpigia simu na kumweleza kuwa alikamatwa na polisi. Ayebare anasema mume wake aliletwa nyumbani na kisha maafisa polisi walichukua fulana zenye maandishi yanayosomeka people power makoti na kofia nyekundu. Anasema maafisa polisi waliondoka na kumchukua mume wake, na hadi wakati huu bado hafahamu mahali alipo mumewe au hata kama bado yupo hai. Ayebare anasema mmoja wa maafisa polisi waliomkamata mumewe alimpatia Ayebare namba ya simu na kumweleza kuwa kama anataka kujua mahali mume wake alipopelekwa apige simu. Wakati alipopiga simu, afisa aliyepokea simu hiyo alimtusi na kumwonya asipige tena simu kwenye nambari hiyo. Maafisa wa National Unity Platform wanaripoti kwamba zaidi ya wanachama wao mia tatu kote nchini bado hawajulikani mahala walipo. Ni kutokana na sababu hii ndiyo maana rais wa chama cha NUP Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine anafungua kesi kwenye ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa huko Kampala. Anasema ni machungu kwamba Waganda hawana taasisi za ndani ambazo zinashughulikia masuala ya haki za binadamu zinazoweza kujitokeza na kuzungumzia suala hili. Jenerali Museveni anahisi kama Uganda ni eneo la nyumba yake, Uganda ni mali yake. Ana haki ya kumchukua na kumuua mtu yoyote kwa matakwa yake, ana haki ya kumtesa na kumuua mtu yoyote. Lakini tunasema hana haki hiyo Ndiyo maana tunafungua kesi kupitia umoja wa Mataifa. Hata hivyo, Rais Yoweri Museveni katika hotuba yake juu ya usalama mwishoni mwa wiki amesema matukio ya watu kupotea sio utamaduni wa utawala uliopo madarakani pamoja na uongozi wake wa jeshi. Kulingana na Museveni, kuwekwa kwa ulinzi mkali kabla ya uchaguzi ilikuwa ni kwa sababu alisikia mipango iliyoandaliwa ya baadhi ya wanaotaka kuvunja sheria ili kusitisha uchaguzi Kampala. Na katika kesi ya Kampala pia tulileta kikosi cha makomando ambacho kilikuwa katika mapigano huko Somalia, ambacho kilisambaratisha kundi la Allied Democratic Forces, ADF, ambacho kilipelekwa katika eneo la Kampala na kundi hili liliwashinda haraka magaidi ambao walianza operesheni zao huko. Waliuawa wachache ambao walikuwa wamejaribu kuwashambulia, na pia waliwakamata watu kadhaa ambapo walikuwa wanavunja sheria. Usalama na vizuizi vya barabarani viliongezwa kwenye njia inayoelekea ofisi ya haki za binadamu huko Kampala. Waandishi wa habari sita walipata majeraha kichwani baada ya kupigwa na maafisa wa polisi wa jeshi wakati walipokusanyika nje ya ofisi. Ofisa wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ambaye hakupenda jina lake litajwe, akiongea na VOA amesema hawatatoa matamshi yoyote kuhusu kufunguliwa mashtaka kwa kesi hii, kwani kesi hizo ni za siri. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Ufuatao ni muktasari wa habari, unasomwa na Patrick Nduyimana. Watu wenye silaha wasiojulikana Jumatano waliua mwanafunzi mmoja katika shambulizi la usiku kwenye shule ya bweni katika jimbo la kaskazini na kati mwa Nigeria la Naija Niger, na kuteka nyara watu arobaini na wawili wakiwemo wanafunzi 27 gavana gavana wa jimbo hilo wamesema. Maafisa wa jeshi na polisi nchini Uganda jana waliwapiga vibaya na kuwajeruhi waandishi wa habari waliokuwa wana ripoti kuhusu waraka wa maandishi juu ya vitendo vya kiukwaji wa haki za binadamu uliowasilishwa kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu wa muungano wa kujihami wa majeshi ya ushirika NATO Jens Stoltenberg jana amesema kuyaondoa majeshi ya ushirika nchini Afghanistan kutafanyika kwa masharti. Kwenye mkutano kwa njia ya mtandao na viongozi wa NATO, Stoltenberg amesema kundi la Taliban linatakiwa kutekeleza masharti hayo kwa kupunguza ghasia na kusitisha uungwaji wake mkono kwa makundi ya kimataifa ya ugaidi kama vile al Qaida. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC, ndiyo anakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwongozaji Diodon chuba Hiro, nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji tulivu popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Bunge la Guatemala linajiandaa kumteua mtu anakabiliwa na shutuma kali dhidi yake, ili awe jaji wa mahakama ya katiba. Shutuma hizo ni pamoja na njama za kuziwia vyombo vya sheria kufanya kazi yake na ushahidi wa ushirikiano wake wa miaka ya nyuma na Gustavo Alejos mshauri wa zamani wa rais ambaye wizara ya mambo ya nje ya Marekani awali ilimtaja hadharani kwa kuhusika kwake katika kashfa mbaya ya ufisadi ambayo ilidhoofisha utawala wa sheria nchini Guatemala. Tarehe mosi Februari, matokeo ya kesi iliyowasilishwa na mwendesha mashtaka, jaji alitoa hati ya kumkamata jaji huyo ambaye bila shaka atateuliwa kwenye mahakama ya katiba kwa kuzuia vyombo vya sheria kufanya kazi yake. Uhusiano wake na Gustavo Alejos unatia wasiwasi. Mwaka wa elfu mbili na ishirini afisi ya mwendesha mashtaka maalum wa Guatemala anayepambana na kutoadhibu uhalifu iliyoonyesha wazi uingiliaji wake mkubwa katika mfumo wa sheria. Uchunguzi uligundua kwamba Gustavo Alejos, mfanyabiashara wa Guatemala na mkuu wa utawala kwenye afisi ya rais wa Guatemala Alvaro Colom, ambaye kwa sasa yuko kiziwizini kwa tuhuma za ufisadi, alipanga njama ya kushawishi mchakato wa kuwateua majaji kwenye mahakama ya juu na mahakama ya rufaa. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari Aleos ana mawasiliano ya karibu na watu 41 wanaohusika katika mchakato wa uteuzi katika mahakama wakiwemo wabunge kumi na wawili, kati yao wanashiriki kwenye uongozi wa sasa wa Guatemala. Kadhalika, mwezi Juni mwaka 2020 wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilimtaja Aleos na wanachama wa familia yake ya karibu hawaruhusiwi kuingia Marekani kwa kuhusika kwake katika kashfa mbaya ya rushwa. Katika nafasi yake rasmi kama mkuu wa utawala kwenye afisi ya rais wa zamani wa Guatemala Alvaro Colom, Aleos alihusika kwa kudhoofisha utawala wa sheria na imani ya wananchi wa Guatemala kwa taasisi za kidemokrasia za serikali, maafisa na michakato ya umma. Jaribio la bunge la Guatemala kumteua kwenye mahakama ya katiba mtu ambaye ni mshirika wa karibu wa Aleos na ambaye anakabiliwa na tuhuma kali za ufisadi inaleta hofu kuhusu uadilifu wa mahakama hiyo ya juu ya Guatemala, na hivyo kudhoofisha utawala wa sheria na kipaumbele cha kwanza cha Marekani katika ushirikiano na Guatemala ili kuimarisha utawala wa kidemokrasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema katika taarifa, Marekani ina nia ya dhati kujisaidia Guatemala katika vita dhidi ya janga la ufisadi na tabia ya kutoadhibu uhalifu hatua muhimu kwa kufikia mstakabali uliothabiti na maendeleo ya wananchi wa Guatemala wanaostahili kupata. Uteuzi wa haki na uwazi wa majaji kwenye mahakama ya katiba ni muhimu kwa uadilifu wa taasisi za kidemokrasia za Guatemala. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>