Nafte, nafta. La dirira, yeah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Mdwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Watu wawili wamekufa katika mji wa pili kwa ukubwa uko Myanmar Jumamosi, wakati polisi walipofyatua risasi kwa ajili ya kutawanya waandamanaji wanaopinga mapinduzi yaliyotokea Februari mosi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wafanyakazi wa huduma za dharura wamesema tukio hilo limekuwa la umwagaji damu tangu mashambulizi yalipoanza takriban wiki sita sasa. Waandamanaji wameingia mitaani katika miji mbalimbali mbali, wakipaza sauti zao na kuonyesha ishara za kutaka kiongozi wao Aung San Suu Kyi kuachiliwa. Mivutano ilizuka haraka Jumatatu wakati polisi na wanajeshi walipokabiliana na waandamanaji, walipowapulizia gesi ya machozi na kutumia mipira ya maji dhidi yao. Baadhi ya wa waandamanaji walijibu kwa kurusha mawe na kutumia vifaa vingine kwa polisi kwenye mitaa. Watu ishirini walijeruhiwa na wawili wamekufa, amesema kqu, kiongozi wa pahita kutoka shirika la huduma la dharura. Hata hivyo, Reuters inaripoti kuwa polisi haikupatikana kujibu au kutoa maelezo. Kutokana na tukio hili, waandamanaji wamesema hawatakoma kuingia mitaani hadi utawala wa kiraia utakaporejeshwa kwa kuweka viongozi waliochaguliwa na wananchi. Jeshi lilifanya mapinduzi baada ya madai ya wizi wa kura katika uchaguzi uliofanyika Novemba 8 mwaka jana, ambapo Suki na chama chake cha National League for Democracy walichukua madaraka. takriban mwezi mmoja akiwa madarakani kama rais Joe Biden, kiongozi wa Marekani ambaye kwa sasa kipaumbele chake ni kupambana na janga la korona. Wiki hii utawala wake umejaribiwa baada ya hali ya hewa mbaya ya theruji kukumba Marekani katika maeneo ya Texas, Oklahoma na majimbo jirani ambayo imesababisha mamilioni ya watu kutaabika na kukatika umeme, maji na kukosa huduma nyingine muhimu zilizosababisha kuhama nyumba zao wakitafuta hifadhi kwingineko. Biden aliingia madarakani Januari ishirini akiahidi kupambana na mizozo kadhaa kuanzia janga la korona na athari zake kiuchumi. Biden alisema jana anatarajiwa kwenda Texas wiki ijayo. Maafisa kadhaa wanafanya kazi usiku na mchana kutoa huduma kwa watu katika majimbo hayo ya Texas na mengine yaliyoathiriwa, wakati huu ambapo ni msimu wa baridi Marekani. Wakati huo huo, wakati rais wa Marekani ameanza kutoa shinikizo la kidiplomasia kufufua mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano na Iran na mataifa mengine yenye nguvu duniani, waungaji mkono wanasema anahitaji juhudi za muda mrefu ili kufanikiwa. Mkataba huo kwa jina Joint Comprehensive Plan of Action au JCPOA ulifikiwa baina ya Iran na wa wajumbe wa kudumu wa Umoja wa Mataifa katika baraza la usalama pamoja na Ujerumani. Rais wa Marekani aliyepita Donald Trump aliiondoa Marekani katika mkataba huo. Miongoni mwa mambo ambayo Rais Biden anataka kuyatekeleza ni pamoja na kurejesha uhusiano bora na kuirudisha Marekani katika mkataba huo lakini Iran wiki hii inasema inataka kuona vitendo zaidi kuliko maneno. Biden alisema yuko tayari kuchukua jukumu thabiti kama Iran itaweka nia ya dhati na kuwajibika katika mapendekezo ya Umoja wa Ulaya yaliyowekwa Alhamisi na nchi sita zenye nguvu duniani na kuitaka Iran kushiriki katika mkutano usio rasmi wa jinsi ya kufufua mkataba huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani amesema nchi yake itakubali mwaliko kama huo ambao haujawekwa wazi. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif alijibu kwa njia ya Twitter akiitaka Marekani kuondoa vikwazo dhidi ya nchi yake bila masharti. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Mahakama moja mjini Moscow huko Russia jana imekataa rufaa ya kiongozi wa upinzani Alexi Navendi anayepinga kufungua kwake jela, hata wakati ambapo nchi imepata amri ya haki ya Ulaya kumwachilia kiongozi huyo maarufu upinzani. Mahakama ilimkuta na hatia Navenli mapema mwezi huu na kumpatia adhabu ya kifungo cha miaka miwili na miezi nane jela kwa kukiuka masharti wakati alipokuwa anatibiwa Ujerumani ugonjwa wa nevi, baada ya tuma za kupewa sumu. Mamlaka za Russia hata hivyo zimekataa kuhusika na tuma hizo. Navenli mwenye umri wa miaka 44 mpinzani mkubwa wa rushwa na wa rais Vladimir Putin, amepinga hukumu na anataka kuachiliwa. Leo hata hivyo, jaji mjini Mosco alipunguza hukumu yake ya mwaka mmoja na nusu aliyotumia kwa kifungo cha nyumbani mwaka elfu mbili na kumi na tano ikatwe katika hukumu yake ya miaka miwili na miezi nane. Kukamatwa kwake na kwa kufungwa jela kumesababisha maandamano makubwa kote nchini Rasia, ambapo maafisa wa usalama wamekuwa wakipambana na kukamatwa eh, takriban watu elfu kumi na moja Maafisa wa usalama katika mji mkuu Mogadishu wamefatulia mamia ya watu risasi waliokuwa wanaandamana kupinga kuchelewesha uchaguzi mkuu. Ripoti zinasema kulikuwa pia na mlipuko mmoja katika uwanja wa ndege wa kimataifa, na magari yenye silaha yamekuwa yakizunguka mitaani kurejesha usalama. Kiongozi wa maandamano hayo ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba baadhi ya watu wamekufa jana na leo. Shuhuda mmoja Yusuf ameripoti kuwa kulikuwa na mashambulizi ya risasi baina ya vikosi vya usalama na waandamanaji ambao walianza maandamano katika uwanja wa ndege rais wa Somalia Abdurak Farmajo wiki hii amejaribu kuitisha viku, vikao kwa ajili ya kuzungumzia tarehe ya uchaguzi, lakini mafanikio na wapinzani wake ni madogo. Kwa mujibu wa katiba, rais atabaki madarakani hadi pale uchaguzi mkuu utakapofanyika na kupatikana mrithi wake, lakini upinzani unataka aondoke ukidai kuwa muula wake umemalizika Februari nane. Wakati huo huo, mfanyakazi wa mfanya afya katika mji mkuu wa Somalia anasema wanajeshi watano wamekufa katika ghasia hizo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msomaji nilikuwa mimi Meri Mgawe. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha live talk. Jina langu Harizon Kamau. Kama, kama ilivyo ada yetu, ni wakati wa live talk. Mada yetu hivi leo ikiwa ni kuhusu watu wanaoishi kwenye mataifa ya nje kama vile Marekani na Ulaya na kwingineko ambao wanatuma fedha nyumbani au kuwekeza kwenye mataifa yao ya asili. Je, ni changamoto zipi wanazokumbana nazo wanapofanya hivyo? Kuna wale wamedai kupoteza fedha zao wakati wakiwekeza nyumbani, na wengine wanawekeza nyumbani licha ya kuwa hawadhani kabisa kwamba watarejea na kuishi humo. Je, kuna changamoto za kisiasa, kijamii, kibiashara au hata kiusalama? Kwanza tuangazie kidogo takwimu zilizotolewa na Benki ya Dunia kuelekea fedha zinazotumwa na wanadiaspora wana kwenye mataifa ya Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa takwimu kutoka kwenye benki hiyo ya ulimwengu kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na nane Wakenya wanaoishi kwenye mataifa ya nje walituma dola bilioni kumi nukta saba. Uganda ikafuata kwa dola bilioni sita nukta mbili. Sudan Kusini bilioni mbili nukta nane. Tanzania dola mbili nukta tatu. Rwanda bilioni moja nukta moja tatu, na kisha Burundi kwa dola bilioni mia mbili na saba. Hapo hapo, takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha fedha zilizotumwa kwenye mataifa hayo matano ya Afrika Mashariki kiliongezeka kwa zaidi ya asilimia sitini mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ikilinganishwa na kipindi ambacho kilianza mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Basi suala hili tutalizungumzia kwa kina tukishirikisha wageni wetu ambao ni pamoja na Rase Karaba. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya uchumi, siasa na vile vile ni mfanya biashara akiwa hapa Marekani. Pia tunaye Dr. Timothy Sadera akiwa katika jimbo la Georgia, pia ni mchambuzi wa mambo ya wanadiaspora hapa Marekani na vilevile vile Afrika ya mashariki kadhalika, tutakuwa nao Shamise Ali, huyu pia ni mchambuzi na mfanyabiashara akiwa hapa katika jimbo la Maryland hapa Marekani. Na baadaye pia tutakuwa naye Dr. Brevius Kayoza, huyu yuko katika mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Hapa studio jina langu ni BMJ Mridhi nashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Kamau. Asante sana BMJ kwa utambulisho huo na mara moja, tutawakaribisha wageni wetu ambao ningewaomba wa tu kwa kifupi, kwanza watueleza kifupi kuwahusu ama kuhusu maisha yao. Naelewa wako kwamba hapa ughaibuni, watakuwa wako katika sehemu nzuri ya kutueleza na kuzungumzia suala hili. Wacha nianze na wewe bwana Raskaraba, ukiwa kule Georgia. Wewe ni mfanyabiashara, mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Kwa kifupi tu, hebu tueleze wewe unavyotazama swala hili la kuwekeza Afrika, tuseme hivi, tulipotoka sisi. Shukran uh, kuwa nami uh, changamoto tunayo kibao, maanake kama mnavyojua, si rahisi hapa tunavyong'ang'ana, biashara siyo rahisi, kutoka hapo wali. Kwa hivyo changamoto ni nyingi tu. Uh, tukianza pale, tukumbuke tumetoka pale nyumbani, tumeacha dada zetu, ndugu zetu na wazazi wetu tunaowapenda na tulipofika hapa ugaibuni, mapenzi yetu sisi wote ni kutafuta na tutafute maisha bora zaidi, tukikumbuka mashariki kati. Nyumbani ni nyumbani na ndiyo nyumbani ni kuzuri. Kwa hivyo changamoto tunazo tu nyingi, haswa unapokuwa na wapendae wako pale nyumbani na wengine wako hapa, watoto na mke. Kwa hivyo changamoto tunazopambana nazo ni nyingi tu, haswa upande wa kutuma hela Saa zingine hazifiki kufanya ile jambo linatakiwa kufanya, hazifiki vile ulivyotegemea zitafanya, hazifanyi kabisa, inafanya tofauti kazi tofauti kabisa. Na changamoto tu hizo tunazo ni tofauti tofauti, maanake kila mtu mm. Mm-hmm. Nam na, asante, asante Bwana Garama, tutazungumzia hayo sasa kwa kina, tutachangalua maswala hayo. Karibu sana uh, daktari Sabwera, hebu kidogo salimia wasikilizaji wetu na mtazamo wako kuhusiana na swala na tunalozungumzia hivi, ah, hivi leo. Kwa kweli nashukuru sana kwa sababu ya mdahalo huu, maanake ni jambo ambalo limekuwa likikeli sana, jambo linaudhi, wakati ambapo utakuta ya kwamba wengi wanapata changamoto za kusaidia kule nyumbani kama jinsi mwenzangu amesema, lakini unakuta ya kwamba kuna wengine hata shukrani hawana. Si ajabu kuona ya kwamba unatuma pesa, lakini hata wanaozipata zile pesa hawawezi wakapiga simu kukuambia jamani, nimezipokea ni wewe utakayepiga simu uweze kujua je, uh, mulipokea na pia utakuta wengine wanaona ni kama kawaida kwa kupigia simu wakuitishe. Kati ya changamoto hizi na zile mwenzangu wamezungumzia ni kwamba zazidi sana kuuti, lakini kilichopo ni kwamba una ndugu na dada, una wapenzi ulioacha nyumbani. Kwa hivyo hatuwezi tukaishi sera za Kimarekani ya kwamba myself and I, lakini sasa kwetu tumetoka katika jamaa ujamii. Kwa hivyo lazima tukumbuke wengine, tusiwe tu wa kujipendelea, lakini tukumbuka msemo ya kwamba afadhali ndugu wa mbali kuliko ndugu wa karibu ambaye hakufai. Naam, tukirudi kwako kwa ras Karaba, wakati pia tukijaribu kuwaleta wageni wengine, kwa sababu tunataka kusikia pia kutoka eh, wanasema kwa Kiingereza on the ground, tuna watu ambao wako kule, eh, nchi za Afrika mashariki na kati, tunajaribu kuwapata, lakini tukirejea kwako Karaba, ulisikia katika utangulizi wetu tukizungumzia pesa ambazo eh, wanadiaspora wametuma katika nchi mbalimbali, Uganda, Tanzania, Kenya. Na, na vile vile hizi ni, ni pesa tofauti na zile ambazo Dr. Sadea anazungumzia hapo ambazo ni za kutuma kwa mama yangu, nyanya yangu, dadangu lakini zile ambazo ni za kuwekeza na zimewekwa kwenye rekodi ya benki kuu za nchi hizo zinaonyesha kwamba zimepungua kwa kiasi kikubwa. Labda tuzungumzie hili kwa kifupi, mtazamo wako wewe, ukiwa hapa diaspora, unaona ni nini kimepelekea tofauti hiyo, hasa katika mwaka mmoja hivi uliopita? Shukran mwanzo. Uh, changamoto tulio nao mwaka huu na mwaka uliopita, na ndiyo tofauti hiyo ikaonekana ikiwa kubwa sana. Kumbuka tulipata ugonjwa huu wa corona, covid 19, ikaja ilisababisha sana uchumi ilitudhuru sana walakini, uh, bidii tulikuwa nao bado kuendelea kufanya shughuli kwa sababu tunafanya biashara tukiwa hapa nyumbani Amerika, na pia pale nyumbani tulipotoka bado kuna biashara ndogo ndogo zinaenda. Zingine tulibidi kuzisimamisha, maanake hatukujua makao vipi itakuwa namna gani, maanake kama unajua hili janga limetusukuma sana. Hiyo inaweza kuwa ni moja ya kuchangia kuhusu uh, utumaji wa hela zikapungua. Ya pili inaweza kuwa pia hili wengine wakaichukulia kama sababu, kwa sababu ya mahali tumetoka, kama mwenzangu vile alivyonena, tumechoka. Maanake wakati mwingine hata shukran, hata kukujulia hali wewe ukiwa hapa ughaibuni inakuwa ni ngumu. Wakati tu watakujulia hali ni wakati wanaomba hela, kwa hivyo kuna kikundi kingine kimechukua huu ugonjwa sasa hivi, wakachukua ni kisababu cha kuwa hawatumi pesa kama walivyokuwa wanatuma mwaka jana au mwaka juzi, kwa sababu ya hayo changamoto iliyopo, kwa sababu wengi kule nyumbani wamekosa kuaminika. Na ni jambo la kusikitisha sana, maanake wengine ni watu wa karibu sana, wengine ni wazazi wetu waliotuzaa. Sasa unakuja kuona mambo mengine yanakukera, na ukijua pia hapa sio rahisi. Maanake una jamii, una mke, una mahitaji zako. Wakati mwingine unaweza kuwa unaugua, unaumwa, hawakujali. Yale yao pia yamechangia watu kuanza kuregeza kamba na mambo ya kutuma hela, leo, kesho, kesho kutwa. Na usisahau, sio dada au ndugu, iko mpaka changazi Manake ni kama wameangazia mtu wote, yuko ughaibuni, macho yote yanaelekezwa hapa. Tatizo lolote iwe kifo, iwe ugonjwa, iwe karo ya shule ya mtoto wa dadako au mamako mzazi, na ndugu pia wako kule, lakini mwanzo wanauliza yule yuko pale ughaibuni, mambo vipi, ametuma ngapi? Hayo ni yao, maoni yangu kwa sasahivi, ndio kutuma kwetu kumepungua kwa sasahivi. Dr. Brevius Kahioza uh, karibu kwa kipindi cha live talk lakini tuanze hapo Tanzania hali ya uwekezaji ambayo tumeuzungumzia hapo kutoka kwa wana diaspora unaweza kuitaja iko namna gani kabla haujazungumzia hali ilivyo katika eneo zima hilo la maziwa makuu kwa kweli hapa nchini Tanzania uh, hali ya uwekezaji kwa watu ambao wanaishi nje ya mataifa yetu hao tunaeta wa diaspora nafikiri unaweza kuangalia katika makundi mawili. Moja ni ki, kiwango cha chini sana, kwa maana ya uwekezaji kwenye eh, miundombinu ya msingi ya kiuchumi au katika miradi ya kuwekeza kibiashara ya kimaendeleo na vitu vya aina hiyo, lakini ni mikubwa kidogo, kwa maana ya eh, fedha inayokuja moja kwa moja, uh, kuwafikia raia wa kawaida tunasema, inapita kwenye mfumo au inayopita kwenye mfumo ambao hauko kwenye sekta rasmi, yani fedha zao ni mfumo e, kwa maana hiyo. Kwa hiyo hawa e, tunao hawa tunao tunao kwa kiwango e, kikubwa, na inakadiriwa kwamba watu wote ambao wanatuma fedha zao kuja nchini kwetu, kwa haraka haraka, kuna makundi mawili ya uwekezaji wa diaspora katika nchi, ambayo inahusu uwekezaji wa miradi au kuwekeza kwenye biashara au shughuli za kibiashara ambazo zinapita kwenye mfumo rasmi au unaweza kuziona kwenye mfumo rasmi wa kiuchumi, na hii ni sehemu ndogo sana, ni moja ya tatu ya fedha yote inayokuja nchini nchini Tanzania. Lakini sehemu ya pili ambayo inaonekana kwa kiwango kubwa, ile ambayo inapita kwenye mifumo ambayo sio, yani hauwezi kuiona kwa maana ya uwekezaji huo, au tunasema kwenye informal, eh, economy ni mbili ya tatu ya fedha yote ambayo inatumika katika matumizi ya kila siku ya kuwasaidia ndugu jamaa, eh, na marafiki kwa ujumla wake ni kwa sababu kubwa mbili, kwa sababu aliyo iko, kwa sababu kubwa mbili. Ya kwanza ni kwamba sera za Tanzania kuhusu eh, fedha zinazotoka kwa diaspora ama uwekezaji eh, wa kiuchumi kutoka kwa diaspora haziko uh, rafiki sana, kwa sababu wamekuwa wakichukuliwa kama watu ambao uh, si hasa wanapokuja kwenye suala la ku, kufanya shughuli za kimaendeleo kumekuwepo na dhana kwamba wanaoweza kufanya shughuli muhimu za kimaendeleo na Waafrika au Watanzania ambao wako ndani ya nchi ya Tanzania. Ingawaji taratibu, unaweza kuona kwamba jambo hilo linabadilika. Na jambo la pili ni kwa sababu kumekuwepo na changamoto kubwa ambao nafikiri ni kwa eneo zima kuhusu, eh, kwa kiwango gani, kwa mfano uh, watu hawa ambao wamekuwa wakipelekwa katika mataifa mengi au ambao wakitoka katika mataifa mengine, nchi hizi zinaweka msukumo kiasi gani, kwa kuwa ni watu wanaopata fursa kutokana na labda viwango vyao vya elimu, kutokana na fursa zao za kiuwekezaji za kibiashara. Mara nyingi hakuna ah, mpangilio maalum wa watu wa aina hiyo, ili kuweza kurudisha matunda hapa nchini Tanzania ah. Sasa kidogo tuendelee na mgeni wetu. Pia tunaye bwana Shabis Abdallah, e, yuko tu hapa Marekani lakini naye kidogo atatuelezea hali ilivyo nchini Tanzania. Labda katika hali ya kuwekeza Tanzania, kuna changamoto zipi? Ni hali gani imekuwa ngumu au nzuri kwa wawekezaji kutoka au mataifa ya ughaibuni? E, kuna shida zozote ambazo zinakabiliana na wawekezaji wanaorudi nyumbani au kufikiria kuwekeza nyumbani? Uh, unajua ni- ni ni nifafanue kwa Tanzania. Tanzania unajua ina, ina ni mifumo miwili ya serikali, kuna Zanzibar na kuna Tanzania bara, na sheria zake kidogo ziko tofauti. Mfano umiliki wa ardhi, Zanzibar wageni wanaweza kumiliki kwa urahisi zaidi, au wa diaspora kuliko upande wa Tanzania bara. Na kwenye biashara ni kwamba <coughs> bado kuna mambo mengi ambayo nafikiri watu wengi wanaamini yanahitaji kufanyiwa marekebisho kurahisisha. Simame kwamba mapendekezo kama Watanzania walioko nje wapewe kitambulisho kama Wakenya simame, inakuwa vile rahisi kwenda kufungua kampuni nyumbani ukiwa na kitambulisho. Kama ni Mkenya ulioko nje na Mtanzania alioko nje akiwa na kitambulisho, itakuwa prosesi zake zinakuwa rahisi zaidi kuliko kwamba Mtanzania aliochukua paspoti ya Marekani au Canada au Uingereza akenda pale anakuwa kasjadi kama mzungu tu, processi zake zina-, zina ngumu ngumu. Hebu na... e, e, e, e kidogo fafanua hapo, uh, Shamis. Eh, nimesikia na ni jambo nzuri sana hilo. Uh, unaelezea kwa wale labda wanasikia kwa mara ya kwanza eh, mikakati iliyopo eh, Tanzania bara na na Zanzibari kule visiwani tofauti kabisa, ni kama kwamba unaweza kuwekeza kwa urahisi eh, kule Zanzibar au eh, katika Tanzania bara umesemaje hapo? Zanzibar, Zanzibar ni rahisi zaidi, semam ni kwamba mdaspora aliyoko nje anaweza kununua ardhi akajenga nyumba na au anaweza kununua nyumba iliyokuwa imejengwa bila ya matatizo. Lakini kwa upande wa Tanzania bara, sheria zao za ardhi bado zinawabana, na unakuta watu wengi wa Tanzania bara wame, wamewekeza Zanzibar walioko diaspora kwa kuona kwamba hakuna vitu vinavyoabana sana Zanzibar. Kwa hiyo Zanzibar imekuwa ndio kama kimbilio la Watanzania walioko nje ambao wa daba wanataka kustaafu, wanakwenda Zanzibar, wananunua zile commercial property zilizopo, na Zanzibar pia imeintroduce ID yake ya diaspora tayari, wakati upande wa Tanzania bara kipicha hakipo. Sasa kuna swala kuna swala limezungumziwa hapa na baadhi ya wageni wetu kuhusu eh, majengo kwa mfano majumba ambayo yanaonekana yako kila pahali katika miji mingi kama Nairobi, Kampala na wapi. Kwa hiyo kwa, kwa Tanzania ma, na nasema majengo ambayo yanamilikiwa na watu wa diaspora kwa Tanzania hali hiyo ikoje? Kwa Tanzania ni kwamba wengine wametake risk wameandika majina ya ndugu zao ambao bado ni raia wa Tanzania, baadae can have some conflict, yeah, mtu mdogo anaweza kukugeuka au wanaweza akauza pengine mali yako uh, kwa upande wa Tanzania Bara, lakini kwa Zanzibar mpaka sasa hivi ni kwamba Wazanzibari wanakwenda wana kumiliki ardhi au nyumba bila matatizo. Upande wa, tatizo liko upande wa Tanzania Bara, ndio tatizo kubwa lililopo, uh, kwamba wako wako diaspora wanaumiliki ardhi, lakini wamabidi waandike majina pengine baba yao mama yao au ndugu zao uh, na kuna wengine waliokata waliokata tamaa wakasema tutasubiri mpaka hiyo sheria labda ikija, ndio tutakwenda tuta kututa hapa hapa tulio labda Marekani au Canada, kwa sababu sisi kwa sisi kule tuna banwa bwana. Samani samani kwa kukatiza. Kwa hivyo unavyomaanisha, bwana Abdala, labda ni ile ile sheria ya kuwa na uraia pacha, labda kuna hiyo changamoto ya uraia pacha au ni ya umiliki peke yake? Uh, ni uraia pacha kwa sababu tumeona ile Waziri Lukuvi ambaye ni waziri wa ardhi amenyang'anya nyang'anya watu maardhi Wahindi, wengine kwa Uingereza, katika prime areas walikuwa wanamiliki ardhi zao, wamenyang'anywa kwa sababu tusi raia Unaendelea kusikiliza kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, kipindi kikiwa ni Live Talk, ambapo kama ndivyo umeungana nasi, tunazungumzia kuhusu watu wa Afrika Mashariki na Kati wanaoishi ugaibuni au kwenye mataifa ya nje, changamoto wanazopata labda wanapowekeza nyumbani, ama pia mambo mema yanayopatikana, sio mabaya tu, na tunazungumza tukiendelea hapa na wageni wetu ambao tuko nao kwenye laini ya simu na ninarudi kwa mgeni wetu bwana Sadera. Uh, umeona katika siku za karibuni siasa zikibadilika katika kila sehemu ya ulimwengu, hata hivi karibuni hapa Marekani tumeona pia uh, siasa zikiwa kidogo zimeshika kasi. Sasa wakati wewe ukiwa unaishi kwa mfano ughaibuni, na kuzungumzia wewe mwenyewe, kwa maoni yako, unaona kama labda pengine kuna umuhimu wa kuwa kuna mizizi au kuna mambo ambayo mtu anategemea kwao nyumbani, kwa kuwa mambo yanaweza yakabadilika wakati wowote katika mataifa ya ughaibuni. Unaona kama kuna umuhimu wa kuwa kwamba kuna misingi fulani nyumbani? Ah, makweli, asante sana kwa swali hilo. Jambo lenyewe ni kwamba kuna mabadiliko mengi ambayo sasa tunayaona ya, tuna yakiendelea ama yakijitangaza waziwazi. Kuna mambo ambayo sasa hivi ya yeah, nianza kuleta uoga, hasa kulingana na siasa zilizopo, mageuzi mengi ambayo sasa saa, saa, hivi watu wanayazingatia na pia ule usalama waonekana sasa hivi haupo. Uh, kwa mfano tukiangalia Marekani sana sana huku na nchi zingine, pengine utaona wanaoishi ugaibuni wametambua ya kwamba pale walipokuwa nadhania ni sawa ama ni salama, pengine panaweza kuwa si salama. Kwa hivyo wanaona jinsi ambavyo sasa mambo yalivyo, afadhali kujitwekea na hata kujitwalia kitu ambacho ulichonacho hapa, na pengine ukajiwekea kingine kule nyumbani, iwe ni kwamba una kama boma mbili hii. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa live talk hivi leo kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki, wageni wetu Daktari Brevian Kayoza, Vilevile vile Timothy Sadera, Ras Karaba, Shamis Abdalla. Jina langu Harizon Kamau, tume na tumeshirikiana naye BMJ Muridi, tukivutakia kila laheri popote ulipo, kutoka hapa Washington DC. Marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, kwa heri ya kuonana. Ufuatao ni muktasari wa habari. Takriban mwezi mmoja akiwa madarakani kama rais Joe Biden, kiongozi wa Marekani ambaye kwa sasa kipaumbele chake ni kupambana na janga la korona, wiki hii utawala wake umejaribiwa baada ya hali ya hewa mbaya ya theluji kukumba Marekani katika maeneo ya Texas, Oklahoma na majimbo ya jirani ambayo imesababisha mamilioni ya watu kutaabika na kukatika umeme, maji na kukosa huduma nyingine muhimu zilizosababisha kuhama nyumba zao wakitafuta hifadhi kwengineko. Wakati rais wa Marekani ameanza kutoa shinikizo la kidiplomasia kufufua mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano na Iran na mataifa mengine yenye nguvu duniani, waungaji mkono wake wanasema atahitaji juhudi za muda mrefu ili kufanyikiwa. Mkataba huo kwa jina Joint Comprehensive Plan of Action au JCPOA ulifikiwa baina ya Iran na wajumbe wa kudumu wa Umoja wa Mataifa katika Baraza la Usalama pamoja na Ujerumani. Watu wawili wamekufa katika mji wa pili kwa ukubwa huko Myanmar Jumamosi, wakati polisi walipofyatua risasi kwa ajili ya kutawanya waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Februari mosi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wafanyakazi wa huduma za dharura wamesema tukio hilo limekuwa la umwagaji damu tangu mashambulizi yalipoanza takriban wiki sita sasa. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.