hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari karibu katika matangazo yetu ya leo jumatatu tarehe 22 februari mwaka 2021 na mimi ni harizon kamau tunafika kupitia masafa ya fm masafa mafupi redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu vilevile kwenye wwwswahilicom karibuni Miongoni mwa ripoti zilizokuandalia hii leo, huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tunacia balozi wa Italia na watu wengine wawili wameuawa wakati msafara wa WFP uliposhambuliwa na watu wasiojulikana mashariki mwa nchi hiyo. Katika habari nyingine, ni kwamba mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Kyagulanyi, maarufu Bobi Wine, amesema mapema leo kuwa ameondoa kesi iliyowasilishwa mahakamani kupinga ushindi wa rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa Januari kwa madai kuwa mahakama ya juu inaegemea upande mmoja. Hizo ni baadhi ya ripoti ya kusikia katika matangazo yetu ya leo ambayo yadumu kwa nusu saa. Lakini kwanza kabisa, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Robert Changulanyi, maarufu Bobi Wine, amesema mapema leo kuwa ameondoa kesi iliyowasilishwa mahakamani kupinga ushindi wa rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa Januari kwa madai kuwa mahakama ya juu inaegemea upande mmoja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Bobi Wine ameyasema hayo wakati akihutubia wanahabari mjini Kampala. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 39 alipinga matokeo ya uchaguzi kwa madai kuwa ulijawa na udanganyifu pamoja na kasi ya kwenye sehemu nyingi za taifa. Mseveni ambaye ametawala Uganda tangu mwaka wa 1986 baada ya kuwa kiongozi wa uasi alitangazwa mshindi kwenye zoezi hilo la Januari 14 akiwa na asilimia 59 za kura zilizopigwa mbele ya Wine aliyepata asilimia 35 ya kura. Msemaji wa mahakama Solomon Mwiita, hata hivyo, amesema kuwa mahakama itamjibu Wine wakati atakapotoa ombi la kuondoa kesi hiyo kwa njia rasmi kupitia mawakili wake, akiongeza kuwa alichofanya kwa sasa ni kutoa matamshi ya kisiasa. Maelfu ya waandamanaji mapema leo wamekusanyika kwenye mji mkuu wa Algeria wa Algiers licha ya uwepo wa ulinzi mkubwa kutoka kwa maafisa wa polisi ili kuadhimisha mwaka wa pili tangu kuanza kwa maandamano yaliyotikisa taifa kabla ya janga la korona kuingia na kulazimisha watu kuondoka barabarani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waandamanaji hao wamesikika wakisema kuwa wanataka serikali ya kiraia na wala sio ya kijeshi, huku wakidai uhuru wao, wengine wakipeperusha vibendera mbele ya idadi kubwa ya maafisa wa usalama. Baadhi wanalenga kufufua maandamano mara mbili ya kila wiki kama ilivyofanyika kuanzia Februari mwaka 2019 kwa zaidi ya mwaka mmoja hadi pale janga la korona lilipoingia. Hata hivyo, baadhi yao walishiriki kwenye maandamano ya leo wamesema kuwa hayakuwa maandamano mbali maadhimisho, na kwamba hawana uhakika wa kuendelea kwa kuwa hakuna mwongozo wa upinzani ulioko. Wakati huo, shirikisho la kimataifa la msalaba mwekundu IFRC na jamii ya mwezi mwekundu yameomba msaada wa dola milioni 9.4 za kukabiliana na mlipuko mpya wa Ebola uliozuka Afrika Magharibi. Mashirika hayo yamesema kuwa fedha hizo zitatumika kwenye uangalizi pamoja na uhamasishaji wa kijamii kwenye mataifa ya Guini, Liberia, Ivory Coast, Mali, Senegal na Sierra Leone. Mkurugenzi wa IFRC tawi la Afrika, Muhamed Boka, amesema kuwa Ebola haiheshimu mipaka na kwamba shughuli za pamoja kwenye jamii nchini Guini pamoja na mataifa jirani huenda zikasababisha kuenea kwa virusi kwa mataifa mengine yakiwemo Liberia, Ivory Coast na Sierra Leone maafisa wa afya wa Guini Jumapili wametangaza janga la Ebola baada ya kesi tatu kugundulika kwenye eneo la vijiji la Nzerekore, ambako tayari mtu mmoja amekufa. Hizo ndizo kesi za kwanza kuripotiwa nchini humo tangu mwaka wa 2016. Zaidi ya watu 11 walikufa kutokana na ebola mwaka wa 2014 nchini Guini, Liberia na sierra Leone. Marekani inakaribia vifo nusu milioni kutokana na virusi vya korona, ikiwa imeongoza ulimwenguni, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins taarifa zinaongeza kusema kuwa Rais Joe Biden leo jioni kwenye ikulu ya Marekani atatoa taarifa kuhusiana na hali hiyo, wakati kukiwa na ukimya wa dakika moja kuwakumbuka waliopoteza maisha yao. Mkuu wa magonjwa wa kuambukizwa kitaifa hapa Marekani, Daktari Anthony Fauci, wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la CNN Jumapili, amesema kuwa katika miongo kadhaa ijayo watu watazungumzia historia ya janga hilo lililoua wa watu wengi ikiwa kama ishara ya kuwakumbuka walioangamia kutokana na COVID, gazeti la New York Times toleo la Jumapili limeweka alama nusu milioni kwenye ukurasa wake wa kwa kwanza, zikiwakilisha vifo vilivyotokea hapa Marekani tangu kuzuka kwa janga hilo. Kando na vifo, Marekani inaongoza ulimwenguni kwa zaidi ya maambukizi milioni 28. Mkuu wa kanisa Katoliki ulimwenguni Papa Francis pamoja na rais wa Italy Sergio Matarella Jumapili wameongoza taifa kwenye maadhimisho ya mwaka mmoja tangu janga hilo lilipoingia nchini baada ya kuzuka kwenye jimbo la Wuhan nchini China. Wananchi wa Niger wanaeleza furaha nyingi kuona kwamba utawala mmoja wa kiraia utakabidhi madaraka kwa utawala mwingine kwa amani, kwa mara ya kwanza baada ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais kufanyika kwa amani hapo jana. Kura zinaendelea kuhesabiwa na matokeo yanatarajiwa kutokea baada ya siku kadhaa. Abdishakur Abud anatuarifu zaidi maafisa wa tume ya uchaguzi ya Niger Seni wanaendelea kuhesabu kura kutokana na duru ya pili ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali kati ya Muhammed Bazoum, mgombea kiti wa chama tawala anayetarajiwa kupata ushindi na rais wa zamani Mahamed Osman anayegombania kiti hicho kwa mara ya tano. Ingawa uchaguzi ulifanyika kwa amani kote nchini Niger, lakini hapo jana wafanyakazi saba wa tume ya uchaguzi waliuliwa katika jimbo la magharibi la Tilaberi wakati gari lao lilipokanyaga bomu lililotegwa ardhini. Jimbo hilo kubwa limekuwa chini ya hali ya dharura tangu mwaka elfu mbili kumi na saba kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa na wanamgambo wa Kiislamu. Hapo jana ni wapigaji kura milioni 7.4 kati ya wakazi milioni 22 walioshiriki, kulingana na Senii. Rais anayeondoka madarakani Mahmadu Isufu anasifiwa kwa kutangaza kwamba anaondoka baada ya kumaliza mihula yake miwili, jambo ambalo limekuwa nadra katika mataifa ya Afrika ya Magharibi ambako viongozi huongeza muda wa mihula yao kwa kubadili katiba wagombea wote wawili ni wakonge wa kisiasa nchini humo lakini bazoum anatarajiwa kushinda baada ya kupata ushindi katika duru ya kwanza kwa asilimia 39.3 za kura unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc mawaziri wa umoja wa ulaya wanakutana mjini brussels hivi leo na wameamua kuchukua hatua za kuwawekea vikwazo wale waliohusika kwenye mapinduzi ya kijeshi ya februari mosi nchini myanmar Kupitia taarifa ya pamoja mawaziri hao wamesema kuwa EU inaomba kusitishwa mara moja kwa hali ya dharura iliyotangazwa nchini humo, kurejeshwa kwa utawala wa kiraia pamoja na kufunguliwa kwa Bunge. Taarifa hiyo imeongeza kusema kuwa EU iko tayari kutumia kila mbinu ili kuwaajibisha waliohusika. Kabla ya kuanza kwa kikao hicho, mkuu wa sera za kigeni wa EU Joseph Borrell amewaambia wanahabari kuwa ni dhahiri Russia imo kwenye malumbano na EU kutokana na kumfunga kiongozi wa upinzani Alexei Navalny hivi karibuni, suala ambalo huenda likapelekea mawaziri hao ukiwekea Russia vikwazo vipya. Ameongeza kuwa Russia imekataa kuheshimu sheria za EU yakiwemo maamuzi ya ya mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya. Maandamano dhidi ya mapinduzi ya kijeshi nchini Myanmar yameendelea kushuhudiwa hivi leo licha ya onyo la kuchukuliwa hatua kali kutoka kwa maafisa wa usalama. Kundi linalojiita Generation Z pamoja na vuguvugu vugu la civil disobedience Jumapili wameomba waandamanaji kujitokeza kwa wingi hivi leo ili kuanza mapinduzi ya five twos ikiwa tarehe ya leo yenye mbili mara tano pamoja na maadhimisho ya maandamano ya, kusitisha demokrasi, ya kuitisha demokrasia nchini humo yaliyotokea agosti 8 mwaka wa 1988 ujumbe uliotolewa jumapili kupitia chombo cha habari cha serikali cha mrtv umeonya viongozi wa maandamano hayo kwamba watakabiliana na mamlaka ambapo huenda wakapoteza maisha yao Ripoti kutoka kwenye mji mkuu wa Yangon zinasema kuwa maafisa wa usalama wamezingira mabalozi ya kigeni ambako waandamanaji wamekuwa wakikusanyika kuitisha msaada wa kimataifa. Tom Andrews ambaye ni mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Mayanma, jumapili kupitia ujumbe wa Twitter ameelezea wasiwasi wake kutokana na onyo lililotolewa na viongozi wa mapinduzi. Hata hivyo amesema kuwa kinyume na mwaka 1988 na matukio ya sasa yanarekodiwa na huenda yakatumika kuwaajibisha wahusika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo tunaarifiwa kuwa balozi wa Italia na watu wengine wawili wameuawa katika eneo la Nyira Gongo, wakati msafara wa WFP uliposhambuliwa na watu wasiojulikana na kuwateka watu ambao idadi yao hadi sasa haijafahamika. Mwenzangu bmj Mridhi amefanya maojao na mwandishi wetu osteri Malivika na kwanza kutaka kujua hali ikoje mpaka sasa. Aa, kwa kweli sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ni kwamba hali ni ya wasiwasi karibu na mji wa Goma baada ya balozi wa Italia kushambuliwa na watu wenye silaha, na wakati ambapo tunazungumza na wewe ni kwamba amefariki katika Hiya hospitali ya Umoja wa Mataifa ambako ameletwa kwa dakika chache baada ya kupigwa risasi na waasi karibu na muji wa Goma. Ya kwanza ni kwamba vile vile mlinzi wake alikuwa ameshambuliwa, ame dereva wake alikuwa amefariki dunia pamoja na afisa mwingine kutoka walinzi wa mbuga la wanyamapori la, la Virunga. Wakati ambapo tunazungumza ni kwamba gavana wa Kivu Kaskazini mwenyewe yuko ndani ya upango ambako Huyu balozi amewekwa kwa sababu alikuwa amekimbizwa kwa haraka sehemu hii kwa matibabu, lakini bahati mbaya uh, hayuko tena kwa sababu risasi ilimpiga uh, kwa kifua. Taarifa za awali malivika zilieleza kwamba balozi huyo na wenzake walikuwa wameokolewa na wanajeshi kabla ya kupata hizi taarifa za kuhuzunisha hata zaidi kwamba uh, ameaga dunia. Hebu uh, waeleze wasikilizaji wetu kwa mazingira yaliyokuwepo, ni yapi wakati hayo yalipotokea, kwamba alikuwa anaokolewa na wanajeshi? Ah, ndiyo, mwanzoni ni kwamba balozi uh, huyu alikuwa katika gari la shirika la duniani WFP, ambao alikuwa akitoka maeneo ya Ruchuru kuja Goma na gari hilo likashambuliwa tu karibu na mji wa Goma na watu wenye kuwa na silaha ambao serikali inasema ni wapiganaji wa FDLR, na walikuwa wamewateka kwenda nao porini. Jeshi la Kongo likaingilia kati kuwafata, lakini wakati uh, risasi ilikuwa nyingi, alafu wakakuta hao wa wengine wamefariki, na huyu balozi hapata risasi, ndio haijulikane nani amekufa, uh, hii risasi imetoka kwenye upande gani, kwa sababu ilikuwa ni majibizano sasa, kati ya jeshi la Congo na hao waasi ambao walikuwa wamewateka kwenda nao porini, na hiyo hiyo sehemu ndio sehemu ambapo siku ilizopita e, walitekwa watalii kutoka Uingereza e, nao walitekwa hadi kupelekwa katika mbuga la wanyama pori la Virunga. Na mbuga la wanyama pori la Virunga imekuwa kama ni kitovu kinachoweka waasi, kwa sababu hata ukilinganisha FDLR iko ndani ya mbuga la wanyamapori la Virunga. ADF vile vile iko ndani ya mbuga la wanyama pori la Virunga. Kwa hiyo operation zimekuwa ngumu na kushindikana kwa muda mrefu kuwatoa hao waasi ndani ya mbuga la wanyama. Ni mwandishi wetu Stere Malivika akizungumza nasi kutoka Goma. Na serikali ya Kenya imesema imeimarisha juhudi zake za kukabiliana na uwezekano wa ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kwenye miji ya mpakani kati ya nchi hiyo na Tanzania, kufuatia ripoti za ongezeko la maambukizi na vifo vilivyotokana na ugonjwa huo katika nchi hiyo jirani. Hii ni licha ya kutokuwapo kwa takwimu rasmi kuhusu covid-19 kutoka kwa serikali ya Rais John Magufuli tangu mwezi Mei mwaka jana. BMJ Murithi anayo taarifa zaidi. Leo Jumatatu, afisa mkuu wa utawala katika eneo la bonde la Ufa nchini Kenya, George Natembea, amesema kwamba maafisa wa serikali katika kituo cha mpakani cha Namanga na vilevile kwingineko wanapaswa kuwa angalifu ili kupunguza uwezekano wa kuenea kwa kasi kwa virusi hivyo. Natembea amesema serikali imeimarisha mikakati ya ufuatiliaji katika vituo vikuu vya mpakani kuingia nchini Kenya. Alitaja kituo cha Namanga kama moja ya sehemu ambazo kuna uangalizi mkubwa katika juhudi za kuzuia kuenea kwa virusi hivyo. na tembea alisema na hapa namnukuu, serikali ya Kenya inajua kinachotokea nchini Tanzania. Kwa hivyo tumeongeza ufuatiliaji katika mpaka wa Kenya na Tanzania ili kupunguza mwingiliano, haswa kupitia njia zisizo rasmi. Aliongeza kwamba maafisa wa afya wamewekwa katika vituo vyote vya kuingilia rasmi na wameshauriwa kuwa waangalifu zaidi ili kuepuka kuenea kwa virusi hivyo kutoka nchi jirani. Katika maeneo ambayo watu wengi wanaweza kuvuka na kutoka nje ya nchi wakitumia njia ambazo si rasmi, serikali ya Kenya imewataka wenyeji kuwaripoti kwa vituo vya polisi vilivyo karibu au kwa afisi ya chifu ili hatua kali zichukuliwe na kupunguza uwezekano wa ongezeko la maambukizi haya. Yanajiri siku moja baada ya wizara ya afya ya Kenya kueleza wasiwasi mkubwa kuhusu ripoti za ongezeko la maambukizi katika nchi hiyo jirani. Rais John Magufuli alisema mwishoni mwa wiki kwamba hana nia ya kusitisha shughuli kama ilivyofanyika katika baadhi ya mataifa katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi hivyo. Tumeshinda mwaka jana mpaka tukaingia uchumi wa kati, na korona ipo, uchumi ukaendelea kupanda, na korona ipo, miradi ikaendelea kutekelezwa, wala hatukuweka lockdown. Hata sasa hatutaweka lockdown kwa sababu tunajua Mungu yupo siku zote. Hata hivyo, hali ya wasiwasi imeendelea kuongezeka katika taifa hilo la Afrika Mashariki, huku idadi ya vifo vya watu wanaotajwa kama waliokuwa na matatizo ya kupumua ikiripotiwa eh, kuongezeka mara kwa mara. Rais Magufuli amewataka Watanzania kumwomba Mungu ili awaondolee ugonjwa huo. Katika siku chache zilizopita, Kenya imeripoti ongezeko la maambukizi ya korona, huku watu watano wakiripotiwa kufariki hii leo kutokana na ugonjwa huo. Na jijini Dar es Salaam Tanzania, leo kumefanyika mkutano wa kimataifa wa uwekezaji katika sekta ya madini unaozikutanisha nchi mbali mbali barani Afrika kuangalia namna nchi hizo zitakavyoendelea kunufaika na uwekezaji katika sekta ya madini. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Mkutano huo uliofunguliwa na makamu wa rais Samia Suluhu Hassan umelazimika kufanyika kwa njia ya mtandao kwa nchi washiriki nje ya Tanzania kutokana na changamoto ya ugonjwa wa COVID 19. Dkt. Biteko ni waziri wa wizara ya madini hapa nchini. Huo, makamu wa rais, tukaona muda umefika sasa, sisi wenyewe waafrika wenyewe tukutane, tujadili fortune ya madini yetu hapa Afrika na tukubaliane wenyewe njia sahihi na njia nzuri ya kuyafanya madini haya yaweze kuleta manufaa makubwa kwetu. Shukuru sana waheshimiwa mawaziri wote wa nchi za Afrika ambao wanatufuatilia hivi sasa. Ni kutokana tu na restrictions za nchi zao kwenye jambo hili la COVID. Walitamani wawe pamoja na sisi hapa. Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan alizungumzia changamoto zinazokwaza nchi za Afrika katika kunufaika na sekta ya madini, licha ya kwamba nchi hizi zimeanza kujitahidi katika kushughulikia baadhi ya changamoto ikiwemo changamoto ya ukosefu wa masoko. Nchi nyingi za Afrika ikiwemo nchi yetu, kwa kipindi kirefu, hazikunufaika ipasavyo na uwepo wa rasilimali madini hii ilitokana na changamoto zifuatazo: moja, udhibiti mdogo katika usafirishaji madini ghafi kwenda nje; lakini mbili, wizi na utoroshaji wa madini; tatu, kukosekana kwa viwanda vya kuongeza thamani na nne, kukosekana kwa masoko. Baadhi ya wachimbaji wadogo kutoka mikoani nao walizungumzia pia changamoto katika uwekezaji wa sekta ya madini hapa nchini. Kule kwetu tunakochimba bado kulikuwa na mwingiliano wa kisiasa na sheria. Viongozi wetu wengi, wanasiasa, wanatuingilia, wanashindwa kupambanua sheria za madini na siasa. Ni siasa, wanawaingilia sana, hata wale wawekezaji walioko Simio. Unaposema kwamba hakuna kuchimba, ujue kwamba unakuhamisha kodi nyingi za nchi, maana madini ndiyo rasilimali yetu tunayoitegemea sisi sote. Kuna watu wengine Warindi hana madini lakini ana gesi, lakini ile gesi tunaipata kutoka Mtwara kuja wapi? Kuja simio kwao tusije tukajiwekea vitu ambavyo vya kujizuia sisi wenyewe, sheria zifatwe, na wasii wa Tanzania kwamba sheria zifatwe, watu wafanye kazi. Serikali imesema imedhamiria kuifanya sekta ya madini kuwa endelevu katika kukuza uchumi wa nchi, ambapo hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano sekta hiyo inatarajiwa kuchangia asilimia kumi katika pato la taifa. Mpaka sasa, Tanzania ni miongoni mwa nchi tano barani Afrika zinazozalisha dhahabu kwa wingi. Dina Chahali, Dar es Salaam. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja tunaanza na habari ya timu ya Minnesota Timberwolves ya ligi ya mpira wa kikapu ya NBA hapa Marekani. Imemfukuza kocha wake mkuu Ryan Saunders mara tu baada ya kuchezea kichapo cha timu ya New York Knicks Jumapili. Mchezo huo ambao Minnesota ilipoteza kwa pointi 103 kwa 99 umekuwa mchezo wa tisa timu hiyo kufungwa, huku ikiwa imeshinda michezo saba tu katika msimu huo. Kwingineko ni kwamba bingwa wa Australian Open kwa wanaume Novak Jokovich amesema anataka kushinda makombe zaidi, lakini kuumia kwake eh, kwa bega kuna mfanya mchezaji huyo awe nje au apumzike kwa mujibu wa maelezo yanayoelezwa. Jokovich mwenye umri wa miaka 33 ameongeza rekodi yake ya ubingwa kwa kumfunga Dani Medvedev licha ya kuingia kwenye fainali hiyo akiwa na maumivu ya bega. Kwa upande wa wanawake Naomi Osaka ameahidi kwamba hatoyumbishwa wala kujawa sifa eh, na ubingwa wa Australian Open aliyoupata mchezaji huyo mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu. Inaelezwa kwamba anaenda kuwa nguli wa tenis kwa upande wa wanawake. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya kwake mwanamchezo Denis Wanyoni ambaye anatueleza kwamba mashabiki wa timu ya Gor Mahia wanataka mwenyekiti wa klabu hiyo ajiuzulu kutokana na matokeo mabaya katika kombe la shirikisho. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi. Uongozi mbaya katika klabu ya Gor Mahia imetajwa kama chanzo kikuu cha wao kubanduliwa nje ya kombe la mashirikisho barani Afrika, CAF. Baadhi ya mashabiki wanasema hatua ya timu hiyo kuondoka humu nchini wakiwa wamechelewa na kufika uwanjani zikiwa zimesalia saa chache tu ndio chanzo cha wao kubanduliwa nje ya kipoto hicho cha CAF. Kama shabiki sugu wa Gor, nadhani kwamba ni usimamizi mbaya na maandalizi mabovu ndiyo yamechangia kushindwa kwa Gor na, si, na timu ya Napsa kule nchini eh, Zambia manake kwamba wachezaji waliweza kuwasili katika angatua ya Zambia masaa mawili tu kabla ya mechi yenyewe. Kwa hivyo nadhani wakati wa Bwana Rachir ambaye ndiye eh, chairman wa timu ya Gor Mahia ama mwenyekiti kuweza kungatuka na kuachia nafasi ya uongozi mtu fulani ama Mkenya fulani kuweza kuongoza timu ile ndio wakati huu, licha ya kusajili sare ya magoli mawili kwa mawili mechi ya mkondo wa pili dhidi ya klabu ya Napsa Stars kutoka Zambia siku ya Jumapili Gor imebanduliwa nje ya kiputi hicho kwa jumla ya magoli tatu kwa mawili. Na naibu wa rais William Ruto ni miongoni mwa viongozi wakuu nchini Kenya waliomiminia sifa mtini ya taifa mchezo wa basketball almaarufu Damuran. Hii ni baada ya timu hiyo kujikatia tiketi ya kushiriki makala ya jao ya FIFA Afro Basketball nchini Kigali, Rwanda baada ya miaka 28 kwa kuilanza timu ya taifa ya Angola kwa jumla ya vikapu 74 dhidi ya 73, wakati wakiwa wamesaliwa na mechi moja tu. Kwa sauti ya Amerika, michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakuitu mimi Nairobi Winyunye. Na hivi sasa tuelekee jijini Dar es Salamu nchini Tanzania, kwake Georgi Njagopa atueleze ake michezo anayoendelea nchini humo hasa ikiwa e, timu ya Simba, mabingwa wa ligi wa Tanzania, wakijiandaa na mchezo wao katika kombe la klabu bingwa barani Afrika na timu ngumu ya Al-ahli ambayo ni mabingwa Njogupa, ya utetezi. Georgi Njegopa tueleze anayoendelea hapo. Klabu ya Simba imetamba kufanya maajabu hapo kesho, wakati itapowalika dimbani mabingwa wa kombe la klabu bingwa barani Afrika, Elhali ya Misri, timu ambayo imezusha gumza kubwa nchini tangu ilipowasili juzi ya usiku. Wakali ao Msimbazi wanadai kwamba licha ya heshima kubwa wanayotoa kwa wapinzani wao, lakini hiyo kesho haimaanishi kwamba watashindwa kuonyesha cheche zao uwanjani. Kocha msaidizi wa kumba, timu hiyo Suleiman Matola amesema leo kwamba Simba imejipima na kujiridhisha kwamba inayo kila sababu ya kuwapa furaha mashabiki wake. Pamoja kwamba tunakutana na timu ambayo ni nzuri na iko bora zaidi, lakini tuhakikishe, lazima tunapata matokeo katika mchezo wetu wa nyumbani hapo kesho. Cha msingi na kitu kikubwa, tunamshukuru Mungu kwamba wachezaji wote waliosajiliwa na Simba katika mashindano haya ya klabu bingwa wote wako kambini, wote wako vizuri, hatuna majeruhi hata mmoja. Tuwafikiri tusubiri kesho kutu, tutajua ni nani wa kuanza, nani ambaye anatakiwa katika game hii kwa ajili ya kesho. Kwa hiyo watoto wako vizuri na wako kambini na wako tayari kwa ajili ya mechi ya kesho. Simba inaingia dimbani hiyo kesho ikiwa tayari imeshalamba utamu wa michuano hiyo ya klabu bingwa barani Afrika, hatua ya makundi, wakati ilipoikandika vita ya DR Congo kwa bao moja kwa sifuri. Mpaka wakati mwingine, na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Shukran, ni Georgi Njogopa, na moja kwa moja tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaungana na mwanamchezo wetu Kahozi Kosha. Tuanze na ziara ya rais wa shirikisho la kandanda duniani FIFA akina bwana Gianni Infantino alipokelewa Jumamosi mjini Kinchasa na rais wa jamhuri Felisi Kisekedi. Shabaha ya ziara yake, maendeleo ya kandanda kupitia michuano ya kandanda ya vijana wa shule, alisema rais wa FIFA. DRC itakuwa ya kwanza mwaka huu kupata msaada kutoka kwa FIFA, maendeleo ya kandanda ya vijana wa shule, kabla msaada huo kupewa kwenye nchi zote za bara la Afrika. mwaka uliopita fifa ilitoa msaada wa nusu milioni ya dola za marekani faida ya maendeleo ya kandani ya wanawake jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuhusu kombe la maklabu bingwa barani afrika timu ya vita club ya kinshasa inayowakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itacheza kesho mechi yake ya pili ya raundi ya makundi dhidi ya timu ya elmerek ya sudan kwenye mechi ya kwanza ya raundi ya makundi vita club ilipoteza mechi jumbani dhidi ya timu ya simba ya tanzania goli moja kwa sifuri wazee wa kazi Tipi Mazembe watacheza mechi yao ya pili ya raundi ya makundi Jumatano wiki hii dhidi ya timu ya Al Hilal Unduruman ya Sudan. naeza ya michezo Sauti Amerika Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha Nam. Basi, na hapo ndo tunakamilisha michezo kwa juma hili. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Ungana nami Jumatatu ijayo katika spoti ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. na kufikia hapa tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, a msimamizi BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa, jia langu ni Sandey Shomari, imeshirikiana na Harrison Kamau, kwa pamoja na wageni, tukiwatekea usiku mwema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Moja ya maswali magumu ambayo utawala wa Joe Biden unakabiliana nayo hivi sasa ni namna ya kushughulika na serikali isiyo halali ya Maduro wa Venezuela na matatizo ya kibinadamu yanayosababishwa na, na ukandamizaji pamoja na rushwa ya Nicolas Maduro na washirika wake. Lengo kuu la utawala wa Biden na Harris ni kuunga mkono mabadiliko ya kidemokrasia ya amani nchini Venezuela kupitia uchaguzi huru na wa haki wa urais na wabunge na kusaidia watu wa Venezuela kujenga tena maisha yao na nchi yao, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price. Wavenezuela wana haki kwa demokrasia na serikali ambayo inahamasisha na kutetea hilo kama mtu mwingine yeyote katika ulimwengu huu. Umemsikia rais Biden akisema haya hata kabla ya kuchaguliwa kuwa rais. Anaelewa maumivu yaliyopo kwa mzozo wa sasa huko Venezuela, yamewakumba watu wa Venezuela na familia zao. Kwa mara nyingine tena, Maduro ni dikteta. Ukandamizaji, ufisadi na usimamizi wake mbaya umesababisha moja ya mizozo mikubwa zaidi ya kibinadamu tunayoshuhudia katika ulimwengu huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Price alieleza kwamba katika kushughulikia suala la Venezuela, utawala wa Biden utafuata kanuni nne za msingi: moja, kuwachagua kama wanafaa kwa Wanavenezuela, Wavenezuela kuwa na hadhi ya ulinzi wa muda; namba mbili, kushughulikia wasiwasi wa kibinadamu wa mamilioni ya Wavenezuela na washirika wa wa kimataifa; namba tatu ulenga maafisa wa serikali na wapambe wao waliohusika katika rushwa na ukiukaji wa haki za binadamu; namba nne, kwa mara nyingine kusaidia na kurudisha amani, utulivu, demokrasia ya hali ya baadaye kwa wa Venezuela na utawala yote kupitia uchaguzi huru na wa haki, pamoja na kufufua uchumi ulioyumba kwa muda mrefu. Nicolas Maduro ni dikteta, hakuna shaka juu ya hilo. Alisema msemaji Price na kuongeza kuwa hatarajii uongozi huu kujihusisha moja kwa moja na Maduro. Badala yake, alisema Marekani itafanya kazi kupitia washirika na marafiki. Tutafanya hivyo na marafiki zetu katika eneo, tutafanya hivyo na marafiki na washirika wetu wa Ulaya, tutafanya hivyo na OAS, tutafanya hivyo kupitia Lima Group, kupitia majukwaa kadhaa ambayo yanashirikiana malengo sawa ya kuleta demokrasia na haki za binadamu na kumaliza udikteta uliokithiri huko Venezuela. Marekani inaendelea kulitambua bunge la kitaifa la mwaka elfu mbili kumi na tano kama taasisi ya mwisho iliyobaki ya kidemokrasia huko Venezuela. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.