Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, Alhamisi 25 Februari mwaka 2021. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Na miongoni mwa ripoti zilizokuendelea hii leo ni mpango wa kushirikiana chanjo wa shirika la afya duniani unaofanyika kupitia COVAX. Jana Jumatano umegawa shehena ya kwanza ya chanjo za COVID-19. Katika habari nyingine, mawakili wanawakilisha wanasiasa wa Ethiopia waliozuiliwa wanasema kuwa wana wasiwasi kuhusiana na maisha yao kwa kuwa wamesusia chakula kwa karibu mwezi mmoja sasa, swala ambalo limezua malalamishi ya kimataifa. Hizo ni baadhi ya ripoti alizosikia katika matangazo yetu ya leo na hudumu kwa nusu saa. Lakini kwanza kabisa, Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. mawakili wanaowakilisha wanasiasa wa Ethiopia waliozuiliwa wanasema kuwa wana wasiwasi kuhusiana na maisha yao kwa kuwa wamesusia chakula kwa karibu mwezi mmoja sasa, suala ambalo limezua malalamishi ya kimataifa. Tokuma Daba, mmoja wa mawakili wao, mapema leo ameambia shirika la habari la AP kuwa aliwaona wanasiasa hao wanne mara ya mwisho Jumatatu, wakati akifahamishwa kuwa walihitaji msaada wa dharura wa kiafya, au ambao hawapokei kwa sasa miongoni mwao ni mmiliki wa chombo cha habari na pia mwanasiasa Jawar Muhamed, Bekele Gaba, Hamza Adane na Dejene Tafa. Wanne hao walikamatwa wakiwa na wengine 16 kufuatia kuuawa kwa na mwanamziki mashuhuri Halachu Hudesa Juni mwaka uliopita, wakati wa maandamano ya kuitisha haki ya watu wa Oromo. Baadhi ya watu wa kabila hilo wamekuwa wakiitisha demokrasia pamoja na uhuru wa kujichagulia viongozi wao tangu mwanzo wa uongozi wa Waziri Mkuu Abi Ahmed mwaka wa 2018. Madaktari wanasema kuwa hali ya wasiwasi imekumba baadhi ya mataifa ya kiafrika na Latin America kufuatia upungufu wa oksijeni kwa ajili ya matibabu ambapo maonyo yaliyotolewa mwanzoni mwa janga la virusi vya korona yalipuuzwa na kupelekea vifo kadhaa ambavyo vingezuilika. Kwa kawaida huwa inachukua muda wa wiki 12 kutengeneza mtambo wa kutengeneza gesi hiyo ambayo ni muhimu kwa wagonjwa wa korona, lakini kwa mataifa kama vile Brazil na Nigeria miongoni mwa wengine, yalichukua muda mrefu zaidi kufanya maamuzi hayo hadi pale mahospitali yalipoanza kuelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa wa corona mwezi uliopita, wengi wakifariki kutokana na kukosa oksijeni. Kulingana na shirika la habari la AP, inasemekana kuwa tatizo la misongamano ya magari kwenye mji wa Lagos nchini Nigeria pia limechangia kucheleweshwa kwa bidhaa hiyo muhimu hospitalini. Wakati baadhi ya watu nchini Brazil wakisemekana kuuza mitungi ya kuzima moto kama yenye oksiden baada ya kupaka rangi inayofanana na ile ya kimatibabu. Australia imekuwa nchi ya kwanza kushurutisha makampuni ya kidijitali kama vile Facebook na Google kulipia majukwaa yanayosambaza taarifa zake. Bunge la nchi hiyo mapema leo limepitisha sheria yenye kutoa mamlaka kwa mpatanishi wa serikali ya kuamua viwango vinavyohitajika kulipwa na makampuni hayo iwapo pande zote mbili hazitafikia makubaliano. Hatua hiyo inahusisha marekebisho kadhaa yaliyokubaliwa kati ya Facebook na serikali ya Australia hapo Jumanne. Miongoni mwa makubaliano ni kutoa muda wa miezi miwili kati ya makampuni ya kidijitali na washirika wake kufanya mashauriano kabla ya serikali kuamua viwango vya ushuru vinavyohitajika kulipwa. Hatua hiyo ya wiki iliyopita ilipelekea Facebook kufunga akaunti zote zinazotoa habari nchini Australia, wakati wateja wakizuiwa kuzipata wala kusambaza. Kurasa nyingi za mashirika ya umma pia zilifungwa na Facebook, zikiwemo zile zinazotoa taarifa za kina siku baada ya siku kuhusiana na janga la corona pamoja na mioto ya msituni. Umoja wa Mataifa unaunga mkono wito wa watengenezaji wa dawa wa kusamehe haki miliki za dawa na chanjo za COVID-19 ili kuharakisha utoaji wao kwa nchi maskini. Mkuu wa shirika hilo la kudhibiti magonjwa amesema Alhamisi. Afrika Kusini na India ambazo zote zinatengeneza dawa na chanjo zilitoa pendekezo hilo kwa shirika la biashara ulimwenguni mwaka jana likisema sheria miliki zilikuwa zikizuia kuongeza kwa kasi ya uzalishaji wa chanjo na utoaji wa bidhaa za matibabu kwa wagonjwa wengine. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Wito kutoka Afrika Kusini na India umekabiliwa na upinzani kutoka kwa mataifa yaliyostawi, lakini uungwaji mkono wa Umoja wa Afrika unaweza kutoa msukumo mpya kwa msukumo wa kulegeza sheria za IP. John Ngekasong, mkurugenzi wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari, uhamishaji wa IP ni ushindi kwa kila mtu ambaye atashughulikia ukosefu mkubwa wa usawa katika afya ya umma ya ulimwengu. Ngekasong ameongeza kuwa kikosi kazi cha udhibiti wa CDC barani Afrika kilikuwa kimeidhinisha chanjo ya AstraZeneca ya COVID-19 kwa matumizi ya dharura siku moja baada ya Ghana kupokea chanjo ya kwanza ya astrazeneca kutoka katika kituo cha usambazaji wa chanjo ya ulimwengu covax unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc waandaji wa michezo ya olimpiki ya tokyo iliyoahirishwa mwaka uliopita kutokana na janga la corona sasa wameweka masharti kadhaa kwa mashabiki wanaopanga kujitokeza kushuhudia mwingi wa olimpiki ambao ni sehemu ya utamaduni wa michezo hiyo mwingi wa mwaka huu utaanza Machi 25 kwenye eneo la kaskazini magharibi mwa Japan la Fukushima, ambako mkasa wa nyuklea ulitokea mwaka wa 2011 kufuatia tetemeko la ardhi lililosababishwa na tsunami. Naibu mkuu wa kamati ya olimpiki ya Tokyo 2020 Yukihiko Nunomura ametangaza mapema leo kuwa watakaohudhuria watahitajika kufuata kanuni zote za kujizuia maambukizi kama vile kuvaa barakoa na hawataruhusiwa kamwe kula au kunywa isipokuwa kunywa maji ya kawaida ili kujiepusha na adhari za joto kali. Kushangilia kwa kupiga mayowe pia kumepigwa marufuku, wakati watakaohudhuria wakihitajika kushangilia kwa kupiga makofi pekee wakati mwenge huo ukipita. Vilevile watahitajika kujiandikisha kwanza ili kupewa sehemu watakaposimama barabarani wakati wa kupita kwa mwenge huo. Wataalam wa masuala ya usalama kwenye eneo la Asia Pacific wamesema kuwa hatua ya China ya kuimarisha jeshi lake la majini na kupita Marekani kama taifa linaloongoza umetoa nafasi kwa Beijing kuwa kwenye nafasi ya juu miongoni mwa mataifa ya Asia katika kuongoza mashauriano kuhusiana na ushawishi wake mkubwa kwenye bahari. Wakati wizara ya ulinzi kwenye ripoti yake ya Septemba ambayo hutolewa kila mwaka mbele ya bunge imesema kuwa jeshi la wanamaji la China linaongoza ulimwenguni katika wingi wa wainajeshi jeshi Ripoti hiyo imeongeza kusema kuwa jeshi la majini la China kama lenye kumiliki vifaa vya kisasa vya kivita. Hata hivyo, wataalamu wanasema kuwa licha ya jeshi hilo kujiepusha na migogoro, idadi yake imeweka China kwenye nafasi ya uongozi wa mazungumzo kati yake na mataifa mengine ya Asia kuhusiana na umiliki wa eneo la bahari la South China Sea linalodai kumiliki na lililozua taharuki ya kieneo. Takriban mataifa matano ya Asia yanazozania eneo hilo la bahari lenye utajiri mwingi wa samaki. India na Pakistan wamekubaliana kusitisha mara moja uhasama wa kijeshi kwenye eneo linalozozaniwa la Kashmir kwa kurejesha mkataba wa mwaka elfu mbili na tatu uliolenga kupunguza taharuki baina ya mataifa hayo mawili ya kusini mwa Asia yenye uwezo wa nyuklia. Mataifa hayo kupitia taarifa iliyotolewa mapema leo yamesema kuwa makamanda wa juu wa kijeshi wameshauriana kuchukua hatua hiyo kwenye mazingira huru na yenye uwazi kuhusiana na eneo linaloigawa Kashmir kati ya India na Pakistan, maarufu kama line of control ama LOC. Kwa mujibu wa taarifa ya ujumbe mfupi kutoka kwa jeshi la Pakistan, pande zote mbili zimekubaliana kusitisha utumizi wa silaha kwenye LOC kuanzia leo saa sita za usiku. Hatua ya leo imekuja baada ya mashauriano ya miezi kadhaa kati ya mataifa yote mawili. Waziri wa mambo ya kigeni wa Pakistan Shah Mahmood Kureshi amepongeza makubaliano hayo, akisema kuwa ni hatua muhimu kuelekea amani ya kieneo. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa wa India pia wamepongeza hatua hiyo. Na mzozo wa kisiasa nchini Myanmar mapema leo umechukua mwelekeo mwingine baada ya wafuasi wa utawala wa kijeshi kushambulia waandamanaji kwenye mji mkuu wa Yangon waliokuwa wakilalamikia mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika Februari mosi. Kasia zimeshuhudiwa kwa karibu siku nzima baada ya mamia ya wafuasi wa utawala wa kijeshi kukusanyika kwenye mkutano katikati ya mji huo. Maandamano dhidi ya mapinduzi hayo yamekuwa yakifanyika kila siku tangu jeshi lilipokamata na kumzuia kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi pamoja na maafisa wengine wa serikali Februari mosi kwa madai kwamba uchaguzi wa Novemba uliotoa ushindi kwa chama cha Suu Kyi. Uli uligubikwa na udanganyifu. Watu watatu tayari wanasemekana kufa kutokana na maandamano hayo, wakiwemo wawili waliokufa Jumamosi mjini Mandali, baada ya maafisa wa usalama kutumia risasi za moto, gesi ya kutoa machozi, pamoja na risasi za plastiki dhidi ya waandamanaji. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari kuu zito wa juu ileo ni huko nchini Kenya, ambapo viongozi wanaotaka marekebisho ya katiba nchini humo wakiongozwa na rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi Alhamisi wamepongeza juhudi za wawakilishi wa mabunge majimbo 42 kati ya 47 kupitisha muswada wa marekebisho ya katiba. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wetu Kennedy Wandera na kwanza kutaka kujua muhimu kilichotokea katika mkutano huo, rais Kenyatta amekutana na, na viongozi wa upinzani, na katika taarifa ambazo zimetumwa katika vyombo vya habari, viongozi hao wa vyama vya kisiasa nchini Kenya wanaeleza kwamba sasa, baada ya kupitishwa kwa mswada wa marekebisho ya katiba na majimbo, serikali za majimbo arobanne na mbili kati ya arobanne na saba sasa ni wakati wa raia wa Kenya kuja pamoja na kuzungumza kwa sauti moja kuhakikisha kwamba mabadiliko hayo ya katiba yanafanyika, ili kuwahakikishia raia wa Kenya uwezo wa kuweza kujivunia taifa lao na kunawiri uwezo wa kufikia maendeleo endelevu katika taifa lao. Na nini muhimu, wamezungumzia kuhusu utaratibu utakaofanyika hivi sasa. Rais Kenyatta katika taarifa hiyo anaeleza kwamba wame E, wameitisha wa, wa, wa mkutano tarehe ta, uh, Machi tarehe tisa mwaka huu ambao utakuwa mkutano wa wabunge wote na vilevile viongozi katika majimbo ya serikali zote ili kuja pamoja na kuzungumzia mkakati unaohitajika kufanikisha mabadiliko ya katiba. Na rais Kenyatta katika taarifa hiyo anaeleza kwamba upo uwezo mkubwa sana kwa Wakenya kuunga marekebisho hayo, maanake ni uwezo wa kuwahakishia raia wa Kenya nafasi ya kunawiri katika sekta mbalimbali mbali ya kuimarisha uchumi wa nchi, na hivyo basi kuna haja kubwa ya kuungana na wananchi wote. Lakini kile ambacho hakijaonekana ku na ambacho kinazungumzwa sana ni kwamba amekosekana kwa mara nyingine naibu wa rais William Ruto ambaye amekuwa akipinga sana e, marekebisho ya katiba akisema kwamba kwa sasa si kipaumbele kwa nchi. Na je, kuna upinzani mkubwa hapo nchini kuhusiana na BBI kwa sasa ni ni vuguvugu tu la viongozi ambao ni wa kuharakatia mageuzi na vilevile vile, eh, kufuatilia ah, haki za kibinadamu ambao wameeleza kwamba mabadiliko kama haya ambayo yanafanyika chini ya mfumo wa maridhiano kati ya Kenyatta na Odinga yanaiwekea Kenya, Kenya mzigo mzito na hivyo basi Wat, watapinga marekebisho hayo na vuguvugu hili linaongozwa lina, lina na aliyekuwa wakati mmoja waziri wa sheria Martha Karua na viongozi mbalimbali. Lakini japo upande wa naibu rais William Ruto haujajitokeza waziwazi wazi kuonekana kupinga marekebisho haya ya katiba, wamejitenga na kusema kwamba hawahusiki vyovyote katika mchakato um, kama huu, maanake wanaeleza kwamba eh, hii ni njia mojawapo tu ya kuwapa viongozi ambao watakuwa serikalini nafasi za kupata madaraka, bali Mkenya atakuwa na mzigo mzito wa kupata kile anachokihitaji katika uh, uchumi wa nchi. Ni mwandishi wetu Kennedy Wandera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mtafaruku mkubwa umeibuka hii leo katika shule za mji wa Bukavu. Wazazi wa watoto walifurika na kuzuru shule hizo wakiondoa watoto wao ndani ya madarasa, baada ya fununu zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba shule za Bukavu zinatoa chanjo dhidi ya covid-19 kwa wanafunzi. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance anayo taarifa kamili wazazi hao wenye hasira kubwa wamefurika mbele ya milango ya mashule mbalimbali za mkoa wa Kivu Kusini mjini Bukavu, wakidai kupewa watoto wao waliokuwa darasani warejeshwe nyumbani. Tunakatala ile vaksin ya ya ya korona, tunaikatala hizi fununu za vaksin, muri zitosha. Wapi, sio sibana, tuende. Magari ziko zinaleta vaksin ya kutobola watoto masomo ile vaksi ndio ilituma manake wanafungula masomo watobole batoto wetu. Atuele vaksi anatugonjwa nami nikatala. Mtoto wangu sipenzi wampatie chanjo hii. Habari ya kuchanja ilitoka wapi? Watu wanakua wanasema, banaona chanja batoto. Njo nakutana watoto yote wanakuwa kukimbia kukimbia kwa masomo. Atujue atujuele marimere zinatoka wapi. Ijapokuwa washuhuda tofauti wanaeleza kwamba fununu hii ilianza pale shule moja la Kiislamu la Nidunga lilipokea msaada wa vyombo ajili ya kupambana dhidi ya maambukizi ya Covid-19 kama vile ndoo, barakoa na kadhalika. Kindiza Bonya Charles ni mwalimu katika shule la kisekondari la Hodari mjini Bukavu. Shia kama vile walimu hatukujua ile habari ilitoka wapi, kuona hatutabaki na watoto wao au, au njo wazazi wa watoto kwa kuepuka shida, kwa sababu kulikuwa hata mabandia katikati yao walikuwa na majiwe, miti Tukawapatia watoto na wakaenda nao. Matenda Kabietems pia ni mwalimu katika shule la Mama Mwilu anahisi kwamba ikiwa wakazi watazidi kuwa na uoga huenda chanjo zinazopangwa dhidi ya magonjwa mengine zitaathiriwa. Chanjo kila mara ndani ya nchi yetu ya Kongo inakuwa inaleta tatizo. Hakuna chanjo ambayo ilishawahi kutoka ambao wazazi wanakuwa wanakubali kwepesi, lakini najua nguvu na uwezo wa serikali, tutachangia na wazazi watafikiria kuelewa chanjo hii katika sehemu zingine za dunia, lakini kwa nchi yetu ya Kongo hatujasikia kwamba imefika ndani ya nchi. Waziri wa afya katika mkoa wa Kivu Kusini, Cosmos Bishisha ameonya wakazi, hususan wazazi, kutulia. hakuna chanjo ayo tuko na patia watoto kusema ya kuwakinga na Covid 19 hayupo, haipo na haipo. Na kwa hiyo mi naomba wazazi wote warudishe watoto shuleni, mwaka ilianza na magumu nyingi, kusudi tuimalize vizuri. Upande wake waziri husika na elimu katika mkoa wa Kivu Kusini Genevieve Mizumbi amesisitiza kwamba inabidi wazazi wawe na imani kwa viongozi. Anawaambia wazazi, kama hiyo ni uongo mtupu Uongo, uongo. Hakuna vaksin hapa kwetu sitikivu na nchi ya Kongo, hakuyakuwa vaksin contre Covid. Wazazi waikali kimya, watayarishe watoto warudi masomoni. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inakabiliwa wakati huu na maambukizi ya magonjwa ya korona na ebola, ebola iliyoripotiwa mara tena mwanzo wa mwezi huu huko Butembo katika Kivu ya Kaskazini. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Unitafutie bibi mmoja, nioe, ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. E, kumbuka hey. E ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Endelea kusikiliza idhaa ya oh, Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Na mpango wa kushirikiana chanjo, shirika la afya duniani unaofanyika kupitia COVAX, jana Jumatano umegawa shehena ya kwanza ya chanjo za COVID-19 huku kasi ya kuwapatia chanjo watu masikini sana duniani ikiongezeka pamoja na kuzuia kusambaa kwa janga hili. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Msaada wa chanjo uliwasili siku kadhaa baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuahidi dola bilioni nne kwa mkataba wa kimataifa maarufu kama COVAX na kuachana na mkakati wa utawala wa Trump ambao ulitaka kulitenga shirika la afya duniani katika taarifa ya pamoja mwakilishi wa UNICEF nchini Ghana, Anne Claire Dufey, na mwakilishi wa WHO kwa Ghana, Dr Francis Kasolo, wamesema hii ni fursa nzuri kwa kuwasili kwa chanjo za COVID-19 nchini Ghana katika kipindi hiki muhimu cha kumaliza janga la COVID. so, these Covax vaccines are going on the temperature control truck. Kwa hiyo hizi chanjo za Covax na kuenda kuwekwa katika viwango vya nyuzi joto vinavyohitajika na halafu zitapelekwa katika chumba maalum cha baridi. Tumefurahishwa sana kwa sababu zitakuwa na manufaa makubwa kwa idadi kubwa ya watu nchini Ghana. Ghana ni nchi ya kwanza kupokea chanjo kutoka COVAX. Chanjo za COVAX laki sita ni sehemu ya shehena ya awali ya kupokea chanjo za AstraZeneca na Oxford ambazo zimepitishwa na taasisi ya seramu ya India ambayo inawakilisha wimbi la kwanza la chanjo za COVID zinazopelekwa katika nchi zenye kipato cha chini na kipato cha kati. Mapema wiki hii mkuu wa shirika la afya duniani alizisihi nchi tajiri kuhakikisha kuwa maombi ya chanjo zao za ziada za covid-19 hazidumazi juhudi za, za kuyapatia mataifa maskini chanjo. Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema mwelekeo wa nchi tajiri kwa watengenezaji wa chanjo ili kupata chanjo za ziada kwa hakika una athiri makubaliano yaliyofikiwa na kituo kinachosimamia chanjo cha Covax na hata kiwango ambacho kimetengwa kwa ajili ya Covax kimepunguzwa kwa sababu ya hali hii. Hakuzitaja nchi hizo au kutoa maelezo ya ziada. Only have vaccines delivered to the countries. Tunaweza tu kuwa na chanjo za kugawa kwa nchi ambazo ni wanachama wa Covax kama nchi tajiri duniani zitashirikiana katika kuheshimu makubaliano ambayo Covax imefikia, na kabla ya kumuuliza mtengenezaji yoyote kwa chanjo za ziada ni vyema kuhakikisha kwamba kama maombi yao yatadumaza makubaliano ya Covax au la. Shehena pia zinawakilisha mwanzo wa kile ambacho kitakuwa ni shehena kubwa ya upatikanaji wa chanjo na operesheni ya ugawaji katika historia. Kituo cha Covax kinapanga kugawa kiasi cha dozi bilioni mbili za chanjo za COVID-19 mwaka huu. Mataifa ya Ulaya yametoa msaada wa kifedha kwa Fucovax ambayo inaungwa mkono na Umoja Mataifa ili kuwapatia chanjo watu walio katika mazingira hatarishi duniani na kufikiria kushirikiana baadhi ya dozi walizonazo, ingawaje hawajasema lini. Hadija Riyami, VOA, Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo serikali ya nchi hiyo imetangaza kuwekeza shilingi bilioni moja nukta tatu katika uchumi wa vijana ili kuwasaidia kujiinua katika ujasiriamali na kupanua uwezo wao na vile vile kuboresha mazingira ya kufanyia biashara. Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta anasema mapendekezo yaliyopo kwenye mswada wa marekebisho ya katiba unawapa msamaha wa miaka saba kutolipia kodi biashara zao na inawafaa zaidi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatupasha zaidi katika makala hii. <muchos> Jumatano wiki hii mamia ya vijana kote nchini Kenya wamekongamana jijini Nairobi, katika hafla ya kuwatuza washindi 150 wa shindano la Mbele na Biz, shindano ambalo ni la vijana wa jasiriamali katika hafla hii pamezunduliwa awamu ya tatu ya mpango mkakati wa pochi la maendeleo ya kibiashara kwa vijana kote nchini Kenya kati ya mwaka 2020 na mwaka 2024 <coughs> Ushindani huu wa kibiashara ni sehemu ya mradi unaofadhiliwa na kutekelezwa kwa ubia na serikali ya Kenya na Benki ya Dunia kwa kusudi la kutoa ajira kwa vijana nchini Kenya na pia kuwapa fursa ya kunawiri katika mawanda mbalimbali mbali ya uchumi wa nchi kwa kupanua biashara zilizopo na zinazoongozwa na vijana serikali ya Kenya na benki ya Dunia zinaeleza kuwa vijana watapokea ufadhili wa ruzuku kuendesha biashara zao na vilevile vile kupata mafunzo bunifu ya faayo kuziendesha biashara hizo. Kwa mujibu wa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta, washindi 750 kati ya vijana 11737 walioshiriki katika shindano hili wamepata ruzuku mia mbili hamsini wamepata ruzuku ya shilingi bilioni tatu nukta sita huku wengine mia tano wakipokea ruzuku ya shilingi laki tisa kila mmoja, Kenyatta akisema kuwa huu ni mkakati bora wa kushughulikia swala la ukosefu wa ajira katika taifa lililo na asilimia kubwa zaidi ya vijana. Wenzetu, mjue kujisaidia na mjue kusimamia haki zenu. Sio kudanganywa na kupatiwa na kutupiwa e, anyway wacha niwache hiyo. Bwana Kenyatta anasema kuwa mpango huu wa vijana kupitia ujasiria mali hadi sasa umewahusisha vijana milioni mbili na kuwapa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 13.5. Aidha, Kenyatta ameeleza kuwa mabadiliko ya katiba yanayohimizwa ataboresha mno mazingira na kiwango cha ujasiria mali kwa vijana, kwa kuwapa nafasi vijana hao wajasiria mali msamaha wa miaka saba kutulipia ushuru biashara zao kwa mapato ya mkupuo mmoja, ili kurejesha faida Kuzikuza. Sasa, vijana, mkiambiwa BBI ni ya Uhuru, hii pesa munataka ikae kwa mifuko yenu, ama munataka KRA ichukue? Mnataka gani? iingie kwa mifuko, na ndio kama huyo msichana ametuambia hapa, muweze kuandika vijana wenzanu, na hawa pia waweze kujisimamia na kusimamia familia zao, au ni namna gani, sini hivyo? Mkurugenzi wa Benki ya Dunia nchini Kenya, Keith Hensen, kando na kueleza kuwa benki hiyo itaendelea kuwainua vijana wanaojihusisha na ujasiriamali, anaeleza kufurahishwa na jinsi vijana hasa wa jinsia kike walivyojitokeza kuchukua nafasi hizo. So, like ningependa kuanza kwa kuwahongera nyote washindi wa tuzo hizi. Kwa kweli tupo hapa na tunawaonea fahari na tunajivunia kazi zenu hizi za awali na za usoni. Muda sasa vijana nchini Kenya, ambao ndio nguvu kazi ya taifa, wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za uhaba wa ajira, lakini Kenyatta anaeleza kuwa serikali yake itaendelea kutekeleza sera na mikakati ya kuwainua kifedha vijana katika shughuli zao za ujasiriamali. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza kutoka Washington DC. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muktasari wa habari. Mawakili wanaowakilisha wanasiasa wa Ethiopia waliozuiliwa wanasema kuwa wana wasiwasi kuhusiana na maisha yao kwa kuwa wamesusia chakula kwa karibu mwezi mmoja sasa, suala ambalo limezua malalamishi ya kimataifa. Tokuma Daba, mmoja wa mawakili wao, mapema leo ameambia shirika la habari la AP kuwa aliwaona wanasiasa hao wanne mara ya mwisho Jumatatu, wakati akifahamishwa kuwa walihitaji msaada wa dharura wa kiafya au ambao hawapokei kwa sasa. Madaktari wanasema kuwa hali ya wasiwasi imekumba baadhi ya mataifa ya kiafrika na Latin America kufuatia upungufu wa oksijen kwa ajili ya matibabu ambapo maonyo yaliyotolewa mwanzoni mwa janga la virusi vya korona yalipuuzwa na kupelekea vifo kadhaa ambavyo vingezuilika. Kwa kawaida huwa inachukua muda wa wiki kumi na mbili kutengeneza mtambo wa kutengeneza gesi hiyo ambao ni muhimu kwa wagonjwa wa korona, lakini kwa mataifa kama vile Brazil na Nigeria, miongoni mwa wengine, yalichukua muda mrefu zaidi kufanya maamuzi hayo hadi pale mahospitali yalipoanza kuelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa wa korona mwezi uliopita wengi wa kifariki kutokana na kukosa oksijeni kulingana na shirika la habari la AP. Australia imekuwa nchi ya kwanza kushurutisha makampuni ya kidijitali kama vile Facebook na Google kulipia majukwaa yanayosambaza taarifa zake. Bunge la nchi hiyo mapema leo limepitisha sheria yenye kutoa mamlaka kwa mpatanishi wa serikali ya kuamua viwango vinavyohitajika kulipwa na makampuni hayo iwapo pande zote mbili hazitafikia makubaliano. India na Pakistan wamekubaliana kusitisha mara moja uhasama wa kijeshi kwenye eneo linalozozaniwa la Kashmir kwa kurejesha mkataba wa mwaka elfu mbili na tatu uliolenga kupunguza taharuki baina ya mataifa hayo mawili ya kusini mwa Asia yenye uwezo wa nyuklia. Mataifa hayo kupitia taarifa iliyotolewa mapema leo yamesema kuwa makamanda wa juu wa kijeshi wameshauriana kuchukua hatua hiyo kwenye mazingira huru na yenye uwazi kuhusiana na eneo linaloigawa Kashmir kati ya India na Pakistan maarufu kama Line of Control ama LOC na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walishiriki kufanikisha matangazo haya, msamizi Abdul Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari, limeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau, kwa pamoja tuna wageni kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.