hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya ijumaa hii tarehe 26 februari 2021 jina langu ni patrick nduimana tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na eneo la maziwa makuu. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, reli really ya kisasa ya SGR nchini Kenya iliyojengwa kwa ufadhili wa China inaelezewa kuwa inaendeshwa kwa hasara na kutofikia matarajio ya kiuchumi. Wataalamu wa uchumi wanasema nini? Uendeshaji ni sehemu ya mkakati wa kibiashara ulivyosema awali, lakini mkakati huo kama unakinzana au haukuchukulia maanani hoja za kiuchumi katika mradi wenyewe, hoja za uendeshaji zinakuwa kwa kweli hazina mashiko eh, sana. Na katika habari nyingine, wafuasi wa mgombea aliyeshindwa katika uchaguzi wa rais nchini Niger wamechoma moto majengo kadhaa na matairi na kuwarushia mawe polisi, huku viongozi wakisema kwamba watu wawili waliuawa katika maandamano yaliyofuatia uchaguzi wiki hii. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden ameandaa hafla Alhamis huko White House kutoa heshima kwa chanjo ya virusi vya korona, dozi ya milioni hamsini nchini humo. Watu wanne, mshauri wa shule ya msingi, mfanyakazi wa duka la vyakula na wafanyakazi wawili wa zimamoto walipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona huko White House Alhamis majira ya alasiri katika kuadhimisha hatua hiyo ya kihistoria. dozi milioni hamsini zimetolewa katika kipindi cha siku thelathini na saba tangu nimekuwa rais, Biden aliwaambia waandishi wa habari katika hafla hiyo, akielezea kuwa licha ya hali mbaya ya hewa Marekani ipo kwenye njia sahihi kuvuka ahadi yake ya kutoa chanjo kwa watu milioni mia moja katika siku zake mia moja za kwanza madarakani. Takriban nusu ya Wamarekani wenye umri wa zaidi ya miaka sitini na mitano wamepatiwa angalau dozi moja kati ya mbili za chanjo ya COVID kulingana na White House. Waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex ametangaza Alhamis kwamba mikoa au idara ishirini za Ufaransa, ikiwemo mji wa Paris na maeneo yanayozunguka mji huo yatakuwa chini ya uangalizi mkali kwa COVID-19 na yanaweza kuzuiliwa shughuli mbalimbali mwishoni mwa wiki kuanzia Machi sita kama viwango vya maambukizi havitapungua. Katika mkutano kwa njia ya televisheni pamoja na waziri wa afya wa Ufaransa Olivia Veran Kastek amesema hali ya afya katika nchi yetu imezorota, lakini alisema suala la kufunga shughuli zote kwa nchi nzima bado halijafikiriwa. Kastek alisema virusi vimeshamiri, akieleza kuwa zaidi ya kesi mpya elfu thelathini zimeripotiwa Jumatano baada ya miezi kadhaa ya kuripotiwa kesi kati ya elfu kumi na tano na elfu ishirini kwa siku. Pia alisema hospitali zilikuwa zinaingia katika wakati mgumu. Kiwango cha maambukizi nchini Ufaransa ni kiasi cha kesi mia mbili na hamsini kwa kila watu laki moja. Wafuasi wa mgombea aliyeshindwa katika uchaguzi wa rais nchini Niger, Alhamis, walichoma moto majengo kadhaa na matairi na kuwarushia mawe polisi huku viongozi wakisema kwamba watu wawili waliuawa katika maandamano yaliyofuatia uchaguzi wiki hii. Patrick Nduyimana anasoma taarifa iliyoandikwa na shirika la habari la Reuters. Jumanne, tume ya uchaguzi ilimtangaza mgombea wa chama tawala Mohamed Bazoum mshindi wa uchaguzi wa marudio uliofanyika Jumapili kwa kupata asilimia 55.7 za kura, lakini mpinzani wake Mahaman Usman, rais wa zamani, amedai kulikuwa na udanganyifu na kudai kwamba alishinda kwa asilimia 50.3. Tangu wakati huo watu wawili waliuawa na wengine 468 kuziwiliwa wakati wa maandamano ya wafuasi wa Usman katika mji mkuu Niame. Waziri wa mambo ya ndani Al kashe Al-Hada amesema uchaguzi huo umekusudia kuleta kipindi cha kwanza cha mpito kutoka kwa kiongozi mmoja aliyochaguliwa kidemokrasia kwenda kwa mwingine kufuatia mapinduzi manne ya kijeshi tangu nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa Ufaransa mwaka 1960. Rais Mahamadu Isufu anaachia ngazi baada ya kuongoza kwa mihula miwili ya miaka mitano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wakati Ethiopia ikijiandaa kwa uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Juni, kinyang'anyiro cha kushinda fikra za wapiga kura tayari kinaendelea kwenye mitandao ya kijamii ambapo mwanaharakati wa demokrasia Befe Adaekuhailu Anafuatilia kwa karibu. Vyombo vya mitandao ya kijamii vimetupa njia ya kuandaa kukutana na kujieleza wenyewe kwa usalama na urahisi. Aliambia VOA wakati wa mahojiano kwa njia ya Skype kutoka ofisini kwake katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Lakini kwa upande mwingine, taasisi na makundi ya kisiasa yanatumia mitandao ya kijamii kwa mpangilio maalum ili waweze kusambaza habari yeyote kwa masilahi ya faida yao ya kisiasa ili kuwarubuni wafuasi wao. Uchaguzi wa Ethiopia unakuja kukiwa na machafuko katika mkoa wake wa kaskazini wa Tigrei, ambapo mivutano ya kikabila na kisiasa inatumiwa kwenye mitandao. Facebook ni jukwaa kubwa la mitandao ya kijamii nchini humo, ingawa chini ya asilimia ishirini ya idadi ya watu wote wana fursa ya intaneti. Wakuu wa jadi kumi kutoka jimbo la Central Equatoria nchini Sudan Kusini wameitaka serikali ya jimbo hilo ichukue hatua kusitisha kampeni haramu ya unyakuzi wa ardhi, na wanatishia kutumia nguvu kupita kiasi kukabiliana na maafisa. Katika barua ya wazi ya Februari kumi iliyoandikwa na gavana wa jimbo Adil Wani, machifu waliwashutumu watu wenye silaha watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi IDPs na wanamgambo kutoka Bor na Bar el Ghazal kwa kupanga unyakuzi wa ardhi katika vijiji vya Mogiri, vilinyang gabu, Kubi Timan na Gumbo Marina. Omaselilo, mkuu wa kijiji cha Tokiman, alisema baadhi ya wa wakazi wa Bor ambao walikoseshwa makazi yao kutokana na mafuriko ya karibuni katika jimbo la Jonglei wamekamata viwanja katika eneo lake na wanaviuza kwa kutumia hati za bandia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchini Kenya tunasikika vyema kupitia Redio Citizen na Redio Kaya mjini Mombasa. Reli ya kisasa ya SGR nchini Kenya ambayo imejengwa kwa uwekezaji kutoka China. Katika miezi ya karibuni imeelezewa kuwa reli hiyo inaendeshwa kwa hasara na hivyo kuwatia wasiwasi baadhi ya Wakenya na wachumi nchini humo juu ya utendaji wake wa ambao ulitarajiwa kuwa ndiyo moja ya vitega uchumi vya juu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Ili kufahamu nini hasa kinaweza kuwa kiini cha kutofikia matarajio ya kiuchumi kwa reli hiyo, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Dr. Bravius Kaihoza ambaye ni mchumi na amekuwa akifuatilia uwekezaji wa reli ya SGR nchini Kenya na kwanza alimuuliza nini hasa. Nadhani kuwa uendeshaji wa reli hiyo huenda ndiyo tatizo kuu. Mimi sioni kama swala la wanaoendesha kama ni, ni sababu, kwa sababu nafikiri hiyo ni hoja ambayo inatumiwa ili kuweza kuficha sababu za kimsingi za kiuchumi. Uendeshaji ni sehemu ya mkakati wa kibiashara ulivyosema awali lakini mkakati huo kama unakinzana au au kuchukua au kuchukulia ma maanani hoja za kiuchumi katika mradi wenyewe, uh, hoja za uendeshaji zinakuwa kwa kweli hazina hazina mashiko uh, sana kwa sababu tunaelewa uh, hata hivyo, uh, kwamba uwekezaji uh, na matokeo kile tunachokiita input output model kwenye SGR ya Kenya kilikuwa kwa kweli aki, kwa vyote vile ilitarajiwa kwamba halingeweza kutokea. Kuna swala hili ambalo linahusisha taifa la China kwamba inaonekana miradi yake mingi duniani inapokwenda kuwekeza ama kutoa fedha ama mkopo imekuwa ikileta hasara. Je, hili la SGR ya Kenya linafungamana hivyo hivyo? Maanake tunaona hata Tanzania wakati inaanza e, kujenga reli yake ilikuwa ifanye na taifa la China, lakini baadaye ikajiondoa na hatimaye hivi juzi tumesikia tena, bado uh, China inaweza ikaridia tena katika kipande cha kutoka Mwanza mpaka uh, eneo lile linaunganisha kwenda uh, nchi ya Rwanda. Sasa je, ni tatizo la hii miradi ya China ama ni nini? Mimi ni miongoni mwa wachumi inaokubaliana na hoja hiyo. Kwanza kabisa, ufadhili wa miradi ya kiuchumi ya kimiundombinu ya Uchina ina changamoto kubwa mbili barani Afrika, na hapa tuzungumze kwa maana ya reli ya, ya ya Kenya. Lakini kwa mfano mwingine ambao umetoa, kinachoendelea kwenye miradi hiyo unaweza kusema ni kitu ambacho hakijulikani kwa wale ambao wanatarajiwa kuwa wanufaika, yani nchi husika. Kwa hiyo ni black box kwenye kitu gani kinaendelea kati ya China na miradi yake ya kiwekezaji, na hasa kwenye miradi mikubwa ya reli, kwenye miradi ya nishati na kwenye miradi ya barabara kwa hiyo kuna hali kubwa, kuna mambo mengi sana ndani ambayo hatuyajui, na ndio maana utaona hata ripoti za hivi karibuni zimeweza kuonyesha kwamba fedha nyingi inayokuja kwenye miradi hii mikubwa barani Afrika na maeneo mengine ambayo ya nchi zinazoendelea, takriban dola bilioni mia mbili, kwa mfano mwaka jana. Ukiangalia deni lote ambalo Uchina inazidai nchi hizi, ni fedha ambazo hazijulikani zinatokana na suala gani, na hiyo na inaweza ikawa inaathiri jinsi ambavyo biashara eh, katika miradi hiyo inaendeshwa. Nini unauona mustakabali wa reli hii ya Kenya SGR ambayo ilitarajia iende mpaka Uganda, lakini inaonekana huo mradi si dhani kama utafanyika. Sasa, kwa kuangalia mazingira yaliyopo, nini unadhani kitatokea kwa reli hii? Um, ni vigumu sana, lakini kwa bahati nzuri ni kwamba uchumi una jinsi ya kuweza kutazama matokeo ya baadaye. Moja nafikiri maoni yangu kwamba kwa sababu mradi umeshaanza, ushatengenezwa Uh, busara kubwa ni kwamba ungekamilika japo kwa, unge kwa maumivu makubwa ya hivi sasa, lakini upande wa pili ni kwamba kama wataweza kurekebisha njia sahihi za ku, eh, za kiuchumi za kuweza kwa kuakisha kwa kwamba mradi wenyewe utaweza kutoa matokeo, nafikiri baadaye inaweza kuwa na matokeo mazuri. Ni bravi Oscar Yoza akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jijini Dar es Salaam. Hii unasikiliza ni Kumekucha cha Afrika. Namkaribisha Mkamiti Kibayasi akusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani kila wakati anaandamana na mshauri wa kijeshi aliyebeba mkoba ulio na namba za uzinduzi wa nyuklia. Ana mamlaka pekee ya kuamuru vita vya nyuklia au kujibu kwa namna nyingine shambulizi la adui Hivi sasa wabunge katika chama cha rais wanamwomba rais Joe Biden kusalimisha nguvu hiyo ya upande mmoja. Kumpa mtu mmoja mamlaka kama haya kunabainisha hatari ya kweli, kulingana na barua iliyoidhinishwa na wanachama thelathini na mmoja wa Demokratik katika Baraza la Wawakilishi. Marais wa zamani wametishia kushambulia nchi nyingine kwa silaha za nyuklia au tabia isiyo ya kawaida ambayo husababisha maafisa wengine kuelezea wasiwasi wao juu ya uamuzi wa rais. Barua hiyo iliyoongozwa na wabunge Jimmy Paneda na Ted Liu, wote kutoka jimbo la California, wanatoa wito kwa maafisa kama vile makamu rais na spika wa bunge kukubaliana na agizo la uzinduzi kabla ya kutolewa. Wafuasi wa Donald Trump ambao walifanya shambulizi lililopelekea vifo kwenye jengo la bunge la Marekani mwezi uliopita walionyesha wanataka kulipua jengo hilo na kuwaua wabunge. Kaimu mkuu wa polisi wa Capitol alisema Alhamis, vitisho vinaonyesha kuwa wenye msimamo mkali wangeweza kulilenga jengo wakati rais Joe Biden akihutubia. Kaimu mkuu wa polisi Yogananda Pittman aliwaambia wabunge wakati akitetea kuendeleza usalama wa hali ya juu kwenye jengo hilo. Wanachama wa makundi ya wanamgambo ambao walihusika Januari 6 walielezea matakwa yao kwamba wanataka kulipua jengo la bunge na kuua wajumbe wengi kadri iwezekanavyo kwa uhusiano wa moja kwa moja na State of the Union. Pittman aliwaambia wanachama wa kamati ya matumizi katika bunge. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Tukielekea huko Misri, Bunge la Mataifa ya Kiarabu kwenye kikao chake cha tatu mjini Kairo limeanzisha tume maalumu ya haki za binadamu bungeni hapo, kama ni chombo cha Kiarabu na ni chanzo cha masuala yote yanayohusu haki za binadamu katika mataifa ya Kiarabu. Uamuzi huo unakuja kufuatia madai ya bunge hilo kwamba kumekuwepo na taarifa nyingi za kimakosa kuhusu haki za binadamu katika mataifa ya Kiarabu, zikitumika taarifa hizo kama njia ya kisiasa kuleta mbinyo kwenye mataifa hayo. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, ametuandalia ripoti ifuatayo. Spika wa bunge la mataifa ya Kiarabu, Adil bin Abdurahman Assumi, ametangaza kuanzishwa kwa tume ya usimamizi wa haki za kibinadamu chini ya bunge la Kiarabu, ikiwa kama ni chombo na chanzo kinachotoa takwimu za haki za kibinadamu kwenye nchi za Kiarabu. Akisisitiza hayo kwenye mkutano na uandishi wa habari, spika huyo ametaja bunge lake kutoridhishwa na namna maswala ya haki za kibinadamu yanavyotupia macho na baadhi ya taasisi maarufu zinazohusika na masuala ya haki za kibinadamu katika nchi za Kiarabu kama vile Algeria, Misri na Bahrein. Amesema tunapinga vikali matamko yote na taarifa za kisiasa zenye makosa ambazo zimekuwa zikitolewa hivi karibuni na baadhi ya taasisi juu ya jambo la haki za kibinadamu katika nchi kadhaa za Kiarabu. Aidha, amefafanua kuwa tume hiyo ya Kiarabu ya haki za kibinadamu pia itakuwa na kazi ya kudurusu ripoti za kimataifa kuhusu jambo la haki za kibinadamu na kupokea baadhi ya mapendekezo ya kisiasa, akiongezea kusema kuwa lengo lake sikwenda kinyume na mashirika ya haki za kibinadamu ambayo yanafanya kazi katika nchi za Kiarabu, bali bunge la Kiarabu kazi yake pia ni kulinda na kutetea haki za kibinadamu, na hiyo ndio miongoni mwa sababu ya kuanzishwa kwake. Bunge hilo linaamini kwamba kukosekana kwa chombo hicho ndio kumepelekea vyombo vingine kuitumia fursa na ni vyanzo ambavyo vimekuwa vikileta hali ya mbinyo katika nchi za Kiarabu, akitoa wito kwa mataifa ya Kiarabu kuwa katika hali ya umoja na kusimama imara. Anasema, sisi kama bunge la Kiarabu lazima wenyewe tuwe nyuma ya msimamo huu, kwani kufanya hivyo ni jambo la masilahi ya umma wa Kiarabu na ni jambo linalotetea na kulinda yale yote yaliyo muhimu kwetu. Kama mnavyojua uingiliaji wa mambo ya kindani katika nchi za Kiarabu unaofanywa na, na nchi za kigeni umekuwa ni jambo la wazi na la kawaida. Kwa hivyo kinachotakiwa hapa kama umma wa Kiarabu ni kusimama kwa pamoja. Kwa upande mwingine, spika huyo amelikosoa bunge la Ulaya kwa kusema kuwa limevuka mipaka yake kwa kuacha kadhia za Ulaya na kushughulikia kadhia za haki za kibinadamu katika nchi za Kiarabu. Kutoka mjini Kairo, Shafii Mbinda, Sauti Amerika. na tukiendelea na ripoti zaidi ndani ya matangazo ya kumekucha afrika ni kwamba maafisa wa usalama nchini ghana walifunga kituo kipya cha kundi la kutetea haki za wapenzi wa jinsia moja mjini akra baada ya viongozi wa kisiasa na kidini kufanya kampeni dhidi ya kundi hilo wanachama wa kundi hilo walihitaja hatua ya kufunga kituo chao inakiuka haki yao ya kikatiba ya kufanya mikutano Patrick Ndujimana anaarifu. Ripoti iliyoandikwa na mwandishi wa sauti ya Amerika kutoka Accra Kent Mensah. Mwanachama wa kundi la kutetea haki za wapenzi wa jinsia moja nchini Ghana, ambaye jina lake halikutajwa, aliposti kwenye ukurasa wa Twitter video akisema kuwa polisi walivamia kituo chao cha kijamii. Kuna polisi na gari, tunafanya nini O oh, Mungu. Ndugu zangu, hali imekuwa mbaya sana. Kituo hicho kilikuwa kimefunguliwa tangu tarehe 31 Januari na lilikuwa eneo la kwanza la mikusanyiko kwa jamii ya wapenzi wa jinsia moja nchini Ghana. Baada ya uvamizi wa polisi, mkurugenzi wa kundi hilo Alex Kofi Donkor amesema kundi lake litatafakari kuchukua hatua za kisheria. Mishimi. Katiba ya nchi yetu inatoa dhamana kwa sisi sote kuwa na haki ya kujiunga katika mashirika. Ikiwa serikali inatunyima haki zetu, inaamini pia kuna suluhisho la kisheria ambalo tunaweza kutafuta. Polisi wa Ghana walikataa kutoa maelezo juu ya madai ya uvamizi huo au kwa nini gari la polisi lilikuwa limeegeshwa nje ya kituo hicho. Kituo hicho kilizusha mjadala wakati ujumbe wa umoja wa Ulaya nchini Ghana uliandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba ulishiriki katika sherehe za ufunguzi wa kituo hicho cha wapenzi wa jinsia moja makundi ya kihafidhina na kidini yalilani kituo hicho na msaada wa umoja wa ulaya kwa kituo hicho baraza la maaskofu wa kanisa katolika nchini ghana limesema umoja wa ulaya haupaswi kulazimisha wanachodai ni maadili na imani zao kwa wananchi wa ghana likisema waghana wanapinga mapenzi ya jinsia moja mwenyekiti wa baraza hilo mchungaji philip namey ameishtumu jamii ya wapenzi wa jinsia moja kutumia kituo hicho kuwarubuni vijana. Wasiwasi wetu mkubwa ni kuwashirikisha vijana, haswa wale ambao hawana ajira, ajira za maana. Nadhani ikiwa wanafanya kitu cha maana sana, hawatakimbilia kwenye shughuli hizo na kuziona kama shughuli za kawaida. Mapenzi ya jinsia moja ni kosa la jinai nchini Ghana ambalo linaweza kuadhibiwa kwa hadi kifungo cha miaka mitatu jela. Mashtaka ni nadra sana, lakini wanachama wa jamii ya wapenzi wa jinsia moja wanasema sheria ya enzi ya ukoloni inashawishi ubaguzi ambao wanakabiliana nao kila siku. Yo, hey, Mitaani katika vioye mitaani leo, tunaelekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance ametembelea mitaa ya mji wa Bukavu na kuuliza wakazi wana maoni gani kuhusu mwisho wa dunia. Je, kuna siku dunia itafika mwisho wake? Sikiliza walivyomjibu. Mimi nazani kama dunia itafikaka mwisho, si mimi nawazia juminake vatu vevanakwakaviko vatezikwa vanaisha vanakufa na vengine vatakuya jua hata zamani nao vilikuwaka na vile bazamani, awakue tena uko beshi wetu kolo ekonyo shi tulikuwaka zamani. Teknolojia iliendelea tu, maendeleo iko naendelea. Iko kisi vilikuwa zamani njo vile viko leo, na iko kisi viko leo njo vile vitakuwa kesho. Kwa kifupi ni kusema kaa dunia haita ishaka. Mwenye anakufa nakufa, bengine banaendelea, vikuwazaliwa na viko akumala na viko naishi nao wanajima wanapendajivania pole sana kwa vujumu siku zezitakuya watavichokea na wanaviacha bavakuvitumikianje watavikula kubania maisha. Kama ni kwa ubaya, ni vibaya. Kama ni kwa uzuri, si vibaya. Kwa ubaya ni unaenda kwenye maklabu, unakunya pombe, unalewa, unatuka na watu, hapo ndio mbaya. Ufurahisha maisha sio kuenda kwenye klabu. Ufurahisha maisha uteza Alika marafiki mnakaa mnatumia kinywaji mnatumia eh, vinono hapo bata mnakula, lakini msitukane, msifanye mabaya, mnafanya kwa uzuri. Nenda saidia maskini, wajani, unawasaidia wale wanakosa eh, pesa ya kulipa hospitali, unawasaidia hiyo njo mazuri. kama mtu angana ishi aiko kila kitu kama ni kibaya unakiacha, kani kizuri unafanya kizuri, kani kula unakula, unakula hadi meno nakatika. Kwangu mimi sijui kama dunia itaishaka, watu weko ndo nazaliwa kila siku, kila siku wanazaliwa kila siku, itaisha lini? Huyu anakufa mwingine anazaliwa, huyu anakufa mwingine anazaliwa, yaani watu wako naongezeka kila siku. Dunia ni kizazi, itakuwa na mwisho Parce que mukanisa wanatufundisha ke mwisho na mwisho tu dunia itaku, itakuwa na mwisho, parapandi italiaka, walio wa Mungu wanaenda kwa Mungu na wa shetani wanenda kwa shetani. na vamudunia ba bana vaki haitafikaka mwisho juba vatu avataisha vo te kuli moyo mudunia alamoko siku za mwisho, kuko bakristo na bapagani juu juba yote aviko bote bapagani batu bana namu na mbili, kuko mupagani na mukristu, batu yote te avakuwa babaye wale be banajitahiji kumutumikia Mungu ndio wenye batabaki milele na milele bea, wenye hawamutumikia batakufa, batakufa mbele. Dunia itaendelea, batu hawataisha wote kulimwa mu dunia. Dalili za siku za mwisho wanatufundisha kanisani ya kwamba zitajulikana kwa matendo na mwenendo wa watu na manabii wa uongo. Manabii wa uongo, manabi ni hao wachungaji, kumbe si wachungaji, wachungaji wa uongo Ndeza sema tuko musiku za mwisho na hatuko juu kungali banogopa Mungu na bengine bivako tu mu byabo byabo. Siku za mwisho batu bote watasahau Mungu na kutumania tu shetani na kudanganywa na visivyo na na mana kila mutu, kuna, kesuke, dunia Kitabu cha Ufunuo inatufasiria kabisa kisi Yesu atarudia na kunyakua kanisa na pale, parapande talia pale, benye bako tayari banaenda na benye bako tayari banangamizo. Eh, nikunajua kabisa, wacha kufika mwisho, utafika mwisho. Watu wanakuwa wanadanganyika, aseme hofu mtu akikufa na ndio dunia yake inaisha pale. Na kwa bongo niliangalia Biblia, sio wana pale kwa wanaandika vile. Mie ndio maana siamini kama dunia itaisha yote kule na corona ni kile kachukaya kama njoo alama za siku za mwisho. Me, kubale wenye nifikia siku zao za mwisho, njoo wale waliendaka. Bale deja waliona siku zao za mwisho. Mwisho wetu ngali hai. Kisadike mia iku yangu ya kwa siku zao za mwisho, zangu zimefikia. Paske corona ngini bevaka, kama yangu, kama historia yangu inapotea ilisha isha. Siku za mwisho mie, mimi na kama zinakuwaka, mwisho kwa nafikia kila mtu na wakati yake. Njoo ikuna tuma leo batu bako banazama mzambi juu kila mtu yuko anasema aseme sisi aseme mtu akifuna vinaishia pale, maana kwamba naza hapa kuruzizi ndio mwisho wa maisha. Hapana, kwa fasi kwenye watu batafika kabisa. Kila mtu anajuta juu ya maisha yenyali alishi hapa kwa dunia. Mimi nasema hivi, kama Yesu anakuja, utaenda mbinguni ata, ataenda na wale wako tayari, wengine wanaangamia, wanaingia mjehenamu. Eh, iko na mwisho yao dunia bongo ile basi kwa wanadanganyika, iko ndio alikuwa anatuma watu abaogope aba, aba Mungu kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena mkamiti Kibayasi akusomee muktasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Jo Biden ameandaa hafla Alhamis huko White House kutoa heshima kwa chanjo ya virusi vya korona dozi ya milioni hamsini nchini humo. Watu wanne mshauri wa shule ya msingi mfanyakazi wa duka la vyakula na wafanyakazi wawili wa zimamoto walipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona huko White House Alhamis majira ya alasiri katika kuadhimisha hatua hiyo ya kihistoria. Waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex ametangaza Alhamis kwamba mikoa au idara ishirini za Ufaransa, ikiwemo mji wa Paris na maeneo yanayozunguka mji huo yatakuwa chini ya uangalizi mkali kwa covid-19 na yanaweza kuzuiliwa shughuli mbalimbali mwishoni mwa wiki kuanzia Machi sita, kama viwango vya maambukizi havitapungua. Wafuasi wa mgombea aliyeshindwa katika uchaguzi wa rais nchini Niger Alhamis walichoma moto majengo kadhaa na matairi na kuwarushia mawe polisi huku viongozi wakisema kwamba watu wawili waliuawa katika maandamano yaliyofuatia uchaguzi wiki hii. Wakati Ethiopia ikijiandaa kwa uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Juni, kinyang'anyiro cha kushinda fikra za wapiga kura tayari kinaendelea kwenye mitandao ya kijamii, ambapo mwanaharakati wa demokrasia Befe Adeku Hailu anafuatilia kwa karibu. Wakuu wa jadi kumi kutoka jimbo la Central Equatoria nchini Sudan Kusini wameitaka serikali ya jimbo hilo ichukue hatua kusitisha kampeni haramu ya unyakuzi wa ardhi, na wanatishia kutumia nguvu kupita kiasi kukabiliana na maafisa. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Khadija Riyami, mwelekezi wetu Diodonet Bahiro, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema, kwa heri ya kuonana.