Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku saa za afrika Mashariki, saa mbili afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden anataka Kenya itumie nafasi yake kama mwenyekiti wa Baraza la Amani na Usalama la Umoja Mataifa AUPSC kusaidia kumaliza mizozo nchini Ethiopia na Sudan. Katika mawasiliano ya simu ya kwanza rasmi na rais Uhuru Kenyatta tangu achukue madaraka, bwana Biden aliahidi ushirikiano wa kudumu na kuzingatia amani ya kikanda na uthabiti akitumia fursa ya wanachama wa Kenya katika baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Taarifa ya simu iliotolewa na ikulu ya Marekani ilisema viongozi hao wawili waliapa kuimarisha uhusiano wao wa pande mbili, hasa juu ya mambo yanayoathiri pembe ya Afrika. Rais alithibitisha umuhimu wa uhusiano thabiti wa pande mbili Marekani na Kenya. Alisisitiza pia kuendelea kujitolea kwa Marekani kufanya kazi kwa karibu na Kenya kusaidia amani na usalama wa kikanda pamoja na baraza la usalama la umoja mataifa. Ujumbe kutoka kule wa Marekani ulieleza juu ya wito huo wa Alhamisi. Mahakama kuu nchini Rwanda imekataa ombi la Paul Rusesabagina kuamishia kesi yake kuhusu ugaidi nchini Ubelgiji. Rusesabagina alisema wakati wa kufunguliwa kesi hiyo mapema mwezi huu kwamba anashikiliwa kinyume cha sheria kwa sababu yeye ni raia wa Ubelgiji na hana utaifa tena wa Rwanda, lakini mahakama katika mji wa Kigali imeamua kwamba Rusesabagina hakukana uraia wake kwa kufuata sheria na haimwoni kama ni mateka wa Ubelgiji. Kwa hiyo kesi inaendelea. Rusesabagina alipata umaarufu baada ya Don Chido kucheza katika filamu ya Hotel Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na nne akimwigiza katika juhudi zake za kuokoa mamia ya watu kutoroka mauaji ya kimbari ya mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Aliondoka Rwanda mwaka elfu tisa mia tisini na sita na kupata hifadhi Ubelgiji. Baadaye alipata kibali cha ukazi Marekani na kuhusika na upinzani wa kisiasa akiwa uhamishoni. Rusesabagina mwenye umri wa miaka 66 alikamatwa katika mazingira ya tatanishi akiwa Dubai mwezi Agosti mwaka jana. Anasema alitekwa kinyume cha sheria na kusafirishwa hadi Rwanda. Hata hivyo, maafisa wa usalama wa Rwanda wanasema alikamatwa chini ya wananchi ya kimataifa. Shirika la kutetea haki za binadamu Bunge la Umoja wa Ulaya na kundi la maseneta wa Marekani wote wameshutumu hatua ya kukamatwa kwake. Waendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wagombea wa urais wa upinzani nchini Somalia wamekubaliana kusitisha maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hivi leo kwenye mji mkuu wa Mogadishu. Hatua hiyo ni kufuatia kikao na Waziri Mkuu Mohamed Hussein Roble ambapo serikali kuu imeomba msamaha kutokana na msako wa wiki iliyopita dhidi ya waandamanaji. Hata hivyo, ripoti zimeongeza kuwa maandamano hayo yatafanyika ndani ya kipindi cha siku kumi zijazo, wakati serikali ikiahidi kuheshimu haki ya wananchi ya kupanga na kushiriki kwenye maandamano ya amani kwa mujibu wa katiba. Viongozi walioshiriki kwenye kikao hiki pia wamekubaliana kuendelea na mazungumzo yanayolenga kutafuta kutanzua mzozo ulioko kuhusiana na uchaguzi mkuu wiki iliyopita, viongozi wa upinzani waliitisha maandamano ya kulalamika kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu licha ya kupigwa marufuku mikusanyiko ya umma. Muda wa kuhudumu wa rais Muhamed Abdullahi Farmayo ulimalizika rasmi hapo Februari 8 bila kufanyika kwa uchaguzi wa kumtafuta mrithi wake. Wanajeshi wa Eritrea waliowamia wa raia katika mji wa kale wa Ethiopia wa Akzum kati ya Novemba 28 na 29 shirika la haki la Amnesty International limesema hii leo Ijumaa moja ya mauaji ya watu wengi walioripotiwa wakati wa mzozo uliozuka karibu miezi minne iliyopita katika mkoa wa kaskazini wa Tigray, katika kipindi cha takriban saa 24 tarehe 28 hadi 29 Novemba mwaka 2020 wanajeshi wa Eritrea wanaofanya operesheni katika mji wa Axum wa Ethiopia walioua mamia ya raia, Amnesty ilisema ikinukuu mashahidi wapatao 41. Shirika hilo la haki lilisema kwamba kuwawa kwa raia na wanajeshi wa Eritrea kunaweza kuwa uhalifu dhidi ya binadamu. Kikosi kazi cha dharura cha serikali ya Ethiopia kwa ajili ya Tigrei kilisema Alhamisi kwamba uchunguzi wa ghasia huko Aksum ulikuwa ukiendelea. Mwisho wa habari za dunia kutoka VOA. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya Kwa Undani basi, e, tutaanza kuangalia e, mgogoro kati ya Sudan na Ethiopia unaoendelea kusababisha wasiwasi e, katika mataifa hayo mawili e, na katika sehemu ya pili hii leo basi tutaangalia kwa juma hili nini ambacho kimekuwa kikiendelea katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, wakati ambapo mataifa ya Afrika yanaanza kupata chanjo ya kukabili maambukizo ya virusi vya korona. Inayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaanza kuangazia mgogoro kati ya Sudan na Ethiopia ambao unaendelea na kusababisha wasiwasi mkubwa, wakati kila nchi ikiripotiwa kupeleka vikosi vyake eneo linalozaniwa; ni mpaka kati ya majirani hao wawili. Tangu mwishoni mwa mwaka uliopita, nchi hizo mbili zimekuwa zikilaumiana kwa kuchochea hali, huku Sudan Kusini ikijitolea kuwa mpatanishi licha ya kwamba taifa lenyewe hilo la Sudan Kusini linakabiliwa na mgogoro wa ndani ya nchi yake. Sudan inadaiwa kujaribu kukomboa ardhi yake ambayo imekuwa ikikaliwa na Ethiopia kinyume na sheria, na sasa kuna hofu kuwa ikiwa mzozo huu hautatatuliwa mapema na haraka iwezekanavyo, huenda ukalipuka na kuwa vita kamili baina ya mataifa hayo mawili. Katika kwa undani hii leo, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika kutoka nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia nini haswa ambacho ni kiini cha mzozo huu. Msukosuko kati ya Ethiopia na Sudan juu ya eneo linalozozaniwa la Alfaksha unazidi kuzua sintofahamu ya kipi kitakachofuata. Kwa upande mmoja, kiongozi wa baraza kuu la Sudan Abdel Fatah Abdel Rahman Al Burhan yuko chini ya shinikizo za kumtaka akomboe ardhi ya Sudan ambayo inadaiwa kukaliwa na wakulima wa Ethiopia kwa miongo kadhaa. Kwa upande mwingine, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed pia naye anatajwa kuwa chini ya shinikizo za kumtakanya timiza matakwa kutoka kwa jamii ya Amhara ambayo ilimsaidia kulishinda kundi la TPLF. Jamii ya Amuhara imekuwa ikifanya kilimo katika ardhi inayozozaniwa tangu mwaka 1995. Pia kuna wasiwasi kuwa mzozo huu kati ya Ethiopia na Sudan huenda ukachangia kuongezeka zaidi mvutano wa kidiplomasia kati ya Kenya na jirani wake Somalia, miezi mitatu kabla ya kuamuliwa mzozo wa mpaka wa baharini katika kesi iliyoko kwenye mahakama ya kimataifa ya haki. Hasan Hanenje ni mkurugenzi katika taasisi inayohusika na, na masuala ya migogoro, ugaidi na diplomasia Horn, na kwanza nimemuuliza mzozo kati ya Sudan na Ethiopia haswa unahusu nini? Mzozo wa mipaka uh, na ardhi haswa katika maeneo ya Fashaga. Uh, ambayo inadaiwa ya kwamba wakulima wa mhara kutoka Ethiopia waliweza kuteka takriban miongo miwili iliyopita, na Sudan pia inadai ya kwamba kulingana na makubaliano uh, yaliyofanywa kati ya uh, Ethiopia uh, na Uingereza uh, karne moja iliyopita ilipatia Sudan hiyo ardhi na sasa hiyo ardhi yapaswa kuwa katika mipaka ya Sudan, na ndio umeona uh, wameweza kupeleka huko wanajeshi. Na wameapa ya kwamba uh, hawatatoka kwa sababu hiyo ni ardhi yao na sasa hawataki kutoka hapo. Huu mgogoro uh, kwanza, kumekuwa na changamoto katika sehemu hii ya pembeni mwa Afrika uh, kumekuwa na vita ndani ya Ethiopia na jimbo lililotaka kujitenga la Tigray, na sasa Sudan pia ikatumia muda huo uh, ku kujaribu kuikomboa ile ardhi ambayo inadai iliweza kupewa katika makubaliano yaliyokuwa uh, kati ya Ethiopia na Uingereza karne moja iliyopita, na ndiposa unaona Sudani imeweza kuwapeleka wanajeshi wake ya pale na ina, inasema kwamba haiwezi kutoka hapo kamwe, kwa sababu ya kulingana na hata sheria za kimataifa uh, Sudani yaona kwamba hiyo uh, ndio ardhi yake kiasili. Sasa kusipokuwa na juhudi za kusuluhisha huu mgogoro, huenda kukawa na vita kati ya nchi hizo mbili tuwajua, sasa hivi, uh, serikali zote uh, haziko na nguvu kisiasa mm? Na huenda serikali zote kama kwa mfano ya, ya Sudan ni serikali ya mpito uh, kule Ethiopia, tuwajua Abiy Ahmed pia amepata shida zake za kivita na kisiasa. Sasa huenda wakatumia Uh, muda huu kujaribu kujiimarisha kisiasa, na kwa sababu ya hiyo uh, tunaweza kuona na kwamba labda kuwe na na vita kati ya nchi hizo mbili, lakini kuna juhudi zenye zinafanywa na uh, na jumuiya ya Kiafrika na, na, na, na nchi zingine jirani kujaribu kusuluhisha uh, huu mgogoro uliopo, kwa sababu ukiendelea hivi huenda likadhuru usalama si tu wa hizo nchi zote mbili lakini katika nchi za mashariki na pembeni mwa Afrika. Tangu Disemba mwaka uliopita Sudan na Ethiopia wamekuwa wakilaumiana huku kila upande ukiushutumu mwingine wa kuvamia ardhi yake. Hali hii sasa imefikia kiwango ambapo kila nchi imetuma wanajeshi wake kwenye mpaka kati ya majirani hao. Sasa Sudani kusini imejitolea kuwa mpatanishi kati ya Sudan na Ethiopia huku taarifa kutoka Sudani kusini zikisema kuwa kiongozi wa mpito nchini Sudan Jenerali Al Buhuran na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed watakutana na rais wa Sudan kusini Salva Kir, huku mvutano ukizidi kuchacha. Tarehe kumi na saba mwezi huu, Sudan ilimuita balozi wake kutoka Ethiopia baada ya Sudan kudai kuwa wanajeshi wa Ethiopia walivuka mpaka na kuingia ardhi yake. Wachanganuzi wanasema Ethiopia ina hofu kuwa huenda Sudan ikaruhusu waliokuwa wapiganaji wa TPLF kuvuka na kuingia Sudan. Mureithi Mutiga ni mkurugenzi katika shirika la kimataifa la kutatua na kusuluhisha migogoro la International Crisis Group pembe ya Afrika anasema eneo lenye mzozo kati ya Sudan na Ethiopia limekuwa lenye utata kwa miaka mingi. Tukiangalia kwenye historia um, kuna utata kuna utata kwa sababu wakati um, e, Waingereza walipokuwa uh, wa, wakoloni katika um, Sudan uh, wali waliweza kusema kuwa Sudan ichukue hilo eneo kisha Ethiopia nayo ichukue eneo lingine ambalo linaitwa um, Benishangul Gumu. So kwa kweli kwa kisheria hilo ni eneo la ambalo Sudan uh, inaweza sema iko katika um, mipaka yake, lakini kwa historia kabla ya Waingereza waje, hilo ni eneo ambalo uh, wale wa Ethiopia ambao ni wa jamii ya Mhara walikuwa wameishi hapo kwa miaka mingi uh. so ni eneo ambalo kwa kisheria tunaweza sema ni eneo la Sudan, um, lakini ku, tukiangalia kwa historia ni eneo ambalo kuna utata. So eh, vile kulitokea ni kuwa uh, mwaka wa 1995, uh, wakati ambapo kulitokea mzozo kati ya Sudan na Ethiopia, uh, baada ya magaidi kushambulia yule uh, kiongozi wa Egypt wa wakati huo, Hosni Mubarak. Uh, alipokuwa Addis Ababa, hilo ni neno ambalo halikufurahisha Ethiopia. Ethiopia nayo ikatuma uh, majeshi wake wakachukua hilo eneo, so ni eneo ambalo kuna utata, tukiangalia kwa sheria tunaweza sema ni eneo la Sudan Uh, lakini ni eneo ambalo uh, uh, kusema ukweli ile utatuzi um, unaweza tokea, ni kuwa wangeendelea vile walikuwa, wangeendelea kuwa eh, workers, kutoka Ethiopia wanaweza fanya ukulima, lakini bado iwe ni eneo la Sudan. Lakini kwa sasa wanajaribu kuitatua kutumia majeshi. Ethiopia imedai kuwa jeshi la Sudan liliharibu taasisi zake likachukua udhibiti wa kambi za jeshi likaua na kusababisha wakazi kuhama na pia likaharibu mimea ya chakula na mali zingine. Wakati huo huo, wizara ya mashauri ya inchi za kigeni ya Ethiopia imelaumu Sudani kwa kutumia fursa ya wakati wa mzozo katika jimbo lililo kaskazini mwa Ethiopia la Tigray kuingia ardhi yake na kupora mali na pia kuwaua raia. Bwana Kanenje anasema kuwa ikiwa mzozo huu hautapata suluhu ya mapema, athari zake zitashuhudiwa kanda yote. Kutakuwa na janga la wakimbizi. Moja, pili, kutakuwa na vita zenye huenda zikaenea zika kupita tuseme sehemu ambazo ziko sasa hivi. Kwa mfano Ethiopia inadai ya kwamba Misri inaunga mkono Sudan na huku Sud Sudani ikidai Ethiopia, uh, inaungwa mkono na Eritrea, na zote zinalaumiana zina, zina kwa kusaidiwa kijeshi, na zinalaumu hizo nchi zingine kwa kuchochea uh, hali ya, ya kutoelewana ambayo iko sasa hivi kati ya hizo nchi mbili. Na sasa kuki, kukaendelea hivi katika hii kanda ya, ya Afrika mashariki na pembeni mwa Afrika, huenda kukakuja nchi zingine zikaingilia ndani. Waona uh, kwa mfano kama zile vita zenye zilikuwa Kongo uh, ile mwaka miaka miongo miwili iliyopita. Na sasa tuna hofu ya kwamba uh, kusipokuwa na suluhu katika uh, uhasama uliopo kati ya hizi nchi mbili huenda ikadhuru sana, si kiuchumi na kiusalama uh, katika pembeni mwa Afrika na nchi za Afrika mashariki uh, katika nchi ya Ethiopia huko ndani, tuwajua kuna vita vya wenyewe kwa wenyewe uh, kati ya serikali na jimbo lililotaka kujitenga la Tigrey. Katika Sudan tuwajua uh, serikali bado inapambana na, uh, na wanamgambo kutoka Darfur uh, na bado kuna mambo mengi ambayo hayako sawa. Serikali yenyewe ni ya mpito. Eh, sasa kuna vuta ni kuvute kati ya serikali yenyewe na huenda uh, mhula wao ukiisha labda kuukakuwa pia na changamoto huko ndani ya Sudan. Na sasa kwa sababu tayari hizi nchi zinavuta ni kuvute ndani ya hizo nchi zenyewe itakuwa ni shida sana uh, wao kuafikiana kwa, kwa mfano na ndiposa itabidi uh, Umoja wa Mataifa, ama ama wa mataifa ama nchi jirani ama muungano wa IGAD uweze kuingilia kati kutafuta suluhu ambayo itadumu kwa sababu, kukakosa hiyo itakuwa ni shida sana uh, kuweza kupata maafikiano kati ya nchi zote mbili, kwa sababu kisiasa pia ni vigumu kwao wo, wo, viongozi wa hizo nchi mbili sahizi. Uh, watatumia uh, huu mgogoro kujiimarisha kisiasa uh, kuonekana kwa ni kwamba sasa wao basi ndio, ndio wananchi wenye ama, ama viongozi ambao wanajali masilahi ya nchi yao sasa Itakuwa ni shida sana kama, wa, kama viongozi wanajaribu kujiimarisha kisiasa na huku wanapaswa tuseme kuwa na maafikiano na nchi nyingine, kama kama kama kuwa na maafikiano itawaumiza kisiasa, haitawezekana. Na sahizi vile mambo yako yaonekana ya kwamba wao kuwafikiana, uh, tuseme kuleta usalama yaweza ya, ya wadhuru kisiasa mm. Na ndio maana wao wenyewe kwa wenyewe hawawezi kusuluhisha, itabidi wasaidiwe na mataifa jirani. Na, na Umoja wa Mataifa kwa mfano. Asante basi huyo ni Jason Nyakundi mwanahabari wetu e, wa nchini Kenya ambapo alikuwa akiangazia mgogoro kati ya Sudan na Ethiopia ambao unaendelea kusababisha wasiwasi wakati kila nchi ikiripotiwa kupeleka vikosi vyake eneo linalozaniwa ni mpaka kati ya majirani hao, ambapo tangu mwishoni mwa mwaka uliopita nchi hizo mbili zimekuwa zikilaumiana na kuchochea hali. Huko Sudan Kusini ikijitolewa kuwa mpatanishi, Sudan inadaiwa kujaribu kukomboa ardhi yake ambayo imekuwa ikikaliwa na Ethiopia kinyume cha sheria na kuna hofu kwamba mzozo huo Unaweza uh, kusababisha hali ya vita kamili endapo hautatatuliwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo katika sehemu hii ya pili leo hii tunaangazia eh, juma hili, hali ya mapambano ya virusi vya korona yalikwenda vipi? Juma hili nchi ya Ghana ilitangaza kupokea Eh, dozi za kwanza za chanjo ya virusi vya korona, hali ambayo inaelezwa kuleta eh, mwangaza kwa bara la Afrika katika kuelekea kupata chanjo hizo. Ikumbukwe e, kwamba majuma matatu manne yaliyopita shirika la afya ulimwenguni WHO, eh, kanda ya Afrika ilieleza bayana kwamba chanjo zitaanza kupelekwa kwa mataifa ambayo yapo tayari kupokea chanjo hizo, mataifa ya Afrika katika robo ya kwanza ya mwaka na ya pili ambapo ni mwezi Machi na mwezi Juni. Na hata hivyo katika hali ambayo imekuwa ikiendelea, eh, bado taifa la Afrika Kusini lenyewe limeendelea kuwa na wasiwasi juu ya chanjo gani hasa inaweza kuwa madhubuti na kukinga aina ya kirusi kipya ambacho kimepatikana Afrika Kusini, ambacho kinaelezwa kuwa ni kikali zaidi ya kile ambacho kimekuwepo toka uh, mwaka jana Uh, hapo lilipotangazwa kuwa janga la virusi vya korona ni janga la kidunia, nimezungumza na Dr. Timothy Sedera kutaka kufahamu kile ambacho uh, kimeendelea juma hili na hali ikoje ya maambukizi ya virusi vya korona uh, kwa hivi sasa. Kwa kuangazia juma hili ambalo linamalizika, jambo ambalo limejitokeza kwa sasa ni kwamba So, na ya kwamba ugonjwa umezidi kuongezeka haswa katika bara la Afrika na pia hapa Marekani, na nguvu zinazoonekana kwa sasa zaonekana kukidhi dawa zilizopo ama mitaratibu iliyopo. Kwa hivyo wanasayansi wanaanza kutafuta mikakati ya kutafuta, je ni vipi watakavyoweza kupata chanjo zenye nguvu zaidi. Tumeona kwamba uh, mataifa ya Ghana, Senegal hali kadhalika Kenya. Eh, yenyewe inaelezwa kwamba chanjo zinaelekea, lakini mataifa hayo ya Ghana, Senegal tayari yameshapata chanjo. Ah, je, kwa kuanza kupatikana kwa chanjo hizi kwa baadhi ya nchi za bara la Afrika, ah, unadhani kuna hali fulani ya kufungua macho baadhi mataifa mbao, baadhi ya mataifa ambayo, ah, bado yana wasiwasi na chanjo hii kwa weza kufungua macho kwa wengi, maanake sasa watu wengi wameweza kuthibitisha ya kwamba kuna ugonjwa huo, ijapokuwa kuna wengi ambao wanapuuzilia ya kwamba ugonjwa huu hauwapati Waafrika ama ugonjwa huu ni, ni propaganda tu za wazungu ambao wanataka kueneza katika mabara haya. Lakini ukweli ni kwamba ugonjwa upo, tunapigana na adui ambaye hatumuoni na kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana kwa nchi nyingi kukataa. Kwa hivyo wakati ambapo nchi kama hizi zaanza za kupokea chanjo, kilichopo ni kwamba wapate chanjo zilizo sahihi ama halali, maanake kuna zile ambazo zilisemekana ya kwamba zitachanjwa tu katika nchi za Kiafrika na sio nchi za Uropa ama Marekani. Kwa hivyo watu wengi wangali wana uoga huo, kusema mbona sindano hizi ziandikwe tu ni Kiafrika peke yake? kwa hivyo pale utata unakuwa ya kwamba hakuna mtu ambaye ataamini sindano kama zile, chanjo kama zile. Lakini kwa wiki hii masuala ambayo yamejitokeza katika janga hili la korona, uh, kwa maono yako ni masuala ambayo yanatoa mwangaza au bado yanaendeleza ile hali ya sintofahamu? Sintofahamu ipo maanake sasa pasipokuwa na uwazi, na swali la kuuliza ni kwamba mbona wakachelewesha chanjo katika nchi za Kiafrika? Kumbuka pale mwanzo mwanzo walikuwa wakisema ya kwamba hata madaktari wengi watafiti waliokuwa wakizungumza walisema wangependa Afrika kwanza iambukizwe. Kwa hivyo matamshi waliotoa wanasayansi pale mwanzoni, hasa mwezi mwaka jana, uh, kuonyesha kwamba waafrika sio kitu cha dhamana. Jambo kama lile liliwaudhi wengi, na pia pale unapokuwa na mashaka ya kwamba sindano hizi mbona zikatolewa kwingine na Afrika bado haijakubalika, na pia jambo ambalo jingine linajitokeza ni kwamba China itachukulia hiyo nafasi sasa hivi, kama itaweza kutengeneza sindano zake na kuweza kusambaza katika nchi za Kiafrika. Kwa hivyo naona ya kwamba patakuwa na maegemeo makubwa upande wa China kuliko nchi za magharibi. Na tunaona kwamba hali kama ulivyogusia kwamba bado inaongezeka, na shughuli mbalimbali ama kanuni mbalimbali zimewekwa nyingi tu za kuzuia maambukizi. Tatizo ni nini? Uh, tatizo ni ni kwamba nafikirie kulikuwa na ucheleweshaji na pia kule uki, ukiuka haki, kwa maanake nikiona hivyo ni kwa sababu, uh, kama wangekuwa wametilia mikakati kama jinsi ilivyo hapa katika nchi za magharibi, basi hata Afrika wangekuwa tayari wamejitayarisha. Na pia tukiona kwamba kuna mataifa ambayo hawako wanaamini ya kwamba kuna ugonjwa huu, watu wake hawakutahadharishwa, kwa hivyo kuna ile mikakati yote ya CDC hawakutilia manani mambo kama yale yote yakiletwa kwa pamoja, kwa hivyo bado yanaleta utata hata katika nchi za nje. Na kile ambacho tutarajie kukiona kwa juma lina lijalo ni nini hasa? Kwanza tuangalie South Africa ama Afrika Kusini, jinsi ugonjwa huu umeanza kujitokeza kwa nguvu zaidi na jinsi madawa mengine yameweza kuonekana ya kwamba hayafanyi kazi, kwa hivyo kama vile AstraZeneca na pia madawa hayo mengine. Na sasa tunaona kampuni ya Johnson and Johnson pia wametokea na na madawa mengine ambayo wanataka kudhibitisha kule afrika Afrika Kusini. Kwa hivyo maanaake sasa ule ugonjwa unasambaa sana afrika Afrika Kusini, kuna dalili ya kwamba kunaweza kukapanda ama kunaweza kukaongezeka katika ma, mataifa mengine yanayoizingira Afrika Kusini na pengine kuenea kwa umbali. Kwa hivyo hilo ni jambo, pengine ni maombi tu ambayo tunaweza kuamini ya kwamba yanaweza kuzuia, na pia dawa zitumike, watu wawe tahadhari weza kuzingatia hali ya afya. Jambo jingine ambalo naona litajitokeza ni kwamba umegusia suala la moja kati ya chanjo ambazo zinatekeleza na makampuni mbalimbali. Hata e, Moderna wiki hii wametangaza kwamba wamegundua uh, chanjo ambayo ina nguvu zaidi inaweza ikakinga eh, maambukizi mapya ya virusi vya korona ambavyo vipo Afrika Kusini. Je, unadhani kuna imani ipo kwa uh, Waafrika Kusini wenyewe, lakini na Waafrika wenyewe kwa ujumla? Imani ipo kule Afrika Kusini, maanake sasa hivi watafiti wanafanyia utafiti wao kwenye nchi ya Afrika, uh, Afrika Kusini, kwa hivyo wakifanyia pale na kuweza kutengeneza sampuli zao pale na kuweza kutengeneza zile chanjo. Kwa hivyo imani ipo na kwa sababu tukumbuke, nchi like za Kiafrika nyingi zinaambukizwa na ugonjwa wa virusi vya HIV ama ukimwi. Kwa hivyo ukizingatia kwamba wagonjwa wengi wana ugonjwa wa ukimwi na pia sasa hivi waingiliwe na na korona, kwa hivyo jambo hili linakuwa ni kubwa sana, lakini naamini ya kwamba jinsi ambavyo wameweza kukabiliana na magonjwa mengine basi hata nchi za Afrika zitaweza kuamini ya kwamba madawa sasa yaliyothibitishwa Afrika Kusini yanaweza kufanya kazi katika, katika mataifa mengine ya Kiafrika, lakini kile ambacho uh, kinaendelea kuelezwa ni kwamba bado dhana ya virusi vya korona vitaendelea kuwepo na watu waanze kujifunza kuishi ya, na virusi hivi. Hii dhana bado ipo ama kutokana na juhudi zinazofanyika za chanjo, hili swala linaweza likaondoka. Uh, na lini unadhani itakuwa uh, mwafaka umepatikana ama uh, kile ambacho kitakuwa kinatakikana kuonwa duniani kimefikiwa? Ni vigumu kubashiria ni wakati gani ambapo mwafaka huu utafikiwa, lakini jambo la muhimu ni kwamba tukumbuke, wengi hata waafrika wengi ambao wanaishi katika mataifa ya ng'ambo bado wanazingatia wana kwamba ule tu ni ni uvumi ama ni fununu za sindano hizi. Wengine angali wanatilia ya mzaha kusema ya kwamba hakuna ugonjwa kama korona. Kwa hivyo ikiwa hapa katika mataifa ya ng'ambo watu wanasema vile naje, katika mashinani kule Afrika watasema nini? Hilo ni jambo moja, alafu jambo la pili ni kwamba ni vigumu kubashiria a, jinsi ambavyo sindano hizi ama chanjo hizi zitakavyosambazwa, ile imani kwanza, ile imani ya kuamini ya kwamba je, ile chanjo ni halali, ama wananidunga wana virusi vingine ama wananitia mambo mengine. Kwa hivyo jambo kama lile, bado ile tatizo ama ile tashwishi ipo. Kwa hivyo kuweza kuondoa ile tashwishi ni kujenga, kuimarisha ule uaminifu wa serikali kwa wananchi wake. Kisha wananchi wataweza kuamini madaktari waliopo. Jambo ambalo litaweza kufanikisha tena zaidi ni madaktari wa Kiafrika wenyewe waliochanjwa sindano hizo, ambao ama chanjo hizo, watakaosimama na kuweza kuungana, wala sio wanasiasa. Maanake katika nchi za Kiafrika siasa zimeingia, zikatawala, zikaharibu. Lakini madaktari wenyewe na huduma zinazosimamia Uh, hali ya afya wakiweza kuzungumzia na kuwashawishi watu, naamini ya kwamba ule ushawishi utaweza kuenea na pengine tutafikia mwafaka mzuri, ambapo sasa hivi watu wote wataweza kuzingatia na kuona ya kwamba hili ni janga na ni janga hatari, ambapo limemaliza zaidi ya watu elfu mia moja, laki moja sasa katika bara la Afrika. Hapa Marekani tunazungumzia kuhusu laki tano na kumi, laki tano na kumi, ambao tayari sasa hivi wameaga. Kwa hivyo, unaona ni watu wengi sana kulinganishwa na bara la Afrika. Lakini pia tuangalie, je, watu wangali wanatilia maanani ule usafi, kujikinga, valia barakoa na mambo mengine? Ni D Timothy Sadera akizungumza nami, na hapo ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.