Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia basi, e, uvamizi wa wadudu nzige ambao wameingia na kuanza kushambulia katika eneo la kaskazini la Tanzania, hasa katika maeneo ya mpaka wa Tanzania na Kenya, wakati wizara uh, inayoshughulika na kilimo nchini Tanzania ikiwa iko katika jitihada za kuangamiza wadudu wao ambao waliripotiwa kutokea uh, mwaka mmoja na nusu uliopita katika mataifa ya Kenya na Uganda, na kuhatarisha e, upatikanaji wa chakula katika maeneo hayo. Katika sehemu ya pili basi ya matangazo hayo kwa undani, tutajiunga na wenzetu wa Mombasa kuangazia E, mchakato unavyokwenda wa ule mkataba ama mpango wa maridhiano nchini Kenya unaofahamika kama BBI. Ninaikukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo katika matangazo haya tunaanzia nchini Tanzania ambako kumeripotiwa e, wadudu nzige kuvamia katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo ambapo maeneo yanapakana na e, nchi ya Kenya. Mikoa ya Arusha, Manyara pamoja na Kilimanjaro imeripotiwa kuonekana wadudu hao kwa wingi, ambao wamevamia e, na kusababisha hatari kubwa ya kufanyika kwa uharibifu katika mashamba mbalimbali ya mazao ya chakula. Lakini hata hivyo, ripoti kutoka Wizara ya Kilimo ya Tanzania inaeleza mpaka sasa nzige hao bado hawajafanya uharibifu mkubwa, uh, hasa ikizingatiwa kwamba wamevamia katika maeneo ya wafugaji. Kikubwa ambacho kinaogopwa ni wadudu hao kumaliza malisho ya wanyama ambao mara nyingi wamekuwa wakitegemea majani. Hali hii inatokea ikiwa ni e, tukio la mwendelezo wa wale nzige ambao walitokea katika takribani miaka miwili iliyopita katika mataifa ya Kenya na Uganda, ambapo kwa kipindi hiko kile kilichoonekana kilisababisha uharibifu mkubwa na kupunguza uzalishaji wa chakula katika katika mataifa ya Kenya na Uganda. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Saraji Mvungi ambaye amekuwa akifuatana na ujumbe wa maafisa na wataalamu waliokuwa wakiangamiza nzige hao katika wilaya ya e, Simanjiro katika mkoa wa uh, Manyara, hali kadhalika na maeneo mengine ya Arusha ambapo hii leo vilevile katika wilaya ya Siha imeelezwa kwamba makundi makubwa ya nzige wameonekana. Uh, ambapo imesababisha wataalam kutumia ndege kwa ajili ya kunyunyiza dawa za kuua wadudu hao. Asraji Mvungi, hebu tueleze zoezi hili linavyokwenda hapo hivi sasa. E, eh, ni kweli kwamba hivi karibuni ama siku chache zilizopita Tanzania ilivamiwa na makundi ya nzige ambao wanadaiwa kwamba wametokea katika nchi jirani ya Kenya, na makundi hayo yalivamia katika mikoa ambayo iko jirani na nchi ya Kenya ukiwemo mkoa wa Arusha, Kilimanjaro na Manyara ambapo eh, walianza katika E, walianza kuleta athari katika maeneo ya jirani tu baada ya kuingia nchini e, Tanzania. Na baada tu ya kuenea kwa taarifa za nzige hao kuonekana kwa upande wa Tanzania, basi taarifa zilitolewa kwa vyombo vinavyohusika na pia serikali, kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, likiwemo likiwemo shirika la FAO, walianza hatua za kukabiliana na, wa, na wadudu hao na mpaka hivi tunavyozungumza zoezi la kuwakabili linaendelea katika maeneo hayo ambayo yalivamia kwenye mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara, na ilifikia hatua ambapo eh, kutokana na ukubwa wa makundi hayo ambayo yaliwasili hapa nchini ililazimika kutumia, kutumia ndege kuwanyunyuzia dawa ya sumu, na zoezi hilo la kunyunyuzia dawa lilianza jana na mpaka hivi tunavyozungumza eh, zoezi linaendelea katika maeneo mbalimbali. Lakini kwa ujumla ni kwamba katika baadhi ya maeneo ambapo tayari dawa imenyunyuziwa. E, nzige hawa wameanza kudhibitiwa. Asiraji, labda ungetueleza vilevile kile ambacho uh, kipo hapo kwa namna ambavyo uh, inaelezwa kwamba makundi hayo ni mengi, je, kuna tathmini yoyote ile mpaka hivi sasa ya kwa kiwango gani uh, uharibifu utatokea? E, kwa, kutokana na kwamba makundi haya yamesambaa katika maeneo tofauti tofauti na ambayo yako umbali tofauti tofauti, kii tunavyozungumza mimi katika moja ya, ya, ya wilaya ambazo zimevamiwa na kundi hilo, wilaya ya Longido ambayo ipo, iko jirani kabisa na, na, na nchi ya Kenya katika eneo la Namanga na katika eneo hili hapa kuna eneo la ukubwa wa, wa, wa hekta kama mia nne na ishirini na tano hivi ambazo eh, zilivamiwa ama ambazo wal, walikuwa wametua ndege hao na jana walipigwa dawa kwa kutumia ndege, na leo pia eh, ufuatiliaji unaonyesha kwamba idadi kubwa ya ndege hao wamekufa, na wengine ambao pengine hawakupatwa na dawa vizuri eh, wanaendelea wa wanaendelea ku wanaendelea kuathiriwa na dawa hiyo, kwa sababu kwa mujibu wa wataalamu wanasema kwamba dawa ambayo wamepigwa inafanya kazi kati ya masaa ishirini na nne mpaka masaa sabini na mbili Kwa hiyo e, katika eneo hili la Longido hali ndio hiyo, lakini pia wataalamu wanatuambia kwamba e, wapo nzige wengine ambao wapo katika eneo la wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro, ambapo ndege imeelekea maeneo hayo kwa ajili ya kuangamiza, lakini pia wapo ambao wapo katika wilaya ya Simanjiro ambao pia e, jitihada za kuangamiza zinaendelea. Kwa hiyo mpaka sasa hivi tathmini ya jumla bado haijaweza kutolewa, lakini katika eneo moja hili ambalo tumetembelea hii leo inaonyesha kwamba asilimia sabini ya, ya, ya, ya kazi ambayo imefanyika imekuwa na mafanikio makubwa. Asiraji, tungependa utueleze vile vilevile, uh, je hawa nzige ndio wale wa jangwani ambao wamekuwa wakiripotiwa katika uh, kipindi cha mwaka jana na mwaka juzi wakielezwa kutokea katika mataifa ya Ethiopia, Sudan na uh, Eritrea ya kwa mujibu wa wataalamu wanasema nzige hao ndio hao haswa, na wanasema kwamba pengine e, labda watu wanaweza wakajiuliza kwamba e, kwa nini muda wote wapo labda pengine kwenye upande wa Kenya hawajaja upande wa Tanzania. Wanasema kwamba nzige hawa pia wana, wana, safari zao zinakwenda kwa mujibu wa, wa, wa, wa hali ya hewa. Kuna upepo upepo ambao huwa huwa huwa ukivuma kutoka upande upande mmoja kwenda upande mwingine, huwa wakiruka huwa wanafuatana na upepo huo, kwa hiyo inasemekana kwamba kutokana na mabadiliko haya ya hali ya hewa, sasa hivi inaelekea kwamba kuna upepo ambao ulivuma kutoka eneo ambapo walipokuwa kuelekea upande wa Tanzania, na ndipo wakafuatana waka, waka, waka na upepo huo, wakaja kutiwa katika eneo hili. Na kwa mujibu wa wataalamu wanasema kwamba huo ndio mwenendo wao wa kusambaa katika maeneo mbalimbali. Sasa kwa mwelekeo huu wa uh, uh, kile kinachoelezwa na wataalam, maanake hiyo ni eneo ambalo ni upande wa kaskazini ambao linapakana na uh, nchi ya Kenya. Je, kuna uwezekano kwamba nzige hao wakaingia ndani zaidi uh, ya Tanzania na kwenda katika mikoa mingine? Uh, kwa mujibu wa uh, maelezo waliotoa wataalamu wanasema kwamba hata hawa ambao wameangamizwa, wanasema kwamba nzige huwa wanakuwa na, wanakuwa na madaraja ya kukua Mfano wanasema kwamba kuna umri ambao ukifikia, eh, huwa waki, waki, wakisha ruka wanakwenda umbali mkubwa zaidi, na wakitua katika eneo hilo huwa wanafanya uharibifu mkubwa zaidi. Lakini kwa makundi ambayo yamekuja upande huu wanadai kwamba bado ni nzige wadogo wa kiasi kwamba kama, kama jitihada za kuangamiza zitafanyika ipasavyo, wanaweza wakawa wakafanikiwa wa, wa, wa, kuwadhibiti kwa kiasi kikubwa. Lakini suala la kwamba pengine wanaweza wakaendelea ama wasiendelee, hilo ni suala la kitaalamu sana ambalo kwa kweli labda pengine eh, kulingana na siku zitakavyokwenda na mwenendo wa kuangamiza utakavyokwenda, tutaendelea kuwajulisha, lakini kwa sasa hivi ni vigumu ama ni mapema mno kueleza kwamba pengine wanaweza wakaendelea na safari yao, ama kwa sababu pia kama walivyosema, linategemea suala la mabadiliko ya hali ya hewa na upepo. Kwa hiyo itategemea pia kwamba upepo utakuwa unavumaje, lakini pia itategemea pia kwamba mpaka sasa hivi, eh, labda kiwango cha kuangamiza kimefanikiwa kwa kiwango gani, na kile ambacho unaweza kutueleza hmm. Uh, Asiraji Mvungi, bado uh, tathmini labda ya mazao, licha ya kwamba uh, mikoa hiyo si mikoa ambayo ipo katika orodha ya juu ya mikoa ambayo inazalisha chakula kwa wingi uh, nchini Tanzania, e, e, ikumbukwe kwamba sasa hivi e, katika maeneo mengi ya, ya, ya, ya ukanda huu wa kaskazini ndio kwanza mvua zinaanzaanza kunyesha, kwa hiyo wakulima wengi ndio wanaandaa mashamba lakini katika maeneo haya ambayo pia nzige hawa wametua, ni maeneo ya ambayo wanaishi wafugaji zaidi. Kwa maana hiyo, kilichokuwa ki, ki, kinahofiwa zaidi pia kwa sasa ni kuangamiza malisho kwa ajili ya wanyama pengine na kwa ajili ya mifugo. Lakini kwa upande wa mazao, labda tunaweza tukasema kwamba bado kutokana na kwamba e, suala la, la, la kilimo ndio linaanzaanza, hakujawa pia na, na mazao ambayo yanaweza yakawa yameangamizwa yame na nani na, na hawa na zoezi hilo linatarajiwa kumalizika lini? Labda kwa mujibu wa uh, ripoti maanake upo katika uh, jopo hilo la watu ambao wanatembelea maeneo yaliyoathirika. Kwa mujibu wa maelezo ya waziri wa kilimo, alisema kwamba zoezi litaendelea mpaka hapo nzige hawa watakapokuwa wameangamia. Lakini pia eh, inategemea pia kwamba labda uh, in, wa, kwa jinsi ambavyo watakuwa wanafanikiwa kuwaangamiza, ndipo pengine inaweza ikatoa tathmini ya mwisho ya zoezi, lakini vinginevyo itakuwa pia ni vigumu kuelezea kwamba zoezi hilo linaweza likawepo mpaka lini, kwa sababu lengo la serikali ya Tanzania na pia kwa mujibu wa maelezo ya waziri ni kwamba zoezi hilo litaendelea mpaka, mpaka hapo watakapohakikisha kwamba nzige wote wameangamizwa. Na mpaka hivi sasa, uh, katika eneo hilo la wafugaji uh, kuna ishara yoyote ambayo uh, imefanyika labda kuonyesha hawa nzige wamekula malisho mengi zaidi ya wanyama na kuhatarisha maisha yao? Hapana, kutokana na maelezo ambayo wametoa wataalamu na pia mii ni mwenyewe nimeshuhudia kwenye eneo ambalo walikuwa wametua, hakuna madhara makubwa ambayo yamejitokeza kwa sababu kubwa mbili. Kwanza, taarifa ziliwahi kutolewa, kwa hiyo walikaa pale kwa muda mchache sana. Lakini pia wanadai kwamba kutokana na umri wa nzige hao ambao bado ni mdogo, hawajafikia kiwango kile ambacho ni cha kuleta uharibifu ambao huwa unatokea wanapokuwa wamefika nzige katika eneo ambalo pengine lina majani ama malisho ama mazao. Asante sana, Asaraji Mvungi, kwa maelezo hayo yote na kutuletea sehemu hii ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo katika sehemu hii ya kwa undani tunajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya na kile ambacho e, tunatarajia kutuletea kutoka huko ni kutueleza Uh, namna ambavyo mambo yanakwenda hasa katika ule mchakato wa ule mpango wa maridhiano ya BBI, ambapo hivi sasa uh, upigaji kura unaendelea katika mabunge mbalimbali mbali ya kaunti za Kenya kuidhinisha kura ya maoni kupitisha BBI na kufanyia marekebisho katiba, ambapo idadi ya majimbo inazidi kuongezeka. Tujiunge na wenzetu walioko katika studio zetu Josephat Kioko na Salma Muhamed. Tunasema shukrani sana Ligongo, kwa kutupisha katika sehemu hii ya kwa undani. Tukio kubwa la kitaifa limefanyika Kenya kati ya jana, leo Jumatano, pale ambapo mabunge katika kaunti mbalimbali ama ukipenda katika majimbo tofauti yamekuwa yakipiga kura kuidhinisha ile kura ya maoni inayotarajiwa nchini Kenya ili kufanyia katiba marekebisho. Hii ni baada ya kuwa na mchakato wa BBI ambao ni mchakato wa kisiasa ili kufanya marekebisho kuleta mabadiliko zaidi katika utawala wa nchi. Sasa kufikia leo, takriban mabunge ya kaunti arobaini yameshapiga kura na kuidhinisha kwamba nchi ifanye kura ya maoni, lakini sasa hilo litapelekwa katika bunge na baadaye kwa wananchi. Ndio nakuambia, ni tukio linaonekana kama la kihistoria. Mara ya mwisho wakati nchi ya Kenya ilifanya kura ya maoni kulikuwa hamna serikali za majimbo, hapakuwa na ugatuzi kama huu, hapakuwa na mabunge ya kaunti. Ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na ilikuwa bado watujengea katika ugatuzi. Sasa basi, leo utasikia mengi kuhusiana na yale waliofanya. Utasikia pia viongozi wa kisiasa wakizungumzia hayo ni katika kwa undani Nam na hatua hiyo bila shaka inaonyesha kwamba ni ushindi mkubwa kwa rais Kenyatta na Raila Odinga ambao wanakusudia kutoa mwelekeo wa siasa za taifa litakapokuwa likishiriki kwenye uchaguzi mkuu mwakani, na wataalamu wa maswala ya kisiasa wakizungumzia katika uh, kutoa hoja tofauti tofauti kuhusiana na jinsi shughuli ya kuidhinisha ripoti hiyo ya BBI inapoendelea uh, kutafutwa uungwaji mkono kote nchini. Baadhi ya mambo ambao wataalamu wa masuala ya kisiasa wamegusia katika kuonyesha kwamba shughuli hii nzima labda ina namna jinsi ambavyo wawili hawa Rais Kenyatta na vilevile vile Raila Odinga wanajaribu kusukuma ajenda hii ya BBI. Wanasema kwamba mswada huo umepata uungwaji mkono katika mabunge hayo yote eh, baada ya Rais Kenyatta kuahidi kuwapa ruzuku ya magari yenye kiasi cha shilingi milioni mbili za Kenya. Kwa upande mwingine, wanasema kwamba S siasa za vyama hapo zinadhihirika wazi, ikiwa ni kwamba ODM na vilevile vile upande wa Jubilee wale nusu ambao wamebaki wakiwa na muunga bado rais Kenyatta, wakiwa wanasukuma ajenda hii kwa hivyo ikionekana kama ni siasa ya kivyama. Kinara wa ODM Raila Odinga amekuwa katika eneo moja katikati ya nchi ya Kenya akiwa katika ziara zake, na hapa akaonyesha kwamba anafanya kampeni ya kupigia mswada huo unaopelekwa bungeni hivi karibuni, ili kupatiwa mwelekeo kama kura ya maoni itafanyika, na ametaja kwamba ushindi mkubwa kwa mabunge ya kaunti ambayo kufikia leo Jumatano yamepita 40 yale yaliyoidhinisha. Kenya ina kaunti 47, basi yeye anasema ni ushindi mkubwa. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, kinara huyo wa ODM Raila Odinga amesema anahitaji kura ya maoni, na akasema yale yanaahidiwa, ikiwa ni pamoja na asilimia thelathini na tano mapato ya kila kaunti huenda yakaongezeka. Tumsikie hapa. Tunasema minimum 35%. you can make it 45. you can make it 55 the way they've done in Nigeria. Wakenya walizungumza, walikuwa wanafikiri kwamba Wakenya ni wajinga, ati wao ndio wanajua. Lakini nasema Wakenya ndani yao ni werevu. Anaweza kuja unasema hii hii takataka yako, wanacheka tu, alafu wanapiga makofi, unafikiri wako na una, wewe huyo alikuwa ni uh, Raila Odinga wakiwa na Rais Uhuru Kenyatta katika mchakato mzima huo wa kupeleka mbele ajenda hiyo ya BBI kuweza kuidhinishwa baadaye na wananchi iwapo itapitishwa katika bunge la kitaifa kwa upande wa upinzani ambapo ni Ruto amekuwa akizunguka nchi nzima akidai kuwa mswada huo unalenga kuwapa uongozi matajiri badala ya walala hoi ambao wamekuwa wakitengwa. Hata hivyo, siasa hizi ambazo Ruto anatumia kwenda nchi nzima, hata hivyo, zimepata pigo kubwa. Kwa hivyo bado ana wakati mgumu kuangalia ni vipi ataweza kushawishi wananchi haswa kwa hatua hiyo ambayo imeonekana leo ya kwamba huenda kwamba mswada huu ukaweza kufaulu na hatimaye kufikishwa katika bunge la kitaifa. Kwa msikilizaji mwingine ambaye hayuko Kenya, labda katika mataifa mengine ya kikanda yanayofuatilia matangazo haya katika kwa undani, fahamu kwamba Rais Uhuru Kenyatta anaunga mkono mswada huu wa BBI ili kura ya maoni ifanyike, lakini naibu wake ambaye ni William Ruto anapinga. Lakini wao wamesitiza kwamba wanafanya kazi pamoja, hawajakosana. Sasa upande huu wa upinzani umeunganisha kinara wa ODM Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta, ambao pale mbele walikuwa wamekosana kisiasa. Ndio maana wakaleta huu mchakato wa BBI na sasa inakaribia nchi kuidhinisha kura ya maoni. Hatua mbili ambazo zimesalia ni maoni haya ya kutoka katika mabunge account, ya kaunti yarudisho katika bunge sasa wapate mwelekeo, kisha wananchi wapelekewe tena katika maamuzi yao, ili kura ya maoni ifanyike. Lakini wanasiasa nao wanasema nini? Tunayo mahojiano na mwanasheria George Kidhi, ambaye anasema wananchi pia wana mustakabali wa kuamua. Kuna ngazi tofauti tofauti ambazo huwa zinatumika ili mradi kwamba uh, mswada kama huu wa kura ya maoni, kwa sababu bibia mwisho wake ama mwisho wa siku huwa ni kura ya maoni ya mwananchi mwenyewe kuweza kujipigia kura. Kwa hivyo ni mfumo wa kisiasa tuseme tu kwamba hapa hakuna sheria, um, kwa kwa uh, usafi wa, wa sheria. Ni sheria ikiwa pia imetangamana na siasa, lakini wakati sheria na siasa zinatangamana ni kwamba ile siasa inaipiku sheria. Kwa hivyo kwa sasa tuitazame kama siasa, kwa sababu ni mfumo na mwenendo wa kisiasa. Vivyo vyote vile ni kwamba wanasiasa lazima watahusika, hususan hasa kuhusu, kupitia kwa bunge, bunge ambazo zinahusika ngazi ya pili ikawa ni bunge uh, la kitaifa ambao pia wata, wataangalia kisha watapitisha hapo, pia ikawa kwamba ni lazima kwa sababu walikuwa mata na matakwa yao hapo awali ambao yamekataliwa. Nadhani mwenendo utakuwa ule ule, kwa sababu ule mwendolo wa kwanza wawakilishi wadi umefanya kazi, mwendolo wa pili wa bunge la kitaifa kufanya kazi, na binadamu ni wale wa wale, Wakenya ni wale wale, viongozi ni wale wale, siasa ikawa ni ile ile, na miswada ni ile ile basi onekana kwamba pia watapewa ruzuku ili mradi kwamba waweze na urahisi wa kuwashawishi waweze kupitisha hili, hili azimio ama huu mswada wa BBI ili kuwe na urahisi. Baada ya hapo, sasa, ngazi ya mwisho, malazima lazima BBI itaifishwa kupitia kwa gazeti rasmi la kitaifa, kisha baadaye iende kwa mm, mwananchi mwenyewe kuipigia kura ya maoni. Sasa hapo ndio tutaona kama mwananchi bado anakubali kisiasa kwamba atashawishika ah, ama huu mwananchi atahongwa kivipi kivipi? Kwa sababu hapa ikawa ni mwenendo wa kimaslahi labda, labda niseme hivi kwamba naona pale ndani mwananchi kimaslahi ame, ametengewa hivi kwamba kuna maeneo bunge fulani kila mahali yaonekana yameongezwa. Yakiongezwa ni kwamba asilimia thelathini, asilimia thelathini na tano ama pesa zile ambazo ni zi, za kitita za kupelekwa katika kaunti inaonekana zimeongezwa. Kwa hivyo wananchi watakuwa na pesa zaidi, ilimradi kwamba kutakuwa na na mtiririko wa pesa kutoka jopo la la kitaifa la fedha lile ambalo ndo ugavi unafanyika kutoka hapo basi kama kuna karibu asilimia thelathini na tano hicho ni kitita kikubwa kupiku kile ambacho sasa wanapata. Kwa hivyo pale ikawa kwamba kuna mfumo wa kumrai mwananchi kupitia kwa kumwambia kwamba kuna faida zaidi, kwanza utapata eneo bunge zaidi, kila mahali yanaongezeka pesa zaidi, uajiri zaidi. Kwa hivyo inaonekana kisiasa amepangwa. Umoja wa kitaifa unategemea siasa pia huo, kwamba siasa ikiwa nzuri kutakuwa na umoja wa kisiasa. Ukweli wa mambo, labda nieleze kwamba BBI lengo lake hasa awali ilikuwa nzuri, kwa sababu kumbuka kwamba e, nchi ya Kenya ina migawanyiko aina aina. Ipo migawanyiko ya jinsia, migawanyiko ya ngazi za kiasili ama za kimali kifedha, kuna migawanyiko ya kikabila, hata kuna migawanyiko ya mbari, migawanyiko ya elimu na mambo mengi. Sasa kumbuka kwamba mgawanyiko wa karibu sana hapa nchini huwa ni mgawanyiko wa kikabila hapo ikawa kwamba ndo tuna kuna ukaribu sana na mganyiko huu kuliko mganyiko wowote. Ukiangalia mganyiko wa rangi hususan ngozi ya mwananchi wa kawaida, kwa mfano mtu mweupe na mweusi, hilo huwa halishughulikiwi sana, kwa hivyo si jambo lolote hapo. Lakini kabila ikawa kwamba ndo ambao tumeipa kipaumbele labda kwa sababu ya kihistoria tuligawanywa kikabila na hatujawahi ku, uh, kupata fueni kutoka mgawanyiko huu. La muhimu ni kwamba mgawanyiko huu wa kikabila, uh, utaendelea na BBI utachukua mrengo wa kikabila mwishowe okay. Kwa hivyo kusema utamuunganisha mwananchi hali kisiasa, uh, lengo lenyewe E, likawa ni kumuunganishwa kwa kutumia mgawanyiko wa kikabila. Hilo nadhani halitakuwa rahisi kulitimiza, sipokuwa Yes, ni kwamba pale juu pia katika kitengo cha urais akiwa kwamba kuna ugavi wa mamlaka katika kitengo cha rais, yani executive, makabila mengi yatahusika. Kwa hivyo labda hakutokuwa na ile vuguvugu kama na sintofahamu ambao tumezipata, hususan mwaka elfu na mbili na saba na nane na juzijuzi ya mwisho, uh, uchaguzi uliopita Wakili huyo basi akiwa anatoweka, tuweze kufahamu mengi zaidi, ambapo ni kuhusiana na maeneo ambayo yanafahamika kuwa ngome ya kisiasa ya Rais Uhuru Kenyatta, ikiwa amepata uungwaji mkono hivi sasa kwa zaidi ya mabunge thelathini, kwa mfano katika maeneo yake ambayo yeye ya ana umaarufu. Hata hivyo kuna ngome ambazo zinaonekana kuwa ni ngome za kisiasa zilikuwa ni mrengo wa ODM, pia hivyo hivyo zinangojewa kusubiriwa kuonekana iwapo zitaunga mkono, uh, kuidhinishwa kwa ajenda hii ya BBI, jambo ambalo tunalimulika hapa VOA kwa karibu sana, haswa ikiwa ni mwelekeo wa kisiasa wa taifa hili kwa ujumla. Muda hauko nasi sana katika kwa undani, lakini kwa haraka, haraka ni kufahamisha kwamba wanasheria na wasomi baadhi yao wamesikika katika vyombo vya habari wakisema wanapinga hatua hii ya kuleta mabadiliko ya kikatiba, kwamba katiba iliyoidhinishwa na wananchi mwaka elfu mbili na kumi bado inastahili kuendelea kufuatwa. Baadhi ya wanasheria hao pia ni wanasiasa na wanasema wataendelea kuipinga hadi mwisho kwa sababu katiba iendelee kutekelezwa. Lakini wanasiasa nao wameunga, wakisema lazima mabadiliko yafanyike ili mambo yanayopendekezwa yatekelezwe kwa wananchi na kwa wanasiasa wenyewe na basi ni hayo tu ambayo tumeweza kukupatia kwa undani, ikiwa ni hatua za hivi punde eh, katika mwelekeo wa kisiasa hapa nchini Kenya kwa ujumla eh, ikiwa inahusisha hiyo ripoti ya BBI na jinsi hadi kufikia sasa imefikia wapi. Tunakomea hapa, kutoka hapa studio, kumi na tano. Mimi naitwa Salma Mohamed na mwenzangu ni Josephat Kioko. Hadi wakati mwingine, tunakurudisha studio zetu za Washington. Shukran, asante sana kwa kutueleza hayo yote wenzetu kutoka hapo Kenya, Mombasa. Shukran kwa kuwa nami. Naitwa Idi Ligongo. Ungana nami kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani. Asante sana kwa muda ulionipa wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.