Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia ripoti maalum ya madhila yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika mji wa Beni, ripoti hii maalum kabisa ambayo imefanywa na mwanahabari wetu Ausere Malivika, na vilevile tutakuwa naye yeye kutueleza uzoefu wake kama mwanahabari na namna gani amewezesha kufanikiwa kufanya ripoti hii. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia ripoti iliyotolewa inayohusu reli ya kisasa ya Kenya kwamba kwa mwaka wa nne mfululizo imekuwa ikipata hasara. Tutakuwa na mchumi ambaye anaeleza nini ambacho kinasababisha hali hii kujitokeza. ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walio katika ukanda wa kaskazini mashariki wamekuwa wakisumbuliwa na hali tete ya kuto kuwepo usalama ambao unasababishwa na vikosi mbalimbali ama vikundi vya wanamgambo wenye silaha ambao wamekuwa wakifanya uhalifu katika eneo hilo, kwa kuwa watu eh, sababu iliyofanya Umoja wa Mataifa kuunda kikosi maalum kabisa cha walinda amani kuwalinda eh, raia. Licha ya hilo, bado mauaji yamekuwa yakiendelea, vilevile unyanyasaji na udhalilishaji na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ukifanyika katika eneo hilo. Mwanahabari wetu wa eneo hilo Auser Malivika juma hili amefanya ah, ripoti maalum kabisa kuangalia madhila haya yanayoendelea na hapa ameleta ripoti yake hii. <coughs> Nyumba zimechoma moto, wanawake kubakwa na watu kuuliwa, hii ndiyo hali halisi ya eneo hili la Beni. Beni ni eneo linalopatikana Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chini ya mlima mirefu ya Rwenzori mpakani mwa Uganda na Kongo. Wananchi wa Beni wameshuhudia mauaji ya kinyama kwa muda mrefu pamoja na nyumba zao kuchomwa moto na makundi ya waasi, huku kundi la ADF linalozaniwa kuongozwa na makamanda kutoka nje ya Uganda likiongoza kwa uhalifu huu. Tunaishi ndani ya vita Tunakumbwa ndani ya vita, na wakati unapofika hapo, unaona nyumba zinabakia ukiwa, watu wamekimbia, ni kwa sababu ya kuogopa vita ya ADF NALU. Nimetembelea eneo hili na kuongea na wakazi ambao wameathirika kwa kiasi kikubwa na uasi huu. Kombi Raimo ni mkazi wa Rwenzori ambaye alipoteza jicho akijaribu kukimbia waasi waliovamia kijiji chake. Ilikuwa vibaya sana zaidi, kwani kila mtu alikuwa anapigania familia yake. Hata kama ulikuwa mshenda shambani, inabidi utoke shambani ukiwangalie familia kama iko namna gani. Hata wengine walikuwa wanashika na kimete na shambani, inabidi we uliacha familia shambani, kama ata safari ushuke mpaka uende angalia familia kama iko wapi na inishije. Ndio vile mzee. Mauaji haya yalianza mwaka wa 2013 ambapo watu zaidi ya elfu saba wakiwemo wakina mama na watoto wamepoteza maisha. Watu waendelea kutekwa, wamama wameuawa, wababa, watoto, hatujui tueleze nini. Hali si salama, wengi wamepoteza makazi yao na kuwa wakimbizi, wakikimbilia Goma, Uganda na maeneo mengine ya Afrika Mashariki. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maarufu kama FARDC kwa ushirikiano wa jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO wanaendelea na operesheni kali kupambana na waasi hawa, japokuwa hali ya wasiwasi bado ni kubwa kwa wananchi atanjaakuuka kwa sasa. Tuko katika eneo la Mwenda ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linapambana na waasi wa ADF ambao wameingia kwa saa za mchana katika mji huu na unavyosikiliza ni kwamba hii ni mirindimo na milio ya risasi mbalimbali kutoka kwa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, kila sehemu, lakini wamehakikisha kwamba wanalinda wananchi ambao wako mjini, na ndio kwa sasa kambi hizi ambazo unazoziona hapa zinazingira mji na wanaendelea kupambana na wasi ambao wanakimbia huku kwenye misitu, ambako ni vigumu sisi kuweza kupeleka kamera yetu kwa sababu risasi sasa zinaendelea hapa. Ni eneo la Rwenzori ambako siku zilizopita waasi walivamia na kuchoma nyumba kadhaa huku wakifanya mauaji na kuteka baadhi ya wanavijiji. Askari waendelea na mapigano makali dhidi ya wanajeshi wa kundi la ADF. Tuko salaa takwita nyuma. Huku hayo yakiendelea, upande wa pili ambapo ni kilometa sita kutoka Beni katika eneo la Kididiwe, Generali Chirimwani Pita anaongoza askari wake kufanya msako dhidi ya waasi. Hapa tuko Kididiwe ya pili, ni kusema ni kilometre karibu sita kutoka mji wa Beni. Ni hapa ndio kulikuwa ngome kubwa ya adui mwenye alikuwa na sumbua watu pale Beni, na hapa wakati tulitukuta adui karibu ndani ya muji ya Beni tulianza pigana naye, tukafika Kasinga. Kasinga tukaendelea tukafika ku moto ya Mayangosi, tukavuka moto ya Mayangosi, tukafika hapa hapa Kididio ya pili. Hapa mbele yetu tuko na Kididio ya kwanza, huku kulia tuko na Nane na Lae na watu wanaitwa Bunker, na kule sehemu zingine tuko na Kadou, huu tuko na Vemba na mbele yetu huku padi Semuliki, tuko na makampi karibu ine tano tulichukua kwa adui, na waskari wako kule. Nawaza maisha inaanza kurudia polepole pole, na uliona raia ndani wako wanaingia ndani ya msitu na mashamba, ginamuna wako wanafanya na wako wanavuna. Hii inakuwa mavuno karibu ya tatu ya maragi, naona na miogo pia karibuni, hapa watavuna pia. Unaona hii kitu waliilogota ndani ya, ya, ya nane wakati ya pori, kwenye adui aliachaka wakati aliye aliuaka nani? Aliuaka wa watu wa Monisco hapa, nawaa Monisco naye njo. Kwa maana tunasema mara yoyote watu wanasema Monisco haifanyi kazi, ni watu kuelewa pia kama Monisco nao wanakufa kwa ajili ya nchi yetu, haifai pia kudharau kazi yenye wanafanya. Wananchi eneo hili wanafurahi kuona wanajeshi wakifanya doria na kusema sasa wanaweza kurudi tena kuendelea na maisha yao ya kawaida bila uhoga. um, um, huku askari wa FARDC wakiendelea na msako huo, askari wa jeshi la MONUSCO katika eneo la Mtwanga pia wanaendelea na doria, ambapo askari kutoka jeshi la Tanzania JWTZ wamekuwa mstari wa mbele katika mapambano haya. Sisi kama wanajeshi wa Tanzania chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa tuko hapa Mtwanga kuhakikisha tunatoa ulinzi kwa wananchi ambao wanaishi hapa Mtwanga. Imekuwa ni vigumu sana kupata kujua waasi wa ADF wanachokihitaji na ni nini haswa kinapelekea wao kufanya mauaji ya mara kwa mara. Ikiendelea kuwa ni kitu ambacho wananchi wengi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawaelewi na wanashangazwa, huku wengine wakihusisha hilo na imani kali za kidini. Jeshi la Kongo linaendelea kuomba ushirikiano na wananchi ambao wengi wamekata tamaa kuamini kuwa wataona mwisho wa mauaji haya. Naam, ni Auser Malivika huyo. Basi mimi nimeamua kuzungumza naye moja kwa moja, Auser Malivika na Auser Malivika, hebu tueleze sasa, wewe kama mwanahabari, hebu tupe uzoefu wako wa kufanya ripoti kama hizi. Unawezaje kufika katika maeneo mpaka ya mapambano, uh, kuweza kuwa na nafasi kukutana na waasi, hali kadhalika eh, kuwa karibu kabisa katika namna ambayo unaweza kuona hali halisi ya machafuko na mauaji yanayofanyika ndani ya eneo hilo la mashariki eh, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza wacha nikuambia kwamba mazingira ya kikazi ambayo mi mwenyewe nayafanyia ni baada ya uzoefu wa muda mrefu, na mazingira yenyewe ni magumu, na mtu mwingine usijaribu, kwa sababu kum kumesha kuwa, siku moja mwandishi mmoja akasema nanifata msituni, alipigwa risasi akafariki katika mji um, wa Beni, lakini ni niseme kwamba tu kila mtu anapozaliwa Mungu anampa kipaji chake, na Mungu ndiye analinda maisha ya kila mtu. Kwa hiyo ukiangalia hii ripoti inayofanya ni ripoti ambayo imefanya katika mazingira magumu, kwanza katika msitu, mvua na vile wakati wowote wa najua kwamba naweza nikapigwa risasi nifariki yani. Sasa malivika kingine tungependa kukifahamu na utueleze aa, Beni umekuwa ukiripoti habari zake mara nyingi sana na umekuwa ukienda misituni kuangazia waasi wanavyofanya kazi, wakati mwingine ukiwa na jeshi la DRC, wakati mwingine ukiwa na waasi. Unapataje hizi fursa za kufanya ripoti kama hizi? Wacha nikwambie kwanza kwanza, uh, kabla mafundo, uh, yani ya kufanya hivyo, ni kwamba mi mwenyewe nimeshapata mafunzo wanaita hot environment, yaani kufunza watu namna ya kuripoti kwenye sehemu ya migogoro. Unaporipoti kwenye sehemu ya migogoro, uepuke kuwa na upande fulani na usimtukane mtu. Fanya ripoti yako kama kawaida, kama ni kuhuji huu upande uhoji vile upande mwingine, ukuwa unapendelea upande mwingine, huu upande mwingine unasema kwamba huyu ni mtu wa hawa lakini ukizungumza na huyu na yule na hata wananchi, wanakuta kwamba huyu mwandishi wa habari yuko katikati. Alafu hapo sasa unakuwa na matatizo na wanasiasa, kwa sababu vyombo uh, vya usalama vitakuuliza uh, wewe umepataje hawa ama nini. Lakini katika mazingira ambayo tunayoishi unafikia -una na uzuri wake ni kwamba yaani uwe independence ukiwa unafanya kwa sababu ya maslahi ya watu fulani hapo ndio unapata matatizo sasa. Hebu tueleze vilevile kile ambacho unakiona kwa watu wa eneo hilo la mashariki mwa DRC, unadhani hatima yake ni nini? Umeripoti mgogoro huu kwa miaka mingi sana, unajua undani wa haya mambo yanayoendelea, maanake watu wanapata tabu. Acha kwa kwanza nikuambie kuna swala ambalo kwa kweli mii mwenyewe hata siku moja sijawahi kulizungumzia. Tangu mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na sita vita vilianza mashariki mwa Kongo hadi sasa Yani ukiangalia ni kama ni miaka karibu thelathini. Mi mwenyewe nimekomaa nikisikia risasi hadi sasa nasikia risasi, na watu wengine wanazaliwa wakisikia risasi. Yani imekuwa sisi kwetu kama tu ni kawaida, na hata mtu anauliwa hapa, unaacha tu, mnazika, lakini mnaendelea. E, yani tumechukua kwamba ni kawaida huku kwetu mtu kufariki dunia. ma, ma, ma, maisha ya, ya, ya, ya watu hata unakuta kwamba mnyama na maisha kuliko mtu Alafu hatima ya wananchi hapa Kongo ni ngumu, kwa sababu wakati ambapo tunazungumza kwamba uh, mwenyewe nimeende nimefanya uchunguzi kama katika maeneo ya Beni, Kivu Kaskazini, Ituri, kwa siku zijazo utakuta kwamba watu watakuwa wanafariki na, na ugonjwa wa moyo. Yaani kila dakika mtu an, anamshtuko ana, ana wa moyo, unasikia kitu kimepiga pembeni, unadhani ni risasi, unaenda njiani unadhani kwamba utapigwa. Yani unaangalia kwamba wananchi wa maeneo haya hawana maisha marefu na vile vile maisha yao yamekuwa mabaya sana. Katika maeneo ya Beni, utakuta kwamba watu watakuwa na matatizo ya ya, ya kiakili, watu watachanganyikiwa hivi katika miaka mitano, hata hata wakati ambapo wanazungumza kumekuwa uh, watu wengi ambao wamepelekwa hospitalini kwa sababu familia zao wamefariki dunia, alafu wamechanganyikiwa kichwa, uh, yani amekuwa ya wamekuwa na ugonjwa wa kichwa. Asante sana, Austeri Malivika, huyo mwanahabari wetu eh, wa eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani <tune> Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii kama nilivyokwambia, tutaangalia reli ya kisasa ya Kenya SGR, ambayo imeelezwa kwamba imeingia katika hasara eh, kwa mwaka wa nne mfululizo na kuendeleza maswali kama tathmini ilifanyika vyema kabla ya kujengwa kwake. Reli hiyo inayoendeshwa kwa, kwa sasa na kampuni ya China Communications Construction imegharimu ipakodi wa Kenya dola bilioni 327 kwa kipande cha Nairobi mpaka Mombasa, na dola bilioni 150 kwa kipande kilichoongezwa cha kwenda Naivasha. Pesa hizo kwa kiwango kikubwa ni mkopo kutoka serikali ya China. Gharama za uendeshaji wa SGR kwa mwaka lfubk zilikuwa juu na kufikia shilingi za Kenya bilioni 18 huku makusanyo yakiwa ni shilingi za Kenya uh, bilioni 135. Kwa maana hiyo hiyo ikaingia hasara ya bilioni 4 5 shilingi za Kenya kwa mwaka 2018 zilitumika shilingi bilioni 14 wakati makusanyo yalikuwa ni shilingi bilioni 5.5, kwa mujibu wa taarifa ambayo imechapishwa na mtandao wa The Nation. Kati ya kipindi cha mwezi Juni na Desemba mwaka 2017, shilingi bilioni 7.5 zilitumika katika gharama za makusanyo, aa, na yalikuwa ni shilingi bilioni moja ikiwa ni hasara nyingi zaidi kupatikana. Masu mengi yanazidi ongezeka maana hata baada ya kuongezeka a, mizigo kwa tani 4159 kwa mwaka wa 2019, lakini bado reli hiyo ilipata hasara. Serikali ya Kenya imezungumzia kwamba uwepo wa janga la covid-19 umechangia hasara hiyo, lakini wachumi wanaeleza kwamba reli hiyo iliyoelezwa kuleta matumaini ya kukuza uchumi wa taifa hilo la Afrika Mashariki imekuwa ikipata hasara toka kuanzishwa kwake Juni mwaka elfu mbili kumi na saba. Nimezungumza na Dkt Bravius Kahioza ambaye ni mchumi na amekuwa akifuatilia uwekezaji wa reli ya kisasa ya SGR ya Kenya, na kwanza naanza kumuuliza kwa nini reli hii inapata hasara hii. Kuna sababu kubwa mbili kuhusu eh, jinsi SGR ambavyo SGR ya Kenya jinsi ambavyo imekuwa ikifanya kazi na hasa kwa kuangalia uanzishwaji wake, na hili limekuwa ni tatizo sio tu kwa Kenya, lakini sekta ya miundo mbinu kwa ujumla wake hapa Afrika Mashariki na bara Afrika. Moja ni kwamba mkakati wa kujenga SGR nchini Kenya, na labda kama ilivyo nchini Tanzania iazungiahapa unza Kenya ni mkakati wa kibiashara, sio mkakati wa kiuchumi. Yaani ujenzi wake uliangalia matokeo, yani nini kitapatikana uh, ikiwa hicho kitu kinachoitwa SGR kitatengenezwa, lakini haikuangalia upande wa sera, kwa nini kitu hicho kitengenezwe na mazingira mapana ya kiuchumi nakoje. Huo ndio tunaita mkakati wa kiuchumi. Kwa hiyo, yeye aliangalia kwa mkakati wa biashara. Kwa hiyo, kinachofanyika hivi sasa, Kenya inapambana kwa kile kama mkakati wa biashara unafanya kazi, lakini kwa bahati mbaya sana ni kwamba mkakati wa biashara hauwezi kutoa matokeo ikiwa mkakati wa kiuchumi una changamoto. Na nafikiri wa baadhi ya wa wachumi nchini Kenya uh, walijaribu kuonesha hilo uh, sio kwa upendeleo na sio kwa sadifa, lakini Dr. David Ndii nadhani alionesha vizuri kwa namba lakini kwa matarajio ya kiuchumi. Sababu ya pili ambayo ni kwa nini inafanya hasara um, ni jinsi ambavyo biara yenyewe uh, haikufungamanishwa kwa kiwango kikubwa na sekta muhimu za kiuchumi za nchi yenyewe. Inategemea eh, shughuli za kibiashara kwenye uh, miji mikubwa lakini kwa kiwango gani miundo eh, mbinu yenyewe ya reli inaweza kuingia ndani, kwa maana ya sekta zingine ambazo ijaribu kufungamanishwa na uchumi mpana. Kwa mfano kama sekta ya kilimo ni sehemu ndogo sana, na tukumbuke kwamba hii sio dhana mpya, kwa sababu mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne, ripoti ya Benki ya Dunia eh, ilitaja eh, ikiwa nchi za kiafrika zinaelekea kwenye kujenga miundo mbinu mikubwa Uh, hasa ikataja maeneo makubwa mawili kwa pano ya redi. Uh, na sehemu nyingine kataja miundombinu ya ya anga walionyesha kwamba kutakuwepo na changamoto kubwa sana kwa chini, hizo zitaweza kuwa zimefunga. I mean, miundombinu hiyo itakuwa imeweza kufungamanishwa na uchumi wenyewe wa watu na Sasa, dok... changamoto kubwa dokta, kingine tungependa yes. kufahamu uh, kuna swala la uendeshaji ambapo bado wale ambao waliwekeza uh, kuendesha uh, ile reli, je, hili linaweza likawa pia ni kigezo kingine ama sababu nyingine ya hasara kupatikana? Mimi uh, sioni kama swala la wanaoendesha kama ni, ni sababu, kwa sababu nafikiri hiyo ni hoja ambayo inatumiwa ili kuweza kufika sababu za simpingi za kiuchumi. Uendeshaji ni sehemu ya mkakati wa kibiashara ulivyosema awali, lakini mkakati huo kama unakinzana au kuchukua au, au, au kuchukulia au maanani hoja za kiuchumi katika mradi wenyewe uh, uh, hoja za uendeshaji zinakuwa kwa kweli hazina hazina mashiko eh, sana kwa sababu tunaelewa hata hivyo, uh, kwamba uwekezaji uh, na matokeo kile tunachokiita kwenye SGR ya Kenya kilikuwa kwa kweli kwa vyote vile ilitarajiwa kwamba hali ingeweza kutokea. Kuna swala hili ambalo linahusisha taifa la China, kwamba inaonekana miradi yake mingi duniani inapokwenda kuwekeza ama kutoa fedha ama mkopo imekuwa ikileta hasara uh, je hili la SGR ya Kenya linafungamana hivyo hivyo? Maanake tunaona hata Tanzania wakati inaanza eh, kujenga reli yake ilikuwa ifanye na taifa la China, lakini baadaye ikajiondoa na hatimaye, hivi juzi, tumesikia tena bado uh, China inaweza ikarejea tena katika kipande cha kutoka Mwanza mpaka uh, eneo lile linaunganisha kwenda uh, nchi ya Rwanda. Sasa je, ni tatizo la hii miradi ya China ama ni nini? mimi ni miongoni mwa wachumi naokubaliana na hoja hiyo. Kwanza kabisa, ufadhili wa miradi ya kiuchumi ya kimiundo mbinu ya Uchina ina changamoto kubwa mbili barani Afrika. Na hapa tuzungumze kwa maana ya reli ya, ya ya Kenya, lakini kwa mfano mwingine ambayo umeitoa, kinachoendelea kwenye miradi hiyo unaweza ukasema ni kitu ambacho hakijulikani kwa wale ambao wanatarajiwa kuwa wanufaika, yani nchi husika. Kwa hiyo ni black box kwenye kitu gani kinaendelea kati ya China na miradi yake ya kiwekezaji na hasa kwenye miradi mikubwa ya reli, kwenye miradi ya nishati na kwenye miradi ya barabara. Kwa hiyo kuna hali kubwa, kuna mambo mengi sana ndani ambayo hatujui. Na ndiyo maana utaona hata ripoti za hivi karibuni zimeweza kuonyesha kwamba fedha nyingi inayokuja kwenye miradi hii mikubwa barani Afrika na maeneo mengine ambayo ya nchi zinazoendelea. Takriban dola bilioni 200 kwa mfano mwaka jana, ukiangalia deni lote ambalo China inazidai nchi hizi in ni fedha ambazo hazijulikani zinatokana na swala gani, na hiyo inaweza ikawa inaathiri jinsi ambavyo biashara e, katika miradi hiyo inaendeshwa. Lakini pointi mba, e, ya pili ni kwamba mikopo ya hali hiyo katika, katika sek sekta za miundombinu barani Afrika kutoka Uchina, na hapa tunazungumza kwa mfano SGR au miradi ya umeme, kwa mfano kule SGR ya Kenya kwa mfano mzuri, na miradi ya umeme ya nchini Zambia imeonyesha kabisa uh, kwamba eh, Uchina anapata kikubwa mno kwa maana ya uendeshaji eh, shughuli zinazokuwa za, za, za kiuendeshaji kuliko kile ambacho kinatakiwa kuwa kinapatikana. Na kisingizio kikubwa ni wanasema wao ndio wenye fedha na wanahitaji E, kuhakikisha kwamba fedha ambayo imewekwa naam, inarudi kule ambako imetoka. Sasa Daktari, labda kwa kumalizia mjadala huu uh, kile ambacho unge tungependa kufahamu nini unauona mustakabali wa reli hii ya Kenya SGR ambayo ilitarajia iende mpaka Uganda, lakini inaonekana huo mradi, sidhani kama utafanyika sasa. Kwa kuangalia mazingira yaliyopo, nini unadhani kitatokea kwa reli hii? Ni vigumu sana, lakini kwa bahati nzuri ni kwamba uchumi una jinsi ya kuweza kutazama matokeo ya baadaye. Moja, nafikiri, maoni yangu ni kwamba kwa sababu mradi umeshaanza, ushatengenezwa Uh, busara kubwa ni kwamba ungekamilika japo kwa, unge kwa maumivu makubwa ya hivi sasa, lakini upande wa pili ni kwamba kama wataweza kurekebisha njia sahihi za kiuchumi eh, za kuweza kwa kuakisha kwamba kwa kwa kwa mradi wenyewe utaweza kutoa matokeo, nafikiri baadaye inaweza kuwa na matokeo mazuri. Eneo la pili ni la kisiasa. Ikiwa viongozi wa kisiasa wataogopa lawama hivi sasa, wataogopa kupigwa mawe kwa sababu tayari waliambiwa kwamba masuala haya yanaweza yakatokea, na kwa kweli wakasita, kwa njia moja ama nyingine, itakuwa ni hatari zaidi kwa uchumi wenyewe, itakuwa imetengeneza hicho tunachokiita ambacho, uh, white elephant, um, um, ni mradi ambao umejengwa, umetumia fedha nyingi, lakini hautaweza kuwa na matokeo eh, makubwa. Na hatari yake kubwa kwenye hili, utatengeneza shimo la fedha, tunaita fiscal hole kwenye uchumi mpana wa Kenya naweza wakawa na matokeo au athari hasi kwenda mbele kwa muda mrefu sana. Naam, ni Dr. Bravis Kayoza ambaye ni mchumi e, akielezea kile ambacho kimesababisha uwekezaji wa reli ya kisasa ya Kenya SGR kuendelea kupata hasara kwa mwaka wa nne mfululizo. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya wa leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki.