Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni bmj muridhi leo ikiwa ni jumanne tarehe mbili 2 mwezi machi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja pia na mtandao wetu wa voa swahili.com karibuni <tune> kwenye matangazo yetu hivi leo, aliyekuwa mwanasheria mkuu wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar kwa awamu tatu, Othman Masud Othmani aapishwa kuwa makamu wa kwanza wa rais, kuchukua nafasi aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais Maalim Seif Sharif Hamadi aliyefariki dunia Februari 17. Ni yapi baadhi ya aliyosema baada ya kuapishwa kwake? Kutumia uzoefu ambao nimeupata kwa kupitia serikalini na sehemu nyingine, nitajitahidi kwa kadri ya uwezo wangu, kwanza kumsaidia Mheshimiwa Rais kujenga katika ile misingi ambayo yeye kwa kushirikiana na mzee wetu marehemu alisefu waliujenga. Katika habari nyingine, viongozi kutoka mataifa ya Afrika wakutana nchini Misri kupitia jukwaa maarufu kama Aswani kwa lengo la kujadili masuala nyeti ya kimaendeleo pamoja na kukabiliana na changamoto zilizoko ikiwemo janga la virusi vya Korona. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Mreli. Afisa wa usalama nchini Nigeria wamesema kwamba watekaji nyara wamewaachilia mamia ya wasichana wa shule waliokuwa wametekwa hivi karibuni kutoka shule moja kaskazini mwa nchi hiyo. Kamishina wa polisi wa jimbo la Zamfara, Abuto Yaro, amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba wanafunzi 279 wameachiliwa na kwamba wameonekana wenye furaha na afya nzuri. Yaro amesifia juhudi za serikali za kuendelea na mazungumzo ya amani e, katika jimbo hilo kama zilizochangia katika kuachiliwa kwa wasichana hao. Amesema taarifa zaidi itatolewa baadaye. Haikufahamika mara moja kama kuachiliwa kwao kumetokana na serikali kulipa fidia. Awali serikali ilikuwa imesema kwamba ni wanafunzi 317 waliokuwa wametekwa katika kijiji cha Jangebe siku ya Ijumaa, lakini hii leo gavana wa jimbo hilo la Zamfara amesema wanafunzi hao walikuwa ni 279 bila kutoa maelezo ya tofauti hiyo ya idadi. Juhudi kubwa za utoaji wa chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 zimeanza wiki hii barani Afrika kupitia mpango unaosimamiwa na Shirika la Afya Duniani, WHO, maarufu Covax. Jana Jumatatu, wahudumu wa afya walio katika mstari wa mbele katika kupambana na maambukizi ya virusi vya korona katika nchi za Ivory Coast na Ghana walianza kupata dozi zao za chanjo ya AstraZeneca ambayo imetolewa kwa nchi maskini na zenye kipato cha kati duniani ambazo kwa kawaida zingekuwa katika hali ngumu ya kupata chanjo hizo kwa sababu ya upungufu wake na pia matatizo ya kimikakati. Taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba Nigeria imepata shehena yake ya kwanza ya chanjo hiyo ya AstraZeneca. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo alisema kwamba mpango huo wa utoaji wa chanjo wa COVAX ni hatua kubwa katika kurejesha biashara na kujenga upya uchumi wa nchi husika. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Gebreyesus amesema kwamba nchi zingine ishirini na nne barani humo zitapata chanjo hizo wiki hii. Kenya inatarajia shehena yake ya kwanza ya chanjo za kampuni ya AstraZeneca mwendo wa saa sita usiku hii leo kwa mujibu wa maafisa wa serikali . Wakati huo huo, mkuu wa programu ya kuratibu ugavi wa chanjo ya korona GAVI amesema leo Jumanne kwamba kumekuwa na ucheleweshwaji wa usambazaji wa chanjo za korona za makampuni ya Pfizer na BioNTech kupitia mpango wa Covax kwa sababu ya masharti zaidi yaliyowekwa na watengenezaji wa chanjo hizo. Seth Buckley anayesimamia taasisi hiyo kwa ushirikiano na shirika la afya duniani WHO, amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva, Uswizi kwamba baadhi ya masharti yanahusu masuala ya, ya ulipaji fidia. Hata hivyo mshauri wa WHO Bruce Aylward aliyehudhuria kikao hicho cha waandishi wa habari amesema kwamba bado inawezekana kwa nchi zote zinazoshiriki kwenye programu hiyo ya chanjo zikapata shehena zao ndani ya kipindi cha siku mia moja za kwanza za mwaka huu iwapo watengenezaji wa dawa hizo watazalisha kiwango cha kutosha kinachohitajika. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani CDC kimetangaza kwamba kitaweka masharti mapya ya afya ya umma kwa wageni wanaoingia Marekani ambao hivi karibuni wamekuwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vilevile vile nchini Guinea kwa sababu ya wasiwasi juu ya ugonjwa wa Ebola. Kuanzia wiki hii, serikali ya Marekani itahitaji wasafiri kutoka DRC na vilevile Guinea kuingia nchini kupitia viwanja sita tu vya ndege. Mashirika ya ndege yamekusanya ama yatakusanya na kupeleka habari za abiria kwa CDC kwa ufuatiliaji wa afya ya umma kwa abiria wote wanaopanda ndege kuelekea Marekani ambao walikuwa nchini DRC na Guinea ndani ya siku 21 zilizopita. CDC ilisema milipuko hiyo imejikita katika maeneo ya mbali ya nchi hizo, na kuongeza kwamba hatari ya ebola kwa Wamarekani ni ndogo mno. CDC ilisema utawala wa Biden umejitolea kufanya kazi kwa karibu na nchi zilizoathiriwa na kumaliza milipuko hiyo kabla haijakuwa magonjwa makubwa na milipuko mikubwa zaidi. na wanamgambo wa kundi la Islamic State wameshambulia kituo cha kijeshi cha Umoja wa Mataifa pamoja na kambi ya kutoa misaada ya kibinadamu kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambako inaelezwa kwamba wafanyakazi wa kutoa misaada wamekwama mle. Yamkini wapiganaji hao walivamia vituo hivyo kuwafukuza wanajeshi waliokuwepo na kuvichoma moto. Chanzo cha kijeshi kimelieleza shirika la habari la AFP kwamba hayo yametokea katika mji wa Dikwa kwenye jimbo la Bono. Mwenzangu Harison Kamau anayo ripoti kamili. Vyanzo vya kijeshi nchini Nigeria zinasema kuwa zana za kivita zikiwemo helikopta zimetumwa ili kusaidia kukabiliana na washambulizi. Mji wa Dikwa ulioko kilomita 90 kutoka mji mkuu wa jimbo la Borno wa Maiduguri, ambako ni nyumbani kwa zaidi ya wakazi elfu 130 wakiwemo elfu 75 ambao tayari wametoroka makwao kutokana na mashambulizi. Wengi wakilazimika kuishi kwenye makambi wakitegemea misaada ya chakula kutoka kwa mashirika ya kutoa misaada. Kwa zaidi ya miaka kumi sasa, serikali ya Nigeria imekuwa ikikabiliana na kundi la Kiislamu la Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi ambapo zaidi ya watu elfu 36 tayari wameuawa huku wengine zaidi ya milioni mbili wakiwa wametoroka makwao. Kundi la ISWAP e lililojitenga kutoka boko Haramu mwaka wa 2016 limekuwa tishio kwenye eneo hilo kwa kufanya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wakati likiua pamoja na kuteka watu nyara kwenye vituo bandia vilivyowekwa barabarani. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukiwa hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwandishi habari mmoja wa shirika la habari la BBC pamoja na watafsiri waliokuwa wakifanya kazi na gazeti la Financial Times pamoja pia na shirika la habari la Ufaransa AFP wamekamatwa na kushikiliwa katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia, Tigray. Hayo ni kwa mujibu wa waajiri wao. Fitsumu Berane alikamatwa akiwa nyumbani kwake katika mji mkuu wa jimbo hilo Mekele baada ya kufanya kazi kwa siku tatu na timu ya AFP kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika hilo. Gurimey Gebru, ripota wa BBC wa lugha ya Kitigrinya, ayamkini alikamatwa pamoja na wenzake wanne akiwa kwenye mkahawa mmoja katika mji huo wa Mekele. Jarida la Financial Times linaripoti kwamba Alula Akalu, mfanyikazi wa gazeti hilo, alikamatwa katika mgawa mmoja kwenye mji huo. Msemaji wa utawala wa mpito wa Tigri, Mulu Nega, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba watatu hao wanaendelea kufanyiwa uchunguzi, lakini hakutoa maelezo zaidi. Kabla ya mwezi huu kuanza, eneo hilo lilikuwa marufuku kwa waandishi wengi wa habari wa kimataifa tangu mapigano kuzuka mwezi Novemba mwaka jana kati ya jeshi la Ethiopia na wapiganaji wa chama kilichokuwa kikitawala katika eneo hilo cha TPLF. Na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa ASEAN za ukanda wa kusini mashariki mwa Asia wanakutana hii leo kujadili hali inayoendelea kuzorota ya mzozo wa Myanmar. Mawaziri hao wanaowakilisha nchi kumi zikiwa ni pamoja na Brunei, Kambodia, Indonesia, Laos, Malaysia na Philippines pamoja na Singapore na Thailand na Vietnam walitarajiwa kufanya mkutano huo kwa njia ya video ambao pia ungehudhuriwa na maafisa wa serikali ya Myanmar. Waziri wa mambo ya nje wa Singapore, Vivian Balakrishnan, aliwaambia wabunge jana Jumatatu kwamba mzozo huo unaendelea nchini Myanmar utakuwa na athari mbaya na kubwa mno katika eneo hilo iwapo hautatutuliwa kwa haraka. Aliongeza kwamba wana matumaini ya hali kurejea kawaida kupitia juhudi za kieneo za kutafuta amani. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Endelea kusikiliza matangazo yetu kwa lugha ya Kiingereza. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. Tutaonana tena panapo majaliwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa awamu tatu kuanzia awamu ya tano hadi ya saba Othman Masud Othmani ameapishwa kuwa makamu wa kwanza wa rais kuchukua nafasi aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais Maalim Saif Sharif Hamadi aliyefariki dunia Februari 17 wakati akiahidi kuendeleza siasa za maridhiano visiwani humo. Mwenzetu Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Shughuli za kuapishwa makamu huyo wa kwanza wa rais wa Zanzibar, Masudi Othman Masud zimefanyika ikulu ya Zanzibar, uapisho uliofanywa na rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi. Akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya kula kiapo, makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masud Othman amesema atashirikiana na serikali ili kuona azma ya kuwaunganisha Wazanzibari inafikiwa pamoja na kutazama maslahi mapana ya wananchi wa Zanzibar kwa kujenga misingi imara ya kitaasisi. watu wana matarajio gani? Nadhani sote ni mashahidi kwamba tumetumia muda mwingi kwa mambo ambayo hayakutupeleka mbele sana kule ambako tunastahiki. Kwa hivyo, kwa kutumia uzoefu ambao nimeupata kwa kupitia serikalini na sehemu nyingine, nitajitahidi kwa kadri ya uwezo wangu, kwanza kumsaidia Mheshimiwa Rais kujenga katika ile misingi au ule msingi madhubuti ambayo yeye kwa kushirikiana na mzee wetu marehemu Maalim Seif waliujenga msingi wa maridhiano msingi wa maslahi, kutazama maslahi mapana ya taifa, kutazama matarajio ya wananchi. Othman Masudi Othman ameteuliwa jana Machi mosi mwaka huu kuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, kushika nafasi hiyo iliyoachwa wazi na Maalim Seif Sharif Hamad aliyefariki dunia Februari 17 mwaka huu, wakati chama cha ACT Wazalendo kikiwa tayari kimekubali kujiunga kwenye serikali ya umoja wa kitaifa kwa mujibu wa katiba ya Zanzibar. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi viongozi kutoka mataifa ya kiafrika leo wameanza mkutano nchini Misri kwenye jukwaa la Aswani kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu, ukiwa wa pili tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa japo baadhi wamehudhuria kwa njia ya kimitandao kutokana na janga la virusi vya korona, ili kujadili kuhusu maendeleo pamoja na changamoto zinazokabili bara hilo. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa zaidi. Akiwakaribisha wahudhuriaji kwenye mkutano huo pamoja na viongozi wa Kiafrika, Rais Abdul Fatah Sisi kupitia tamko lake kwa njia ya video conference kwenye mkutano huo anasema kwamba ingawa changamoto ya janga la COVID-19 imepelekea mkutano usiwe wa ana kwa ana, lakini bado nchi yake imefanya kila kinachowezekana juu ya kufanyika ungu ya pili ya mkutano huo. Kadhalika, washiriki nao wanaamini kuwa ili kuyafikia matunda ya kimaendeleo kutokana na mkutano huo, basi ni dhahiri kwamba wanaolazima kuziweka changamoto zinazolikabili bara la Afrika katika vipaumbele vya ajenda zao. Balozi ambaye ni mkurugenzi mkuu wa kituo cha Kairo cha kimataifa kinachoshughulika na upatanishi katika mizozo na ulindaji amani, anaeleza mkutano huu wa Aswani sio kama ni tukio tu, ni jambo linalotanguliwa na maandalizi ya kutosha pamoja na kujadiliwa mengi muhimu kama changamoto zinazoliandama bara la Afrika. Mfano matukio ya kigaidi, duru ya mwanamke katika salama na amani, changamoto za kiuhamiaji na mahusiano yake na maendeleo. Mabadiliko ya hali ya hewa na mahusiano yake katika maendeleo na usalama. Na maudhui zote hizi zinadurusiwa na washiriki pamoja na wataalamu wa kutoka katika taasisi za kimataifa, na kisha kinachofuata ni kufanya kazi mara tu baada ya kumalizika kwa mkutano. Aidha, uitikiaji na uhudhuriaji wa wageni kutoka pande mbalimbali mbali, ndani na nje ya Afrika, ndio kumetia chachu na mwamko zaidi kwenye jukwaa la aswani ya mwaka huu. Balozi Ahmed anaeleza namna uwepo mkubwa wa washiriki ulivyoonyesha umuhimu wa jambo hilo. Sisi tulipoanzisha shughuli za mkutano huu tulikuwa tukijiuliza namna washiriki watakavyotilia umuhimu kama mara iliyopita mkoani Aswani. Kusema kweli, tumeona kuna hamasa kubwa sana kutoka kwa washiriki wote, na miongoni mwa washiriki wa mataifa mengine ni kama vile Sweden, Japani na kwa mara ya kwanza benki ya maendeleo ya Afrika kuwa mshiriki wa kimkakati. Kwa kweli ni jambo linalokisi uaminifu katika shughuli hizi za mkutano wa jukwaa la Aswani. Kampuni ya Twitter nayo ni miongoni mwa mashirika binafsi makubwa duniani yaliyojitokeza kwenye jukwaa la Aswani kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu. Misri, ikiendelea kuhodhi shughuli za mkutano huo kwa muda wa siku tano kama ilivyopangwa, inaamini kuwa eh, hiyo ni moja ya njia za kwenda sambamba na malengo ya ajenda ya Umoja wa Afrika mwaka elfu mbili na sitini na tatu pamoja na ajenda nyingine ya kimaendeleo ya Umoja Mataifa wa mwaka elfu mbili na thelathini kutoka mjini Cairo. Shafii Mbinda, Sauti ya Amerika. Ungana nani Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Basi moja kwa moja tuelekee hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo tunaarifiwa kwamba bunge la Senate limepata kiongozi mpya ambaye jina lake ni Bahati Lukwembo, na ni baada ya kujiuzuru kwa Tambwe Mwamba aliyekuwa akiandamwa na mahakama kwa matumizi mabaya ya fedha za bunge. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka DRC. Mheshimiwa Bahati Lukwebo ndiye amechaguliwa kama spika mpya wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya uchaguzi ambao umefanyika leo bungeni mjini Kinshasa na kupata sauti 89 akisema Bahumbilia mmoja wa walioshiriki uchaguzi huo. tushamaliza ya preziden batilikwebapita na makumi na na tisa juu ya ya mavota makumi tisa na na mwanani. Uchaguzi ambao unapongezwa na baadhi ya maseneta kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maeneo ya magharibi, wanaunga mkono rais wa sasa Felik Chisekedi. Huyu hapa Piero Kabanda alikuwa candidate mmoja peke yake ndio amepita na tumeheshimia, kwani ni mtu anaelewa kazi ya politics na experience nyingi. Nafikiri Bahati Lukwebo, mtu anakuwa na experience nyingi, atafanya kazi nzuri na wakazi wote watafurahiwa. Kwebo alikuwa ni mgombea mmoja pekee wakati wa uchaguzi. Jimmy Peruzi ni kutoka UNC yake Vital Kamere. Wingi wa wabunge wamebadili kambi yao na wanasapoti sasa Unio uh, pour la Nation, ambayo ndio kundi mpya ambayo rais ameunda kisha kufa ya uh, coalition ambayo ilikuwa ikiitwa FCC upande wa PPRD ya rais wa zamani Joseph Kabila, wakisema uchaguzi huo wa Senate umekwenda kinyume na sheria. Ezekias Muhaya Paluku ni kiongozi wa PPRD Kivu Kaskazini. Kwa miezi nane, hivyo nji ya kwetu tunatembea pasipo, pasipo sheria yoyote. Ni kusema amechaguliwa kama vile eh, pasipo katiba yoyote, pasipo sheria yoyote. Tunafurahi tumeona kwamba pamekuwa pamekuwepo uh, spika wa, wa, wa Senate, lakini kwa upande wa sheria hakuna sheria yoyote inamuruhusu kufanya hivyo kusema tunakuwa katika nchi pasipo sheria ya kidikteta tu. Uchaguzi wa spika wa bunge umefanyika baada ya spika aliyekuweko Alexi Tambwe Mwamba kujiuzulu siku zilizopita, baada ya kuandamwa na mahakama kwa matumizi mabaya ya pesa za bunge, swala ambalo spika huyu alisema ni njama za kisiasa. Kwa sasa kuna vita vya kisiasa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwatimua watu waliokuwa karibu na rais wa zamani Joseph Kabila katika uongozi wa juu wa bunge wakisema wanachokitafuta ni kuona mabadiliko katika siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Presidenti alikuwa kandidati, alikuwa kandida, kama tunaweza kusema hivyo, alikuwa yeye mwenyewe kama kandidati, ndio maana iliomba kujitarajia kwamba kwamba uh, akutakuwa surprise hata mmoja atapita kama presidenti wa bunge, lakini wananchi wakihitaji tu ni amani. Rose Malevika, Sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ongezeko la haraka la ndoa za watoto katika eneo la Sahel. Kwa mujibu wa takwimu kutoka Umoja wa Mataifa, nchi za Afrika katika eneo la Sahel zimekuwa na viwango vya juu vya ndoa za watoto duniani, huku zaidi zaidi ya nusu ya wasichana wakiolewa kabla ya kufikia umri wa miaka 18. Mwandishi Henry Williams anaripoti kutoka Burkina Faso kuhusu biharusi mwenye umri mdogo na ambaye alikimbia mume wake mwenye umri wa miaka 54 na, na hivi sasa anatoa ushauri kwa manusura wa ndoa za utotoni. Adija Riami anaisoma ripoti yake kamili. Vivian Sawadogo ambaye si jina lake la kweli, kwa sababu ya kumlinda asijulikane, hivi sasa anaishi nchini Burkina Faso. Familia yake ilimlazimisha kuolewa akiwa na umri wa miaka 12 tu. Ahadi iliwekwa tangu alipozaliwa kwa familia ya mwanamme kwamba ataolewa huko na familia yake ilipewa mahari miaka kadhaa kabla ya ndoa yake, lakini mume wake alikuwa ni mwanamme wa miaka 50 ambaye tayari alikuwa na wake wanne na hivyo Sawadogo aliamua kukimbia kile alichokielezea kuwa ni laana. Asubuhi moja, niliondoka nyumbani na kutembea kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa tano usiku, nilitembea zaidi ya kilomita thelathini lakini nilikamatwa na kurejeshwa kwa mume wangu. Nilijihisi niko katika hali mbaya, lakini nilikuwa nimepania na sikukata tamaa. Hata hivyo, nilifanya jaribio jengine. Usiku mmoja, nilitembea zaidi ya kilomita arobaini kabla ya kupanda basi ambalo lilinisaidia kutoroka kwangu. Baada ya kukimbia, alipata hifadhi katika kituo ambacho kimetengwa na kanisa kwa ajili ya wasichana wanaokimbia ndoa za utotoni. Aliishi hapo kwa takriban miaka kumi na aliweza kuendelea na masomo yake Sawadogo. Hivi sasa ana umri wa miaka ishirini na mbili, ni mwanafunzi wa chuo kikuu. Aliondoka katika kituo hicho, lakini huwa anarejea mara kwa mara ili kutoa ushauri kwa wasichana wengine wadogo, kama mwingine ambaye naye alikimbia na kutumia njia ya msituni akiwa peke yake na kufanikiwa kufika katika kituo hicho. Jina lake limehifadhiwa kwa usalama wake. Niliondoka <tabala tano> kwa mwanamme aliyenioa kwa sababu sikuwa nampenda, kwa sababu tayari alikuwa na wake watatu na watoto kadhaa. Ninaishi katika kituo hiki kwa miezi michache sasa, ambapo napewa nguo, chakula na pia naweza kwenda shule, kituo ambacho kinanifanya niwe na furaha sana. Taratibu za kitamaduni katika kuwatoa zawadi watoto wa kike kwa familia nyingine ni jambo la kawaida huko Sahel kama ilivyokuwa teka nyara wasichana wadogo ili wakaozeshwe. Makundi yasiyo ya kiserikali kama Save the Children yanafanya kazi kutokomeza ndoa za watoto lakini wanasema msaada wa kifedha na uwezeshaji wa wasichana ni sehemu muhimu sana kusitisha jambo hili. Tumani Sale Isufu anafanyia kazi swala hili katika shirika la Save the Children nchini Burkina Faso le fait que le Naamini sababu kwa msichana kuozeshwa katika umri mdogo ni kwa vile wazazi wanadhani hawana njia nyingine za kuwasaidia kwenye familia. Msichana anapoozeshwa, ni vyema tubuni njia ya kumwezesha msichana huyo. Save the Children linatoa fedha taslimu kwa familia kuhakikisha kuwa wasichana wanaendelea na elimu yao na pia kuwasaidia kuwapatia mafunzo ya wasichana ili waweze kupata kazi. Wakati huo huo, serikali ya Burkina Faso inasema ufuatiliaji wa karibu sana unaofanywa na raia pia ni muhimu katika kuzuia ndoa za watoto. Sumaila Sanko kutoka Wizara ya Wanawake, Familia na Masuala ya Kibinadamu nchini Burkina Faso anaelezea zaidi. Nchi imeweka vituo zaidi ya 800 katika vijiji takribani 872 ili kupokea ripoti za ndoa za watoto kwa mamlaka na wamefanikiwa kuwapatia elimu zaidi ya watu milioni nne juu ya dhana inayohusu ndoa za utotoni. Ni mapambano makubwa na mazito. Sister Veronica Nsono ambaye ni mtawa anaendesha kituo cha hifadhi kwa wasichana anasema tatizo linazidi kukua kote katika eneo la Sahel tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili na hali inazidi kuwa mbaya sana. Plus de wiki hii peke yake kituo kimewakaribisha wasichana wane. Kuna wiki nyingine kiasi cha wasichana sita wamewasili, ni wengi tayari. Kuna wasichana 110 wanaoishi katika kituo, idadi inazidi kuongezeka badala ya kupungua. Licha ya vikwazo, Sawadogo anasema kukimbia kwenye ndoa za utotoni ilikuwa ni jambo muhimu sana. Asingekimbia, anasema maisha yake yangekuwa mabaya zaidi hivi sasa. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, tupate kwanza muhtasari wa habari. Muhtasari ni kwamba maafisa wa usalama nchini Nigeria wamesema watekaji nyara wamewaachilia mamia ya wasichana wa shule waliokuwa wametekwa hivi karibuni kutoka shule moja kaskazini mwa nchi hiyo. Kamishina wa polisi wa jimbo la Zamfara Abuto Yaro amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba wanafunzi 279 wameachiliwa na kwamba walionekana wenye furaha na afya nzuri. Juhudi kubwa za utoaji wa chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 zimeanza wiki hii barani Afrika kupitia mpango unaosimamiwa na shirika la afya duniani maarufu COVAX. Tayari nchi kadhaa barani Afrika zikiwa ni pamoja na Nigeria zimeanza kupokea shehena za chanjo. Kenya inatarajia shehena yake ya kwanza ya chanjo za kampuni ya AstraZeneca mwendo wa saa sita usiku hii leo, kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani, CDC, kimetangaza kwamba kitaweka masharti mapya ya afya ya umma kwa wageni wanaoingia Marekani ambao hivi karibuni walitembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na nchi ya Guine kwa sababu ya wasiwasi uliopo kuhusu ugonjwa wa Ebola. Kuanzia wiki hii, serikali ya Marekani inahitaji wasafiri kutoka DRC na Guine kuingia nchini kupitia viwanja sita tu vya ndege. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa ASEAN za ukanda wa kusini mashariki mwa Asia wanakutana hii leo kujadili hali inayoendelea kuzorota ya mzozo wa Myanmar. Mawaziri hao wanawakilisha nchi kumi ambazo zinaeleza matumaini yake kwamba hali itaimarika katika eneo hilo. Na mwandishi wa habari mmoja wa shirika la habari la BBC pamoja na wakalimani waliokuwa wakifanya kazi na gazeti la Financial Times pamoja pia na shirika la habari la Ufaransa, AFP, wamekamatwa na wanaendelea kushikiliwa katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigre. Hayo ni kwa mujibu wa waajiri wao. Msemaji wa utawala wa mpito wa jimbo hilo la Tigre, Mulu Nega, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba Watatu hao wanaendelea kufanyiwa uchunguzi, lakini hakutoa maelezo zaidi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Abdishakur Abud, produsa Aida Issa, jina langu Harrison Kamau na tumeshirikiana naye BMJ Mridhi, tukikutakia usiku mwema usio na bugdha wala prokosheni.