hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mgwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia, msomaji ni mimi Khadija Riami. Mshirika mkuu wa Marekani katika mapambano dhidi ya ugaidi anazidi kuwa na wasiwasi juu ya mwongozo mpya wa utawala wa Biden kwa matumizi ya ndege zisizotumia rubani drones, na mashambulizi ya anga, hali ambayo mabadiliko hayo tayari yamemfanya mshirika wa Alqaida kuwa na fursa zaidi kufanya operesheni zake tangu Rais Joe Biden alipochukua madaraka Januari ishirini. Marekani haijafanya shambulizi hata moja la anga dhidi ya Al-Shabab nchini Somalia baada ya kufanya mashambulizi saba kuanzia Januari mosi hadi 19. Maafisa waandamizi wa jeshi la Somalia wana wasiwasi kuwa mwongozo mpya ambao umewekwa kuimarisha udhibiti katika utaratibu wa kuamuru mashambulizi na unahitaji idhini ya White House kwa operesheni una maana kuwa Al-Shabab itaanza kukusanya nguvu zake tena. Maafisa wa ulinzi na upelelezi Marekani kwa muda mrefu umeliona kundi la Al-Shabab lenye makao yake Somalia ni tishio kubwa huko Afrika. Papa Francis amewasili kaskazini mwa Iraq leo Jumapili, ambako alisali kwenye mabaki ya makanisa yaliyoharibiwa na Islamic State na pia alifanya misa ya wazi. Kituo chake cha kwanza kilikuwa mjini Mosul, ambako iliwahi kuwa ngome ya Islamic State alisari kuombea waathirika wa vita nchini Iraq kwenye eneo la City Square miongoni mwa mabaki ya makanisa kadhaa ambayo alivunjwa kabisa na wanamgambo baada Mosul. Baadaye Papa Francis alielekea Karakosh, mji wa kale wa Kikristo ambao ulivamiwa na majeshi ya Islamic State, ambako alikutana na wanachama wa jamii za kieneo katika kanisa la Immaculate Conception. Papa alifanya misa ya wazi kwenye uwanja wa Franc Hariri mjini Erbil, kabla ya kurejea mjini Baghdad. Kwa sababu ya masharti ya Covid Covid-19, mahudhurio yalikuwa ni kwa watu elfu kumi tu, kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 15. Rais wa Wapalestina Mahmud Abbas anakabiliwa na upinzani katika uchaguzi huku mpasuko ndani ya chama chake chenye nguvu cha Fatah cha cha unaleta tishio jipya la utawala wake juu ya siasa za Wapalestina. Juhudi za kujitenga kwa mmoja wa ushirika wake katika chama cha Abbas zimeongeza uvumi kwa huenda akafuta upigaji kura wa rais uliopangwa kufanyikwa mwezi Julai, akihofia changamoto kutoka kwa Marwan Barghuti, kiongozi maarufu wa Wapalestina ambaye ametoa gerezani na Israel. Ofisi ya Abbas imekanusha kuwa na mipango ya kuchelewesha au kufuta uchaguzi wa rais. Barghuti mwenye umri wa miaka sitini na moja amekuwa ni kiini katika upinzani wa Wapalestina Mwaka elfu mbili na, elfu mbili na tano katika maeneo ya ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza yanayokaliwa kimabavu na Israel. Alihukumiwa na mahakama ya Israel mwaka elfu mbili na tatu kifungo cha maisha jela baada ya kutwa na hatia ya mashambulizi kadhaa mabaya kwa Waisrael yaliyofanywa na wanamgambo wa Kipalestina. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mwanafunzi mmoja amekuwa mtu wa tano kufariki nchini Senegal katika maandamano ambayo yalifuatia kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Ousmane Sonko siku ya Jumatano. Aliuawa Jumamosi katika mapambano kati ya waandamanaji na majeshi ya usalama katika mji wa kusini wa Diaobe. Waandamanaji walijaribu kuchoma majengo ya serikali mjini humo. Bwana Sonko alifikishwa mahakamani Ijumaa akishutumiwa kuvuruga utulivu wa umma Yanakabiliwa na shutuma za ubakaji. Amekanusha shutuma hizo, na wafuasi wake wanasema mashtaka hayo yana ushawishi wa kisiasa. Siku ya Ijumaa kufuatia ghasia katika mji mkuu Dakaa na kwingineko, waziri wa mambo ya ndani Felix Abdulahi Diome ameapa kutumia njia zote muhimu kurejesha utulivu. Akiongea kwenye televisheni ya taifa, Bwana Diome amemshutumu Bwana Sonko kwa kutoa wito wa ghasia. Misri na Sudan kwa mara nyingine tena wameomba upatanishi wa kimataifa juu ya kumaliza mzozo wa muda mrefu juu ya ujenzi wa bwawa unaofanywa na Ethiopia katika mto Nile. Nchi hizo mbili zinahofia bwawa hilo litaathiri ugavi wao wa maji. Wito huo umekuja baada ya rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi kuitembelea Sudan kwa mara ya kwanza tangu kuangushwa kwa rais wa zamani Omar al Bashir mwaka elfu mbili kumi na tisa. Wakati wa ziara yake mjini Khartoum bwana Sisi alikutana na viongozi wa kiraia na kijeshi. Katika taarifa yake baada ya mazungumzo, Misri na Sudan wametaka duru mpya ya majadiliano ifanyike na kupanua timu ya upatanishi kujumuisha maafisa kutoka Umoja wa Afrika, Marekani, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa. Wamesema makubaliano ni vyema afikiwe kabla ya Ethiopia kuanza awamu ijayo ya kujaza maji katika bwawa, hatua ambayo inatarajiwa kuanza mwezi Juni. Hizo mpenzi msikilizaji, zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka VOA <tune> Washington DC, karibu sana kwenye kipindi cha Salamu na Muziki. Kama kawaida, natumai kwamba mambo yanakwendea vizuri kabisa, mwaka nao ukiwa ni huu wa 2021. Napokuombea tu kwamba majanga kuhusiana na virusi vya korona yakakuepuka, nawe pia ukachukua kanuni zinazohitajika, ili tukaendelea kuwasalimu tuwependao wakiwa mbali na karibu. Tulia, tusafiri pamoja bila kupoteza wakati. Kwangu nazikamata salamu za kwanza hapa ambazo ni za Nazareth Mwakipembe akiwa kule Tukuyumbea, unasema zako za kwanza salamu zimfikie Foje Mamkola, Ankareti Antoli, Feruzi Nel, Siobela Charles, Jumanne Fundi, Wiji Kuchi, Jogo Mkongwe, kinyozi mstaafu, Sidi ya Fugulu, Majariwa Bususu, DJ Moi, Joseph Sindano, bila kusahau Wilfred Tambwe. Vilevile unasema kwamba ungependa kumkumbuka Ednal Nyamwelu bila kusahau Tryford Rafael, Leticia Singolile, Meshak Mwamala, Nicolas Kayago Kashinje, mjomba Antony Mazengo, Sayenga Mabula Magesha, Lutahiwa Busisi, Tunza Mwakapenda, Jafari Kopo, Fadhili Habdani bila kumsahau Fikiri Dario Galaka, unasema tuendelee kukumbukana ndizo zako uh, salamu ama ndio ujumbe unaosema Nazareth mwa Kipembe ukiwa Tukuyu, Mbea. Zingine salamu nazozikamata sasa hivi ni zako, Jaima Juma Maiko, mwanaharakati mwanaharakati. Maiko unasema zako salamu za kwanza kabisa ziwafikie ho wafuatao: Antoni Mazengo, Araja Ishumbi, Jafari Kopo, Joshua tu turuka Edward Kabamba Magimbise Fikiri Dario Galaka Reina Shani Nema Kimario James Tano, Kolikoza Magabe Solomoni Njiku Uchumi Filbati King Majuto Mwalimu Kennedi Mbempa, bila kumsahau Sombi Mtemi. Ukisema yawezekana, inakuwa kwa sababu unavuta mlango ulioandikwa sukuma, basi pale ni wewe mwenyewe utafakari na ujue kwamba kama unasukuma mlango ambao unahitajika kuvutwa, ili labda barako zako ziingie. Ujumbe poa kabisa kwenye salamu na mziki kutoka VOA Washington DC na zikamata zako salamu, James Tano. James Tano unasema uko kule Nzega na unataka zako kwa za kwanza kabisa salamu zimwendee Mbele Malale, Dius Masunga, Fikiri Dario Galaka, Eric Masawe, Salibunzali Sari, Michael Noga, Godikota Mgabe, Masanja Gasa. Ujumbe jamani, tukumbukane kupitia mtambo mkubwa wa VOA Swahili. Bila shaka, nami nasadiki na kusema ni kweli kama ulivyosema wewe James Tano. Salamu zingine nazo zikamata ni zako Frank Shayo. Frank Shayo unasema kwamba uko Arusha na ungetaka kuwasalimia Frank Matei wakiwa, akiwa Arusha, Jafar Kopo, Mage Mbise, Baila Bint, Mario William Kitengai, David John na wapenzi wote wa VOA. Nami nasema asanti sana kwa zako salamu, Frank Shayo ukisema kwamba wakumbukwe pia mtangazaji wa zamu. Nami nasema asanti sana kwa kutukumbuka popote ulipo. Salamu zingine nazo zipata sasa hivi ni Nyanda Pastori, unasema kwamba wewe uko kule Ilula na salamu zako ungepeperusha hadi kwa Diogratias Masunga, Kocha Mongo Segeka, Mongo Sayenda, Mabura Magesa, Magesha Sombi, Mtemi Baraka Mganga, Mwanamichezo Kolikodha, Magabe Mkono fikiri Dario Galaka na mke wako Elizabeth Daniel wa Ilura, unasema kwamba ujumbe mafanikio huletwa na kuchapa kazi. Bila shaka umeisha nena na ulivyosema ni kweli kabisa. Napoangalia kwa umbali kibao cha jamaa mmoja maarufu zaidi kutoka kule upande wa Zimbabwe, jina lake Japriza, anaingia na kibao Donzolo. Hebu sikia mambo yalivyoteremsha. kibao chomoto kabisa chake ja praise john zolo kutoka Zimbabwe. Basi tunaelekea na kuendelea na salamu na mziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nilikwambia kwamba mimi wako ni Harrison Kamau. Basi nazipokea zako, Deus Masuga, Deus Masunga, unasema kwamba ungetaka zako kabisa ziende wapi? Kule ziende kwa Asha Thile, Ali bin Kamba, Kanisa Este Jilala, Este Masanja mapema ndula Nosoro M. Maziku, James Tano na Husaini Milaji wakiwa Tabora. Ruta hiwa busisi salibunzali sari fikiri Dario Gaza Boy kilaka na mchana mchana popote walipo. Ujumbe, ukitaka kuwa mwanasiasa kubali misukosuko. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi, ni zako wewe Mabere Malale, Mabere Malale, unasema zako salamu ungetaka ziwafikiwa wafuatao wa ah, wa, wa uh, kwanza kabisa ni Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Ngasa Ngwegwe, Solomoni Njiku, James Tano, Safa Chinga, Simoni Mseti, Saenda Mabula, Mbaraka Mganga, Mwanamichezo King Sofa, Paul Mayinzi, Fikiri Dario Galaka, Masanja Gasa, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Steven Katia, Juma Michael mwanaharakati Mperwa Seleka, Golikota Makabe, Sali Bunzali, Sali na Basila binti Kimalio, bila kumsahau mama mzazi Teresia Sigela. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana. Salamu zingine na zikamata sasa hivi ni zako Nizako Mashaka Sumbi Mkonole, unasema kwamba zako salamu ungetaka ziwafikie wafuatao. Unasema za kwanza kabisa zimwendee mama Prisika, watoto wako Prisika na Patrick Charles fundi simu na Emmanuel, Charles Mc Masei Pascali Alex wa Morogoro, kaka yako Nzoka Jileka Kaji, mama yako mzazi Sofia Kidi Ganja, mama yako mzazi Sodani Jileka, Solomon Jiku Kashindie Mjomba Mark Mihayo Majaliwa Bususu. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA Swahili. Kuna salamu zingine hapa pia anaziona kutoka kwa James Tano, unasema kwamba salamu ni kwa baba Angei wa Kariakoo na wafuatao pia: mama Tumaini akiwa pale Mkomongo, Bwire Furia Viotim, Felisiani Felisiani Furia, baba huyu au mzee baba Leticia Silonge wa Nzimba, Igunga, Tabora, Tanzania, unasema salamu zako kwanza kabisa ni kwako mwewe mtangazaji, na mimi nasema asanti sana kwa zako salamu ea. Zingine sasa nazo zimwende Edinari Nyamwelu, Tina Matelula, Devotha Daniels, Elias Nadorika, Vidio Ros Malima, Maimuna Mosigisi, Mariam Lutemagula, Nazareth ea, Mwakipembe Kinyozi mustaafu, Sidi ya Fugulu, Naili Siobela, Fikiri Dario Galaka, Tunza Godfrey Mwakapenda, Nicolas Godfrey Kayago, Philbert Jonathan, uh, Kenshambi, Wilfred Tabwe, William Ketengai, Jamesa tano Furaha, James Doto Mahona, Kulwa Mahona, Masanja Kulwa, mzee wa Sola, Stella Mwizarubi International, Beka wa Mbengali, ib sauti ya stereo, Bibi Azama Majaliwa, Bususu Mbaga, Charles Kubeja, Nyanda Mayala, Ustadi Sabasaba Abdala. Ujumbe, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika nami bila shaka, anasema kwamba nakubaliana na wewe. Letishia Silonge wa kule Ziba, Igunga, Tabora, salamu zingine nazo zikambatani zako, umeshak uh, Mamwale Mamwala, basi unasema kwamba zako salamu za kwanza kabisa zimwendee mtangazaji wa zamu nami nasema asanti sana. Alafu kisha unasema kipenzi chako mama Chariti Jafari, Kopo Joshua, Turuka Miraji, Kibida Kibinda, Nail Sili Obela, Nazareti Mwakipembe, Joshua Kea Mchana, J Mchana, Francis Mwakisambwe, Robert Mombozi na vilevile vile Mpemba, Fikiri, Dario Mwai, James katika uh, na Kolikoza Magabe, King, King Majuto, Utahiwa Busisi, na unasema kwamba unawapenda wote wanapoendelea kutegeategea VOA Swahili Washington DC, ukisema kwamba unawapenda sana na stesheni ni VOA Swahili, nami nakubaliana kabisa na wewe Meshak Mwamwala. Salamu zingine nazikamata hapa ni zako Nazareth Mwakipembe, unasema kwamba ungependa zako salamu zimwenefo J Mwamkola, Nels Obela, Charles Manne, fundi wa simu, Mwandu John Kanuti Liambo, Tunza Godfrey, Mwakapenda Majaliwa, Bususu Filbert Kenshambi, Kasinje Mjomba na Mbaga Charles Kubeja, Meshak Mwamwala, Lutahiwa Busisi, Patrick Kakunji wa DRC, Leticia Shilong Shirogile Buzeri Magwe Nicholas Godfrey na Zemoyoni Haboka, ukisema kwamba unawapenda sana na tuendelee kukumbukana kupitia VOA idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Nami nasema bila shaka, umesha nena ndivyo mambo yalivyo. Salamu zingine nazikamata hapa ni zako Mabere Malale. Mabere Malale, unapenda kupeperusha salamu zako kwa Samuel Kasembo Sombi Mtemi Gasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James Tano, Zafa Chinga, Simoni Mseti, Saenda Mabula, Mbaraka Mganga, mwana michezo King Sofa, Paul Mayinzi, Enos Masanja, Jagala Bukumba la Sita, Ndelema Side Musa, bila kusahau familia yako ikiongozwa na mama mzazi Teresia Sigela Malufu kwa jina la mwana Shigela akiwa Mwamwala Igunga. Ujumbe wezi heshima maandiko bila kuheshimu wazazi ujumbe um, poa kabisa, ambao kweli unatia moyo na wenye ukweli kweli kweli. Fikiri Dario uh, anasema kwamba angependa zake salamu zimuendee mwalimu James Katia Koligodha Magabe Lutahiwa Busisi Konsie Kejon Henry Keduaule King Majuto Ankrete Feruzi, bila kusahau Madhuri Filimoni na vilevile Edvesta Tarimo Kashinde mjombo wa tatu, Leticia Silogile, Winfredi Tambwe Filbert Kinshambi, Luena Nsonda, na unasema kwamba unawapenda wote, na kwamba tuendelee kupatana au kukutana kupitia idhaa Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Nami ni nani niseme, la sivyo, mambo ndivyo alivyo hapa ndani ya VOA. Safi sana, Devotha Daniel Elias. <laughs> Aa, Mama Elizabeth wa mageuzi, Shinyanga, Tanzania, nasema salamu kwa Fikiri, Dario Galaka, Leticia Silogile, Richard Kambale, Moses Mleka Kalabagwa mjukuu wa Makagwa Vincent Kaji Bakari Musa Kadama Sindano Hemba na Nazareti mwa Kipembe. Napotazama kwa umbali, nayona mwimbo wa rege. Sasa vitu vizito vizito vinasema just the way you are. Yule jama naitwa Taras Riley kutoka kule upande wa Jamaika, kitu hicho To Israeli, just the way you all. Tunaendelea na salamu na mziki, naona zinamiminika hapa kweli kweli, ambapo wa kwanza kabisa kutuanzia tunapoelekea kumalizia ni wewe Eric Victor Masawe, unasema sasa hivi unapatikana Rongoma Shop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha Philbert Jonathan Kieshamb na Miraji Mwawakibinda, ukisema pia Zakayo pia Bundala akumbukwe, bila kusahau Stephen Boniface baba Se, Serapia James tano Isaac Petro, unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana salamu zingine nazo zikamata sasa hivi ni zako Rose Malima. Rose Malima unasema uko Kibaha, Tanzania. Salamu zako ziende kwa Tomas Makanyaga, Fikiri Ndario, Salimu Nasoro, Yasungu Jingo, Edward Miraji Kibinda, bila kusahau Isaac Petro, wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Moses Edward Mundela wa Power Family Group Belangandalalu unasema Manyara, Tanzania. Salamu zako ziwaendewe Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford, Mwananyanda Levi, Meri Bakari, Hamisi Matikiti, Mohamedi Edward Albert, Kim Emmanuel Mwanya Mnyapanda, Edward Albert, ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na popote mlipo, na wapenda sana. Ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward. Basi nashukuru sana kuwa nawe leo katika salamu na muziki. Jina langu Harrison Kamau kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Napokuacha nacho kibao cha Nadia Mukami akiwa na Sanaipei Tande kutoka kule Kenya, anasema wangu. Kwa heri ya kuonana. Ifuatayo ni muhtasari wa habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mshirika mkuu wa Marekani katika mapambano dhidi ya ugaidi, Somalia anazidi kuwa na wasiwasi kwa mwongozo mpya wa utawala wa Biden kwa matumizi ya ndege zisizotumia rubani drones, na mashambulizi ya anga, hali ambayo mabadiliko hayo tayari yamemfanya mshirika wa Alqaida Al-Shabab kuona fursa zaidi kufanya operesheni zake. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi na tano rais wa Palestina Mahmud Abbas anakabiliwa na upinzani katika uchaguzi, huku mpasuko ndani ya chama chake chenye nguvu cha Fatah unaleta tishio jipya la utawala wake juu ya siasa za Wapalestina. Mwanafunzi mmoja amekuwa mtu wa tano kufariki nchini Senegal katika maandamano ambayo alifuatia kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Usmane Sonko siku ya Jumatano. Aliuwawa Jumaa Mosi katika mapambano kati ya waandamanaji na majeshi ya usalama katika mji wa kusini wa Wadiaobe. Bwana Sonko alifikishwa mahakamani Ijumaa akishutumiwa kuvuruga utulivu wa umma. Pia anakabiliwa na shutuma za ubakaji. Amekana mashtaka hayo. Misri na Sudan kwa mara nyingine tena wameomba upatanishi wa kimataifa juu ya kumaliza mzozo wa muda mrefu juu ya ujenzi wa bwawa unaofanywa na Ethiopia katika mto Nile. Nchi hizo mbili zinahofia bwawa hilo litaathiri ugavi wao wa maji. Wito huo umekuja baada ya rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi kuitembelea Sudan kwa mara ya kwanza tangu kuangushwa kwa rais wa zamani Omar Al-Bashir. Kiongozi wa kiimani wa Tibet Dalailama ameisihi dunia kuwa shujaa na kuchukua chanjo. Aliyesema hayo jana Jumaa mosi baada ya kudungwa chanjo ya virusi vya korona katika mji wa kaskazini mwa India wa Dharmasala. Hata hivyo baadhi ya nchi zinapata shida kupata chanjo za kutosha kwa watu wake. Hofu ya kuhodhi chanjo imeanza kuibuka kufuatia habari kwamba Italia imezuia shehena ya chanjo za AstraZeneca kwenda nchini Australia. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari za dunia, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.