Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harizon Kamau. Majaji kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, ICC, wamesema leo kwamba wapiganaji watoto pamoja na wahanga wengine wa vita vilivyoongozwa na kiongozi wa uasi wa Kongo aliyehukumiwa Bosco Ntaganda wanahitaji kulipwa ridhaa ya jumla ya dola milioni 30 kikiwa kiwango kikubwa zaidi cha ridhaa kuwahi kutolewa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, majaji hao wamesema kuwa wanafahamu kuwa Ntaganda hana uwezo wa kulipa fedha hizo, na kwa hivyo kuomba mahakama hiyo kutumia mfuko maalum pamoja na programu nyingine kuwaridhia wahanga hao. Ntaganda alihukumiwa kifungo cha miaka 30 jela hapo mwaka wa 2019 kutokana na hatia za ubakaji, mauaji, pamoja na ukatili mwingine wakati akiwa kiongozi wa kundi la uasi la Union of Congolese Patriots, UPC Mashariki mwa Kongo kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu mamia ya raia waliuawa, huku maelfu wengine wakilazimika kutoroka makwao. Miongoni mwa watakaopokea vidhaani wahanga wa ubakaji, waliohudumu kama wapiganaji watoto, pamoja na watoto waliozaliwa kutokana na ubakaji. Mahamadou Isoufu, anayejiuzulu kama rais wa Niger baada ya kukamilisha mihula yake miwili ya uongozi, mapema leo ametunukiwa tuzo ya uongozi ya Afrika. Isofo ametukunukiwa tuzo hiyo ya Ibrahim kutokana na uongozi wa taifa hilo lililoshuhudia mapinduzi mara kadhaa wakati kukiwa na changamoto nyingi kuanzia ugaidi, umaskini na hali ya ukame. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mwenyekiti wa kamati iliyotoa tuzo hiyo na ambaye pia aliwahi kuwa rais wa Botswana, Festus Mogae, amesema kuwa Isofu ameongoza watu wake kuelekea maendeleo licha ya changamoto nyingi. Taarifa kutoka kwa kamati hiyo zinasema kuwa viwango vya umaskini vimeshuka kutoka asilimia 48 hadi 40 katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Shule za Uingereza zimefunguliwa leo baada ya taifa hilo kushuhudia idadi ndogo zaidi ya maambukizi ya korona tangu Oktoba. Vietnam kwa upande wake imeanza zoezi la kutoa chanjo kwa watu wake hivi leo ikianza na wahudumu wa afya, wakati zoezi hilo likisemekana kujikokota nchini Japan kutokana na uhaba wa sindano pamoja na dawa za chanjo. Ni wafanyakazi wa afya 465 pekee waliopokea chanjo nchini Japan katika kipindi cha wiki tatu zilizopita. Wakati huo huo, Umoja wa Ulaya umeonya mataifa wanachama dhidi ya kununua chanjo ya COVID aina ya Sputnik V kutoka Russia kwa madai kuwa uchunguzi wake bado haujakamilika. Licha ya onyo hilo, tayari mataifa kadhaa yameagiza chanjo hiyo. Takwimu kutoka kwa chuo kikuu cha Johns Hopkins hapa Marekani zinasema kuwa kuna karibu maambukizi milioni 117 ya korona kote ulimwenguni kufikia leo. Polisi wa Itali mapema leo wamekamata raia mmoja wa Algeria kwenye mji wa kusini wa Bari akishukiwa kutoka kwenye kundi la kigaidi la Islamic State pamoja na kushiriki kwenye shambulizi la kigaidi la Paris mwaka wa 2015 lililoua watu 130. Polisi wamemtambulisha kwa jina la Athman Toumani au Tomy Mars kwa jina lingine, mwenye umri wa miaka 36 kutoka Algeria. Meghan Markle mke wa Prince Harry amelaumu familia ya kifalme ya Uingereza kwa kuzua wasiwasi kutokana na rangi ya mwanawe, swali lilompelekea kutafakari kuhusu kujitoa uhai. Hayo amesema ame wakati wa mahojiano kwa njia ya televisheni Jumapili, swala ambalo huenda likazua hali ya taharuki kwenye familia ya kifalme ya Uingereza. Megan mwenye umri wa miaka 39 na ambaye ni mweusi, anasema kuwa hakufikiria kuhusu swala la rangi kabla ya kuolewa mwaka wa F 2018 Anasema kuwa alitafakari kujitoa uhai baada ya kuomba msaada kutoka kwa wanafamilia wa kifalme, lakini hakuna aliyemsaidia. Ameongeza kusema kuwa mwanaye Archie ambaye sasa ana umri wa mwaka mmoja alinyimwa jina la prince kwa kuwa baadhi ya wanafamilia walimwona akiwa mwenye ngozi nyeusi mara baada ya kuzaliwa. Kwenye mahojiano hayo na Oprah Winfrey kupitia televisheni ya CBS, Megan alisema kuwa alipata ujumbe huo kutoka kwa mume wake Hari baada ya kuwa na kikao na wanafamilia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha sasa kufuatana na kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo kama tunavyofahamu sote, ni siku ya wanawake duniani, ambapo sherehe kwa mara nyingine tena zinafanyika kwa njia tofauti kabisa kutokana na janga la korona, hasa sherehe zinafanyika kupitia mtandao. Hivyo tutaangazia mada kuu ya mwaka huu wanawake kwenye uongozi. Vilevile tunazungumzia mzozo unaotokota kuhusiana na biashara ya mahindi kati ya Kenya na Tanzania. Basi karibu uungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. nam karibu kwa undani. Basi leo, kama ni siku ya wanawake, tunatoa hongera zetu kwa maendeleo yanayopatikana katika kuleta usawa wa jinsia, ikiwa ni mojawapo ya kauli mbiu muhimu ya siku hii ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja, na ingawa takriban kila nchi au taasisi hutoa kauli mbiu yake, lakini Umoja wa Mataifa unasema mwaka huu wanaangazia mwanamke kwenye uongozi na mchango wake kufikia usawa katika mazingira ya janga la COVID 19. Umoja wa Mataifa unasema kungali na kazi kubwa kuweza kufikiwa usawa wa jinsia hapo mwaka elfu mbili na thelathini ingawa kuna maendeleo hata hivyo kulingana na takwimu zake ni kwamba hadi hii leo sheria zinazoweka vizingiti mbalimbali mbali vimezuia wanawake bilioni 2.7 kuweza kupata nafasi za kuchagua kazi sawa na wanaume. Chini ya asilimia 25 ya bunge duniani ni wanawake kufikia mwaka 2019, na moja kati ya wanawake watatu wanashuhudia ghasia za nyumbani na jinsia hasa katika kipindi hiki cha korona. Basi leo kwa undani, Mkamiti Kibayasi anaanza kwanza kutusimulia ripoti iliyotayarishwa na Meri Mgawe juu ya juhudi zinazofanywa katika kupatikana usawa katika viwango vya uongozi. Katika kuadhimisha siku hii, Umoja wa Mataifa umetangaza kauli mbiu ambayo inasimamia juhudi za wanawake na wasichana duniani kurekebisha hali ya usawa na kurejea katika hali ya kawaida. Wakati huu wa janga la COVID-19, ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwenye tovuti yake unasema siku hii inazingatia ushiriki wa ndani wa wanawake katika kufanya maamuzi ya umma pamoja na kuondoa vitendo vibaya dhidi ya wanawake kwa ajili ya kufanikisha usawa wa kijinsia na uwezeshaji kwa wanawake na wasichana wote. Aliyekuwa balozi wa Tanzania nchini Marekani na Meksiko na sasa mkufunzi wa masuala ya wanawake na uongozi Afrika katika chuo kikuu cha George Washington nchini Marekani, Liberata Mulamula Mula, anasema siku hii ni muhimu kwa wanawake na wasichana wote katika kutambua mchango wao kwenye jamii inayowazunguka baada ya ya kupata fursa fursa ya kiuongozi. Ndio niliona kwamba kumbe tumekuwa tunanyimwa fursa, tunanyimwa haki ya kuwa sehemu ya maamuzi. Unajikuta kwamba wewe unafanya maamuzi makubwa makubwa ambayo yatagusa wafanyakazi, yatagusa yata, na ni serikali, jamii. Kwa hiyo ni nafasi ya uongozi, ni nafasi pekee. Lakini pia kwa kuwa kwenye nafasi ya uongozi, imeweza kunipa moyo wa kujiamini. Unajiamini kwamba kumbe maamuzi unayofanya watu wana wanakubali wanatekeleza, eh. Lakini pia ni nafasi ambayo ina, ya pekee ya kuweza kukuinua ya kukujenga na ukaonekana. Wakati siku hii inaadhimishwa kote duniani kukiwa na changamoto kubwa ya COVID-19. Umoja wa Mataifa unatambua kampeni ya wanawake inayotaka haki ya wanawake ya kufanya maamuzi katika nyanja zote za maisha, malipo sawa, kushiriki sawa, huduma za bila malipo na kazi za nyumbani, kumaliza aina zote za unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana, na kufikia huduma msingi za afya zinazokidhi mahitaji yao. Kama mwanamke kiongozi, Balozi Mulamula mula anatoa wito wa kuhamasisha wanawake kujitahidi kufikia ngazi za uongozi ili waweze kutoa uwakilishi bora utakaowainua wanawake wengine. msingi Msingi mkubwa ni elimu, na ndio maana unakuta wanawake wengi wanakosa nafasi za uongozi, kwamba hawakupata pengine na fursa ya elimu, au hawakuweza kupata mafunzo yanayofaa kuweza kuaminiwa kushika nafasi ya uongozi. Wanawake viongozi na katika jumuiya mbalimbali wameonyesha taaluma uzoefu na mitandao yao kuongoza kwenye juhudi za kupambana na COVID-19, ambapo leo kuna kukubalika kuliko ilivyo kawaida kwamba wanawake wanatambulika, wanaleta uzoefu tofauti, heshima na utaalamu wao kwenye meza na kutoa mchango usiozibika katika maamuzi, sera na sheria ambavyo vinafanya kazi kwa wote, ili tuwe sawasawa. Ni vita ilianza tangu miaka mingi sana. COVID-19 haipashwe kuwa blokaji kwetu, haipashwe kutuacha sisi wanawake tusiweze kuendelesha kupiganisha hiyo vita ya kuweza kufikia usawa sawa na wanaume. Mnajua kama paka saizi ingali vita kubwa, hatujawahi kufikia kiwango, kwanza sisi kwetu Kongo hatujawahi kufikia kiwango ya thelathini juu ya mia ili eh, ama kwa Fransa tunasema 30% ya wanawake ndani ya uongozi wa Kongo. Alafu tukaachia hapo juu ya kusema COVID-19 inatukumba hayezi kuwa vizuri manake na hatujui kama covid-19 itaweza ikaisha wakati gani. Kote ulimwenguni wanawake wanakabiliwa na kuongezeka kwa unyanyasaji wa majumbani, kutopatiwa malipo baada ya kutoa huduma, ukosefu wa ajira pamoja na umasikini. Nzambi Matee aliwahi kuwa mhandisi katika kampuni ya mafuta Kenya, lakini alipoteza ajira yake na hivi sasa anatengeneza vifaa kutokana na takataka za plastiki. Alitunukiwa na UNEP katika juhudi za kuboresha mazingira. Anasema si jambo rahisi kama mwanamke kufikia mahala alipo. Lakini juhudi zake zimemwezesha kusimama. Kubuni kubuni kitu, hiyo process hiyo inachukua muda mrefu, inachukua rasilimali nyingi, hasa pesa. Kwa hivyo mimi niko hapa mwaka 1 after kutoka kazi nimezamisha all my resources hapo lakini bado. Lakini Mungu si afumani mwaka wa kumi na nane nikapata ya scholarship nikaenda kusomea US na nilienda kusoma postgraduate program ambayo ilikuanga nafanya social entrepreneurship eh, coupled with engineering eh, focus in materials engineering sasa hapo ndo pa niliweza kuzidi ku, ku kubuni, kubuni like the product, malaria research and development nikapata the correct formula na kupata ile ambayo tunaita the first prototype. Hata hivyo Umoja wa Mataifa umegusia kwamba ili kudumisha haki za wanawake na kutumia kikamilifu uwezo wa uongozi wa wanawake, lazima wajumuishwe kwenye uundaji na utekelezaji wa sera pamoja na mipango kwenye maeneo yote. Basi kuweza kufikia, asante sana Mkamiti Kibayasi. Basi kuweza kufikia malengo hayo, wanawake wengi hivi sasa wanasema wakati umefika kuacha kuangalia jinsia ya mtu na kuendeleza harakati za kupigania usawa. Tike Mwabipile, mkurugenzi mtendaji wa chama cha wanasheria wanawake Tanzania taula amewataka wanawake kujituma kufikia malengo yao bila ya kubebwa na jinsia zao za kike, alipozungumza na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Mtu mwingine akisikia kwamba uh, ni mkurugenzi wa, wa shirika na ni shirika ambalo linajulikana kitaifa na hata kimataifa, anaweza akaona ah, ni kitu rahisi, amefika pale, ni sehemu rahisi, labda ni msichana au ni mama na, na bado ni mdogo, anaweza akaonekana, lakini kama una ndoto na una wazo la kuwa mtu fulani, hakuna kitu rahisi kwenye hii dunia. Lazima uichuchumalie, si ndio? Lazima uipalilie, lazima uipiganie ili uweze kufika pale. Changamoto lazima utakutana nazo, uwezi azikopeki katika maisha ya namna yoyote, lakini umevumiliaje ili uweze kuifikia changamoto? Kwa hiyo uvumilivu kupalilia zile ndoto zetu, lakini zaidi zaidi, kuwa na mtu ambaye menta, mtu ambaye atakuinua. Ninakuhakikishia kwamba hakuna kiongozi unayemwona hapa ambaye hana nyuma yake, hana watu au mtu ambaye amekuwa akienda akimsemesha ili aweze kumsaidia kufikia yale malengo yake. Kwa mwaka mzima hivi sasa, wataalamu wanasema hali ya maisha imepatwa na pigo kubwa kutokana na janga la korona, na miongoni mwa walioathirika zaidi ni wanawake, ikiwa ni upande wa ugonjwa wenyewe, ajira au hata biashara. Fatuma Achani, naibu gavana wa jimbo la Kwale nchini Kenya, akizungumza na mwandishi wetu Amina Chombo, anasema kuna changamoto kubwa upande wa biashara na uwekezaji unaofanywa na wanawake ambao kulikuwa na maendeleo makubwa kabla ya janga hili. Projekti zetu zimekuwa hazina market tena, kwa sababu mash, masharehe hayapo, kwa sababu wengi wako na PA systems, wengine wako na viti, wengine wako na tents. Ni vitu ambazo zimekuwa wakikodisha. Wengine tumeunda kampuni, na mashule yalikuwa yamefungwa kwa kile kipindi, na kampuni zile wenyewe tulikuwa tumetegemea tuna, tunapata tenda za mashule, lakini kwa sababu ya kipindi hichi kigumu, kina mama wakawa wako chini, biashara zilikuwa hazifanyi kazi vizuri, utalii ulikuwa umeenda chini. Vingi vimesambaratika, vikundi vilikuwa vikivunja ama wakati wa shaut wanashia na kama milioni moja sasa hivi kuna vikundi vinafanya shout na pengine laki moja na nusu, ambao ni pesa ya chini kabisa. Kuna wengine ambao walikuwa wamechukua loans, sasa kulipa imekuwa ni mtihani. Kwa hivyo kuna vingine ambavyo sasa hivi vimeshindwa kuvunja, kwa sababu kuna wengine bado wanadaiwa na hatuwezi kuvunja mpaka watu walipe zile loans ambazo walikuwa wamechukua. Mbali na matatizo ya ajira na biashara, tatizo kubwa lililojitokeza mnamo janga hili la virusi vya korona ni ghasia za nyumbani. Kulingana na takwimu za Umoja Mataifa, Hamisa Zaja, mkurugenzi wa shirika la muungano wa watu wanaoishi na ulemavu, pwani ya Kenya, anasema Kenya Cases nyingi za gender based violence, watu wanapigana nyumbani. Watoto wengine hata waliripoti skuli juzi juzi, wakiulizwa, wakiambiwa good morning, wanasema what is good about this morning, na hayo mambo walikuwa wameyasoma nyumbani, kwamba baba akimuuliza mama Good morning, anamwambia what is good about this morning. Na, there's no money, there's, uh, kazi zimekatwa, kwa hivyo hizo commotion, tulikuwa tunajaribu pia kufanya therapy, counseling, kupitia kwa simu. Na saa nyingine si pesa tu inaweza kumsaidia mtu, wakati mwingine mawazo yanaweza muumiza mtu, kwa hivyo akipata mtu wa kuzungumza naye, licha ya maadhila hayo yote na mambo kukwama katika kipindi hichi kigumu, Naibu Gavana Achane wa Kwale anasema watu wasivunjike moyo na kuwa na matumaini kwa kutumia maarifa waliopata mnamo kipindi hiki ili kuweza kuendelea mbele kwa nguvu zaidi. In, inachukua muda polepole, tunataka pole, tuseme tunashukuru kwa sababu at least sasa hivi utapata kuna wanawake magavana ambao ni decision makers, tuna wanawake deputy governors ambao wako mezani, na bado tupo pia. Mimi niko na azma 2022 niwe gavana, na mimi nataka tu kuwauliza Wakenya na Wakwale kwa jumla, tupatieni nafasi kinamama, uwezo wanao, na tukiangalia kweli zile kaunti ambazo kinamama wapo, mambo yanafanyika vizuri Matumaini ya watu wengi ni kuona virusi vinashindwa nguvu na hali ya maisha kurudi kuwa ya kawaida, ili watu warudi katika njia ya maendeleo na kufikia malengo ya usawa wa jinsia, ikiwa mojawapo ya malengo makuu endelevu ya Umoja Mataifa. Usiondoke kando ya redio yako au mtandao wa internet, tutaku, tutakuletea sehemu ya pili ya Kwa Undani baada ya sekunde chache. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kipindi ni kwa undani asante kuungana nasi katika sehemu yetu ya pili ambapo tunaangalia mzozo unaojitokeza kati ya kenya na tanzania serikali ya kenya imesisitiza kuwa maisha ya raia wake ni muhimu mno kuliko kitu kingine kufuatia hatua yake ya mwisho mwa wiki kupiga marufuku mara moja ununuzi wa mahindi kutoka mataifa jirani ya tanzania na kenya kwa inachokitaja kuwa ni kuwapo na viwango vya juu vya sumu kwenye mahindi hayo, mamlaka ya kilimo na chakula nchini humo ikijibu madai ya serikali ya Tanzania kuwa haijapokea ithibati rasmi ya marufuku hiyo. Na katika mahojiano na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo, Kelo Harsama anaeleza kuwa malori yaliyopo katika mpaka wa Namanga hayataruhusiwa kuingia Kenya hadi swala hilo lisuluhishwe. Afisa huyo alianza kwa kueleza hali ya uhusiano wa Kenya na Tanzania katika mahojiano haya. Tanzania na Uganda ni nchi rafiki yetu, tunaelewa kwamba tuko na protokoli na hawa ya East African Community. Tumefanya biashara vizuri na hawa na bado tutaendelea kufanya biashara vizuri na hawa. Kuna baadhi ya biashara ambayo tunafanya kando na mahindi, na inaendelea vizuri na hatujawahi kuwa na tatizo lolote la, la, la uhusiano na nchi ya Tanzania na nchi hizo zingine. Serikali ya Tanzania inaeleza kwamba mpaka sasa hamjatuma ithibati rasmi, mbona mkaichukua hatua hii nzito bila kushauriana na wenzenu wa Tanzania kuhusu utafiti wenu? Wakati tunaona tatizo la mambo ya la afya, lazima kwanza hiyo chakula isimamishwe kwa sababu inalingana na mambo ya kudhuru afya ya binadamu, na hiyo haiwezi ngojea taratibu za maprotoko mingi. Kwa hivyo vile hiyo barua imeandikwa ni kwamba kwanza hiyo mahindi isimamishwe, kisha baadaye maelezo ya kuja ya kusema kwa nini imesimamishwa, sababu gani imeleta hivyo, ni hofu ya nini na nini, hiyo hiyo tutasema na hivi Jumatano tutaishu taarifa rasmi kwa nini hiyo imefanyika. Na je, huhisi kuwa hatua hii ya mamlaka ya kilimo na chakula nchini Kenya kupiga marufuku uingizaji wa mahindi nchini Kenya kutoka Tanzania, kutoka Tanzania na Uganda inakiuka itifaki ya sera ya soko la pamoja na jumuiya ya Afrika Mashariki? Na hii mambo imekuja kwa njia ya haraka, bado hatujakataa kuwaeleza Nilikwambia Tanzania ni jirani yetu mwema mzuri uh, tuko na dipa, diplomasia safi you know, watu wetu wanatembea huko, wao wanatembea kwetu, hatuna shida yoyote ya kidiplomasia uh, bali tu ni kwamba hii uh, mambo ya ugonjwa imegunduliwa kwa gafula na kiwango ambayo kiwango cha sumu ambayo imegunduliwa kwa hizo <coughs> mahindi ya Uganda na Tanzania ni kiwango kubwa ambayo imefanya sisi tusitishe haraka, kwa sababu unajua afya ya binadamu lazima uchumbe kabisa. So kabla hujakaa chini kufanya mikutano na wenzetu uh, wale wa Tanzania na Uganda, imebidi tusitishe kwanza so that isiendelee kudhuru uh, afya ya watu, kisha baadaye sasa tuitane, tukae pamoja. Issue statement kirasmi kueleza na kuelewana, na bila shaka mimi najua tutakuja kuelewana kwa sababu hatujasitisha kabisa, hatujasimamisha kabisa movement ya mahindi. Ni hali tu ya kuangalia kwanza na kuweka hizo regulation nimesema, uh, ifanye kazi, alafu mambo iendelee vizuri kama kawaida kunaendelea kushuhudiwa milolongo mirefu ya malori hasa yanayoingiza mahindi nchini Kenya kutoka Tanzania kupitia mpaka wa Namanga. Je, mtayaruhusu yaingie ama mpaka suluhu ipatikane katika mzozo huu? E, mi nafikiri mpaka tusuluhishe hiyo hiyo tatizo. Aa, lazima tulisuluhishe hiyo hiyo tatizo alafu tuweze sasa ku, kuendelea kutoka hapo. Shirika la Agriculture and Food Authority ya Kenya imeanza taratibu ya kuongoza ama kuregulate kuguide uh, import na export ya chakula. Kitu ya kwanza, kama kuna mtu ambaye anataka kuimport chakula, lazima awe registered na sisi. Na hiyo ni kusema huyo mtu amekuwa registered sisi, tunamjua tunamwelewa, tuweze kujua ni yee ni chakula aina gani analete analeta, aidha yee ni Mtanzania ama Mkenya mu mtu yoyote tu ambaye anafanya hiyo biashara so that kama hiyo chakula amelete iko na tatizo, tunaweza trace mpaka mali alitoka ali na hiyo chakula mali ilitoka. Na hamhisi kivyovyote vile kuwa hatua hii huenda ikazua tetesi za mzozo wa kidiplomasia? Kwanza kwa hapisha ni mzuri, waelewe kwamba sio Tanzania peke yake, hiyo hiyo regulation imeaffect imeaffect Uganda, imeaffect nchi zingine zile ziko napakana na sisi Imeaffect you know wengine ambao tunahusiana tuna, tuna nao kibiashara. Kwa hivyo hii sheria ama matamshi ya kusimamisha kwa muda mambo ya mahindi hajatengenezwa kwa sababu ya Tanzania. Nafikiri ni mzuri kwanza hiyo eleweke, isiyo inaleta isi shida ya diplomasi kati ya Kenya na Tanzania, kwa sababu sheria haikutengenezwa kwa kuharibu biashara yetu na Tanzania. Hapana, imetengenezewa majirani yetu yote. Kwa hivyo mimi siwezi sema ya kwamba uh, hiyo italete shida kubwa, kwa sababu niko na hakika, kwa vile sisi tuko na nia nzuri tutaelewana na tutasoti shida. Lakini sasa nini kinafuata baada ya hapa? Yale yatafuata baadaye ni sisi kukaa chini na kuelewana kwa sababu sisi ni mandugu, sisi ni watu biashara yetu yote iko pamoja. Sababu za hizo matototoko Tukae chini tuongee kama jirani, lakini pia sisi tutaeleza vizuri regulation ambayo tumeweka ya kuhakikisha chakula ile inaingia Kenya na ile inatoka ina, ni chakula nzuri ambayo inaweza kukulika a, bila madhara yoyote. Kwa hivyo baadhi ya mambo ambayo itafanywa na hii ilikuwa regulation, sio regulation mpya, afadhali mzuri uelewe kwa sababu unajua watu wengine wanaweza fikiria tumeanza kitu mpya ya kusumbua watu, lakini hii ni regulation ya AFA, Agriculture and Food Authority, ambazo zilikuwa hata hapo mbeleni zilikuwa hata 2013, 2014 wakati ilianzishwa, lakini ile kitu iko tu, tumesema wakati tunaona kuna mashida za za ugonjwa na nini, lazima tuweze kuenforce hizo regulation so that zifuatwe uh, vizuri. Kwa hivyo hata baada ya haya mambo, hata tukikaa pamoja, hakuna kitu mpya inakuja, ni tu mambo yetu yale ya zamani, ma regulation kidogo kidogo zinatiliwa tu nguvu, lakini hakuna kusema o oh, ni kitu mpya oh, uh, wacha tusimamishe. Hapana, hakuna kitu kama hiyo huyo basi ni kelo harsama mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya kilimo na chakula nchini kenya akizungumzia mzozo unaojitokeza kati ya nchi hizo mbili kuhusu biashara ya mahindi kenya ikidai kwamba mahindi yanayotoka tanzania na uganda yana kiwango cha juu cha sumu kinachohitajika katika kiwango cha kenya basi kwa hapo ndo tunafikia mwisho kwa undani tutaendelea na swala hili katika vipindi vyetu vijao ni Abdushakur Abud nikisema asanteni, tukiwa pamoja na msimamizi na mwongozi wa matangazo Aida Isa nikisema msikose kwa nasi katika kipindi kingine cha Kwa Undani. Kwaherini.