Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine leo Jumanne ametoa wito kwa Waganda kuandamana kwa, kwa amani na bila kutumia nguvu ili kumpinga rais Yoweri Museveni ambaye ametawala nchi hiyo kwa karibu miongo minne. Kiongozi huyo mkongwe alishinda muhula wake wa sita madarakani mwezi Januari kwa asilimia hamsini na nane ya kura. Mpinzani wake mkuu alikuwa Bobi Wine ambaye alishika nafasi ya pili kwa asilimia thelathini na tano ya kura, na anadai uchaguzi huo ulikuwa na wizi na hajakubali matokeo yake. Doria za pamoja za jeshi la polisi zimefunga barabara kadhaa jijini Kampala na helikopta ya polisi ilikuwa inapaa juu ya jengo la chama cha upinzani cha NUP kabla ya tangazo la Wine hii leo Jumanne. Siku ya Jumatatu, jeshi la polisi nchini Uganda lilisema katika taarifa kwamba hawatasita kumkamata na kumshitaki mtu yeyote katika mahakama ambaye atapatikana akishiriki katika shughuli hizi haramu. Mwimbaji huyo aliyeingia kwenye siasa na kushinda ubunge amekataa kukubali matokeo ya uchaguzi wa rais na kuwasilisha mashtaka mahakamani akisema alishinda uchaguzi huo. Lakini mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka thelathini na tisa baadaye aliondoa mashtaka yake akisema ya mahakama ilikuwa imeegemea upande mmoja. Uganda imezindua mpango wa kitaifa wa chanjo hii leo siku mbili baada ya kupokea dozi za ziada laki moja za chanjo ya COVID 19 zilizotolewa na serikali ya India. Kufikia sasa Uganda imepokea dozi mia tisa sitini na nne elfu za chanjo kupitia michango. Waziri wa afya nchini humo Ruth Asing anasema wafanyakazi wa huduma za afya watakuwa wa kwanza kupatiwa chanjo wakifuatiwa na waalimu pamoja na makundi ya watu walio kwenye hatari wakiwemo wazee. Awali waziri huyo wa afya alisema Waganda wanaotaka chanjo lazima wawasilishe kitambulisho cha taifa na wale wasio raia wa Uganda wawasilishe passport. Aseng alionya kuwa chanjo haimaanishi umma unapaswa kuachana na kanuni za usalama dhidi ya COVID-19 ili kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi hivyo. Uganda imethibitisha maambukizi takriban elfu arobaini na mia tano na vifo 334 kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, kitengo kinachofuatilia masuala ya COVID. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa mjini Washington. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la fedha la kimataifa IMF ameidhinisha Jumatatu tathmini ya kwanza ya mpango wa ufuatiliaji wa wafanyakazi wa Sudan SMP, lakini alitaka mageuzi ya kiwango ya ushuru wa forodha na uwazi zaidi juu ya biashara zinazomilikiwa na serikali. Mamlaka za Sudan zimefanya maendeleo ya msingi katika kuweka rekodi nzuri ya utekelezaji wa sera na mageuzi, hitaji muhimu kwa hatimaye kupata uheni ya deni , ilisema taarifa ya IMF, ikitoa mfano wa kushuka kwa thamani ya sarafu na kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta. IMF ilionya kuwa hali ya uchumi bado ni tete nchini Sudan, ambapo mzozo mkubwa wa uchumi umesababisha mfumuko wa bei hadi asilimia mia tatu na uhaba wa bidhaa za msingi. na waziri mkuu mteule wa Libya Abdul Hamid Beibak amewahutubia wabunge leo Jumanne, wakati wa kikao cha kwanza cha bunge lililoungana katika mji wa pwani wa Sirte, mashariki mwa mji mkuu. Zaidi ya wa wabunge mia moja na thelathini kati ya wabunge 188 walianza kukutana Jumatatu katika mji anakotoka Gadafi kujadili baraza la mawaziri lililopendekezwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia hali ilivyo nchini Uganda baada ya aliyekuwa mgombea uraisi kwa tikiti ya chama cha upinzani NUP Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine kuwataka wafuasi wake na wote ambao wanaamini kile ambacho anakitetea kuingia barabarani kutaka kufanya maandamano ya kupinga matokeo ya uraisi kwenye uchaguzi uliofanyika mwezi Januari. Katika sehemu ya pili tutasalia huko huko Afrika ambako tutaangalia ni vipi ambavyo mchakato unaendelea wa kusambaza chanjo za COVID-19, ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi. na aliyekuwa mgombea uraisi kwa tiketi ya chama cha upinzani NUP nchini Uganda, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, leo ametaka maandamano ya amani yaanze mara moja ili kupinga matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika tarehe 14 mwezi Januari mwaka huu. Haya yamejiri siku chache tu baada ya mwanasiasa huyo ambaye pia ndiye mbunge wa eneo wakilishi la Chandondo mashariki eh, kuomba ama kuondoa ombi la kupinga matokeo hayo ya uchaguzi kwenye mahakama ya juu ya taifa hilo, ah, ambapo Rais Yoweri Museveni alitangazwa kuwa mshindi, Bobi Wine amezungumza na waandishi wa habari na wengine walioalikwa katika mji mkuu huo Kampala, ambapo amezungumza mengi, lakini nitayaangalia kwa haraka haraka yale masuala muhimu ambazo ambayo ameangazia. Kwanza kabisa ameeleza kwamba ni wakati muhimu sasa kwa Rais Yoweri Museveni kurejesha ushindi, kwa maneno yake, kurejesha ushindi kwa watu wa Uganda. Amesema kwamba yeye anaamini e, kwamba alipata asilimia hamsini na nne nukta moja tisa chagulanyi huyo sasa, ya kura zote zilizopigwa na kwamba yale yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi ikiongozwa na mwenyekiti Simon Byabakama ilikuwa a, yale yaliyotangazwa sio ukweli kabisa. Kwa hivyo anashikilia kwamba kama mambo yangekwenda jinsi yalivyotarajiwa yalivyotakiwa kwenda, basi yeye ndiyo anayefaa kuwa katika ikulu hivi sasa. Alikuwa amebeba nyaraka nyingi, mafaili kwa mafaili, alikuwa amejazana, wakati huu akiwahutubia waandishi wa habari. Kwa hivyo maswala tuseme, mane ambayo ameyazungumzia, ame kutaka rais arejeshe mamlaka kwa raia, kwa hivyo yeye amkabidhi uongozi, kwa kifupi, kwa sababu ndiye aliyeshinda kwenye uchaguzi huo. Pili, amemtaka Rais Museveni pia na utawala wake kuacha kuwateka wananchi wa Uganda. Kumekuwa na taarifa kwa vyombo vya habari Uh, Rais Museveni na utawala wake wakishutumiwa kwamba watu wanakuwa wakipotea huko nchini Uganda na kwamba serikali yake inahusika kwa njia moja au nyingine. Sasa uh, huyu Chagulanyi anasema uh, moja kwa moja anamshutumu Rais Museveni na utawala wake na anasema ni wakati uh, sasa uh, kwa Rais huyo na utawala huo kuwacha kuwakamata na kuwateka watu ambao wengi hawajulikani waliko kufikia sasa. Tatu, amemtaka pia Rais Museveni kuwacha ama kuwaachilia wafungwa wote wa kisiasa, na akaeleza kwamba wawe wamekufa ama wawe wako hai, ni wakati mzuri sasa kuwaachilia wafungwa wa kisiasa na pia kusitisha uh, unyanyasaji uh, wa wafungwa uh, katika magereza au uh, uh, kokote kule wanakoshikiliwa kote nchini la nne ambalo ni muhimu pia ambalo wamesema katika kuingia barabarani na kuanza maandamano haya watakuwa wakishinikiza ni kumtaka jenerali, amemwita jenerali mara kadhaa hivi leo, jenerali eh, Museveni aache kabisa eh, ku, ah, ah, ama asitishe eh, mpango wa mahakama eh, za kijeshi eh, kuusikiliza kesi za raia wa nchi hiyo. Ni sauti ya Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, hapo akizungumza kuhusu ni nini ambacho kinatarajiwa kuanzia sasa wameingia kwa awamu nyingine. Utakumbuka msikilizaji, kwamba e, kutoka tarehe kumi na nne mwezi Januari kumekuwa na mengi ambayo yameendelea katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki, ambapo rais Yoweri Museveni mwenyewe ameshikilia kwamba yote yanayozungumzwa hayana msingi wowote na kwamba yeye alichaguliwa kihalali, lakini ndivyo hivyo hali ilivyo. Umemsikia hapo Bobi Wine akiwaeleza watu kwamba ni wakati sasa wa kuingia barabarani, na akasisitiza kwamba ni muhimu sana kwa watu kufanya hivyo kwa njia ya amani. Basi eh, kama ambavyo ungetarajia nimemtafuta mchambuzi wa maswala ya siasa za Uganda. Yeye ni mkongwe eh, katika maswala hayo amejionea mengi na atatueleza kwanza. Kabisa, mzee na bendi wa moto, ukiwa hapo Kampala. Waeleze wasikilizaji, uliposikia yale ambayo amesemwa na Bobi Wine hivi leo, kwa sababu ni hatua moja ya hatua kubwa ambazo anachukua sasa kuanzia eh, katika hatua zingine zote alizochukua. Hii pia ni muhimu sana eh, katika uh, safari yake ya kisiasa. Uliposikia hatua ambazo amesema anachukua sasa nini kinakujia kwenye mawazo yako? Kila mtu alitarajia haya kwa sababu alipoondoa kesi yake mahakamani, hapo ndipo kila mtu akafikiria kwamba anaye ana, nafikiria kuzindua hii kampeni, lakini hawakujua ni kampeni aina gani. Haikuwa ya kushangaza hata kidogo, isipokuwa watu wame anza kupata wasiwasi kwa sababu yaliyotokea, mambo yaliyotokea hapo mwezi wa kumi na mmoja wakati vijana wanaomshabikia wengi wao walipopigwa risasi ya moto na kuuliwa na vyombo vya madola laki, lakini sasa kwamba watu wanakwenda barabarani na kufanya maandamano kwa mujibu wa Bobi Wine kwa hapo Uganda sio jambo jipya. E, mimi kama mwandishi wa habari swali ninaweza kukuuliza, tofauti na maandamano ambayo yamefanyika tangu siku za kina daktari uh, Besije na wengine, na watu wamepigwa, wengine wamepoteza maisha. Kwa hiyo swali hapa ni kwa nini hii itarajiwa kuwa tofauti kuliko mengine ambayo yameshuhudiwa hapo awali? Tofauti ni nini, ama ni siasa tu zitaendelea hivyo bila, eh, kutarajia matokeo yote chanya? Hapana, nafikiri kutoka mwaka uliopita nimeongelea hili huyu kijana uh, mheshimiwa mbunge huyu bwana chagurani yake ni mpangilio unao tofauti sana kuliko hayo yaliyokuwa yakitengenezwa na waliomtangulia. Huyu ana mashabiki karibu sasa dunia yote na lazima ieleweke kwamba anaye mashabiki kutoka upande zote: mashabiki kwenye muziki, mashabiki kutoka kwa vijana na mashabiki kutoka nchi nchi za ngambo. Lazima ieleweke kwamba hapo juzi majuzi, alipokea gari ambalo haliingiwi na risasi na akashangaza vyombo vya madola na wanaoshughulikia, um, kutoa kodi kwenye walipaji, wakishangazwa kwamba hilo kari gari limepita kutoka baharini likapita mpaka, uh, nchi moja ya jirani likapita mpakani, wakatoa forodha, akalipa na baadaye watagundua kwamba huyu kijana ameleta gari na ambalo haliingiwi na risasi. Kwa hivyo ana mashabiki na hata huko ng'ambo, na ieleweke kwamba hata gari hili linasemekana kwamba alipewa kama zawadi, hakulinunua na pesa zake. Hatuwezi kuhakikisha kama kweli ni ukweli, lakini hata yeye mwenyewe alitangaza kwamba gari hilo hali hakulinunua yeye mwenyewe. Hiyo ni ishara kwamba anaye ushabiki nchini, anaye ushabiki kwenye nchi za ng'ambo na anaye ushabiki kwenye nchi zingine ambazo ziko karibu na sisi hapa Uganda. Kwa hivyo tofauti yake ni kwamba afanyi mipango yake kama waliomtangulia amejaribu sana kufanya mambo yake utofauti kuliko wenzake ambao walimtangulia, hasa Daktari Kanali Kizza Besigye, kwa sababu yeye ndiye alikuwa anamvuta sana uh, Rais Yoweri Kaguta Museveni hapa Uganda. Na ieleweke kwamba hata huyu kijana tumesema, mambo tumeongea mara nyingi, ya kwamba chama chake ambacho kilileta sana upinzani kwa chama kinachotawala mpaka wakati huu hakijamaliza mwaka hata moja. Naam. Um, kuna mawili mengine matatu ambaye amezungumzia. Amemtaka Rais Yoweri Museveni awaachilie wafungwa wote wa kisiasa na kadhalika, akasema kwamba ni muhimu uh, kuacha kutumia mahakama za kijeshi kusikiliza uh, kesi za raia wa kawaida. Masuala hayo mawili, unadhani kwamba Rais Museveni atamsikiliza na kuchukua hatua. Wiki iliyopita kunayo fugufugu ya ki vyama, ya vyama vya utawala ambavyo vinashirikishwa bungeni na Rais Yoweri Museveni ndiye kwa wakati huu mwenyekiti wa fukufuku hili, na aliitisha mkutano huo, ikisemekana e, kwamba na yeye pia ameanza kupata choto tumboni. Nafikiri Bwana Yoweri Museveni ataweza kufanya kitu kuhusu hilo la kuachilia au wafungwa lakini hilo ambalo ulilouliza kwamba mahakama ya kijeshi, hilo kuna sheria ambayo ukipatikana na vyombo vya vita, hata kama wewe ni raia, ikiwa umepatikana na vyombo vya vita uh, unachukuliwa kwenye mahakama ya kijeshi. Mimi nilifanya na jeshi, chuo cha kijeshi, nilifanya kama raia lakini ninaye habari za kijeshi ambazo haziwezi kuruhusiwa kuchukuliwa na mtu mwingine yuyule, zikipatikana huko nje, nitachukuliwa mahakama ya kijeshi, hata kama mimi sio mwanajeshi. Kwa hivyo hiyo ina sheria, lakini nafikiri watu wao, ao, watafunguliwa, nafikiri kwa sababu rais Yoweri Museveni alikubaliana na wale ambayo waliongea nayo wiki iliyopita kuhusu jambo hilo hilo, akasema nafikiri atashughulikia hilo ili waweze kutolewa uh, korokoroni. Ninavyokuelewa ni, ni ni kwamba unavyoona sasa ni kwamba shinikizo ambazo zinatolewa na Chagulanyi kwa Rais Museveni ni tofauti na zamani, kama ulivyoeleza siku za Besigye. Na ni kama kwamba anaweza kumsikiliza eh, huyu eh, mwanasiasa, ingawaje ni kijana. Na kuna suala la kwanza ambalo wamelizungumzia leo kusema kwamba ni, ni wakati muhimu sasa kwa Jenerali Museveni kurudisha eh, u, kurudisha mamlaka kwa Waganda. Maanayake ni kwamba yeye anasema amepata asilimia hamsini na nne nukta moja tisa ya kura hizo, na kwa hivyo yeye ndiye aliyeshinda urais. Sasa kinachoulizwa ni je, yeah. uh, Bobi Wine anata- anatarajia kabisa kwamba Museveni atasimama siku moja amwambie, eh, kijana, kuja sasa, nimekubali endelea kuongoza nchi hii. Hilo siwezi kusema ni la au ndio, lakini shirikisho kutoka kwa umma. Unajua, rais rahis ni Museveni pia aliku- alianza namna hiyo wakati alikuwa anapinga serikali zilizotangulia yake, lakini watu wakafikiri yeye anafanya mzaha. Lakini hakufanya mzaha, kwa sababu umma ulikuwa nyuma yake. Alikuwa na mashabiki kwa wakati huo, lakini lazima niongeze hili, hawakuwa mashabiki wa kisiasa, walikuwa mashabiki wa hasira lakini huyu Bobby Wine ana mashabiki ambao wamekasirika na serikali ya Yoweri Museveni, lakini pia wanazo nguvu za kisiasa kwa kweli, ukiangalia na kuzingatia kura ambazo huyu mheshimiwa Bobby Wine alizopata na niongezee tena lile ambalo niliongea hapo awali kwamba huyu kijana chama chake hajichamaliza hata mwaka moja, lakini alipata kura kuliko mtangulizi wake aliye na nguvu zaidi, eh Bwana Daktari Kanari Kizaresi. Na niongezee tena huyu mheshimiwa Bobi Wai kutoka hapa awali, amefanya ame, ame amefanya chama kinachotawala kweli kiende mbio sana. Asante sana, asante sana mchambuzi wa maswala ya siasa Uganda, uh, bwana na bende wa moto kwa mchango wako hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani. Shukran sana, nimeshukuru kaka Murisi, nami namkuombea baraka za Mola ziwe nyingi. Basi usiondoke msikilizaji, kwani tukirejea tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokuarifu, leo tutaangalia nchi za Afrika mashariki na kati, eh, zinavyoendelea na mchakato wa kusambaza eh, chanjo za covid 19 ambapo kama tulivyoripoti wiki jana ni kwamba uzinduzi ulifanyika katika mataifa mbalimbali yakiwemo Rwanda, Kenya, DRC, Uganda, pia ikiwa e, ni kati ya mataifa hayo e, yaliyopata shehena zake za kwanza za chanjo ya COVID-19. Zoezi hilo la kuendelea kutoa chanjo ya corona, kwa mfano katika nchi ya Rwanda, limeendelea ambapo serikali ya taifa hilo imepania kuwachanja watu wengi haraka iwezekanavyo kwa mujibu wa wizara ya afya, na ni zoezi ambalo lilianza tarehe tano mwezi huu na mpaka linaendelea. Kulingana na wizara ya afya, hapo awali ilikuwa imetangaza kuanzia kwa makundi yenye hatari ya kuambukizwa e, kwa haraka e, lakini kadri siku zinavyosogea, chanjo hiyo inazidi kutolewa kwa makundi e, mengine mbalimbali mbali. na kwa hakika mengi ni yale ambayo yako kwa mujibu wa wataalamu wa afya, yako katika watu walio katika hatari ya maambukizi. Taarifa za hivi punde zinaeleza, na tumeona pia kwenye picha za magazeti na vilevile vile kwenye video zilizowekwa kwenye mitandao mbalimbali mbali na wizara ya afya, zikionyesha watu wakitolewa chanjo hizo, zikitolewa kwa wafungwa, kwa mfano mahabusu, wafungwa kwenye Eh, magereza na wameeleza kwamba tayari eh, watu elfu mbili wamepata chanjo hizo katika taasisi hizo. Baadhi ya wananchi waliopewa chanjo hii wamekuwa na maoni mbalimbali mbali, eh, kuhusu zoezi hili. Kwa mfano huyu mwananchi ambaye hakutaka jina lake litajwe anasema hivi miaka mazekujeramo niyo kwa kuzingatia umri wangu kwa hakika, naona chanjo hii inanirejeshea matumaini ya kuishi kwa sababu itaboresha kiwango cha kinga yangu ya mwili, ingawa masharti ya kujilinda ni yale yale. Mwandishi wetu huko Kigali uh, Silvanes Karemera amenifahamisha kwamba Rwanda imeendelea kupokea chanjo kutoka mataifa ya nje, ukiachilia mbali uh, zile za wiki jana kutoka kwenye mpango kima wa kimataifa wa COVAX ambao ni kwa ushirikiano na jumuia au na uh, shirika la uh, afya duniani WHO, uh, kwa ajili ya mataifa yanayoendelea. Hapa tunamsikia waziri wa afya, daktari Daniel Ngamije, akieleza less than five days after... uh, anasema hapo kwamba siku tano tu baada ya kupokea chanjo tumeanza zoezi la kuwachanja wananchi na linaendelea vyema na haraka, na tunaamini kila kitu kitakwenda kama kilivyopangwa, licha ya ukweli kwamba bado tunahitaji chanjo zaidi. Na kabla hatujaangalia kwingineko, kwanza tuone hali ilivyo kwa watu ambao wamekuwa wakiangalia kwa mbali kuona mchakato huu unakwendaje. Nimezungumza na Tom Dahiro, huyu ni mchambuzi wa maswala ya kijamii, yuko mjini Kigali. Kwanza kabisa, Tom Dahiro tueleze pale ulipo, nini umekishuhudia tangu mpango huu uanze? Nini kipya? Nini ambacho labda si cha kawaida? Mpango huu unaendelea namna gani, mchakato wa kutoa chanjo kwa Warwanda? Ah, kinachoendelea sasa hivi ni kwamba shenge uh, zilipofika walisambaza wali katika vituo uh, karibu vyote nchini uh, ambako wanapata chanjo. Kuna tabaka ya watu ambayo wametoa wana, wana, wana, wana, wana, wana kipaumbele na mpaka siku ya tatu uh, nadhani na chanjo walikuwa wamepata karibu watu uh, laki moja na tisina tano elfu. Tom Dahiro msikilizaji ni mchambuzi wa maswala ya kijamii kutoka Kigali, Rwanda na huko Rwanda uh, ndiko ambako kumekuwa na habari moto moto kuhusu chanjo, lakini pia katika nchi ya Kenya Mpango huo umeendelea. Itakumbukwa kwamba wiki iliyopita tuli ripoti kuhusu e, malori yaliyokuwa yanabeba chanjo hizo baada ya ndege kuwasili kwenye uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. E, shehena hizo zikabebwa zikapelekwa katika kituo fulani kule Kitengela, na baadaye rais wa nchi hiyo akazindua rasmi kwa ku Uh, kuwaonyesha kwa bendera kwamba wanaweza kuendelea sasa kuwapa watu chanjo katika sehemu mbalimbali mbali za nchi. Ripoti tulizozipata ni kwamba uh, mchakato huo umeanza na kama tu ilivyo huko Rwanda wanaanza na uh, yale makundi ambayo yana Uh, yanahisi, wa, wanahisi kwamba huenda uh, yakawa katika hatari kubwa zaidi kuliko makundi mengine, akiwa ni pamoja na wale walio katika mstari wa mbele eh, kutoa uh, huduma ya kitabibu. Alafu watafuatiwa na makundi mengine. Kwa hivyo nimepata ripoti katika miji kama kule Garissa, katika hospitali mbalimbali kumeonekana uh, shughuli kadhaa zikiendelea za kuwachanja hasa wale ambao ni wahudumu wa afya ripoti kama hizo pia nimezisikia kutoka Kisumu, kutoka kule Kisii, kutoka Embu, kutoka Mombasa na vilevile vile mji wa Voi eh, huko nchini Kenya. Na licha ya kupata chanjo kupitia mpango huu kima wa kimataifa wa COVAX, nchi hizo nyingi za eneo hilo la Afrika Mashariki zinasema kwamba zinatumia kiasi kikubwa cha pesa eh, kutoka hazina ili kununua chanjo zaidi lakini e, kiasi hicho, e, hakuna nchi ambayo imetokea rasmi na kueleza rasmi kwamba ni kiasi kipi cha pesa kitakachotumiwa, e, baada ya kupata chanjo hizi ambazo ni bure, yani kwa mwananchi halipi chochote kwa sasa. Ripoti tulizonazo kuhusu watu wengine tofauti na hawa walio katika mstari wa mbele kutoa huduma za afya ni kutoka Rwanda pia, ambako sasa tunaarifiwa kwamba leo asubuhi ya leo, pamoja na magereza au wafungwa kama tulivyoeleza, pia watu kama wanadiplomasia walichanjwa e, nani wengine, waendesha bodaboda, waendesha pikipiki, pamoja pia na wafanyakazi wa idara za safari za anga, idara ya safari za anga pia walipewa chanjo hizo, lakini ni vizuri pia tutaje kwamba ingawa unasikia kwamba zinatolewa chanjo hizi e, sio kiasi ama sio kwa idadi kubwa ya watu, kwa sababu hatujapata ripoti zozote kutoka maeneo ya mbali kutoka, na, kutoka kwa miji mikubwa kama vile Kigali, e, lakini hayo pia yakitokea, bila shaka tutakufahamisha msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu wa Moyo Hamza na mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridi, nikiwa hapa Washington. Tuonane tena panapo majaliwa.