Kume kucha Afrika Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo ikiwa Jumatano, tarehe 10 Machi mwaka 2021 Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikia habari na ripoti mbalimbali mbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo Wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wataka rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi kuteua wanawake katika nafasi muhimu za serikali yake. Tunapenda ta premier ministre kwa kwa mbibi namwakumfata tabibi na vitu vyote vitaendeka mzuri. Na katika ripoti nyingine, sakata la malori yenye shehena ya mahindi kuzuiliwa katika mpaka wa Kenya na Tanzania Namanga laendelea na kuendeleza sintofahamu. Uh, ni kweli kwamba limejitokeza uh, uh, tatizo au jambo kuhusiana na mpaka wetu wa uh, Namanga kwamba uh, malori yaliyobeba bidhaa ya mahindi na mchele Uh, hayajakubaliwa kupitwa na KRA, lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Baraza la wawakilishi la Marekani linakaribia kupiga kura ya mwisho juu ya mswada wa rais Joe Biden wa dola trilioni moja nukta tisa kama afueni kutokana na athari za janga la korona. Mswada huo ambao ulipitishwa mwishoni mwa juma na baraza la Seneti baada ya kufanyiwa marekebisho unalenga kutoa msaada mwingine wa fedha kwa mamilioni ya familia za Wamarekani na wafanyabiashara. Baraza la wawakilishi ambalo linadhibitiwa na chama cha Wademokrati inatarajiwa kupiga kura ya kupitisha mswada huo mapema Jumatano hii na hivyo kuwasilisha baadaye kwa rais Biden ili atiye saini. Itakuwa ushindi mkubwa kwa Joe Biden chini ya miezi miwili ya urais wake. Biden ameshawishi wademokrati wenzake katika baraza la wawakilishi kupitisha mswada huo. Wabunge wa chama cha Republican wanasema mswada huo una kiwango kikubwa sana cha pesa na haulengi vya kutosha wamarekani wengi wanaohitaji msaada wa kifedha. Mswada huo unajumuisha dola elfu moja na mia nne kwa Wamarekani wote wenye kipato cha chini ya dola elfu themanini kwa mwaka, dola elfu tatu hadi dola elfu tatu na mia sita kwa watoto kulingana na umri wao. Wafanyakazi waliopoteza ajira wataendelea kupewa mafao ya dola mia tatu kwa wiki hadi mapema mwezi Septemba. Serikali za majimbo na wilaya zitapewa dola bilioni mia tatu na hamsini kuzisaidia kujikwamua kiuchumi kutokana na athari za janga la korona. Kasri ya Kifalme jana imesema familia ya ufalme wa Uingereza imehuzunishwa kufahamu kwamba miaka michache iliyopita ilikuwa ni wakati mgumu kwa mwanamfalme Harris na mkewe Meghan. Kufuatia mahojiano ya Jumapili na mtangazaji wa televisheni hapa Marekani CBS, Oprah Winfrey ambapo masuala ya ubaguzi wa rangi, changamoto za kifamilia na mawazo ya kujiua yaligusiwa katika mahojiano hayo, Kasri ya Kifalme imetoa taarifa kwa niaba ya Malkia Elizabeth ambaye amesema wakati baadhi ya kumbukumbu zinaweza kutofautiana, zinachukuliwa kwa uzito na zitashughulikiwa na familia kwa faraha. Taarifa iliyochapishwa kwenye Twitter amesema pia Haris na Megan na mtoto wao Archie ni wanachama wa familia wanaopendwa sana. Taarifa hiyo imetolewa baada ya Megan ambaye baba yake ni mzungu na mama yake ni mweusi kusema kwamba mwanachama wa familia ya ufalme wa Uingereza alieleza wasiwasi wake kuhusu rangi nyeusi ya mtoto wao wa Archie. Meghan mcheza filamu wa zamani kwa sasa ni mjamzito wa mtoto wake wa pili na mwanamfalme Harris. Wanachama wa shirika la biashara duniani WTO, Jumanne, wamemsihi mkurugenzi mkuu Dr. Ngozi Okonjo Iweala kufanya mazungumzo na wagunduzi pamoja na watengenezaji wa chanjo ya COVID-19 ili kuongeza uzalishaji, kwa mujibu wa nyaraka zilizotiwa saini na wanachama saba ambazo shirika la habari la Reuters imeziona ili ligongo na ripoti kamili. Kwa mujibu wa taarifa iliyotiwa saini na mataifa ya Australia, Canada, Chile, Colombia, New Zealand, Norway na Uturuki, inaeleza kwamba WTO inapaswa kwa haraka kuhakikisha inatumia rasilimali zake ili kuongeza kasi ya mwitikio na hasa usambazaji ulimwenguni kote wa chanjo ya COVID-19. Hivi sasa dunia ipo katika harakati za kukabiliana na maafa ya virusi vya korona ambavyo vimesimamisha shughuli nyingi kote duniani na kutishia uchumi wa dunia. Mataifa hayo wanachama yanamsihi mkurugenzi mkuu wa WTO Daktari Ngozi Okonjo Iweala kuwa sehemu ya kuharakisha mipango ya chanjo ili kuiwezesha dunia kurejea katika hali yake ya kawaida mara tu janga la COVID-19 litakapomalizika. Mkurugenzi wa WTO ameanza rasmi kazi siku si nyingi zilizopita kuongoza shirika hilo ambalo wataalamu wengi wanaeleza kwa sasa changamoto kubwa inayokabiliana nayo ni uwepo wa janga la korona ambalo limeshasababisha vifo vya maelfu ya watu huku likiendelea kusambaa. Kwa mujibu wa taarifa, ya wanachama saba wa WTO wanataka kuona kila kitu kinafanyika na shirika hilo kutumia kila inaloweza kufanya kuwa sehemu ya kuharakisha michakato ya kulinda ulimwengu. Kufanikisha hilo, wanatoa mwito kwa WTO lazima itumie nafasi yake na rasilimali zake kwa ujumla kuongeza kasi ya mwitikio wa COVID-19. Shukran Ligongo kwa ripoti yako. Wahamiaji 39 walifariki jana baada ya boti mbili zilizokuwa zimewabeba kuzama kwenye maji ya Tunisia wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediteranean kuelekea kisiwa cha Itali cha Lampedusa. Wizara ya ulinzi ya Itali imesema kikosi cha ulinzi wa pwani kiliwaokoa wengine 165 na na shughuli za kuwatafuta manusura zilikuwa zikiendelea katika pwani ya Sfax. Msemaji wa wizara ya ulinzi Mohamed Zekri amesema wahamiaji wote waliofariki ni kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Ameongeza ukanda wa pwani ulio karibu na mji wa bandari wa Tunisi wa Sfax, kimekuwa kituo muhimu cha kusafirisha watu wanaokimbia mizozo na umaskini barani Afrika na mashariki ya Kati wakitafuta maisha bora barani Ulaya. Mwaka wa 2019 wahamiaji 90 kutoka Afrika walizama maji wakati boti yao ilipopinduka kwenye pwani ya Tunisia baada ya kusafiri kuelekea Ulaya kutokea nchi jirani ya Libya, katika moja ya majanga mabaya ambayo viongozi wa Tunisia walilazimika kukabiliana nayo. Idadi ya wahamiaji wa Tunisia ambao wanafika kwenye mwambao wa Itali iliongezeka mara tano hadi watu elfu kumi na tatu mwaka elfu mbili na ishirini kundi moja la haki za binadamu limesema likieleza kuwa idadi hiyo kubwa ni kutokana na hali ngumu ya kiuchumi nchini Tunisia. Waziri Mkuu wa Libya aliyeteuliwa Abdul Hamid Beibe jana amelisihi bunge la nchi hiyo lililogawanyika kwa muda mrefu kuiunga mkono serikali yake ya umoja anayopendekeza wakati bunge hilo linajiandaa kupiga kura ya imani kwa serikali hiyo Jumatano hii. Bunge ambalo limegawanyika kati ya makundi ya magharibi na mashariki mwa nchi, kama zilivyogawanyika taasisi nyingi za serikali tangu taifa hilo kusambaratika baada ya uchaguzi wa elfu mbili kumi na nne linakutana kwa mara ya kwanza baada ya miaka kadhaa katika kikao katika mji wa mapambano wa Sirt. Pamoja na kuwa mchakato huo unaoungwa mkono na Umoja Mataifa unaonekana kutoa njia ya kumaliza machafuko na ghasia za muongo mmoja katika taifa hilo, ulikumbwa pia na madai ya ufisadi, njama za ushawishi na kuwepo askari mamluki wa kigeni. Wakati huo huo, orodha ya baraza la mawaziri 35 la Beibe lililopendekezwa mwishoni mwa juma baada ya wiki kadhaa za mazungumzo makali ili kuziweka pamoja pande zote husika lilikuwa bado linafanyiwa marekebisho Jumanne. Msemaji wa bunge Abdullah Belak amesema orodha kamili ya baraza la mawaziri itawasilishwa bungeni leo kwa ajili ya kura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo wanawake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wamemwomba rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi kuweka usawa wa wanawake katika serikali yake ambayo inatarajia kutangazwa hivi karibuni kama njia mojawapo ya kuleta mabadiliko. Auseri Malivika na ripoti kamili. Ni baada ya hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana tarehe nane Machi, ndiyo wanawake wameomba rais Felix Tshisekedi kuheshimu katiba ya kuweka usawa katika uongozi wa nji akiwashirikisha wanawake wengi katika siasa. Kavira bayoli neema ni akina mama katika mji wa Beni, kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. tunapenda ta premier ministri akuwe kwa mbibi na namwakumufata tabibi na vitu vyote vitaendeka mzuri. Beni ambako wanawake wasema mwezi huu wa akina mama ni mbaya kwao, kwani bado waendelea kushuhudia hali mbaya ya ukosefu wa usalama Germaine ni mama mmoja mjini Beni. Hapa kwetu Beni tunatese tunateseka sana, haki ya mwanamke yote imenyanganywa, sababu wakati mama anashinda iko analia, bamekata bwana yake, bamekata mtoto yake, bamekata dada yake, bamekata mama yake, hakuna furaha hata moja. Na tunaona kama hakuna drua hata moya ya mama yenye inawe yenye serikali inaheshimisha kwa huu mwaka, suluhisho kwa ukosefu wa usalama ikiwa imeshindikana, wengi wanajaribu kufikiria kuhusu pendekezo za kupatikana kwa amani na usalama. Mzee Muhindo e, mjini Beni na mjini wilaya ya Beni tunawazia kuwa wakibadilisha hao askari na wakuu askari wote wanaopatikana mjini Beni, itakuwa hatua ya muhimu sana ili Kongo yetu na Beni yetu ibade ipate amani. Kukiwa tena hakuna kuaminiana ni kilio na machozi. Wanawake wanakufa wengi, watoto wao wanakatwakatwa, kwani wote wanaokufa leo iwe wa baba walizaliwa wa na wamama ni machozi ya mama tu. Na aa akina mama wakisema, haki za akina mama hazipo tena Beni na wilaya zake kwa zaidi ya miaka saba hadi sasa. Kwa mwezi huu wa mama au mwezi wa tatu hapa kwetu Beni, tunateseka sana, haki ya mwanamke yote imenyanganywa. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake amehaidi wanawake kwamba atafanya liwezalo ili wanawake wawe wengi katika serikali yake inayotarajiwa kutangazwa hivi karibuni. Wadesidere wanakuwa ni wanaume zaidi sana hapa kwetu Beni, sababu naona meya ni mwanaume, bashefu de kartier ni banaume, guvernere ni mwanaume, na wakati atafikia ile kiango watanyangulana wao kwa wao, na wanasahau tena mwanamke. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, baraza la mawaziri la serikali ya Saudi Arabia jana limesema majaribio mawili ya kigaidi yaliyolenga bandari na eneo la makazi ilikuwa ukiukaji mkubwa wa sheria na kanuni za kimataifa yalilenga pia uchumi wa dunia, shirika la habari la serikali SPA limeripoti. Waasi wa kihudhi wa Yemen Jumapili walitumia ndege zisizokuwa na rubani na kurusha makombora kwenye vituo muhimu vya mafuta vya Saudi Arabia, ikiwemo kituo cha kampuni ya Aramco katika mji wa Ras Tanura ambacho ni muhimu sana kwa kusafirisha nje mafuta. Lakini Riyadh ilisema hapakuwa hasara yoyote wala kupoteza mali. Baraza la mawaziri lilichukua hatua za kulinda mali za taifa kwa njia ambayo inalinda usalama wa nishati ya dunia na kuziwia mashambulizi ya kigaidi, shirika la habari la SPA limesema bila kutoa maelezo zaidi. Baraza hilo limegusia pia ujumbe wa mwakilishi wa kudumu wa Saudi Arabia kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambao uliiomba jumuiya ya kimataifa kutekeleza jukumu lake kufuatia mashambulizi ya wahudhi wanaoungana na Iran na wawajibishwe kwa vitendo vyao. Zimbabwe imeruhusu matumizi ya dharura ya chanjo nne za COVID 19, ikiwemo chanjo ya rasia ya Sputnik V na ile ya China ya Sinovac, waziri wa habari amesema jana. Mwezi uliyopita, taifa hilo la kusini mwa Afrika lilianzisha mpango wake wa kutoa chanjo ya COVID 19 baada ya kupata msaada wa dozi laki mbili za chanjo kutoka kampuni ya dawa ya China Sinofarm. Wiki iliyopita, India ilitangaza kwamba Zimbabwe imekuwa nchi ya kwanza ya bara la Afrika kuruhusu matumizi ya chanjo ya India ya Covaxin. Mamlaka ya Zimbabwe ya kukagua dawa imeruhusu matumizi ya chanjo ya Sinopharm na Sinovaki kutoka China, pamoja na Sputnik v ya Rusia na Covaxin ya India. Waziri wa habari Monika Msuvangwa amesema chanjo zote za COVID-19 zilizoidhinishwa zitanunuliwa na wizara ya fedha na maendeleo ya uchumi kupitia usimamizi wa mfuko wa kitaifa wa ununuzi wa chanjo. Msuvangwa amesema ameongeza kuwa kampuni za watu binafsi ambazo zinapendelea kuagiza chanjo zao kwa wafanyakazi zitanunua tu chanjo zilizoorodheshwa. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia ya redio mbalimbali, washirika wetu ikiwa ni pamoja na Radio Sunrise Arusha Tanzania, Radio RNA, DRC jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Redio Maniema namba One Kindu DRC, Redio Racom uh, Bunaga uh, DRC, vilevile Redio Mwangaza Lubumbashi DRC, bila kusahau KISFM Mwanza Tanzania, uh, TKFM Tanga Tanzania, Dodoma FM Dodoma Tanzania, na vilevile vile Redio ambazo zinasikika kwa nchi ya Kenya ni sayari redio Eldoreti Kenya, sauti ya wananchi redio Nakuru Kenya, na sasa redio Bungoma nchini Kenya. Vilevile vile matangazo haya unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na tunaendelea kwa ripoti zaidi za waandishi wetu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Shehena ya mahindi na mchele uliokuwa unasafirishwa kutoka Tanzania kwenda Kenya imeendelea kukwama katika kituo cha forodha cha Namanga. Mwandishi wetu wa Seraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Tatizo la kukwama kwa mazao hayo ya mahindi na mchele ambayo yanatoka Tanzania kwenda nchini Kenya lilijitokeza mwanzoni mwa wiki baada ya maafisa kutoka upande wa Kenya kudai kwamba baadhi ya mazao hayo yakiwa kwenye malori yalikuwa na viashiria vya sumu. Hata hivyo, mkuu wa wilaya ya Longido mkoani Arusha kwa upande wa Tanzania, bwana Frenki Mwaisumbe, anasema kwamba baada ya tukio hilo, hadi sasa hakuna dalili zozote za kukwamuliwa kwa tatizo hilo, licha ya kwamba baadhi ya wananchi wameanza kulalamikia kupanda kwa bei ya mazao hayo kwa upande wa Kenya. Aidha, kwa mujibu wa Mwaisumbe, bado upande wa Kenya hawajatoa taarifa rasmi kwa maandishi inayoelezea tatizo hilo na namna lilivyotokea na linalothibitisha kwamba mazao hayo yanayotoka Tanzania yana viashiria hivyo vya sumu. Uh, ni kweli kwamba uh, limejitokeza uh, tatizo au jambo kuhusiana na mpaka wetu wa uh, Namanga kwamba uh, malori yaliyobeba bidhaa ya mahindi na mchele hayajakubaliwa uh, kupitwa na KRA uh, kwa maana ya taasisi ya kukusanya uh, ya kodi, upande wa Kenya, na wamezuia hayo malori yaliyobeba bidhaa hasa za mahindi na uh, mchele, na hawajatoa sababu, pamoja na kwamba tumeona uh, uh, waraka unao Uh, sema kutoka upande wa uh, watu wa KFDA kwamba uh, bidhaa hizo uh, zinasadikika kuwa na, uh, na sumu, na waraka huo waliupeleka upande wa KRA, upande wa Forodha wa Kenya, pamoja na kwamba Wizara ya Kilimo upande wa Tanzania, lakini pamoja na TFDA upande wa Tanzania uh, pamoja na Wizara ya mambo ya nchi za nje hawajapata taarifa rasmi uh, inayozungumzia juu ya huo mkwamo kutoka upande wa Kenya, lakini niseme kwamba mkwamo upo, na mpaka sasa bado maroli yapo mpakani, na mpaka sasa hakuna roli lililobeba bidhaa ya mchele au lililobeba uh, bidhaa ya, ya, ya, ya mahindi iliyopita mpaka dakika hii inavyozungumza. Pamoja na hayo, nimepata taarifa kwamba amesema kwa sasa wananchi ambao wako upande wa Kenya wanaotegemea mazao hayo kutoka upande wa Tanzania wameanza kulalamikia kupanda kwa bei ya mazao hayo inayotokana na kukwama kwa malori hayo katika mpaka hapo. Kuna watu ambao wanaishi upande wa Kenya ambao tunaona kabisa wanalalamikia kukosa na kuona bei za mahindi zikiwa zimekuwa juu upande wa Kenya. Katika hatua nyingine, Bwana Mwaisumbe amesema hatua hiyo ya kukwamakwama kwa bidhaa kutoka Tanzania kwenda upande wa Kenya imekuwa ikijirudiarudia katika eneo hilo na kwamba athari ni kubwa kwa upande zote, lakini ni kubwa zaidi kwa upande wa Kenya, kwani wafanyabiashara ambao wameagiza mahindi hayo ni wa upande wa Kenya na tayari wameshalipia na wanaendelea kusubiri na pia kuathirika. Na bidhaa nyingi ambazo zimekwama pale mpakani nyingi zimeshalipiwa, uh, na Wakenya. Kwa hiyo ni bidhaa ambazo ni lazima ziende kwa sababu ni za kwao. Kwa sababu mtu mpaka anafikisha hapo maanake ni kwamba kuna waliolipa uh, advance, lakini pia kuna waliofanya full paid kwa hiyo sisi. Tatizo la kukwamakwama kwa bidhaa zinazosafirishwa kupitia katika kituo cha forodha cha Namanga limekuwa likijirudiarudia rudia, japo limekuwa likipata ufumbuzi, lakini ni swala ambalo limekuwa likiwaathiri wafanyabiashara na pia wananchi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Astiraji Mvungi. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Wakati COVID-19 ikizuia ya kusafiri, wagunduzi wa teknolojia ya mtandao wa Cameroon wametengeneza mfumo utakaowaruhusu wagonjwa wa Afrika kuonana na madaktari kwa njia ya mtandao walioko nje ya nchi. Idi Ligongo anasoma ripoti ya Moki Edwin Kinzeka kutoka Yaunde, Cameroon. Kwa miaka mingi Ivon Chou N raia wa Cameroon mwenye umri wa miaka 29, amekuwa akikabiliwa na matatizo ya moyo na kupumua. Mwaka mmoja uliopita amejitahidi kwenda nje ya nchi kuonana na wataalam, lakini kwa sasa kusafiri nje ya nchi ni vigumu kutokana na janga la virusi vya korona. Kwa sasa amefanikiwa kupata njia ya kupata huduma za kiafya akiwa nyumbani, kupitia kampuni binafsi ambayo inawawezesha wagonjwa kuonana na madaktari wao kwa njia ya video, ambao wapo nje ya nchi. Yvonne amechagua kupata matibabu yake ya pili kutoka kwa mtaalamu aliyeko Ufaransa hili linafanyika chini ya uangalizi wa daktari mwingine ambaye yupo Kamerun. Chowon anasema muda mrefu amekuwa akijaribu kukutana na wataalam bila mafanikio. Kwa sasa ana fursa ya kuonana na daktari aliye nje ya nchi na ambaye anampatia mwongozo wa utatuzi wa tatizo lake. Anasema anafurahi sana. Kampuni iliyomwezesha kufanya mazungumzo na daktari wake kwa njia ya video inaitwa Medicafric. Mgonjwa ama familia ya mgonjwa iliyo nje ya nchi inalipia gharama za kuunganishwa na Medica Frik ili kumkutanisha mgonjwa na madaktari waliopo Ufaransa na Canada. Medic Afrik ina takriban kliniki mia moja na wataalamu wanaoshiriki katika mtandao huo na madaktari wanaozungumza na wagonjwa nchini Cameroon, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na Togo. Mpaka sasa takribani wagonjwa mia tano wametumia mtandao wa medical freak na wagonjwa wengi zaidi wanajiandikisha kila siku. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunamulika kijana aliye na ujasiri na talanta ya kucheza sarakasi licha ya kuwa na ulemavu wa jicho moja. Tuungane na mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, kwa taarifa kamili. Kuvunjika kwa mwiko si mwisho wa upishi. Msemo huu unadhihirika kwa kijana Muhammed Ismat mwenye umri wa miaka 29 mzaliwa wa Mombasa na aliye na ulemavu wa jicho lake la upande wa kushoto. Kwa miaka kumi na sita Muhammed amekuwa akiishi na jicho moja, la pili likiwa la bandia baada ya jicho lake la mkono wa kushoto kutolewa kufuatia saratani ya jicho. Ingawa hivyo, ana kipaji cha mchezo wa krobati, kusakata densi na pia kufunza watu mazoezi ya yoga. Muhammad anaeleza namna alivyogundua kipaji chake. niliweza kujigundua wakati niko shule ya upili, ndio nikakuwa na uwezo wa kuweza kufanya sanaa tofauti. Wakati huo awali nilianza na densi, na pindi kadri ya uwezo niliokuwa nao niliweza kujiendeleza na kuanza kujoin na sanaa zingine ambazo niliweza kuwa mwanasarakasi na hizo ndo kazi ambazo unafanya kimaisha. Sasa kila alipoona watu wakifanya michezo ya krobati ikiwemo kurusha kofia, kupiga pindu na hata kubebana, kulimvutia kujiunga. Kwa hakika mimi niliweza kuona wanaofanya acrobat katika mahali tofauti na niliweza kuvutiwa na jinsi wanazofanya michezo yao, na pia pindi wanapoweza kufanya zile somersault na hata pia kubebana upande kwa upande mmoja au mwingine. Kwa hivyo hapo ndo niliweza kuanza kufikiria mi pia nataka kuwa kama wao, na huku wengi wakifanya akrobati kwa kikundi, yeye tamasha zake huwa pekee. Uh, niliweza kugundua kuwa kwa wakati mwingine ni vyema pia ujaribu kujitegemea wewe mwenyewe ila ni kipindi kigumu, kwa sababu inahitaji moyo na uvumilivu kwa sana. Na mimi mara nyingi najaribu kufanya sarakasi ya mtu mmoja, kwa kuwa niko na uwezo ambao naweza fanya uh, kuweka chupa kwenye mdomo, kuvaa zile kofia tatu, na hata pia kufanya vitu ambavyo si vya kawaida mtu mmoja kuweza kufanya na kujaribu kufanya watu wafurahi, kile kitu ambacho ninachokifanya peke yangu. Haya yote anafanya akiwa anatumia jicho moja. Vipi anafanikisha hilo? Uh, kitu ambacho mi naona kama Mungu aliweza kunibariki kuwa na jicho moja kwa sasa, lakini kama nguvu zote zimekuja upande wa pili. Kwa hivyo niko na nguvu zaidi ya hapo awali na naweza kufanya shughuli zozote na jicho langu moja. Ukiwa katika mabarabara utapata watu wanaishi na ulemavu, aidha wa ulema wa miguu ama wa macho, wamekaa wanaomba wewe unatafuta mafanikio gani umepata kutokana na shughuli zako hizi za sanaa? Uh, mafanikio yapo mengi, namshukuru Mungu kwa sababu chanzo cha jeraha ni chanzo ambacho kinaweza kukupa nafasi nzuri katika jamii. Kwa hivyo nimeweza kupata matamasha tofauti kuzunguka hapa nchini na pia kuenda nchi ya nje kama vile Ethiopia, Tanzania, kufanya shughuli zangu hizi za kisanaa. Kwa hivyo hakuna jambo ambalo linaweza kukuzuia wewe kutofanya kitu kama uko na jeraha lolote. Kwa hivyo usivunjike moyo. Janga la korona nchini Kenya na ulimwengu kwa ujumla liliathiri sekta nyingi, sekta ya utalii na sanaa zikiwa miongoni mwa zilizoumia za zaidi nchini Kenya. Muhammad aeleza kuwa yeye hakusazwa kwani kufungwa kwa hoteli za kitalii na mikutano hadhara ilikuwa pigo kubwa kwa kazi yake. Mitandao ya kijamii ikawa sasa ndiyo kimbilio Ndiyo, wakati ulikuwa mgumu, wakati huu wa janga la corona, lakini nashukuru Maulana kwa kuweza kunipa fursa ya kuwa na mtandao wa kijamii ambao uko na wafuasi wengi. Wengi waliweza kunipa ushauri kuwa nifanye session through online, kwa hivyo nilikuwa napata kidogo kile wanachonichangia kupitia mitandao ya kijamii nikifanya shows Jumatatu, Jumatano na Ijumaa, nikifanya dancing, nikifanya acrobat, hata pia nikifanyisha watu mazoezi na napata kile kidogo ambacho walikuwa wanajaliwa kunipatia, namshukuru Mola. Licha ya changamoto hizo, mafanikio ya kazi yake mbali na kubadili mtindo wa maisha, pia amepata fursa ya kutembea mataifa mbalimbali mbali. Kukiwa na idadi kubwa ya vijana ulioangamia kutokana na utumizi wa mihadarati, magenge ya uhalifu na makundi ya kigaidi, mwanasarakasi huyu ana ushauri huu kwa vijana. Kwangu mimi nitasema kuwa ni loti, kufanya, ni jambo lolote ambalo mtu anataka kufanya, mwanzo ni wewe mwenyewe Ndiposa hapo ukiambwa na mtu kwa njoo tufanye hichi ama kile, ukaona si sawa, ukikataa, hauwezi kujiingiza kwenye hayo magenge ama kujiingiza katika madawa. Kwa hivyo mtu ni yeye mwenyewe aamue kile kitu anachofanya, alafu pia akipata ushauri kupitia watu tofauti, hawezi kujihusisha na mambo ambayo hayana msingi. Kwa hivyo ni wewe mwenyewe. Kwa sasa anaendelea kufanya mazoezi ili kuendeleza sana yake na wenzake, yaani kwa kikundi. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Msikilizaji, unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Baraza la Wawakilishi la Marekani linakaribia kupiga kura ya mwisho juu ya mswada wa Rais Joe Biden wa dola trilioni 1.9 kama afueni kutokana na athari za janga la Korona mswada huu ambao ulipitishwa mwishoni mwa juma na baraza la seneti baada ya kufanyiwa marekebisho unalenga kutoa msaada mwingine wa fedha kwa mamilioni ya familia za Wamarekani na wafanyabiashara. Kasri ya kifalme jana imesema familia ya ufalme wa Uingereza imehuzunishwa kufahamu kwamba miaka michache iliyopita ilikuwa ni wakati mgumu kwa mwanamfalme Haris na mkewe Megan. Wanachama wa shirika la biashara la dunia WTO Jumanne wamemsihi mkurugenzi mkuu Dr Ngozi Okonjo Iweala kufanya mazungumzo na wagunduzi pamoja na watengenezaji wa chanjo ya COVID-19 ili kuongeza uzalishaji, kwa mujibu wa nyaraka zilizotiwa saini na wanachama saba ambazo shirika la habari la Reuters imeziona. Wahamiaji 39 walifariki jana baada ya boti mbili zilizokuwa zimewabeba kuzama kwenye maji ya Tunisia wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea kisiwa cha Italy cha Lampedusa. Wizara ya ulinzi ya Italy imesema. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. anaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.