Jina langu ni Sande Shomari na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com <tune> Kati anayotakayosikia katika matangazo yetu ya leo: kufuatia vilio vya raia wa Kenya kutokana na ongezeko la gharama za mafuta nchini humo, serikali nchi hiyo inawataka raia kuacha kulalamika. Na katika habari nyingine, msemaji wa rais wa Rusia Dmitri Peskov amesema Jumatano kwamba ripoti ya upelelezi ya Marekani inayoashiria Rasia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani, ili Marekani 2020 ilikuwa ni makosa na haina msingi na ushahidi wowote. Hizo ni baadhi ya ripoti ya kusikia katika matangazo yetu ya leo ambayo anadumu kwa nusu saa. Lakini kwanza kabisa, mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Kampuni ya dawa ya Marekani ya Moderna imeanza majaribio ya chanjo yake ya COVID 19 kwa watoto wachanga ili kubaini iwapo chanjo hiyo ya dozi mbili inaweza kutolewa kwa watu wa chini ya umri wa miaka kumi na minane. Moderna inatarajiwa kuwapa chanjo ya majaribio takriban watoto elfu sita mia saba na hamsini nchini Marekani na Kanada wenye umri wa kati ya miezi sita na miaka kumi na miwili na dozi ya pili ya chanjo hiyo itatolewa baada ya siku ishirini na nane ili watafiti wapate muda wa kutosha kuona iwapo itakuwa na madhara yeyote na kubaini kama itafanya kazi ilivyotarajiwa. Utafiti huo unafanyika kwa ushirikiano na kituo cha kitaifa cha Marekani cha magonjwa ya kuambukiza ambacho kilisaidia kampuni ya Moderna kutengeneza chanjo hiyo. Kampuni hiyo imekuwa ikifanya utafiti mwingine kuhusu usalama wa chanjo yake tangu mwezi Disemba mwaka jana, ambapo watu wapatao elfu tatu wenye umri kati ya miaka kumi na miwili na miaka kumi na minane wameshirikishwa. Wanajeshi kumi na mmoja wa Mali wameuawa, na wengine kumi na mmoja hawajulikani walipo baada ya wanamgambo wa Kiislamu kuwavizia katika eneo la jangwa kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa jeshi nchini Mali. Taarifa zinaeleza kuwa wanajeshi kumi na wanne pia walijeruhiwa, nane kati yao wakiwa mahututi katika shambulizi hilo kwenye mkoa wa kaskazini wa Gao kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jeshi ni kwamba wanajeshi saba waliwawa katika ufyatuaji risasi uliofuatia. Wapiganaji wa kiislamu wanashutumiwa kutekeleza mashambulizi ya mara kwa mara katika miaka ya hivi karibuni, wengi wanadaiwa kuwa na ushirikiano na kundi la Alqaida. Wanamgambo hao pia wametumia Mali kama mahala pa kupanua shughuli zao katika nchi jirani za Burkina Faso na Niger wakikaidi onyo kutoka kwa Ufaransa pamoja na Umoja wa Mataifa. Wapiga kura huko Uholanzi wamepiga kura leo Jumaatano, katika siku ya tatu na ya mwisho ya uchaguzi wa kwanza wa kitaifa Ulaya uliofanyika wakati wa janga la COVID-19. Waziri mkuu Mark Ruten na chama chake tawala cha Peoples Party for Freedom and Democracy wanatarajiwa kuchaguliwa tena katika kura ambayo waangalizi wanasema ni kura ya maoni juu ya jinsi serikali inavyoshughulikia janga hilo, lakini Luten ambaye ni mmoja wa viongozi waliohudumu kwa muda mrefu Ulaya. Baada ya miaka kumi ofisini, aliona umaarufu wake ukipungua katika wiki za karibuni baada ya kutekeleza amri ya kutotoka nje katika mapambano ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Ruten pia alijiuzulu Januari baada ya maafisa wake wa kodi kuwashutumu kwa makosa maelfu ya familia kwa kujaribu kudanganya kuhusu huduma za utunzaji wa watoto. Hivi sasa anahudumu katika wadhifa wa muda bei. Za mafuta duniani zinapoendelea kupanda kutokana na mataifa yenye kusafirisha mafuta kwa wingi kupunguza viwango vya uzalishaji, bei za mafuta katika mataifa mengi zimefikia viwango vya juu kuwahi kushuhudiwa kwa miaka mingi, licha ya kuwa janga la korona limesababisha kupungua kwa mahitaji ya bidhaa hiyo muhimu kwa mamilioni ya mapipa kwa siku. Kupanda kwa bei ya mafuta huenda kukaathiri ukuaji wa uchumi hasa kwenye mataifa yanayoendelea ambako athari ya janga hilo ni kubwa zaidi. Harrison Kamau anaisoma ripoti ifuatayo. Bei za mafuta zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia 30 tangu mwanzo wa mwaka huu wakati mataifa ya OPEC plus yakipunguza uzalishaji ili kujaribu kuinua sekta hiyo ambayo imekuwa ikishuka kwa kiwango kikubwa tangu kuzuka kwa janga la virusi vya korona. Kwa kuchukua hatua hiyo, OPEC plus huenda ikaimarisha tena kasi ya ukuaji kutokana na kupanda kwa bei za mafuta, kwa mujibu wa taarifa kutoka taasisi ya kiuchumi ya Standard Chartered mafuta gafi ya benchmark Brent yalipanda kwa zaidi ya dola 71 kwa pipa wiki iliyopita kikiwa kiwango cha juu zaidi tangu Januari mwaka uliopita kabla ya janga kuzuka. Hilo ni ongezeko kubwa sawa na liloshuhudiwa mwaka 2019 baada ya mashambulizi kwenye vinu vya mafuta nchini Saudi Arabia. Bei za mafuta kwenye mataifa takriban 25 ambayo yanaagiza asilimia 80 ya mafuta ulimwenguni bado hazijakaribia viwango vya kabla ya janga kutokea, kwa mujibu wa taasisi ya FGE. Licha upungufu wa uzalishaji, uagizaji wa wa mafuta ulimwenguni umeanguka kwa karibu asilimia 10 kutokana na janga la corona mwaka uliopita. Sekta ya mafuta inasemekana kushuhudia upungufu wa zaidi ya mapipa milioni 100 kwa siku. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Maafisa wa usalama katika jimbo la Georgia nchini Marekani wanasema kwamba wamemkamata mwanamume mmoja anayeshukiwa kuwapiga risasi na kuwaua watu wanane, sita kati yao wakiwa ni wanawake wenye asili ya Asia. Mashambulizi hayo yalitokea Jumanne. Wizara ya mambo ya nje ya Korea kusini imesema kuwa wanne kati ya waliouawa walikuwa na asili ya Korea. Shambulizi la kwanza lilitokea katika jengo la biashara lililo karibu na mji wa Acworth, takriban kilomita 50 kaskazini mwa mji mkuu wa jimbo hilo Atlanta, ambapo kwa mujibu wa mamlaka, watu wanne waliuawa. Saa moja baadaye, polisi mjini Atlanta waliwapata wanawake watatu wenye asili ya Korea wakiwa wameuawa kwa kupigwa risasi ndani ya jengo lililokuwa na biashara ya saluni na mwili wa mwanamke mwingine kupatikana karibu na eneo hilo. Polisi wamesema walifukuzana na mshukiwa Robert Aaron Long mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja ambaye alikuwa akiendesha gari lake na hatimaye kumtia mbaroni takriban kilomita mia mbili na arobaini kusini mwa mji wa Atlanta. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin wamewasili Korea Kusini Jumatano baada ya kuionya China utawala wa Biden utajibu matumizi ya nguvu ya Beijing na uchokozi katika eneo hilo. Blinken na Houston wameondoka Tokyo mapema leo baada ya kufanya mazungumzo ya pamoja na wenzao wa Japan, Timishitsu Motegi na Nobuo Kishi, yenye lengo la kuthibitisha ushirikiano wa transpacific katika kukabiliana na ongezeko la uhasama wa China na Korea Kaskazini. Katika taarifa ya pamoja baada ya mkutano, Blinken aliahidi kwamba utawala wa Biden utarudisha nyuma kama ikibidi, wakati China inatumia nguvu na uchokozi kufanya inachotaka. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari wachukua uzito wa juu ni huko nchini Kenya, kufuatia vilio vya raia wa nchi hiyo kutokana na ongezeko la gharama za mafuta nchini humo. Serikali ya Kenya sasa inaeleza kwamba raia wake waache kulalamika kila wakati na badala yake kuunga mkono juhudi za serikali kufanikisha miradi yake. Kenedi Wandera anayo taarifa kamili kutoka Nairobi. Wakati ambapo inatarajiwa kuwa serikali ya Kenya ingevisikiliza vilio vya raia wake vinavyotokana na hatua yake ya kuongeza bidhaa za mafuta inayosababisha mfumuko wa gharama ya maisha, serikali hiyo ya rais Uhuru Kenyatta, badala yake inawakaripia raia wake kwa kulalamika kila wakati. Halmashauri ya kudhibiti biashara za mafuta na kawi nchini Kenya, EPRA, wiki hii imetangaza mfumo mpya wa bidhaa za mafuta kwa kile inakitaja kuwa ni kuongezeka kwa gharama ya uingizaji mafuta hayo nchini Kenya. Katika mfumo huu mpya, halmashauri hiyo imeongeza bei ya mafuta ya petroli kwa shilingi 7.61, mafuta ya taa kwa shilingi 5.45, na dizeli kwa shilingi 5.75, hii ikimaanisha kuwa bei mpya ya lita moja ya mafuta ya petroli itakuwa shilingi 122.81 katika jiji la nairobi lita moja ya dizeli ikinunuliwa kwa shilingi 107.66 huku bei ya lita moja ya mafuta ya taa ikinunuliwa kwa shilingi 97.85 huu ukiwa ni mfumo mpya kuanzia machi 15 hadi aprili 14 mwaka huu hatua hii ikiwafanya raia wa kenya kulalamika zaidi huku wakihitaja kuwa isiyofaa kwani inaongezea mrundiko wa matatizo yaliyoongezwa zaidi na janga la virusi vya korona athari ya hatua ya kuongeza bei ya bidhaa za mafuta nchini Kenya ni kuongezeka kwa gharama ya uchukuzi na vilevile vile ada za uzalishaji wa bidhaa muhimu zinazotumika na raia wa Kenya kama vile nyumba, maji, gesi na umeme. Na japo Wakenya wanaelekeza shutuma zao kwa wabunge waliopitisha sheria ya kuongeza ushuru wa mafuta nchini, serikali inaeleza kuwa inasikiliza vilio vya raia wake, lakini inahitaji kutekeleza miradi yake yenye manufaa kwa raia hao. Msemaji wa serikali ya Bwana Kenya Sairas Oguna amewakaripia Wakenya wanaonungunika kwenye mitandao ya kijamii akiwaeleza kukoma. Serikali haifanyi biashara, lakini serikali ina jukumu ya kuweza kupeana huduma. Kuna polisi lazima walipwe kwa silengo la kuimarisha usalama, kuna wanajeshi lazima walipwe, kuna watumishi wa umma kama sisi lazima tulipwe, kuna barabara lazima itengenezwe, shule lazima zijengwe, hospitali lazima ziwepo, mambo mengi tu na serikali haifanyi biashara bwana. Uguna anaeleza kuwa Kenya ipo katika nafasi nzuri kwa misingi ya ushuru kuliko mataifa ya Ulaya yanayowatoza raia wake ushuru wa kiwango cha juu. Ninauliza, sisi kama hatuko tayari kusaidia serikali, basi nani atasaidia serikali? Kwa hivyo tusilie kila wakati, tujiulize kwamba mimi nta mchango wangu kwa serikali ni ipi nchi kuna nchi ambazo mnaangalia mnaangalia Ulaya. Vyama vya kisiasa kama vile Orange Democratic Movement cha Raila Odinga na Amani National Congress cha Msali Mudavadi vimeitaka serikali kujali masilahi ya raia wake kwa kuondoa mfumo huo unaosababisha vilio, hasa wakati huu wa janga la virusi vya Korona ambalo limeleta mahangaiko makubwa Halmashauri ya kudhibiti biashara za mafuta na kawi nchini Kenya, EPRA, imedai kuwa mfumo wake mpya huo umeafikiwa kutokana na gharama ya juu ya mafuta ulimwenguni na vilevile gharama ya kuyaingiza Kenya kupitia bandari ya Mombasa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania ni Nuru FM ya Iringa, Redio Tumaini jijini Dar es Salaam, Voice of Africa Korogwe, Tanzania huko DRC ni Redio Racom iliyoko Bunagana, Redio Mwangaza na Redio Malaika zipo Lubumbashi, Redio Semuliki na RTR Redio Zabeni Vision Shala, Redio ya Bukavu, Redio Tumaini ya Kipese, na nchini Uganda ni Step Redio ya Mbale na Voice of Kamwenge ya Kamwenge na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu watatu wamefariki dunia na nyumba nyingi kuchoma moto katika vijiji vya eneo la Kahololo katika wilaya ya Uvira wakati wa mapambano yaliyofanyika Jumanne katika eneo hilo la mkoa wa Kivu Kusini. Kutoka Bukavu, Mitima De La Shansi anayo taarifa ifuatayo. Washuhuda mbalimbali mbali wanaeleza kwamba tukio hili lilifanyika Jumanne mapema asubuhi, wakati wa mapambano yaliyoripotiwa kati ya makundi yenye kumiliki silaha: upande mmoja kundi la wapiganaji Maimai toka makabila tofauti waliosaidiwa na wanamgambo wa Red Tabara kutoka nchi jirani ya Burundi, na upande mwingine kundi la kikabila la Banyamulenge linaloitwa Tigwaneho. Kahololo ni kijiji ambacho kinapatikana katika eneo linaloitwa Kigoma katika wilaya ya Uvira hapa Kivu Kusini. Enok Ruberangabo Sebineza mbunge wa zamani wa kitaifa anayesikitikia tukio hilo. Uh, imeshambulia Kahololo na imeteketeza vijiji vitatu kisha kushambulia vijiji hivyo mifugo yote yote wamepeleka huko Masango, watu tatu wamefariki, na watu nne wengine wamekuwa blesse. Na kwa leo, raia wote wanakimbia wako kwa mizituni, hawana msaada wote. Na kwa nini kila mara wanamgambo wa Red Tabara wanasaidia kushambulia eneo la Banyamulenge? mbunge huyu wa zamani wa kitaifa Enok Sebineza pia ni mtaalamu wa kutanzua mizozo. Sisi hatuwezi tukajue iredi tabarani ya huyu Alexis Nduhije ambaye alikuwa mpasha habari Burundi. Ni Warundi Wahutu na Watusi ambao walitoka Burundi hii wakati wa kupindua serikali ya Burundi wakati wa Nkurunziza kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Tangu wiki iliyopita asasi nyingi za kiraia zilita kuhusu uwepo wa watu wenye silaha waliovuka mto Ruzizi kutoka nchi ya Burundi hadi kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kuwa baadaye kuna viongozi wa Burundi waliokanusha. Akiongea na Sauti ya Amerika, msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sukola ya Pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Kapiteni Dodoneka Sereka amesema sisi hatuwezi tukajue nani amechokoza nani, lakini tunajua kama kulikuwa mapambano na kunakuwa watu tayari wamekimbia msituni, na ni kwa hiyo tunakuwa tukiomba hivyo kundi lenye kushikilia silaha kinyume na sheria ikuwe maji maji, ikuwe kibwaneo, ikuwe sije wa Red Tabara wa nani, waweke silaha chini waache wakaaji na amani. Akiwa ziarani mjini Kinshasa tangu wiki moja, gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongwa Bije Kasi alikutana na spika mpya wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Christophe Mboso na kumwomba kwamba bunge lijihusishe na suala la usalama katika mashariki ya Kongo kwa ujumla, haswa katika mkoa wake wa Kivu Kusini kwa upekee. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Wanajeshi na maafisa wa usalama nchini Jamhuri ya Kongo wamekuwa wakipiga kura hii leo Jumatano, kabla ya uchaguzi wa urais wiki ijayo, ambapo kiongozi wa muda mrefu Denis Sassou Nguesso anayegombania muhula wake wa nne anatarajiwa kupata tena ushindi. Sasungweso atakabiliwa na wapinzani saba katika uchaguzi wa Machi 21, ingawa chama kikuu cha upinzani nchini humo kimesema kinapanga kususia uchaguzi huo. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Rais Sasungweso anajinadi kwa muhula wa nne. Ni jenerali mstaafu mwenye umri wa miaka 77 ambaye alitawala kwanza kutoka mwaka 1979 hadi 1992 kabla ya kurudi mwishoni mwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mnao mwaka 1997. Mwenyekiti wa Congo wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni Henry Buka ameliambia shirika la habari la AFP kwamba upigaji kura huu wa mapema wa vikosi vya usalama ni jaribio ambalo wameanza mwaka huu, ambao amesema unafanyika katika nchi zingine za Kiafrika. Vikundi vya upinzani vimekosoa hatua hiyo ya kutenganisha upigaji kura kwa vikosi vya usalama na kwa umma kwa jumla na kuona ndani yake ya kuna hatari zaidi ya wizi wa kura. Mnamo mwaka 2015, nchi hiyo iliandaa kura ya maoni juu ya kuondoa ukomo wa miaka 70 na marufuku kwa marais wanaotumika zaidi ya vipindi viwili. Hatua hiyo ilisafisha njia kwa Sassou Nguesso kupata mhula wa tatu katika uchaguzi wa Machi 2016 ambao waligubikwa na, amba wali na umwagaji damu. Wapinzani wake wakuu, jenerali wa zamani Jean Marie Michel Mokoko na waziri wa zamani Andre Okombi Salisa walipinga matokeo hayo, walikamatwa wakishtakiwa, na kila mmoja alifungwa miaka ishirini jela kwa mashitaka ya kudhoofisha usalama wa serikali. Sasungwesu anakabiliwa na wapinzani saba siku ya Jumapili, hasa Martian Zon, waziri wa zamani wa fedha mwenye umri wa miaka 73 ambaye alikuwa mshindi wa pili katika uchaguzi wa mwaka 2016. Kikundi kikubwa cha upinzani Pan African Union for Social Democracy UPADS tayari kimesema kitasusia mtu mwingine muhimu ni Frederick bin Samu mkuu wa waasi wa zamani ambaye alichukua silaha dhidi ya sesungwesu baada ya uchaguzi wa mwaka 2016, na, na ametoa wito wa kuwepo uchaguzi wa amani. Na katika makala ya afya hii leo tunazungumza kuhusu tezi dume. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Daktari Daniel Butherire, mtaalamu wa suala ya saratani na kwanza akamuuliza tezi dume ni nini? A prostate ni kiungu ambacho kinapatikana katika zile tunaita reproductive system ya mwanaume, na inasaidia sana katika kutoa zile zinaitwa seminal fluid ambayo ndio inachanganyana na mbegu za mwanaume. na ni wakati gani? Yeah, basi inapoathirika uh, na pale sasa inatoka kuwa prostate na kuwa prostate cancer ama tezi dume, yes inakuwa controlled na zile hormones za kiume, the male reproductive hormones, ambazo tunaita testosterone. Unapata kwamba zile hormones zinatolewa na na, na na mayai ya mwanamume mm -hmm. ambayo sasa ndio inatoa zile hormones ambazo zinaitwa testosterone zinaenda kuaffect ile gland inaitwa prostate na kama unafahamu mayai ya mwanaume iko ile ngozi ya nje inaitwa uh, sasa unapata kwamba kwa sababu hizi homoni ndio zina control. Sasa mm hiyo -hmm. kiwango chake cha kuzalisha zile chembe chembe ambazo zitakuja kuungana na na, na, na mayai ya mwanaume katika hali ya kuchumbiana ama kuzalisha. Sasa hiyo inakuwa ina, ina influence kubwa sana kwa kwa mwanaume katika mambo yake ya reproductive health. Na sasa miaka inapoendelea, a miaka arobaini, kwenda juu, unapata kwamba hii prostate inakuwa inakua imekuwa exposed na inaanza kukua kubwa. Sasa ikiendelea kuwa kubwa hivi, inafika kiwango fulani mpaka. Kwa sababu chenye e, kinapita katikati ya prostate ni ile mshipa ya kupitisha mkojo na ya kupitisha hiyo, inaita prostate fluid, prostatic fluid, ambayo niseme, ninaenda kuungana na chembechembe za mwanaume, inaweza kuwa kubwa zaidi hadi ifunge E, ile sehemu ya mkojo. Na hiyo sasa ni condition ambayo tunaita benign prostatic hyperplasia, ili kwamba imekuwa kubwa pita kiasi, lakini haina kansa. Kwa hiyo so, ndio ya kwanza inashika wanaume. Unaposikia mwanaume ambaye ako miaka arobaini arobaini kwenda juu amefungika mkojo, inaweza kuwa hiyo ni condition ya kwanza. Sasa ya pili tena ambayo ina affect hiki kiungo ni ile sasa prostate cancer, na zote zikianza zina present na same symptoms kwa sababu ni enlargement ya hii ya hii prostate gland na kuna hile chembe chembe pia ambayo inatoa inaingiza kwa damu ambayo tunaita PSA, prostate specific antigen. Hii ndio tunatumia kwa screening ya kansa ya prostate. Unapata kwamba normal levels zinakuwanga between zero to four watu, kwa nanograms per ml. Hiyo ikienda zaidi ya hapo, ifike tisa, tunaanza kutafuta kansa kwenye mwili. Sasa kutokea hapo, ndio sasa tunaweza kwenda kuchukua kanyama kadogo kwenye hile prostate gland. Kupima hiyo tu ndio tatofautisha tujue kama ni eh, ni ile benign prostatic hyperplasia ambayo ni kuwa kubwa kwa hiyo gland ambayo sio cancer ama hiyo kama imeingiliwa na cancer. Ni mambo gani makubwa ambayo mtu anatakiwa kuzingatia mara anapoona mabadiliko haya katika mwili wake? Kwa kawaida mtu anaweza amuka mara moja kwenda ukujua, hata saa zingine hujui nao wanaume wanaenda sana. Anaweza kuamka kuambia daktari, mimi siku hizi naamka mara kama tano sita kwenda kukojoa na hata sijakunywa maji kwa wingi. Ingine ni ile unapata ya kwamba umemalizana na ile hali ya kwenda haja ndogo, lakini baada ya dakika moja mbili, unapata kuna tone zinabakia zinaanza kudondoka kwenye nguo. Lakini unapata kuna ile kuna, kuna ile tunaita damu kwenye mkojo. Kuna ugumu wa kuanzisha kukojoa, ama unakojoa lakini mkojo yako inaenda kombokombo, sa zingine wanajikojolea kwa nguo, ama kuna ile symptom ingine ambayo tunaita dribbling, one yako inatona ina kidogo kidogo kama ile mfereji ambaye imefungwa lakini jakazo mzuri na we uh, ile hali unasikia ni kwamba kuna mkojo ndani. Sasa symptoms kama hizo kwa mtu yoyote ambaye amefikisha miaka arobaini kwenda juu ni lazima kuchunguzwa daktari. Baada ya mtu ya kugunduliwa kufanyiwa vipimo vyote hivyo na kugunduliwa pengine ana prostate cancer ama tezi dume, tiba yake ni nini? Kuna tiba aina uh, mingi sana sana. Tiba ya kwanza tunasema kwa sababu hata prostate cancer, wanasema wanaume wote wakielekea miaka, ikifika themanini, research imeonekana kwamba hiyo prostate inaanza kukuwa na cells za cancer, kwa sababu prostate si kama kansa hizi zingine. Ni kansa inakuja kwa sababu ya uzee. Research imeonyesha kwamba kuna wale wanaume wote ambao wamefikisha miaka themanini kuelekea juu, kama hawatakuwa na ugonjwa wingine yoyote kwa mwili, mwishowe watapata prostate, na hii prostate yake ijampatia zile symptoms ambazo ni mbaya sana, tunafanya kile kitu. Lakini kama bado ako miaka ambazo anaweza kupitia matibabu ile kama surgery, unapata kwamba matibabu ya chemotherapy na matibabu yingine inaitwa hormonal therapy, inaweza mwanzisha matibabu kama hayo. Kama mkojo imefungika anaweza kufanyiwa surgery, hiyo kitu inaitwa prostatectomy, hiyo prostate itolewe alafu akuja afanyiwe radiotherapy, ile kuchoma na miale ya moto. And then akimaliza hivyo tunamweka kwa sindano ambayo tunaita tuna tuna hormonal therapy ile ya kuzuia testosterone izikuwe kwa wingi, kwa sababu unapata kwamba chakula ya hii prostate, nilipoanza nilimwambia, ni testosterone ndio inafanya inaelekea kuwa ku. Lakini cha muhimu ni ile kupunguza makali ya testosterone kwa mwili kwa kutumia dawa tunaita hormonal therapy za kupunguza testosterone kwa mwili hiyo itaweza kusaidia kukontrol hii ugonjwa, unapata ataweza atre kuwa kwa hiyo ataweza kuwa, kwa hiyo hormone therapy kwa miaka hata zaidi ya mbili. Ni Daktari Daniel Buteire, mtaalam wa masuala ya saratani, akizungumza Sauti Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Na matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA yanakomea hapo kwa leo. Kwa niaba ya wote walishiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Sunday Shomari, imeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiatikeni wote usiku wa amani na utulivu, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imejiunga na viongozi wa dunia katika kushutumu vikali mashambulizi ya hivi karibuni ya ndege zisizo na rubani na makombora kutoka kwa waasi wa kihodhi nchini Yemen dhidi ya saudi Arabia. Februari 17 wahodhi walianzisha mashambulizi kuelekea Riadh na maeneo mengine katika ufalme. Katika taarifa ya maandishi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price aligusia mashambulizi haya ishii tu kwa raia wasiokuwa na hatia lakini pia uthabiti na usawi wa Yemen na kutoa mwito kwa kumalizwa mashambulizi mabaya kama haya. Mataifa ya kiarabu pamoja na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pia zimeshutumu mashambulizi hayo yakiwa ni ya hivi karibuni ya makombora ya kuvuka mipaka yaliyofanywa na wahodhi wanaoungwa mkono na Iran. Japokuwa marekani inamaliza uungaji mkono wote wa marekani kwa muungano unaoongozwa na Saudi Arabia unafanya mashambulizi nchini Yemen. Marekani bado ina nia ya dhati kusaidia Saudi Arabia kulinda dola yake, mipaka yake na watu wake. Katika mkutano na wanahabari, msemaji Price alieleza kwamba msaada wa Marekani kwa Saudi Arabia ulifanikiwa katika kuzuia mashambulizi ambayo yalikuwa yanatishia wananchi wasio na hatia, Februari 27. Bwana Price pia amesema kwamba Marekani ilikuwa ikifikiria kuchukua hatua za ziada ili kuhamasisha uwajibikaji kwa vitendo vya uongozi wa Wahodhi. Machi mbili, Wizara ya Fedha ilitangaza vikwazo kwa viongozi wa kijeshi wa Kihodhi. Katika taarifa yake, Wizara ya Fedha imesema kwamba Mansur al Saad na Ahmad Ali Ahsan al Hamzi kuwa wanahusika na kuendeleza mashambulizi ya vikosi vya wahodhi yanayotaabisha wananchi wa Yemen, mataifa ya jirani na meli za biashara zinazopita katika maji ya kimataifa. Hatua hizi ambazo zinafanyika kupanua ajenda za utawala wa Iran zimechochea mgogoro wa Yemen na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja na kuisukuma Yemen katika hali ya kukumbwa na njaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ametoa mwito kwa wahodhi kusimamisha mashambulizi su, si. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ametoa mwito kwa wahodhi kusimamisha mashambulizi si tu kuvuka mpaka kwenda Saudia, lakini pia harakati zao za kijeshi huko, uh, Marib, kukubali kusimamisha mapigano na kujua na kuja katika meza ya mashauriano. Rais Joe Biden amekuwa na ari ya kusaidia kusimamia vita vya Yemen ambavyo vimesababisha janga kubwa duniani la kibinadam na kufanikisha makubaliano kumaliza mgogoro. Msemaji Price amepongeza ushirikiano katika kuelekea kufikia lengo kufanya mwendelezo wa kufikia amani. Amesema wahodhi itabidi wabadilike pia. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.