Machi 18 mwaka 2021, anayokaribisha jina langu ni Sandey Shomari na mimi jina langu ni Harrison Kamau katika Express hivi leo, utasikiza ripoti mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuomboleza rais wa Tanzania John Pombe Magufuli aliyeaga dunia hapo jana. Nam, bila shaka Kamau, ni msiba mzito kwa Afrika na dunia kwa jumla, na maombolezo yanaendelea. Vilevile tutaungana na waandishi wetu katika sehemu mbalimbali kupata taarifa zao jinsi wananchi walivyopokea taarifa za kusikitisha za msiba huu mkubwa. Moja kwa moja tuingie nchini Tanzania ambapo baada ya kutokea kwa kifo cha rais John Pombe Magufuli, hivi sasa watanzania wanasubiri kuapishwa kwa makamu wa rais Samia Suluhu Hassan ili ashike nafasi ya urais kwa mujibu wa katiba. Dina Chahali ametuandalia ripoti ifuatayo. Hata hivyo, mpaka mchana wa leo, bado hakukuwa na taarifa rasmi za kuapishwa kwa makamu wa rais Mama Samia Suluhu Hassan kushika wadhifa huo wa uraisi, na pia bado hakujatolewa taarifa rasmi ya mipango ya mazishi. VOA Express imezungumza na wakili Soba Sanganya ambaye amesema kikatiba sasa makamu wa rais anatakiwa kuapishwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, huku naye akitakiwa kushauriana na chama chake kupata jina la atakayekuwa makamu wa rais, ambaye pia atapaswa kuidhinishwa na bunge mara tu baada ya kuwa tumemaliza maombolezo, na leo ni siku ya kwanza ya maombolezo, tuna siku kumi na nne za kuomboleza. Kwa hiyo na hakuna kitakachofanyika kwa wakati huo. Sasa baada ya maombolezo, ndani ya siku 60 jina hili litapaswa kuwa limeshapendekezwa, limeshapitishwa na limeidhinishwa na, na huyu na kiongozi kuwapa, na kwa bahati nzuri sana tunaelekea katika bunge la bajeti. Kwa hiyo moja ya jukumu mm -hmm. la bunge itakuwa ni pamoja na kuiweka ajenda ya kuketi ili kuweza kupitisha au kulidhinisha jina la makamu wa rais aliyependekezwa. Wakili Sanganya amezungumzia pia maombolezo ya kitaifa ya siku kumi na nne yaliyotangazwa na serikali kufuatia kifo cha rais John Pombe Magufuli. Okay. A, katika kuomboleza huu ni msiba wa kitaifa ambao unaratibiwa na kamati ya, ya, ya, ya msiba wa kitaifa kimsingi. Kuombolezwa ni kwamba kuna baadhi ya shughuli za kiserikali zitakoma kufanyika kwa sababu viongozi wa andamizi uh, au viongozi wa ngazi za juu n serikalini watapaswa kushiriki katika msiba. Kwa hiyo hatutaweza kupata huduma zao ndani ya hizo siku kumi na nne, lakini kwa sisi wengine sio siku za mapumziko, ni tunaendelea kufanya kazi kama kawaida. Lakini pia kuna tu, kuna baadhi ya huduma tutashindwa kuzipata kutoka kwa viongozi hao ambao kimsingi wanapaswa kushiriki msiba kama ilivyo ada. Profesa Honest Ngoi mkuu wa Chuo Kikuu cha Mzumbe kampasi ya Dar es Salaam, yeye amemzungumzia mchango wa hayati John Pombe Magufuli katika sekta ya elimu hapa nchini. Unajua, vyuo vimekuwa vikipokea wanafunzi na wanafunzi wengi wanalipua na ile bodi ya mikopo. E, sasa kwa mikopo ile kutoka kwa wingi wanafunzi wale kusomeshwa, maana yake kwa kweli mwisho wa siku ni ku, ni kuviwezesha vyuo viweze kujiendesha e, kiuchumi, lakini kuna miradi mingi tu ya miundombinu ambayo e, Mheshimiwa Rais kwa kipindi chake hicho e, eh, ameifanya katika vyuo maalum kabisa. Kwa mfano chuo kikuu Mzumbe, tukitoa mfano, kuna mradi mkubwa sana unaitwa maekani huko Morogoro kule, eh, chuo kikuu kwa maana kampasi kuu ya Morogoro, lakini pia kuna mradi mwingine jengo la, unajua Mzumbe tuko Dar es Salaam, tuko Mbeya na tuko Morogoro. Sasa kuna mradi mkubwa sana unaitwa maekani wa majengo na aliwahi kutembelea. Kusema kweli, Bwana ametoa na Bwana ametoa, jina la Bwana lihimidiwe. Dina cha Hali, Dar es Salaam. Asante sana, sana, Dina Chahali. Na sasa basi tuelekee hadi huko nchini Kenya ambapo viongozi wa nchi hiyo wanamtaja rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania hayati Dr John Pombe Magufuli aliyefariki Jumatano kuwa kiongozi aliyependa maendeleo ya bara la Afrika kwa kujitegemea. Rais wa taifa hilo Huru Kenyatta aliyehutubia taifa Alhamisi amemtaja Rais Magufuli kuwa rafiki yake wa karibu, na kwamba Kenya inajiunga na Tanzania kuomboleza msiba huo. Kennedy Wandera anayo ripoti kamili Afrika. Risala za rambirambi kote nchini Kenya zinaendelea kutolewa kwa jamaa, rafiki na raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufuatia kufariki kwa Rais wake wa awamu ya tano, John Pombe Magufuli baada ya kuugua kwa muda mfupi. Kenyatta, kwa heshima ya rais huyo wa Tanzania, ametangaza siku saba za maombolezo ya kitaifa, wakati ambapo bendera ya Jamhuri ya Kenya itapepea nusu mlingoti kote nchini Kenya na hata kwenye balozi zake ulimwenguni. Rais Kenyatta anaeleza kuwa amempoteza rafiki na mshirika wake mkuu wa maono, na kando na kufanya naye kazi kwa ukaribu, alishauriana naye mara kwa mara kudumisha mahusiano ya Kenya na Tanzania. Nimempoteza rafiki nimempoteza kiongozi mwenzangu, na nchi ya Kenya tumesimama imara wakati huu mgumu na wenzetu wananchi wa Tanzania. Kenyatta anaeleza kuwa Afrika imempoteza kiongozi mashuhuri ambaye maono yake na kujitolea kwake, kando na kuboresha mihimili ya maendeleo nchini Tanzania, Jumuiya ya Muungano wa Umoja wa Afrika Mashariki ilipata hamasa ya kudumisha ushirikiano zaidi, na tuendelee na huo msimamo alikuwa naye wa kuunganisha wananchi wa Afrika Mashariki. Twasema Mwenyezi Mungu amlaze pahali pema peponi na atupatie amani wakati huu mgumu sana. Naibu rais wa Kenya William Ruto kwa kurasa mbili za maelezo yenye risala za rambirambi amemtaja rais Magufuli kuwa kiongozi wa kipekee aliyetoka katika tabaka la chini na kupanda kasi katika safu za utumishi wa umma kwa bidii, uthabiti na kujitolea kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, Ruto anaeleza kuwa Magufuli alikuwa kiongozi aliyetegemewa sana na raia wa Tanzania hasa kutokana na msimamo wake wa ujasiri wa kusimama kidete dhidi ya ufisadi na mambo mengine yasiyoleta tija kwa taifa. Raila Odinga, ambaye ni kiongozi wa upinzani nchini Kenya, kupitia ujumbe wa Twitter, anaeleza kuwa amepokea taarifa za kifo cha rafiki yake wa karibu, rais Magufuli, kwa huzuni na masikitiko makubwa. Odinga anaeleza kuwa rais Magufuli amekuwa rafiki wa familia yake kwa muda mrefu. Kiongozi wa Amani National Congress Msalia Mudavadi, makamu wa rais wa saba wa Kenya mwaka 2022 amemtaja rais Magufuli kuwa kiongozi shupavu aliyeheshimika katika misimamo ya maamuzi yake yasiyoweza kutiliwa mzaha, na kwamba alijali masilahi ya raia wake kwa kuwa mtetezi wa haki za wanyonge. Hakuwa na ile hali ya kusema kwamba mambo ya, ya burokrasi isumbue wananchi. Alikuwa akitoka katika nafasi yake na kwenda kule mashinani ili kuhakikisha kwamba wale ambao wana jukumu la kuhudumia wananchi wanafanya hivyo vilivyo, bila shida zozote, bila ushawishi yoyote. Kwa hivyo alikuwa amejitolea mhanga, na sisi kama Wakenya tunaungana na ndugu zetu kusema kwamba pigo ambalo umelipata. Pia sisi hapa katika taifa letu tunalisikia. Kifo cha Magufuli kinaajiri wiki tatu baada ya kiongozi huyo kutoonekana hadharani na kuzusha uvumi ulioenea ndani na nje ya Tanzania kwamba anaumwa na huenda alipelekwa nje ya nchi kwa matibabu zaidi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana, Kennedy Wandera na viongozi mbalimbali wametuma risala za rambirambi kutokana na, na kifo hicho wakielezea kuwa si ta taifa la Tanzania pekee bali pia ni la Afrika kwa ujumla. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Marekani katika salamu zake za rambirambi rambi kwa Watanzania juu ya kifo cha Rais John Magufuli imeahidi kuwa itaendelea kufanya kazi na serikali ya Tanzania kuboresha uhusiano kati ya watu wa Marekani na Watanzania. Katika taarifa yake ya maandishi kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price amesema kuwa bado Marekani na nia ya dhati ya kuendelea kuwaunga mkono wa Tanzania wakati wakitetea heshima ya haki za binadamu na misingi ya uhuru na kufanya kazi katika kupambana na janga la COVID-19. Tuna matumaini kwamba Tanzania itaweza kusonga mbele katika njia ya kidemokrasia, taarifa hiyo imeongeza. Naye Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa hivi leo ametuma salamu za rambirambi kwa Makamu Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ambaye alitangaza kifo cha Rais Magufuli jana usiku. Magufuli, kiongozi ambaye alijulikana sana barani Afrika na duniani kwa jumla kwa msimamo wake kuhusu janga la COVID 19, amefariki kwa ugonjwa wa moyo. Leo tunaomboleza kifo cha mfalme wetu pia. Tumepokea kwa masikitiko makubwa sana habari za kifo chake. Nimezungumza na ni makamu rais Samia Suluhu leo asubuhi na kuwasilisha salamu za rambirambi kutoka kwa wananchi wa Afrika Kusini. Kama mnavyofahamu, Tanzania ilisimama kidete katika mapambano ya kugombea uhuru wa Afrika Kusini, walisimamisha juhudi zao za maendeleo kwa ajili yetu sisi. Taarifa ya Ramafosa imesema Nchi jirani ya Uganda, ambapo hayati Rais Magufuli alikuwa na uhusiano mzuri na Rais Yoweri Museveni, imeeleza kusikitishwa sana na kifo cha Magufuli baada ya wiki kadhaa za wasiwasi kuhusu afya yake. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya Rais Museveni imesema kuwa Magufuli alikuwa kiongozi aliyefanya mambo yake kwa vitendo na ambaye alijikita katika kuwawezesha Waafrika Mashariki kiuchumi. Tunaungana na Watanzania katika kuomboleza kifo cha mtoto wa Afrika. Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Viongozi mbalimbali kote barani humo wameendelea kutuma salamu za rambirambi kwa rambi kifo cha Magufuli. Mwenyekiti wa tume ya Afrika Musa Faki Mahamat amesema familia ya Umoja wa Afrika imeungana katika msiba huu mzito na serikali na watu wa Tanzania. Kwa kifo cha Magufuli, Afrika imepoteza bingwa wa ushirikiano wa kieneo katika eneo la Afrika Mashariki na kiongozi mpenda mageuzi, kwa mujibu wa mtandao wa Africa.CGTN. Huko Ulaya, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametwit hivi leo, nina masikitiko makubwa kusikia habari za kifo cha Magufuli. Sala na maombi yangu yako kwa wapendwa wake na watu wa Tanzania. Asante sana Hadija Riami. Na kwa msikilizaji unayejiunga nasi, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibasi akusomea habari za dunia. Taasisi ya uangalizi wa dawa ya Umoja wa Ulaya inatarajiwa kutoa matokeo ya awali leo Alhamis ya uchunguzi wake kama kuna uhusiano kati ya chanjo ya covid-19 iliyotengenezwa na AstraZeneca na kesi za watumiaji zinazoeleza kuwa zinasababisha damu kuganda mwilini. Shirika la dawa la Ulaya limekuwa likichunguza kesi 30 za shida ya damu kuganda kati ya watu milioni tano 5 huko Ulaya ambao wamepatiwa chanjo ya AstraZeneca. Miongoni mwa mazingatio kama kiwango hicho ni cha kawaida zaidi kuliko matukio yanayopatikana kwa idadi ya watu kwa jumla. Shirika la afya duniani WHO limesema Jumatano kwamba linafanya tathmini yake yenyewe ya takwimu za karibuni za usalama zinazopatikana kwa chanjo lakini kwamba kwa wakati huu shirika linazingatia faida za chanjo hiyo kuliko hatari zake. Wakati huo India imesema Jumatano kwamba itaendelea kutumia chanjo ya AstraZeneca. Maafisa wa juu wa ulinzi na sera za mambo ya nje wa Marekani na Korea Kusini wamekamilisha mazungumzo yao mjini Seul yaliyolenga kwa kiasi kikubwa juu ya vitisho vya usalama vinavyoletwa na Korea Kaskazini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na mkuu wa Pentagon Lloyd Austin wamekutana pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Korea kusini Chung Ing Yong pamoja na waziri wa ulinzi Suwuk leo Alhamis. Tuna nia ya dhati kuondoa silaha za nyuklia Korea Kaskazini, kupunguza tishio ambalo DPRK inaleta kwa Marekani na washirika wetu na kuboresha maisha ya Wakorea wote, wakiwemo watu wa Korea Kaskazini ambao wanaendelea kutaabika kuenea kwa manyanyaso ya kimfumo katika eneo, alisema Blinken wakati akizungumza na waandishi wa habari Akitumia kifupi cha jina rasmi la kaskazini, jamhuri ya ya kidemokrasia ya watu wa Korea. Korea kusini ni mwenyeji wa karibu wanajeshi elfu ishirini na nane wa Marekani, na wakati wa sherehe hii wiki hii nchi hizo mbili zilitia saini makubaliano juu ya gharama ya kuviweka vikosi hivi ambayo ilikuwa chanzo cha mzozo kati ya Seul na Washington Wakati wa miaka ya mwisho ya utawala wa Trump. Mtu anayeshtakiwa kwa kuua watu wanane katika mfululizo wa ufyatuaji risasi kwenye vyumba vya biashara ya kulainisha maungo ya mwili yaani masaj, katika jimbo la kusini mashariki mwa Marekani la Georgia anatarajiwa kufikisha mahakamani leo Alhamis. Waendesha mashtaka Jumatano walimshtaki Aaron Long mwenye umri wa miaka 21 kutoka eneo la Woodstock huko Georgia kwa mashtaka manane ya mauaji na moja la shambulio la risasi. Alikamatwa Jumanne jioni na anashikiliwa katika kituo cha Cherokee County Adult. Polisi walisema Jumatano kwamba walikuwa bado hawajajua kilichopelekea ufiatuaji huo ambao watu sita waliuawa walikuwa wanawake wenye asili ya Kiasia. Mwanamke mmoja mzungu na mwanaume mmoja mzungu walikuwa miongoni mwa waathirika. <tosimu> Ushukuru kwa yote mazuri ulotufanyia. Isafari ni yetu sote leo, mweze tunatangulia. Enda nenda salama, tukaonana kesho kiyama. Poleni ndugu na jamaa. unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku Jumatatu hadi Jumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Sasa tuingie kwenye masuala ya muziki, ambapo hivi leo mwanamuziki kutoka Tanzania Rayvanny ana mwimbo maalum kutokana na kifo cha Rais Magufuli. Kifu, kifu, kifu. Kifo, kifo, kifo. Nuru imepotea mbele ya toni kila kona, machozi masikitiiko mm. Nafsi za nyongonye huzuni moyoni, unaumiza kitabu kizuri no kurasa ya mwisho Vizu. Fuli, umetimiza majukumu baba vizuri, ya vitubu kuacha mabarabara mahospitali, wananchi ajali, masikini kwa wasanii kila mahali ulifurahi nasi ukatuja zile kofia kumbukumbu, umefunga safari Magufuli wetu. Kina mama atawafuta nani machozi, wafungwa ulo wasame atawafuta nani machozi, na vijana atawafuta nani machozi Asante sana Reivani, kwa jumla wasanii wa Tanzania kama aa, hawajalala, wanafanya kazi usiku kucha kuhakikisha kwamba wanatoa nyimbo. Kwa kweli wanafanya kazi kubwa kwelikweli, Reivani huyo msikilizaji akitoa kibao hicho kumkumbuka na kumwenzi Rais John Magufuli, apumzike kwa amani. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja tuelekee katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wananchi wameendelea kuomboleza kifo cha Rais John Magufuli wa Tanzania na mwandishi wetu Austel Malivika ameandaa ripoti ifuatayo. Kifo cha rais Magufuli wa Tanzania tumekipokea na hali ya huzuni sana, huzuni na kilio kwa wananchi kutoka mataifa mbalimbali mbali. Hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wananchi wamesikitika sana baada ya kusikia kwamba rais wa Tanzania Joseph Pom Magufuli amefariki dunia. Pasiasa Sina Muli, mkazi wa Beni: kifo cha rais Magufuli wa Tanzania tumekipokea na hali ya huzuni sana tunakipokea kwa hali ya machozi, kwa sababu tumeshtuka. Usikie eti rais anakufa kwa sababu ni rais ambayo ni msuja sana, na kila mara anapoongea anatutia moyo, hata tukiwa mbali. Ni mtu ambaye anatetea sana haki za binadamu, anatetea walio wanyonge, ndio maana kifo kyake kina kinatugusa sana. Kifo cha rais wa Tanzania imekuwa pigo kubwa kwa wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hasa bara la Afrika. Polete Dimanja, mkazi wa Goma. Na tunasikia mtandao kusema kama nakufia na korona, na sisi tunawazia kama sa zingine inaweza kuwa ni korona. Sa zingine wazungu wanatakia tu kubandika korona, kuya kwa kuona gizi mawasiliano yabo na watu ya, ya OMS haikukuwa ya mzuri kabisa. Kwa, kwa si tunakamatia tuna, habari uh, gizi wanatupatia, lakini tunapoteza kabisa moya wa ubingwa katika marahisi bwala ya Afrika Goma, ambako vilevile vile, nimezungumuza naye Josephine mali mkono. Kifo kya rais Magufuli kimetuzunikisha sana, sababu baba huyu alikuwa panafrikaniste, yeye aliheshimisha Afrika na alifanya kazi yake kwa bidii na aliangalia raia wake. Lora Mugira Neza kwa upande wake anasema kwamba kifo cha Joseph Pombe Magufuli ni kifo ambacho hadi sasa hajakielewa. Kifo hiki cha Magufuli kinatuhuzunisha sisi Wakongomani, mii ni mwenyewe ninahuzuni kabisa kwa kuona rais shujaa anaanza kuaga dunia, lakini tunahofia kama iwe ameuawa, sababu amekataa kata katakata uwepo wa koronavirus. Wale wenye kuleta ile koronavirus katika Tanzania, tunatumaini tuna kama wao ndio wamehakikisha kifo chake na kummaliza. Katika muji wa Kindu, Maniema, tumezungumza naye Roger Balinda Njenga. Uchungu tunapokea kifo ya rais Magufuli, rais wa Tanzania. Eh, tunaleta pole kwa wana wa Tanzania wote wenye wanapigwa na ile msiba katika mji wa Beni. Vile vile tumeuliza wananchi kwa majina, anaitwa Sheikh Isa Karamaya e, eh, kitu ambacho nimeweza kurithi kwenye kwake kama Rais John nipu Pombe Magufuli ni kuwa alikuwa rais ambaye alikuwa na msimamo, yani alikuwa rais ambaye akasema kitu lazima kitu akitimize. Kifo cha Rais Magufuli wa Tanzania kimepokelewa kwa hisia mbaya ambazo sizo za kawaida. Na sasa sasa, mimi nasikia okay, amekufa kwa, ninajiuliza sababu gani? Kunakuwa mtu mwenye anaendelesha vitu anakufa. Siku gani Afrika itasimama? Oscar Malvika, VOA Express, Goma. Naam, basi kutoka huko Kongo. Na kwa wakazi wa jiji la Arusha, Tanzania, wakiwemo wafanyakazi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, wamezungumzia walivyopokea kifo cha Rais John Magufuli huku wakieleza baadhi ya mambo wanayotarajia baada ya tukio hilo. Tuungane na mwandishi wetu Siraji Mvungi wa Arusha kwa taarifa zaidi. Majina yangu mimi naitwa Maganya Abdul Fadhil Rajabu, ni mfanyakazi wa Jumuia ya Afrika Mashariki, nikiwa na nafasi ya watanzania tunaofanya kazi katika Jumuia ya Afrika Mashariki, nikiwa na nafasi ya hamasa, kwa maana mhamasishaji. Kwa kweli tumepokea kwa masikitiko makubwa sana kifo cha mpendo wetu Dr. John Pombe Joseph Magufuli ambacho kimetangaziwa jana. Sisi kama wafanyakazi wa jumuiya na watanzania kwa ujumla, tungeliomba watanzania watulie, tunao uongozi, na kikubwa zaidi tungependa ile continuity iwepo, kwa maana kwamba yale anayoyafanya, aliyokuwa anayafanya na ambayo ilikuwa ni focus yake, serikali iendelee nayo yawe documented vizuri ili yaweze kutekelezwa na kukamilika kama ambavyo mwenyewe Mheshimiwa Dr. John Pombe Joseph Magufuli alivyokuwa amepanga yafanyike. Miradi miradi, tunayo miradi ya kimkakati, kwa mfano stiglas goji, kuna standard geji, kuna madaraja kule Kigongo Mwanza na miradi mbalimbali mbali ya miundombinu kwa kweli tuendeleze, itakuwa ni namna mojawapo ya kumwenzi mpendwa wetu Dkt John Pombe Joseph Magufuli. kja wanaitwa Amina Njoka, mwenyekiti wa machinga mkoa wa Arusha. Kwa kweli, jisi tuopokea kuhusu msiba wa raisi mii tutemeka sana. Nashukuru Mwenyezi Mungu sababu sisi tunampenda sana rais sana sana, lakini Mwenyezi Mungu kampenda zaidi. Tukaongea mengi ambayo sema tufanyie kama upande wa kimachinga, shauongee nini? kwa sababu ametoka kwenye utumwa. tulikuwa tunapigwa na, na mgambo, ateseka sana biashara, lakini baada baada ya kutupa ule uhuru kwa biashara kwa kufanya biashara kwa amani na popote pale, kwa hiyo tuliamka, si vijana si wazee na mama wakawa masokoni wanafanya biashara zao, lakini namshukuru Mwenyezi Mungu kwa yeye ndo kampenda zaidi. Ni mkazi wa Arusha, ni mfanya biashara wa bodaboda pia. Tunasikitika sana kwa msiba mkubwa tulioupata. Ni msiba ambao haujawahi kutokea katika maisha yetu, yaani imetugusa sana sasa sisi madereva bodaboda, kwa sababu kama sio rais tusingefikia mahali tulipo. Alishatufutia mpaka road license. Hatuwezi kumsahau katika maisha yetu, ni msiba uliotufika ulioumiza roho zetu. Mbona yaani mpaka sasa hivi hatuamini kama leo hii hatuna rais kiukweli. Mwenyezi Mungu amjalie mahali pema peponi atakapokuwepo ni kujulisha msikilizaji kwamba matangazo haya ya VOA Express yanakuja kupitia mtandao wetu pia wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika Afrika Mashariki pamoja Machole na maziwa makuu. Sasa basi, tupulie macho yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Kazi kwako Harrison Kamau. Kwa kweli, mwenzangu Sandey Shomari, leo ni siku yenye huzuni kutokana na kifo ambacho tumeendelea kukizungumzia chake Rais wa Tanzania, John Pombe Magufuli. Kwa hakika ni wakati wa huzuni na sio tu nchini Tanzania mbali kwenye eneo zima la Afrika mashariki na ulimwengu kwa ujumla. Kwa hakika kwenye mitandao ya kijamii pamoja na vyombo vya habari watu tabaka mbali, mbali, wa tabaka mbalimbali wameendelea kuomboleza kiongozi huyo ambaye katika siku kadhaa zilizopita hakukuwa na uhakika wa hali yake ya afya au alipo, hadi pale naibu rais Samia Suluhu Hassan alipotangaza kuwa Magufuli ameaga dunia kutokana na matatizo ya moyo baada ya kulazwa hospitalini mjini Dar es Salaam kwa muda. Sasa basi, rambi rambi zimeendelea kutolewa kupitia kwenye mitandao ya kijamii, iwe ni Twitter, Facebook, Instagram miongoni mwa majukwaa mengine. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ni miongoni mwa watu walioandika kwenye Twitter akisema kuwa alikuwa kiongozi aliyejikakamua kukwamua uchumi wa Afrika Mashariki na aliyeamini kwa Afrika. Fatma Karume anasema kuwa Magufuli amekuwa mtu wa nne miongoni mwa walioonekana kwenye picha hivi karibuni, wakati kukiwa na uvumi kwamba walikuwa na maambukizi ya korona. Gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho pia ametoa pole zake akisema kwamba Magufuli alikuwa kiongozi shupavu wa kieneo. Lord Abraham Mutai kwake anamweleza Magufuli kama kiongozi aliyekandamiza wapinzani wake, wakati kukiwa na madai ya kuuawa kwa baadhi yao. Eglin Samoei anasema kuwa inashangaza kuona televisheni ya Citizen ya Kenya ikitoa dokumentari kuhusu Magufuli muda mfupi tu baada ya kutangazwa kwa kifo chake. Je, walijua kwamba atakufa? Wanahabari wana maajabu kweli, anasema Samoei. Yoweri anasema kuwa kifo cha Magufuli kinatufunza kuwa tunachohitaji Afrika ni taasisi zenye nguvu na wala sio viongozi wenye nguvu, ili mradi kiongozi anapofariki taifa linaendelea kama kawaida. Kwenye Facebook, Abduli Mpimbili anasema kuwa kwa hakika kizuri hakidumu. Kilichotufanyikia Tanzania huenda kimewafurahisha baadhi ya maadui wa taifa letu. DP Mwinyi Longoi anasema Magufuli ameondoka haraka zaidi kabla hajamaliza alichoanza, milele atakuwa kwenye nyoyo zetu. Martin Petro anasema kuwa Rais, hekima yako na mifumo uliyoweka itadumu kwa muda mrefu sana ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari hivi leo, wakati pia nikitoa pole zangu kwa watu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania wakati huu mgumu wa majonzi. VOA pia tunatoa pole zetu. Ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari mengi yakiegemea kuomboleza kifo cha rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Kwako Sande na kufikia hapo, vio express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni hadi ya Riami, mwelekezi wetu aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomari, hewani nimeshirikiana na mwenzangu Harrison kwa Mao. Kwa pamoja tunawageni tukiwatakia wote jioni njema kutoka Washington DC.