Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Rais mpya wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema hivi leo kuwa ni vyema nchi hiyo iungane pamoja na kuepuka kunyoshana vidole baada ya kifo cha rais John Pombe Magufuli na kulisihi taifa hilo kuangalia mbele kwa matumaini na imani. Mara baada ya kula kiapo cha kushika rasmi madaraka ya rais katika sherehe zilizofanyika ikulu mjini Dar es Salaam, Bi Samia amekuwa rais wa kwanza mwanamke katika taifa hilo lenye zaidi ya watu milioni hamsini na nane. Samia Suluhu alikuwa makamu rais wa Tanzania tangu mwaka 2015 na katika hotuba yake baada ya kuapishwa alisema wakati umefika wa kuondoa tofauti zetu na kuwa wamoja kama taifa, akiongeza kuwa huu si wakati wa kunyoshiana vidole, lakini wakati wa kushikamana na kusonga mbele pamoja. Matamshi yale yaonekana kulenga kuzima hali ya kutokuwa na uhakika ambayo alijitokeza baada ya hayati rais Magufuli kukosolewa na upinzani kama ambaye alikuwa na utawala wa kiimla. Miongoni mwa majukumu ya kwanza ya Samia Suluhu mwenye umri wa miaka 61 ni kufanya uamuzi kama taifa hilo litapokea chanjo ya COVID 19 au la. Saudi Arabia na Misri zimeanza kushughulikia masuala magumu na Qatar ili kujenga upya uhusiano na kupunguza uhasama kati ya nchi za Kiarabu. Wanadiplomasia wanasema uhasama ambao umeonekana na Marekani kama wananufaisha tu adui wao wa pamoja, Iran, lakini mataifa hayo mawili ya Ghuba yamechelewa kufuata matakwa hayo kama walivyoahidi. Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Saudi Arabia zilivunja uhusiano na Kataa katikati ya mwaka elfu mbili na kumi na saba kutokana na tuhuma kwamba Doha inaunga mkono ugaidi, wazo pana la wanaharakati wa Kiislamu, madai ambayo imekanusha. Mwezi Januari, akizingatia wito wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuanzisha tena umoja wa nchi za kiarabu dhidi ya Iran na nia ya kumvutia rais mpya Joe Biden, Saudi Arabia ilitangaza kukomesha kuisusia Kataa na kusema washirika wake watatu walikuwa wameungana katika hilo. Tangu wakati huo, Riadh na Kairo zimekuwa zikichukua mwelekeo mpana kukaribiana na Kataa kuliko vile Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu zimefanya. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington D.C. Madiplomasia wa Ethiopia ambaye anaondoa katika wadhifa wake nchini Marekani juu ya wasiwasi wa ukatili huko Tigri ameomba yafanyike mazungumzo ya amani kati ya serikali na viongozi wa mkoa huo waliokimbia. Berhane Kidane Mariam, ambaye alihudumu kama naibu mkuu wa tume katika ubalozi wa Ethiopia mjini Washington mpaka mwanzoni mwa mwezi Machi, katika mahojiano yake na shirika la habari la Associated Press jana jioni, ameonya kwamba huenda vita huko Tigre vikaharibu hali ya watu milioni sita wakazi wa huko. Lazima tuweke kipaumbele kwa suluhisho la amani na mashauriano, amesema. Bila ya suluhisho la amani na mashauriano, amani haiwezi kupatikana. Suluhisho pekee ni mazungumzo ya amani. Kati ya watu elfu sitini na sabini hivi sasa wanaaminika wamefariki dunia katika vita tangu mwezi Novemba, amesema, akieleza habari zilizopatikana kutoka vyanzo vya ndani vya Ethiopia. Waathirika wengi ni raia, hasa vijana, amesema. na mamlaka ya ethiopia haijatoa idadi ya vifo katika vita vya Tigrei. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris wamesafiri kwenda jimbo la kusini la Georgia hivi leo kujibu kuhusu janga la COVID-19 na kutembelea waathirika wa mauaji yaliofanyika karibu na Atlanta siku ya Jumanne. Viongozi hao wa Marekani watakutana na viongozi wenye asili ya Asia kujadili fyatuaji risasi na kulengwa kwa watu wenye asili ya Asia hapa Marekani katika uhalifu wa chuki. Maafisa wa Georgia hata hivyo, bado hawajasema kama tukio hilo kwenye nyumba za kuchua miili ilikuwa ni uhalifu wa chuki, kwa sababu mshukiwa amesema ufiatuaji aliyofanya ilikuwa matokeo ya masuala ya ngono. Rais na makamu a rais pia watakutana na maafisa katika vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa wakiwa huko Georgia ili kupata habari za karibu jinsi Marekani inavyokabiliana na janga la COVID-19. awali walipanga kushiriki katika mkutano wa msaada huko hapa, ili kuhamasisha mpango wa dola trilioni 1.9 kwa ajili ya wenye ya COVID. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani na Bmj Muridhi. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia habari zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia hali ilivyo nchini Tanzania, siku ambapo Rais mpya wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan ameapishwa. Na katika sehemu ya pili tutaangazia nchi jirani ya Kenya ambako gharama ya maisha katika taifa hilo la Afrika Mashariki inatarajiwa kupanda kwa kiwango kikubwa baada ya mamlaka ya kudhibiti kawi na petroli EPRA kupandisha bei ya mafuta kuanzia Jumatatu wiki hii. Ni kwa undani mimi ni BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Kama ilivyotarajiwa, msikilizaji, ni kwamba hii leo Rais mpya wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ameapishwa katika Ikulu mjini Dar es Salaam. Mimi Samia Suluhu Hassan naapa kwamba nitakuwa mwaminifu kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuitumikia kwa moyo wangu wote, na kwamba nitaihifadhi, nitailinda na kuitetea Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa wa Tanzania kwa mujibu wa sheria iliyowekwa. Ee, Mwenyezi Mungu nisaidie. Baada ya uapisho huo, Rais Hassan amesema vyema nchi iungane pamoja na kuepuka kunyooshana vidole baada ya kifo cha Rais John Magufuli, Rais wa tano wa taifa hilo na amelisihi taifa kuangalia mbele kwa matumaini na imani. Na mara baada ya kula kiapo cha kushika rasmi madaraka ya raisi hasan anakuwa ni rais wa kwanza mwanamke katika taifa lenye zaidi ya watu milioni 58 na samia suluhu hasan pia atakuwa na jukumu la kuiponya nchi yake kwa kile ambacho imepitia wakati wa enzi ya magufuli na hayo ni kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali mbali. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba huenda akakabiliwa na changamoto ya kujenga wigo wa kisiasa kutawala kushindana na makundi ndani ya chama chake cha CCM ambacho ndicho kinachotawala na wale ambao walikuwa wanamzunguka rais wa zamani John Pombe Magufuli. Shirika hilo limewanukuu wachambuzi mbalimbali mbali wakieleza hayo. Rais mpya akielezwa kuwa ni mwenye sauti ya upole na anaelezwa kuwa uongozi wake huenda ukawa tofauti na wa rais Magufuli ambaye alikuwa akipenda umaarufu, kufanya maamuzi ya hapo kwa hapo na kujipatia jina la buldoza, na pia kuelezwa ni mtu aliyekuwa hastahimili kukosolewa, jambo ambalo serikali yake ilikanusha. Katika hotuba yake Rais Samia Suluhu Hassan alimpongeza marehemu rais eh, Magufuli katika matamshi yake na kumweleza eh, kuwa ni mtu aliyemfundisha mengi, lakini pia akaushukuru upinzani kwa salamu za kumwombea nguvu, faraja na mshikamano baada ya kifo cha rais Magufuli. Risala za pongezi zimeendelea kutumwa kutoka sehemu mbali mbali, viongozi wa mataifa tofauti tofauti na taasisi mbalimbali mbali za kimataifa. Kwa mfano mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus alituma twiti ya kumpongeza Samia Suluhu na kusema kwamba anatazamia kufanya kazi naye na kuwaweka watu wake salama kutokana na COVID 19. Tanzania iliacha kuripoti takwimu za virusi vya korona mwezi Mei mwaka jana, jambo ambalo halikufurahiwa na WHO. E, lakini kabla tujaendelea, msikilizaji, ni muhimu sasa tuangalie Samia Suluhu Hassan, raisi mpya wa Tanzania. Rais mpya wa Tanzania hasa ni nani? Samia Suluhu Hassani anakuwa rais wa kwanza mwanamke nchini Tanzania anashika wadhifa huo baada ya kuhudumu kama makamu wa rais na kwa mujibu wa katiba kufuatia kifo cha rais john magufuli anatakiwa kisheria kushika wadhifa wa uraisi kama alivyofanya hivi leo samia suluhu mwanasiasa wa chama tawala cha ccm alizaliwa zanzibari tarehe 27 mwezi januari mwaka wa 1960 ana umri wa miaka 61 Alianza safari yake ya kisiasa mwaka elfu mbili ambapo alichaguliwa katika baraza la wawakilishi la Zanzibar kama mwakilishi wa kiti maalum na kuteuliwa na kushika wadhifa wa uwaziri na Rais wa Zanzibar wakati huo Amani Karume, akiwa mwanamke pekee katika nafasi ya juu ya uwaziri katika baraza hilo la mawaziri. Mwaka wa elfu mbili na kumi Bi Samia akaona ni vyema kuwania ubunge katika bunge la jamhuri ya muungano, ambapo alishinda kiti cha jimbo la Makunduchi kwa kupata takriban asilimia themanini ya kura. Safari yake katika uongozi wa serikali ilianza pale ambapo alichaguliwa na Rais Jakaya Mrisho Kikwete mwaka 2014 e kuwa waziri wa nchi katika masala ya Muungano, wakati Tanzania ilipokuwa katika mchakato wa kujadili e katiba mpya ya nchi hiyo. Alichaguliwa kuwa makamu mwenyekiti wa Bunge la Katiba na kushiriki jukumu muhimu la kuandika rasimu ya katiba mpya. Alisoma katika shule za Ng'ambo na vilevile vile Lumumba mjini Unguja, baadaye akajiunga na taasisi ya utawala wa fedha Zifa kwa masomo ya takwimu. Baada ya masomo hayo, aliajiriwa katika wizara ya mipango na maendeleo na baadaye akajiunga na chuo kikuu cha Mzumbe mkoani Morogoro. Alihudhuria pia masomo ya juu katika chuo kikuu cha Manchester kule London, katika nchi ya Uingereza na kupata shahada ya uchumi, na pia amesoma katika chuo kikuu cha New Hampshire hapa Marekani. Samia ni makamu rais wa kumi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ambaye alishika wadhifa huo mara ya kwanza Novemba 5 mwaka 2015 chini ya rais John Magufuli. Samia aliolewa na Afid Amir mwaka wa 1978 na kujaliwa watoto wanne, mmoja akiwa ni wa kike na watatu wa kiume. Na sasa baada ya hafla ya leo ya kuapishwa kwa Rais Samia Suluhu Hassan, tuende moja kwa moja mpaka mjini Dar es Salaam, tuungane na mwenzetu Dina Chahali ambaye anatueleza ni nini sasa kitafuata, kwa sababu kuna mengi, kuna mipango ya mazishi kuhusu ambayo inaendelea, kuna mambo mengi kuhusu jinsi ambavyo serikali itaendelea eh, lakini tusikie kutoka kwa mwandishi wetu Dina Chahali. Edina tu, anza kwa kutueleza ni nini kitarajiwe sasa baada ya uapisho wa leo kuanzia, ah, kesho watazamaji, wasikilizaji na Watanzania wanaanza wana, wana, sasa shughuli rasmi ya kumwaga hayati John Pombe Magufuli, aliyekuwa rais wa tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mara baada ya kuapishwa leo kuwa rais wa sita wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitoa ratiba rasmi ambapo kesho sasa Jumamosi tarehe ishirini raisi mwili wa raisi alikuwa wa raisi John Pombe Magufuli utatoka katika hospitali ya Lugalo ambapo alikuwa amehifadhiwa toka afariki dunia tarehe kumi na saba, utapelekwa kanisani ambapo alikuwa nasali katika uh, maisha yake yote alipokuwa naishi ma Dar es Salaam, walikuwa nasali katika kanisa la Baptista iliko Oysterbay. Kwa hiyo maiti itapelekwa pale na baada ya pale tarehe ishirini hiyo ambayo ni kesho, atapelekwa uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam ambapo ndipo kutakuwa na kuanza kuagwa sasa kiserikali, ambapo viongozi na wananchi watashiriki pale kumwaga. Na pia juu tarehe ishirini na moja napo bado atabakia uwanja wa uhuru jijini Dar es Salaam ambapo pia ataagwa uh. Lakini uh, shughuli pia ya kumwaga hayati John Pombe Magufuli itafanyika makao makuu ya nchi Dodoma. Kumbuka kwamba nchi toka ameingia ame, ame madarakani elfu mbili na kumi na tano alihamishia shughuli zote za kiserikali mkoani Dodoma na kuwa jiji. Kwa hiyo Dodoma wa, wakazi wa Dodoma watapata nafasi ya kumuaga hayati John Pombe Magufuli tarehe ishirini na mbili katika uwanja wa Jamhuri pale Dodoma. Halafu hapo hapo pia atapelekwa Mwanza. Kumbuka rais ni mtu wa, wa, wa Geita. Geita ni mkoa ambao karibu na mkoa wa Mwanza, na maisha yake mengine pia aliyafanya ya, pale mkoani Mwanza pamoja na kusoma na kufundisha. Kwa hiyo tarehe ishirini na tatu uh, raisi aliyekuwa rais ataagwa Mwanza kabla kabla ya tarehe ishirini na nne sasa kupelekwa nyumbani kwake mkoa wa Geita. Kwa hiyo tarehe ishirini na nne ataagwa Geita pale mkoani, alafu pia mazishi yatafanyika tarehe ishirini na tano sasa ambayo Rais Samia Suluhu Hasan ametangaza pia kuwa siku ya mapumziko kwamba uh, kutoa nafasi kwa na Watanzania wote sasa kushuhudia mazishi ya John Pombe Magufuli katika wilaya ya Chato ambapo alizaliwa tarehe ishirini na tano, Alhamisi. Naam, na katika, najua suala hili limekuwa likizua mabishano ya namna fulani au fulani, lakini nitakuuliza su, tudina e, moja ya mmoja wa viongozi ambao wametuma pongezi risala za pongezi kwa rais mpya ni mkuu e, ama mkurugenzi mkuu wa shirika la, a, la afya duniani WHO, Adhanom Ghebreyesus na moja ya mambo ambayo ameyasema ni kwamba anatumai kwamba e, rais huyu mpya atashirikiana na WHO katika e, kuhakikisha kwamba Watanzania wanapata e, yale mambo ambayo mazuri ambayo yanatokana na shirika hilo sana sana kuhusu covid-19. Na kuuliza swali hili kwa sababu labda nitaka kujua katika e, mipangilio iliyopo, mikakati iliyowekwa, e, kutakuwa na shughuli nyingi kama ulivyoeleza, kwamba watu wanataka ku labda kuona mwili kuhudhuria hafla zote hizo, umesikia chochote kuhusu labda mipango ya kuhakikisha kwamba kuna hatua zinazochukuliwa wizara ya afya, labda kusema kwamba kuna mipa, mikakati inayowekwa kuhakikisha kuna usalama watu wasije wakaambukizana magonjwa mengine sio tu covid hata na magonjwa mengine, hilo limesema popote? Ah, kwa kwa kwa sasa hivi kwa kweli sijasikia viongozi wetu wakisema, lakini mrithi, kama unavyoelewa, baada ya tatizo hili ku-zuka upya hapa Tanzania hata kabla hayati Magufuli hajafariki, tayari kulikuwa na mwongozo wa afya wa jinsi ya kujikinga na COVID-19. Ni kushukuru sana mwenzangu Dina Chahali, ukiwapo Dar es Salaam, bila shaka tutaendelea kufuatilia yanayojiri huko. Uh, itakuwa ni wiki yenye shughuli nyingi. Natumai kwamba tutazungumza tena katika kipindi hiki cha kwa undani katika siku zijazo. Hakika hakika kakadinji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Naomba usiondoke, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Nikiwa hapa Washington. Gharama ya maisha nchini Kenya imetarajiwa kupanda kwa kiwango kikubwa baada ya mamlaka ya kudhibiti kawi na petroli EPRA kupandisha bei ya mafuta kuanzia Jumatatu wiki hii. Kulingana na mamlaka hiyo, kupanda kwa bei za mafuta kumesababishwa na kuongezeka kwa bei ya bidhaa hiyo ulimwenguni, suala ambalo limeibua utata, wengine wakisema kwamba huo si ukweli lakini mara bei za mafuta zinapopanda katika taifa hilo la Afrika Mashariki, kinachofuatia ni kupanda kwa gharama ya bidhaa zinazotegemewa kikiwemo chakula na huduma kama vile umeme. Mwandishi wetu Jason Nyakundi leo anamulika kiini haswa cha Kenya kukumbwa na bei za juu za mafuta ikilinganishwa na nchi jirani kama Tanzania na Uganda. Jason, asante sana. BMJ Mreithi hapo Washington DC. Mojawapo ya masuala ambayo huibua ghadhabu miongoni mwa wananchi wa nchi yoyote ile ni pale serikali na watwika mizigo ya kimaisha bila kujali. Katika hali hiyo, wananchi huungana na kuwakabili viongozi waliopo bila kujali athari za kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kwa mfano, nchini Sudan, suala kama hilo ndilo lililosababisha aliyekuwa rais wa taifa hilo Omar Al Bashir kungatuliwa mamlakani mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane. Licha ya kufahamu mkate ni miongoni mwa chakula kinachotegemewa sana na raia wa taifa hilo, utawala wa Bashir ulikosa kuchukua hatua zifaazo kudhibiti ongezeko la bei ya mkate. Tangu Januari mwaka huu, bei za mafuta nchini Kenya zimekuwa zikiongezeka kwa kasi katika hali tatanishi, bila ya kuwashirikisha wananchi ama taasisi husika. Ni hali ambayo imewafanya Wakenya wengi kulalamikia ongezeko la gharama ya maisha bila kupata jibu kutoka kwa serikali. James Shikwati ni mtaalamu wa masuala ya uchumi hapa Kenya na kwanza nimemuuliza ni kwa nini anafikiri bidhaa muhimu kama mafuta ni ghali hapa Kenya. Um, nadhani na, changamoto kubwa kwa uh, upande wa ukusanyaji wa ushuru wa Kenya ni kwamba tunakusanya ushuru kulipa madeni, hatukusanyi ushuru kujenga Kenya. Kwa hivyo ni kama tuna, Wakenya wanafanya kazi kulipa nchi zingine hela kuliko kufanya kazi kuweza kutumia hela zao kujijenga wenyewe. Nadhani hiyo ndio changamoto kubwa. Alafu pili, wachache ambao wana zile connections za kiserikali na wana mapato makubwa, nao wana mbinu za kuhepa kulipa ushuru. Kwa hivyo hayo yote yanachangia tatizo la ushuru na bei za bidhaa kwenda juu. Uh, tukumbuke kwamba Kenya kama nchi zingine za Afrika inayo madeni eh, madeni kubwa sana sana, madeni eh, ambayo yanatokana na nchi za Asia kama Uchina, China, ambao wanahitaji hela zao zilipwe haraka haraka. Eh, pili, tusisahau kwamba Kenya pia inashirikiana na shirika la International Monetary Fund, IMF. Mara kwa mara huwa pia inatilia mkazo na masharti eh, katika serikali ya Kenya wanapojaribu kupata hela kutoka IMF. Uh, hilo pia linachangia kuhakikisha kwamba taxes za Kenya zinakuwa juu. Alafu uh, tatu, Kenya ni, ni nyumbani kwa wale tunaita expatriates ambao wengi wanaishi humuhumu na mishahara yao hai ambatani na mishahara za wa Kenya, kwa hivyo utapata mtu akifanya ile tunaita averages. Wanaona kwamba okay, tunao uwezo wa kulipia bidhaa fulani kwa bei ya juu. Sasa hilo na mengine ya, ya kisiasa pale na ufisadi yanachangia kufanya bei za bidhaa za Kenya kuwa juu. Nilitoa mfano wa IMF. Utapata serikali ya Kenya inahitaji hela kutoka kwa shirika la IMF. IMF huwa inaweka masharti ee, hivi karibuni nadhani tulipoanza mwezi wa Januari mwaka huu eh, IMF iliweka masharti kwamba serikali lazima isitishe ile relief ilikuwa imeweka ya COVID-19 ili Kenya iweze kupokea hela kutoka kwa IMF. Kwa hivyo utapata kwamba ni ile undumakuwili nimesema hapo awali. Serikali inahitaji pesa ili ifanye kazi yake na kuhudumia Wakenya, lakini wale ambao wanapatiana zile hela wanaweka masharti ambayo inakuwa vigumu serikali kuweza ku, ku, kusema kwamba itachunga, um, itachunga hali ya mwananchi wa kawaida kwa hivyo unapata hiyo ndio inasema iko undumakwili pale kwa sababu serikali inajaribu kupata mikopo ili ihudumie wananchi lakini mwenye kupatiana mkopo naye anaweka masharti ni kama vile mwananchi wa kawaida akitaka mkopo kutoka kwenye benki benki itamwambia basi nipatie title deed ya shamba lako ili niweze kuweka ili nikupatie zile hela kwa hivyo unapata hiyo ndiyo trading ambayo serikali ya Kenya inafanya, wanapojaribu kupata hizi hela. Hakuna kiongozi aliyejitokeza kutafuta ufafanuzi kamili kutoka kwa mamlaka ya kudhibiti kawi na mafuta EPRA kuhusu chanzo cha ongezeko la bei hizo. Kimsingi, kinachozua maswali ni ripoti kuwa bei za mafuta nchini ziko juu ikilinganishwa na mataifa jirani kama Rwanda, Uganda na Tanzania. Kinaja ni kuwa nchi kama Uganda na Rwanda huwa zinatumia bandari ya Mombasa kusafirisha mafuta yao, lakini ni vipi tena mafuta hayo ni ghali nchini Kenya ikilinganishwa na nchi hizo? Kanali Cyrus Oguna ni msemaji wa serikali nchini Kenya. ni kwamba tujiangalie wenyewe, tunapoangalia majirani. wao wakituangalia wanaonaona tuko mbele sana sisi. kwa nini tunajishusha hadhi kila wakati? Sielewi. wao wakituangalia wana tuko mbele sana ona, sasa inakuwaje? sasa sisi tuko mbele lakini na, tunawaangalia tena kwa hivyo tuangalie nchi yetu tuijenge, tupige hatua, maanake sote tuko mbioni, nchi zote ziko mbioni na zinashindana. Umeelewa? Kwa hivyo sisi tuangalie maendeleo yetu, tuweke kasi kwa maendeleo na tuweke kasi kwa uchumi wetu, uchumi ujijenge na tuendelee zaidi. Ni kwamba tuangalie nchi yetu tukiongelea, tusiongelee kuangalia kwa, tunapoangalia majirani, tuangalie nchi yetu kama ni, ni hali ya maisha ambayo labda imekuwa ni, ni, ni ngumu zaidi tuangalie tuseme, tutairekebisha vipi ama hatua itakayochukuliwa ya kuweza kupunguza mzigo kwa mkenya ni hatua aina gani? Lakini tunapoangalia majirani, basi tutakuwa tunakosea. Mafuta kupanda bei ni kitu ambacho kinatokana na mfumo wa ulimwengu mzima, wala sio Kenya peke yake. Bei ya mafuta inapopanda kule mashariki ya kati, basi na nchi zote ambazo zinanunua mafuta kutoka pale na pia watafanya nini, wataguswa kwa njia moja au nyingine hiyo ni jambo la haki na ni jambo la ukweli nyakati mafuta imepanda kule, kuna njia mbili za serikali kuweza kukabiliana na jambo hilo. Njia ya kwanza ni kwamba hiyo ongezeko ipitie kwa wananchi, lakini ya pili ni kwamba serikali ichukue jukumu hilo na ipeane vitu vinaitwa ruzuku ama subsidy. Unapopeana subsidy hiyo ama ruzuku hiyo, inamaanisha kwamba kuna sekta nyingine itachunwa hiyo sekta ikiwa ni sekta ya afya, ikiwa ni sekta ya elimu, ikiwa ni sekta ya barabara, ikiwa ni sekta ya maji, ikiwa labda ni sekta ya umeme. Sekta nyingine itachunwa, inamaanisha kwamba hiyo sekta itaumia, lakini kwa sababu tunataka kuendelea, hatuwezi endelea bila sekta hizo kuwepo. Kwa hivyo ndio tunasema hivi, sio lengo la serikali kuongeza, hasa kufanya bei ya mafuta iwe juu, sio serikali ingependa hivyo, lakini ndio mfumo kwa sasa, ni kwamba kitu ambacho kimetokea kwa sehemu mba moja kinagusa sehemu nyingine nyakati ambazo bei ya mafuta itashuka kule na hapa pia itashuka, lakini ikipanda kule basi hatuna budi. Kila nchi ina mfumo wake wa ushuru, kila nchi ina mfumo wake wa ushuru ake. Kwa hivyo tukiangalia bei ya mafuta peke yake, tunasahau kwamba uchumi wetu ni mkubwa sana. Tuko na shuri, mashule ambazo ni za juu, hali ya juu sana hospitali, zetu ni za juu sana. Unapoona taa ikiwaka, ujua mafuta inateketea. Ndiyo, kuna mtu analipia na mwenye kulipia. Sasa ubora huo ni sisi wananchi. Kwa hivyo jambo la msingi ni kwamba nyakati ambazo tumetozwa ushuru na serikali, ushuru wenyewe inaingia sehemu gani? Nadhani kwamba hiyo ndio swali ya kimsingi ya kuuliza. Kufikia sasa, petroli imeongezeka kwa karibu shilingi kumi na tano au dola senti kumi na tano kwa miezi miwili pekee. Ndiyo maana wengi wanadai kwamba hata ikiwa dunia nzima inakumbwa na changamoto za kiuchumi, ongezeko hilo si la kawaida. Watoaji huduma muhimu kama vile umeme na viwanda vinavyounda bidhaa hupandisha bei kutokana na gharama ya petroli. Isitoshe, Wakenya wengi hutegemea mafuta ya taa na gesi kwa mapishi. Wahudumu wa magari ya uchukuzi pia hulazimika kupandisha nauli kwa abiria ili kufidia gharama za utoaji huduma katika sekta hiyo. Mwanauchumi Tony Watima anasema suluhu ni kuwepo kwa serikali inayozingatia maslahi ya Wakenya. Okay, kuna mwa, matumizi ya fedha zinatumika vibaya kwenye serikali uh, tunapata kwamba uh, priority ya serikali ni tofauti uh, hapo ndio ukiangalia Auditor General's Report, na hizo zote itaonyesha matumizi ya fedha kwenye serikali ni mbaya uh, na hiyo ndo uh, serikali ya sasa imejaribu kutatua shida kubwa sana, tunapata kwamba tuko kwenye kwenye janga la COVID lakini tukiangalia bajeti unaona fedha zinaenda kwa shughuli zingine, kama Kenya sahii haina pesa ya uh, vaccination na vitu kama hizo. Sasa uh, hizo ndo tungependa kuona kwamba serikali inaweka Mkenya wa kawaida mbele, kwa sababu pesa zile zinatumika zinatumika kusaidia Wakenya. uh, matumizi ya fedha kwenye uh, so hii serikali tangu uja imekuwa mbaya sana, so hiyo ndio jambo la kwanza. Uh, tungependa kurekebisha. Ya pili ni mambo ya madeni. Tungependa kuona kwamba serikali wangejaribu kuongea na wale uh, debtors wale tunaona tudai zile fedha, kujaribu kuongea kwamba tunaweza uh, change terms ya hizo madeni uh, ili tusikuwe tunalipa pesa mingi sana kwa huu muda wa kwa ujanga wa COVID uh, hizo mbili ndo ningependa kuona serikali ingefanya hiyo. E, ndio inaingeza saidia Mkenya. So tukipunguza mambo ya madeni, tunaweza sema kwamba hatulipe pesa mingi kwenye madeni, tunaweza jaribu kurudisha ushuru chini Uh, kushinda kusaidi kuongeza ushuru kwa sababu tunalipa madeni mingi. Asante uh, sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo, msikilizaji. Jason Nyakundi ndiye anayetufungia sehemu ya pili na kipindi kizima hicho cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu mwa moyo Hamza Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, kiongozi wetu wa maswala ya mitandao Jafar Mjasiri. Kwa niaba ya wote hao, na kutakia wikendi safi e, kutoka hapa Washington, tuonane tena panapo majaliwa inshallah.