hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Marais wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ali Hassan Mwinyi na Jakaya Kikwete, pamoja na viongozi waandamizi katika serikali na mabalozi wanaoziwakilisha nchi zao nchini Tanzania, wanatoa wito kwa Watanzania kuendelea kuimarisha uzalendo na fikra alizokuwa nazo hayati John Pombe Magufuli ili kufanikisha Tanzania kukua kimaendeleo. Hayo yameelezwa wakati viongozi hao wakisaini kitabu cha maombolezo katika viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam kufuatia kifo cha Magufuli kilichotokea Machi kumi na saba katika hospitali ya Mzena mjini Dar es Salaam, mahala ambako alilazwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa moyo. Mazishi yake yanatarajiwa kufanyika Machi 26 nyumbani kwao Chato katika mkoa wa Geita. Wananchi wa Jamhuri ya Kongo wamepiga kura Jumapili na rais Denis Sassou Nguesso anatarajiwa kuongeza muda wa utawala wake wa miaka 36 licha ya mgogoro wa kiuchumi katika uzalishaji mafuta kwenye taifa hilo lililopo Afrika ya kati. Kutokana na nguvu alizonazo Sassou Nguesso katika madaraka wanadiplomasia na wachambuzi wanatia mashaka iwapo mpinzani yeyote kati ya wa wapinzani wake sita ataweza kumwondoa kwenye nafasi hiyo. Mpinzani mkuu wa Sassou Nguesso waziri wa zamani katika serikali Guy Price Colelas alilazwa hospitali baada ya kupatikana na Covid-19 na huenda akapelekwa Ufaransa. Mkurugenzi wa kampeni ya Colela anakiambia kituo cha Radio France International. Hata hivyo, serikali inaonekana kudhibiti upatikanaji wa mawasiliano. Mtandao wa intaneti ulizimwa kote nchini jumaapili kulingana na taasisi inayofuatilia maswala ya mtandao ya Net Blocks. Mzalishaji mkubwa wa chanjo duniani anaziomba angalau nchi tatu kwamba usafirishaji wao wa, wa chanjo ya covid utacheleweshwa. Taasisi ya Serum ya India imezijulisha Brazil, Moroko na Saudi Arabia kwamba uhitaji mkubwa wa chanjo hiyo kwa India ndio unasababisha kucheleweshwa kwa chanjo hiyo. India inashuhudia ongezeko la maambukizi. Taifa hilo la Asia kusini ni la tatu linaongoza kwa kesi milioni kumi na moja nukta sita za virusi vya korona, ikiongozwa na Marekani yenye zaidi ya kesi milioni ishirini na tisa nukta saba na Brazil milioni kumi na moja nukta tisa. Taasisi ya Seram ya India imekuwa ikikosolewa kwa kuuza au kuchangia chanjo nyingi nje ya nchi kuliko chanjo zinazotolewa ndani ya nchi. Wakati huo Brazil inafanya mazungumzo na Marekani kuagiza dozi za ziada za chanjo ya virusi vya korona. Wizara yake ya mambo ya nje imeandika Jumamosi kwenye mtandao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Kampuni kubwa ya mafuta ya Aramco inayoungwa mkono na serikali ya Saudi Arabia inasema faida zake zilishuka kwa kiwango kikubwa mwaka 2020 hadi kufikia dola bilioni 49. Tangazo la Jumapili la kushuka kwa biashara hiyo linakuja wakati janga la virusi vya korona bado linayumbisha masoko ya nishati ulimwenguni. Mwaka mmoja uliopita, janga hilo lilipelekea bei ya mafuta kushuka kwa kiwango cha chini, wakati watu walipoacha kusafiri duniani ili kupunguza kusambaa kwa virusi vya korona. Katika wiki za karibuni, hata hivyo, bei imeongezeka wakati masharti ya mizunguko yanalegezwa, biashara zinafunguliwa tena na watu wengi wanapata chanjo dhidi ya COVID-19. Takwimu za umma zinatoa mwangaza juu ya hali ya uchumi ulio mkubwa katika eneo. Na darzeni ya waandamanaji wanaounga mkono demokrasia na maafisa polisi wamejeruhiwa Jumapili wakati polisi wa Thailand walipotumia gesi ya kutoa machozi risasi za mpira na maji ya kuwasha ili kutawanya umati uliokusanyika karibu na Grand Palace katika mji mkuu Bangkok. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. milizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nimekamata position hapa Washington DC, nikiwa tayari kabisa kuletea vitu vizito, mambo moto sana, katika salamu na muziki hivi leo. Jina langu ni BMJ Mridhi na kuomba tuandamane pamoja mpaka tamati, ikikupeperushia salamu zako na vilevile muziki kama ilivyo ada hapa katika kipindi cha salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. vitu safi kabisa. Hicho ni kitambulisho kwamba sasa nimeketi vizuri, niko tayari kabisa. Naangalia hapa kwenye kompyuta yangu, naona mambo mazito sana kutoka kwa huyu dis Masunga, anasema yeye ni waziri wa mambo ya salamu na anajiita mheshimiwa, sijui kama yeye ni memba wa parliament, lakini hayo tutazungumza wakati mwingine. Anasema yuko kule Igigwa Sikonge, katika eneo la Tabora, Tanzania. Anasema salamu zake kwanza kabisa zimwendee Ngamba Kanisa Ndula Mapema, Ndula Georgi Yagwa na vilevile vile Maringo Jisena Lugobi, Lugobi na James tano pamoja na Jumanne Lukoba na Soro M Maziku na vilevile vile Asha Shabani Ali e, wakiwa Tabora, Tanzania. Naona amesalimia wengi kweli kweli, lakini ili tutoe nafasi kwa wengine basi inakomea hapo. Anasema ujumbe ni kila kazi huwa haikosi malipo. Mwingine hapa ni nani huyu? Ni Letisia Shilogile, anasema yuko kule Ziba Igunga, Tabora Tanzania. Naona watu atabora, wa Tabora wamejikakamua kweli kweli katika mpango huu wa salamu na muziki hivi leo. Anasema zake salamu ziende kwake fikiri, Dario John Ipembe, mzee Joseph Sindano, Abubakari Ingeresi, Philbert Jonathan Shenzambi, Jafari Kopo, Wilfred Tambwe tunza, Godfrey Mwakapenda anasema pia angependa kumsabahi Nazareth Mwakipembe na vilevile Rutahiwa Busisi, eh, Majaliwa Bususu, Mbaga Charles, Kumbenja na vilevile te vile, eh, the the eh, Daniel Elias eh, wakiwa eh, waki ni pamoja pia na Dorika Tandeo na Tina Matelula anasema ujumbe tukumbukana kupitia VOA. Bila shaka ujumbe, e, safi kabisa huo kutoka kwa Leticia e, shi glogile, e, wakiwa atua kule Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania davasi na kamata nyingine kadi hapa yake Nazareth Mwakipembe. Inaonekana wengi wanaosalimiana hapa wanasalimiwa na wengine na wanasalimiana, lakini ni sawa tu, kwa sababu hawa ndio mashabiki wetu sugu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nazareth Mwakipembe unasema uko kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya, Tanzania, nasema habari za kazi, mtangazaji wa zamu na mimi nazipokea. Uh, nasema uh, akazi sawa kabisa. Nashukuru kwa salamu zako na unasema kwamba salamu ziende, eh, kwa 4J Mwamloka Neili Siobella Charles Jumaine fundi wa simu Mwandu John Kanuti Liambo Zamohoni Haonga Tunza Godfrey Mwakapenda James Tano Majaliwa Bususu Filbert Chenzambi, uh, hilo jina kila wakati linanikanganya Filbert cheshambi zuberi magwe na mbaga chaoze kubeja na anasema ujumbe tuzidi kukumbukana msikilizaji mpango ni salamu na mziki kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo tunakuporomoshea vitu bado tukikumbukana na vilevile vile kujuliana hali e, katika sehemu mbalimbali hususan mbali, afrika mashariki na kati kabla hatujapata kibao cha kwanza nisome salamu zake huyu Mkuji Shilinde Gazungu, anasema pia anajulikana kama moto usiozimika, anasema hehehehe. yuko kule Kizungu, Maswa, Simiyu, Tanzania. Moto usiozimika msikilizaji anangependa kuwasalimia Uh, ndugu zangu salamu zikuniradhi, nasema salamu zangu za Jumapili ya leo ziende kwa James Tano, Juma Dunga, Ngalama Maluta, DJ Mwa Mbaga, Charles Kubeja, Charles Jumanne, fundi wa simu, Emmanuel John Machungwa, Masanja Kulwa, mzee wa Sola na Revocatus Kalava, na na pamoja pia na Mashaka Subi Mkonole, na mwisho kabisa uh, twende uh, zimwende Lila. Haya ajina lirefu, kweli kweli hilo. Uh, labda tumalizie na uh, salamu ambazo amezituma yeye kwake Samuel Shila, na vilevile Shilinde wa Shilinde anasema ujumbe kwa hao wote, pokeeni salamu kutoka kwa mkuyi Shilinde. Huo ndo ujumbe wake, na nimeosoma kama alivyouandika. Basi ni wakati mwafaka, msikilizaji, tupate kibao cha kwanza. Na kinatoka kwake si mwingine huyu, ni uh, Mr TZ anajulikana pia kama uh, Sam TZ, akishirikiana uh, na AT wanakuambia ukamate vitu uh, katika wimbo unajulikana kama Simwachi, kama sikumbuki ama kama sijasahau nafikiri huu wimbo ulitoka ukiwa moto sana, uh, siku chache tu ama mwanzo mwanzo wa wakati wa korona mwaka uh, uliopita mwaka wa elfu mbili na ishirini, lakini nisiseme mengi, tusikie vitu vinasema nini. Ni ngoma inayojulikana kama Simwachi. Mr Tizi uh, also known as uh, uh, Sam Tizi wakishirikiana na 80. twende etwende sana hapo chini kwa chini, anaondoka ah, Mr TZ na San TZ wanakuambia si mwachi. Msikilizaji, unaendelea kupata vitu hivi kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, ngoma na vile vile salamu eh, zote hapa eh, ni eh, tunajumuika ah, pamoja na wasikilizaji wetu wakiwa maeneo tofauti tofauti eh, kote duniani hususan eneo eh, la maziwa makuu pale eh, Kenya, Tanzania, Uganda, Burundi, Rwanda na vile vile DRC. Kabla sija sahau upande huo pia tunapata wengi sana wanatuma salamu, na tukizungumza kuhusu DRC naona ni wapishe hawa ambao wanazungumza kwa njia ya simu, pia watume salamu zao, watataja majina yao na waseme ni nani wanataka kuwajulia hali. Eh, nisiseme mengi, twende DRC tusikie vitu huko. Mimi Iguet Kadende niko Bukavu mashariki ya DRC kupitia sauti ya Amerika. Minasalimu baba Jeff Kadende na mama yangu Melani Buhendwa. Ujumbe wangu ni kuambia wenzangu wa Kongomani ya kuwa tuwe tu makini kuhusu magonjwa hii ya COVID-19, na hasa tuendelee kujikinga na tuweke masikilizano ndani yetu. Jambo ni John Loni kutoka Kupitia VOA mina salimia wanafunzi wote wa Institut Maendeleo kama vile Neema Ishara Ntabala, Akilimadi Zindula, Alain Kashemwa Ngimbi Simo na wote wanaonijua kwa jina ya Lambert Wakenge. Asante. Minaitwa William Simanzi kutoka RDC, Bukavu. Mungu lavwi. Kupitia VOA mina salimia Shekina Longangi, Justin Kombe Ujumbe ni kwamba tuzidi kupendana na hasa tukiishi pamoja. Aksant. Mimi Ladisla Senjadi, napatikana mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia sauti ya VOA, nasalimia ya mama yangu mzazi Ida Atosha. Ujumbe ni kwama tushikamane sote na tuishi kwa upendo. Emmanuel Karakubwa. Naishi mujini Bukavu, mashariki ya DRC kupitia sauti ya Amerika na salimi ya jamaa yangu yote, Kara Kubwa, bila kusahau mama muzazi a uh, Bernadete Mwigwabi. Ujumbe ni tuzidi kuheshimu kanuni za afya na kuendelea kumomba Mungu atushinde malali ya COVID-19. Ishembe Rosalie, niko Bukavu, mashariki ya DRC kupitia sauti ya Saudi Amerika, ninasalimu baba yangu Baharani Patrice na mama yangu Bizibireterez ujumbe ni kwamba nawaalika vijana wote kuwasikiliza wazazi wetu, kwani wazazi wetu wanakuwa washauri wetu wa kwanza. Safi kabisa. Basi tukitoka huko DRC, turudi tena tuangalie huko kwenye mitandao, ni nini ambacho mmeandika, ni nini e, ni wapi mnataka salamu zenu ziende. James Tano unasema ungependa sali bunzali sali ajuliwe hali Deus masunga mabere malale mwandu John Leticia Shilogile pia apate salamu zako na unafunga na Zuberi Magwe na unasema ujumbe hakuna kama VOA Swahili. Ujumbe mwafaka kabisa msikilizaji, na sio kwamba ninafurahi sana kwa sababu mimi nafanya kazi hapa VOA Swahili, lakini kwa sababu amesema ukweli kabisa, hakuna kama VOA Swahili. Huyo ni John Tano na John Tano ni kushukuru pia kwa kutumia watu salamu wasio wengi sana, ili pia uwapishe wenzako waweze pia kushiriki katika mpango huu. Asante sana James Tano, niangalie kwingineko. Namwona huyu Lusajo Mwamloka anasema uh, kusema yuko wapi? Ndio, anasema yuko Ngunga Kiwila, Tukuyu, Mbea kule Tanzania. Anauliza kwanza kabisa, habari za hapo studio, mtangazaji wa zamu, Jumapili ya leo. Na mimi nazipokea salamu zako, tuko sawa kabisa, eh, tunachapa kazi tu hapa studio. Anasema angependa zake salamu ziwende DJ mwa niko Mugavilwa, eh, James tano Nazareti Mwa Kipembe, Chaozi Jumaine fundi wa simu, Nels Yobela, Tunza Mwakapenda kinyozi mstaafu, Karamba Sule, Doliko Dolika, Tadio Majaliwa Bususu. Na nimalizie na huyu e, Zamoyoni Haonga. Unasema ujumbe undugu ni kufaana na wala sio kufanana. Haya ndivyo hivyo mambo yalivyo kutoka kwake Fojei Mwamloka, msikilizaji. Vitu vinatoka hapa Washington DC. Hivi ni salamu na muziki, kama umesahau. Ikiwa leo ni siku ya Jumapili, naona wakati umewadia tena tupate kibao moto sana hapa. Uh, Linex featuring Rivani wanakuambia waongo. Twende kazi <mimu> Shepu mibinuko wakati hamuna kitu kwa mifuko, vimba kama puto, kuringia uso kijana, jua kuna babu yupo anahudumia, anagaramia kodi ya nyumba, anamlipia na feni, chapia kamnululia, ipo siku taitalia. Macho kwenye pesa, macho kwenye noti, macho kwenye note, macho so kwa handsome, macho ni kwa bosi, chati za whatsapp hizo ni namba za mashosta Yani, nakuambia wa na msikilizaji, wakati tunachapa vitu vizito vizito, vizito hapa studio huwa muda unakimbia sana sana. Naona tumebakia na muda mfupi sana, kwa sababu lazima tutafunga na kibao cha muziki, lakini ni some za huyu mkuyi shilinde gazungu, anasema yuko kule Kizungu, Maswa, Simiu, Tanzania. Kule Simiu tunapata wasikilizaji wengi sana mashabiki wa salamu na muziki, na sisi tunawaambia asanteni sana kwa ushabiki wenu ambao ni mkubwa kweli kweli. Kati ya watu ambao wanatuma salamu kwa wingi sana watokea kule Simiyu nchini Tanzania. James Tano anasalimiwa huyo na mkuji Shilinde Gazungu. James Tano, isome haraka haraka, kwa sababu ameandika wa watu wengi: Juma Dunga Galama, Maluta, DJ Mwa Mbaga, Charles Kubeja, Charles Jumaine, fundi wa simu na vilevile vile Emmanuel John Machungwa, Masanja Kulu wa Mzee wa Sola, na Revocatos Kalava. Msikilizaji, nakwambia hapa watu wanasalimiwa kweli kweli, ameandika watu karibu hamsini. <laughs> Itakuwa ni vigumu kwangu ku uh, wasoma wote, lakini wale ambao tumepata fursa ya kusoma majina yao, basi pokeeni salamu. Wengine uh, tutawacheki wakati mwingine ujumbe. Uh, hao wote anasema uh, pokeeni salamu kutoka kwa mkuyi Shilinde. Huo ndio ujumbe wake. Msikilizaji, wakati tukielekea mwisho mwisho wa kipindi hiki, naona basi tukamate ngoma ya mwisho hapa, na ni ya zamani kidogo, lakini bado inaendelea kufariji watu wengi, eh, kuwasafisha roho eh, wakijisema mambo ambayo eh, yamewakumba. Pia hapa anatukumbusha huyu mwanamuziki kutoka kule Kenya Freshley Mwamburi, ambaye ana kitu ambacho kimetoka jikoni kwa sababu ni remix, eh, wimbo wa zamani huu, uh, Stella wangu unatoka mabitsi mpya kabisa tusikie vitu basi. Lakini kabla ya hapo msikilizaji, na kuaga kutoka hapa studio, jina langu ni BMJ Mrithi, ni kushukuru sana kwa kuwa nasi kwa takriban dakika ishirini na kitu, ukisikiliza salamu na muziki kutoka hapa Washington. Tutaonana tena wakati mwingine, ni washukuru pia wote ambao wamefanikisha kipindi hiki. Basi tusikie Stela kamfanya nini, Freshle Mamburi. Kamata vitu, tuonane tena panapo majaliwa. Marais wastaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ali Hassan Mwinyi na Jakaya Kikwete, pamoja na viongozi waandamizi katika serikali na mabalozi wanaoziwakilisha nchi zao nchini Tanzania, wanatoa wito kwa Watanzania kuendelea kuimarisha uzalendo na fikra alizokuwa nazo hayati John Pombe Magufuli ili kufanikisha Tanzania kukua kimaendeleo. Wananchi wa Jamhuri ya Kongo wamepiga kura Jumapili na rais Denis Sassou Nguesso anatarajiwa kuongeza muda wa utawala wake wa miaka 36 licha ya mgogoro wa kiuchumi katika uzalishaji mafuta kwenye taifa hilo lililopo Afrika ya Kati. Mzalishaji mkubwa wa chanjo duniani anaziomba angalau nchi tatu kwamba usafirishaji wao wa wa chanjo ya COVID utacheleweshwa. Taasisi ya Seram ya India imezijulisha Brazil, Moroko na Saudi Arabia kwamba uhitaji mkubwa wa chanjo hiyo kwa India ndiyo unasababisha kucheleweshwa kwa chanjo hiyo. Kampuni kubwa ya mafuta ya Aramco inayoungwa mkono na serikali ya Saudi Arabia inasema faida zake zilishuka kwa kiwango kikubwa mwaka elfu mbili na ishirini hadi kufikia dola bilioni arobaini na tisa. Zeni ya waandamanaji wanaounga mkono demokrasia na maafisa polisi wamejeruhiwa jumaapili Wakati polisi wa Thailand walipotumia gesi ya kutoa machozi, risasi za mpira na maji ya kuwasha ili kutawanya umati uliokusanyika karibu na Grand Palace katika mji mkuu Bangkok. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.