Na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Miongoni mwa taarifa tulizo nazo hivi leo ni pamoja na hali ilivyo nchini Tanzania wakati mipango ya kutoa heshima kwa Rais John Pombe Magufuli aliyefariki wiki iliyopita inaendelea. Tutakuwa pia na hoja kwa hoja yavumayo mitandaoni pamoja na burudani ya muziki kama ilivyo kawaida ndani ya VOA Express. Moja kwa moja tunaanza nchini Tanzania, ambapo maombolezo yanaendelea kufuatia kifo cha rais John Pombe Magufuli, wakati mwili wake ukipelekwa kwenye maeneo tofauti ya nchi. Hebu tuungane na Edina Chahali atufahamishe hali ilivyo kufikia sasa. Hayati John Magufuli aliyefariki dunia Machi 17 mwaka huu jijini Dar es Salaam kwa maradhi ya moyo, tayari ameagwa jijini Dar es Salaam kwa siku mbili kabla ya mwili wake kupelekwa Dodoma kwa ajili ya shughuli hiyo ya kitaifa. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki amewahakikishia Watanzania kuendeleza umoja na mshikamano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki huku pia akiahidi kuendelea kufanya kazi na Rais wa sasa wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Na nataka kuhakikishia ya kwamba tutaendelea kufanya kazi pamoja, tutaendelea kushirikiana, tutaendelea kuhakikisha ya kwamba tumelete jumuiya yetu ya Afrika Mashariki pamoja na kontinenti letu la Afrika pamoja, na sina shaka nikisema hapa siku ya leo ya kwamba dadangu Samia na sasa rais mwenzangu, barabara umeoneshwa, barabara imefunguliwa. Naye mwenyekiti wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC, rais wa Msumbiji, Filipe Nyusi, amemlilia hayati John Magufuli kama mwana wa Afrika aliyejitoa kuona bara hili linakombolewa kiuchumi. Imenyamaza sauti ya mtawala aliyefuata nyayo za watangulizi wake katika kutetea masilahi bora na makuu ya raia wa Tanzania. Hatua zake na kuhusika kwake kama kiongozi zimefanya John Magufuli kuwa moja ya sehemu isiyoweza kutenganishiwa na historia ya hivi karibuni ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kusini mwa Afrika, Afrika ya Mashariki na bara zima la Afrika. Je, yeah, tuta, tunawezaje kumwaga mtu aliyoongoza Sadiki kwa kujitolea na aliyekuwa na tamaa ya kuiona kanda yetu ya kusini ikiwa uhuru kutoka kwa utegemezi wa kiuchumi. Marais wengine waliohudhuria kuagwa kwa hayati John Magufuli ni pamoja na rais wa Kongo DRC, rais wa Afrika Kusini, rais wa Botswana, rais wa Muungano wa Visiwa vya Komoro, rais wa Malawi, rais wa Zambia na rais wa Zimbabwe, pamoja na wawakilishi wa nchi nyingine za Afrika na nje ya Afrika. Wabunge wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania asubuhi pia walipata wasaa wa kipekee wa kumuaga hayati John Pombe Magufuli katika viwanja vya bunge jijini Dodoma. Kasim Majaliwa ni kiongozi wa shughuli za serikali bungeni na waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tunatambua namna ambavyo wameweka alama kwenye majimbo yetu, kwenye vijiji, kata, hata halmashauri na mikoa kila mmoja hapa na namna ya kumweleza rais wetu ambaye leo ametutangulia mbele za haki, Mheshimiwa Daktari John Pombe Magufuli. Hayati Magufuli anatarajiwa kuzikwa Ijumaa wiki hii wilayani Chato mkoani Geita, ambapo kesho wananchi wa Zanzibar watapata fursa ya kumwaga hayati Magufuli katika Uwanja wa Amani visiwani humo. Dina Chahali, Dar es Salam. Naam, basi wakati wa Tanzania na marafiki wa Tanzania wakiendelea kuomboleza kifo cha rais John Pombe Magufuli, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Chisekedi tayari amewasili nchini humo, huku watu wa taifa lake wakimwomba kuiga mfano wa uongozi wa Magufuli. Mwandishi wetu Austeri Malivika ana taarifa zaidi kutoka DRC. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo lake la mashariki, wakiwa wanamlilia Rais Pombe Magufuli aliyefariki tarehe 17 kutokana na ugonjwa wa moyo, waomba rais wao Felix Tshisekedi kurithi mfano wa rais huyo. John Kabwe ni mwananchi wa Ituri akiwa katika eneo la Chomya karibu na mpaka wa Uganda. Kwanza ni jambo la kushukuru kwa sababu Tanzania na Kongo ina ushirikiano nzuri, na wakongo wako wengi ndani ya Tanzania, na Magufuli alikuwa mmoja wa shujaa barani Afrika ambaye alikuwa anawapa mfano nzuri marais wa Afrika, huweza kujali watu wa, wa chini wanyonge, wananchi. So kazi ya Magufuli hiyo Nataka rais wa Kongo Tshisekedi aige. Kwa hiyo Kongo pia iweze -ku -ku kuona nai wakongo waweze kufurahia nchi yao, kwa sababu Magufuli leo alikuwa anatamaniwa na hidi, kila mtu awe rais wake. So hii ni mfano mzuri na tunaomba Tshisekedi mwenyewe aongoze nchi kama Magufuli. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi tangu jana yuko Tanzania kushiriki mazishi ya aliyekuwa rais wa Tanzania Kizerboka. Sereka watevwa ni mbunge wa Beni akiwa bungeni mjini Kinshasa. Uh, tunaona vizuri ni kuonesha undugu ambao tunakuwa nao na Tanzania, na rais ameenda kuwakilisha wakongomani wote huko ambako kunakuwa mazishi ya rais John Pombe Magufuli, na kit wa ambacho wakongomani wanachokitaka ni kwamba anapoenda kwa mazishi haya, aweze kuiga mifano mizuri ambayo alikuwa nayo rais Magufuli ili aweze kuwa pembeni ya raia na kutafuta uh, kuboresha maisha ya raia, kwa sababu ni kile ambacho John Pombe Magufuli watu wamemlilia sana. Hata wakongomani wengi wamesikitishwa wa na, na kifo cha John Pombe Magufuli. Raia rai wengi wa Kongo, kila sehemu utawakuta wakimlilia rais Magufuli Joseph, kwa sababu walikuwa hata wakuhitaji kwamba John Paul Magufuli hata angekuja akuwe rais wa Kongo, wakongomani wote wangefurahi. Wa hivi rais, wakati anaenda hule, tunafurahia anatuwakilisha, lakini aweze kuja mfano mzuri, aweze kuileta ndani ya Kongo na achape kazi vizuri kama Magufuli, hata wengine kutoka Butembo, Goma, Beni, Tanganyika, Manyema na hata Katanga wakisema kwamba wamepoteza mzazi kama huyu akiwa katika mji wa Butembo atakaa, niko Mkongomani, sina amani. Saa hivi alikuwa rais wa mzuri wa kushirikisha population yake, haiko sasa shiriki sisi wa pesa. Kifo cha Magufuli kimewagusa watu wengi katika bara la Afrika, ikiwa Afrika Mashariki, pamoja na Afrika ya Kati. Hussein Malivika, Sauti ya America, Goma. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu cool, la Marekani Washington DC. Mwenzangu mkamiti Kibayasi anatusomea habari za kimataifa maraisi tisa kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika pamoja na wananchi wameongozwa na rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kutoa heshima zao za mwisho kwa marehemu Rais John Magufuli huko Dodoma. Hayati Magufuli alifariki Machi 17 katika hospitali ya Mzena mjini Dar es Salaam mahala ambako alilazwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa moyo. Mazishi yake yanatarajiwa kufanyika Machi 26 nyumbani kwake Chato, katika mkoa wa Geita. Leo ni siku kuu ya kitaifa kwa ajili ya shughuli za kuaga na kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hayati John Pombe Magufuli. Mpinzani mkuu katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kongo Guy Brice Kolelas amefariki kwa Covid-19. Msemaji wa kampeni ya Kolelas amesema mgombea huyo mwenye miaka 61 alifariki Jumapili wakati akisafirishwa kutoka Brazzaville kwenda Ufaransa kwa matibabu. Kolelas alikuwa mgonjwa sana kuweza kushiriki katika kampeni za mwisho Ijumaa, siku mbili kabla ya uchaguzi. Alirekodi video kutoka hospitali akiwa kitandani, amewekewa oksijeni kumsaidia kupumua na kutangaza kuwa alikuwa anapambana na kifo, lakini aliwasihi wafuasi wake kusimama na kupiga kura kwa ajili ya mabadiliko. Uchaguzi wa Jumapili ulikuwa wa mara ya pili kwa Kolelas kumpa changamoto Rais Denis Sassou Nguesso aliyepo madarakani anayemaliza muhula wa pili kutoka uchaguzi wa mwaka 2016. Matokeo yanatarajiwa kuchukua siku kadhaa, lakini waangalizi wanaamini Sasu Ngweso mwenye miaka 77 ataibuka mshindi na kuongeza miongo ya nguvu zake madarakani. Majaribio nchini Marekani yanaonyesha chanjo ya COVID ya AstraZeneca ni salama na inafanya kazi kwa asilimia 79 dhidi ya virusi vya korona, Kulingana na chuo kikuu cha Oxford cha Uingereza, kampuni ya dawa inayotengeneza chanjo hiyo, Oxford imesema Jumatatu, katika taarifa kwa vyombo vya habari kwamba chanjo ya AstraZeneca ni salama na ina ufanisi wa juu ikiongeza takwimu za jaribio la awali kutoka Uingereza, Brazil na Afrika Kusini, pamoja na takwimu za athari ya kweli za dunia kutoka Uingereza. AstraZeneca ilisema katika taarifa yake kwamba uchambuzi wa usalama na ufanisi ulitokana na washiriki 32449 katika majaribio ya Marekani. Ufanisi wa chanjo ulikuwa sawa kwa asili ya mtu na umri hususan kwa washiriki wenye umri wa miaka 65 na na zaidi, ufanisi wa chanjo ulikuwa asilimia 80, ilisema taarifa hiyo. Baada ya habari za kimataifa sasa, tuingie kwenye barazani, ambapo kupitia ukurasa wetu wa Facebook tuliuliza maoni yako kuhusiana na mchango wa rais John Pombe Magufuli kwa wasani nchini Tanzania. Naona maoni yametiririka kwelikweli. Tunamwona Hamza Sulemani Uh, Mfaume anasema yuko kule Bagamoyo pwani ya Tanzania. Anasema hayati Rais Magufuli, haswa miaka yake mitano ya mwanzo, wizara ya habari, sanaa, michezo na utamaduni kupitia waziri Mwakyembe aliweka mazingira mazuri kisheria kwa wasanii na wanamichezo katika masuala ya haki zao na kutadhiminisha. Hii leo wasanii na wanamichezo wanatambua haki zao na wamefaidika. Baba Baroko anasema mchango wake ulikuwa ni mkubwa, lakini wasanii wenyewe ni kushindwa kujielewa kwamba uh, sapoti waliopata ilitakiwa watoke kwenye dunia ya ushindani, sasa wawe kitu kimoja, ili waendeleze Tanzania. Nyangoha Samson anasema ila tuseme pole kwa familia yake. Mwanadamu yoyote akifa, hata kama yeye alikuwa mzuri au mbaya, tunasema pole sana Ernest Kanoni anake, anasema yuko kule Sumba Wanga. Anasema hayati Rais Magufuli alikuwa mstari wa mbele, mstari wa mbele na alisaidia wasanii sana kujiinua na pia kujitambua na pia haki zao walipata. Gudlak Bereda Bereda anasema toka kule uh, Mwanza. Anasema ukweli, wasanii na Rais alikuwa akiwapa nafasi kubwa sana ya kuweza kujiendeleza. Richard Kambale anasema yuko kule DRC. Anasema alikuwa na mchango mkubwa sana, na wale wasanii wa chini waliinuka wakati wa utawala wake. Dalala Tajiri anasema kwamba yuko wapi, yuko hajasema yuko wapi, lakini anasema kuhusu Magufuli, mchango wake ulikuwa ni mkubwa sana kwa wasanii na aliwasaidia kujiinua na wakajitambua. Legis Machende anasema yuko kule Shinyanga anasema John Pombe Magufuli aliwafanya wasanii wa jione wana dhamani kubwa na wakainua, akainua hadhi yao. Ni baadhi tu ya maoni mengi ambayo yameendelea kumwagika kupitia Facebook kuhusiana na rais aliyeaga dunia wa Tanzania, John Pombe Magufuli na mchango wake kwa wasanii. Haya basi, kwa upande wangu mimi, ninaye Mariam, yeye anaandika, utakumbukwa sana kwa mchango wako mkubwa kwa wasanii wote wa ndani ya Tanzania. Obiero anaandika, ulikuwa kama mlezi wa wasanii ukiwashirikisha bila kujali tofauti zao. Tony anaandika kwamba kwa kweli wasanii hapa nchini tutakukumbuka kwani ulikuwa ni kama mshauri wetu katika masuala ya sanaa. Basi kama ujuavyo, ni kwamba VOA Express haikwendi bila muziki. Leo tukiangalia Mario mwanamziki kutoka Tanzania na wimbo wake Just for you. <todicombe> <todicombe> Safi kabisa. Ni wimbo wake Mario kutoka Tanzania, ndani ya VOA Express. Ndivyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unaendelea kusikiliza VOA Express, moja Marikani, kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba yote pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Sasa basi wakati umefika wahoja kwa hoja, ambapo wanafunzi wa kidato cha nne nchini Kenya wanafanya mitihani yao mwaka huu chini ya mtaala mpya wa elimu. Josphat Kioko akiwa Mombasa ametuandalia ripoti zaidi. CBC naiona bora kwa maana wanafunzwa wakiwa, wakiwa na umri mdogo, wanafunzwa mjinsi ya kujisaidia ya kufanya shughuli zao ili waweze kujitegemea. Kwa mfano, pale wanafunzwa jinsi ya kupika, kuosha vyombo hata pia wengine wanafunza kushona, wanaweza jitegemea hata wakitoka nje. Hata kama ana ule uwezo wa kupata karo ya kuendelea na mbele, ana uwezo wa kufanya kazi na kujiendeleza katika maisha. Naitwa Omar Benanda Said Mwacheo. Ki upande wangu mimi naweza sema kwamba huo mfumo sio mzuri. Ukiangalia katika hii miaka inasonga, elimu ni bora zaidi, kwa sababu kama mtoto atakuwa pengine ameshafundishwa kufanya kazi akiwa mdogo, inafikia temu, anaweza acha kusoma kwa sababu ya kuwa amepata kazi. Mbeleni huwezi jua ile ajira itamchukua vipi, akija akiiacha ile kazi, hali ya kuwa pengine hana certificate ya 4-4 ama ya ama kuendelea na kazi ameiacha, na kama pengine atakuwa hana kupata ajira, huyu mtu itakuwa ni ngumu. Sawa, atakuwa pengine yuko na ujuzi wa kujitegemea, lakini kiupande mwingine, kuna wengine mtu anaweza somea ujuzi ameshafundishwa lakini akawa haufuatilii, ki upande mwingine kuonyesha lazima atakuwa yuko na kipato ambacho anaweza kuanzia huo ufundi. Mtoto kwanza ni asome. Haa, kama mwana mtoto amefunzwa akiwa na huu umri mdogo, akija kupata ile certificate akona uwezo wa kufanya kazi kuendelea vizuri katika hiyo taaluma anaifanya. Hapana, mi kiupande wangu naweza sema kwamba hata ukiangalia wale wengine wenye ambao pengine nilisoma nao waliacha shule kwa sababu ya kwamba wengine wameingia kwenye kazi zao bodaboda, wengine wameingia kwenye kazi zao za kushikashika, na kwa sababu ya tamaa ya pesa mwanzoni. Sasa hivi hata wengine ukiwaangalia wale wenye ambao waliacha shule wanajuta kwa sababu umri umeshaenda, hawezi rudi tena darasani akaja akakelea tena mtihani, kwa sababu majukumu yamemzonga. Hasa mimi naweza sema kwamba elimu kwa mtoto akiwa bado ni mdogo asome kwanza, alafu mambo mengine yatakuja baadaye. Mimi hiyo ndo naweza support. Ni kweli, naomba uelewe ya kwamba kuwa wale uliosoma nao kwa wakati huo hakukuwa nao mafunzo ya shuleni ya kujisaidia kufunzwa ujuzi, lakini kwa wakati huu, maana hii taaluma imeletwa ya watoto kufunzwa maujuzi wakiwa shuleni ili waweze kujisaidia, anaweza kujiendeleza, kwa maana kuna ujuzi wa kufanya kazi, kwa mfano Waweza pata mtoto akuwa mzuri katika taaluma fulani ya kimasomo, lakini maana ako na ujuzi fulani wa kufanya jambo, ndio waona anaweza kujihudumu kwa maisha. Ukiangalia wale wanafunzi wenye ambao walitoka shule wale wenye ana waajiri pia, nchi itakosa wasomi kwa sababu sasa hivi mali kokote utakapoenda ni lazima utaulizwa satifiketi ya fomu 4 ama chuo kikuu na ya ya na kwenye mitandao ya kijamii vyombo vya habari. Harison, kama ulivyosema, kile kinachozungumziwa sana kwenye mitandao hiyo ni pamoja na shughuli zinazoendelea za kuaga mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, ambaye alifariki Machi 17 jijini Salaam. Leo Watanzania na marafiki wa nchi hiyo wanatoa heshima zao mjini Dodoma, katika tukio ambalo limehudhuriwa na maraisi kadha wa nchi za Afrika. Baadhi yao ni Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe, Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na Uhuru Kenyatta wa Kenya. Tadius akiwa Bukavu anaandika, poleni wa Tanzania, mmeondokewa na kiongozi bora, pengine ameacha mfano mzuri kwa wengine, ndio maana hata rais wa DRC ameungana na nyie kuomboleza. Pablo anaandika Magufuli, umeacha pengo kwa nchi yako, bila shaka taifa litaendeleza yale uliyoyaanzisha. Chacha anaandika kifo hakichagui, marais wenzake wamejitokeza kumwaga, na Watanzania wameonyesha heshima walionayo na uzalendo. Tumaini anaandika poleni Watanzania, Rais Samia, endeleza gurudumu, na pia Rais Kenyatta umeonyesha heshima kwa Kenya na zaidi pale ulipokatiza hotuba wakati mwadhini ukitolewa, heshima kubwa kwa dini na uongozi wako. Njuki wa Buhongwa anaandika tumesema pole vya kutosha, amani itawale kwa taifa la Tanzania. Ni mengi ambayo yanazungumziwa kutokana na kifo cha aliyekuwa rais wa Tanzania John Magufuli. Hebu sasa niangalie kwingineko kwenye mitandao, ni kuhusiana na maambukizi ya COVID-19 ambapo baadhi ya wanasiasa na watu maarufu wamejikuta wakipata maambukizi hayo siku za karibuni silas anaandika ewe mungu baba tupatie haraka nafuu ya janga hili la covid kwani halichagui mtu tajiri masikini kiongozi anayejikinga asiyejikinga wote tunajikuta tumepata maambukizi simon anaandika poleni watu wa jamhuri ya kongo kwa kumpoteza mmoja wa wagombea uraisi kutokana na Covid. Mama Nu anaandika Covid 19 haichagui, wakati wataalamu wanatabika na chanjo, bado mataifa mengine yanasitisha chanjo. Bahangija anaandika ipo siku dawa itapatikana na hali itakuwa ya kawaida, tuendelee kuvaa barakoa na kuepuka msongamano. Naona muda nao unakimbia. Haya basi, nirudi kwako Harison Kamau kuendelea na masuala mengine. VOA Express. Sasa basi, tunapoelekea kukamilisha VOA Express Jumatatu ya leo, tuangalie swali la leo, ambapo tuliuliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na matarajio yako kwa rais mpya wa Tanzania Bi Samia Suluhu Hassan. Hivi ndivyo mambo yalivyo kwa upande wa swali ninaye huyu hapa Innocent anaandika, mama Samia ni mchapakazi na nina matumaini makubwa ataendeleza kazi bila ya wasiwasi. Ni ujumbe wa Innocent. Pudensia anaandika, mama Samia ni mpole wa sura lakini mchapakazi wa vitendo. Steven Obego anaandika, hakuna mabadiliko Samia anafuata katiba inavyosema. Johnson Sanga anaandika ameshaandaliwa vyema hata kabla rais wa zamani John Magufuli kufariki. Hivyo basi kazi hii Samia ataiweza. Kwa kweli naona maoni ni mengi sana kuhusiana na matarajio ya rais mpya wa Tanzania. Um, B, Samia Suluhu sasa naona huyu good luck. Berenda Berenda anasema yuko kule wapi Mwanza, Tanzania anasema, kwa upande wangu mimi naona Samia Suluhu hasa ni kiongozi mzuri sana, historia imesomwa kusomea uchumi, na kikubwa ni kwamba kwa Tanzania tuwe na moyo wa subira tunapotarajia mema kutoka kwa kiongozi huyu mpya. Ndika Frujenza anasema akifata katiba ya nchi ataongoza vizuri sana bila wasiwasi wowote, na mambo yatakwenda shwari akifuata nyayo za marehemu John Pombe Magufuli. Malumbo Mkongo anasema ni kituo cha habari cha magharibi. Hakuna haja ya mambo mengi tu, tumpe, tumpe time yeye aongoze nchi kama atakavyoweza. Otini Ugutu anasema uhuru kwa wanasiasa wote Tundulisu akubaliwe kurejea nyumbani ili taifa liendelee kwa pamoja bila lawama. Manpikim anasema ambia Watanzania wafuate sheria za korona, wavalie maski na wajaribu kufuata kanuni zote za kujizuia na maambukizi ya korona na mambo yatakuwa safi, ili taifa liendelee vizuri. Papalupa Mwakaleba anasema kilicho muhimu kwa Mama Suluhu ni kuzika tofauti za Watanzania na kuwaunganisha kama alivyoahidi yeye mwenyewe wakati akila kiapo. Diocha anasema maswala ya uongozi kwa Tanzania, siwezi kuwa na matarajio yote kwa kuwa kiongozi mwenyewe anatoka chama kile kile kilichojaa watu wabaya. Ni maoni yake Dios Charles na wengine wengi waliochangia kupitia Facebook: Leon Kizito, Tumaini Materu, kuna Fredrick Gorti, Victor Zibos miongoni mwa wengine wengi. Asante sana kwa kushiriki kwenye Facebook na hapa ndipo tunatamatisha VOA Express kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha leo Mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riyami, mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Tunakutakia jioni njema na usikilizaji mwema popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Express.