Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Msemaji wa serikali ya Niger Zakaria Abdurahmani anasema watu 137 walifariki dunia katika uvamizi kwenye vijiji karibu na mpaka wa Niger na Mali siku ya Jumaapili. Kuongezeka kwa idadi waliofariki dunia ambayo hapo awali ilitajwa kama watu wapatao sitini itafanya mashambulizi hayo kuwa mabaya zaidi kuwai kufanyika na washukiwa wa jihadi nchini Niger. Katika kushughulikia idadi ya raia kimfumo kama malengo ya sasa, majambazi hawa wenye silaha wameenda mbali zaidi katika hofu na ukatili, Abdurahman alisema katika taarifa iliyosoma kwenye televisheni ya umma akitangaza siku tatu za maombolezi ya kitaifa kwa waathirika kuanzia leo Jumanne. Aliapa kwamba serikali itaimarisha usalama katika mkoa huo na kuafikisha husika wa vitendo hivi vya woga na vya jinai mbele ya sheria. Kundi la wahutu linalojulikana kama FDLR limekanusha kuhusika na shambulizi lililomua balozi wa Italia nchini DRC hapo jana, Luka Atanasio aliyekuwa na umri wa miaka 43. Balozi huyo alifariki akiwa hospitali baada ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa aliokuwa na safari nao kuvamiwa na kushambuliwa kwa risasi mashariki mwa mji wa Goma. Afisa wa polisi wa Italia aliyekuwa na safiri na ujumbe huo na dereva wa Congo pia waliuawa. Wizara ya mambo ya ndani ya DRC inashutumu kundi la wasi la FDLR kuhusika na shambulizi hilo, lakini msemaji wa kundi hilo amekanusha shutuma hizo. Katika taarifa yake, kundi hilo lenye silaha limesema shambulizi lililotokea katika eneo ambako wanajeshi wa DRC na Rwanda walikuwapo, kwa hiyo uchunguzi wowote uzingatie jambo hilo. Jopo la ofisi ya rais wa Kongo litapelekwa Goma kusaidia kufanya uchunguzi wa mauaji hayo ya balozi wa Italia, askari polisi wa Italia aliyekuwa naye na dereva wa Kongo wote waliuawa. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameshutumu shambulizi hilo la kigaidi inayolenga ujumbe wa kimataifa wa shirika la WFP na kusababisha mauaji hayo. Waisrael wamepiga kura hii leo Jumanne katika uchaguzi wao wa nne chini ya miaka miwili, huku taifa hilo likiwa bado limegawanyika ikiwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu anastahili kubaki madarakani. Netanyahu ni waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi nchini Israel na mwanasiasa maarufu sana, lakini kutoweza kwake katika miaka ya hivi karibuni kuunda serikali thabiti ya walio wengi kumeiweka nchi hiyo katika mkwamo wa kisiasa usio na kifani. Anakabiliwa na wapiga kura wapatao milioni 6.5 baada ya kuongoza mafanikio ya chanjo ya korona ambayo tayari amepelekea kuchanjwa nusu ya watu takriban milioni 9 nchini Israel, kasi iliyovutia sehemu kubwa ya ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, aliahidi Jumanne kushauriana na kushirikiana na wa washirika wa NATO juu ya mipango ya Washington ya uwezekano wote wa kujiondoa kijeshi kutoka Afghanistan. Washington umejitolea kuwaondoa wanajeshi wake 2500 waliosalia na, na vikosi elfu kadhaa vya NATO kutoka kwenye taifa hilo lililogubikwa na vita ifikapo Mei Mosi, tarehe ya mwisho imeainisha katika makubaliano ya Februari mwaka 2020 ambayo serikali ya rais wa wakati huo Donald Trump ilisaini na waasi wa Talibani wa Afghanistan. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoa wagonjwa wake wa mwisho wa ebola waliothibitishwa kutoka kwenye vituo vya matibabu siku ya Jumatatu, maafisa wa afya walisema. Na kwanza kwa hesabu siku 42 za kutangaza nchi hiyo haina virusi, kuruhusiwa kwa wagonjwa sita siku ya Jumatatu kutoka kwenye vituo vya matibabu katika mkoa wa Kivu Kaskazini kunaweza kuashiria mwisho wa mwezi mzima wa kurudi kwa janga la mwaka 2018 hadi 20 la ebola ambao liuwa watu zaidi ya 2200 Kabla ya kutangaza kumalizika mwezi Juni 2020. Kesi 12 zimeripotiwa tangu virusi kuibuka tena mwanzoni mwa Februari na kuwa watu sita. Wiki tatu zimepita tangu maafisa wa afya wa Kivu Kaskazini kugundua kesi mpya, na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari, kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi matukio yanayogonga vichwa vya habari kote duniani na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia taarifa kutoka huko Boulder, Colorado, ambako tunaarifiwa kwamba watu kumi wameaga dunia kufuatia ufyatunianaji wa risasi kati ya maafisa wa polisi na mshukiwa mmoja na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya mvua katika nchi ya Burundi ambako mafuriko yamesababisha hasara kubwa pamoja pia na maafa. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Na, kama nilivyokudokezea ni kwamba ufyatuliaji wa risasi wa Jumatatu alasiri kwenye duka moja e, katika mji wa Boulder jimbo la Colorado hapa Marekani umepelekea vifo vya watu kumi akiwemo afisa wa polisi aliyekuwa wa kwanza kufika katika eneo la tukio, wakati mshukiwa wa shambulizi hilo akijeruhiwa na baadaye kukamatwa na polisi. Kifupi ni kwamba polisi katika mji huo hawakutoa taarifa zaidi za kina, lakini muda mfupi uliopita eh, kumetokea maelezo zaidi na pia majina ya watu waliouawa yakatolewa. Ni kwamba tukio hilo ama shambulizi ililolitokea saa tisa za jioni katika duka la King Supers kwenye kitongoji cha Table Mesa mjini Boulder ulioko takriban kilomita 45 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa jimbo hilo wa Denver. Tukio la jana ni la pili kutokea hapa Marekani ndani ya kipindi cha wiki moja baada ya lile la Jumanne wiki iliyopita, ambapo watu wanane waliuawa mjini Atlanta, wakiwemo wanawake sita wenye asili ya Asia. Baadaye kidogo tutajiunga na mchambuzi wetu wa maswala ya hapa Marekani profesa au Dr Timothy Sadera ambaye yuko kule mjini Atlanta, amekuwa akifuatilia kwa karibu eh, matukio haya na siyo tu hapo Atlanta, lakini eh, kote eh, nchini, pamoja na hayo yaliyotokea kule Colorado. Lakini kabla ya hapo, mwanaume mwenye umri wa miaka ishirini na moja tayari amefunguliwa mashtaka kutokana na shambulizi hilo la Colorado, na mkuu wa polisi wa Boda Maris Herald ambaye amesema kwamba miongoni mwa watu waliokufa ni afisa wa polisi Eric Tale mwenye umri wa miaka hamsini na moja e, sauti yake tutamsikia hapa baadaye. Mkuu wa habari wa ikulu ya Marekani Jen Saki e, kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba rais Jo Biden ameshafahamishwa kuhusu tukio hilo na kwamba ataendelea kuharifiwa kadri uchunguzi unavyoendelea. Taarifa zimeendelea kusema kwamba mshukiwa aliyekamatwa ndiye pekee ambaye alinusurika wakati wa shambulizi hilo, japo amejeruhiwa vibaya. Manake ndiye mshukiwa pekee aliyenusurika, kwani kulikuwa pia na maafisa wa polisi ambao hawakujeruhiwa kando na huyo afisa wa polisi ambaye alipoteza maisha yake. akitoa taarifa kuhusu hali ilivyo, haya yametokea. Ni taarifa ambayo imetolewa muda mfupi uliopita, lakini kwa kifupi hapo anaeleza kwamba eh, mwendo wa saa hizo kama tulivyokuarifu kwenye eh, kidokezo ni kwamba mwendo wa saa hizo alaasiri ya jana saa za huko eh, hayo yalitokea jinsi ambavyo tumeeleza katika utangulizi wetu na sasa tuungane na mchambuzi wetu kule Atlanta, Georgia. Nilikuwa nimemtambulisha awali eh, Dr. Timothy Sadera, Timothy Sadera, nafikiri tuanze Colorado, halafu turudi tena hapo Georgia kwa yale yaliyotokea. Ni nini ambacho kinasemwa sasa baada ya watu kumi kufa katika mji wa Boulder, Colorado? Asante ah, kaka, linalosemekana kwa hivi sasa ni kwamba wasiwasi ume, umeweza kuzuka tena, maanake tukumbuka miaka kadhaa iliyopita watu wengi hasa wakati wa utawala wake Rais Barack Obama, kulikuwa na mambo kama yale na wengi sasa hivi wameanza kuwa na wasiwasi wasi kuvamia ama mauaji ya wengi. Kwa hivyo jambo hili linaletea tishio katika kila pahali sasa hivi wanalenga, yaonekana inalengwa maeneo ya kibiashara, kwa hivyo jambo hili linaleta utata, linaleta wasiwasi, na haswa wale wanaohusika waonekane ni vijana wadogo, watu wa miaka ya chini. Nam, na hebu tusikie sauti yake Gavana wa Colorado Jared Polis akizungumza muda mfupi uliopita, kisha nikuulize swali. This has been a painful year and we sit here once again surrounded by seemingly incomprehensible, senseless loss. Naam, unasikia hapo akieleza kwamba umekuwa ni mwaka wenye uhuzuni mwaka, e, mwaka wenye uchungu mwingi e, e, kwa wakolorado na kwa nchi nzima, na kisa na maana ni kwamba yeye akizungumza kama gavana a, pia anaangalia kwamba kuna magavana wengine wamekuwa na masikitiko kama hayo. Je, ni kwa nini e? na pia labda a, a, sadera ni vizuri pia tutaje kwamba katika jimbo hilo la Colorado, kumekuwa na visa kadhaa ikikumbukwa kwamba uh, Columbine mwaka wa elfu tisa mia tisini na tisa watu kumi na tatu waliuawa. Watu kumi na wawili waliuawa kule Aurora, e, mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na sasa mwaka huu kisa hicho cha watu kumi na, hajulikani kama labda kutokuwa na wengine E, ambao labda wameumia na haijulikani, e, itaishia vipi? Je, wakati gavana anavyosema, anavyosema hivyo, ulivyosikia akisema, hii inaashiria nini katika vita hivi ambavyo vimekuwepo sio tu kuanzia mwaka huu lakini kwa muda mrefu vya mambo na, na kuwa na silaha nzito nzito ambazo zinasababisha maafa. E, e, silaha ambazo kwa kawaida husemekana kwamba zinahitaji kuwa katika maeneo ya vita. Uh, jambo hili laonekana kweli Colorado kolora imepigia katika hali ngumu, tukikumbuka kwamba watoto wadogo wakauawa, watu wakauawa kwenye sinema, na jambo hilo bado lingali tuseme, uh, lingali linaudhi watu wengi, lakini kilichopo ni kwamba kulingana na, uh, na siasa na jinsi mambo yalivyokuwa yakiendelea haswa mwaka jana kuna hiki kipengele cha pili ambacho kinaitwa second, yani, Second Amendment ambayo inamruhusu mtu kutu, uh, kumiliki bunduki. Lakini sasa kuna wale ambao, kama wale wanaunga mkono umilikaji wa bunduki, wanasema ya kwamba hiyo ni haki yao, kwa hivyo serikali haina uwezo kuja kuchukua silaha kutoka mikononi mwa raia. Lakini sasa kilichopo ni kwamba watu wengi wanachukua sasa kipengele hicho cha pili, kusema kuweza kumiliki bunduki za rashasha, bunduki nzito nzito, na hizo ndizo wengi wanazitumia kuua watu wengi. Kwa hivyo uh, tukiangalia kila upande, haswa juzi, uh, Jumatatu, uh, na wengine walikusanyika pale wakisema kwamba hai sasa tuanze, na pia NRA ikatoa ripoti ya kwamba hakuna atakayenyang'anywa kipengele ama sehemu ile ya kumiliki silaha kama hizo. Kwa hiyo NRA manake National Rifles Association, ile ya kumiliki bunduki ama silaha hapa, si ndio? Kwa hiyo ukiangalia, walitoa taarifa. Kwa hivyo, wanapotoa taarifa, bado wanathibitisha ya kwamba ni haki yako kumiliki bunduki. Lakini sasa, ukiangalia kiwango cha utekelezaji wa hatia za kuweza kuangalia, hatua za kuweza kuangalia ni nani anastahili kumiliki na je, amekaguliwa kuangaliwa kwamba yu timamu kimawazo, kiafya, na pia aina za bunduki ambazo unastahili kuwa nazo. Sasa jambo hilo ndilo linatia wasiwasi. Naona pale Rais Biden amefahamishwa, na hatujui kweli kitakachotokea, lakini watu wengi tulivyoona mwaka jana walikuwa wamevalia silaha hata walipokuwa wakiandamana. Kwa hivyo jambo hili linatishio namna ni vizuri umeleta suala hilo. Unajua Dr. Sadera, wewe e, umeshiriki kwa vipindi vingi tu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kuhusu mashambulizi kama haya, kila yanapotokea ya inakuwa ni gumzo linaloendelea kwa siku nyingi, saa zingine hata wiki kadhaa, kabla ya matukio mengine kutokea. Na suala muhimu kama ulivyosema hapo ni mvutano huo uliopo kuhusu umiliki wa silaha ama bunduki ukipenda. Sasa swali ni hili, maanake sasa kuna utawala mpya na pia udhibiti katika seneti na kwenye baraza la wawakilishi eh, umebadilika kwa kiasi fulani, unaona kwamba huenda ukawa ndio wakati wa kupitisha e, zi, ile miswada ambayo ingeleta marekebisho, mabadiliko makubwa katika uh, sekta hiyo, eh, katika hali hii, kwa sababu zungumzo, gumzo hili limekuwepo kwa miaka mingi. Kuna dalili zozote kutakuwa na mabadiliko? Ah, hamna dalili maanake. Kwanza tuseme hivi, huu ni kupanda mchongoma ni kupanda ule mtu ameibakisha, utarajia utashuka ukiwa unaimba wimbo hivi. Ni kwamba wakati ambapo uh, wengi wa Republican tuseme ama Democrat wanapinga, wanataka kumiliki zile bunduki ama wanasema ni haki yao, na pia tukumbuke ile NRA ndio supporta mkubwa sana wakati ya vyama vinavyounga mkono umilikaji wa silaha hizi. Kwa hivyo bado, kama tutapata kutapatikana uh, zile kura za kutosha kupitisha kutoka kwa upande wa kulia na upande wa kushoto. Sasa hapo ndipo penye shida. Kwa hivyo wengi wangali wanaunga mkono ni wale senators na, ripawa, Republicans na Democrats, Democrats wanapinga, lakini utakuta Republicans wengine hawakubaliani. Kwa hivyo itakuwa ni kuwashawishi waunge mkono mswada huu, maanake wote wanasema tunaombea waliofiwa, jamii tunaibariki, tunaiombea, mambo kama yale, lakini kumbuka ya kwamba yale hayafai. Bado wimbo ni ule ule. Unaendelea kurudiwa. Kwa hivyo naona pale patakuwa na ugomu, lakini tuna matumaini ya kwamba kwa sasa ikiwa e, kura zitapigwa, waweze kupata Republican wachache ambao wataunga mkono, basi ikipitishwa itakuwa ni sawa. Naam, tunazungumza haya ingawaje ya hatuna taarifa za kina za kutosha kuhusu iwapo huyu mshambuliaji ama mshukiwa a, alitumia bunduki ambayo labda haikuhitajika kuwa mikononi mwa raia au alitoa wapi? Mambo hayo yote tutakuja kuyajua kadri muda unavyokwenda. Hivi sasa tunavyozungumza, naona e, wanaendelea kutoa maelezo zaidi wale viongozi e, katika mji huo wa Boda, na tutawaletea wasikilizaji e kadri tunavyotapata taarifa hizi. Lakini kabla sijakuacha, Dr. Sadera, bila shaka itakuwa ni vigumu tuzungumzie hili bila kuzungumza yaliyotokea wiki iliyopita, ambapo hapo tu karibu na ulipo, watu wanane waliuawa wakati mshambuliaji anayeshukiwa e, tuseme ni mshukiwa kwa sasa, kwa sababu kesi haijamalizika, e, kwamba alifyatulia risasi watu waliokuwa katika majumba ya kukanda mili misuli ile wanaita, wanaita maduka ya masaji pala katika e, eneo hilo. Hebu tupe kwa kifupi nini kimetokea tangu wakati huo na ni nini kinachosemwa kwa sababu inaonekana kwamba hali hii ni tofauti. Kule kunasemekana huenda ikawa kwamba alichochewa Eh, kufanya hivyo na chuki, na wengine wanasema labda alikuwa na njia sababu zingine. Hebu tueleze nasemwa kufikia sasa, Sadera. Uh, amakweli ni huzuni sana haswa tukikumbuka wengi ambao walipoteza maisha yao, uh, watu wanane ni hapa tu karibu na kwangu. Nadhani uh, ni mahali ambapo ni dakika tano toka mahali inamoishi, lakini jambo lililopo ni kwamba watu wengi sasa wameona ya kwamba ma maduka ya biashara ya wa wa yani waasia wengi wanaona ya kwamba wanalengwa. Kwa hivyo jambo hili linaonekana ni kama kisiasa, lakini japokuwa polisi wameweza kutuliza dharuba kama hilo, na pia siasa za aina ile na pia tuliziona wakati ambapo makamu wa rais na pia rais walipokuwa hapa Atlanta wiki jana ili kutuliza watu wengi kutoka katika bara la Asia, wazaliwa wa Asia. Lakini lililopo ni kwamba kuna hali wanayosema ni kwamba ni kama uchochezi unaotokea kwamba wanaweza kuvamiwa ama pengine kuharibiwa biashara zao. Kwa hivyo jambo hili uh, lingali, ambalo lingali bado ni mbichi, na wangali wanatafuta, polisi wangali wanatafuta wajue kwa nini akatenda kitendo kama hiki, na akawa amevamia sehemu tatu na kisha akatorokea katika jima, katika mji mwingine hapa tu Georgia. Kwa hivyo bado angali anahojiwa na pengine taarifa zitaendelea kutoka zaidi. Ni kushukuru sana Dkt. Timothy Sadera kwa kuzungumza na kwa undani hivi leo. Asante Dkt. Timothy Sadera ni mchambuzi wa masala ya hapa Marekani hususan eh, siasa na vilevile masuala ya kijamii akizungumza nasi moja kwa moja kutoka Atlanta, Georgia. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokudokezea, ni kwamba tutaangazia mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini Burundi, ambapo kumekuwa na hasara kubwa iliyosababishwa na mafuriko yaliyosababishwa na mvua hizo. Watu kadhaa ambao idadi yake bado hatujaipata kamili wakiaminika kupoteza maisha yao, wengine kufurushwa makwao, hasa katika mji wa Bujumbura, mji mkuu wa nchi hiyo. Na sio tu hapo nchini Burundi, lakini pia katika nchi jirani kama vile DRC. Na kupata mengi zaidi, sasa tuungane na mkazi wa mjini Bujumbura Haji Jafari Bombe. Haji, karibu kwa undani na tupe taswira ya mambo hapo, kama nilivyoeleza kwenye utangulizi wangu hapo, hali ikoje? Eh, ndio, eh, ni kuwa wahusika ambao wameathirika sana ni kwa watu wadogo ambao wali maisha ya chini. Ni kwamba mvua hiyo ilikuwa na upepo na upepo uliathiri vitu vingi, nyumba kuezuka na mpaka kufikia labda baadhi ya miti ya mataa ya umeme kuweza kuanguka, unaona bwana, na sehemu ya maji tutapakaa manyumba na baadhi ya nyumba ambazo ni za udongo kuweza kuanguka kwa kweli. Eh, kwa ufupi ndo hali eh, halisi ya hali ya mvua hapa kwetu. Je, yes, serikali imefanya chochote kuhakikisha kwamba athari hizi si nyingi kama ambavyo ingekuwa katika mazingira tofauti. Kwa kweli, kwa upande wa serikali eh, naweza nikasema kwamba inawajibika eh, kiasi cha uwezo ambao serikali inao, na panapopatikana madhara kama hayo, serikali inakuwa iko tayari kuweza ku, kutizama hali halisi na wa, waathirika na kuweza ku, kutizama kwa, ma, kwa mapana eh, namna gani ya kuweza kuwasaidia hao ambao wameweza kuwa wameathirika. Naam. Na hivi tunazungumza, je, eh, hasara hii ya mvua ni hapo tu Bujumbura ama maeneo mengine pia? Eh, kwa kweli eh, kwa sababu kwa kuwa ni nyakati za mfumo wa mvua inaamini kwamba na sehemu zingine vilevile mvua hii inanyesha, lakini kuna kuna tofauti. Kuna mvua inaweza ikanyesha na ileti madhara no, na kuna sehemu ambayo mvua inaweza ikanyesha kama hii ambayo tumeiona hapa kwetu Bujumbura, ni kwamba kwa hizi siku mbili, kwamba inanyesha na upepo mkali, kwa hiyo labda inaweza kuwa ni tofauti na maeneo mengine. Kwa upande wangu mimi, kwa kuwa nipo kwenye sehemu ambayo eh, tumeathirika labda na mvua hiyo, naona bwana, wajirani zangu naona bwana, eh, na sehemu nyingine za karibu tumeyaona haya naweza nikasema hiyo kwa hizo siku mbili, lakini kwa sehemu zingine mvua imenyesha hata sasa hivi. Nilitoka kuzungumza na mtu wa Mwinga, anaambia kwamba hivi sasa tu, tunazungumza mimi na wewe ni kwamba eh, mvua inanyesha kule, lakini hakunaambia kama ni mvua ya aina gani yenye ukali zaidi. Ameniambia tu kwamba ni mvua inanyesha, kwa hiyo ni mvua kwamba ya kawaida Unabani, ya ingikuwa kama labda nyamadhara angeweza kunifahamisha na hapo ulipo katika mji wa Bujumbura, wasikilizaji wengi watajua kwamba ni karibu ni mpakani wa nchi kama vile eh, DRC. Kuna, kuna miji ambayo iko hapo kama Uvira. Uvira iko karibu na Bujumbura hapo, na Uvira iko ndani ya DRC, je yeah. Mvua hizi zinatajwa kuleta kusababisha hasara katika nchi zingine au tu ni hapo Burundi? Kwa kweli kama jisi tunavyozungumza ni kwamba eh, Bujumbura inapana mpaka na nchi jirani ya RDC hususan eh, Uvira. Ni kweli eh, ni kwamba eh, kuna wakati fulani, labda mvua ambayo inaonyesha hapa labda inafika mpaka sehemu ya Uvira kwa sababu ni karibu sana huwa tunachangia labda madhara wao wanapata, na sisi huku tunayapata, unaona bwana, kwa sababu haya tunayatokea, yanatokea tunayaona hata kwenye, kwenye televisheni eh, katika sehemu zote hizi mbili, ni kwamba tuko karibu sana, ni nchi ambazo zinapanda mipaka karibu sana. Kwa kweli, eh, huwa madhara yao huwa yanafika nakubwa au madhara yetu na sisi vilevile yanaokubwa na wao, kwa sababu ni nchi ambazo iko jirani sana na nilikuwa nimekuuliza kuhusu iwapo serikali imefanya chochote kujaribu kudhibiti e, au kuwapa wa afueni wakazi wa maeneo yaliyokumbwa na a, hasara hii. Na so, kile kilifanya nikuulize swali hilo kwa sababu sio mara ya kwanza ambapo tunasikia e, kwamba mvua zimes, zimesababisha hasara. Kwa hiyo sijui wakazi wenyewe wanaona kwamba kuna mikakati inayofaa kuwekwa ya kudumu isije ikawa kwamba kila mwaka e, e, tuna ripoti kuhusu hasara iliyosababishwa na mvua ambazo, ingawaje huwezi kusimamisha mvua, lakini e, unaweza kuweka mikakati ya kudhibiti e, uharibifu unaosababishwa na mvua hizo. E, wakazi wanasema nini e, kuhusu hili? Kwa kweli upande wa wakazi tu ni kwamba wanaiomba e, tu serikali labda Uh, uweze kuwajibika kwa njia moja au nyingine katika mikakati ya kuweka miferegi uh, ambayo miferegi, ambayo ni ya kudumu mizuri, ambayo inaweza kudhibiti maji ambayo yanakuja kwa kasi ili wasiwezi uh, kuathirika zaidi. Na kwa upande wa serikali uh, jambo hilo ni kwamba inatekeleza, kwa sababu kuna baadhi ya sehemu ambapo tuna tunaona, kama sehemu ambapo mimi naishi hapa, ni kwamba kuna baadhi ya miferegi ambayo imekarabitiwa naona bwana eh, kwa vizuri. Ni kwa ajili hiyo tu kuweza ku, ku- kulinda mazingira ya ya raia wasiwezi kuathirika. Upande wangu ni hilo ninaweza nikalizungumza, akuwajibika. Alhamdulillah, inawajibika kiasi cha uwezo wa serikali, kwa sababu unajua nchi zetu hizi ni nchi kidogo eh, eh, naweza nikasema ni nchi maskini, lakini inajimudu kwa, kwa hali yoyote ile ambayo inaweza ikatokea kwa njia moja au nyingine, ili ku, ku- kuwasaidia wale ambao ni waathirika. Labda tukimali- tukimalizia ni kuulize tu, kwa sababu kila mtu anajua kwamba, uh, wakati huu ni wakati ambapo kila kitu kinafanyika katika mazingira ya korona, ugonjwa wa korona ambao E, iwapo um, afuati watu hawafuati zile kanuni zilizowekwa, inakuwa kwamba ugonjwa huo una athari hata zaidi. Sasa katika mazingira hayo ya mafuriko, watu kukimbia huku na kule, je, hii inaweza ikachangia kusambaa kwa ugonjwa huo? Ukifikiria inawezekana kwa njia moja au nyingine, lakini kwa sababu kuna mikakati ambayo serikali imeweka kwa ajili ya kukingia raia kufuatana na maradhi ya hatari ya korona. Kwanza, kitu cha kwanza ni usafi, alafu pili kuweza kuwa na vijifuko vya kuweza kujihifadhi katika sehemu za, za puani na kutumia maji na sabuni kwa kunawa na kuwa labda na kuwa na kukuri, pamoja zaidi sana eh, bila kuwa na kitu chochote kile ambacho kuweza kujihifadhi, yani kuwa mbalimbali na mwenzako ili kuweza kuepukana na maradhi haya haya. Serikali inajitahidi na inatoa Eh, ilani kwa raia waweze ku, kutekeleza hayo ili kuweza ku, kujikinga na maradhi haya ya hatari. Shukran sana Haji Jafari Bombe ukiwa hapo Bujumbura kwa kuzungumza na sauti ya Amerika. Na mimi nashukuru sana kuweza kuni kupitisha sauti yangu katika sauti ya Amerika. Msikilizaji Haji Jafari Bombe ndiye anatufungia kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wenzangu wote waliokifanikisha kipindi hiki. Msimamizi ni Mery Mgawe, msimamizi mkuu wa idhaa hii ni Mamoyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Kwa niaba ya wote hao, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, mimi ni BMJ Mridhi. Tuonane tena hapo kesho, inshallah.