Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington DC sawana saa kumi na nusu alasiri ya Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Nataraji msikilizaji upo salama salimini. Hewani ni matangazo ya VOA Express leo, ikiwa ni Jumatano Machi ishirini na nne mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tayari nikuwa nimekusha jatere kama pishi la mchele langu. Jina Sandei Shomari na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Katika Express hivi leo utasikiliza ripoti mbalimbali, ikiwa ni pamoja na lile kutoka shirika la kimataifa la chakula na kilimo FAO pamoja na lile la kimataifa la WFP yakionya ya kuwa zaidi ya watu milioni 174 wanakabiliwa na hatari ya kufa kutokana na njaa kote ulimwenguni. Tutakuwa pia na burudani mziki pamoja na teknolojia vilevile. vile, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahakama ya kijeshi yamtafuta mmoja wa makamanda wa juu wa jeshi la Kongo, Luteni Jenerali John Numbi, kwa tuhuma za kuhusika katika mauaji ya mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Vilevile tutambulika yanayojiri katika mitandao mbalimbali ya kijamii, na usisahau pia tunayo mada ya barazani. Basi moja kwa moja bila kuchelewa, tuanza ripoti. Kutoka shirika la kimataifa la chakula na kilimo FAO pamoja na lile la kimataifa la chakula WFP imeonya kuwa zaidi ya watu milioni 174 wanakabiliwa na hatari ya kufa kutokana na njaa kote ulimwenguni iwapo misaada ya dharura ya kimataifa haitapelekwa. Kamau, ya zaidi ripoti ya mwandishi wetu Lisa Shlin kutoka Geneva. Ripoti zinasema kuwa walioathiriwa zaidi ni wale kutoka mataifa ishirini yaliyoorodheshwa kuwa yako hatarini zaidi. Baadhi ya yale yaliyoko kwenye mstari wa mbele ni Yemen, Sudan Kusini na Kaskazini mwa Nigeria. Mkurugenzi wa ofisi ya FAO mjini Geneva, Dominique Burgeon amesema kuna sababu kadhaa zilizopelekea hali hiyo. Anasema kuwa sababu hizo zinafanana kwenye sehemu nyingi. Are first conflict or other forms of. Sababu kuu zinazochochea hali hiyo ni hasia za silaha. Sababu kuu ya pili ni janga la korona, ambalo linatarajiwa kuathiri uchumi wa mataifa mengi mwaka huu. Ingawa mataifa mengi yaliyoathiriwa yako barani Afrika, ripoti hiyo inaonya kuwa hali ya njaa huenda ikashuhudiwa kwenye maeneo mengi ya ulimwengu, mengi tayari yakishuhudia hali ya ukame. Imeongeza kusema kuwa tayari baadhi ya wakazi wa Sudan kusini na Yemen wako kwenye hatari ya kufa kutokana na njaa. Mratibu wa shirika la kimataifa la chakula duniani mjini Geneva, Annalisa Conte, anasema kuwa watu wanaokabiliwa na njaa tayari wamepoteza mali zao, pamoja na upungufu wa chakula, wakati watoto wakikosa lishe bora. Kuna vifo vingi vinavyoendelea kutokea sasa hivi tunapozungumza. Ni vyema kuelewa kuwa kuna hatari ya njaa pamoja na ongezeko la vifo. Muda wa kuepuka janga hilo unaendelea kuyoyoma kwa haraka. Mashirika ya misaada ya chakula ya Umoja wa Mataifa yanatoa wito kwa wafadhili wa kimataifa kutoa msaada wa dharura wa dola bilioni tano ili kuokoa maisha ya watu takriban milioni 34 walioko kwenye hatari ya kuangamia kutokana na njaa ulimwenguni. Shukran sana Harison Kamau, na sasa tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mahakama ya kijeshi nchini humo inamtafuta mmoja wa makamanda wa juu wa jeshi la Congo, luteni jenerali John Numbi, kwa tuhuma za kuhusika katika mauaji ya mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Floribert Chibea, aliyeuawa pamoja na dereva wake wakati wetawala wa utawala wa rais Joseph Kabila. Austeli Marivika anayo taarifa kamili kutoka DRC. Mahakama ya kijeshi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamtafuta Luteni Jenerali John Numbi, mmoja wa viongozi wa makamanda wa jeshi la Congo FARDC, aliyekuwa inspekta wa polisi la Congo PNC wakati wa utawala wa Joseph Kabila, mahakama ikiomba kiongozi huyu ajibu kuhusu mashitaka zidi yake kuhusu kifo cha Floribert Chebea, aliyekuwa mtetezi wa haki za binadamu katika shirika la Voi de Savoir, yaani watu wasiokuwa na sauti aliyekutwa katika gari lake akiwa ameuliwa masaa machache baada ya kuitwa na viongozi wa polisi. Kizito Binihangi ni kutoka shirika la AZADO akiwa Beni, Kivu Kaskazini. Sisi kama watetezi wa haki za binadamu katika shirika la Azado tunakuwa mbele kwa kusema ya kwamba John Numbi sharti mahakama iwezi kumkamata na kuweza kumshambisha. Ni kwa sababu ni yeye alikuwa spekta mkuu wa polisi ile wakati Floribert wa Chebeya aliweza kuuliwa, na ni polisi ndio aliweza kumwalika ofisi ya kwao. Yeye, John Numbi kama kamanda mkuu espekta wa polisi anapasha jua kwa nini polisi waliweza kumuua. Lucha kwa upande wao wakisema hatua hii ya mahakama itasaidia, kwani wao vilevile wamekuwa wakichapwa fimbo na hata kupigwa risasi na polisi kila mara wanapoandamana kuomba haki zao. Stefani, mbafu moja yuko mjini Goma unaomba John Numbi aweze kukamatwa, na sababu katika nji yetu mtu unapo, unapoomba haki yako mara nyingi sana unapigwa, unafungwa, una na hata kuuawa. Japo hiyo haki inaweza kukasaidia Kongo mzima na watu wengi, ni jambo ambayo inatufurahisha. Tuko tayari kusindikiza hivyo vituo kuhakikisha haki za binadamu katika mkoa wa Katanga sehemu ambako amepiga kambi. Nimezungumza naye Patrick Chapwe ambaye yuko katika muji wa Lubumbashi ukiwa muji usiokuwa mbali na mpaka na Zambia ambako inasemeka kamanda huyu amekimbilia. Ni nifundisho fundisho kuu sana kwa, kwa wanajeshi wetu sababu najua na hata na, na, e, masiku ilipita Kongo ilikuwa raia hawezi kusema Kongo ilikuwa Eh, mtu hauwezi kusema, kwa ajili watakupiga watakuua, hautasemea hata hatutasemea hata, hata, nchi sababu na sisi na wale wana, wanajeshi na raia, nchi ni yetu sisi wote, lakini unakuja kuona wakati wanataka kuzungumza ukweli wanakuua. Nadhani na, na, na, zani, na ni... Chebea alikufia ukweli, ndiyo hiyo sisi wananchi tunasema. Taarifa za sasa zasema John Numbi huenda hayuko tena Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na kuwa amekimbilia nji jirani ya Zambia. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, napomkaribisha mwenzangu BMJ muridi kusoma habari za dunia. Kenya imeamuru kambi mbili kubwa zaidi za wakimbizi nchini humo zifungwe ndani ya kipindi cha wiki mbili. Serikali ya nchi hiyo imelipatia shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR makataa ya siku kumi na nne kufunga kambi za Dadabu na Kakuma zinazowahifadhi wakimbizi wapatao laki tano, la sivyo wakimbizi hao watasafirishwa hadi kwenye mpaka wake na Somalia. Ujumbe huo uliwasilishwa jana Jumanne na waziri wa usalama wa ndani wa Kenya, Fred Matiang'i, ambaye alisema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa sababu za usalama wa kitaifa. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, Matiang'i alimwambia mwakilishi wa UNHCR nchini Kenya, Fadhia Abdalah, kwamba hakutakuwa na mjadala wowote kuhusu suala hilo. Mnamo mwaka wa 2013 serikali ya Kenya ilikuwa imekubali kuhamisha wakimbizi hao kwa awamu tatu, lakini kufikia sasa ni wakimbizi wapatao elfu kumi na nne pekee ambao wamehamishwa. Kati ya maswala mengine, serikali imekuwa ikilalamika kwamba licha ya ahadi za mara kwa mara za misaada kutoka kwa jumuiya ya kimataifa, kwa kiasi kikubwa imeendelea kubeba mzigo wa kuwahifadhi wakimbizi hao peke yake. Kambi hizo zimekuwepo tangu miaka ya 90 wakati ambapo vita vya wenyewe kwa wenyewe vilianza nchini Somalia ambavyo vinaendelea hadi sasa. Wengi wa wakimbizi hao ni raia wa Somalia. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amethibitisha kwamba wanajeshi wa nchi jirani ya Eritrea walivuka mpaka na kuingia kwenye jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigray wakati wa mapigano ya miezi mitano mwaka jana na mwaka huu. Hii ni mara ya kwanza kwa Ahmed kukiri kwamba hayo yalitokea baada ya kukanusha madai hayo kwa miezi kadhaa. Akilihutubia bunge la Ethiopia, waziri huyo mkuu pia amekiri kwa mara ya kwanza kabisa na kwamba maovu kama ubakaji yalitekelezwa dhidi wakazi wa jimbo la Tigre na kuahidi kwamba waliohusika wataadhibiwa. Mapigano hayo yalianza baada ya wapiganaji wa chama kilichokuwa kikitawala kwenye jimbo hilo cha TPLF kushambulia kambi za kijeshi siku ya kuamkia tarehe 4 mwezi Novemba mwaka jana. Serikali ya Ethiopia imekuwa ikishutumiwa na jumuiya ya kimataifa kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa mapigano hayo yaliyopelekea maafa, uharibifu wa mali na maelfu ya watu kufurushwa makwao wengi wakitorokea nchi jirani ya Sudan. Abiy amesema kwamba wanajeshi wa Eritrea walivuka mpaka na kuingia kwenye eneo hilo kwa hofu kwamba wangeshambuliwa na wapiganaji wa TPLF. Matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais nchini Kongo yanaonyesha kwamba rais aliye mamlakani Denis Sassou Nguesso amechaguliwa kwa zaidi ya asilimia 88 ya kura zilizopigwa. Hii ina maana kwamba ataendelea na utawala wake wa miaka 36 kufikia sasa, kwenye nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambayo uchumi wake umedorora kwa kipindi kirefu licha ya kwamba inazalisha mafuta kwa wingi. Mshindani wake wa karibu Guy Brice Parfait Kolelas, ambaye alifariki muda mfupi baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa, alipata asilimia nane tu ya kura zote zilizopigwa. Kolelas aliaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19, kwa mujibu wa taarifa ya serikali. <coughs> Kabisa. Baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Hivi sasa lasiini, wakati wa kuangalia mada yetu ya barazani. Swali linasema, je, unahisi serikali yako imewekeza vya kutosha katika miundo mbinu ya afya? Haya, tueleze maoni yako. Wasikilizaji wetu wamechangia kwa wingi kwelikweli, vilevile kwenye maoni yao kwenye ukurasa wa Facebook, lakini pia kuna wasikilizaji waliochangia kwa njia ya simu. Tuwasikilize. Richard Samba, niko Beni, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani tunatakiwa tuna, tuna kuwa na serikali imara, kwa sababu yawezekana hizo dawa ambazo serikali inazipeleka kwenye hospitali za serikali zinauzwa zinauzwa na watu binafsi na zinapouzwa unapo unapougua na kwenda kwenye hospitali za serikali wanakupa karatasi eti nenda ukanunue dawa kwenye duka za dawa. Ijapo, tunajua kwamba hospitali kwa ya serikali huwezi kakosa dawa. Alafu mimi naona kwamba hakuna ufuatiliaji wa serikali. Tutakapokuwa na serikali imara, nadhani mambo yanaweza yakakwenda vizuri, kwa sababu yawezekana dawa zinazotumwa na serikali zinauzwa, watu binafsi wanaziuza Yani kwangu mimi haifurahishi, kwa sababu oh, hospitali za serikali ndizo ingekuwa kimbilio kwa watu maskini, kwa sababu hizo hospitali za kibinafsi zina bei juu sana, ila inakuwa kama ni vigumu. Hapa ni kama hospitali za serikali ndizo zinakuwa na bei juu kuliko hata hospitali za kibinafsi miundombino. Yani, hapa hapa mimi hayanilizishe, kwa sababu pia tena tuko ndani ya mahali ambako kuna vita Unaona, watu ni wakimbizi, akiwa mkimbizi, akiugua ni vigumu, unavofika hospitalini wanasema wanakupa karatasi eti kwenda ukauze dawa kwenye duka la dawa ndipo tukutibwa. Halafu unaona kwamba ni vitu ambavyo vinaendelea kuchangia umasikini wa raia aiaizi kutoka kitaa ii Kagera, Tanzania. kwa mtaa wangu mii napoishi yako vizuri zaidi, sababu zamani mambo yalikuwa yanakuwa magumu ya maji ya sasa, lakini aimetuongezea vizuri miundombinu, kwa sababu serikali yetu imetujengea zaanati karibu tena na nyumbani kwetu, na maeneo mazuri sasa hivi yanafikika vizuri kufika kwenye sehemu ya zaanati na vituo vya afya sahivi, huduma ni nzuri kwa kodiiaii na wafanyakazi wetu wako na moyo mzuri wa kufanya kazi. Kwa saa hizi serikali yetu imefanya kazi nyingi sana tena nzuri, za kusikia za kuigwa. Tunamshukuru sana raisi wetu aliyefariki, amefanya kazi nzuri nne niga mtu mahali apona. Hebu sande basi, tuelezee wanachosema kwa upande wa Facebook. Haya, kwa upande wa Facebook yupo naye hapa, nanzanaye Isaac Muhando akiombea Tanzania. Sasa tunaposema miundombinu ya afya haijakamilika, kwa sababu kwenye jengo dawa hakuna. Hizo dawa ndiyo changamoto. Kikelabu Moses Lauricius anasema anasema iko kule DRC, mji wa Kirumba, anasema hapa kwetu sara la afya limefanyiwa uchunguzi, kwa vyovyote ni jambo ambalo DRC tumejitahidi sana. Sawa kabisa. Naye Antoni Kahemba anasema, mimi kwa upande wangu sijaweza kuona, kwa sababu ukiangalia rit, hata ukiangalia chanjo hivi sasa hakuna. Kwa hiyo ama kwa hakika, hali imekuwa ngumu kweli kweli. Mimi kwa upande wangu ninao Goodluck Bereda. Bereda anasema yuko kule mti wa Zambi, Buchosa, Mwanza, anasema, ukweli ndugu mtangazaji, kuhusu afya, ati John Pombe Magufuli ameacha vituo vingi kabole sana. Denis Mgayinzi anasema yuko wapi Kagera, Tanzania, anasema ndio imewekeza kwani kila sehemu vituo vya afya na hospitali zimejengwa kila mahali. Shukuru Nsekerabanja anasema yuko kule TZ pia, anasema kwa kiasi kuhusu afya serikali imewekeza kikubwa, inapaswa kuhakikisha huduma zinazotolewa ziwe zinaendana na kiwango ilichowekeza huko. kabisa kichwa chake maua sama akishirikiana naye asli wimbo wimbo sio mchezo kitu kulikweli hicho basi. Baada ya kupata kibango cha safi kabisa, msikilizaji, tuelekee katika maswala ya teknolojia, na kutoka dawati la sayansi ya teknolojia kama ilivyo ada, leo Jumatano takuti ripoti kuhusu sayansi ya teknolojia, wakati serikali ya Kenya inakusudia kwamba asilimia tano ya magari yote yatakayokuwa yamesajiliwa kufikia mwaka 2025 yawe yanatumia nishati ya umeme peke yake tayari kampuni moja ya teknolojia mjini Nairobi inakarabati na kubadilisha magari yanayotumia mafuta na kuwa ya kutumia nishati ya umeme. Basi tutungane na mwandishi wetu BMJ Muridhi kwa taarifa zaidi. Magari yasiyochafua mazingira ambayo tayari yameanza kutumia barabara za Kenya ni rahisi kuendesha na harama yake kwa matumizi ya kila siku ni ya chini. Opibus, kampuni ya teknolojia ya Kenya, inabadilisha magari ya petroli na dizeli na kuwa ya nishati ya umeme. Wahandisi wanaondoa mfumo wa mafuta na kuweka ule wa umeme, ikiwa ni pamoja na betri na vifaa mbalimbali vya kielektroniki. Maana yake ni kwamba badala ya kujenga gari jipya, wanatumia magari ambayo tayari yalikuwa yanatumika. Mafuta ndio kitu chenye gharama kubwa zaidi hapa nchini kwa sasa. So, bei yake inabadilika mara kwa mara, jambo ambalo ni kero kubwa kwa wamiliki wa magari au hata pikipiki. Kwa hivyo magari yetu yanatumia nishati ya umeme, na hiyo ina maana kwamba unaokoa pesa. Kama ulikuwa ukitumia shilingi elfu kumi na tano kwa mwezi kununua mafuta, sasa unatumia elfu moja tu kuweka chaji gari lako. Pili, ni rahisi kuyakarabati magari haya. Hayahitaji oili na vitu kama hivyo. Kampuni hiyo ina kiwanda kinachoweza kubadilisha kabisa mfumo wa magari kama Toyota Land Cruiser yenye injini inayotumia dizeli na kuwa ya kutumia umeme. Pia yako kwenye hatua ya mwisho mwisho kubadilisha mfumo wa pikipiki piki, ambazo zinatumika sana kwa usafiri wa kila siku katika maeneo mbali mbali nchini humo. Haya yanajiri wakati serikali ya Kenya ikilenga kuwa na asilimia tano ya magari yote yatakayosajiliwa kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano yawe yanatumia nishati ya umeme. Dereva wa teksi Wini Wekesa anasema alichagua gari linalotumia umeme badala ya mafuta ili kupunguza gharama ya matumizi yake, hususan mafuta ambayo bei yake inapanda mara kwa mara. Kabla sijaanza kuliendesha gari hili linalotumia umeme nilikuwa na gari la mafuta na kwa siku ningetengeneza takriban ni shilingi za Kenya elfu tatu. Kati ya fedha hizo asilimia themanini ingetumika kwa ukarabati wa gari na kununulia mafuta. Lakini ninafurahia gari la kutumia umeme, ninatengeneza fedha nyingi, takriban shilingi elfu tatu na mia tano kwa siku, na zote zinaingia mfukoni mwangu. Na wala sio tu magari ya kawaida, magari ya kubeba watalii kutembelea mbuga za kitaifa kama vile Masai Mara na pia yameanza kubadilika na kuwa ya kutumia nishati ya umeme. Loik Amado, meneja wa Embo River Camp, anasema watalii wanafaidika sana na magari hayo. So car much. Kwa hiyo ukiwa kwa gari linalotumia umeme, unaweza kuwakaribia kabisa wanyama. Hakuna kelele wala uchafuzi wa mazingira, hakuna harufu mbaya kutokana na moshi wa dizeli kwa mfano, na wala hawashtui wanyama. Ni fahari kwa watalii kwa sababu hauathiri mazingira na badala yake unakuwa kama sehemu ya mazingira. Yote haya yanajiri huku baadhi ya makampuni makubwa makubwa ya kuunda magari duniani yakitangaza azima ya kusitisha kutengeneza magari yatumiayo mafuta kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, kwa mujibu wa kampuni ya utafiti ya Navigate Research kufikia m225 takriban magari yanayotumia nishati ya umeme milioni 37 yatakuwa yanauzwa duniani kote. Licha yeyote hayo, nchi zinazoendelea, Kenya ikiwa mojawapo, bado zinahitaji kuimarisha miundo msingi kama vile kuwa na vituo vya kutosha vya kuweka chaji magari hayo, ikiwa ni moja ya changamoto kuu kwa azima ya kuwa na magari mengi yasiyotumia mafuta katika siku za usoni kutoka meza ya teknolojia, BMJ Mridhi, Amerika, ya sayansi na sauti Amerika, Washington. Haya ndio mambo ya siasa za huko Kenya. Basi ni kujulishe kwamba matangazo ya Express yanasikika pia kwenye mitandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati pia kwenye maziwa makuu na sasa tutupie macho yale yanayozungumza zaidi kwenye mitandao ya kijamii tofauti. Sandi Shomari, kazi kwako. Asante sana kamikijokia. Basi, anayotamba na kujiri kwenye mitandao mbalimbali kule Instagram, Facebook na YouTube na kwingineko, ni maelfu ya wakazi wa jiji la Mwanza kule Tanzania na maeneo jirani, ambao wamejitokeza kwa wingi kuupokea mwili wa hayati Dr. John Magufuli katika uwanja wa ndege wa Mwanza. Picha zimejaa kwelikweli, magari mengi, watu wengi, wakiusindikiza mwili huo ambao ulikwenda kuagwa katika uwanja wa CCM ba ilifanyika shughuli hiyo ambayo iliongozwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa. Baada ya kumaliza hilo, sasa hivi sasa anaendelea mtandao ambao inafuatiwa na watu wengi kweli kweli, gari au um, msafara eh, wa mahayati Magufuli ukipeleka mwili huo katika mkoa wa jirani wa Geita, ambapo wakazi wa, wa Geita E, wanasubiri kufanya shughuli ya kuaga huko Mwanza. Inasemekana picha zilisambaa watu wakiwa wametanda usiku mzima, wengine walikesha e, kusubiri mwili wake kuaga pale uwanjani, wengine huko barabarani wakitupa majani ya miti, maua, hali kadhalika kanga zao. Ama kwa hakika ni msiba mkubwa wa aina yake huko nchini Tanzania. E, poleni sana wa Tanzania na Afrika kwa ujumla. Inasemekana basi, kwa taarifa zilizopo ni kwamba Machi ishirini na sita ndio siku ya kumzika. huko nyumbani kwake Chato Tanzania. Lakini basi tukiangalia kwingineko pia kiongozi e, wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ameandika kwa kirefu kwenye mitandao e, jinsi alivyofahamu Rais Magufuli akieleza jinsi walikutana kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na tatu jinsi alivyokuwa katika harakati zake kule Afrika ya Kusini, walikutana na wakati huo basi akiwa kwenye serikali ya muungano na aki ya Rais Mwai Kibaki, anaendelea kuelezea uhusiano wake wa karibu sana wa kisiasa kati ya na hayati rais Magufuli, jinsi walivyoshirikiana eh, kuhusu masuala mbalimbali, maswala ya kushauriana kwenye ujenzi wa barabara, miundombinu. Hali kadhalika akifanya shughuli zake za kugombea urais wa Tanzania alishirikiana naye. Kwa hiyo wamekuwa na ushirikiano wa karibu ambao Raila Odinga ameuelezea. Kwingineko ni taarifa ya wanakijiji katika eneo la Kagwatatuk Alale kaunti ndogo ya Pokote kaskazini mwa Kenya wamefikishwa kwenye vituo mbalimbali vya afya baada ya kula nyama ya ngamia. Wanasema nyama hii ya ngamia pengine ilikuwa imeambukizwa ugonjwa hawakujua, lakini kulingana na muuguzi kwenye zahanati ya Alale anasema wanakijiji hao walikula nyama hiyo kwenye sherehe siku ya Jumatatu. Kwa hiyo wamekimbia hospitali baada wengi we kulalamika homa, kuharisha, kutapika na maumivu ya mwili. Hali ndivyo ilivyo basi hayo ni baadhi tu yanayotanda katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Nirudi kwako Harison Kamau, safi kabisa. Kabla ya kumaliza Express hivi leo, tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na swali lenyewe linasema hivi: Je, una huduma za kutosha za maji safi kwenye eneo lako? Sande, wanasemaje? Haya basi, kwa upande wangu nianza naye Mariamu Dute Magura, yuko Geita Tanzania, anasema hakika maji yapo ya kutosha kabisa. Jigalucha Manuti wa Guzenza anasema Sumbawanga hapa mashambani, mimi maji sina masafi, kwa kuwa niko mbali na kijiji cha mabomba. Naye Denis Mganyizi wa Ketai ya Bukoba kule Tanzania anasema kwa sasa serikali yangu imetujali sisi wana vijiji, kwa kweli maji tunayo. Johannes Peter John Kagogo, Muleba, Tanzania anasema kwa kweli sisi, serikali yetu imejipanga, maji kwetu tunayo. Mama tumemtua ndoo, asante Magufuli. Bila shaka Martin Baso anasema kutoka eneo la Tumati Bulu, kwa kweli tatizo la uhaba wa maji limepungua kwa asilimia 75. Haya basi, V Express ndio inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi Hadia Riami, mwelekezi Aida Isa jia, langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na Harrison Kamao, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia ni wote jioni njema kutoka jiji kuu wa Marekani, Washington DC.