Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumatano tarehe 24 Machi mwaka 2021. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi jina langu ni Harrison Kamao. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye www voaswahili com na kati hayo yatakayosikia katika matangazo yetu ya leo: huko Tanzania, mwili wa hayati John Pombe Magufuli umewasili nyumbani kwake Chato mkoani Geita hii leo, ikiwa ni kituo cha mwisho cha kuagwa na wananchi hapo kesho, kabla ya kuzikwa siku ya Ijumaa. Na katika habari nyingine, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amethibitisha kwamba wanajeshi wa nchi jirani ya Eritrea walivuka mipaka na kuingia kwenye jimbo la kaskazini mwa taifa hilo la Tigri wakati wa mapigano ya miezi mitano yaliyoanza mwaka jana. Hizo ni baadhi ya ripoti anawasikia katika matangazo yetu ya mpanadumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa, Harison Kamau anakusomea na habari muhimu za dunia. Wakati takriban asilimia 90 ya kura zikiwa zimehesabiwa mapema leo nchini Israel, chama cha waziri mkuu Benyamin Netanyahu cha Likud kinatarajiwa kujipatia wingi wa viti bungeni ingawa hakina mikakati iliyowekwa ya kuunda serikali ya muungano chama kikuu kinachopinga Netanyahu cha Yesh Atid pia kinaonekana kukaribia viti vya kutosha vinavyohitajika kuunda serikali. Ukosefu wa mshindi dhahiri kwenye uchaguzi huo wa bunge ambao ni wa nne ndani ya kipindi cha miaka minne unaashiria uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi wa tano maafisa wa uchaguzi wanatarajiwa kukamilisha zoezi la kuhesabu kura kwenye vituo baadaye leo, wakati kukiwa na kura nyingine 450 zinazohitajika kuhesabiwa zikiwa za watu waliopigia kura mbali na vituo vyao rasmi vya kupigia kura, baada ya kufanyika kwa uchaguzi mara tatu ambao haukutoa mshindi hapo awali. Mtenyahu na mpinzani wake Beni Gans walikubaliana kuunda serikali ya muungano hapo Mei mwaka uliopita. Wizara ya mazingira ya Botswana imesema mapema leo kuwa uchunguzi wa mwanzoni kuhusiana na wimbi jipya la vifo vya ndovu umebaini kuwa sio kutokana na kimeta wala maambukizi ya bakteria, wakati mwaka huu ndovu 39 wakiwa tayari wamekufa kando na 11 walioripotiwa kufa Januari, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Vifo hivyo kwenye mbuga ya wanyama ya Moremi vimetokea miezi kadhaa tu baada ya mamia ya ndovu kufa baada ya kula vimelea vilivyokuwa na sumu. Mbuga hiyo iko takriban kilomita 100 kutoka ile ya Seronga ambapo vifo vya mwaka jana viliripotiwa. Wizara hiyo imeondoa wasiwasi kuwa wawindaji haramu wamehusika, kwa kuwa hakuna pembe waliochukuliwa kutoka kwa ndovu waliokufa. Inakisiwa kuwa jumla ya ndovu 330 wamekufa Botswana katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Wataalamu wa kieneo wamesema kuwa maafisa wa Marekani wanatumia vyombo tofauti vya angani katika kufanya uchunguzi na ukaguzi wa haraka wa eneo linalozozaniwa na China la South China Sea. Ripoti zinaongeza kusema kuwa ndege hizo zinapitia kwenye anga inayokaguliwa na meli za kijeshi na kwamba ukaguzi wake ni wa kina na wenye kasi ukilinganishwa na ule wa kutumia meli. Hatua hiyo imetajwa kama itakayozidisha mzozo ulioko na China. Alexander Vuving ambaye ni profesa kwenye chuo cha usalama cha Daniel K Inouye cha Asia Pacific anasema kuwa ukaguzi wa ndege ni wa haraka zaidi, akiongeza kuwa idadi ya meli za kivita za Marekani kwenye eneo la South China Sea imeongezwa maradufu tangu mwaka 2019. Vuving ameongeza kusema kuwa ndege za Marekani huwa zinaruka kilomita 22 kutoka kwenye ufukwe wa China na serikali ya Uingereza mapema leo imezindua mpango wa kile ambacho imesema kitakuwa marekebisho makubwa ya sheria za kuhifadhi wakimbizi katika miongo kadhaa, ikisema mfumo wa sasa tayari umezidiwa. Mpango huo unazingatia kutambua waombaji wa kweli wa hifadhi na kuzuia kuingia nchini humo wale ambao sio wa kweli na vilevile kuhakikisha kwamba inawafukuza wale ambao hawana haki ya kuwa nchini humo. Sande Shomari anatuarifu zaidi. waziri wa mambo ya ndani, Petri Patel alisema mpango huo wa uhamiaji utakuwa chini ya misingi ya mahitaji halisi ya kutafuta hifadhi na sio kwa uwezo wa mtu kuwalipa watu kufanya biashara ya magendo ya kusafirisha watu. Lakini mpango huo umesababisha ukosoaji mkubwa kutoka mashirika ya wa wakimbizi. Mpango huo unatarajiwa kutangazwa bungeni baadaye leo, na Patel aliambia BBC kwamba wanatafuta njia kadhaa za jinsi wanaweza kurekebisha mfumo mzima wa waomba hifadhi, na muhimu zaidi kwa watu ambao wanakimbia mateso kutoka sehemu mbaya za dunia Kuimarisha sheria za uhamiaji na kuweka mipaka ya Uingereza salama ilikuwa ahadi kuu za wanasiasa kama Patel na waziri mkuu Boris Johnson ambao walitetea hoja ya kuiondoa Uingereza kutoka jumuiya ya Ulaya wakati wa kura ya maoni ya Brexit ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Johnson aliwita mpango huo thabiti na wa haki, akiongeza kuwa ilikuwa hatua nzuri kuelekea mbele katika kujitolea kwetu kabiliana wa na uhamiaji haramu kwa adhibu watu wanaofanya biashara ya magendo na kuwalinda wale ambao wanahitaji hifadhi ya kweli lakini, Mike Adamson, mtendaji mkuu wa shirika la msalaba mwekundu Uingereza, aliwita mpango huo kuwa usio wa kibinadamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amethibitisha kwamba wanajeshi wa nchi jirani ya Eritrea walivuka mpaka na kuingia kwenye jimbo la kaskazini la Tigray wakati wa mapigano ya miezi mitano yaliyoanza mwaka jana. Hii ni mara ya kwanza kwa Ahmed kukiri kwamba hayo yalitokea, baada ya kukanusha madai hayo kwa miezi kadhaa. Wakati akihutubia bunge mapema leo nchini Ethiopia, kiongozi huyo pia amekiri kuwa kwa mara ya kwanza kwamba maovu kama vile ubakaji yalitekelezwa dhidi ya wakazi wa jimbo la Tigray. Ameahidi kwamba waliohusika wataadhibiwa. Mapigano hayo yalianza ya baada ya wapiganaji wa chama kilichokuwa kikitawala kwenye jimbo hilo cha TPLF kushambulia kambi za kijeshi usiku wa kuamkia tarehe 4 Novemba mwaka uliopita. Serikali ya Ethiopia imekuwa ikishutumiwa na jumuiya ya kimataifa kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa mapigano hayo yaliyopelekea maafa, uharibifu wa mali na maelfu ya watu kufurushwa makwao, wengi wakitorokea nchi jirani ya Sudan. Abi amesema wanajeshi wa Eritrea walivuka mpaka na kuingia kwenye eneo hilo kwa hofu kwamba wangeshambuliwa na wapiganaji wa TPLF. Matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais nchini Congo yanaonyesha kwamba rais aliye mamlakani Denis Sassou Nguesso amechaguliwa kwa zaidi ya asilimia 88 ya kura zilizopigwa. Hii ina maana kwamba ataendelea na utawala wake ambao kufikia sasa amekuwa uongozini kwa miaka 36. Nguesso anaongoza nchi ambayo uchumi wake umedorora kwa kipindi kirefu licha ya kwamba inazalisha mafuta kwa wingi. Mshindani wake wa karibu Guy Brice Pafiat Coleles ambaye alifariki muda mfupi baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa, alipata asilimia 8 tu ya kura zilizopigwa. Kolelas aliaga dunia kutokana na covid-19 kwa mujibu wa taarifa ya serikali. Wanadiplomasia na wachambuzi wa siasa walimtarajia Ngweso, mwenye umri wa miaka 77, kushinda kwa urahisi, hususan kwa sababu ya udhibiti alionao kwa taasisi za serikali katika taifa hilo lenye watu milioni tano na laki nne. Maelfu ya watu wa Myanma wameendelea kufanya maandamano yenye utulivu kupinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika siku 51 zilizopita. Wanaharakati wa kutetea demokrasia wamewataka raia kusalia manyumbani na kutonunua bidhaa zozote kutoka madukani kama hatua mpya ya kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia na kupunguza uwezekano wa makabiliano na jeshi ambayo amepelekea umwagikaji wa damu tangu kiongozi Aung San Suu Kyi na maafisa wengine kuondolewa mamlakani na kuwekwa kizuizini mwezi uliopita. Mashahidi wameambia shirika la habari la AP kwamba maandamano hayo yamekuwa na tija na kwamba mji wa Yangon umeshuhudia utulivu katika siku za karibuni. Inakadiriwa kwamba takriban watu 275 wamepoteza maisha yao tangu makabiliano ya hayo kuanza. ya kutoka Washington D. C. na habari chukua uzito wa juu hii leo. Ni shirika la Umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi nchini Kenya limeitaka serikali ya nchi hiyo kufanya nalo na mazungumzo zaidi ili kupata mkakati bora wa kushughulikia swala la kuwarejesha wakimbizi makwao. Hii inafuatia tangazo serikali ya Kenya siku ya Jumatano kulipa shirika hilo siku kumi na nne kuelezea mpango wake wa kufunga kambi za Dadaab na Kakuma. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera anayo taarifa kamili. Shirika hilo la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa nchini Kenya, UNHCR, limeeleza kuwa limeridhikia ukarimu wa serikali ya Kenya na raia wake, lakini kwamba ipo haja kwa serikali ya Kenya na shirika hilo kuhakikisha kuwa kuna suluhisho endelevu linaloweza kukidhi haki za wakimbizi walioko katika kambi za Dadaab na Kakuma. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, shirika hilo aidha linaeleza kuwa hatua zote za kuwarejesha wakimbizi hao makwao wakati huu zitalemazwa na athari ya mambo vya virusi vya korona. Lakini wakati likisema kuwa pana umuhimu wa kuingia tena mazungumzo kufanikisha kurejeshwa huku, serikali ya Kenya Jumatano tayari imeeleza kuwa haihitaji mazungumzo mengine ya aina yoyote. Waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i ameeleza kuwa serikali ya Kenya ina wajibu mkubwa wa kulinda raia wake na itafanya tu hilo kwa sababu ni muhimu. Si mara ya kwanza kwa Kenya kuchukua uamuzi huu kutokana na kile inachokitaja kuwa ni ukosefu wa usalama na changamoto za kiuchumi, bila ushahidi. Kenya imekuwa ikieleza kuwa mashambulizi ya kigaidi ambayo yamekuwa yakiripotiwa nchini mwake kama lile lilotokea Jumatano mjini Mandera na kusababisha mauaji ya watu wawili na k wengine wengi baada ya wapiganaji wanaodhaniwa kuwa wanamgambo wa Al-Shabab kuvamia basi la abiria na kulimiminia risasi, yanadhaniwa kupangwa na wanamgambo hao katika kambi za wakimbizi za Dadaab na Kakuma. Kenya pia imeonekana kugadhabishwa na jumuiya ya kimataifa hasa kwa kutounga juhudi zake za kulisajili kundi la Al-Shababu kwa haramu na Umoja wa Mataifa kwa madai kuwa kufanya hivyo ni kudidimiza harakati za kuwafikia wahanga wa machafuko ya vita nchini Somalia. George Msamali, mfuatiliaji wa maswala ya usalama katika mataifa ya upembe wa Afrika, anaeleza kuwa hali hii inatokana na kuzoroteka kwa diplomasia kati ya Kenya na Somalia. Ni hatua ambayo imekuja hasa wakati ambapo kuna mzozo wa kimpaka baina ya taifa la Kenya na taifa la Somali, na kumekuwa kuna tetesi kutoka kwa serikali ya Mogadishu kwamba Kenya inaingilia ndani masuala ya yeah, Somalia, na huu umeleta mvutano wa kidiplomasia baina ya mataifa haya mawili. Kwa hivyo tukiangazia hatua ambayo imechukuliwa na serikali wa Kenya, ni lazima tuangazie kwa mtizamo huo mzozo wa kidiplomasia baina ya mataifa haya mawili. Kenya imekuwa ikiwapa makao wakimbizi hawa kwa miaka thelathini sasa na pametajwa kuwa makubaliano ya pande tatu yanayohusisha Kenya, Somalia na shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR yamekuwa yakitekelezwa kwa mwendo usiokuwa na kasi. Haingekuwa vema serikali kuchukua hatua hii, tukizingatia kwamba hawa ni wakimbizi ambao wako hapa, si wakimbizi wa kisiasa, bali ni wakimbizi wa kiusalama. Kwa mujibu wa data ya shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR Kenya, kufikia Februari 28 mwaka 2021, ina watu zaidi ya laki tano ambao ni wakimbizi na watafuta makao katika kambi zake za Dadab na Kakuma. Kambi ya wakimbizi ya Dadab ina idadi ya watu laki mbili 44 Kakuma 206458 kwa asilimia 44, huku wa asilimia 16 wa wakimbizi hao wakiishi katika miji ya Kenya. Raia wa Somalia wanaongoza kwa asilimia 54, Sudani Kusini 24.6, jamhuri ya, ya kidemokrasia Kongo kwa asilimia 9, huku Ethiopia ikifuatwa kwa asilimia 5.8. Mataifa mengine yanayochangia idadi ya wa wakimbizi nchini Kenya ni Burundi kwa asilimia 3.2, Sudan kwa asilimia 2, na kufuatwa na Uganda, Rwanda na Eritrea. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na mwili wa hayati John Pombe Magufuli umewasili Chato mkoani Geita hii leo, kituo cha mwisho cha kuagwa na wananchi hapo kesho, kabla ya kuzikwa siku ya Ijumaa. Hii leo mwili wake ulipita Mwanza, ambako wananchi walitoa heshima zao za mwisho wakiongozwa na Waziri Mkuu Kasim Majaliwa. Na katika hotuba yake waziri mkuu huyo alizungumza ratiba na ya mazishi na kusifu kazi alizofanya rais wa awamu ya tano katika kanda ya maziwa makuu. Mwanza ni mahali pa kihistoria kwa kiongozi wetu ambaye ametutangulia mbele za haki ameishi hapa amefanya kazi hapa amejenga mahusiano na watu mbalimbali hapa, lakini pia hata katika utumishi wake amefanya mambo makubwa yanayoweka alama leo kwenye mikoa hii yote ya kanda ya Ziwa. Na huko Chato matayarisho yakiendelea kufanyika kwa ibada ya mwisho ya kuagwa kwa Magufuli. Mwandishi wetu Idi Wesu yuko tayari katika eneo hilo na anatupa taarifa zaidi. Serikali kupitia kwa mkuu wa mkoa wa Geita, Robert Gabriel, imesema kwa sehemu kubwa maandalizi yapo tayari, huku ikitarajiwa wageni wengi kufika hapa kwa ajili ya maziko ya mwili wa Dr. John Pombe Magufuli Ijumaa. Kwa utaratibu ambao tumeweka kwa siku ya kesho utakuwa ni mzuri kwa wote watakaofika, maandalizi yanatakiwa, tutafanya maandalizi mapema mno, na kuna milango ya kutosha itakayoruhusu watu kuingia na kutoka kwa utaratibu. Katika maeneo mengine hapa Chato, matayarisho ya ngali yakiendelea huku wakazi hapa wakionekana kufuatilia kwa karibu kupitia vyombo vya habari kuhusu msiba huu, lakini wengine wakionekana katika kutafakari yanayojiri, wakieleza namna hayati Magufuli alivyotoa mchango wake kwenye maendeleo ya Chato: mabarabara, hospitali, zahanati, hata vile makazi ya watu kiwanja kimoja cha makazi ya watu bahati ya pekee kwanza, kama Chatu. Kwa wakazi wa jiji la Mwanza, leo wamepata nafasi ya kutoa heshima zao za mwisho kwa mwili wa Dr John Pombe Magufuli. Kesho ni hapa Chato na siku ya Ijumaa mwili wake unatarajiwa kupumzishwa katika kijiji cha Mlimani. Kutoka hapa Chato Geita, mimi ni Idi Wesu, sauti ya Amerika. Na shirika la afya duniani inaonya kuwa vita dhidi ya kifua kikuu inapotea na na hatua haraka lazima zichukuliwe ili kumaliza ugonjwa huu wa siku nyingi ambao unaua zaidi ya watu milioni moja kila mwaka. Shirika hilo la afya la Umoja mataifa nyota onyo wakati inaadhimisha siku ya kifua kikuu duniani. Mwandishi wa sauti Amerika Alicia Shlein aripoti kutoka Geneva na mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Muda unakwenda kwa kasi hadi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hii ndio tarehe ambayo viongozi wa ulimwengu wameweka nia ya dhati ya kumaliza kifua kikuu. Takwimu zinaonyesha kuwa lengo halitafikiwa. Maafisa wa afya wanakubali kwamba janga la COVID-19 limekuwa pigo kubwa kwa juhudi za ulimwengu za uchunguzi, utambuzi na kutoa matibabu ya kuokoa maisha mapema kwa watu wanaoishi na TB. Filipe Glazu, mtaalam wa magonjwa katika mpango wa WHO wa Global TB, anasema janga la COVID limevuruga sana mifumo ya afya ya kijamii na kuathiri vibaya hatua za kudhibiti TB duniani. Anasema takwimu kutoka nchi themanini na nne zinaonyesha watu wanaokadiriwa milioni moja nukta nne walikosa kupata huduma ya afya mwaka elfu mbili na ishirini. Ukiachwa bila kutibiwa ugonjwa wa TB husababisha takriban asilimia 50 ya vifo vya watu walioambukizwa. Kiasi cha nusu ya watu ambao wana TB hufariki kutokana na ugonjwa huo, ikiwa wataachwa bila y kutibiwa. Watu zaidi wanakufa kutokana na magonjwa nyemelezi, hususan HIV au utapia mlo. Tumejikuta tumefikia idadi hiyo ya vifo kupitia kiasi karibu nusu milioni ya vifo vya kifua kikuu Kifua kikuu ni maambukizi yanayoongoza duniani kusababisha vifo, ambapo watu milioni moja nukta nne wanakufa kila mwaka. Kiasi cha watu bilioni moja nukta nane takriban robo ya idadi ya watu ulimwenguni, wameambukizwa na bakteria wanaosababisha TB. WHO inakadiria kiasi cha watu milioni tatu walipata TB kila mwaka kabla ya kuibuka janga la COVID-19. Mkurugenzi wa programu ya kifua kikuu ya WHO, Triza Kasaeva, anasema janga hilo limesababisha kushuka kwa idadi kubwa ya watu waliotambuliwa rasmi na TB ingawa siyo idadi halisi ya watu ambao hupata ugonjwa huo. Systematic screening should be scaled up to help reach, uchunguzi wa kimfumo unapaswa kupandishwa ili kuwasaidia watu way. wote wenye kinga na wanaopata huduma za TB. Uchunguzi wa kimfumo ni muhimu kuhakikisha tunaweza kugundua mapema TB kwa watu wanaohitaji kupatiwa huduma na pia kutambua watu ambao wanaweza kufaidika na matibabu ya kinga ya TB. Shirika la Afya Duniani WHO lina ripoti zaidi ya asilimia ishirini ya watu hivi sasa wanapatiwa huduma ya kinga na matibabu kuliko mwaka elfu mbili kumi na tisa. Katika makala ya afya hivi leo, tunazungumzia kuwa leo ni siku ya kutokomeza kifua kikuu duniani. Huku ulimwengu ukiangazia janga la korona, TB bado inachangia idadi kubwa ya vifo, takwimu za shirika la afya ulimwenguni zikionyesha kuwa takriban watu elfu nne hufariki kutokana na TB na wengine elfu ishirini na nane kuugua ugonjwa huu unaoweza kuzuiwa na kutibiwa. Janga la korona likitia hofu wanaougua kifua kikuu. Mwandishi wa VOA Mombasa, Amina Chombo, anaripoti kuhusu husiano wa tb na korona. Ni mwaka mmoja tangu janga la korona kuingia duniani kote, ambapo zaidi ya watu milioni 2.7 wamefariki kote ulimwenguni kufuatia maambukizi ya korona, homa hiyo ya korona ikiwa na uwezo wa kuzuiwa kama vile kifua kikuu. Nchini Kenya, tibi ni ya tano kati ya magonjwa yanayosababisha vifo. Mwaka 2019, watu 86,504, waligundulika na kutibiwa kifua kikuu. Japo wagonjwa wanapokea tiba yao kama kawaida, uwepo wa homa ya korona unawatia hofu. Zua Nyawa ni mgonjwa wa kifua kikuu anaendelea na tiba. Hey, wakati korona ilipoanza pia tulikuwa na wasiwasi hapa, kwa sababu watu wasukuu kama sisi aasi ukapata shida naangaika pia hivyo hivyo. Kuna madaktari walituambia tujikinge na korona, tukufae maski, tuoshe mikono kila wakati ili tujikinge na korona. Na huku wagonjwa kama Zua wakiendelea kufuata maagizo ya Wizara ya Afya kujikinga dhidi ya maambukizi ya korona, ni nini hasa uhusiano kati ya korona na kifua kikuu? Laurence Tanui ni mratibu wa kifua kikuu na ukoma jimbo la Kwale. Korona na TB iko na uhusiano kwa kuwa iwa ina, ina afekt kifua mabafu, huwa kunakuwa na dalili za kukohoa, kuumwa na kifua, kushindwa na kupumua na joto mwilini, huwa inaenda sambamba kwa sababu TB iko na hizo dalili na COVID iko na hiyo dalili, lakini TB ni ile hali ya bak, ni bakterio ulikuwa nasababisha na bakterio na huwa inapitia kwa hewa lakini ingine ni viral, ni COVID ni viral, na huwa ukipitia droplet, ukipitia mtu akikoa, ukishika pale penye makozi, meshika hiyo droplet imeshika, utaweza pata. That's why huwa wanahamasishwa kuwa waoshe mikono, usishike kwa mapua, usishike kwa macho na mdomo, ndio utaweza pata ile COVID. Okay. Lakini tb inapitia kwa hewa na huwa inaweza ambukizwa mtu akikoa, mwenye ako naye na ipate ule mtu mwingine. Na kifua kikuu iko na tiba, unawetatibu kwa muda wa miezi sita na iendelea mbele, na iko na tiba. Lakini COVID ni ile sapoti, vile kusaidia, lakini huwa hatujapata tiba mpaka sahizi, kama ilivyo kwa magonjwa ikiwemo kisukari, shinikizo la damu, pumu na magonjwa ya moyo. Daktari Tanui anataja kuwa walio na TB wako hatarini kupata maambukizi ya korona, ndio wale wanaugua TB wako hatari kupata korona kwa sababu kinga zao ziko chini, na kinga za mtu zikienda chini na mabafu haifanyi kazi vizuri, unaweza pata korona. Kwa hivyo huwa tunawambia ukiwa ukipata dalili yote kama tibii haiponi, kama unaona dalili zinaendelea ku nini, arudi tukuje, tuchunguze kama hakuna COVID. Japo visa vya unyanyapaa vimepungua, Kenya inashuhudia vifo kutokana na aina ya kifua kikuu sugu isiyotibika na dawa za kawaida za tibii Kulingana na takwimu za shirika la USAID watu elfu hamsini na tatu hufariki kila mwaka kutokana na ugonjwa wa kifua kikuu. Daktari Tanui aelezea sababu ya baadhi ya vifo vya maradhi haya. Wale watu wanakuja hospitalini kama kama wamezidiwa, bado tuko nao. Kama Kwale tuko bado, tuko na around 10% mortality, bado wanakufa, wanakuja kama wame, wamelemewa sana. Kwa hivyo tunahamasisha watu kuwa waje mapema, kulingana na ile strategic plan yetu, tunataka tu, tusipate kifo yote ya TB kwa sababu TB iko na tiba hmm, kinyume nilivyokuwa awali sasa majibu ya vipimo vya kifua kikuu yanatoka baada ya masaa mawili kufuatia mbinu mpya ya upimaji, kama anavyoeleza afisa huyo wa afya. tukuna nyu nini nyu ilitoka karibu miaka tatu iliyopita inaitwa GeneXpert. huwa tunapima TB na inaonekana kwa muda wa masaa mawili na huwa inapima hii TB ya kawaida na ile TB sugu. Zamani tukuwa tukituma makozi mpaka Nairobi ndio tujue kama mtu akona ile TB sugu ama hii TB ya kawaida, lakini saizi tuko na mashine yenye inawekwa baada ya masaa mawili isha kutolea majibu. Kwa hivyo sasa tunasema wakati ni sasa, wakati the time is, is ticking, okay. Masaa yaendelea na tunataka wa kila mtu atibiwe. Ukishatibiwa TB itaisha, na TB inaweza skriniwa kila padi inaweza kauli mbiu ya siku ya kutokomeza ugonjwa kifu wa kifua kikuu ni wakati unayoyoma kulingana na shirika la WHO. Kauli mbiu hiyo inasisitiza kuwa ulimwengu unapoteza muda, ulimwengu unapoteza muda wa kutimiza malengo yaliyowekwa na viongozi kumaliza kifua kikuu duniani. Amina chombo, VOA Mombasa. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakomea hapo kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiatikia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Mwezi huu inaadhimishwa kumbukumbu ya miaka thelathini na mitatu ya mashambulizi ya silaha za kemikali katika mji wa kikurdi wa Iraq wa Halabja. Shambulizi hilo lilikuwa sehemu ya kampeni ya Sadamu Hussein ya al Anfal, ambayo iliua na kuwakimbiza mamilioni ya watu kaskazini mwa Iraq, ikianzia mwaka elfu moja mia tisa na themanini na sita na kumalizika mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa ambapo miji na vijiji vya kikurdi viliharibiwa maelfu ya wakurdi walipotea ama kuwawa na sadam aliwafukuza kwa nguvu maelfu ya wakurdi majumbani mwao kampeni hiyo iliwatia watu wa jamii nyingine ndogo ikijumuisha assirians shabak watuki wa iraq wa yazidi na wamende hofu. Katikati ya Machi ya 1988 vikosi vya serikali ya Iraq vilitumia siku mbili vikishambulia mji wa Lahabja kwa kutumia roketi na milipuko. Mashambulizi hayo yalibomoa madirisha na milango ya majengo ya chuma na kuwapeleka wakazi wa asili kwenye maficho na makambi yaliyo chini ya ardhi. Katika usiku wa siku ya pili ya mashambulizi, Machi 16, mashambulizi yalisimama. Helikopta na ndege za kivita za Iraq zilianza kumwaga silaha za kikemikali katika miji, ikijumuisha gesi za sumu zikiwemo zinazoshambulia mifumo ya fahamu kama vile sarin, tabun na vc. Zikiwa ni nzito kuliko hewa, kemikali zenye sumu zilizama ardhini na kuingia katika milango na madirisha yaliyovunjika katika nyumba mpaka chini ambapo watu walikuwa wamejificha kwa hofu wakisubiri mashambulizi kusimama. Ilikuwa ni mara ya kwanza katika historia ya sasa kwamba serikali imeshambulia wananchi wake na silaha za kikemikali. Takribani raia elfu tano walifariki dunia, vifo vyao vikihusishwa moja kwa moja na silaha za kikemikali na sumu za Halabja. Wengine takriban elfu kumi walipatwa na upofu, kupoza ama ulemavu mwingine. Katika miongo iliyofuata, maelfu zaidi walipatwa na matatizo mabaya ya kiafya na magonjwa. Watu wawili ambao walishikiliwa kwa kuhusika kwa kiwango kikubwa katika tukio hili la kihalifu waliwajibishwa. Saddam Hussein ambaye alitoa amri ya mashambulizi hayo ambayo ni mabaya ya kampeni ya Anfal alikutwa na hatia ya mashitaka dhidi ya ubinadam na kuhukumiwa kifo kwa kunyongwa. Binamu yake Ali Hasan Abd al Majid ambaye alifahamika kama Kemikali Ali, ambaye aliongoza kampeni ya Anfal na alihusika katika mashambulizi ya Halabja alikutwa na hatia na mashitaka ya mauaji ya halaiki dhidi ya Wakurdi wa, wa Iraq naye alihukumiwa kifo. Wakati hukumu ya wote waliohusika na kampeni ya Anfal na kuua maelfu ya watu wasio na hatia huko Halabja ikitumika e, kama onyo kwa wengine kutofuata matendo hayo, ni wazi kwamba matumizi ya gesi ya sarin Siria ambayo dunia lazima iendelee kuwa makini na unyama wa silaha za kuangamiza umma. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.