Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo ikiwa Alhamisi, tarehe 25 March mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu, vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni, ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali moja ya ripoti itakayosikia leo: maelfu ya wananchi wajitokeza kutoa rambirambi kwa hayati Daktari John Pombe Magufuli, rais wa tano wa Tanzania. Wachambuzi waeleza wanaojitokeza waliguswa na utawala wake. kwa hiyo fupi, kwa kifupi lawama hazikosekani kwa mwanadamu, lakini yali yale yaliyokuwa akiyalenga yalikuwa ni makubwa zaidi kwa Tanzania na Watanzania, wanakuja yafahamu, si leo wala kesho. Na katika ripoti nyingine, hatua ya Kenya kutaka kufunga kwa makambi ya wakimbizi kutoka Somalia. Wadadisi wanaeleza hii inatokana na mgogoro wa kidiplomasia baina ya Kenya na Somalia. Ni hatua ambayo imekuja hasa wakati ambapo kuna mzozo wa kimpaka baina ya taifa la Kenya na taifa la Somali, na kumekuwa kuna tetesi kutoka kwa serikali ya Mogadishu kwamba Kenya inaingilia ndani masuala ya Somalia. lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Rais wa Marekani Joe Biden amemchagua makamu rais Kamala Harris kuchukua jukumu la moja ya masuala makubwa sana yanayoukabili utawala wake katika miezi hii ya mwanzo, mmiminiko wa wahamiaji wanaowasili kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Rais amemwambia Harris, ambaye ni seneta wa zamani na binti wa wazazi wahamiaji, nimekupa kazi ngumu na unatabasamu. Harris pamoja na rais wamesisitiza kwamba kazi hiyo haitakuwa rahisi, wakiutaja mmiminiko wa wahamiaji kwenye mpaka kati ya Marekani na Meksiko kuwa hali yenye changamoto. Makamu rais amesema anapanga kuanzisha mazungumzo ya kidiplomasia na viongozi wa serikali na sekta binafsi za El Salvador, Guatemala na Honduras, vilevile kushirikiana na Meksiko na nchi nyingine za dunia. Watu kumi waliuawa Jumatano wa katika mashambulizi kwenye vijiji katika mkoa wa Tilaberi, kusini magharibi mwa Niger. Chanzo cha usalama kimesema majambazi wenye silaha walichoma moto shule na kuua watu watatu katika kijiji cha Zibane na wengine saba katika kijiji cha Gabado. Chanzo hicho kimesema watu wenye silaha Jumapili waliua watu 137 katika uvamizi ulioratibiwa kwenye vijiji huko kusini magharibi, moja ya siku ya mauaji mabaya kuwahi kutokea katika kumbukumbu kumbu za karibuni katika taifa hilo linalokumbwa na hasia zinazosababishwa na wanamgambo wa Kiislamu. Kundi la ndani lenye uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State linaendesha harakati zake katika eneo hilo la kusini magharibi na lililaumiwa kufanya mashambulizi ya awali ambayo yaliua darzeni ya raia na wanajeshi. Makundi yenye silaha Jumatano yameshambulia mji wa kaskazini mwa Msumbiji uliopo karibu na miradi ya gesi yenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni sitini, kwa mujibu wa vyanzo viwili vya habari vya shirika la habari la Reuters. Mashambulizi hayo yamelenga karibu na miradi ya maendeleo ambayo tayari imekwama kutokana na matatizo ya usalama. Iiligongo anasoma ripoti zaidi. Shambulizi katika mji wa Palma uliopo chini ya kilomita 25 kutoka barabara kuu ambayo kuna kambi ya ujenzi ya mradi wa maendeleo wa gesi unaofanya na makampuni makubwa ya mafuta kama vile Total limetokea siku hiyo hiyo ambayo kampuni hiyo ya Ufaransa ilipotangaza itaanza tena kazi taratibu, baada ya kusitisha shughuli zake kutokana na mashambulizi yaliyofanywa karibu na eneo hilo jimbo la kaskazini mwa Msumbiji, Cabo Delgado, toka mwaka 2017 limekuwa nyumbani kwa wanamgambo wenye msimamo mkali, hasa katika maeneo ya karibu na miradi ya kuongeza mashambulizi mwaka jana dhidi ya jeshi na kukamata miji kadhaa. Shirika la habari la serikali Lusa liliripoti mashambulizi hayo ambayo yalithibitishwa na Reuters kutoka vyanzo vya usalama na chanzo kingine chenye kufahamu habari hizo. Reuters haikuweza kuthibitisha ripoti hiyo kutoka kwa maafisa hata ilipojaribu kumpigia simu msemaji anayehusika na ulinzi, hata ilipojaribu kuwasiliana na vikosi vya usalama. Msemaji wa kampuni ya Toto katika eneo hilo hakupatikana kuthibitisha taarifa hiyo. Shirika la habari la Lusa limenukuu vyanzo vyake na kueleza bunduki za rashasha zilisikika mjini Palma na watu walikuwa wakikimbia, na mawasiliano baadaye yalikatwa. Shukran Iligongo Ligongo kwa taarifa yako hiyo. Watu wenye silaha jana walimuua kamanda mmoja wa mashariki mwa Libya ambaye alikuwa anatafutwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita madaktari wamesema, ikibainisha kuongezeka kwa hatari huko ikiwa changamoto kubwa sana kwa serikali mpya ya umoja ya Libya. Mahmud al Werfali alipigwa risasi akiwa ndani ya gari nje ya hospitali moja mjini Bengazi, akiwa pamoja na walinzi wake wawili. Vyanzo vya jeshi vimesema, Werfali alikuwa kamanda wa kikosi maalum cha jeshi la LNA la Jenerali Khalifa Haftar, LNA ikiwa ni muungano wa vikosi vilivyodhibiti vili vili eneo la mashariki mwa Libya miaka ya karibuni. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC mjini The Hague ili mshtaki Werfali mara mbili kwa mauaji ya watuhumiwa zaidi ya 40, ikiwa ni pamoja na tukio la mwaka 2018, ambapo picha zilionekana zikimwonyesha akiwapiga risasi wafungwa kumi waliofungwa vitambaa kwenye uso. Wafuasi wa wagombea wawili katika uchaguzi wa rais nchini jamhuri ya Kongo, jana wamesema kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura, kwa hiyo mahakama zinatakiwa kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Matokeo ya awali Jumanne yalionyesha kuwa rais Denis Sassou Nguesso alichaguliwa tena kwa zaidi ya asilimia themanini na nane ya kura katika uchaguzi wa Jumapili, akiongeza utawala wake wa miaka 36 katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Mathias Zon, ambaye alichukua nafasi ya tatu, amesema atawasilisha rufaa kwenye mahakama ya katiba leo Alhamisi, akiomba uchaguzi ubatilishwe kwa sababu ya wizi wa kura, lakini hakutoa ushahidi wowote wa, wa udanganyifu. Chama cha mgombea Gibris Parfe Kolela, ambaye alifariki saa chache baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa, kimedai kulikuwepo udanganyifu katika karatasi za hesabu ya kura ambazo kiliwapa shirika la habari la Reuters, lakini shirika hilo linasema halikuweza kuthibitisha uhalisi wa karatasi hizo. Zon, ambaye ni waziri wa zamani wa fedha, alipata asilimia moja nukta tisa ya kura. Kolela ambaye alisafirishwa kwenda Ufaransa kupata matibabu ya COVID-19 wakati umauti ulipomfika alipata chini ya asilimia nane. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kombe cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Tanzania, ambapo maelfu ya wananchi wa Tanzania wameingia barabarani kutoa heshima zao za mwisho eh, katika mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma, Unguja, Mwanza pamoja na Geita kwa rais wa awamu ya tano, eh, Dr John Pombe Magufuli, ambaye alifariki dunia juma lililopita. Kutokana na wingi huo wa watu, mjadala umezuka juu ya kile ambacho kinaashiria utawala wa rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli. Kutoka kufahamu sababu ambayo inaweza kuwa imechangiwa na wananchi hawa kujitokeza kwa wingi, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Amin Mwidau kutoka nchini Canada, na kwanza nikaanza kumuuliza je, kile anachokiona ni nini kinachosababisha wananchi hawa kujitokeza kwa wingi katika barabara. uh... Hili, kulingana na na mawazo yangu, ni ni jinsi ni jinsi raisi aliyeondoka Magufuli alivyowagusa Watanzania wa haswa haswa wa hali ya chini. Yaonekana kwamba wamewekwa wame na huzuni kubwa kwa kifo chake cha ghafla, na ni mtu ambaye kwa wao, katika sura zao alikuwa ni mtu aliyewekea matumaini makubwa na matumaini haya pengine ni ni yanalingana ya na kazi ambayo kwamba amekuwa akiifanya na, na jinsi alivyokuwa akikaa kwa karibu na akiwapatia fursa watu waliokuwa wa kiwango cha chini katika nchi ile. Tanzania ambayo imekuwa ikiongozwa na Rais John Pombe Magufuli. Katika utawala wake kumekuwa na uh, dhana tofauti tofauti kuzungumzia utawala wake. E, je uh, kwa hali hii inavyoendelea ya mapokezi, vijana wengi, eh, watu wengi wanaojitokeza uh, kulaki, kutoa heshima zao, inaleta picha gani ama inaeleza nini juu ya uh, dhana nzima ya utawala wa Rais Magufuli? Wajua, katika, katika maisha ya mwanadamu Uh, mwanadamu wakosi lawama na na wengi wenye wenye wenye kuweka lawama dhidi ya hayati Magufuli wanaelekeza zaidi swala la la la la human rights, ama haki za binadamu, haki za wanahabari na na na na challenges ambazo kuwa nchi imeipata baada ya uchaguzi uliopita. Mimi zaidi nikimfananisha Rais Magufuli namweka sawa na yule aliyekuwa waziri mkuu wa Singapore, Lee Kuan Yew ambaye kwamba alipata changamoto kama hizi za Rais Magufuli, lakini kwa, kwa kwa fikra zao ama kwa mawazo yao, watu wote wawili hawa lengo lao kubwa ilikuwa ni kuivukisha nchi kutokana na hali duni ya maisha iliyokuweko na kuipeleka mahali ambapo ni bora zaidi. Sasa tukiangalia mfano wa rais Magufuli katika miaka mitano ama mitano na miezi mitatu aliyokuwa katika uongozi, ametengeza barabara nyingi sana katika katika Tanzania ambazo hazina mfano na kiongozi mwingine yote. Ametengeza madaraja mengi sana katika Tanzania ambayo haina mfano na madaraja na kiongozi wote. Amefanya uh, shule ada ikawa ni bure kwa mtu yoyote ambaye ana mtoto wa kwenda shule, hakuna haja ya kulipa ada. Ametengeza mahospitali mingi sana amelifufua shirika la ndege la la la Tanzanian Air la Airways ambalo lilikuwa limekufa kwa muda mrefu sana. Ikifika June tarehe ishirini na mbili mwaka ujao bwawa la Nyerere litazalisha megawat elfu mbili mia moja na kumi na tano. Huo ni umeme ambao weza ukatumika Tanzania nzima na mwingine ukauzwa katika nchi jirani. Kwa hiyo kwa kifupi, lawama hazikosekani kwa mwanadamu, lakini yale yaliyokuwa akiyalenga yalikuwa ni makubwa zaidi kwa Tanzania na Watanzania watakuja yafahamu, si leo wala kesho. Ni Amin Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na VOA kutoka Canada. Matangazo, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, maelfu ya watu nchini kote Myanmar wameanzisha mgomo baridi kama mwendelezo wa kuupinga utawala wa kijeshi. Wanaharakati wanaotetea demokrasia wameomba watu wote kubaki nyumbani na kutofanya shughuli yoyote siku hiyo ikiwa ni mbinu mpya ya kuepuka matumizi ya nguvu za kupindukia za jeshi katika kukabiliana na maandamano ya kila siku. Maandamano yamekuwa yakifanyika kila siku tangu kiongozi halali wa nchi Aung San Suu Kyi na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa serikali ya kiraia kuondolewa madarakani na kuziwiliwa na jeshi tarehe mosi Februari. Shirika la nchini humo linalotetea wafungwa wa kisiasa lilisema wiki iliyopita kwamba watu 275 waliuawa na wali na wanajeshi wakati wa kuzima maandamano. Miongoni mwa waliouawa ni binti wa miaka saba aliyepigwa risasi Jumanne wakati askari jeshi waliingia kimabavu nyumbani kwao katika mji wa Mandalay, shirika la habari la Reuters liliripoti. Shirika hilo linalotetea wafungwa wa kisiasa linasema zaidi ya watu elfu mbili walikamatwa na kuziwiliwa tangu ukandamizaji wa jeshi kuanza. E, vyombo vya habari vimeripoti kuwa mabasi kadhaa ambayo yalikuwa yamejaa waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yameonekana Jumatano yakitokea kwenye jela la mji mkuu ya Yangon, katika kile kinachoonekana kama hatua nzuri ya utawala wa kijeshi kuwasamehe mahabusu hao. Shirika la habari la Associated Press na AFP yamesema walioachiliwa ni zaidi ya, ya mia sita. E, jimbo la Virginia limekuwa jimbo la kwanza la kusini mwa Marekani kuondoa Jumatano adhabu ya kifo. Gavana mdemokrati wa jimbo hilo Ralph Northam alisaini mswada unaopiga marufuku wa adhabu ya kifo katika jimbo hilo akisema lilikuwa jambo la maadili la kufanya. Ni jimbo la 23 la Marekani kuondoa adhabu ya kifo. Virginia imenyonga wafungwa wengi zaidi karibu elfu moja na mia nne kuliko jimbo lolote katika majimbo 50 ya Marekani tangu kuundwa kwake kama koloni mwaka wa elfu moja na mia sita. Na hivi sasa tunaelekea moja kwa moja nchini Kenya ambapo shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi nchini Kenya linaitaka serikali ya nchi hiyo kufanya nalo mazungumzo zaidi ili kupata mkakati bora wa kushughulikia suala la kuwarejesha wakimbizi makwao. Hii inafuatia tangazo la serikali ya Kenya Jumatano, kulitaka shirika hilo la UNHCR kutoa siku kumi na nne kueleza mpango wa kufunga kambi za Dadaab na Kakuma. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amefanya mahojiano na mchambuzi wa masuala ya usalama katika upembe wa Afrika na ukanda wa Afrika Mashariki, George Musamali, na alianza kwa kumuuliza tathmini yake kuhusu hatua hiyo ya Kenya. Ni hatua ambayo imekuja hasa wakati ambapo kuna mzozo wa kimpaka baina ya taifa la Kenya na taifa la Somali, na kumekuwa kuna tetesi kutoka kwa serikali ya Mogadishu kwamba Kenya inaingilia ndani masuala ya yeah, Somalia. Now, uh, huu na huu umeleta mvutano wa kidiplomasia baina ya mataifa haya mawili. Kwa hivyo tukiangazia hatua ambayo imechukuliwa na serikali wa Kenya ni lazima tuangazie kwa mtizamo huo mzozo wa ki- mzozo wa kidiplomasia baina ya mataifa haya mawili na hii hi si mara ya kwanza serikali ya Kenya kutangaza mfumo kama huu nini. Kipi ambacho sasa kitafanyika katika wakati huu? Mwaka wa elfu mbili kumi kulikuwako na hatua kama hiyo ambayo ilichukuliwa, na hali kadhalika mwaka wa elfu mbili kumi na sita kulikuwako pia na hatua kama hiyo ambayo ilikuwa imechukuliwa na serikali ya Kenya, na ilibidi mahakama ya Kenya iingilie kati na kuweza ku kubatilisha msimamo ambao ulikuwa umechukuliwa na serikali wakati huo. Kwa hivyo hili jambo ambalo tunalishuhudia hivi sasa, Kenya inatoa tuhuma ya kwamba kambi hizi zimetumika na wanamgambo wa alshabab kuweza kuwafunza washambulizi ambao wametekeleza mashambulizi ndani ya mipaka ya Kenya. Wanachukua hatua wa hii kwa kusema ya kwamba ni kwa sababu za kiusalama, lakini kwa mtizamo wetu kwamba hawa wakimbizi wamekuwako ndani ya mipaka ya Kenya kuanzia mwaka wa elfu moja tisamia na tisaini na mbili na mpaka hivi sasa wamekuwepo hapa ndani, na matatizo ya kiusalama ama changamoto za kiusalama zimekuepo, na hatua mwafaka zimewahi kuchukuliwa na serikali ya Kenya kuweza kuhakikisha kwamba kambi hizi hazikui tisho kwa usalama uh, wa taifa uh, la Kenya. Kenya imeonekana kugadhabishwa na jumuiya ya kimataifa, hasa kwa kutounga juhudi zake za kulisajili kundi la Al shababu kuwa haramu na Umoja wa Mataifa. Kwa sasa Kenya inajikuta katika mzozo na Somalia, na mzozo huu uko mbele ya mahakama ya haki ICJ kule Hague Holanzi, na unahisi kwamba hatua hii ya Kenya huenda ikachangiwa na mzozo huu. Mgogoro wa kidiplomasia baina ya mataifa haya ndio kwangu, mtizamo wangu, ndio umekuwa msukumo mkubwa wa hatua ambayo serikali inachukua hivi sasa, na huu ni ukiukaji wa mkataba wa Jeniva wa mwaka elfu moja tisa mia na arobaini na nane ambapo mataifa ambayo yalitia sahihi mkataba huu yalikubaliana ya kwamba wao watatoa hifadhi kwa wakimbizi wa kiusalama ndani ya mipaka yao, ilipindi tu hawa wakimbizi wamevuka mipaka na kuingia ndani ya taifa lolote ulimwenguni, basi wana haki ya kupewa hifadhi na taifa hiyo na hali kadhalika kupewa ulinzi ni george musamali mchambuzi wa masuala ya usalama akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi matangazo ya kumekucha afrika yanasikika kupitia redio za washirika wetu pia na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na hivi sasa tunaendelea na ripoti kutoka kwa waandishi wetu tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kwa sasa imepiga hatua kubwa katika vita dhidi ya Ebola, hasa katika mji wa Butembo ambako watu kumi na mbili walipatwa na Ebola siku zilizopita na sita miongoni mwao kufariki dunia na wengine sita wakiwa wamepata nafuu na, na kurudi nyumbani baada ya kupata matibabu na wengine kupewa chanjo. Austeri Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma, DRC. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Nzanzu Salita Ejen, waziri wa afya Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepiga hatua kubwa katika mapambano dhidi ya, ya mlipuko mpya wa ebola ulioripotika katika eneo la Biena na kufika katika muji wa Butembo hapa Kivu Kaskazini. Leo imekuwa siku ya tatu ambayo tumeanza kuhesabu ili tufikie siku makumi nne na mbili, na wagonjwa wale ambao walikuwa kwa kituo kya afya kya kutunza wagonjwa wa ebola wote wametoka, ndio kusema kwa sasa hatuna tena mgonjwa wa ebola ambaye tunatunza ni kusema sita wamepona na sita walifariki, sababu tulikuwa na wagonjwa kumi na mbili. Leo ni siku ya tatu tukianza kuhesabia ili tufikie siku makumi mbili na nne na mkubwa wa nchi aweze kutangaza au waziri wa, wa afya wa nchi ili aweze kutangaza ya kuwa hii janga ya Ebola ya kumi na mbili imeweza kuisha. Lakini Salita ameongeza kwamba wapo makini japokuwa hakuna tena wagonjwa wa Ebola. Me tunabaki chonjo, tukiambia maeneo za afya ziendelee kukua e, wa, waendelee kufata hali, ili tusiwe na jambo ambayo itaweza kutustusha. Lakini tunawaza tuko kwa njia nzuri na karibuni hapa waziri anaweza akatangaza mwisho ya janga hii ya kumi na mbili ya ebola katika jimbo letu la Nord Kivu. Mheshimiwa Waziri, ni mbinu gani mmetumia ili kuweza kuzima kwa haraka maambukizi haya mapya ya ebola? E, unafahamu sasa sisi tumekuwa na ebola na siku ambazo zilipita hivi, ile ilikuwa jambo moja ambayo iliweza kuwa ndiyo kusema watu wengi walikuwa wamepata chanjo turu. Eh, kwa wakati ya janga la kumi ya ebola vilevile, vile tulikuwa na wafanyakazi ambao walikuwa wameelewa namna jinsi ya kutunza magonjwa ya ebola namna jinsi ya kukabiliana na hiyo janga. Kuhusiana na mapambano hayo dhidi ya ebola nimezungumza naye Rose Kahambu Tuombeane, mwananchi katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, eneo ambalo wa watu walipatikana na ebola kwa mara nyingine. Chukua. Ana uchungu sana kuona kama marali haya yameweza kurudi, ijapokuwa iliweza kutusumbua muda ya miaka zaidi ya mbili. Hivi sasa raha kwetu, wakati tunaona tangu pale magonjwa hayo yameripotiwa mara na inaonekana inaanza kupunguka haraka. Tunawapigia heku na kusema kwamba lazima wafanye juu chini, ili kusionekane kesi ingine, gesi hivyo ambavyo vinapata matibabu viweze kupona na tuweze kufurahia kama tumeshinda madazi hiyo mara. Ebola iliwaua watu zaidi ya elfu mbili kwa miaka miwili iliyopita hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oscar Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mara nyingine wachimbaji madini zaidi ya kumi wamefariki katika mgodi wa dhahabu mjini Kamituga ndani ya mkoa wa Kivu Kusini. Asasi za kiraia zinatoa malalamiko kuhusu hali ya uchimbaji wa madini katika eneo hilo. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance ametutumia ah, taarifa ifuatayo. Ajali hii ilitukia ndani ya mgodi wa kuchimba dhahabu unaoitwa Njolinjoli katika mji wa Kamituga ndani ya wilaya ya Mwenga hapa Kivu Kusini, ambapo hadi leo mchana ni miili ya wachimbaji wane iliyopatikana bila uhai ndani ya shimo la kuchimbia dhahabu kwa kukosa hewa wakati wa ajali iliyofanyika Jumanne jioni. Jean Pierre Mwanda ni mwanaharakati wa asasi ya kiraia MSCO katika mji wa Kamituga anashuhudia. kwa mwaka huu tunakuwa tukihesabu karibuni watu ishirini ambao wanafariki katika migodi ya madini, na kwa wiki tu hii tunaozungumzia, ni watu tisa ambao wanafikia kupotea na wote ni wa vijana kabisa. Kwa sasa u... uchunguzi ulifikia jana wa jioni, watu walitafuta, ila walipata tu miili ile, na kulikuwa ambao wengine waliweza kuondoka, wako hospitalini wa vijana hawana na kazi wa vijana wakuwa wakifariki bure. Asasi za kiraia katika wilaya ya Mwenga zinashotea kidole cha lawama huduma ya kiserikali ya msaada kwa wachimbaji wa madini wa kienyeji saimap, ikiilaumu kutohudumia na kutohamasisha wachimbaji madini kama inavyostahili. Anavyosikitika tena mwanaharakati huyo wa asasi ya kiraia msco Jean Pierre Mwanda, shirika ya saimap inayohusika kulinda wachimbaji madini kuwafunza jinsi ya kutumika sembe fulani fulani, tuliwahi kuomba hizo jenereta ndogo ndogo inaitwa motopompe kuondoshwa katika migodi hizo na kuwekea hizo vyombo vya kisasa ambayo inatumia na umeme. Kwa wakuu viongozi, tunakuwa tukiwaomba waweze kuweka hapa kampuni kubwa, kama hivi ilivyokuwa awali, Societe Somenki iliweza kutumika hapa vizuri, lakini tuhuma hizo zinatupiliwa mbali na huduma ya msaada kwa wachimbaji wa kienyeji SAIMAP katika mkoa wa Kivu Kusini. Cyril Masudi ni kiongozi wa huduma hiyo ya SAIMAP katika mji wa Kamituga. Hiyo misiba inasababishwa na utumizi mbaya ya vyombo mbalimbali ambao wachimba majini wanatumia ni sawa vile mashine ya motopompe ya aina konshine, ambayo mara na mara au wachimba majini ambao wanakuwa na pato ndogo, ambao wanashindwa kupata hizo mapompe kubwa sawa vile ya mtindo ya weda ambayo ingeweza kubarahisishia hiyo kazi ya kuchosha maji. Inakuwa wakati wanatumia hiyo vyombo, wakati kunakuwa hiyo mamoshi ambayo inajipenya, na ni hiyo ndio iko inaendelea kuharibu hewa, na wakati hewa inakuwa mbaya kupitia hiyo moshi inageuka sawa vile sumu, na ni hiyo ndio iko inasababisha hiyo maafu, vile vile ni masikio ngumu ya wachimba majini na hivi tunaenda kukamata hatua sasa ya kukataza tena mara nyingine. Mnamo Septemba mwaka jana, ajali nyingine ilijitokeza huko huko Kamituga ambapo wachimbaji zaidi ya hamsini waliangamia katika hali hiyo hiyo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Sikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Joe Biden amemchagua makamu rais Kamala Harris kuchukua jukumu la moja ya masuala makubwa sana yanayoukabili utawala wake wa katika miezi hii ya mwanzo, Miminiko wa wahamiaji wanaowasili kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Watu kumi waliuawa Jumatano katika mashambulizi kwenye vijiji katika mkoa wa Tilaberi kusini magharibi mwa Niger, chanzo cha usalama kimesema makundi yenye silaha Jumatano yameshambulia ya mji wa kaskazini mwa Msumbiji uliopo karibu na miradi ya gesi yenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni 60, kwa mujibu wa vyanzo viwili vya habari vya shirika la habari la Reuters. Watu wenye silaha jana walimuua kamanda mmoja wa mashariki mwa Libya ambaye alikuwa anatafutwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita madaktari wamesema, ikibainisha kuongezeka kwa hatari huko, ikiwa changamoto kubwa sana kwa serikali mpya ya umoja wa Libya. Wafuasi wa wagombea wawili katika uchaguzi wa rais nchini jamhuri ya Kongo jana wamesema kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura, kwa hiyo mahakama zinatakiwa kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Maelfu ya watu nchini kote Myanmar wameanzisha mgomo baridi kama mwendelezo wa kuupinga utawala wa kijeshi. Wanaharakati wanaotetea demokrasia wameomba watu wote kubaki nyumbani na kutofanya shughuli yoyote siku hiyo, ikiwa ni mbinu mpya ya kuepuka matumizi ya nguvu za kupindukia za jeshi katika kukabiliana na maandamano ya kila siku. Jimbo la Virginia limekuwa jimbo la kwanza la kusini mwa Marekani kuondoa Jumatano adhabu ya kifo. Gavana mdemokrati wa jimbo hilo Ralph Northam, alisaini mswada unaopiga marufuku adhabu ya kifo katika jimbo hilo akisema lilikuwa jambo la maadili la kufanya. Mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.