zaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu kwa safari ya voa express dakika 30 za habari majadiliano mziki na mengi mazuri tumekuandalia siku ya leo mimi ni collins liberty adede mwenzake hapa ni josephat kioko leo ikiwa ni machi tarehe 25 ukiwa ni mkesha wa kumzika mtu mashuhuri barani afrika hayati rais magufuli utapata mengi zaidi ikiwa ni safari yake ya mwisho ya kuaga mwili wake hivi leo kwa mengine ambayo tumekuandalia hivi leo, tutafuatilia yanayojiri kule Rwanda, ambapo redio tatu za kibinafsi zimesitisha kufanya matangazo. Je, unapenda vyakula vya aina gani katika mavuno ya baharini? Utasikia pishi letu hapa, ikiwa ni lifestyle ya watu wa kisiwa cha Wasini na kama kawaida hutakosa kufahamu yale yanayozungumzwa na, na kunong'onwa katika mitandao yetu ya kijamii alafu, kuna kitengo maalum cha swali la leo ambapo tutakuwa naangazia mengi zaidi, pamoja na burudani ambalo tumekuandalia siku hii ya Alhamisi. Watu wanakuwa wakichanjwa wakitangia utotoni. Je, una elimu yoyote kuhusiana na ugonjwa wa TB? Lakini kwanza tupate taarifa kuu. Mwili wa aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hayati Dr John Pombe Magufuli hatimaye umeagwa rasmi leo katika wilaya ya Chato mkoani Geita, mahali alikozaliwa. Rais Magufuli alifariki dunia Jumatano iliyopita Machi 17 jijini Dar es Salaam kutokana na maradhi ya moyo. Kwa mengi zaidi, tuungana na mwandishi wetu Dina Chahadi akiripoti kutoka Dar es Salaam. Akizungumza katika shughuli hiyo ya kuaga wilayani Chato hii leo, Hemedi Suleiman Abdullah ambaye ni makamu wa pili wa rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mwenyekiti mwenza wa kamati ya mazishi kitaifa amewasihi watanzania kuendelea kushikamana katika kulijenga taifa ambalo hayati Magufuli ameliacha salama lenye heshima. Hakuna pahala ambapo marehemu Dr John Pombe Joseph Magufuli hakuacha alama, iwe kwenye vituo vya afya, iwe shule, iwe kwenye miundo mbinu ya barabara, iwe kwenye usafiri wa anga iwe kwenye viwanda, iwe kwenye ukusanyaji mapato, kwenye maeneo yote, kila pahala amewacha alama. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar amesema ni wajibu wa viongozi na Watanzania kuungana kuyaenzi mazuri yote yaliyofanya hayati Magufuli na kuendelea na sera zake za kuchapa kazi, kupiga vita rushwa na ubadhirifu na kuweka mbele uzalendo na maslahi ya taifa. Dr Medad Kalemani, mbunge wa jimbo la Chato kupitia Chama cha Mapinduzi, ambaye pia ni waziri wa nishati, amezungumzia msiba huo wa hayati John Pombe Magufuli ambaye aliwahi pia kuwa mbunge wa jimbo hilo. E, tunajua kwamba sisi tunaondokewa na kiongozi wa kitaifa, lakini kiongozi ambaye amekuma amedumu kwa miaka ishirini akiwa mbunge. Sisi neno ambalo tunawapa watanzania kwamba Wanachato tutabaki wamoja, tutabaki na upendo tutabaki imara na tuendelee kuwakaribisha watanzania wengine kuja Chato. Fursa ambazo zilikuwepo Chato ziendelee kuwe, serikali ipo, tuendelee kuiamini. Baadhi ya waliofika wilayani Chato na wenyeji wa wilaya hiyo wamezungumzia walivyoguswa na kifo cha rais huyo wa awamu ya tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Pamoja pa na kwamba nimefika Chato na wageni wengi, mji wa Chato umejaa na wakati mwingine tunakosa pa kulala, lakini tuko tayari kulala hata katika magari, ili tuweze kumzika kwa sababu ya mapenzi uliyokuwa nayo, kwa mambo makubwa aliyofanyia aliyofanyiwa Tanzania. Kaka yangu Magufuli amenisaidia vitu vingi sana, ameninulia kiwanja, amenijengea nyumba, amesomesha watoto wangu na mpaka sasa nahangaika. Niliposikia msiba wake, kwa kweli nimeguswa. Hayati Daktari John Pombe Magufuli anatarajiwa kuzikwa kesho wilaya ya Chato mkoani Geita, katika makaburi ya familia, katika mazishi ya kijeshi. Bwana ametoa na Bwana ametoa, jina lake lihimidiwe. Amin. Dina Chahali, Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahali kwa taarifa hiyo. Nimekuwa nikifuatilia matangazo ya mubashara kutoka huko, wanasema kwamba watapata fursa kila mtu, hata ikiwa ni mpaka usiku, waweze kutoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyu. Kwingineko ni kwamba redio tatu za kibinafsi zinazomilikiwa na waandishi wa habari wa Burundi waliokimbilia hifadhi nchini Rwanda zimesitisha kutangaza habari ndani ya Rwanda. Hatua hiyo imepokelewa kwa masikitiko na raia wengi wa Burundi na baadhi ya wakosoaji wa utawala wa Burundi walio uhamishoni. Kwa maelezo zaidi tunaungana naye Jean Marie Vianney anayeishi Burundi, kutoka mjini Kigali. Hata kama viongozi wa redio RPA, redio Inzamba na televisheni Renaissance wamejiziwia kufahamisha kinaga ubaga sababu zilizowasababisha kuchukua hatua ya kusitisha kupeperusha matangazo ya vyombo hivyo vya habari vya kibinafsi vya Burundi kutokea nchini Rwanda, wachambuzi wa siasa ya Burundi wanahisi kwamba hatua hiyo imechukuliwa kufuatia ombi la serikali ya Burundi la kuitaka serikali ya Rwanda ipige marufuku shughuli za vyombo vya habari vya Burundi ndani ya ardhi ya Rwanda, wakati mawaziri wa mambo ya kigeni wa nchi ya Burundi na Rwanda walianzisha Oktoba mwaka jana majadiliano yenye lengo la kuboresha uhusiano wa kidiplomasia uliodorora kati ya nchi hizo mbili jirani tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hata hivyo, Emil ni Vasumba, mwanahabari wa redio RPA ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hatua hiyo bila shaka itawakosesha raia wa Burundi taarifa muhimu kuhusu visa vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu vinavyojiri nchini Burundi. Raia wa Burundi watapoteza mengi. Kuna hizi taarifa za kuhusu unyanyasaji, mauaji, watu ambao hawatendewi haki nchini Burundi. Haya mambo yote yatakuwa hayapeperushwi kwenye vyombo vya habari, kwa sababu kuna mambo ambayo mwandishi wa habari ambaye yuko kwenye ardhi ya Burundi hawezi kuzungumzia kwa kuhofia usalama. Hayo yakiharifiwa. Mkimbizi wa Burundi nchini Rwanda amesikitishwa Hatua hiyo ni masikitiko makubwa na ni msiba mkubwa kwetu sisi wakimbizi kutoka Burundi, kutokurudi kusikiliza tena taarifa ya habari ya redio hizo. Sisi redio hizo zinatufariji sana, zinatupa habari za uhakika zinazojiri nchini kwetu Burundi, na redio hizo zinasaidia kutoa habari za matatizo ya wakimbizi makambini, uhamishoni. Na wakati wanasiasa wengi wa chama madarakani nchini burundi CNDD-FDD wameonekana kwenye mitandao ya kijamii kuridhishwa na hatua hiyo ya kupiga marufuku redio za kibinafsi za Burundi ndani ya ardhi ya Rwanda. Abdul Zeimana, mmoja wa wanasiasa wa upinzani aliyewaa mishoni, amedhihirisha masikitiko yake ya kutopata tena habari kamili zilizokuwa zikitangazwa na redio hizo. Hatua hiyo imepokea kwa masikitiko makubwa, sababu sio rahisi kuweza kupata fikra za watu ambao kidogo wako kinyume na utawala ambao uko nchini Burundi kwa kupitia vyombo vya habari ambavyo viko nchini Burundi. Sasa redio hizo ambazo haziko nchini Burundi zilikuwa na mchango mkubwa sana ili kuweza kutoa habari ambayo ni kamili. Itafahamika kwamba vyombo hivyo vya habari vya Burundi ambavyo vimesitisha kutangaza habari kutokea nchini Rwanda vilikuwa vikimilikiwa na waandishi wa habari waliokimbilia katika nchi za kigeni kwa kuhofia usalama wao, baada ya redio hizo za kibinafsi kubomolewa na vikosi vya usalama vya serikali ya Burundi wakati wa jaribio la mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2015 nchini Burundi. Jamari vya Nicho Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran sana Hishi Burundi kwa taarifa hiyo. Nimeona VOA, BBC na DW wamekuwa na matumaini makubwa sana kwamba matangazo yao sasa yanaenda kurejea vizuri katika nchi ya Burundi na wamekuwa wakifuatilia matangazo. Unaona, wengine walikuwa wanaishi hata Rwanda. mm -hmm. na baadhi ya vitu ambavyo wanafuatilia kwa karibu ni matumaini makubwa kwamba kuna mazungumzo sasa kurejesha uhuru wa uandishi wa habari katika nchi ya Burundi. Sasa nao hawa Rwanda, na wa Rwanda naona wameshika lingine la masikitiko kwa wasikilizaji wa redio sana sana, unaendelea kusafiri na VOA express unaweza kufuatilia matangazo yetu kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook ama www voa swahilicom. Sasa ni zamu yake Sandey Shomari kutufahamisha habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anapanga kutana na waandishi wa habari Alhamisi huko ikulu kwenye mkutano wake wa kwanza na wanahabari tangu aingia madarakani mwezi Januari. Wakati Biden amerudisha tena mikutano ya kila siku ya msemaji wake na waandishi wa habari pamoja na kujibu maswali katika muundo mwingine wa habari, yeye ni rais wa kwanza katika miongo minne kuchukua muda huo katika muhula wake wa kwanza bila kufanya kikao rasmi cha maswali na majibu pamoja na waandishi wa habari huko Ikulu. Ni fursa kwake kuzungumza na Wamarekani kwa hakika, moja kwa moja kupitia wanahabari. Msemaji wa Ikulu Jen Saki aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne. Kwa hivyo nadhani anafikiria juu ya kile anachotaka kusema, kile anachotaka kuwasilisha, ni wapi anaweza kutoa taarifa mpya, na anatazamia fursa ya kushirikiana na vyombo vya habari huru, alisema Saki. Biden huenda akabiliwa na maswali juu ya mada kadhaa zenye mvutano za ndani ikiwa ni pamoja na upigaji risasi wa watu wengi huko katika majimbo ya Georgia na Kolorado, hali katika mpaka wa Marekani na Meksiko, na vilevile vile majibu ya serikali kuhusiana na janga la hivi sasa la Korona. Mvutano unaoendelea juu ya chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa kwa pamoja kati ya kampuni ya AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford, Uingereza, ulichukua mwelekeo mwingine siku jodohio, ya Jumatano jioni wakati mtengenezaji wa dawa hiyo alipotoa habari mpya juu ya ufanisi wake. Habari hiyo mpya, kulingana na majaribio yake ya mwisho ya kliniki, yaliyowashirikisha zaidi ya washiriki elfu thelathini nchini Marekani inaonyesha kuwa chanjo hiyo ya dozi mbili ina asilimia 76 ya ufanisi katika kuzuia dalili za virusi vya korona. Takwimu hizo za hivi karibuni zilitokana na tangazo lililotolewa na kampuni kubwa ya dawa za Uingereza na Sweden siku ya Jumatatu kwamba chanjo hiyo ilikuwa na ufanisi wa asilimia 79 dhidi ya virusi. Madai hayo yalitiliwa mashaka saa chache tu baadaye wakati wakala muhimu wa uangalizi wa serikali ya Marekani na bodi ya ufuatiliaji wa takwimu na usalama ikisema AstraZeneca inaweza kuwa imejumuisha habari zilizopitwa na wakati kutokana na jaribio la kliniki na dakika za mwisho ambayo inawezekana kuwa yametoa maoni yasiyo kamili kuhusu ufanisi wake. Maamuzi ya hafla ya kusitisha kwa chanji ya COVID-19 huko Hong Kong iliyotengenezwa na kampuni ya Pfizer na BioNTech ni pigo jingine kwa mpango huo wa chanjo ambao tayari unakumbana na, na hali ya kutoaminiwa na umma. Hong Kong siku ya Jumatano ilisitisha utumiaji wa chanjo ya Pfizer iliyosambazwa na kampuni ya dawa ya Kichina ya Fosun Pharma baada ya uhifadhi mbovu kama vile vifuniko vilivyokutwa na wazi na nyufa kwenye chupa ambazo zilipatikana katika moja ya shehena mbili za chanjo hizo. Hicho kioko, unasikia miondoko ya amapiano kutoka Afrika Kusini. Ha, nakwambia hata sikuwa na habari na mtindo huu, lakini vile umepiga tu Nimeanza kudunda. Umeona profile yangu ya Twitter? Ehe, naona hmm, wanajiita hapo uh, Best Music from South Africa. Yaani tangu nifungue hiyo, hmm, napenda sana mziki wa South Africa vile wanatetea haki zao. Alafu ujaona vile watoto wenye kutoka huko wanavojachia. Haya, <laughs> <laughs> twende kwenye barazani. Huko kuna nani leo? Katika mjadala wetu wa barazani tumeweka swali pale katika mtandao wetu wa Facebook na tumekuuliza tangu mapema leo, je, umeelimishwa vya kutosha jinsi ya kujikinga na TB, yani maradhi ya kifua kikuu? Tuandikie jibu na maoni yako na kama una simu mkononi, basi tayari tukushirikishe katika barazani. Wengi wametuma ujumbe, lakini kwanza ni wale wa kupigia kwa simu <tunyum> tunafuatiliza tu e, maadhimisho ya siku ya TB duniani, sio. Tuanze na huyu Robert Cheruiyot ambaye anasema iko Kericho, Kenya anasema amepata kujua njia za kimsingi za kujikinga dhidi ya maradhi ya TB. Wacha tueleze zaidi Chero yetu, na nakuona hapo lakini usikimbie mbio maanake uko kwenu. Karibu utupe maoni yako kuhusiana na TB. Naam, iwapo mtu ana dalili kama vile kukoa sana kwa hivyo utahitajika kuweka umbali wa mita kama mbili hivi kutokana na huyo mtu unaposafiri garini au upo chumbani hakikisha milango au madirisha yako wazi hivi ulijuaje haya mama wakati mmoja ndugu ya jaya, katimoja, familia yangu aliweza kuugua maraji hayo na mimi nikawa ndiye msaidizi wake kwa hivyo kule hospitalini kutahadharishwa na njia ya kutahadharishwa ni kuelezwa hayo. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani pia na, nashukuru. Tukiondoka Kericho Kenya tuvuke mpaka hadi Soroti Uganda tumtafute Kesi Aura. Anasema hajaelimishwa kamwe, kwanza anahofu mtoto wake anakoa sana. Tupe maoni yako, Kesi Aura. Mimi nalitoa maoni nikisema kwamba ninayo binti yangu kwa majina Haira Kendra, yeye hukoa sana hasahasa nyakati za, za baridi Swali lenu lilikuwa kwamba imeelimishwa ya kutosha kuhusu ugonjwa wa TB na mimi nikasema la, sina ujuzi walau elimu eh, yote niliyoipata. Mnastahili kuelimishwa vipi hapo Uganda na pengine umempeleka kutibiwa? Kwa mtazamo wangu mimi, naona serikali imejitokeza pamoja na na wizara ya afya, kama kuweka kituo cha kutoa mafunzo na elimu kwa, kwa raia, utapata kuelimishwa kuhusu haya majanga. kama haya, tukushukuru sana kwa kushiriki kitengo chetu cha barazani hivi leo. Shukrani. Hao ni baadhi ya waliowasiliana nasi kwenye simu, wakituelezea ufahamu wao kuhusiana na TB, na inaonekana idara za afya katika mataifa haya yanahitaji kufanya zaidi, sio wanahitaji zaidi ili kukimu mahitaji ya raia wao kiafya. Tupate wale waliotuma ujumbe tusome, na tunaanza na Obiero Odinga. Anasema ni vile nilibahatika tu kufika darasani na nikafunzwa huko. Shule bure singejua hata TB ni nini, hakuna mafunzo yote kwa umma. Joseph Lucas, nafikiria huyo yuko Tanzania, hakusema ni wapi. Anasema hivi, upimaji wa TB unagharimu shilingi ngapi, na kwa nini sasa tunalipia toka 500 hadi shilingi 6500 Anauliza. Ninao ujumbe hapa wa Baba Paroko, anatoka Tanzania. Anasema waelimisha upo kwenye mabango, na ukienda hospitali kama una dalili unaambiwa ukapime. Tatizo la homa hii imewajenga watu, ukiwa <laughs> ukipatikana TB unafikiriwa kwamba umeambukizwa virusi vya HIV. Naye Richard Kambale wa DRC kule Beni anasema hakuna wa kutuelimisha kuhusu TB, huku vigogo wa serikali wamewekeza fedha zote kwa korona na Ebola. Tuwashukuru wote waliotuma ujumbe na walioshiriki kwa njia ya simu katika mjadala huu wa barazani, na chambilecho Sandey Shomari, mambo haya, safari ya VOA express haikamiliki bila muziki na mziki. Kawaida ya Thursday tunacheza TBT, yaani mziki uliotesa miaka ya nyuma. Leo hii tunakita maeneo ya kati mwa Afrika, tunakuta gwiji huyu, Pepe Kale Yampanya na kitu chake gani? Rojamila, ukipenda Rojamila, oh. maka waka, waka. <laughs> sitasema. <laughs> nimetokwa na jasho <laughs> na kuona leo watu wamevalia jezi ya Kenya, maanake usiku wa leo kuna mambo yanafanyika, sio mziki. Huu kweli umetufahamisha mzuri wa mpira wa Afrika. Leo Harambee Stars wako na Misri. Nimeona mitandaoni watu wanasema mbona Mosala analindwa sana katika mji wa Nairobi. Hii naona itakuwa ni mechi kubwa miongoni mwa zile za kufuzu kwa michuano ya AFCON. Wanasema ni kama ameomba apewe chumba maalum a uh, kai pekee ya yake ili unajua, wasiwasi wa kuambukizwa korona. Na nilikuwa naangalia magazeti, wanasema Kenya iko hatarini kuweza kufungiwa na Uingereza kutokana na kwamba haijafunga mpaka wake ama kufunga mipaka yake na sehemu ambazo inaonekana kwamba kuna maambukizi mengi. Natumai Misri hawataringa sana. Jana Uholanzi imepigwa <laughs> bana na Uturuki, hata nikashangaa. Haya, tuachane na hayo Kioko, wacha tuangalie yanayofanyika katika utamaduni wa lishe na mapishi visiwani. Watu naishi karibu na bahari hupendelea sana vyakula ambavyo mavuno yake ni baharini. Bi Fatma Rashid anaeleza utamaduni wa vyakula na upishi wa vyakula hivyo, hii ikiwa ni desturi kwao katika kisiwa cha Wasini. mimi nilizaliwa Wasini, mpikaji wa vyakula vya asili. Nimepika kwa muda kama miaka kumi na mpaka sasa bado naendelea kupika chakula ambacho ni maarufu kupika kama swidi, yaani ile mboga ya kokoni, samaki wa kupaka. Samaki wa kupaka yaani wale waanikwa kisha wanaikwa mchuzi. Muhogo wa nazi. Kuna vingine vinaitwa kama makopa, yani kwa yale yakufundikwa yale akaekwa yale. Kuna makopa na muhogo hiki ni kitu kimoja, lakini sasa aitwa makopa ya nazi ndo vyakula vya hmm, kiasili. Kuna samaki ula kukatwa akachemshwa supu, kuna samaki wa kukaranga, kuna samaki ula kuwekwa jikoni kwenye makaa hivi akaanikwa kama vile mshikaki ule. Sasa yule ndo kunapikwa tui lakwe maalumu anawekwa katika ile iletuile Ndo wageni wanapenda sana, kama mahoteli ya huku kwa wenzetu, kama kwa sali. Kama sisi hukutoanika tu hivi, mgeni napelekewa mkavu. Lakini kuna wengine wakija, pia wasema, mimi nataka samaki wa kupaka, maana ashawahi kula huo, maana ule kumbandika, utambandika, utamweka maji, utaika tomato ndani, yaani ni mchuzi wa kiasili huo wa, lakini mchuzi hasa wa kiasili ni kutoka baharini, wenye watu wa Mombasa wasema, ah, samaki amtoka baharini, atua baharini, maana ametoka kule kwenye maji kisha apikwa maji na, na ndio mtamu sasa. Huyu yani ndio unapata ile supu ya samaki kuliko kimkaranga. Ukimkaranga huwa hana supu tena, shakauka yule. Kwa vile ndio tamaduni ndio wageni mara nyingi huku wavutiwa vile vyakula. Maanaye ukune nazi, wajua hii ni kilo moja, na nakuna nazi mbili, sio sasa? Kama kule utaona, ah, mimi haraka nachemsha na makuta haraka, haraka. Haiwezekani. Ni mgeni akisema taka chakula, ni nimtije nazi sana vyakula kuniwadi chapati naeswi crab havikosekani na havipotei katika kitisio. Na pia uwezi kufundishwa kuwataka kupika kiongalia na macho eh, hey, mama fanya hivi na mimi kesho nitafanya hivi, najaribu Ah sasa, nyingine umwachia jiko tu, atajua siku na siku, atakosea, lakini siku anafuna atakuwa sawa. Si mimi nawe msichana, nasafiri iwapika, yaani kila kitu iwajua, ni bora kae jikoni toa kuangalia, hajui hajui, lakini kumwachia jiko ndo ajua zoea. mpaka niwe ujirekebisho we makini, na wewe ujue kupika Pengine kama mimi sinalea itakuwa makosa ni yangu mimi kama kana mama yake, makosa itakuwa ni ya mama yake. Utalaumiwa, amenitambua mlezi na kumfunza amemwacha tu azunguka angaika, maana leo utakuwa na yeye, kesho atakuwa kwa bwana yake. Na bwana akikasirika atakuleta dharaawe, mfundisheni kupika huu mm. Naona utamaduni wazidi kuendelea, maana zamani watu walikuwa hawajui keki. Sasa watu wameendelea, keki wafanya wenyewe, hawana cha madukani, wana cha nini? Ndio utamaduni endelea, lakini huwa zamani hauwezi kuondoka, maana kuna mwingine sasa hawezi kula chakula cha mafuta mpaka apate nazi. Au utaondokaje muhogo? Atakwambia mimi sidi wa kuchemsha mpaka nipate nazi, sina chakula tayari, tapika mpaka da, niwe siwezi tena hapo, lete kisufuria hicho hemu nipe mwiko hapo, lakini huwezi kusema wakaa hauna kustaafu pishi Mambo ya lifestyle hayo, na katika uh, yale yanayojiri na kuzungumzwa katika mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, Twitter, Instagram na mengineo haya, tujiunge naye Mkamiti Kibayasi akiwa Washington DC. Tupe mambo mazuri, mama. Shukrani studio kumi na tano za VOA Mombasa. Kama ulivyodokeza, mitandao hiyo inazungumzia picha za umati wa watu katika matukio yanayoendelea huko Chato mkoani Geita ambapo Wakazi wa huko pamoja na viongozi mbalimbali wanashiriki kuuaga mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania John Magufuli kabla ya maziko yake hapo Ijumaa. Na vilevile vile, maoni ni mengi mno kuhusiana na kifo cha Magufuli, lakini machache ninayokusomea hivi sasa ni kutoka kwa Luhangija akiwa Mwanza, anaandika bila shaka kazi ya Magufuli itaendelea kuenziwa. Nyenye wa Bukavu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, anaandika Bukavu, tulimpenda lakini Mungu kampenda zaidi. Tunaangalia tukio kupitia televisheni. Moses anaandika kifo cha Magufuli kimeumiza mengi. Ameandika pole pia zifikie familia iliyosemekana imepoteza watu watano kwa mpigo. Ni vigumu kupokea, lakini ndiyo hali halisi ambayo familia inashuhudia. Anamalizia kwa kuandika Bwana ametoa na Bwana ametwaa. Nikiachana na hilo, kingine ni kuhusu wafanyabiashara na mawakala wa kusafisha katika jiji la Busia Kenya, ambao walizuiwa mpakani kwa saa kadhaa, walipokuwa wakipinga marufuku inayoendelea ya uagizaji wa mahindi kutoka Uganda. na Bilisi anaandika, nchi hizi mbili zikae kidiplomasia, sisi wananchi ndio twaumia. Musa Musa anaandika, yaani suala la mahindi bado linaendelea, nilijua ni Tanzania pekee wenye tatizo hili. Kedian anaandika, jamani, hebu achieni hayo mambo, wananchi twaumia, tunahitaji chakula Mambo yapo vipi na yataisha lini? Haya basi, naona ni hayo tu ambayo yamekuwa akizungumziwa zaidi katika mitandao ya kijamii. Narudi kwenu Studio 15, Mombasa, Kenya. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na hivyo ndivyo Mkamiti anavyokuaga hapo akiondoka, baada ya kutupasha mengi katika vyombo vya habari na pia mitandaoni. Katika swali la leo tulilotupa mtandaoni pale tangu mapema leo, Kenya yafunga kambi mbili kubwa za wakimbizi, je, hatua hii itapunguza hizo na usalama. Nianze naye Elvis Mahungu Kifuluka. Anasema yuko Kivu Kaskazini. Yeye anaona ni sahihi kufunga hizo kambi ili kuepuka utovu wa usalama ndani ya Kenya, wote waliokuwa ndani ya hizo kambi warudishwe kuendeleza mataifa yao. Naye Kulwa Mwasenga yuko eneo la Mlowo, Mbozi huko Tanzania, anasema kufunga kambi za wakimbizi sio kwamba hali ya usalama itakuwa nzuri, maana wanaosababisha machafuko si wakimbizi. Dalala Tajiri wa Namanyere anasema mimi naona kufunga kambi za wakimbizi sio njia sahihi ya usalama, badala yake itageuka kuwa siasa ya Kenya kuendelea kujitenga na jirani zake kuna ujumbe hapa wake Blessed Luke, hajaandika nchi yake, lakini jicho langu la pembeni linanyoonyesha huyu ni Mkenya. Anasema wanamgambo wengi wanaoingia nchini hutumia kambi hizi kujificha na kupanga mashambulio. Kongole kwa waziri wa usalama Kenya. Mimi nasalia hapo Kenya, nampata Sailas Ntonja anasema kwamba kabisa, hata jambo hilo limechelewa sana kuendelea kuwa na wakimbizi kutoka Somalia hapa Kenya imetutia matatani na wao wamejifanya maadui wa Kenya. Ujumbe hapo kutoka Sudan Kusini ni wake Julius Lashaki. Jibu lake kwa swali letu ni ndio, itasaidia sana, maana magaidi wengi wanakimbilia kambi za wakimbizi. Wasipoangalia kwa makini, basi hiyo Kenya haitapatikana amani. Asante sana ukiwa Sudan Kusini kwa ujumbe wako. Kioko, Si hapa mambo tumemaliza bwana kule, hadi naona tuondoke. Kukamilisha safari hii ya VOA Express, naona abiria wote tayari wameshuka, nasi tuondoke. Haya, tuwashukuru Aida Isa pamoja na Khadija Riami kwa kushirikiana nasi na wenzetu wanahabari kwa taarifa hizo. Mimi ni Collins Liberty Adede.