Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa tatu na nusu asubuhi Washington DC, saa kumi na nusu alasiri Afrika ya Mashariki, saa tisa na nusu Afrika ya Kati. akaiya msikilizaji, kwa usalama salimini. Haya ni matangazo ya VOA Express leo, ikiwa ni Ijumaa, Machi 26 mwaka 2021. Anayokukaribisha nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, anaitwa Sunday Shumari na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo katika vo express utasikiza ripoti mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na nchini Tanzania ambapo ndipo ibada ya mazishi ya hayati Rais John Pombe Magufuli imekuwa ikifanyika na anatajiwa kuzikwa wakati wote kuanzia sasa. Pia tutakuwa na burudani na spoti pamoja na yaliyoko kwenye mitandao ya kijamii na vilevile, huko DRC si, vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila vyapinga kushiriki katika serikali mpya na bila kusahau tutakuwa na burudani ya muziki ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, wengine wanaita furahi dei, basi mambo ya muziki yanapatikana. Lakini moja kwa moja tuungana na Dina Chahali huko Tanzania, ambapo viongozi wa taasisi mbalimbali nchini humo wameeleza mchango mkubwa wa maendeleo aliyotoa hayati Dr John Magufuli alikuwa rais wa Tanzania hapo wakati wa mazishi yake huko katika makaburi ya familia wilayani Chato mkoani Geita. Dina Chahali anayo taarifa kamili. Hayati Magufuli aliyefariki dunia ya Machi 17 mwaka huu jijini Dar es Salaam kwa maradhi ya moyo, ameelezwa kwamba alikuwa kiongozi aliyejipambanua kutetea maslahi ya Tanzania na Afrika kwa ujumla. Wazee wa Chato kupitia kwa mzee Samuel Bigambo wamemzungumzia hayati Magufuli kama kiongozi aliyefungua milango ya kiuchumi hapa nchini kwa kutekeleza miradi mingi ya maendeleo. Marehemu tulishindwa hata kumwelewa kwamba ametoka wapi maana yake kazi zake alizozifanya, kwanza tuliitwa kwamba ni nchi maskini, lakini hatujui alifungua wapi hazina hizi, akawa anafanya miradi kwa fedha iki zetu hapa. Hilo jambo tunapaswa kumsifu. Ametutoka kimwili, lakini kifikira hatutum, hatatoka. Naye mkuu wa majeshi jenerali Venance Mabeyo alizungumzia namna hayati Magufuli alivyoviamini vyombo vya ulinzi na usalama na kuvishirikisha katika shughuli mbalimbali za kiuchumi. Hata hivyo, mkuu huyo wa majeshi hapa nchini ameahidi kuendelea kumtii kwa uadilifu rais wa sasa wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, huku akiwahakikishia Watanzania kwamba nchi iko salama. Vyombo vya ulinzi na usalama vinapenda kukuhakikishia kuwa ulinzi wa nchi na mipaka yake ni salama na kwamba vitaendelea kumlinda kulinda wewe kama rais kukutii kama amiri jeshi mkuu na kutekeleza majukumu yake kama ilivyoainishwa katika katiba. Jaji mkuu wa Tanzania Profesa Ibrahim Hamis Juma naye alizungumzia kasi ya utendaji wa hayati Magufuli wakati wa uongozi wake. Dkt. Magufuli alikuwa na hoji sheria zetu na taratibu zetu kwamba hazina kasi inayoenda na matarajio ya karne ya ishirini na moja. Kwa hiyo alikuwa ni mtu ambaye anahoji kila kitu, na wote mnafahamu kwamba kila akifika katika sehemu yoyote alikuwa na hoji kama mradi wa miaka mitatu, alikuwa anauliza kwa nini sio miaka miwili, kwa nini amfanye kazi usiku na mchana. Spika wa Bunge Job Ndugai katika shughuli hiyo ya mazishi, alimhakikishia rais mpya ushirikiano kutoka chombo hicho cha kutunga sheria. tumhakikishie mheshimiwa rais wetu Samia Suluhu Hassan ushirikiano wa kila aina, kwa kila ambalo tunaweza kufanya kuhakikisha kwamba anafanikiwa na nchi yetu inafanikiwa zaidi na zaidi na zaidi. Nitumie nafasi hii kumkaribisha bungeni, pale ndipo ataweza kuzungumza na Watanzania wote tanzania bado ipo katika maombolezo ya siku 21 kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa awamu ya tano wa jamhuri ya muungano wa tanzania hayati dr john pombe magufuli dina chahali dar es Salaam. asante sana dina chahali basi moja kwa moja kutoka huko tanzania tuelekea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph kabila vyapinga kushiriki katika serikali mpya inayotarajiwa nchini humo Tuungane na mwandishi wetu Mitima de la Chance kwa taarifa kamili. Katika tangazo moja mjini Kinshasa Alhamisi jioni, kiongozi wa kamati inayojihusisha na migogoro kwa muda ndani ya FCC Raymond Tshibanda amehakikisha hatua hii ya kutoshiriki katika serikali ya muungano mtakatifu wa kitaifa ama Union Sacre de la Nation kwa lugha ya Kifaransa, FCC ikihalalisha msimamo wake kutokana na kile ilichokisema kuwa kwa sasa nchini Kongo kuna hali ya kukiuka kimfumo katiba, sheria na kanuni ambazo zingetawala nchini humo na ambazo zinakanyagwa kila mara. FCC inasema kuwa ilionya na kukemea uongozi ulioko madarakani kwa muda mrefu bila kusikika, na inafafanua hali hiyo kuwa hatari kubwa kwa taifa. Mwelekeo huu wa FCC unafuatiliwa pia na wafuasi wa vyama vyake katika mikoa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Pascal Katagondwa ni mwanachama cha PPRD chake rais wa zamani Joseph Kabila katika mkoa wa Kivu Kusini. Pascal Katagondwa ni mwanachama cha PPRD chake Joseph Kabila katika mkoa wa Kivu Kusini. Wale wale waliangusha biro ya seneti na biro ya asamblee national, na njoo wenyewe watafanya ile hiyo hiyo guvernema yao, na sisi kama vile FCC hatuwezi kuingia mundani ya guvernema yenye haiko kwa wale waliweza kuchagua wadepite wao, sheria zilivunjwa. Lakini upande mwingine hatua hii ya FCC inatiliwa shaka na vyama vinavyounga mkono ra wa sasa Felix Chisekedi, baadhi yao wakihisi kwamba ni unafiki, sababu viongozi wengi wa vyama vya FCC walikubali mwito wa Rais Felix Chisekedi kabla ya kuunda serikali mpya inayotarajiwa kutangazwa hivi karibuni, wakitarajia pia nyazifa mbalimbali. Anise Polepole ni naibu msemaji wa chama tawala cha UDPS mjini Bukavu. ni mchezo kwa sababu ya sheria ya nchi yenye inaongoza upinzani inasema, kama kama mtu iko ndani ya, ya upinzani hapashwe hapashwe ingia ku madaraka, or kuko watu wa FCC waliingia mwinio sacre na hivi wako kwa upande wa madaraka, hawako ndani ya opposition. Ile matamshi yao kusema wanaingia mupinzani ni ya kuzubaza. Hata hivyo bado serikali ya muungano mtakatifu wa kitaifa inazidi kusubiriwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi ya mwezi mmoja tangu kuteuliwa waziri mkuu mpya Sama Lukonde, na hii inaendelea kukera asasi nyingi za kiraia. Amos Bisimwa ni mwanachama wa vuguvugu la kiraia Obapege. Ukiangalia hii nyo sakre inaundwa kwa asili makumi kenda na watu ambao wametoka mwa hii jamii ya, ya FCC haisikilikane leo tuko kusiku makumi tatu na sita tangu ametajwa sawa vile waziri wa kwanza, lakini hadi sasa government haija, haijatoka bado, ijapokuwa magumu iko mengi sana kwa nchi Vilevile vile, FCC inatoa tahadhari kwa wanachama wake watakaojaribiwa katika njia haramu na kusubutu kujikuta katika serikali hiyo mpya kuwa watatengwa kwa vile watakuwa wanapingana na maadili yake. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam kwa msikilizaji unayejiunga nasi, hii ni VOA Express. Namkaribisha mwenzangu Harrison Kamao akusomea habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa umesema Alhamisi kuwa zaidi ya visa mia tano vya ubakaji vimeripotiwa kwenye vituo vitano vya afya kwenye eneo la Tigri huko Ethiopia, huku ikiongeza kuwa huenda idadi ikawa kubwa zaidi kutokana na baadhi ya waathirika kutoripoti pamoja na ukosefu wa huduma za afya. Wakati akihutubia kikao cha Umoja wa Mataifa mjini New York, naibu mratibu wa misaada nchini Ethiopia Wafasaid umesema kuwa wanawake wamedai kubakwa na watu waliokuwa na silaha kubakwa na makundi ya watu kubakwa mbele ya familia zao pamoja na wanaume kulazimishwa kubaka watu wa familia zao baada ya kutishiwa maisha. Saida ameendelea kusema kuwa takriban visa 516 vya ubakaji vimeripotiwa kwenye vituo vitano vya afya kwenye miji ya Mekele, Edigrat, Wukro, Shire na Axum. Kundi la maafisa wa Umoja wa Mataifa mapema wiki hii limetoa wito wa kusitishwa kwa mashambulizi na ukatili wa kingono dhidi ya raia kwenye eneo la Tigrei mjumbe maalum wa ethiopia kwenye umoja wa mataifa tae atseselasi amde amesema kuwa serikali yake inachukulia madai hayo kwa uzito mkubwa na kwamba uchunguzi wa kina unaendelea kufanywa chuo kikuu cha johns hopkins hapa marekani kinachofuatilia takwimu za janga la virusi vya korona kimesema mapema leo kuwa jumla ya maambukizi kote ulimwenguni sasa amefikia milioni 125 kimesema marekani inaongoza kwa zaidi ya visa milioni 30 ikifuatiwa na Brazil kwa milioni 12.3 na kisha India ikiwa ya tatu na milioni 11.8. Mapema leo India imesema kuwa imeshuhudia visa vipya zaidi ya elfu 59 vya maambukizi katika kipindi cha saa 24 zilizopita, ikiwa idadi kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa. Brazil Alhamisi ilitangaza idadi kubwa ya maambukizi ndani ya kipindi cha saa 24 ya visa zaidi ya laki moja. Shirika la Umoja wa Mataifa la UNESCO kupitia utafiti wa hivi karibuni linasema kuwa janga la korona limeathiri uwezo wa kusoma kwa zaidi ya watoto milioni 100 kote ulimwenguni. Shirika hilo linasemekana kupanga kikao Jumatatu na mawaziri wa elimu kutoka kote ulimwenguni ili kujadili namna ya kukabiliana na tatizo hilo. Watu tisa wameuawa Alhamisi nchini Myanmar, kwa mujibu wa ripoti kutoka shirika linalotetea haki za wafungwa nchini humo la AAPP. Maandamano yalizuka tena Alhamisi baada ya taifa hilo kubaki kimya Jumatano, wakati shinikizo likiendelea la kuondoka kwa utawala wa kijeshi uliochukua madaraka mapema mwezi Februari. Kumekuwa na ripoti za wanajeshi kutumia nguvu kuvunja maandamano kwenye mji wa kusini mashariki wa Molamin na pia kwenye ule wa Hipan ambao ni mji mkuu wa jimbo la Karen. Shirika la AAPP limeongeza kusema kuwa takriban watu 230 wameuawa na jeshi tangu mzozo huo ulipoanza. Mmoja wa watu waliouawa ni msichana mwenye umri wa miaka saba baada ya wanajeshi kuvunja nyumba kwao Jumanne mjini Mandali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, inasemekana kuwa msichana huyo alikuwa amekalia paja la baba yake pale wanajeshi walipoingia kwa nguvu ndani ya nyumba yao, wakihoji iwapo kila mwanafamilia alikuwa ndani. Baba yake aliwajibu kuwa kila mmoja alikuwa ndani, lakini hawakumwamini na ndipo walianza kuwapiga risasi ambapo msichana huyo aliuawa. Na kijana mmoja mwenye umri wa miaka 16 kutoka Thailand huenda akapewa adhabu ya kifungo kwa madai ya kumkashifu mfalme wa taifa hilo Maha Vajiralongkorn kwa kuvaa shati fupi lililokuwa na maneno yenye kumkosoa. Maandamano ya vijana ya kuitisha demokrasia yamekuwa yakiendelea nchini humo licha ya serikali kutumia sheria kali kuyavunja. Sheria kali ijulikanao kama lese majeste au 112, inatoa kifungo cha hadi miaka kumi na mitano jela kutokana na kukashifu, kutukana au kuharibia jina watu mashuhuri kwenye utawala kama hao baada ya habari za dunia, msikilizaji endelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanakujia kila siku Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. The VOA Express, wakati umefika wa jicho letu, na leo mwandishi wetu Lucy Patrick anamulika kwa nini wanaume wengi wanalalamika wakati wake zao wanapowaomba fedha. Basi tumsikilize Lucy Patrick akiwahoji wanaume na wanawake kuhusiana na swala hilo. Ni wasaa mzuri wa jicho letu, karibu sana. Jicho leo linatazama ni kwa nini wanaume siku hizi wamekuwa wakilalamika sana pindi wanapoombwa pesa na wapenzi wao au wake zao, tofauti na zamani ambapo ilikuwa inachukuliwa tu kama ni wajibu wao kuwatunza wapenzi wao au familia zao. Naitwa Veronica Natalis. Kwanza, mtazamo wa kwanza, kwa kipindi cha nyuma wanawake walikuwa ni tegemezi katika mambo mengi, hasa ya kiuchumi kwa wanaume, lakini kadri miaka inavyozidi kwenda mbele, elimu inavyoendelea kutolewa kuhusiana na kuimarisha mifumo ya wanawake katika nyanja za kiuchumi, kielimu, wanawake tunaona wananyanyuka taratibu wanaweza kukua kiuchumi, wanaweza kujitegemea, wanaweza kutambua haki zao, wanaweza kutambua, kutambua majukumu yao. Na sasa unakuta sasa katika hilo baadhi ya wanaume uh, hata katika ndoa sahivi wanawake wengi wanalalamika kwamba unakuta mwanaume sasa anachukulia hiyo kama vile ni advantage. Anaweza kumwachia majukumu. Tunashuhudia sahivi kwenye ndoa, wanawake wanasomesha watoto, wanawake wanajenga nyumba, wanawake wanahakikisha kwamba kuna chakula ndani. Majukumu ambayo kimsingi kiuhalisia hata kwa sisi Wakristo tunaamini kwamba mwanaume ndo aliye kabisa majukumu hayo na Mungu kwa ajili ya kuilea familia. Kwa hiyo kuna mitazamo kama hiyo ambayo mi naitazama kwamba mapenzi kama biashara. Kitu kingine ni msukumo mkubwa wa wanawake kutaka kuolewa, lakini kitu kingine ni wanawake kunyanyuka, kujitambua na kuweza kujisimamia kiuchumi, na wanaume hiyo wanachukulia kama advantage. Labda mimi niseme hivi, kwa sasa hivi ni tofauti kabisa na zamani. Zamani kitu uaminifu kilikuwa ni kikubwa sana kuliko kilivyo sasa. Ukijaribu kuangalia kwa sasa hivi e, fedha inachukua nafasi sana kuliko ilivyokuwa mwanzoni. Kwa maana gani? Yani katika mahusiano unaweza kukuta ama unasikia nipo na fulani kwa sababu tu ana fedha, au nipo na fulani kwa sababu kupitia fedha zake nitapata moja mbili tatu, kuna mambo ambayo ananisaidia e, mimi niko na fulani tu kwa sababu nataka fedha zake lakini nina mtu wangu ambaye ninampenda. Hivi vitu viko wazi sasa hivi kwenye jamii, vingine vinaonekana japo kwa uchache, lakini vingine vimekuwa vikisemwa. Sasa hivi vinatoa hofu kwa watu kuweza kuhisi au na mimi nipo kwenye kundi hilo, umeona. Lakini cha pili, kwa sasa hivi ni kawaida kabisa mtu kuwa naye kwenye mahusiano alafu msifikie lengo ambalo mmekusudia kama ni kuoana au nini. Ipo kwa wingi sana yani. Sasa wanaume wanaogopa kama ile kupigwa, yani anakuwa wanasema kwamba unahudumia kitu unakisaidia kukifikisha sehemu fulani. Kuna vitu ambavyo mnakuwa mmekubaliana, alafu mnakuja kufikia hatua ambayo ni karibia na mwisho, hakiendi kama ulivyopanga, kwamba mtu alikuwa anamhudumia, alafu pengine labda amemsomesha mpaka chuo, alafu anakujibu bwana, nimempata mtu wangu ambaye nimeona ananifaa kwa hiyo asante kwa, kwa huduma yako asante kwa kunisomesha na vitu kama hivyo. Sasa hivyo vitu eh, vinatoa kama fundisho na kufanya wanaume kuwa waoga. Una ushauri gani kwa wanawake ambao wanakusikiliza? Ushauri wangu mimi, kwa wanawake, mimi kama mwanamke, na washauri wanawake wenzangu, tujitambue, tufanye kazi kwa bidii, tutafute pesa zetu sisi wenyewe kihalali. E, eh, na kusema kihalali, usitarajie kwamba kuna mtu atakusaidia eh, kwa kufanya mambo ambao hayafai, kwa mfano kutoa rushwa ngono ama kujirahisisha kimahusiano ili mtu akusaidie kupata kitu fulani. Hapo ulipo una uwezo wa kufanya kitu chochote ambacho kina Mungu amekubariki kufanya, unapata pesa yako vizuri. Lakini vilevile tusiweke presha sana ya kuolewa kwa watu ambao sio sahihi kwao. Kila mmoja ajitambue, ajiheshimu, afanye kazi kwa bidii. Mwanaume mzuri yupo, na mwanaume anayekupenda lazima atakuhudumia, kuhudumia kwa kweli, hata angalia gharama, naga upendo ambao hauna kutoa kwao. Kama mwanaume kweli amekupenda, atakuhudumia tu mahitaji yako ya msingi, lazima atakuhudumia. Huo ndo ushauri wangu, na shukuru sana hicho, linatia nanga, sina la ziada, langu jina ni Lucy Patrick. vokatika chana jicho letu tuingie kwenye masuala ya muziki, kama tusemavyo express bila muziki ujasukuma gurudumu lake. Tunaungana mwanamuziki ju pata kibao hicho safi sana, kutoka kwake Diamond Platinum. Zinatumai umeendelea kuburudikani. Safi kabisa, kutoka hapa Washington DC. Basi tuelekee kwenye maswala ya spoti na burudani, ambapo tena Kenya na Tanzania wote wameondolewa katika mechi za mpira wa miguu kufuzu kwa AFCON. Sasa matumaini yamesalia kwa Burundi, Rwanda na Uganda Cranes. Na katika burudani, wasanii wa Tanzania wazungumzia tasnia yao katika utawala wa Rais Magufuli, huku wakiungana kutunga nyimbo za kumpa mkono wa buriani. Kwako Kioko. Asante sana wenzangu. Taarifa kuu ni kandanda, michuano ya mpira wa miguu kufuzu kwa AFCON hapo mwakani nchini Kameron. Kufika sasa nchi kumi na nne zimekata tikiti kuelekea Cameron, wakiwapo wenyeji Cameron, kati ya timu zote 24 ambazo zinahitajika kuchuana kuanzia Januari. Kwa masikitiko ya mashabiki wa kandanda Kenya na Tanzania, timu zao zimeondolewa jana katika michuano ya kufuzu. Tanzania walifungwa na ekutiro Gini bao moja sufuri na wakenya wakatoka sare ya bao moja na Egypt na kuondolewa. Sasa matumaini ya kanda ya Afrika Mashariki yamesalia kwa Burundi, Rwanda na Uganda Cranes. Katika ratiba ya leo jioni hii, Burundi imekaribisha jamhuri ya afrika ya kati. Burundi wanahitaji kupata ushindi ili kufuata Moroko ambao pia haijafuzu. Mechi zingine za leo Ijumaa, Eswatini wanapambana na Guinea Bissau, Cape Verde wanapambana na Cameroon. Congo Brazaville inayotoka kanda hii ya maziwa makuu wanahitaji ushindi katika mechi ya leo, wakiwa nyumbani dhidi ya Senegal ili kufuzu. Niger inacheza na mabingwa zamani Ivory Coast, wakati Mauritania wakialika Moroko. Kwa mujibu wa shirikisho la mpira wa, wa miguu barani Africa CAF, mechi za mwisho kufuzu ni wiki ijayo. Uganda ambao kufikia sasa wana alama nane katika kundi la pili wanahitaji kupata ushindi au kutoka sare ili kufuzu sambamba na bukina Faso. Burundi nao katika kundi la tano wana alama nne wanahitaji kushinda jamhuri ya afrika kati leo na kupanda katika nafasi ya pili nyuma ya Moroko. Kundi la F, Rwanda ina matumaini ya kupata ushindi katika mechi inayokuja ili kufikisha alama nane, nyuma ya Cameroon ambayo tayari wamefuzu kutoka kundi hilo. Jana usiku, Harambee Stars ya Kenya ilishindwa kupata alama tatu muhimu walipotoka sare ya bao moja na Misri. Mechi ilichezwa mjini Nairobi. Hii ina maana kuwa Kenya na Togo wameondolewa katika kundi la G. Matokeo ya mwaka huu ya kufuzu kwa AFCON yameshitiwa wengi. Timu ambazo zitakosekana katika michuano hiyo ni pamoja na Angola na DRC Congo, ambao wameondolewa katika kundi la D. Togo na Zambia pia wameshindwa kufuzu baada ya kuwa wa mwisho katika makundi yao. Libya pia haitaonja michuano hiyo kufuatia matokeo mabaya. Timu 14 ambazo tayari zimefuzu ni wenyeji Cameroon, Mali, Guinea, Burkina Faso, Blackstars ya Ghana, Gabon, Gambia, Misri, Comoros, Algeria, Zimbabwe, Senegal, Tunisia na Equatorial Guinea. Wakuu wa KAFU ambao wameirisha mara tatu michuano ya AFCON washatangaza kuwa yataanza Januari mwakani huko Cameron. Mabingwa wa sasa ni Algeria, lakini Misri wameshinda mara nyingi zaidi wakiwa na mataji saba. Na katika burudani ni waangazia wasanii wa mziki kutoka nchi ya Tanzania. Kwa wiki nzima wameungana kufuatia kifo cha rais wao hayati Rais John Joseph Magufuli. Kwa wiki nzima wasanii hao wamekuwa wakizungumzia tasnia yao ya mziki na jinsi walivyoichukulia kama kazi katika utawala wa Magufuli na kupata faida nyingi kwa kuuza mziki unaozidi kupendwa sehemu mbalimbali ulimwenguni. Baadhi yao wameeleza vyombo vya habari jinsi sera za hayati Magufuli kuboresha sekta ya uchumi zilivyowasaidia pia katika tasnia ya mziki. Mara tu baada ya kifo chake waliungana usiku huo kuutunga wimbo maalum wa kumwomboleza, na wengine wamekuwa wakifanya hivyo mmoja mmoja, kama ishara ya kumuaga rais huo mpendwa ambaye anazikwa leo kwao huko Chato, Geita. Miongoni mwa wasanii hao wa mziki alikuwa na Diamond na wengine wengi walipoungana pamoja, na sasa maziko yake wakiwa ndiyo yanaendelea, na kuacha na wimbo huu pia wa mwanamziki kutoka Tanzania, Asley akisema bai Magufuli, na mimi ninajua mtanikumbuka kwa mazuri, si kwa mabaya We mm. Mwana chatoe unawezio, tunavimba macho kwa kulialia. Uwe mwana chatoe, ifi ni kitu gani? Tueleze tuchokufanyia. Mimi ni Josephat Kioko. Kwa sasa ni hayo niliyodondoa katika spoti na burudani. Kwa wenzangu hapo Washington, nawaambia wikendi njema ni kujulisha msiji wetu kwama matangazo ya Express yanakujia mtandao wetu wa www vo pamoja redio shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu. Sasa basi, tupilie macho kwenye yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Kazi kwako Harrison Kamao. Asante sana mwenzangu Sandei Shomari. Basi wewe mwana monavo, we Express popote ulipo, Ijumaa inakupeleka vipi? Basi leo kwenye baadhi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, tunaanza na mwanafunzi tapeli aliyepatikana nchini Kenya akifanya mtihani wa kidato cha nne kwa niaba ya mwanafunzi halisi wakati zoezi hilo la kitaifa likianza nchini humo. Kwa mujibu wa gazeti la Standard la Kenya, ripoti kutoka kwa polisi zinasema kuwa Jeffrey Rono mwenye umri wa miaka 24 alipenya na kuingia kwenye ukumbi wa mtihani kwenye shule ya upili ya Durio iliyoko kwenye eneo la Nandi kusini bila kugunduliwa na wasimamizi wa mtihani. Kulingana na naibu kamishna wa kaunti John T, kushukiwa alifanya mtihani wa Kiingereza ulioanza saa mbili za asubuhi, bila ya kuwa na kitambulisho rasmi, baada ya kudanganyana kwamba alikisahau nyumbani. Baada ya mtihani huo kumalizika, msimamizi aligundua kuwa mshukiwa huyo aliandika majina tofauti kwenye karatasi ya mtihani na wala majina yake hayakuwa kwenye orodha ya wanafunzi waliohitajika kufanya mtihani huo. Hapo ndipo aligundulika kuwa Rono alikuwa amefanya mtihani kwa niaba ya mwanafunzi halali kwa jina Jeffrey Kavulalu. Ripoti zinaendelea kusema kuwa mshukiwa huyo yuko mikononi mwa polisi wakati uchunguzi ukiendelea. Ya ajabu kweli haya swala. So, jingine ambalo limeendelea kutia fora kwenye mitandao ya kijamii ni kuagwa kwa aliyekuwa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, ambaye anazikwa leo kwenye kijiji alikotokea cha Chato. Inasemekana kuwa mamilioni ya watu kote ulimwenguni wamekuwa wakifuatilia safari ya mwisho wa kiongozi huyo tangu alipofariki mwishoni mwa wiki iliyopita. Wengi wameendelea kutoa pole zao zaidi, huku wengine wakimsifu kama kiongozi aliyekuwa mzalendo kwa bara la Afrika. Tunaendelea kutoa pole zetu kwa ndugu zetu wa Tanzania wakati huu wenye huzuni kubwa. Basi kabla ya kukamilisha mambo kwenye mitandao ya kijamii, kuna mjumbe mmoja kwenye bunge la kaunti ya Mombasa nchini Kenya ambaye anasema kuwa atafanya uchunguzi wa iwapo ana uhusiano na rais mpya wa Tanzania, Samia Suluhu. Kiongozi kwa jina Mwaka Bakari, ambao nchini Kenya anajulikana kama MCA, kwa kweli anafanana na Bi Suluhu kiasi kwamba unaweza ukafikiri kuwa ni pacha wake. Kwa hakika picha hiyo iliyowekwa kwenye gazeti la Standard na kwenye majukwaa mengine ya kimitandao imechangamsha watu kweli kweli. Sijui kwako waonaje? Basi labda uitazame na ufanye maamuzi yako. Ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii kwako, Sandey Shomari barabara bara kabisa. Baada ya kukamilisha express, tuangalie swali la leo, tubanika krasi wetu wa Facebook. Swali hili linasemaje? Inasema je, je unadhani malipo sawa kwa wote kwenye sehemu za kazi, kunayo hayo malipo sawa haya? Naanza naye James Kimeo anasema hapana, watu wananyanyaswa tu, nikiwa hapa Mombasa, Kenya naye so, Peter Malkior Nicolas anasema si dhani malipo hupishana hu, na mazungumzo yanategemea na, na tigimera, makubaliano yake masnahi kati ya mwajiriwa na mwajiri. Kila mwajiriwa na masnahi tofauti na mwenzake, kama makubaliano yanatofautiana. Haya, naye Vidastoromani mkazi wa Nzege Tabora anasema hakuna usawa wa aina yoyote. Haya, kazi kwako kamao. Na mimi kwa upande wangu namwona Machenji Lupemba anasema, yuko Nyonga Mrere Katavi Tanzania, anasema yaani sehemu za haki, mwananchi huwa anakosa sana haki zake za kimsingi. Kwa hivyo sehemu za haki anayeumia sana ni mtu mwenye maisha duni, kukosa kabisa haki zake za kimsingi. Kaleb Mwiti anasema uh, pana, hii ni kwa sababu watu hawafanyi kazi sawa, wanafanya kazi tofauti, pia malipo ni tofauti. Dovi Akasiki anasema kuwa, akitoka kule Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, anasema kwanza, kazi zote hazina dhamani moja, ndio maana malipo nayo yanapishana, uh, tena kwa umbali VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Adi Joliami, mwelekezi wetu Dan Brown. Mimi jina langu naitwa Harrison Kamau, hewani nimeshirikiana naye Sande Shomari. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.