Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa nchi 23 na shirika la afya duniani WHO, Jumanne, waliunga mkono wazo la kuunda mkataba wa kimataifa ambao utasaidia kushughulikia dharura za kiafya siku za usoni kama vile janga la virusi vya korona kwa kuimarisha kanuni ya kushirikiana taarifa. Wazo la mkataba kama huo ambao pia ulilenga kuhakikisha upatikanaji wa chanjo, dawa na utambuzi wa magonjwa uliwasilishwa na mwenyekiti wa viongozi wa Umoja wa Ulaya Charles Michel katika mkutano wa kundi la mataifa ishirini yenye nguvu kiuchumi hapo Novemba mwaka jana. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameidhinisha pendekezo hilo, lakini mazungumzo rasmi hayajaanza, wanadiplomasia wanaeleza. Tedros aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari Jumanne kwamba mkataba huo utakabiliana na mapungufu yaliyofichuliwa na janga la COVID 19. Rasimu ya azimio juu ya mazungumzo inaweza kuwasilishwa kwa nchi wanachama 194 wa WHO katika mkutano wao wa kila mwaka wa mawaziri hapo mwezi Mei, alisema Tedros. WHO imekuwa ikikosolewa kwa jinsi inavyoshughulikia janga la COVID-19 na ilishutumiwa na utawala wa Rais wa zamani Marekani Donald Trump kwa kuisaidia China kulinda kiwango cha mlipuko wake, suala ambalo WHO inalikanusha. Zaidi ya meli mia moja zimepita kwenye mfereji wa Suez katika pande zote mbili tangu meli kubwa inayobeba makontena ilipoziba njia ya usafiri, televisheni ya taifa ya Misri inaripoti Jumanne. Takriban meli mia moja kumi na tatu zilipita kwenye mfereji huo Jumanne asubuhi kwa saa za Misri, kulingana na mipango iliyotangazwa hapo awali, ripoti hiyo ilieleza usafiri wa meli kupitia mfereji huo ulianza tena Jumanne baada ya kuvutwa kwa meli kubwa yenye urefu wa mita mia nne kutoka mahala ilipokwama hapo Machi 23. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari leo anasafiri kuelekea mjini London, Uingereza, kwa uangalizi wa kitabibu. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi yake, msemaji wa rais Buhari femi Adesina ameeleza kwamba kiongozi huyo anatarajiwa kurejea nchini wiki ya pili ya mwezi Aprili. Taarifa hiyo hata hivyo, haikueleza hali halisi ya afya ya rais Buhari. Tangu kuchaguliwa kama rais karibu miaka sita iliyopita, Buhari amezuru Uingereza mara kadhaa kwa sababu za kiafya. Mwaka elfu mbili kumi na saba kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na minane alikaa nje ya nchi kwa zaidi ya miezi mitatu. Wasiwasi wasi kuhusu hali yake ya afya umekuwa ukiongezeka, hususan kwa sababu tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa hajaonekana sana kwenye hafla au shughuli za umma. Msemaji wa rais wa Malawi Lazarus Chakwera ameushutumu utawala uliopita kwa kutoifanyia ukarabati ikulu licha ya kuwa fedha zilikuwa zimetengwa kwa shughuli hiyo. Vyombo vya habari nchini humo vinaripoti Brian Banda amesema kuwa ikulu zipo katika hali mbaya na zinahitaji ukarabati wa dharura. Rais Chakwera amehamia kwenye ikulu ndogo ya Mtunthama kwa kipindi cha mwezi mmoja wakati ukarabati kwenye ikulu ya Kamuzu unaendelea. Makamu wa rais pia hajaamia kwenye makao yake rasmi kwa sababu pia yanahitajika kufanyiwa ukarabati. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc ni kipindi ambacho kuangazia ripoti mbalimbali mbali zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutamulika kesi iliyoanza kusikilizwa hapo jana hapa marekani inayomkabili afisa wa polisi wa zamani derek chauvin anayeshutumiwa kwa kumuua mwanaume Mmarekani mweusi George Floyd katika mazingira tatanishi mwezi Mei mwaka jana. Na katika sehemu ya pili tutaangazia uteuzi wa Dr Philip Mpango ambaye anatarajiwa kuapishwa hapo kesho kama makamu wa rais wa Tanzania. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama, kama ambavyo tumekueleza msikilizaji, ni kwamba tunamulika sehemu hii kesi iliyoanza kusikilizwa hapo jana hapa Marekani, katika mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota, ambayo inamkabili afisa wa polisi wa zamani Derek Chauvin, anayeshutumiwa kwa kumuua mwanaume Mmarekani mweusi George Floyd katika mazingira ambayo yanatajwa kuwa ni tatanishi, na hayo yalitokea mwezi Mei mwaka jana wa elfu mbili na ishirini. Kwa kifupi, ni kwamba video ambazo zimetajwa kuwa za kusikitisha zilionyeshwa kwenye mahakama wakati wa kuanza kwa kesi hiyo, na ni ambapo afisa huyo wa zamani mzungu Derek Chauvin anashutumiwa kumuua George Floyd. Kesi hiyo inahusisha uh, swali uh, juu ya sababu za kifo cha Floyd wakati Chauvin uh, alipomwekea goti kwenye shingo takriban dakika tisa na nusu wakati alipokuwa akimkamata. Baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wetu wa maswala ya hapa Marekani, Profesa David Monda, ambaye tayari yuko kwenye laini ya simu kuangalia kwa kina zaidi, ni kwa nini kesi hii imeleta msisimko mkubwa kama tu ambavyo ilitarajiwa wakati ikisubiriwa kuanza. Lakini kwanza ni kwamba waendesha mashtaka walifungua kesi yao kwa kuonyesha video ambayo ilichukuliwa na mtu aliyekuwa anasimama kando ya barabara ikimwonyesha Shovin huyo uh, afisa wa polisi huyo wa zamani akiwa amekita koti lake kwenye shingo la uh, shingo ya Floyd, huku watu mtaani wakimwambia Shovin aache kufanya hivyo wakionekana kughadhabika. Upande wa mashtaka unasema kwamba kilichotokea ni dhahiri kabisa, na kwamba hakuna haja ya kuwa na kesi ndefu, kwani yanaonekana wazi kwenye video hizo na mambo ambayo yamezungumzwa tangu wakati huo. You will learn that on May 25th of 2020... Utaona kwamba Mei 25 mwaka 2020 Derek Chauvin alifanya kinyume na anavyotakiwa kikazi pale alipotumia nguvu kupita kiasi na nguvu kubwa kuweka kwenye mwili wa George Floyd. Wakili wa Chauvin anasema, uh, kanda nyingine ya video ambayo jopo la mahakama bado uh, alijaiona na pia ushahidi zaidi utaeleza habari tofauti. The evidence will show... Ushahidi utaonyesha kwamba Bwana Floyd alikufa kwa mshtuko wa moyo ambao ulitokea ukiwa ni matokeo ya matatizo ya shinikizo la damu, matatizo ya moyo kutumia dawa aina ya menta fentamin na fentanyl na hali nyingine ya kiafya katika mwili wake. Uh, upande wa mashtaka umesema ushahidi wa uchunguzi wa kisayansi badala yake utaonyesha kwamba Floyd alifariki katika mikono ya afisa wa zamani ambaye alitumia nguvu kupita kiasi. Wakili wa utetezi wa Shovin amesema Floyd alikuwa anagoma kukamatwa, wakati waendesha mashtaka wanasema kwamba baada ya kukamatwa kama ilivyofanyika alikuwa akijitahidi kuweza kupumua. Kifo cha Floyd kilichochea maandamano kote duniani na hususani hapa Marekani katika majimbo karibu yote dhidi ya jinsi polisi wanavyowatendea wa Marekani weusi, lakini pande zote zinasema kesi hiyo itaamuliwa kulingana na ukweli. Lakini kesi hii pia ni mtihani kwa mfumo wa sheria, ambavyo anasema mtoto wa kiongozi wa zamani wa haki za kiraia Martin Luther King watatu. Marekani na dunia inaangalia iwapo mfumo wa sheria unafanya kazi na kama tutakuwa na uwezo wa kubaini hilo wakati wote wa utaratibu huu. Kesi hii inatarajiwa kudumu kwa kiasi cha wiki nne na taifa na dunia nzima inaendelea kutazama kuona ni nini itakuwa hatima yake. Basi kama nilivyokuahidi, tunaungana naye sasa. Profesa David Monda yuko e, katika jimbo la New York, mjini New York, ni mhadiri wa chuo kikuu huko. Profesa Monda, umesikia utangulizi wangu hapo, lakini labda swali sasa muhimu zaidi ni, ni kwa nini baada ya takribani mwaka mzima habari hii kuhusu kifo cha George Floyd bado inaleta msisimko usio wa kawaida kila kunapotokea jambo ambalo kama hatua hii ambayo imeanza hiyo jana ya kusikilizwa kwa kesi hii. Nafikiria kesi hii uh, imezua balaa zaidi hapa Marekani, maanake kumekuwa na kesi nyingi uh, miaka ya nyuma ya ule ukatili wa polisi na utumiaji mbaya wa madaraka hususan, uh, wanapoingiliana na raia uh, la pili ni pia kwamba uh, polisi alikuwa mtu mweupe, uh, polisi wa rangi nyeupe, na aliyefariki alikuwa mtu mweusi. Kwa hivyo kuna ile dhana ya kwamba uh, kuna ule ubaguzi na jambo la pili la tatu, pia ni kwamba vuguvugu vugu la Black Lives Matter uh, limeenea limeenea mwaka jana uh, Trump alizua ile hamaki ya umma kwa kudhofisha au kupuuza madai ya ukatili wa polisi. Kwa hivyo enzi hizi za, za Joe Biden ni enzi mpya, na itaonekana wazi msimamo wa serikali utakuwa ni upi lakini kesi hii uh, inazua utata mkubwa naam. Eh, labda sasa basi utueleze kesi ilianza hapo jana, ni nini ambacho ni kikubwa kitarajiwe katika wiki hii? Kesi ilianza jana, lakini ni ule ufunguzi upande wa uh, mashtaka, ambapo wanajaribu kuangazia kwa uh, baraza la waamuzi, yaani ile juri, kuonyesha kwamba Eh, huyu polisi uh, Derek Chauvin alitumia nguvu zaidi, na hakuwa uh, akimakinika kwa utu au uhai wa binadamu. Lakini upande wa mawakili wa Derek Chauvin, wao wanajaribu kuonyesha kwamba uh, hakufanya kosa, yeye alitilia maanani vile alivyofunzwa kuwa polisi eh, karibu zaidi ya miaka ishirini na pia kwamba uh, bwana George Floyd alikuwa akitumia mihadarati na alikuwa na ule ugonjwa wa, wa moyo. Yaani eh, mawakili wa Chauvin wana, wa, wanajaribu kuingiza ile dhana ya kwamba pengine kifo cha Floyd hakikusababishwa na huyu polisi Chauvin, ilisababishwa na ile hali yake ya afya na ile utumiaji wake wa mihadarati. Inatarajiwa kwamba uh, matokeo ya kesi hii yatakuwa na umuhimu mkubwa katika uh, hazima pia ya kufanya mabadiliko katika mifumo mbalimbali hapa ya kiutawala ki na vilevile na vile usalama uh, Je, unahisi kwamba kuna swali hapa ambalo nimeona likiulizwa uh, uh, hawa wanaoandamana wakati kesi ikiendelea hasa wale mawakili wa wa Floyd, wa George Floyd wamekuwa wakiandamana na wakitoa kauli e, e, zenye cheche, kauli kali, lakini wakosoaji wanasema kwamba hii ni kama kujaribu kuingilia kati kesi hii e, ili pia na jaji pia aone kwamba kuna watu wanazungumza hivi na vile. Je, kwa mfumo wa, wa hapa Marekani, najua nakuuliza maswali mengi kwa pamoja a, kwa sababu hatuna muda. Kwa mfumo wa hapa Marekani e, jaji anaweza kushawishika kwa sababu ya yale yanayozungumzwa nje ya mahakama, au hizi ni njia tu za kushawishi umma? Nafikiria ki, ki filosofia jaji au uh, baraza la waamuzi lazima itilie maanani sheria na isiwe inashawishika na maandamano au maneno mengine ambayo yanafanyika kule nje. Lakini twajua sisi sote ni binadamu, majaji eh, baraza la waamuzi wote tunasoma uh, magazeti, wote huwa wanamakinika na kinachoendelea kwenye Eh, viegezo au uwanja wa siasa. Kwa hivyo nafikiria pia inachangia, lakini kwa undani uamuzi ule wa mwisho lazima utilie sheria. Pia lazima nisisitize, Bwana Mwenyekiti, ni kwamba eh, mji wa uh, Minneapolis uliweza kumlipa fidia familia ya George Floyd uh, dola milioni ishirini na saba, na wadadisi wengine wanasema pengine hii ilitokea haraka zaidi na pengine, huenda uh, ikadhofisha ule uamuzi wa baraza la waamuzi, ya kwamba pengine wengine watafikiria kwamba fidia imelipwa kwa familia ya George Floyd, kwa hivyo sio vyema kwao kuweza kumhukumu uh, huyu polisi Derek Chauvin. Uh, kumalizia ni kwamba jambo hili ni muhimu sana, maanake siku za kwenda mbele uh, litaangazia zaidi kwa majimbo ambazo huwa zinahusika sana kwa idara za polisi, majimbo na miji kuweza ku, eh, kubaini zaidi au ku, kuongeza darubini ya kwamba mfumo wa kurekebisha eh, eh, idara za polisi hapa Marekani utakuwa ni upi. Ni kushukuru sana Profesa David Monda kwa kushiriki hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani. Asante sana ndugu, wakati wote nakutakia siku njema Msikilizaji, eh, profesa David Monda ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani, lakini nakuomba usiondoke kando ya redio yako, au chochote unachokitumia, kifaa chochote unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tutarejea hivi punde kuingia katika sehemu ya pili ya kwa Undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka Idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani Washington DC ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokuarifu ni kwamba aliyekuwa waziri wa fedha na mipango wa Tanzania Dr. Philip Isdori Mpango amethibitishwa na bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa makamu wa rais mteule wa nchi hiyo baada ya jina lake kuwasilishwa bungeni kwa mapendekezo ya rais mpya Samia Suluhu Hassan. Kikao cha kamati kuu cha CCM kilifanyika mjini Dodoma mapema leo, ambapo kwa kushauriana na chama hicho ndipo rais eh, Samia Suluhu Hassan alipowasilisha jina la Dr. Mpango kama mteule wa nafasi ya makamu rais, na ni tukio ambalo limefanyika kwa mujibu wa katiba baada ya kufariki kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli, na baadaye basi aliyekuwa makamu wake eh, eh, Samia Suluhu Hassan rais huyo eh, kuwa kiongozi wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Mweshimiwa rais anasema: Mweshimiwa Spika, nawasilisha bungeni jina la mweshimiwa Philip Isidori Mpango baada ya jina la Mpango, Dr Mpango, ambaye pia alikuwa ni mbunge wa Buhigwe katika mkoa wa Kigoma kuwasilishwa mbele ya spika wa Bunge, basi baadaye alipigiwa kura na kuthibitishwa na Bunge kwa kupata kura zote ambazo zilipigwa zikiwa ni mia tatu na sitini na tatu. Mimi siyo mpole kiasi hicho kwenye mambo ya hovyohovyo hovyo, ya matumizi ya fedha za umma. Hapana, mimi sio mpole kwa watu wanaokula rushwa. Mimi sio mpole pale ambapo itabidi kusimamia kazi za umma kwa ajili ya maendeleo ya Tanzania. Nawaambieni ukweli, nitamsaidia mheshimiwa Rais kuhakikisha kwamba tunakwenda sawasawa. Baadhi ya wabunge waliozungumza kabla ya jina la mpango kupigiwa kura walisifu mapendekezo hayo ya rais Samia Suluhu Hassan, wengi wakisema kwamba Dkt Mpango ni mtu sahihi wa kumsaidia rais katika majukumu yake. Mheshimiwa ya Dkt Mpango kwenye masuala ambayo mtu anataka kuchezea chezea rasilimali za nchi hii, hana urafiki hata kidogo. Nauwacheki. Dkt Mpango anatarajiwa kuapishwa hapo kesho jijini Dodoma na jaji mkuu wa Tanzania, wakati ambapo atashika nafasi hiyo ya makamu wa rais wa taifa hilo. Basi kupata kujua mengi zaidi, maana kuna maswali mengi yanaulizwa. Wengi webaadi walimfahamu wakati akiwa waziri, lakini sasa wanataka kumfahamu zaidi kwa sababu amepanda ngazi kujaribu kuangalia kwa kina zaidi huyu Dkt. Mpango hasani nani? A, nikupe tu kwa kifupi, Mpango alizaliwa katika wilaya ya Buhigwe mkoani Kigoma mwaka wa 1957 na alijiunga na, na chuo kikuu cha uchumi mwaka 1984. Baada ya pale akafanya kazi na wizara ya kazi kuanzia mwaka wa 1985 hadi mwaka wa 1986 ambapo alirejea tena kwenye chuo kikuu kwa ajili ya shahada ya pili katika uchumi akimaliza mwaka 1988. Hali kadhalika alikwenda mpaka nchini Sweden kwa ajili ya phd yake na kurejea nchini Tanzania mwaka 1992, na, na kuendelea na utafiti, wakati huo huo akiendelea pia kufundisha katika chuo kikuu baada ya kufunza katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, pia alitumika kwenye Benki ya Dunia mjini Dar es Salaam, ambapo aliteuliwa na Rais Jakaya Kikwete kuwa naibu katibu mkuu wa wizara ya fedha, akitumikia nafasi hiyo ama akihudumu katika nafasi hiyo hadi mwaka wa elfu mbili na kumi, alipokuwa akiwa, kwamba alikuwa ameanza mwaka elfu mbili na saba, na baada ya hapo alihamishiwa kwenye tume ya mipango nchini. Sasa ni kazi eh, kubwa yake ikiwa ni kuandaa mpango wa kwanza wa maendeleo wa miaka mitano katika nchi hiyo. Alikuwa katika nafasi hiyo kwa zaidi ya miaka mitano, na katika mpango wa pili wa miaka mitano uliandaliwa akiwa mkuu wa tume ya mipango, kabla ya kuchaguliwa na rais wa tano wa Tanzania hayati John Magufuli kwa nafasi hiyo ambayo alishikilia ya waziri wa fedha. Nisiseme mengi zaidi, kwani tuna mtu mmoja ambaye anamfahamu Dr. Mpango kwa karibu, amefanya kazi naye, lakini atatueleza zaidi. Yeye ni Dr. Bravius Kayoza, yuko nasi kwenye laini ya simu akitokea kule Dar es Salaam. Dr. Kayoza, kwanza, e, umepokeaje taarifa hizi kwamba rafiki yako ama mtu ambaye mshafanya kazi naye kwa karibu E, anapata nafasi hii Dr. Philip Mpango. Kukweli, kwa kweli nimepokea uteuzi wake kwa moyo kujufu kabisa, e, moyo wa matumaini na zaidi nikiwa na ya kwamba uko ufufuo e, mwingine katika masuala ya uchumi wa taifa letu. Sehemu ya pili ya mapokezi yangu ilikuwa ni kwa, japo sikushtuka sana lakini nilishangaa kidogo, hasa tukifahamu mambo yaliyokuwa yanatokea katika siasa za Tanzania kwa siku za hivi karibuni, baada ya kifo cha rais wetu mpendwa Dk. John Pombe Magufuli. Uh, ni watu wachache sana kwa kweli wangeweza kukuambia kwamba uteuzi huu utamwendea Dk. Philipu Mpango. Kwa hiyo ilikuwa ni jambo la kushutusha kidogo. Wengi waliokuwa wanatajwa wanafikiriwa, e, hatukuweza ku hatukuona ku, e, yeyote kati yao, na badala yake tukampata, e, Dkt. Mpango. Na hii, hii inatushangaza kidogo kwa sababu tutafahamu, tutazungumza sa labda baadaye, huyu si mwanasiasa, e, asili. Kwa wale wanaofatilia siasa za Tanzania, si mwanasiasa asili wa siasa za Chama cha Mapinduzi na watu walitaraji kwamba atakuja makamu wa rais ambaye eh, ni mwanasiasa mwana CCM mwana asili eh, na haikuwa hivyo. Kwa hiyo kwa kifupi, hivi ndivyo alivyopokea uteuzi eh, wa Daktari Philip Isdor Mpango, makamu wa rais mteule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na yeye mwenyewe kaeleza hii leo kwenye Bunge kwamba hata naye hakutarajia lakini labda swali la kitaaluma hapa ambalo wengi huenda wakauliza ni je, nafasi hiyo ina tofauti gani e, katika kuchangia e, e, ubora wa taifa? Ina ina tofauti gani na ile ambayo alikuwa nayo, ambayo ilikuwa na taadhima ya juu pia, ile ya waziri wa fedha na mipango? Je, huku ni kumaanisha kwamba sasa atacheza katika nafasi ambayo ni kubwa zaidi, au ni kumsaidia tu rais na basi? Ha, asa, kwa kweli tana, ni swali muhimu sana mridhi. Ni kweli kabisa kwamba kwa asili nafasi ya makamu rais, wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania e, si nafasi yenye nguvu kiasi hicho cha kushawishi masuala katika uendeshaji wa taifa, na utaona hata mpangilio in... a kiutawala e, kwa mfano, kwa utamaduni makamu wa rais ni mtu hasa kidogo nguvu zake za kusimamia masuala ya muungano pamoja na masuala ya mazingira na hivyo eh, inapokuja kufana kwa suala muhimu la mwelekeo wa sera za kiuchumi na sera za kisiasa makamu wa rais alikuwa haonekani ka, ka, ka, kama ni hivyo kwa hiyo ni kweli kwamba nafasi aliyokuwepo kwa maana hiyo ya kitaaluma eh, ilikuwa ungeweza kusema ilikuwa na mchango mkubwa sana kama tuu tunatafuta eh, utaalamu wa mtu eh, katika masuala fulani eh, hasa masuala ya kiuchumi lakini sasa kuna mabadiliko makubwa yanatokea katika siasa za Tanzania. Moja ni kwamba ipo hali kubwa sana hivi sasa ya watu ku, kutaka kuona yale ambayo e, rais aliyefariki dunia aliyoyasimamia sana hasa ya kujenga e, uchumi wa muda mrefu katika uwekezaji na masuala kama hayo ambayo alimpa jukumu la kusimamia masuala haya Dok Philipo Mpango wakati ule akiwa waziri wa fedha akipatikana mtu wa aina hiyo ili kuweza kumsaidia e, rais aliyepo hivi sasa Mama Samia Suluhu Hassan ili kuweza kuendeleza ndoto hiyo, pamoja na kwamba watu wengi wanataka kuona kasoro na mapungufu ya rais aliyekuwepo, hata ya masuala ya kidemokrasia na aina hiyo, lakini watu wengi wa Tanzania wa kawaida, wasomi, wanasiasa wanatamani kuona yale mambo mazuri, hasa kwenye uchumi bila shaka basi e, kwa haraka haraka tukimalizia, manake naona muda ndo huo o, labda kwa wale ambao wanasema wakiangalia siasa na jinsi mazingira yalivyo, e, katika hivi e, hata katika nchi zingine huwa ni kwamba e, mtu anayemtafuta makamu wake pia lazima anaangalia kama huyu atakuwa ni mtiifu kwake, e, asije akawa ni mtu aliye na nguvu zaidi kumuliko. Sijui kama unavyomjua Philip Mpango, yeye atanyenyekea kama ambavyo Mama Samia Suluhu Hasani alionekana kunyenyekea na kukuwa kwamba anatumika anapotumwa na rais eh, kwenda kutekeleza majukumu ya kumsaidia bila shaka. Kwa hulka kwa hulka na kwa asili ni kwamba Dok Filipu Mpango ni mtu mnyenyekevu mno, ni mtu anayesikiliza na kutii mamlaka eh, bila shaka ataendelea kuwa mtu wa aina hiyo wakati atakapokuwa na hudumu katika nafasi hiyo akimsaidia mama Samia Suluhu hasan rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Lakini jambo la pili, hata kama asingetaka kufanya hivyo, mazingira yatamfanya yatam, bila shaka awe mtu wa aina hiyo. Mama Samia Suluhu hasan ameonyesha haraka kabisa kwa maneno, lakini hata kwa vitendo, kwa siku chache, kwamba atahitaji watu wa karibu yake, wale ambao wataweza kuonyesha utii wake, kwa sababu yapo hata kauli zake unaweza kusema kwa jicho la mbali e, kwamba miongoni mwa wanaume wengi wenye uwezo ambao walikuwa wanatarajia kufanya vile ama ambao ame-amefanya nao kazi kwamba kuna kawasiwasi what... kwamba what... walikuwa hawako e, watiifu sana kwake kwao, anamtaka mtu wa aina hiyo na sidhani kama makamu wa wazid... uhm rais Dr Philip Mpango ataweza kuondoka katika uhm, katika katika mstari huo na jambo jingine la kwa nini itakuwa ni vigumu wanafanana kwa mirengo ya kiuchumi, hawa wote tunaweza tukawaita ni wachumi wenye mkondo wa kiliberali, ambao unaakisi e, uchumi ambao unaendeshwa katika masuala ya kidemokrasia. Asante sana, Dr Brevius Kaioza, kwa tathmini yako hiyo kuhusu hali ilivyo ya kisiasa hapo nchini Tanzania. Asante sana. Msikilizaji, Dr Brevies Kahyoza ndiye anatukamilishia kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu wa Moyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Dan Brown. Mimi ni BMJ Mridhi, tuonane hiyo kesho, inshallah.