Karibu katika matangazo yetu ya jioni hii leo, ikiwa ni Ijumaa Kuu tarehe 2 Aprili mwaka 2021. Jina langu ni Sandei Shomari nam nakati alo itakayosikia baada ya habari za dunia leo hii. Tutakuwa na matangazo yetu ya moja kwa moja au livetalk tutakuwa na mjadala wa kumulika kuhusu swala zima la Ijumaa Kuu hiyo leo na Pasaka kwa jumla ambayo Wakristo duniani kote hii leo wanaadhimisha. Basi kuzungumza hayo, tutakuwa na wachambuzi na viongozi wa dini kuweza kuzungumzia hayo. Lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia, zikisoma kwako na Meri Mgawe. Kesi ya Ebola imegunduliwa nchini Guine, msemaji wa shirika la afya ameeleza leo, ikibadilisha hatua iliyoanza wiki hii ya kutangaza nchi hiyo kutokuwa na Ebola. Kesi hiyo iligunduliwa Alhamisi kusini mashariki mwa mji wa Soulata, chini ya kilomita 20, ambako mlipuko wa kwanza ulitokea mwezi Februari. Ingawa bado haijafahamika kama inatokana na maambukizo ya kukutana, uchunguzi unaendelea, msemaji ameeleza watu 15 wamepimwa na kukutwa na virusi vya ebola katika taifa hilo la Afrika Magharibi, wakati tisa wamekufa tangu mlipuko ulipozuka. Hii ni mara ya kwanza ya mlipuko huo tangu janga la ebola lilipozuka na kuua watu elfu 11 nchini Guinea, Liberia na Sierra Leon kati ya mwaka 2013 na 2016 Mlipuko wa Ebola unatangazwa kuwa umekwisha baada ya kupitisha saa 48 ikifuatiwa na kupimwa damu inayothibitisha kuwa hakuna virusi tena katika kesi iliyopita. Hata hivyo, Guinea ilianza kampeni ya chanjo kudhibiti maambukizo ya Ebola yanayosababishwa kutokwa damu nyingi kwa kiasi kikubwa na viungo vya ndani vya mwili wa binadamu kuacha kufanya kazi. Madaktari katika hospitali za serikali nchini Nigeria wameanza mgomo, kulalamika malipo ya mishahara yao, ukosefu wa vifaa vya kujikinga na upungufu wa vifaa wanabadai pia kulipwa marupurupu ya kufanya kazi katika mazingira ya hatari wakati wa kipindi cha janga la virusi vya korona. Mgomo huo ambao haujawekwa muda mrefu kuisha umeandaliwa na chama cha kitaifa cha madaktari NAD kinachowakilisha asilimia 40 ya madaktari wote wa Nigeria. Hospitali nyingi za Nigeria hazina mahitaji muhimu kama vile vitanda na dawa. Maafisa wanasema mgomo huo utadhuru juhudi za kupambana na janga ikiwa ni pamoja na kuwapa wananchi chanjo milioni 40 za Oxford AstraZeneca. Ingawa jambo hilo limekanushwa na NAD. Kulingana na chama hicho, kuna madaktari 17 waliofariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19 tangu kugunduliwa mtu wa kwanza nchini humo mwezi Machi mwaka 2020. Serikali ya Uingereza kuanzia Ijumaa wiki ijayo itapiga marufuku wasafiri kutoka Kenya kuingia nchini humo kama njia ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya serikali government.uk, Uingereza inasema kuwa baadhi ya wa wasafiri kutoka Kenya wamekutwa wakiwa na aina ya virusi vipya vya ugonjwa huo kutoka Afrika Kusini. Kenya imekuwa nchi ya hivi karibuni kabisa kuongezwa kwenye orodha ya nchi ambazo wasafiri wake hawaruhusiwi kuingia uingereza huku wasiwasi ukiendelea kuongezeka kuhusu aina mpya ya virusi vya covid-19 isipokuwa raia wa uingereza na ireland wasafiri ambao watakuwa wamepitia kenya ufilipino pakistan na bangladesh siku kumi kabla ya tarehe tisa mwezi huu hawataruhusiwa kuingia uingereza Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kwa mara ya kwanza, Niger inafanya ubadilishanaji wa mamlaka kwa njia ya kidemokrasia baada ya kuapishwa Rais Mohamed Bazoum leo Ijumaa. Hafla hiyo inajiri siku chache tu baada ya serikali kutangaza kwamba ilikuwa imesitisha jaribio la mapinduzi ambalo ilidai lilitekelezwa na kitengo cha jeshi la nchi hiyo. Taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likishuhudia ongezeko la mashambulizi yanayoaminika kutekelezwa na makundi ya jihad. Aidha, hali ya wasiwasi wa kisiasa imekuwepo tangu mwezi Februari mwaka huu. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi aliyechaguliwa kukabidhi mamlaka kwa mwingine tangu nchi hiyo kupata uhuru mwaka 1960. Hata hivyo mpinzani wa karibu wa Bozom amepinga matokeo ya uchaguzi huo na wafuasi wake wamekuwa wakifanya maandamano yaliyopelekea ghasia na vurugu nchini Nijaa. Wakristo kote ulimwenguni wameanza harakati za sikukuu ya Pasaka, ikiwa leo ni Ijumaa Kuu ambapo wanakumbuka mateso ya kifo cha Yesu Kristo. Ibada mbalimbali zinashuhudiwa katika nyumba za ibada kwa ajili ya maadhimisho haya ambayo huanza Alhamisi Kuu, Ijumaa Kuu na kuhitimishwa siku ya Pasaka ambayo ndiyo hutambulika kama ufufuo. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa waandishi wetu katika maeneo mbalimbali, wanaripoti kushuhudia ibada kwenye makanisa katika kipindi hichi ambacho dunia bado inakabiliwa na changamoto za maambukizo ya korona. Nchini Kenya hali ni tofauti kutokana na kwamba serikali imeweka masharti ya mikusanyiko hatua ambayo inasababisha wengine kuadhimisha kwa kutumia njia ya mitandao au na familia zao nyumbani. Huu utakuwa mwaka wa pili sikukuu ya Pasaka kuadhimishwa kukiwa na janga la korona. India imeripoti maambukizo mapya 81,466 ya covid 19, leo Ijumaa, idadi kubwa ndani ya miezi sita, wakati majimbo kadhaa yakipigwa na wimbi la pili la korona. Data kutoka wizara za afya zinaonyesha kuwa idadi ya kesi imefikia milioni kumi na mbili nukta tatu ikipelekea India kuwa taifa la tatu lenye maambukizo makubwa ya korona baada ya Marekani na Brazil. Idadi ya waliokufa imeongezeka na kufikia takriban laki moja na sitini na tatu mia tatu tisini na sita. Wakati visa vya korona vinaongezeka, hivi karibuni kampeni za chanjo zimeimarishwa na majimbo mengi yanatathmini kuweka masharti mapya kuzuia harakati za watu. Jimbo la Maharashtra lililoko upande wa magharibi limeathiriwa vibaya na COVID-19 na vilevile, inaripotiwa vile, kesi mpya takriban 43,183 idadi kubwa tangu mlipuko ulipoenea India Machi mwaka jana. Maafisa katika jimbo hilo mwaka jana waliweka masharti ya kutotoka nje kwa ajili ya kudhibiti maambukizi, lakini yaliondolewa kwa ajili ya kunusuru uchumi. Mlipuko mpya mwaka huu unatoa changamoto kwa serikali ambayo tayari ilitaabika kutekeleza masharti ya mwaka jana. Idadi ya maambukizi yalionekana kuwa juu Ijumaa katika majimbo ya Chhattisgarh, Karnataka, Punjab na Kerala, Tamil Nadu na Gujarat. Takriban watu 48 wamefariki na dazani za wengine kujeruhiwa katika kisiwa cha Taiwan baada ya treni walimokuwa kugongana na gari ambalo lilikuwa limeteleza na kuingia kwenye njia ya treni hiyo. Maafisa wanasema kuwa kufuatia ajali hiyo, treni hiyo iliondoka kwenye reli na kuviringika chini. Treni hiyo ilikuwa imebeba takriban abiria mia tano. Waokoaji walionekana wakitafuta manusura na miili ya watu waliokufa kutoka katika vifusi vya treni hiyo ambayo ilikuwa imeharibiwa vibaya. Baadhi ya abiria walivunja dirisha la treni hiyo ili kujinusuru kutoka. Maafisa wamesema kuwa treni hiyo ambayo ilikuwa inatoka mji wa Taipei kuelekea Taitung ilikuwa imebeba idadi kubwa ya abiria kuliko ilivyoruhusiwa. Wengi wao walikuwa wanaenda kwa mapumziko ya wikendi ndefu ya Pasaka. Ajali hiyo ndiyo mbaya zaidi kuwahi kutokea katika historia ya karibuni ya Taiwan. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Meri Mgawe, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Shukran sana Mery Mgawe kwa habari za dunia. Na baada ya kupata habari za dunia, sasa tuelekee kwenye mjadala wetu wa leo Ijumaa au live talk. hii leo basi, msikilizaji, ikiwa ni Jumaa Kuu, tunaangalia maana ya Pasaka ambapo Wakristo duniani kote leo wanaadhimisha kifo cha mwana Yesu Kristo na kujiandaa kumaliza mfungo wa Kwaresma na kuingia katika wakati wa Pasaka. Je, hali ikoje hivi sasa, ukizingatia kwamba kuna changamoto duniani za ugonjwa wa korona Hali kadhalika huko Tanzania bado wapo kwenye kipindi cha maombolezo ya rais wa tano wa jamhuri ya muungano wa Tanzania hayati John Magufuli, na nchini Kenya hali hivi sasa ni kwenye kufungwa, wapo kwenye lockdown. Je, kutokana na hali hiyo, hali inaendelea vipi huko nchini Kenya? Na kwa upande wa DRC si, wananchi baadhi yao wameingia makanisani, ikiwa ndio hivyo, inaonekana kama vile masharti yanalegezwa, hali nayo kwa upande huo iko vipi? Basi kuweza kuzungumza haya, msikilizaji, tutaungana na wachambuzi wetu na viongozi wa dini kutoka maeneo mbalimbali, na tutaanzia huko kutoka nchini Tanzania. Tutaungana naye katekista kutoka jimbo kuu la Dar es Salaam, Deus Masota. Deus, karibu sana Sauti Amerika. Asante vilevile, vile kutoka hapa Marekani, Atlanta Georgia, ataungana na mchungaji John Kazilo kutoka kanisa la Christ Culture Center Atlanta Georgia. Mchungaji Kazilo, karibu Sauti Amerika. Asante sana uh, Shomari, Mungu sana Mungu akubariki sana sana, nashukuru sana kwa kukaribisha hali. Halikadhalika tutakuwa na ya mchambuzi varia kutoka nchini Tanzania, bwana Sami Ruhuza. Karibu Sami Ruhuza kutoka Sauti Amerika. Na kutoka nchini Kenya tunaungana naye Dakta Nyandemo, Samuel Nyandemo, karibu Sauti Amerika. Asante sana. Haya, asante sana. Basi moja kwa moja e, wachambuzi wetu tukiangalia mada hii, kwanza kabisa niwape nafasi e, wale ambao wako kwenye upande wa dini e, nikianza na wewe mchungaji kutoka kule Christ Culture Center, Atlanta Georgia, John Kazilo tueleze tu kwa kifupi e, umuhimu wa wakati huu mnapokuwa mnaandaa Pasaka, nini ambacho kinafanyika na wakati huu Wakristo duniani kote wanajiandaa vipi na Pasaka? Asante uh, sana uh, mtengezaji uh, brother Sandey Shumari. Kwanza nashukuru sana tena kunipa nafasi hii kujumuika nanyi katika kipindi hiki uh, maalum. Nashukuru sana na pia uh, nichukue tu nafasi yangu pia kutoa pole kwa Watanzania wote kwa msiba ambao waliokipata uh, wa kuondokewa na aliye kipenzi cha watunda ya Watanzania wote Raisi yeah, John Pombe Magufuli. Na nikija moja kwa moja kwenye uh, swali lako, kwa kweli uh, pasaka ipo ipo huku, tunavyoona kidogo kunakuwa na shamla za chini chini, kama vile unavyofahamu Marekani na steti mbalimbali, kwa kweli huwa hakuna shamla shamla kubwa sana hasa katika kipindi cha Pasaka. Uh, na kwa sababu najua kwamba shetani mara nyingi huwa ametaka kuwafumba, ni fumbo kubwa, kwa sababu hawajui uthamani na umuhimu wa Pasaka, kwa sababu bila Pasaka au bila kufa kwa Yesu Kristo na kuteswa kwa Yesu Kristo, hapo Ukristo umekuwa bado haujakamilika. Na Ukristo umekamilika baada tu ya Yesu kusulubiwa na akafa na akafufuka. Bila hilo sisi tusingeitwa Wakristo. Tena najua kwamba tuna mengi sana ya kuweza kuzungumza, basi ni hayo tu ambayo nitaka kupatia tu utangulizi kwa ajili ya hilo. Bila shaka nakushukuru sana e, Mchungaji Kizilo kutoka Atlanta Georgia, na kutueleza hali ilivyo kwa upande wa Marekani. Basi nimkaribishe kwa upande wa Tanzania, katekista Deus Masota. E, tuambie kwa upande wako kwenye kanisa Katoliki pengine upande huo, yale ambayo mnayafanya katika kipindi hiki cha maandalizi ya Pasaka ikiwa leo ni Ijumaa Kuu na umuhimu wa shughuli nzima ya Pasaka. Eh, asante Bwana Sande Shomari. Kwanza, kwa kuanza napenda kuwashukuru wote ambao mmetupa pole kwa ajili ya msiba wa rais wetu wa awamu ya tano Mista Magufuli. Na ni kweli kwa kipindi hiki sisi tumeingiwa na hofu, tumeingiwa na bumbuazi, tulimtegemea sana, tulikuwa tumeshazoea kuishi naye rais wetu sasa. mm. Ametutoka siku chache tu zilizopita, na tukiwa katika kipindi cha Kwaresma. E, kwa ujumla tunajaribu kujiandaa, lakini bado tupo kwenye muda wa maombolezo maombolezo ambayo yatachukua siku ishirini na moja toka tarehe kumi na saba ilivyotangazwa. Na Pasaka mwaka huu inaingia tukiwa ndani ya maombolezo, lakini maisha lazima yaendelee, Ukristo unaendelea kubaki na tukija sasa, kwa upande wa dini, kipindi hiki ni muhimu hasa cha Kwaresma kwa sababu ni kipindi ambacho sisi wa Katoliki tunamrudia Mungu, tunajitahidi kutenda matendo ya mm -hmm. kumrudia Mungu, matendo ya Kuonyesha upendo kwa wenzetu, lakini hii mimi na, nilifikiri viongozi tungejaribu kuwasisitiza Wakristo wote au wananchi wote kwamba sisi tunatakiwa kuishi muda wote kama kwa rezma, kwa sababu muda huu tunajitahidi kweli, tunaishi maisha mazuri, tunajaribu kutoa misaada kwa watu, tunajaribu kuonyesha watu wazuri, lakini kishaisha kwa rezma tunarudia maisha yetu ya kawaida. Sasa mi ningetoa wito tu kwamba tujaribu kweli, hata kama kipindi hiki kinaisha kuishi kama tuko kwenye kwaresma kwa sababu Mungu wetu kweli anatutaka sisi tuishi namna hiyo, tukiwa tunajiandaa, kwa sababu sisi tunasafiri, hatujui leo na kesho, natakuwa tuwa tayari muda wote na kwa kipindi hiki kweli tunajiandaa kwa uzuri. Na sasa leo ni Jumaa Kuu, Bwana wetu Yesu Kristo ameuawa k msalabani, lakini sisi tunaishi kwa matumaini kwa sababu baada ya Jumaa Kuu kuna Pasaka, baada ya Jumaa Kuu, baada ya kifo kuna ufufuko kwa hiyo tunatarajia kwa hamu kubwa kwamba ifike Pasaka. Pamoja na kwamba kwa tuko kwenye majonzi, tuko kwenye maombolezo, lakini bado maisha yataendelea. Tunajiandaa, tumejiandaa kiroho, tumejiandaa kimwili pia, kwa ajili ya kula na kuvaa vizuri, kwa sababu sikukuu ni kula na kuvaa vizuri, pamoja na kuandaa kiroho ambayo tumefanya kwa siku arobaini kwa kufunga, kwa kutoa sadaka na kwa kumrudia Mungu. Asante sana na vilevile vile ni kirudi kwako mchungaji um, Kazilo. e, tunafahamu kwamba kama ulivyoeleza, shamra shamra zinakuwa si kubwa sana hapa Marekani kama tunavyoona sehemu zingine ambapo leo Ijumaa Kuu wengiwa wanakwenda kazini kama kawaida. e, Tanzania na sehemu zingine za Afrika Mashariki hivi sasa na maeneo mengine pengine hawaendi makazini, lakini pengine kuna maandalizi ambayo mnayafanya hasa kwenye kanisa lako na pengine unayoyaona hapa marekani kwenye makanisa mbalimbali nabo tueleze huko kwa upande huo yapi yanafanyika katika maandalizi ya pasaka asante uh, oh. sana ndugu uh, shomari uh, inao mawili matatu kuhusu pasaka kwa kipindi hiki kwa kweli kuna shamla shamla za chini kwa chini na ukilinganisha pia na swala hili la COVID-19 ambalo liloikumba dunia nzima sio marekani peke yake Uh, kidogo linafunika sana shamla shamla, ingawa kwa historia, Pasaka kwa nchi kama hii huwa haisherehekewi sana, lakini hapo tumekosa kwa kwetu sisi kwa kweli, uh, kanisa langu hapa sisi, jioni tutakuwa na ibada uh, kama kawaida ya kuweza kukumbuka mateso ya Yesu Kristo aliyopitia pale msalabani na hasa tukiazimisha kama sikukuu ya Ijumaa kuu ambayo ni siku ya Ijumaa Kuu ni muhimu sana sana kwetu sisi wa Kristo. Kwao tutakuwa na ibada aa, ibada zingine zinaendelea zitafanyika mapema saa tisa saa kumi. Aa, sisi pale kanisani kwangu tutakuwepo pale saa moja jioni, lakini lengo hasa tunataka kushiriki mateso pamoja na Yesu. Tutakuwa na meza ya Bwana tukikumbuka yale Kristo aliyopitia mpaka akafikia kifo. Unajua kwamba leo ni siku ambayo Yesu kama alivyosema mtumishi um, wa Mungu katekista pale Tanzania kwamba kweli leo ni siku ambapo Yesu anateswa, ameteswa, anaweza kusema kwa nyumbani kule na akapita mpaka magumu na kubeba msalaba. Msalaba una maana kubwa sana kwetu sisi wa Kristo, ni ishara ya ushindi, kwa sababu kifo cha leo kilichotokea baada ya mateso yote Yesu alivyofanyiwa na yote ambayo aliyopitia, sisi tumeweza kusamehewa kwa hicho tu na Mungu alifanya hilo kwa kusudi kabisa, na ndio maana tunataka tumwadhimishe leo uh, tuweze ku, uh, kujumuika pamoja katika jambo uh, hili kwa pamoja. Asante sana ee, nikirudi kwako katekista Deus Masocha, pengine ibada ambazo leo zimeadhimishwa kwenye kanisa ambazo mnazipitia za muhimu ni zipi kuelekea mpaka Pasaka? Kanisani kwetu Upanga tulianza na mchezo wa maigizo ambao unaelezea historia nzima ya mateso kuanzia mwanzo mpaka Yesu anakamatwa, anapelekwa kwenye kwa Kayafa, anapelekwa kwa Pilato, anahukumiwa. Tunatembea zile njia ya msalaba, zile vituo kumi na nne vyote tumefanya ingaje kulikuwa na mvua kidogo, lakini watu walikuwa na moyo mkubwa. Hii yote inatuonyesha kwamba ni muhimu sana kwa sababu msalaba, kama alivyosema kutoka pale Georgia Msalaba ni kitu muhimu sana kwa Mkristu, kwa sababu Mkristu bila msalaba hamna maisha. Tunasema so, kwamba katika maisha ya kila mtu kuna misalaba. Kila mtu ana msalaba wake na unatakiwa ubebe, kwa sababu Yesu Kristu akiwaisha mfano, na huu mfano Yesu Kristu ni muhimu sana katika maisha, kwa sababu sisi tunashindwa kubeba misalaba yetu. Kila mmoja ana msalaba wake, wengine ni afya, wengine ni hali duni ya maisha, wengine ni fujo nyumbani, wengine ni hiki. Kila mmoja ana msalaba wake ambao Mungu amempatia kwa ajili ya uokovu. Wewe ukiukataa kubeba ule msalaba, huwezi kupata wokovu. Sasa na Yesu Kristu, Yesu Kristu asingebeba msalaba nakuenda mpaka Golgotha nakufa pale, sisi tusingepata wokovu. Na Mungu kampatia kila mmoja msalaba wake ambao huo utampeleka mpaka Golgotha. Msalaba unakutesa, msalaba unakuseta, msalaba unakusumbua, una, lakini ni muhimu sana kuwa nao na kuupokea na kuenda nao, na mwisho wa siku, baada ya msalaba kama tunatakavyoona siku mbili zijazo kuna Pasaka, kuna ufufuko, kuna furaha pamoja na misalaba tunaopitia sasa hivi ya magonjwa kama hii COVID ni mmoja ya misalaba, lakini baada ya hapo kuna ufufuko, kuna maisha ya baadaye. Haya maisha sasa hivi lazima upite mahali ambapo unatengenezwa ili uweze kuishi maisha ya baadaye. Kwa hiyo misalaba ni muhimu sana, ni muhimu sana kubeba na kutukuza. Na sisi baada ya pale, baada ya ibada, tuliabudu msalaba tunakwenda tunauangalia, tunasema, kweli msalaba huu ndio njia ya uokovu wetu. Bila msalaba sisi hakuna uokovu. Mi natoa wito kwa Wakristo wenzangu, tusikimbie misalaba. Misalaba katika maisha ni njia ya uokovu. Unapokimbia msalaba, unakimbia ya njia ya uokovu kwako. Sande kwa asante, kwa sana Deus Masota kutoka pale Tanzania, Dar es Salam. Basi pia nichukue nafasi hii kumkaribisha Daktari Samuel Nyandemo, yeye ni mchumi na kutoka pale chuo kikuu cha Nairobi. Hebu tueleze Daktari Nyandemo, Najua hivi sasa Kenya mnapitia wakati mwingine mgumu mkiwa kwenye kipindi cha kufunga shughuli mbalimbali au lockdown. hali ilivyo huko Kenya, na je, wewe kama mchumi mnapambana vipi na hali kama hii? Inaathiri vipi hali halisi e, nchini Kenya kuelekea wakati huu wa Pasaka? Asante sana sande Shumari. Kenya saa hii tuko na wakati mgumu kwa maana sasa tumeingia lockdown ya pili, mahali county tano sasa zimefungwa, hakuna kutoka, hakuna kuingia kwa hizo county. Uchumi inaonekana itasambaratika eh, kwa maana awali ilianza ku sick very fast, lakini inaonekana uh, uh, hii lockdown itaharibu uchumi wa nchi watu wengi sana watapata shida kwa maana biashara saa hii endi salama. Asante sana eh, Dr Samuel Nyandemo, subiri hapo hapo. Tayari kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, eh, kutoka nchini Kenya. Josephat Ayore, karibu kwenye Live Talk ya Sauti ya America. Josephat? Josepa? Eh, pila kaka ni Josephat Ayora kutoka Tarbo, Kenya. E, ikiwa mimi natoka katika kanisa la Lafchakiarib, e, msimu kama huu huwa tunakuwa na masamora samora mingi, lakini kutokana na mambo ya ugonjwa wa COVID hatutafanya kama kawaida. Hata ingawa rokdown imefanyika katika nchi yetu ya Kenya katika kaunti kadhaa, kwetu hatukukuwa na shida sana sana chioni, tumeweza kufanya eh, shughuli kubwa ya kuweza eh, wa kudawaka wakristo miguu hata ingawa tu tunafanya vile tunafanya kila mara. Leo hii tumeweza kufuata ma eh, vile vituo kumi na vinne vya kuweza kukumbuka mateso yale ya Yesu Kristo, na kiini kikubwa kabisa imekuwa watu wale wenye walikuwa wamemsherehekea Yesu Kristo wakati ule wa Jumapili iliyopita wakimkaribisha Yerusalemu, ni wale wale leo hii wanasema huyu Yesu Kristo aweze kuwawa, ndio wale wanasema wao kabisa wasulubishwe. Kwa hivyo inatufundisha ya kwamba leo kupitia kwa msalaba Yesu Kristo ameweza kutiwa nini, eh, eh, eh, ule mukuki, ameweza kutoka damu na maji ya kutuonyesha tuweze kupata kupa, ukombozi na maneno mengi pengine ya msamaha na kuweza kufanya maneno ya kurudiana pamoja kutokana na hii damu ya Yesu Kristo yenye imeweza kumwagika, tumeweza kufanya hayo yote ili tuweze kukumbusana mara mingi kutokana ya ya wote, na yale mateso ya Yesu Kristo aliyapitia wakati huo wote tuweze kupata uokovu na tuweze kupendana wakati wote. Asante sana msikilizaji um, Josepha Tayore kutoka kule nchini Kenya. Haya, umesikia hayo akizungumzwa na Josepha Tayore, lakini muda wetu kwa sehemu hii ya kwanza eh, unakaribia kumalizika, lakini kabla sijamaliza kabisa eh, nikupe nafasi eh, kwa kumalizia tu. Nianze nawe Bwana John Kazilo, mchungaji kule nchini kule maeneo ya Atlanta. Labda kwa wakati huu, yapi mnayoyafanya kuweza kufanya ibada zenu pamoja na hizi changamoto za COVID? Hapa sisi hapa Atlanta, kwa kweli Uh, ni, ni kuendelea kuwa na imani na kuomba kwa Mungu kwamba Mungu aweze kutuepusha, uh, na hili janga lililopo, na zaidi na kama alivyosema watangulizi wenzangu kwamba kwa kweli tunazungumza na kusimama katika siku ya leo muhimu sana, kwa sababu tunakumbuka kabisa kwamba uh, bila ya Yesu Kristo sisi tusingekuwa watu ambao tumesamehewa dhambi zetu. Kumbuka Mwanzo, kitabu cha Mwanzo ukisoma, utaona kwamba jinsi gani mwanadamu wa kwanza alivyoweza kutenda dhambi na hakukuwa na solusheni nyingine, lakini Mungu akaamua kumtoa Kristo, Yesu Kristo, ili aje kwetu sisi tuweze kupata uzima tena tuweze kuweza kuconnect tena na Mungu wetu. Ukisema katika Mathayo ile kumi na sita ishirini na moja, Biblia inazungumza kuhusu safari ya Yesu aliiona kuelekea kule uh, kwenye msalaba. Aliiona kabisa na kaeleza wanafunzi wake akawambia kabisa kwamba ninakwenda Yerusalemu, na nitakwenda kuteswa na pia kifo. Lakini kutokana na hali ya kwetu sisi wanadamu tulikuwa nayo, Petro aliweza kukataa na akasema hapana, Yesu, haitawezekana hivyo. Akamwambia rudi nyuma, shetani akamwambia kabisa, huwezi ukazungumza hivi. ayona unazungumza wewe, sio mawazo ya Kimungu, ni mawazo ya kibinadamu. lazima niweze kuonja mauti, ili ulimwengu uweze kupokea uokovu. Na ndio maana leo hii tunayo nafasi kubwa sana ya kuenda mbele za Mungu na kuomba msamaha, na Mungu akatusamehe. Ukizungumza tu, Bwana anaweza akakusamehe na kukili dhambi zako, na utakombolewa moja kwa moja, kwa sababu njia ilishafunguliwa na ndio maana tunasema kwamba Yesu alishinda mauti, na ndio maana tukaitwa Wakristo na ushindi wetu uko katika msalaba. Asante sana eh, Mchungaji John Kazilo, eh, kutoka hapo Atlanta Georgia. Lakini vile vile Deus Masota katekista, unazotoka nieleza pia, eh, kabla hatujamaliza hii sehemu ya kwanza, pengine kuna wale ambao wanasema pengine masharti ya COVID hayafuatwi kabisa kwa upande wa Tanzania wakati huu wa ibada, labda kuna chochote ambacho nyinyi mnafanya kwa kipindi hiki. E, asante sana Shomari. E, mimi na tofautiana kidogo na hao wa watu kwa sababu kwa mfano kanisani kwetu, masharti yanafuatwa, watu wanahimizwa kuvaa barakoa, kuna maji ya kunawa, maji tiririka yapo, kuna sanitizer, vitakasa mikono vipo na watu kweli wameitikia, kwa sababu huu ugonjwa sio mchezo, unatia hofu na unaua. Kwa hiyo tahadhari zote zimechukuliwa na watu wanajaribu ku kukaa katika benchi moja, kwa mfano, watu watano mahali ambapo zamani wangekaa wanane, wanakaa watano. Na mapadri wetu wanachukua tahadhari, wamevaa barakoa pia, wananawa mikono maji tiririka kabla ya kuanza kumageuzi, ile kuchukua mkate wa gawia waumini. Kwa kweli tahadhari zimechukuliwa, na tunakwenda tunakwenda, na tunaendelea pia kushukuru serikali, tunamshukuru rais wetu aliopita awamu wa tano ambaye yeye alihimiza kwamba watu tuendelee kwenda makanisani, watu tuendelee kuomba. Uh, Mungu atatusaidia na na na Mungu Mungu Mungu, kweli tunaona mkono mkono wa wa Mungu. Nashukuru sana Deus Masota, lakini endelea kusubiri hapo kwenye line ya simu. Na kabla ya kukamilisha kabisa, Dkt. Sam Nyandemo, unaweza ukaongea machache kwa sekunde chache zilizobaki, kwamba nini ambacho unafikiri kingefanyika Kenya kuweka hali sawa kwa sasa kiuchumi, kile ambayo kingetarajikana kufanyika ni ya kwamba serikali ingefunga mipaka ya hizi kaunti tano. Kile ingefanya ni ku- eh, kuuliza watu watii sheria za Covid, badala ya kufu, kufunga mipaka ya hizi kaunti tano, kwa maana inaonekana taharibu uchumi wa nchi sana kulingana na vile uchumi saa hii inaonekana, kwa maana saa hii hakuna biashara, hakuna usafiri kutoka kaunti moja kwenda ingine, na wanajua Nairobi imefungwa. Nairobi ndio nchi Eh, ndio mchi mkuu wa Kenya. Watu sasa hawawezi kutembea kutoka kaunti zingine kucha Nairobi kununua bidhaa kwenda kuuza hizo kaunti. Nafikiria serikali inatarajiwa kufikiria zaidi, ndiyo ilete uh, mikakati inafaa ya kusapoti uchumi wa nchi. Nakushukuru sana eh, Dr. Samuel Nyandemo, kutoka chuo kikuu cha Nairobi, mchumi kule nchini Kenya. Na basi hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza. Nipende kuwashukuru Deus Masota katika Dar es Salaam na wengineo, lakini msiondoke tafadhali, tukutane katika sehemu ya pili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk kutoka hapa Washington DC hii leo tukimulika maana ya Pasaka, ambapo hii leo Wakristo duniani kote wanaadhimisha kifo cha Bwana Yesu Kristo na kujiandaa kumaliza mfungo wa Kwarezma na kuingia katika Pasaka. Hali kadhalika tunaangalia hali ikoje, ukizingatia changamoto za ugonjwa wa korona na huko Tanzania wakiwa kwenye kipindi cha maombolezo ya rais wa tano wa nchi hiyo hayati eh, John Magufuli. Hali kadhalika nchini Kenya wakikumbana na swala zima la kufungwa shughuli za kibiashara au lockdown, kutokana na ugonjwa huu wa korona. Na hali iko vipi vivyo tambulika huko DRC, ambako wananchi hatimaye wameanza kuingia makanisani, ikionyesha kulegezwa kwa masharti ya kufunga biashara. Basi kuweza kuzungumza haya, ninao katekista kutoka jimbo kuu la Dar es Salaam katoliki Deus Masota, mchungaji kutoka church, uh, kutoka Atlanta Christ Culture Center, yeye anaitwa John Kaziro. Hali kadhalika mchumi kutoka nchini Kenya Dr. Samuel Nyandemo kutoka chuo kikuu cha Nairobi na vilevile hivi sasa taungana na kutoka nchini Tanzania na mchambuzi Sami Ruhuza kueleza hali inavyoendelea kule. E, kwa upande wa uchumi basi, moja kwa moja e, niwakaribishe tena kwenye sehemu ya pili na kuwashukuru kuendelea kuwa nasi na nimpe nafasi ambaye tumeungana naye sasa hivi kutoka nchini Tanzania e, Sami Sam Ruhuza ambaye ni mchambuzi Sami, hebu tueleze kwa upande wako hali inavyoendelea huko nchini Tanzania e, kutokana na maandalizi ya Pasaka kiuchumi. Je, unavyoona hali ikoje uchumi pamoja na mapambano dhidi ya janga la korona? Karibu. Asante ah, sana ndugu yangu kwa kunikaribisha na kuwa nami leo katika kipindi chako. Uh, huku Tanzania kiuchumi kipindi hiki actually ni mwaka wa pili sasa, kama ulivyosema mwanzo kwamba tunaadhimisha Pasaka uh, katika hali ya ukiwa na gonjwa hili la korona, lakini sasa pia katika hali kama hiyo hiyo Uh, tumekumbwa na janga daa na tatizo lingine ambalo tumefiwa na rais wetu wa awamu ya tano, uh, Dkt. John Pombe Magufuli. Kwa hiyo tuko kwenye maombolezo vile vile, ambayo polisi nao wametoa maelezo kwamba haturuhusi kufanya sherehe na fikiri ni sherehe kubwa ma, party au nini, ili tuendelee kuwa na maombolezo. Kwa hiyo uh, shughuli nafikiri ambazo tutakuwa tunazifanya katika kipindi hiki ni kipindi ambacho hata Pasaka yenyewe itabidi labda watu labda, e, tumezoea Pasaka ambapo e, watu wanafanya sherehe, wanakwenda kwenye muziki, wanafanya tafrija kubwa kubwa, lakini safari hii naona hali haitakuwa hivyo. Kwa hiyo Uh, itakuwa labda kukaa nyumbani au kutoka kanisani ndio imeisha, lakini pia hiyo hali hiyo hiyo kutokana na korona, pia uchumi nayo itakuwa ina athari yake, kwa sababu utakuta kwamba kipindi eh, eh, hiki watu wengi kifedha, kipapato wameumia, kwa sababu eh, unakuta eh, uzalishaji umeshuka kutokana na hii janga la korona uzalishaji umeshuka. Kwa hiyo watu wengi wamepoteza ajira na pia mauzo, kwa mfano mauzo ya mazao kwenda nje eh, yalizuiliwa na wengine eh, nchi za jirani, kwa mfano tulikuwa tunauza zaidi Kenya, watu wame, eh, kuna kuna kuna ugumu kidogo wa wa mwingiliano katika hiyo hali, na hata hivyo watu wanavyokaa nyumbani pia Eh, si, si, kwamba wanaomboleza. Kuna watu ambao wanaendesha vitu kama restaurant mja hawa eh, kuna sekta zingine za utalii, kuna usafirishaji eh, waona wataathirika sana, kwa sababu wa, wao kipato chao ndio hicho. Kipindi hiki ni kipindi cha watu kusafiri cha watu kwenda kutumia, uh, uh, cha miingiliano, ukuaji wa, wa, wa, wa fedha katika sekta tofauti nazo zitaathirika vile vile kwa sababu Ee, ni kipindi ambacho watu wanashindwa kuzunguka, wanashindwa yaani, hela hela inakuwa haizunguki, inakuwa ina imewawa pale. Lakini pia kuna kuna tatizo lingine ambalo limeingia sasa hivi, kwa mfano eh, kuanzia leo bei ya ya vifurushi hizi bando za simu zinazo zinapanda bei hapa Tanzania sana tu, sio kidogo. Ukiangalia katika kipindi cha miaka mitano almost hatujapandisha mishahara mishahara bado iko ile ile, kipato kiko kile kile, na lakini maisha yanazidi kupanda, na sasa tena wameongezewa kwenye intaneti na eh, mawasiliano navyo vimepanda zaidi ya mara mbili kuanzia leo. Kwao kimapato, kwa kweli kimeathiri sana huo e, e, mzunguko wa fedha ambazo eh, nchi kama nchi, wananchi kidhani kama hii sherehe ya Pasaka itakuja kama ilivyotakiwa kuja au kipindi cha nyuma. No. lake... No. Ajira zinakosekana ukizungumzia na... Yeah. No. No. No. Hilo leo nilikuwa nikifuatilia kwenye magazeti na mitandao e, baadhi ya wa watu wakawa wanalalamika wakasema kwamba kutokana na hizo bei kubadilika kiasi hicho, basi wengine wanaweza wakarudi kwenye kuandika barua <laughs> badala ya kutuma <laughs> <laughs> <laughs> ujumbe kwenye simu Ukiongea uki, uki naye unamuuliza, hivi box yako ni ngapi? Sanduku la posta. Maake endesahau hata sanduku zao wenyewe, unazoea kwamba unaandika nani na ku... tunaanza kurudi nyuma. Nimeona yani, hata mmoja anachoka, anasema kwamba ukitumiwa sasa hivi eh, eh, picha ya kudownload ambayo ina MB thelathini, basi ni bora uifuate na bodaboda kwenda kuiangalia kwenye, kwenye, kwenye simu ya ule aliyekutumia. Maanake ni kwamba kipato hmm. kimekuwa kidogo sana kiasi ambacho uwezo wa kutumia unakuwa ni unakuwani haiwezekani, kwa sababu lakini, labda niulize ni tena uh, Sami Ruhuza, yeah. Nilikuwa nikizungumza na dkta Nyandemu hapo Kenya, akisema kwamba wanaona afadhali kwa Tanzania ambako mliamua au hayati Rais Magufuli aliamua kwamba hakuna kufunga uchumi kuliko huko Kenya ambako sasa hivi hali imefungwa Pengine labda wewe unavyoona, yeah, kwa uchambuzi wako, hiyo haijasaidia. Unajua uchumi una yani, um, ni mwingiliano yani, mimi nikiwa na bidhaa lazima tuingiliane na wewe ili tuweze kufanikiwa. Doma, nimetoa mfano, kwa mfano wa, wa mazao ma, mazao sisi tulikuwa nayo, lakini tumeshindwa kuyauza nje, kwa sababu ukipeleka nje nao wanazao wana, wana masharti yao ya kuingiza mazao hiyo kusafiri sisi eh, tuna ufuta eh, tu, imekwama kule. Kuna mahindi yamekwama, yani kuna vitu vingi ambavyo tunatakiwa tuviuze nje, lakini vimekwama kwa sababu wale wanaenda kuwauzia hawakuruhusu hawa, hawa, hawa, hawa, hawa, hawa kuingia kwao. Wana mahitaji ya hayo hizo bidhaa, lakini hawakuruhusu kuingia kwao ilo. kwa maana hiyo, wao wanaweza kuona kwamba sisi tunafaidi sana, lakini sisi tunabaki na bidhaa bila hela, kwa hiyo ule mzunguko wa hela unakuwa haupo. Hata kwa mfano, kama mimi nikienda kuuza eh, mahindi yangu nikapata fedha ili nimlipie mtoto ada, maanake ni kwamba nitabaki na mahindi, lakini fedha ya kulipa ada haipo, imeshaathirika. So, ule mzunguko wa fedha unategemea vilevile eh, mahusiano. Ni kama vilevile hata katika utalii. Utalii sisi tumeruhusu Tanzania kwamba watalii waje, amna shida, waingie waangalie wanyama na nini lakini zile nchi wanazotoka watalii hawaruhusu watu wao kuondoka, kwamba hamna kwenda na sasa hivi wameweka mpaka faini. Wengine wanasema ukitoka unalipa dola elfu do, do, do, tano hasa. Maana yake ni kwamba ule mzunguko wa fedha sisi tunasubiri watalii wahapili, hawaji japo tunawaruhusu waji, waji, kwao lazima kuwa kuna ma, kuna ushirikiano kati ya, ya sisi ambao tuko huru katika kuzunguka kutembea na wengine wakiweka wakiweka masharti hayo yanatuathiri vibaya sana bila shaka, tutarudi katika hilo uh, bwana Sami Ruhuza nikushukuru sana eh, hebu tuelekee huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo na kujua kwamba je, kwa upande huo hali ikoje? Naungana naye Jean Paul Kasereka, karibu kwenye live talk, tueleze hali ikoje DRC. Naona mwaka jana hakukuwa Pasaka naweza kusema hizo, kwa sababu kulikuwa katika janga la korona, waliwafungia watu makanisa wakwenda, lakini kwa mwaka huu eh, wanifungua makanisa, watu wanaenda kanisani, na unaona kama watu wanafuraha ya kusherekea sikukuu ya Pasaka. Lakini huko kitu kimoja kingine kinaongezeka pale, watu wanaendelea kuteseka. Janga ya korona iliwaweka iliwaweka watu wengi kwa maskini zaidi na hiyo imeendelea kukutanishwa na hiyo ya vita tena huku mashariki. Unajua, kwanza inakuwa miaka mingi tu katika vita, watu wanateseka, lakini wanafurahi kusherekea pasaka wakiwa pamoja kama vile Wakristo. Hilo ni jambo la heri na kuonyesha kwamba walau kuna mwanga katika mwisho wa tundu hili, kwamba watu sasa wanaweza kusherekea Pasaka. Kwa kifupi, pengine utueleze hali ya kiuchumi pengine ilivyo hivi sasa unavyoiona eh, toka mwaka jana na sasa wakati mnasherekea pasaka mwaka huu. Oh, hali ya kiuchumi inaweza kusema kwamba sio rahisi, sababu ijapo kuwa walifunguliwa makazi viwanda vya vya makazi, lakini utakuta kama e, pesa hazizunguki kama kikawaida kama vile mbele, na hiyo unaona watu wanakuwa inaonekana kama wanakuwa katika umaskini na ina inaleta shida sana, wamoja kwa kwa huku, labda hawatasoma wengine, watasomesha watoto kisande kisande, na hata hali zingine zote za kiuchumi, unakuta kama kunakuwa kama vile mji ulikuwa umesimama kidogo. Na kutokana na hilo pengine mpaka sasa unavyoona, Pasaka mnaisherekea, wakati mnajiandaa, leo ni juma kuu, waumini kwenye makanisa hali ilikuwaje? Watu wanasemaje? matumaini yao yako vipi? Pengine kwa kiasi fulani, huku kwetu, ukawauliza watu wengi, kwanza watakuambia covid hiyo siyo ugonjwa wetu, lakini kuna wale kabisa walikamata hiyo e, mpango ya kuvaa barakoa nafasi yote na kuheshimisha hizo e, mesure barriere kwa ku, ku, ku, ku, kuweza kushinda korona, na hiyo inaleta matumaini kwa watu wamoja, na wanaonyesha kama pengine kisha tu kidogo korona hii itaisha na watu wataanza maisha kama kawaida. Asante uh, sana kuweza kuungana nasi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Jean Paul Kasereka. Sasa kama mlivyosikia wachambuzi, mambo yalivyo ni hivyo, mwingiliano korona na nini, yote haya yanachangia katika changamoto eh, za Pasaka mwaka huu, lakini vilevile ni kikupa nafasi Bwana Katekista Deusi Masota kama unavyoona hali inavyoendelea unasema, wengine hivi sasa e, Tanzania wanachukua tahadhari e, bila wasiwasi wote, kipindi hiki kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huu. Pengine hizi tahadhari ambazo mnachukua sasa kwa sasa hivi e, unaona kwa namna moja ama nyingine e, zinasaidia watu wanasikiliza, na kuna mabadiliko kwamba kwenye ibada kunakuwa na unafuu wa kushughulika na ibada zenu, na pengine hii pengine inasaidia kwa upande mwingine, kwenye hali halisi ya maisha ya kawaida ya kila siku? Eh, mimi nadhani ni inasaidia kwa sababu ukishaona watu wanavaa barakoa na wanachukua tahadhari, ujue tiaro ameshapata elimu na hiyo ni dalili nzuri kuliko ukiona watu hawajali. Wapo wapo wengine ambao hawavai na wengine hawavai kwa sababu pengine wakivaa inawasumbua, kwa sababu unajua tunatofautiana hmm, katika afya na mwingine akivaa hmm, barakoa hawezi kabisa kupumua na kichwa kinauma, na kuna watu wengine kwa kuvaa barakoa pia wameathirika kwa kiafya, wanapata mafua ma wanashindwa kupumua, lakini watu wanajitahidi ka wakishindwa kuvaa barakoa ataweka hata handkerchief eh, kitambaa leso ya mfukoni atafunga kwenye pua, na akiona kabisa ameshindwa anaweza akatoka akajitenga pembeni kidogo, kwa sababu ukishakaa distance fulani unaweza ukatoa na ukapata ile hewa halisi fresh air. Lakini watu kwa ujumla wanajitahidi na tunapata na na safari, walau imekuwa nafuu. Mwaka jana barakoa zikuwa bei ghali sana, tumenunua barakoa moja kwa shilingi elfu mbili mia tano mwaka jana, lakini sasa hivi uh -huh. Tumesha kwenda mpaka barakoa moja tunapata kwa mia tatu mia tano na ukichukua kwa mfano zile za MSD ambazo walizitangaza Rais wa awamu ya tano marehemu Zee Magufuli, zipo zinauza bei nzuri, barakoa hamsini kwa shilingi elfu ishirini na moja ukigaa unaweza ukapata, ni kama shi... ni hela kidogo sana, kwa hiyo watu wanaweza sasa hivi kuafford kununua kuliko ilivyokuwa mwaka jana. Mwaka jana ilivo, ni kama tulivamiwa. Hmm, barakoa zilikuwa ni ghali sana, na sasa hivi pia watu wanashona zile za, za kawaida zipo nyingi tu, na vitakasa mikono sasa hivi walau kuna makampuni mengi yanatengeneza, wakati wakatiwa mwaka jana zilikuwa ni chache, ziligombewa zikaisha, lakini mwaka huu zipo na watu wanaendelea kutumia na bei yake ni nzuri, na mtu kila mmoja anaweza kuinunua na, na, na pengine, Deusi, kama katekista, pengine nafasi yenu katika kanisa ikoje kwenye suala hili zima, na hasa mnapokuwa pia mnaelekea kwenye maandalizi ya Pasaka? E, kanisa linatimiza lina wajibu wake kwa kuwakumbusha waumini umuhimu wa kulinda afya, kwa sababu bila afya huwezi kupata kanisa. Kwa hiyo kanisa linaendelea kuhimiza, askofu wetu wanaendelea kuhimiza kwamba watu wachukue tahadhari, watu wavae wa barakoa, watu waweke vitakasa mikono watu wanawe na tahadhari, zinaendelea kuchukuliwa. Kwa mfano kama jana walisema watu wasioshwa miguu. Hii ni moja ya tahadhari kwamba walao ile close contact, wale kukutana kwa karibu kuna punguzwa. Kwa hiyo tumesali aramskuu, lakini haikuwepo ile oshwa miguu mm, na ile mambo ya kushiriki kikombe, kwa mfano divai. Unaona kabisa mapadri pale hawanywi, wanachukua mkate, wanachovya na kula zote hizo ni tahadhari ambazo zinachukuliwa ili kuweza kupambana na corona. A naam, asante sana. Kipindi ni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji kama ndiyo kwanza naungana nasi, hii ni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Leo tukimulika swala so zima eh, la Pasaka, sherehe za Pasaka na uchumi jinsi unavyoendelea katika kipindi hiki e, cha Pasaka, hasa katika maeneo yote ya Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Basi moja kwa moja tuelekee tena kule nchini Kenya, na huko nchini Kenya nakutana na mchambuzi mwingine wa kiuchumi Bwana Tony Watima na kutaka kujua Bwana Tony Watima, wewe kama mchambuzi wa uchumi kwa upande wako, swala hili la kufungwa au lockdown, je, je ni njia bora ya kiuchumi kwa sasa ama unalipokea hili? Okay. Swala hiyo ni suali ngumu kujua kwa muda saidi, kwamba ndio kumekuwa na uh, makesi ma, uh, nyingi za watu kupata korona izozidi kuongezeka uh, so kwa upande wa madaktari mtazamo wao ni kwamba tunafaa na kuwa uh, lockdown, ili tuzuie virusi hiyo kuzidi kuelea. Lakini tukiangalia kwa upande wa uchumi ni kwamba kuna afara myingi ya ile masharti tumeweka ya kuzuia ile virusi kuenea, hiyo hasara ni kubwa sana. nabara ya kwamba kuna wak watu wengine watapata chakula kwa sababu uh, biashara zao zimefungwa, ama kuna wale avuta kazi hawawezi pata yote, ni a kidimundu ho aa, ni changamoto kujaribu kuangalia hizo upande mbili. Ni kwamba shida kubwa ni kwamba tumekuwa na serikali haijakuwa ikitekeleza jambo hili ya kuweza kuzuia korona virusi ya korona kwa mpigo ile kwamba tungeonpenda kuona serikali ilikuwa mapema zaidi kabla saa hii. Zile masharti tunaona kwamba kuna mingi zilipunguzwa, watu wengi walipuuza. Tungependa kuona kumekuwa na kile mkazo, Wakenya wanazidi kufuata zile masharti akiezokua kwenye, so kuna tasisi hapo kwamba hata kama tutafunga saa hii, kuna shida ingine pia ni mambo ya vaksini kwamba tunaona utekelezaji wa vaccination inazidi kuenda polepole, na hiyo ndiyo inayoweza kusaidia kutoka kwenye janga haraka. Kuzidi kuchelewa kuweza kupanja watu wengi, inamaanisha kwamba tutazidi kuwa na lockdown nyingi kuendelea kwa zile a, hiyo changamoto ni kwamba sana, serikali ndiyo ingependa kukulia mkazo kwamba tutajaribu kupigana na hizi korona kwa njia tofauti sana kwenye sawa kabisa, na pengine sasa, kwa sababu huko ndiko ambako kila mtu anataka kwenda e, kwa matarajio yako wewe, kwa sababu yeah, ndio hivi lockdown inaendelea nchini Kenya e, hali unatarajia kwamba utaona mafanikio? Unatarajia kwamba kiuchumi inaweza kuleta mabadiliko, au matarajio yakoje, hasa kwa upande wa uchumi ukiangalia hali ilivyo? Uh, upande wa uchumi ni kwamba saa hii hatuwezi kuongea mambo ya uchumi kama ita- i ita, itazidi kurudi penye ilikuwa ama ita- itaimarika ama uh, kwa sababu shida ya hii virusi ya ijanga ya virusi ni kwamba uh, itazidi kuenea. Kuna ile tunasema wevu kwa Kizungu, kuna wevu inakuja ikipotea. Uh, so ni lazima tuweke juhudi nyingi kwamba tunazidi kuchanja watu wengi. Hapa ndiyo unaweza kuzuia kuzuia hiyo wevu. So tutapata kwamba kwa mtazamao kwa mtazamo ni kwamba kubwa kwa wote tutakuwa na hiyo shida ya waweukujwa na kuenda na inamaanisha kwamba zile lockdown zitakuwa zile mashariki za zitakuwa zinakuja zikienda. Tukifika upande wa canje tumaweza kuchanza watu wengi zaidi, karibu zaidi ya nusu ya ya population ya Kenya, hapo ndio tunaweza tunaweza sema kwamba kuna mtazamo wa kwamba eh, kuimarika kwa uchumi ni jambo tungependa kuona, lakini kwa sasa hatutakuwa uh, na zile hasara za uchumi, kufungua kufunga na kufungua kufungu, kufungu, kwa sababu virusi bado uh, ziko sisi na, na zile chanjo zinazidi kutekeleza polepole, so mtazamo wa uchumi ni kwamba mwaka huu wote hatutakuwa uh, na uchumi wa kuimarika uh, lakini kuna wale ambao wanapinga kabisa swala la kufunga uchumi wakati huu wa sherehe kama hizi za Pasaka ambako mengi yanafanyika wakiangalia mfano jirani zao Tanzania wanaendelea na maisha wewe unawaambia nini hao? Sijui kama mimi ndio nafaa kuwaambia siku yoyote, ama mimi niko na ule niko na ule nafasi ya kuongea kuambia. Lakini eh, shida tuko nayo ni kwamba kama East Africa Community, hiyo itakuwa shida kubwa, kwamba unapata kwamba nchi kama Kenya itaweka juhudi zote kujaribu kuangana na hii janga la virusi la korona na unapata kwamba kuna nchi kama Tanzania anoweka zile masharti so unapata kwamba tutazidi kungangana na kupigana na hiyo virusi, lakini pia tutakuwa na kama kuingia upande wa azidi kuingia upande, unapata kwamba imekuwa kazi ngumu kupigana na ile virusi. Na ukiangalia, kwanza mambo ya usafiri inakuwa ngumu sana kwamba a nchi zingine za ng'ambo wataangalia kwamba kama ni mambo ya utalii, Kenya inakuwa sababu jirani wao hatekelezi zile masharti waliweka biliongine mambo ya mambo ya kulingana na virusi vya korona. So inapata kwamba inamtaka sisi kidogo, kwamba ingependa kuona kwamba kama Afrika nchi zote zingeweka juhidi pamoja, ikiweza kupigana na hii vita ya ya corona, lakini kwamba tukiangalia hawako pamoja, italeta tafishi kidogo. Hata kama Kenya atajaribu jaribi nayo na Tanzania bado haijachukulia kwa, so uekezi sawa, ile vita itakuwa shi so, so, na shida na kubwa kwenye hii dunia mzima. Nam, asante sana uh, Bwana Tony Watima, mchambuzi wa uchumi kutoka nchini Kenya. Lakini moja kwa moja, naona watu wengi kwenye mtandao wetu wa Facebook wanataka kutoa maoni yao. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anaangalia maoni hayo. Karibu tusikilize maoni yako kwenye Facebook. Nam, asante sana sande. Heri na baraka za Pasaka. Wasikilizaji na wanaoshiriki katika mtandao wa Facebook wametoa maoni yanayotofautiana, wengine wakisema watabaki nyumbani pamoja na familia zao kujikinga na maambukizo ya korona. Wengine katika miji au vijiji ambapo hakuna korona wanasema sherehe zinaendelea vilivyo. Huko Tanzania kwa ujumla sherehe za Pasaka au sherehe nyingine zote zimezuiliwa kutokana na maombolezi bila shaka, ya Rais wa zamani John Pombe Magufuli. Kwa hivyo, mfano tukianza na maoni ya wasikilizaji, mtu pesa Mwanambuke anasema yeye yuko Masisi Kavita, Tanzania. Kila la heri ndugu na jamaa katika kusherekea siku kuu ya Pasaka. Tukija kwake Mwabogulila Misinzo wa Bushitala, Maswa, Simiu, Tanzania, anasema amejiandaa Pasaka kuwakaribisha ndugu jamaa na marafiki, pamoja nawe mtangazaji, hudhuria ukiwa unaweza. Nimeandaliwa mbuzi na utakaojaliwa kusherekea kwa pamoja, karibuni sana. Maandalizi yamekamilika na wako tayari ukenda katika Frederick Rafael Kadili anasema nimejiandaa vyema kabisa ukizingatia mimi ni Mkristo. Nitahakikisha natulia nyumbani na familia yangu ili kujilinda na kujiepusha na mambo mbalimbali. Nikenda kupiga hodi kwake, kikalabu Moses anasema yuko DRC mjini Kirumba, huko katika vijiji tunasherekea bila wasiwasi, kwani hakuna hata kisa kimoja cha korona. Tunaendelea na shughuli zetu za shamra shamra bila uoga wowote. Hapo tena, kuna Deus Thomas, Tomas Deus Thomas wa Igunga, Tabora, Tanzania, anasema yeye binafsi amejiandaa na hii sikukuu ya Pasaka. Anataka yeye na familia yake wabaki kusherekea pamoja na wataendelea kujikinga kutokana na korona. Kwa hivyo maoni ni mengi kabisa. Kwa hivyo nafikiri ni maoni ya kutosha kabisa, lakini tunaweza kusikiliza maoni ya Goodluck Bereda Bereda wa huko Kome Mti wa Zambi, anasema yeye binafsi amejipanga kusherekea Pasaka akiwa na tahadhari kubwa ya kujilinda kutokana na COVID-19. Kwa hivyo narudisha kwako wewe Sande Shomari kuendelea na mazungumzo na mjadala wa Live Talk kutoka Washington DC asante sana mwenzangu abdu shakur abud kwa hayo maoni ya wasikilizaji wetu shukran kabisa wasikilizaji kwa kutuma maoni yenu kwenye mtandao wetu wa facebook kipindi live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wachambuzi wetu muda nao unazidi kukimbia tukielekea kukamilisha kamilisha hii live talk basi nirudi kwako eh, mchungaji kutoka kule atlanta georgia john kazilo Changamoto ni nyingi kwa watu wengi, lakini pengine tu tuambie, kwa muda mrefu hapa Marekani tunajua changamoto hizi za kupambana na ugonjwa huu zimekuwa zikiendelea, lakini shughuli zinaendelea vile vile. Labda utuambie kwa upande wa kanisa lako ambako mesa mnakutana leo kwa ibada za Pasaka, changamoto ambazo mko nazo na yale ambayo mtayafanya kuweza kukamilisha e, ibada wakati huu muhimu wa Pasaka. Asante sande Shomari kwa uh, swali nzuri kabisa. Uh, ni kweli kwa hali ilivyoonekana toka mwaka jana, kumekuwa na mvutano, vuta ni kuvute, uh, kwa suala hili la COVID. Na kumbuka kweli kumekuwa na changamoto. Kuna kipindi ambayo tulifanya ile total lockdown kwa, uh, kwa hili jimbo la Georgia, na pia baadaye uh, gavana akaamua kwamba liachiliwe huru na watu waanze kwenda makazini. Kwa kweli baadaye tukaanza kwenda makazini na watu wakaanza kwenda makazini, lakini wakiwa wamejilinda kwa uh, kwa barakoa kama kawaida. Na makanisani vile vile alikuwa amefungwa yote, baadaye wakawa wameyafungua. Mwaka jana nafikiri kuanzia mwezi wa kumi na mbili, wa kumi na moja, nafikiri yakawa yamefunguliwa, ingawa kumekuwa na changamoto. Kuna kipindi ambapo ilitokea mwa mwishoni mwa mwaka huu mwakaactual mwanzoni mwa mwaka huu au mwishoni mwa mwaka jana, baada ya kuwa kwamba kuna conflict kati ya uh, Georgia governor wa Georgia pamoja na meya wa Atlanta. Uh, kusema kwamba mea yeye alitaka kwamba iwe Atlanta City iwe completely lockdown na watu lazima iwe sheria watu wavae mask, lakini Georgia nani, gavana wa Georgia akawa uh, amelipinga lile na wakavutana kweli, wakaamua mpaka kufikishana mahakamani kwamba mimi kama gavana nimesema hivi, wewe ni mea tu, lazima unitina. Mea anasema mimi ndo uh, kiongozi ndo rais wa mno wa jiji hili lazima maagizo yangu yatekelezwe zaidi. Kwa hiyo wakashindana kuhusu, baadaye naona uh, tunamshukuru Mungu kwamba gavana ameamua kudrop ile chaji na wamefikia kwenye tamati waweze kuelewana. Sasa kuhusu kanisani, sisi tunajitahidi sana sana. Uh, of course tulifanya toka mwaka jana kwamba watu kuwapatia uhuru na kwa sababu imani yangu mimi na imani yako wewe zinaweza ikawa zinatofautiana. Mimi naweza nikasema kwamba tumwombe Mungu na usivae barakoa, Mungu atatulinda, lakini tumewachia watu uhuru kulingana na imani yao. Kuna watu ambao ndio wanakuja wenyewe hawataki kuvaa maski uh, hatu wafukuzi, na wanaingia wanakuwa kwenye social distancing. Tumepanga kila maeneo watu wakae mbalimbali na pia kuna ambao wanataka kuvaa barakoa, wanaruhusiwa kuvaa barakoa. Pale nje kuna sanitizer watu wanapoingia, kunakuwa na sehemu ambazo za kukaa, hatushikani mikono, na ibada inaendelea kama kawaida. Kwa hiyo hayo ni mambo ambayo tunayazingatia sana, lakini bado tunaendelea kumsihi Mungu ili aweze kutuepusha na kutuondolea hili janga totally. kusikumi sasa hivi tunashukuru Mungu kwamba chanjo imeendelea kupigwa kwa watu mbalimbali, na inaonekana maambukizi yamepungua ni jambo ambalo la kumshukuru Mungu sana. Na kushukuru sana. Leo jioni. Sawa kabisa. Tunaenda kumuomba Mungu pamoja. Asante sana mchungaji John Kazilo kutoka huko Atlanta, Georgia Christ Culture Center. Ilikupa nafasi basi tukimalizia malizia kwako Deusi Masota eh, katekista kutoka hapo Dar es Salaam pengine kwa kumalizia maandalizi kuendelekea Pasaka, ujumbe wako kwa kumalizia matangazo haya. Eh, mimi kwa kumalizia napenda kuwa kuambia Wakristu na Watanzania wote kwa ujumla kwamba Pasaka ni muhimu sana katika maisha ya mwanadamu. So Pasaka ni ushindi, yale ambayo yalionekana kama kushindwa siku ya Ijumaa Kuu, kupa kwa Bwana yetu Yesu Kristu ya kuzikwa, Pasaka amefufuka. Wanasema kwamba kama Yesu Kristu asingefufuka imani yetu ingekuwa bure, lakini kwa kufufuka kwake ni ushindi kwa kanisa. Kwao ndugu, mi nawa sisi ni washindi na aliyotushimbia ni Yesu Kristo, kwa sababu yeye alizii dhambi zetu na alifuka mlima akiwa na afya njema. Shukrani sana deosi basota, muda wetu unakimbia, ni kushukuru sana kushiriki live tokea sauti ya Amerika, tukaleka sami ruhuza kutoka Tanzania na Dr. Nyandemo kutoka kule nchini Kenya na watekeni wote, pasaka njema. Asanteni sana kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa herini.