Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tunaangazia mabadiliko yaliyofanywa katika baraza la mawaziri la Tanzania na kwenye sehemu ya pili tutaangalia madhara yanayotokana na lockdown dhidi ya jiji kuu la Nairobi, Kenya pamoja na majimbo mengine mane, hususan kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Raisi wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri na ikiwa ni pamoja pia na kuwateua wabunge watatu wapya. Akitangaza mabadiliko kwenye baraza hilo katika ikulu huko Chamwino katika jiji la Dodoma, rais huyu amesema wa kwamba wabunge aliyowateua Bashiru Ali Kakurwa, balozi Liberata Mulamula mula, na balozi Mbaruku Nasoro baruku wanatarajiwa kutekeleza majukumu ya kusaidia kuinua hali ya maisha nchini Tanzania. Kwenye uteuzi huo, Rais Samia Suluhu Hassan amemteua Umi Mwalimu kuwa waziri wa nchi katika ofisi ya rais TAMISEMI, huku manaibu waziri wakibaki kuwa ni wale wale ambao ni Festo Lugange na vilevile David Silinde. Ofisi ya utumishi na utawala bora Waziri aliyeteuliwa sasa ni Mohamed Mchengerwa, naibu waziri Diogratias Denjembi na Mwita Waitara. George Mchukika atakuwa ni waziri wa ndani ya ofisi ya Rais akitekeleza majukumu ambayo yameorodheshwa kama kazi maalum. Kwenye ofisi ya makamu wa rais, waziri sasa ni Suleiman Jafo na naibu wa waziri ni Hamad Chande. Katika ofisi ya waziri mkuu, uwekezaji yenyewe imeondolewa kwenye ofisi ya rais na imepelekwa chini ya waziri mkuu, waziri akiwa ni Geoffrey Mwambe, huku naibu waziri akiwa ni William Ole Nasha, ambapo rais ameagiza kwamba wizara hiyo iundwe i, i, i haraka ndani ya miezi mitatu na iwe imeanza kazi. Aliyekuwa waziri wa maswala ya katiba na sheria Mwigulu Njemba amehamishiwa kwa wizara ya fedha na mipango. Utakumbuka msikilizaji, kwamba hii ndio wizara ambayo alikuwa ameshikilia Dkt Philip Mpango kabla ajahamishwa na kuteuliwa kuwa makamu wa rais. Naibu wa Mwiguru Nchemba kwa sasa ni Hamadi Masauni. Wizara ya Katiba na Sheria, waziri sasa ni Pala Magamba Kabudi na naibu waziri ni Yose ama Jose Mizengo Pinda. Utakumbuka kwamba Pala Magamba Kabudi alikuwa ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania hadi hivi leo. Wizara ya Mambo ya Nje sasa waziri atakuwa ni Balozi Liberata Mulamula mula, naibu wake akiwa ni Mbaruku na soro Mbaruk. Wakati huo huo, Wizara ya Biashara na Viwanda, waziri mpya ni Profesa Kitila Mkumbo, naibu waziri akiwa ni Exaudi Kigae. Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, waziri aliyepangwa ni Innocent Bashungwa. Uh, huku naibu waziri akiwa ni Pauline Gekulu. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, hii ambayo ilikuwa inashikiliwa hapo awali na Umi Mwalimu, ambaye amehamishiwa katika ofisi ya Rais Tamisemi, sasa waziri wake ni Dorothy Gwajima, naibu waziri ni Godwin Molel, ambapo Mwanaidi Hamisi sasa yuko katika wizara hiyo na atashughulikia masuala ya maendeleo ya jamii na wanawake. Jinsi tunavyokwenda tutaona, nani tunakwenda naye, nani tumwache njiani. Niwaombe sana mkafanye kazi zenu alivyosema hayati Dokta Magufuli, manaibu mawaziri wakatumike vizuri. Mna mtindo huwa hamwapangii kazi, kuna kudharauliana, na hata sasa hivi na baadhi ya kesi manaibu anadharau wa waziri wao, waziri anadharau wa naibu. Na ameyazungumza hayo katika hafla ya kumwapisha makamu wa rais Dr. Philip Mpango ambaye, kama utakumbuka msikilizaji, aliidhinishwa hiyo jana na bunge baada ya kupendekezwa na Rais Samia Suluhu Hassan. Lakini mbali na majukumu yake ambayo kama alivyosema yamewekwa kikatiba, vilevile Dr. Mpango atakwenda kunisaidia kwenye mambo ya kiuchumi lakini pia udhibiti wa matumizi ya fedha za serikali. Kwa hiyo nimeona ni mtu uh, ndiye wa kwenda naye uh, katika majukumu yetu haya. Wengine walioteuliwa ni waziri wa mifugo na uvuvi, waziri akiwa ni Mashimba Ndaki kati ya wale wanaoendelea kushikilia nyadhifa walizokuwa nazo ni mfano waziri wa mifugo na uvuvi, ambaye ni Mashimba Ndaki na naibu wake wa waziri ni Abdalla Ulega. Rais ameeleza kwamba wizara nyingine zitabaki kama zilivyokuwa. Na huu ni wakati basi mwafaka kumleta mwenzangu akiwa kule mjini Dar es Salaam. Huyu ni mwandishi wetu katika nchi ya Tanzania, Dina Chahali, hebu eh, eh, tueleze baada ya mie kusema hayo kuhusu wizara zilizosalia. Kwanza kabisa sijui kama ni mapema, lakini kama umesikia, ni, ni, ni vipi ambavyo uh, uteuzi huu ama mabadiliko ambayo ameyafanya Rais Samia Suluhu Hassan yamepokelewa hapo Tanzania? Uteuzi huu umepokelewa kwa kweli kwa kwa mshtuko kidogo, kwa sababu watu wengi walikuwa hawafahamu kwamba Rais Samia Suluhu Hassan atafanya mabadiliko watu walifikiri tu kwamba atajaza ile nafasi iliyoacha wazi ya, ya waziri wa fedha na mengineo baada ya kumteua kuwa uh, makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania lakini wakati anatangaza an anaapishwa ndipo wakafanya hayo mabadiliko madogo ambayo watu wengi kwa kweli hakuyatarajia kwa sababu ni kama tu amepanguapangua karibu katika wizara michache k ambazo hamefanya mabadiliko kwenye wizara ya mambo ya nje amefanya mabadiliko kwenye tamiseni pale mabadiliko, hata kwenye manaibu wa waziri huko wamebadilisha. Kwa hiyo watu wengi hawakutarajia kwa kweli haya mabadiliko, na kimsingi, nadhani kupendelea kuwa na mabadiliko, kwa sababu hata yeye mwenyewe kwenye hotuba yake aliyoitoa baada ya, ku, ya, ku, ya kufanya haya mabadiliko alisema kwa sasa anawaacha kwa sababu ndio kwanza wameingia. Kumbuka kwamba kuwa kuna uchaguzi mkuu BMJ. Kwa hiyo mawaziri hao wameapishwa hata miezi miwili haijapita bado, kwa hiyo bado wote ni wapya katika wizara zao, na ndiyo maana amesema kwa sasa anaacha amewapangua, lakini hajamtoa hata mmoja, lakini amesema kabisa, mbele ya safari watajulikana nani watabaki njia njiani, nani wataingia. Kwa hiyo tuta, tuta, tutarajie tu mabadiliko ambayo Rais Samia Suluhu atayafanya tu, hata ndani ikiwa baraza la mawaziri tu, pengine hata kwenye serikali yake. Kwa namna moja au nyingine, kwenye taarifa yako Dina mapema leo, uh, tulimsikia Rais Samia Suluhu Hasan akisema hayo hayo umeyasema sasa hivi kuhusu wengine huenda wakabaki barabarani. Na pia akaeleza kwamba kuna kumekuwa na taarifa e, kuhusu baadhi ya manaibu wa mawaziri kutopewa kazi na, ku, na pia kama kudharauliana. Akasema hili e, limekuwa ni suala, linaonekana wazi au lina ndio sasa linachipuka? Hapana, linaonekana wazi kwa sababu hata ukimsikiliza Rais Samia Suluhu Hassan amesema hata hayati Rais Magufuli ambaye amefariki hivi karibuni aliwahi kulizungumza. Kwa hiyo hiki kitu ni kipo ndani ya baraza la mawaziri kwamba kunakuwa na tatizo kati ya mawaziri na manaibu mawaziri, pengine mawaziri wanakuwa wana hodhi zaidi madaraka ya kiutendaji wakiwaacha manaibu mawaziri bila kutokuwa na utendaji. Sasa huo ndio unaleta msuguano, kwa sababu kama walivyomsikia Rais Samia amesema kwamba kuna kudharauliana kuna waziri hamheshimu ham, ham, ham, naibu waziri, waziri hawa, hawa huo, na kuna manaibu mawaziri pia hawaheshimu mawaziri. Uondoke, manaibu mawaziri watende majukumu yao kama yanavyoainishwa kwenye kanuni zao za utendaji na mawaziri watende kama wanavyo. Kwa hiyo hii tatizo ameliainisha pale kwamba hata hayati Rais Magufuli aliwahi kulizungumzia ilu kwamba manaibu mawaziri mara nyingi sana wanatengwa katika kufanya kazi katika wizara husika, uh. Na tukimalizia, najua umetaja kwamba wengi hawakutarajia, lakini kuna suala hili limekuwa likizungumzwa sana kuhusu waziri mkuu, ambapo kama kungekuwa na mabadiliko labda ingetarajiwa kwamba pia ange, aida angefanya mabadiliko hapo au kulingana na wale wanadadisi masuala ya katiba hapo wanasema labda waziri mkuu anafaa kuapishwa upya. Hili bado linazungumzwa au vipi? Sasa manake ni kama amefunga mlango huo, akutatarajiwa kwamba huenda akarejelea suala hilo? Hapana, swala ha. la waziri mkuu kwa kweli hajalitamka tamka, wala halikuwa katika mazungumzo yake ya leo, na hata alivyoanza kuzungumzia kuhusu mabadiliko ya baraza la mawaziri hakuzungumza kabisa swala la waziri mkuu. Alianza kuzungumza kuhusiana na mawaziri aki kwenye ofisi ya waziri mkuu, kwenye ofisi ya makamu wa raisi wenye ofisi yake ya, ya rais, utumishi pale aa, mabadiliko. Lakini kwa kweli swala la waziri mkuu halijazungumzwa na uh, hakuna sana matumaini kwamba atabadilisha waziri mkuu kama alivyosema mbele ya lakini kwa sasa naona alakii swala la kubadili waziri mkuu na kwenye ya watu halipo sana, kwa sababu ni kama tu serikali ambayo eingia nayo pamoja hapa uh, miezi minne iliyopita, hiyo swala la kubadilisha waziri mkuu kwa sasa Nadhani siwezi kumsegea lakini sidhani kama liko kwenye kitu chake. Nikushukuru sana Dina cha Hali, mwandishi wetu ukiwa hapo Dar es dares Salaam. Asante sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na pamoja na pia. Tukiachana na Dina cha Hali, kuna mchambuzi mmoja ambaye tu limezungumza naye Eh, anajulikana kama Dr. Bravias Kayoza, naye ana maoni tofauti kidogo kuhusu ni nini kinafaa kufanyika katika eh, utawala mpya huu wa Samia Suluhu Hassan, hebu tumsikilize. Uh, busara inakutuma kwamba Mama Samia Suluhu Hassan uh, hapaswi kuwa na uchaguzi mwingine isipokuwa kuunda upya baraza la mawaziri. Atahitaji kuivunja baraza hilo, ani maoni yangu, na kutengeneza baraza jipya kwa sababu mawaziri walipo hapa hawakuapa kwenye urais, waliapa kwa mtu rais, na rais huyo hayupo. Wanapokuwa ndani ya baraza la mawaziri wote wanakuwa na mtu mmoja ambaye anakuwa ni mkuu wao, na mkuu huyo hayupo. Kwa hiyo ni muhimu sana ili kuweza kutengeneza e, uaminifu, lakini kutengeneza imani kwa taasisi yenyewe ya urais, akavunja baraza la mawaziri, baraza la mawaziri, na akatengeneza baraza hapo nikukatize kidogo, kuna wengine wanaona hapo ikiwa tofauti, kwa sababu nimekuwa nikisoma soma kwingineko, wakieleza kwamba huyu huu ni mwendelezo wa awamu ya rais Magufuli na kwamba tu huyu alikuwa anamsaidia, anashikilia kuendelea. Kwa hiyo anabeba kila kitu ambacho alikuwa nacho rais Magufuli. Huoni hivyo? Na kwamba uh, hata sasa kwamba hataweza kuwania nafasi uh, mihula miwili iwapo watawania mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano ni, ni, ni, ni, ni kweli kabisa, lakini tafsiri hiyo sio sio sahihi, kwa sababu wananchi wanapokwenda kumpigia kura katika nchi ya Tanzania hapa, tunapaswa kuelewa kwamba hawa watu ni watu wawili tofauti, waliokuwa wanatumikia nafasi au taasisi ya urais, lakini taasisi hiyo ikiwa na kiongozi mmojawapo. Ndio maana katiba yenyewe hiyo hiyo E, haimzuii huyu kama ali, a, kama wangekuwa ni watu wale wale, katiba ingesema hapana, mwaka elfu mbili ishirini na tano hauwezi kufanya kama unavyofanya. Na ndiyo maana hivi leo pia utajaribu kuona e, rais huyu aliyepo kwa kutumia taasisi za shughuli za njia za kikatiba e, kikati tunamwapisha, tuna tena na tunampa zana kubwa mbili, tunampa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na tunampa e, mkuki na kuonyesha kwamba ni mamlaka nyingine tofauti. Asante sana Dr. Brevias Kayoza. Hayo ni maoni ya mchambuzi huyo. Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke msikilizaji, kwani punde si punde nitakuwa nimerejea na sehemu ya pili ya kipindi hiki kutoka hapa Washington. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokuarifu, mwenzetu Amina Chombo akishirikiana na Colin Adede wanaangazia madhara yanayotokana na lockdown dhidi ya jiji kuu la Kenya, Nairobi, na majimbo mengine mane yanayopakana na jiji hilo yakiwa ni masharti makali yaliyoyaweka Rais Uhuru Kenyatta kukabiliana na COVID-19, ambapo pia analenga athari zilizoletwa na masharti hayo magumu kwa mataifa ya Afrika Mashariki kwa jumla. Shukran sana wenzetu kule Washington DC. Kama ulivyogusia kwa undani hivi leo, tunaangazia madhara ya lockdown aliyoiweka Rais Uhuru Kenyatta Ijumaa iliyopita kwa jiji la Nairobi na kaunti nne ambazo zinapakana na jiji hili ikiwa ni kaunti za Nakuru, Kiambu, Machakos na Kajiado. Hii ni baada ya kuongezeka kwa visa vya maambukizi ya korona. Kenya imepata maambukizi ya takriban watu laki moja na elfu thelathini huku watu elfu mbili wakipoteza maisha yao kutokana na gonjwa hili la COVID. Na marufuku hiyo imetatiza sekta mbalimbali, siyo sekta ya uchukuzi, si sekta ya biashara, si sekta ya utalii, na pia kutatiza mataifa ya Afrika Mashariki ambayo ya yanaitegemea jiji la Nairobi na ya ya la Nairobi katika shughuli hiyo. Nam akihutubia taifa ya Rais alizungumzia kwamba majimbo hayo matano ikiwemo jimbo la Nairobi ni kwamba imechangia asilimia sabini ya maambukizi na Hali hii kama ilivyokuwa awali mwaka jana, wakati ambapo kulikuwa na lockdown katika counties, basi haina tofauti, maana wengi wamekata tamaa wakisema kwamba wapi watatoa chakula, kwa sababu kama ulivyosema, ni kwamba hakuna mtu kuingia wala kutoka. Kwa hivyo wamezuia wale wanaoleta chakula kutoka eh, pande tofauti kuingia katika mji huu wa Nairobi ama kutoka kutoka Nairobi kuingia katika maeneo mengine. La ziada ni kwamba huwezi kutoka katika, huwezi kutoka katika, uh, huwezi kutoka katika kaunti nyingine ukaingia Nairobi, lakini unaweza kutoka mataifa ya nje na ukaingia mjini Nairobi hilo limefanikisha kwa uchache tu shughuli za utalii, ambapo sasa watalii ambao wamelenga kuingia katika maeneo mbalimbali -mbali ya nchini Kenya wataruhusiwa ama wanaruhusiwa kuingia, japo wanahitajika kuwa na vyeti vya kuonyesha kwamba wamepimwa, na baada ya hapo ni kampuni chache za uchukuzi wa ndege zilizoruhusiwa kutoa watalii kutoka jiji la Nairobi kuelekea maeneo mengine ya nchi. Na sasa tu, kwa mtizamo tu inaonyesha kwamba maeneo ya kusini mwa Kenya E, hayawezi fikia maeneo ya kati na kaskazini mm -hmm. Mm -hmm. mwa Kenya na hili limetatiza shughuli nyingi sana e, haswa sana katika uchukuzi ikiwemo e, uchukuzi wa ndege, wa ndege ambapo mwenyekiti wa bodi ya uchukuzi wa shirika la usafiri wa ndege nchini Kenya Kenya Airways Bwana Michael Joseph amesema kwamba ikiwa hili litaendelea basi Nairobi inaweza kupoteza nafasi yake ya kuwa kituo cha kibiashara cha Afrika na hususan Afrika Mashariki, na nafasi hiyo huenda ikachukuliwa na Kigali, Rwanda. Na hii ni kwa sababu wafanyabiashara wengi na watalii wengi hutumia jiji la Nairobi kabla waende katika hayo mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Na sasa hii ama kufungwa huku inasababisha kwamba shughuli nyingi zimefungika katika jiji hili la Nairobi. Mbali na hayo na shughuli nyingine za kijamii ikiwemo eh, kufungwa kwa misikiti na makanisa, bunge pia likifungwa katika vikao na hata hivyo wanasiasa nao pia wakipata likizo ya lazima maana watakuwa hawawezi kufanya mikutano ya kisiasa. Zaidi yake ni hofu ambayo imezungumzwa na gavana wa Benki Kuu ya Kenya eh, Bwana Njoroge ambaye anasema kwamba kwa sasa hivi wao kama uh, wanaoshughulikia masuala ya uchumi na fedha basi huenda wakajipanga upya kuangalia ni vipi athari hizi ambazo zinakabiliana na uchumi, zitaathiri pato uh, na ulipaji wa mikopo. Anasema kwamba kuna kamati maalum ambayo inashughulika na masuala haya ya sera ambayo inajulikana kama Monetary Policy Committee. Anasema wao watakaa chini, waweze kuangalia. Je, athari hizi zitaafikia vipi kwa wale ambao wanachukua mikopo kwa, kwa maana vile wengi wamepoteza ajira kutokana na kuwepo kwa hiyo misukosuko ya kuzuiwa kutembea ama marufuku ya kutoka katika kaunti moja ama nyingine. Kwa hivyo wanasema huenda ikarudishwa tena. Uh, wale waliokuwa wamechukua mikopo, ikiwa watakuwa wameathirika na lockdown hiyo, basi wakapewa relief ya kutolipa mpaka pale mambo yatakapokuwa sawa. Jambo jingine wamesema kwamba watapunguza uh, kumbuka, alikuwa rais Uhuru Kenyatta mwezi Januari alikuwa ametangaza kwamba watu watakatwa vile vile zile fedha ambazo naitwa ushuru kwa yule anayepokea mshahara. Kwa hivyo wanasema kwamba hilo pia litaangaliwa. Je, pay as you earn ambayo watu walikuwa wanakatwa na ile ambayo ni ya income. Je, itabakia pale pale ile mapato ama itabidi ipunguzwe tena, maana ikiwa atakuwa mtu hapati fedha zinazohitajika, kampuni zimefilisika. Kumbuka pombe haiuzwi katika hizi kaunti tano na pombe ni kati ya biashara kubwa katika taifa la Kenya ambalo linaleta ushuru mwingi. Kwa hivyo wanasema wao kama uh, watu wa fedha na a masuala ya uchumi wa taifa hili basi watakaa chini kutathmini athari kubwa ambayo itaikabili eh, idara ama taasisi za fedha. Alipokuwa akitoa uh, tangazo hilo ama amri hiyo, Rais Uhuru Kenyatta hakuelezea ruzuku zozote ambazo zingewekwa kwa nusuru wa Kenya katika hali ngumu za kiuchumi ambazo zinawakodolea macho ikiwemo e, ni siku chache tu Kenya imeongeza bei ya mafuta, swala ambalo Wakenya wengi wamekuwa wakilalamika. Lakini sekta ambayo pia inatatizika sana kwa njia moja au nyingine ni sekta ya utalii. Walioko katika sekta hiyo wanalalamika, hali ni mbaya, japo kumeonekana kuwa na matumaini kwamba watalii ambao walitarajiwa kwenda mataifa kama vile Uarabuni sasa wanaelekea wanakuja Afrika Mashariki baada ya eneo la Dubai huko kuwekwa miongoni mwa eneo ya red zone kwamba watakaosafiri huko watahitajika kujiweka kwenye karantini kwa kama siku kumi, na hilo sasa linaleta watalii. Tunazungumza naye Sami Kwae, miongoni mwa wadau wakuu katika sekta ya utalii. Bwana Sam, e, tupatie picha ya baadhi ya madhara yanayotokana na amri ya rais e, kuilockdown Nairobi na kaunti hizo nne. Unajua, ni vigumu kuweza kufika katika eneo la Mombasa ama katika maeneo mengi bila kupitia Nairobi. Nairobi ni kitovu, Nairobi ni kitovu ambacho kinaunganisha e, maeneo mengi sana e, na hasa eneo la kitalii. Na kwa hivyo amri ile ambayo iliweza ili kutolewa kuweza kudhibiti ueneaji wa virusi hivi vya korona Uh, ni kwamba moja kwa moja inafanya maeneo mengi na hata uh, ambayo ni ya vivutio vikubwa kama eneo la pwani lisiwe kwamba linaweza kufikiwa. Lakini pia ikumbukwe, uh, tahadhari ile imeweza kutolewa ama amri ile imeweza kutolewa uh, wakati ambapo tulikuwa tunajitayarisha kwa shughuli za kitalii kuhusiana na uh, msimu huu wa Pasaka ambao huwa ni baadhi ya uh, kilele ama baadhi ya zile kwamba peak uh, katika kalenda ya kitalii. Uh, lakini sasa msimu huu wa Pasaka ama likizo hii ambayo ni ndefu haitakuwa, kwa sababu madhara moja kwa moja ni kwamba wazazi wengi walikuwa tayari wamepanga shughuli za kuweza kusafiri, shule zilikuwa zimefunga na pia shughuli ile Eh, imeiana sana imekuja mwisho wa mwezi wakati watu labda wanapatwa kidogo, ambalo walikuwa wamewekeza kuweza kuchukua shughuli za za kitalii na hivyo haitawezekana. Eh, hiyo ni kwa wale ambao walikuwa labda ni local uh, tourist kutoka Nairobi na maeneo yale mengine kuja upande wa coast ama kutoka coast kuendelea katika upande wa Nairobi. Lakini je, kuachiliwa kwa, kwa uh, watalii wa kimataifa uh, kuja upande huu bado haijaleta natija katika sekta ya utalii. Ikumbuke uh, kwamba virusi hivi vya korona vimeweza kuathiri usafiri duniani kote. Kwa hivyo wachache wa wale ambao labda wako na confidence ya kuweza kutoka na kusafiri ama kwa sababu moja ama nyingine nchi zao zinaweza kuwaruhusu kuweza kusafiri e, ni wachache sana, akuwezi kusema kwamba wanaweza kutosheleza, sababu ni kama ndege tatu hivi ama mbili ambazo zinatua katika eneo hili la Mombasa na hiyo hawezi kutosheleza na ile bed capacity sana. Sam ikwae kwa kutupatia picha ya hali ilivyo, japo tunatumai kuna hali itabadilika kipindi, e, tunapoendelea labda maambukizi yakishuka. Ni kweli, lakini kila mtu niwajibike. Njia e, moja tu ya kuweza kudhibiti voshivi ikuweza kuchukua jukumu la kibinafsi, ili kwamba tusije tukawa na tena tusije tukawa na, third na, fourth lockdown tukawa na fifth lockdown. E, tunatakana kuwa na resolution kwamba tutafanya sehemu yetu Wanasiasa uh, wakichuta mikutano, ikumbuka kwamba umeweza kuona pale ambapo kumekuwa na maambukizi mengi, pale ambapo kumekuwa na lockdown, kumekuwa na shughuli za kisiasa siku za hivi karibuni. Naam, na kweli na, na, na, kwa sababu ukiangalia kwamba wanasema, uh, watu wanaolazwa katika mahospitali imekuwa zaidi ya asilimia hamsini na mbili na wote ni wale wanaougua virusi vya korona. Kwa hivyo ni jukumu, kama alivyosema, kila mmoja alichukue na kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani, msikilizaji, ambapo hivi leo tumeangazia athari ya sheria ya lockdown aliyoiweka Rais Uhuru Kenyatta dhidi ya jiji la Nairobi na vile inavyodhuru eneo la Afrika Mashariki. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Asanteni sana Amina Chombo na Collins Liberty Adidi. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu ambaye pia ni mkuu wa idara ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi wangu hii leo ni Saida Hamdun. Mimi ni BMJ Mridhi, na kutakia kila laheri, tuonane hiyo kesho inshallah Kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tunawaageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.