Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Watu kumi na wanane wameuawa na hamsini na nne wamejeruhiwa katika mapigano ya kikabila katika mji wa Sudan wa El Jeneina, madaktari walisema Jumatatu katika mapigano mapya ya umwagaji damu kufuatia ghasia kubwa zilizotokea mapema mwaka huu. Tukio hilo ni la hivi karibuni katika mkoa wenye vurugu tangu kutiwa saini kwa makubaliano ya amani mwishoni mwa mwaka jana na kuondolewa kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa mwezi Januari. Watu wasiopungua mia moja ishirini na tisa waliuawa na jeshi lilipelekwa El Geneina, mji mkuu wa jimbo la West Darfur. Hata hivyo vyanzo vya ndani vya habari vinasema tangu wakati huo kundi kubwa limeondolewa. Mapambano ya hivi karibuni yalianza Jumamosi kati ya watu wa kabila la Masalit na Waarabu na yaliongezeka hadi Jumatatu asubuhi kwenye mji, kwa mujibu wa taarifa ya kamati ya madaktari wa West Darfur. Mkutano wa karibuni kati ya Misri, Sudan na Ethiopia juu ya bwawa la Grand Renaissance unaweza kuwa fursa ya mwisho ya kuanza tena mazungumzo kabla ya bwawa kujazwa maji kwa mwaka wa pili mfululizo, Misri ilisema katika taarifa ya Jumapili. Mkutano huo unamalizika Jumatatu huko Kinshasa. Majaribio ya awali ya kufikia makubaliano juu ya bwawa hilo ambalo Ethiopia inalijenga kwenye Blue Nile yamekwama. Ethiopia inasema bwawa hilo ni muhimu kwa maendeleo yake ya kiuchumi na uzalishaji wa umeme. Misri inahofu itahatarisha usambazaji wake wa maji ya Nile, wakati Sudan ina wasiwasi kuhusu usalama wa bwawa na kudhibiti mtiririko wa maji kupitia mabawa pamoja na vituo vyake vyenyewe vya maji. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Wizara ya afya ya India inasema Jumatatu kwamba imerekodi kesi mpya 103,558 na ikiwa ni viwango vya juu vya virusi vya korona, idadi kubwa kwa siku kwa mwaka huu katika taifa hilo la Asia Kusini. Mumbai, mji mkuu wa kibiashara wa India na mji mkuu wa jimbo la Maharashtra, hivi sasa uko chini ya masharti makali yanayowataka watu kusitisha biashara na kubaki nyumbani. Karibu nusu ya kesi mpya za virusi vipya nchini humo zimerekodiwa Maharashtra. Nawab Malik, waziri katika serikali ya jimbo hilo, akizungumza na waandishi wa habari, alitangaza amri ya kutotoka nje wakati wa usiku kuanzia saa mbili usiku hadi saa moja asubuhi kwa saa za huko. Kuanzia Jumatatu, vituo vya biashara kwenye maduka makubwa maarufu kama malls, cinema, ba mahoteli, na sehemu za ibada zitafungwa kuanzia Jumatatu jioni. Masharti kamili ya watu kutotoka ndani, iwapo huna shughuli maalum ya kufanya, yataanza wikiendi. Ni mataifa mawili pekee ndiyo yamethibitisha kuwa na kesi nyingi mbali ya India ambapo kwa wakati huu ina zaidi ya maambukizi milioni moja nukta mbili kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, kituo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona. Marekani ina kesi milioni thelathini nukta saba wakati Brazil inakaribia maambukizi milioni kumi na tatu Waziri wa mambo ya ndani wa India, Amit Shah alikatisha mkutano wa uchaguzi huko mashariki hapo Jumatatu na kuelekea jimbo la kati lenye utajiri wa madini la Chatsagar, mahala ambako askari wa kikosi cha waasi mwishoni mwa wiki waliwaua wanausalama 22, maafisa walisema. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutakwenda mpaka kule DRC ambako tunaarifiwa kwamba mgomo umeanza hivi leo katika miji mbalimbali mbali mashariki mwa nchi hiyo, wananchi wakitaka ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda usalama MUNUSCO uondoke nchini humo. Tutaangalia kuona ni kwa nini. Katika sehemu ya pili, tutapata yaliyojiri hivi karibuni kabisa kwenye mpaka wa Msumbiji na Tanzania kufuatia mashambulizi ambayo yamekuwa yakiendelea katika nchi hiyo ya Msumbiji. Ni kwa Undani, mimi ni BMJ. Nam, huko DRC taarifa zinaeleza kwamba mashirika ya wanawake, vijana na wafanyabiashara katika miji mbalimbali ikiwemo Butembo Beni wilaya za Lubero na Beni wameanza mgomo wa siku kumi wakiutaka ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda usalama MONUSCO kuondoka nchini humo mara moja, huku wakitaka raia pia utolipa kodi. Mwandishi wetu mjini Goma, Oster Malivika, ambaye tutakuwa naye baadaye kidogo kwenye kipindi hiki, mapema leo aliripoti kwamba maafisa wa jeshi pamoja pia na wale wa polisi walionekana kwenye mitaa mbalimbali tayari kuzuia maandamano hayo yasiendelee. Msikilizaji, historia fupi ni kwamba kwa kipindi kirefu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa na imekuwa ni nchi iliyokumbwa na ukosefu wa usalama licha ya juhudi za mara kwa mara za kukabiliana na hali hiyo e, zikiwa zinaongozwa wakati mwingine na serikali na ni nchi ambayo kama unavyojua ni yenye utajiri mkubwa unaotokana na madini na rasilimali zingine na alipoingia madarakani mwezi januari mwaka elfu mbili kumi na tisa rais wa sasa Felix Tshisekedi aliridhi majanga kadhaa yakiwemo mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea mashariki mwa taifa hilo hasa katika maeneo hayo ya Beni Butembo na huko um, mkoa wa Kivu Kaskazini kwa jumla. Tangu wakati huo, mamia wameuawa na maelfu wengine kuachwa bila makao kutokana na ukosefu wa usalama. Wa kazi wenye hasira katika miji ya Beni, Butembo na Goma wamekuwa wakiitisha maandamano mara kwa mara eh, tangu wakati huo, na hii kwa hakika si mara ya kwanza ambapo wamekuwa wakilalamikia um, wanajeshi ya majeshi ya kulinda amani hayo ya Munusco eh, na kutu kwamba wamekuwa hawawalindi dhidi ya mashambulizi ya wanamgambo waliokita mizizi mashariki mwa taifa hilo. Lakini kama nilivyoeleza, msikilizaji, hii si mara ya kwanza kwa taswira kama hiyo ambayo imeanza kuonekana leo Jumatatu. Kwa mfano, maandamano kama hayo yalifanyika mwezi Novemba mwaka wa 2019 ambapo itakumbukwa kwamba hapa hapa kwenye kipindi cha kwa undani tuliripoti kuwa afisi ya meya wa Beni ilichoma moto pamoja pia na kituo cha askari hao wa MONUSCO katika mji huo lakini swali linaloendelea kuulizwa na wengi na limeulizwa miaka nenda miaka rudi, ni ni kwa nini wanamgambo wenye silaha wanaendelea na ukatili dhidi ya raia ili hali kuna kikosi hicho cha MONUSCO chenye askari zaidi ya elfu sita? na je, operesheni mahususi ya kijeshi ambayo ilianzishwa mwaka 2019 na vikosi vya usalama vya DRC ilikuwa na tija yoyote? Basi nisiseme mengi, kwani kama nilivyokueleza, tuko na mwandishi wetu mjini Goma, Auster Malvika. Amekuwa katikati ya mambo haya na mara kwa mara pia ametembelea wanajeshi na maafisa na vilevile wana vijiji, akiangalia taswira ya mambo. Auster Malvika, wewe ndio ulioripoti kwamba mgomo huu umeanza katika taarifa zetu za mapema. Hebu kwanza kabisa e, nimeeleza kwa kifupi ni nini kinachoulizwa, lakini wewe, kulingana na yale umeyaona, tutaangalia ni nini ambacho kimeendelea tangu mgomo huu kuanza mapema leo. Lakini nafikiri ni muhimu sana kwa wasikilizaji kupata kujua historia fupi ya kundi hili au ya ujumbe huu wa MONUSCO katika taifa hilo. Twende kazi, Malivika. Asante sana DMG, ukiwa kwenye studio zetu za Marekani. Kwanza utafahamu kwamba MONUSCO ni ilipewa jina sasa hivi, lakini mwanjoni, tangu mwezi Juni elfu mbili na kumi ndio ilianza kuwa MONUSCO. Mwanjoni ilikuwa ni MONUC na ni mwaka wa elfu mia tisa tisini na tisa ndio kikosi hiki cha Umoja wa Mataifa kiliwasili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alafu mwaka wa elfu mbili na kumi ikageuka jina wakalipa jingine jina ambayo ikaitwa MONUSCO na baadaye mwaka wa elfu mbili na nne MONUSCO wakapewa uh, amri ya chapter seven ya, ya kuweza kupigana, kwa sababu mwaka wa elfu mia tisa tisini na tisa eh, hiki kikosi kilikuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama uangalizi watazamaji ambao wanaangalia mambo yanayoendelea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na hii ni wakati ambapo Kongo iligawanyika kwa sehemu nyingi, wakati ambapo kulikuwa makundi mengi ya waasi RCD Goma, RCD KML pamoja na serikali ya Laurent Desire Kabila, ambako kulikuwa uasi ulikuwa umetawanyika katika nchi nzima, ndio baadaye sasa ikageuka ikawa MONUSCO na hapo wakapewa mamlaka ya kuweza kupigana kwa risasi kwa sababu mwanzoni hawakupewa hayo mamlaka. Alafu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili wakaidhinisha hii chapter 7, kwamba lazima ifanye kazi, na hii ni kufuatia mapigano ya uasi wa elfu ishirini na tatu ulioanja mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Alafu hapo wakaunda kikosi kinaojulikana kama vile FIB FIB ni kikosi maalum ambacho kilipewa mamlaka ya kuweza kushirikiana na jeshi la Kongo kupambana na waasi, yani kutumia silaha. Na kikosi hiki kimetoka kwenye jumuiya ya nchi za Afrika Kusini SADC, ikiwa askari kutoka Tanzania, Malawi pamoja um, e, pamoja na Afrika Kusini. Hao ndio wamekuwa katika hiki kikosi ambacho kina uh, kinapigana moja kwa moja. Lakini kwa bahati mbaya wakati ambapo tunazungumza ni kwamba wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa kipo Kongo miaka karibu ishirini na mbili hivi sasani hapo hapo, hapo, hapo, hapo Malivika, nafikiri tuendelee kwa mimi kukuuliza swali hili, kwa sababu uh, mtu akisikiliza maelezo uliyoyatoa atauliza inakuwaje sasa wakazi wanasema watu muhimu kama hao katika ulinzi ama kuhakikisha kwamba kuna usalama eneo hilo, ambao kama tulivyoeleza limekuwa halina usalama kwa kipindi kirefu, inakuwaje sasa watu muhimu ama maafisa muhimu, ujumbe muhimu kama huo unatakiwa uondoke? Ah, uh, ndio wanasema kwamba lazima ujumbe huo wa umoja wa mataifa uondoke, kwa sababu wanashutumu umoja wa mataifa kushindwa kulinda wananchi wa Kongo, kwa sababu MONUSKO yaani umoja wa mataifa jamburi, ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ulitegemewa na maelfu ya wananchi wa Congo wakazani kwamba udhaifu ulioko katika jeshi la Congo utaweza kusaidiwa na jeshi la Umoja wa Mataifa na ili makundi yote yaweze kushusha silaha na waweze kurudi katika maisha ya kawaida. Hapo Umoja wa Mataifa ukaona kikundi inachoitwa DDRR ambayo inapokonya silaha inarudisha watu katika jeshi ama wengine katika maisha ya kawaida, lakini hii bado haijafaulu kuweza kumaliza makundi ya waasi. Na Monisco tangu ilipokweku Congo, uh, makundi yalikuwa ni machache. Kama kulikuwa kundi muhimu ambalo lilikuwa lenye nguvu sana ni kundi la FDLR -E ambao ni waasi kutoka Rwanda, wanaopatikana Kivu kaskazini na Kivu kusini kutoka, kutoka nje ya Rwanda kuna kundi lingine ambalo lenye kuwa na nguvu ilikuwa ni FNL kutoka Burundi sasa pamoja na ADF kutoka Uganda ambayo kwa sasa inatatiza wananchi katika mji wa Beni. Umoja wa Mataifa umejaribu kuleta vifaa vya kijeshi, silaha pamoja na drone, lakini wananchi wanasema kwamba hawaelewi. Kwa nini Umoja wa Mataifa ndio nguvu moja duniani imeshindwa kundi la ADF. Sasa Umoja wa Mataifa kuwa umeshindwa kundi la ADF, ni nani ataweza kundi la ADF? Alafu hapo wakasema kwamba kuna matatizo ambayo huwa yanatokelea katika maeneo ya Beni, wanaua watu karibu na kambi hata za Umoja wa Mataifa, na wakasema kwamba hiyo ndiyo kitu ambayo inawapelekea kwamba hawaelewi. Na nimezungumza naye zaidi kutoka kundi la Lucha katika mji wa Beni ambaye anasema nitaka kuandamana leo hapo Beni Butembo, uh, na Lubero kuweza kushurutisha Monisco ambao wamekaa Kongo bila kufanya lolote kwa kuweza kurudisha amani hapo Beni. Lakini kwa mshangao mkubwa ni kama uh, askari jeshi na polisi wameweza kushimama kwenye japanda kubwa za Beni na kuanza kuwafyatulia raia risasi na kupiga wengine fimbo. Hiyo ni ukiukaji mkali wa haki ya binadamu na inaonekana kama wale ambao o, raia imewatafutisha kuwa wanatumika na magaidi wa ADF sio watu ambao wako mbali, lakini wako miongoni vile vile mwa wale ambao wameitwa kutafuta suluhisho. Kwa hiyo mateso ambayo tumepitia Beni, wameweza kupiga watu fimbo, wameweza kukamata vile vile wengine, wamewaweka kwenye jela, ijapokuwa walikuwa wakilomba amani iweze kurudi Beni. Na, na uh, asante Malivika, lakini kando na hayo pia kuna mtu atauliza, uh, sasa kabisa wanaona kwamba uh, kundi ama ujumbe huo ukiondoka, eh, kutakuwa na ndio watapata afueni, ndio kutapatikana matokeo yenye tija, au wakiondoka ndio hali itaharibika hata zaidi? Nini kinasemwa? Ah, kinachosemwa kwamba kuna pande mbili, wengine, wananchi wa chini wao wanadhani kwamba MONUSCO ikiondoka amani itapatikana. Wengine wanaohusika na haki za binadamu wanasema kwamba MONUSCO ikiondoka, kutakuwa ukiukaji mwingi wa haki za binadamu kwa sababu uwepo wa Umoja wa Mataifa ndio hawapigane mara kwa mara, lakini uwepo wa hawa inapelekea watu wenye silaha kuogopa kidogo, yaani kuwa na uhoga kidogo, kutofanya vitendo vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu. Na hata mwenyewe nilizungumuza na Kakule Metya ambaye ni mkaazi wa Beni kuhusu swala hilo, anasema sisi tunasema Mniso waende, sababu hatuone kazi yao. Kazi yao ni kuangaika ndani ya magari wakipitapita, tunakosa kama kazi yao ni nini huku, wengine wanatembea mahali wanapokaa kwenye makambi zao, ni watu ndio wanakufa bahali bahali. Tunakosa kama kazi yao ni nini huku, tunapenda waende. Lakini mbali na huyu Metya nilizungumza vile vile na wananchi katika kijiji cha Mbao ambako watu wamekuwa wakiuliwa na wengine kutekwa nyara kila siku na kubebwa poriji. Wanasema kwamba sasa hivi wanaendelea kulia machozi na kusikitishwa kwamba Umoja wa Mataifa bado sasa unaendelea katika uangalizi, japokuwa wamepewa chapter 7 na hawaelewi kwa nini ile chapter 7 waliopewa hawataki kuitumia na wanasema kwamba ni swala ambalo kweli limewachosha na hawaelewe kwa nini. Katembo Kivaya George ni mwananchi mkazi wa mji mdogo wa Baome. hatone kazi yako hata moya atu tuko tesi nabo batoke baende atu bataki juu mosere tunesha vumilia ya kutosha tulakua Tutakwa, tutakwa, tutakwa, mwisho. Sawa sawa kabisa malivika, naona muda unatupa kisogo o, lakini labda kabla sija kuacha eh, kuna mawili matatu yanazungumzwa pia kwingineko. Nimeona wakizungumza kuhusu mzozo wa kikabila, na vile vile uasi ndani ya jeshi na mwingilio wa kisiasa, kwama baadhi ya mambo ambayo yanapelekea hali kuzorota katika mashariki mwa DRC si, ukiachana na suala hilo la MONUSCO kuendelea kuwepo e, labda jibu swali hili kwa haraka haraka, hayo yanazungumzwaje? e, na ukimalizia pia e, tueleze serikali kuu kule Kinshasa inaposikia kwamba MONUSCO inatakiwa iondoke hapo mara kwa mara huwa inaeleza nini? Uh, kwa kifupi, kwanza CMG, uh, wiki iliyopita spika wa bunge wa Kongo alipokea bungeni aliwashutumu wanasiasa kutoka mashariki mwa Kongo kwamba wao wamekuwa miongoni mwa watu wanaochochea vita mashariki mwa Kongo, lakini wanasiasa hao wamesikia vibaya na kumwomba kwamba spika wa bunge aweze kukanusha yale yaliyotamka. Lakini wengi wanasema kweli kuna baadhi ya wanasiasa ambao walikuwa katika vyama mbalimbali vya uwasi na wanaendelea kuwa katika serikali ya Kongo ambao bado wanabaki wa, wa, wa na makundi ya wasi ndani ya ardhi ya Kongo, na kwamba wao vile vile wamekuwa wakichangia katika uhalifu. Na serikali ya Kongo kwa sasa upande wake inasema kwamba huu ni muda kweli wa Umoja wa Mataifa kuondoka, na wakati ambapo tunazunguza mwakilishi wa Umoja wa Mataifa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari ameanza kuzungumza na serikali wa kutazama mikakati uh, gani watachukua ili Umoja wa Mataifa uanze kuondoka polepole pole katika eneo la Kongo. Ni kama sasa hivi katika eneo la Kasai kikosi ambacho kilikuwekwa huko kimeamurishwa kwamba sasa hivi kitaondoka kinaenda, yaani sehemu kubwa ya askari wa Umoja wa Mataifa watabaki tu mm -hmm. mashariki mwa Kongo, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini pamoja na Ituri, ikiwa ndio sehemu ya ya, ya mzozo. Lakini nchi jirani kama Rwanda, Uganda na nchi nyingine mm, zile nazo zimekuwa zikishutumu Umoja wa Mataifa kwamba umeshindwa, na hivi karibuni ulisikia Rwanda ikisema kwamba iko tayari kuja Kongo kusaidia jeshi la Kongo kupigana na waasi kwa sababu wameona kwamba Umoja wa Mataifa hauwezi kutatua shida, na wanasema kwamba sehemu zote ambapo kuna Umoja wa Mataifa duniani hakujawahi kupatikana amani na malivika ila kikuacha tu labda e, manake wengine watasikia kwamba watu wanalalamika, wanalalamika tu e, kuna chochote chenye tija? Kuna manufaa yoyote, faida yoyote ambayo inaelezwa, ambayo imeletwa na na ujumbe huu wa Munisco huko au ni kilio tu? Uh, umoja wa mataifa sehemu kubwa umesaidia. Kuna sehemu ambako Munisco wanasaidia kimaendeleo, kutengeneza barabara kama mji wa Goma kuweka lami na hata wakati ambapo M23 waliingia Goma ni umoja wa mataifa uliolazimisha M23 kuondoka katika mji wa Goma. Hiyo ni kitu ya kwanza ambayo MONUSCO wali- walifanya hapa. Alafu kitu kingine wamesaidia kushindikiza uh, utendaji wa haki za binadamu ili uweze kuheshimika, uh, hapa njini. Japokuwa tu ni haya matatizo ya kiusalama, hasa ya makundi ya kigeni, ndiyo imesababisha umoja wa mataifa kuonekana kwamba wameshindwa lakini sehemu nyingine wanajaribu kusaidia, isipokuwa tu haya matatizo ya ya, ya, ya Ituri, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini ndio kweli yameshinda umoja wa Mataifa. Na umoja wa Mataifa umekuwa ikilalamika kwamba umeshindwa kwa sababu katika serikali kuna watu ambao wanasaidia wazi, ndio sababu mm, a, haya makundi ya, ya wazi yameshindikana kumalizika. Ni kushukuru sana Hostel Malivika, Hostel Malivika, mwenzetu ukiwa huko mjini Goma, kwa kushiriki hivi leo katika kipindi cha kwa undani Asante. Naam, msikilizaji, Hostel Malivika ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Usiondoke, kwani tutarejea na sehemu ya pili ya kipindi hiki kwa undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, kutoka hapa idhaa so ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokudokezea hapo mwanzo, ni kwamba sehemu hii tutaangalia hali ilivyo, hususan kwenye mpaka wa Msumbiji na Tanzania, ambako kama utakumbuka msikilizaji, maelfu ya watu ambao walihofiwa kwamba walikimbia makazi yao kufuatia mashambulizi mabaya yaliyofanywa na kundi linalohusiana na Islamic State katika mji wa uzalishaji wa gesi ulio kaskazini mwa Msumbiji, mji wa Palma. Kufuatia hayo, serikali ya Msumbiji inasema kwamba uh, imedhibiti hali, lakini taarifa hizo hazijathibitishwa rasmi. Shirika la habari la Reuters liripoti kwamba serikali ya Msumbiji inadai kwamba iliwaua washambuliaji wengi, ingawaji haikutoa idadi ya watu hao waliokufa katika makabiliano hayo. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA imesema kwamba inaendelea kupokea ripoti za hali ilivyo katika mji huo wa Palma na vilevile vile maeneo jirani na hapo ndio tunaiingiza nchi ya Tanzania ambayo kama nilivyokueleza, msikilizaji, inapakana na nchi ya Msumbiji, na maelfu kwa maelfu ya watu wameonekana wakivuka mpaka huo, wengi wao wakihofia maisha yao. Na sasa inaarifiwa kwamba wakazi wa mipakani, ikiwa ni kati ya Tanzania na Msumbiji, wanaitaka serikali hasusan, wale ambao ni wa upande uh, wa wa Tanzania wanaitaka serikali kuwarejesha nchini ndugu na jamaa zao ambao wanaishi katika e, taifa hilo la Msumbiji, sambamba pia na kuimarisha ulinzi katika maeneo hayo e, ili kuzuia kundi la kigaidi ambalo linaendesha shughuli zake za uvamizi na mauaji katika nchi hiyo, kundi ambalo tumelizungumzia hapo mwanzo. Wakati wakizungumza na Sauti ya America, baadhi ya wa Watanzania ambao ndugu zao hawajulikani waliko nchini Msumbiji wamesema kwamba serikali inapaswa kuweka utaratibu wa kuwanusuru raia wake walio katika eh, nchi hiyo, kama inavyofanya ama yanavyofanya mataifa mengine kwa mataifa yanayokumbwa na machafuko, na kuwa uh, kuendelea uh, kukaa kimya uh, kunaendelea kuleta hofu kwao. Aidha wameitaka serikali e, kuwa macho na kuimarisha ulinzi na usalama katika mpaka wake na mto Ruvuma ili magaidi wasiweze kuingia nchini humo na kuvunja tunu ya amani iliyopo. Tutasikiliza wachache waliozungumza na sauti ya Amerika tukianza naye Rukia Ngomeke, mzazi wa mtoto ambaye alikimbia Msumbiji siku ya Jumatano majila saa kumi ndo machafuko yalianza walivamiwa. Kwa hiyo kuanzia ile saa kumi tena kukukalika kule, watu wakakimbia kimbia. Bahati nzuri mii mwanangu akawai kupanda boti, akavukia kijiji cha pili pale, wakalala siku ya pili, akavukia kijiji cha tatu pale, wakapumzika kama siku mbili, akavukia. Sasa kuna kijiji kimoja kinaitwa Singa, ambapo ukifika hapo unavukia upande wa pili wa Tanzania unavukia upande wa pili wa Tanzania. Baada ya kuvuka pale siku ya Jumatatu jioni, wakaja wakachukuliwa na gari la jeshi, wakaenda kuhifadhiwa shule ya sekondari ya Mangamba. Baada ya hapo wakachujwa, wa Msumbiji wakarudishwa mtambaswala, wa mtwala wa, mjini wa Tanzania wa ambao wana vielelezo maalumu wakapelekwa kituo cha polisi ambapo mpaka leo mimi mwanangu bado anashikiliwa na polisi. Isa Salumu naye ni mkazi wa manispaa ya Mtwara kule Mikindani, na alikuwa na haya ya kusema, kweli kwa hawa jamaa zetu wa jirani hapa Msumbiji. Kwa kweli wale jamaa wanasumbua sana, kwa kutokana na wanaharibu mazao, wanaharibu mifugo wana, pia wanawachinja wana, watu kwa hiyo tunaomba jeshi la polisi pamoja na jeshi la wananchi waweze kuimarisha zaidi ulinzi kuanzia hapa petu Mtwara mjini na hata kule majirani zetu waweze ili swala walidhibiti haraka sana iwezekanavyo, kwa sababu hali tunakwenda sasa hivi sio nzuri. Watu wanakimbia, wanakimbia kabisa kwa ajili ya makazi. Watu wanakimbia wengine kama wanaokoa tu mapolini huko kwa hiyo nachoomba serikali wajitahidi, wa, wa kwa kweli waweze kulisawazisha hili swala, tuweze kuisha kwa amani. Maana amani ikitoweka kwa kweli sio jambo zuri sana. Tumalizie na Bakari Abeidi ambaye pia ni mkazi wa Mtwara. Tusikie ni nini anachokiona kwamba kinafaa kufanywa au ni hisia zipi ambazo ako nazo bwana. Vyombo vya ulinzi na usalama vya mpakani kwetu hapa hususani hapa Mtwara vilinde amani kama wanavyolinda au ongeze zaidi, na make wenzetu wa Msumbiji. Unajua, bila amani, bwana, sisi Tanzania tuwezi tukaishi vizuri, tuwezi tukafanya vitu mambo yetu kwa kutafuta pesa au kutafuta mambo yote ya msingi yale. Ninachoomba mimi bwana, amani imarishwe iwe vizuri zaidi. Msikilizaji, tunaendelea kufuatilia hali ilivyo kwa makini kabisa kuona jinsi mambo yanavyoendelea kwenye mpaka huo wa msumbiji na tanzania na hapana shaka tutakuletea mengi kadri tunavyoyapata hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivyo basi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha kwa undani hivi leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha ikiwa ni pamoja na msimamizi meri mgawe ambaye ameshughulika mno kuhakikisha kwamba tumepata sauti hizo za wakazi wa manispaa ya Mtwara kule Mitindani, msimamizi mkuu akiwa ni Mamoyo Hamza, mwelekezi Aida Isa. Kwa niaba ya wote hao, jina langu ni BMJ Mridhi na kutakia kila la heri na usiku mwema, tuonane tena hapo kesho inshallah.