Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Tunaokaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumanne Aprili 6 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika Mashariki na Kati pamoja na uzima la Maziwa Makuu. Pia tunasikika katika masafa ya FM na sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa www vswahilicom. Karibuni. Miongoni mwa taarifa tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan anatarajia kutoa mwelekeo mpya juu ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa covid 19, ili kuendana na hali halisi ya mapambano hayo yaliyopo duniani kwa wakati huu. Tutafanya tafiti ya kitaalamu, tutaonda wataalamu watuambie upeo wa swali au tatizo hili lilivyo, na hayo yanayopendekezwa na ulimwengu kuja kwetu. Je, yakoje kitaalamu, kwa utaalamu wetu ndani. Na katika ripoti nyingine, takwimu nchini Rwanda zinaonyesha kwamba asilimia thelathini ya manusura wote wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya watusi wa Rwanda wanaishi na mkanganyiko wa akili. Ni baadhi ya taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. zaidi ya wafungwa elfu moja na mia nane wanakimbia kusini mashariki mwa Nigeria baada ya kutoroka wakati watu wenye silaha kali waliposhambulia gereza lao kwa kutumia mabomu na maguruneti, mamlaka zaeleleza Jumanne. Polisi wa Nigeria walisema waliamini kundi lililopigwa marufuku la watu wa asili ya Biafra, IPOB, walihusika na shambulio hilo katika mji wa Oweri, lakini msemaji wa kikundi hicho alikanusha kuhusika. Vuguvugu la kujitenga huko kusini mashariki ni mojawapo ya changamoto kubwa za kiusalama zinazomkabidhi rais Muhammadu Buhari, ikiwa pamoja na uasi wa Kiislam wa takriban miaka kumi kaskazini mashariki, visa vya watekaji nyara watoto huko kaskazini magharibi na uharamia katika ghuba ya Guine. Serikali ya Msumbiji imesema imerejesha eneo kutoka kwa waasi wanaofungamana na kundi la Islamic State ambao walizingira mji wa pwani ya kaskazini wa Palma, na maelfu ya raia waliokimbia sasa wamerejea kukagua hasara walizopata. Idadi ya watu wanarudi lakini hawana chochote chakula, kwa sababu magaidi wamepora karibu kila kitu, Agostino Mutise, kamanda wa jeshi la Msumbiji, aliwaambia waandishi wa habari wachache ambao walipelekwa na serikali huko Palma siku ya Jumapili. Wanamgambo wenye silaha za roketi, bunduki na mapanga walianza kushambulia Palma, mji wenye wakazi wapatao elfu sabini na tano katika jimbo maskini la Cabo Delgado la Msumbiji lakini lenye utajiri wa rasilimali Mnamo Machi 24, siku hiyo, kampuni ya gesi ya mafuta ya Ufaransa Total ilikuwa imepanga kuanza tena kazi kwenye mradi wa karibu wa gesi asilia LNG baada ya ukosefu wa usalama ulilazimisha kusitisha shughuli mwezi Desemba. Kufikia Ijumaa iliyopita kampuni hiyo ilikuwa imeondoa wafanyakazi wake wote. Mashambulizi hayo mapya yamewaondoa zaidi ya watu 9,100 katika jimbo hilo kulingana na ofisi ya Umoja Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadam OCHA, hata kabla ya mashambulizi ya hivi karibuni, kulikuwa na takriban watu laki sita na sabini waliokimbia makazi yao tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kutokana na wasi kaskazini mwa Msumbiji, OCHA ilisema. Mazungumzo kati ya Misri, Ethiopia na Sudan kuhusu ujenzi wa bwawa kwenye mto Naili unaozusha utata mkubwa yanaendelea kwa siku moja zaidi mjini Kinshasa baada ya Sudani kupinga masharti kwenye rasimu ya taarifa ya mwisho ya mazungumzo. Mkutano huo ulioandaliwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unawaleta pamoja mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi hizo tatu ulianza Jumapili na ulipangwa kumalizika Jumatatu. Maafisa wa Kongo wanasema Ethiopia na Misri zilikubali masharti yaliyomo kwenye rasimu ya taarifa ya mwisho, lakini Sudan ilihisi kuwa maslahi yake katika mto Nile yalikuwa yakitishiwa. Maafisa hao wanasema mazungumzo yalioendelea leo jumanne kwa lengo la le kupata maridhiano ya pamoja. Kiini cha mzozo huo wa muda mrefu ni juu ya matumizi ya maji ya mto Nile kutokana na ujenzi wa bwawa la Grand Renaissance GERD, mradi mkubwa wa Ethiopia wa kupata umeme. Na Umoja wa Mataifa unaripoti zaidi ya watu elfu kumi na moja wameokimbia mji wa pwani wa Palma katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado tangu wasiwasi wa, wa wanajihadi waliposhambulia mji huo takriban wiki mbili zilizopita. Mwandishi wa Amerika, Lisa Shlein, aripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibasi anayesoma ripoti kamili. Raia wanaowasili Pemba, mji mkuu wa Cabo Delgado, wanawaambia wafanyakazi wa misaada kwamba maelfu ya watu wamekwama huko Palma na eneo jirani. Wanaripoti pia kwamba watu wanaokimbia Msumbiji wamekataliwa kuingia nchi jirani ya Tanzania. Msemaji wa shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa, Babar Balochi, anasema inatia wasiwasi kwamba watu wanaokimbia kwa ajili ya kuokoa maisha yao wanazuiliwa kuomba hifadhi. Balochi anasema zaidi ya watu elfu moja walijaribu kukatisha kwenda Tanzania, walijaribu kuvuka mpaka kutoka Msumbiji kuingia Tanzania na wakarudishwa walikotoka. Katika hatua hii hatufahamu kwa nini hili lilitokea na ni nani alifanya hivyo, lakini tunajaribu kupata ufafanuzi kutoka kwa mamlaka upande wa pili nchini Tanzania. UNHCR inawaomba majirani wa Msumbiji kuruhusu kuingia watu wanaokimbia ghasia na wanaotafuta ulinzi wa maisha yao. Maelfu ya watu waliripotiwa kuuawa na wanamgambo wa Kiislamu walioshambulia Palma hapo Machi ishirini na nne. Maelfu ya watu pia wamehama makazi yao na kupelekea kuanguka kwa uchumi katika eneo kutokana na kuwepo kwa mashambulizi hayo. Kampuni kubwa ya nishati kutoka Ufaransa ya Total imeahirisha mradi wake wa gesi ya asili yenye thamani ya mamilioni ya dola katika eneo hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri Mkuu wa Italia Mario Draghi leo Jumanne aliisihi serikali ya Libya kuhakikisha kuwa usitishaji wa vita nchini humo unadumishwa na kuzingatiwa kwa kiasi kikubwa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Katika mazungumzo na waandishi wa habari pamoja na waziri mkuu wa mpito wa Libya Abdulahmad Deidab, Dragi alisema viongozi hao wawili walizungumza juu ya uhamiaji na ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili na uhusiano mkubwa wa kihistoria. Ili Libya iweze kuendelea kwa ujasiri na uamuzi, ni sharti kwamba usitishaji wa mapigano lazima uendelee na uzingatiwe kabisa, Dragi alisema baada ya safari yake ya kwanza ya nchi hiyo tangu aingia madarakani mwezi Februari. Serikali mpya ya umoja inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ya debe ilichukua madaraka mwezi uliopita ikiwa na jukumu la kuboresha huduma na kujiandaa kwa uchaguzi wa kitaifa mwezi Desemba. Libya imegawanyika kutokana na ghasia na vurugu kwa muongo mmoja tangu mapinduzi yaliyoungwa mkono na NATO mwaka 2011 dhidi ya Muammar Gadafi kati ya vikundi vya magharibi na mashariki mwaka elfu mbili na kumi na nne. Rais wa Israel Ruben Rivlin ametangaza hii leo Jumanne kuwa amemchagua waziri mkuu Benjamin Netanyahu kujaribu kuunda serikali mpya. Uchaguzi wa Machi 23, wa nne wa nchi hiyo katika kipindi cha miaka miwili haukupelekea chama chochote kushinda wingi wa kura au kupata uungaji mkono wa kutosha kuunda muungano wa kuongoza nchi. Netanyahu atakuwa na siku ishirini na nane za kuunda umoja huo akiwa na chaguo la kuomba kuongezea wiki mbili ikiwa ni lazima. Ikiwa hakuna serikali iliyoundwa wakati huo, Rivlin anaweza kumpa kazi mgombea mwingine kujaribu kuunda umoja huo. Katika mashauriano ya awali ya Rivlin na vyama vilivyopata viti katika bunge la Knesset wenye wajumbe wa patao mia moja na ishirini, Netanyahu na alipokea ungaji mkono wa bunge hamsini na mbili wakati waziri wa zamani wa fedha Yair Lapid alikuwa na idhini ya wabunge 45 na waziri wa ulinzi wa zamani Naftali Bennett alikuwa na saba. Revlin hii leo Jumanne amesema kwamba anajua wengi wanaamini mgombea anayekabiliwa na mashitaka ya jinai hatakiwi kuwa waziri mkuu, lakini kwamba sheria inasema waziri mkuu anaweza kuendelea na jukumu lake hata wakati anakabiliwa na mashitaka. Revlin alisema ameamini katika kufanya kazi kufanyia uamuzi wake kwamba kesi zinazoendelea za jinai hazipaswi kuwa sababu. Rais wa Marekani Joe Biden ametangaza leo Jumanne kwamba kila mtu ataweza kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona ifikapo Aprili 19, karibu wiki mbili mapema kuliko tarehe yake ya awali ya Mei mosi kwa hapa nchini Marekani. Biden alisema wiki iliopita kwa kutokana na kuongezeka kwa akiba ya aina tatu za chanjo nchini humo, basi karibu asilimia 90 ya watu wanaostahiki watakuwa wamepata chanjo ifikapo Aprili 19 lakini sasa anapanua malengo hayo ili kwa u, watu wote wazima waweze kupata hatua hiyo ya chanjo. Hata hivyo, uchunguzi wa maoni wa Marekani unaonyesha kuwa karibu asilimia ishirini ya watu wa wazima wanasema kwamba kwa sababu mbalimbali watakataa kupata chanjo. Wengine wamesema wanafikiria haifai au sindano inaweza kuwa dhuru, wakati wengine wameonyesha kutokuwa na imani katika mpango no unaoendeshwa na serikali. Asilimia inayopingana na chanjo imepungua kwa miezi kadhaa iliyopita, kwani watu wengi waliopewa chanjo wameripoti kuwa hakuna athari au wamepata kwa muda tu unaodumu siku moja au zaidi. Biden, ambaye alichanjwa kabla ya kuchukua madaraka mwezi Januari, anatoa tangazo kwa ikulu baada ya kutembelea eneo la kutoa chanjo katika kitongoji cha Virginia nje ya jiji la Washington DC, anatarajiwa kutoa maoni juu ya hali ya chanjo hapa nchini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka huko nchini Tanzania, ambapo serikali ya nchi hiyo inatarajia kutoa mwelekeo mpya juu ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 ili kuendana na hali halisi ya mapambano hayo iliyopo duniani kwa sasa. Ripoti kamili anaisoma mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Msimamo huo umetolewa leo jijini Dar es Salaam na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, wakati akiapisha watendaji mbalimbali wa serikali na kusema kwamba Tanzania haipaswi kujitenga na dunia dhidi ya mapambano ya ugonjwa huo wa COVID-19, hivyo anatarajia kuunda kamati itakayotoa mwelekeo wa nini kifanyike kuona namna ya kupambana na maradhi hayo. Tutafanya tafiti ya kitaalamu, tutaunda wataalamu watuambie upeo waswali au tatizo hili lilivyo, na hayo yanayopendekezwa na ulimwengu kuja kwetu, je, yakoje kitaalamu kwa utaalamu wetu ndani? Hatuwezi kujitenga kama kisiwa, na hatuwezi tukupokea yanayoletwa tu bila kufanya utafiti wa kwetu, sio tunasoma mambo ya covid ulimwenguni. Tanzania dash, dash, dash, haieleweki. Katika hatua nyingine, katika hotuba yake hiyo ya leo Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Samia Suluhu Hassan pia alitoa agizo kwa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo kufungulia vyombo vyote vya habari vilivyofungiwa, huku pia akiasa kufuatwa kwa sheria na kanuni zinazoongoza tasnia hiyo ya habari hapa nchini. Vifungulieni, lakini wafuate sheria na miongozo ya serikali. Tusiwape mdomo wa kusema tunabinya uhuru wa vyombo vya habari lakini mhakikishe kila mliyempa ruhusa ya kuendesha chombo cha habari anafata sheria za serikali na kanuni. Ziwe wazi, kosa hili, adhabu ya yake ni hii, na mnakwenda kwa adhabu mlizoziweka kwenye kanuni, tusifungie tu kibabe. Kufuatia kauli hiyo juu ya vyombo vya habari vilivyofungiwa, jukwaa la wahariri Tanzania na taasisi nyingine za habari hapa nchini wamepongeza hatua hiyo ya Rais Samia Suluhu Hassan, lakini pia wakitaka kufuatwa kwa sheria na kanuni za uendeshaji wa vyombo vya habari. Leudatus Balile ni kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wariri Tanzania, TEF. Pamoja na kwamba vyombo vya habari vinafunguliwa, lazima wanahabari na sisi tufanye kazi kitaaluma. Hatutarajii sasa kwamba kwa vile tumefunguliwa kama wanahabari, basi tuwe kama mbwa aliyeugua kichaa anang'ata kila anayepita mbele yake bila kufata utaratibu ni kwamba tuweke sawa tujiandae kwa ajili ya kufanya kazi kwa mujibu wa sheria kitaaluma. Rais Samia pia amerudia wito wake kwa mamlaka ya mapato Tanzania TRA hey, kutoza kodi bila dhuluma kwa wafanyabiashara ambao wamesema wengine wamelazimika kukimbia nchi kutokana na kodi za dhuluma. Juzi tu nilitoa kauli ya, ya ya kodi, wawekezaji wengi wafanyabiashara wengi wanampigia msaidi nani, katibu wangu na wasaidizi wangu "Mwambie mama tunataka kumwona aje, atuhakikishie, tunataka kurudi Tanzania." Kwa hiyo watu wanataka kuja Tanzania, lakini kwa mambo yetu watu wanakimbia Tanzania. Naomba tuvute tena uwekezaji uje Tanzania, tupate ajira, fedha izunguke, uchumi ukue. Watendaji walioapishwa leo ni makatibu wakuu na manaibu katibu wakuu wa wizara mbalimbali mbali, ambao Raisi amefanya uteuzi wao hivi karibuni. Raisi Samia Suluhu Hassan amechukua madaraka ya uraisi hivi karibuni kufuatia kifo cha mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli, Machi 17, mwaka huu. Dina Chahali, Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania ni Nuru FM ya Iringa, Redio Tumaini jijini Dar es Salaam, Voice of Africa Korogwe Tanzania huko DRC ni Redio Racom iliyoko Bunagana, Redio Mwangaza na Redio Malaika zipo Lubumbashi, Redio Semuliki na RTR Redio Zabeni Vision Shala, Redio ya Bukavu, Redio Tumaini ya Kipese, na nchini Uganda ni Step Redio ya Mbale na Voice of Kamwenge ya kamwenge Be away. Na tukiendelea na ripoti nyingine ni kwamba takwimu nchini Rwanda zinaonyesha kwamba asilimia thelathini ya manusura wote wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Watutsi wa Rwanda wanaishi na mkanganyiko wa akili. Hii imetangazwa wakati Rwanda ikiingia kwenye wiki ya kuyakumbuka mauaji hayo yaliyofanyika nchini humo miaka ishirini na saba iliyopita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Ni takwimu zilizofanywa na wizara ya afya ya Rwanda mwaka 2018. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba asilimia 20.5 ya watu hao, angalau kila mmoja ana tatizo la kiakili, huku asilimia kumi nyingine ikipatikana miongoni mwa vijana wa kike na wa kiume walio na umri wa miaka kati ya 14 hadi 18, lakini wenye mahusiano ya karibu na wale walionusurika mauaji hayo. Mmoja wa madaktari waliofanya utafiti huo kutoka taasisi ya taifa ya tiba amesema hali ni... kuna hali ya uchungu na majonzi ya kupindukia ambayo mara nyingi huendana na dalili za kutaka kujitia kitanzi. Mtu anajiona hana thamani tena katika jamii. Haya yote yapo katika kiwango cha asilimia kumi na moja miongoni mwa wananchi wote. Takwimu ambazo nimezitaja zimeongezeka mara tatu miongoni mwa manusura wa mauaji hayo ya kimbari. Aho, bafite, gata, ano, kwijana, mtafiti mwingine Dr. Chaste Wihoreye anasema hali hii ina chimbuko lake muri ya miaka ya mbere nyuma ya genocide. Kile kipindi cha baada ya mauaji ya kimbali, watu wengi waliishi kwa machungu na majonzi mengi, na hata watoto waliozaliwa baadaye kidogo hadi wanakuwa na kufikia kiwango cha ujana bado walionekana kuwa na hali ya uchungu wa kupindukia. Kwa sasa wengi wao wamefikia umri wa miaka thelathini hivi. Hawa awali walionekana kupata ahueni, lakini nao pia kila wanapopata jambo ambalo kidogo linawakumbusha kule walikotoka, basi ndiyo mambo huanza tena. Hata hivyo, wengi wanahisi kwamba tatizo hili limepanda zaidi kutokana na janga la virusi vya korona, ambapo katika takwimu hizo pia imeonyeshwa kwamba idadi ya watu wanaojimalizia maisha kwa kujitea kitanzi imepanda maradufu tofauti na ilivyokuwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na elfu mbili na ishirini. Mfano uliotolewa ni kiwango cha kupanda kwa idadi ya vifo vitokanavyo na watu kujiuwa kutoka asilimia hamsini na nne hadi asilimia sitini ndani ya miaka hiyo miwili iliyopita. Mmoja wa madaktari pia wa magonjwa ya akili katika taasisi ya taifa ya tiba, Daktari Ivone Kaiteshonga amesema pia down, kuko umono, par definisioni sociale kuna pia zuio la kukaa ndani wakati wa korona. Kuna woga wa kupindukia, maana huruka ya mwanadamu ni kujiachia na wenzie, lakini kwa sasa hali imebadilika kabisa. Kuna virusi vya korona, lakini pia kuna historia ya mauaji yenyewe, yaani mtu hajisikii tena salama kama ambavyo ingetakikana. Kila wakati ni mwenye woga tu, wasiwasi kwamba hata angempoteza mtu hata pata nafasi ya kumzika kikamilifu kama hapo awali. Hayo yote yametangazwa wakati Rwanda ikiingia kwenye kipindi cha maombolezo ya mauaji ya kimbali ya mwaka 94 dhidi ya watusi wa Rwanda, na serikali tayari imesema kwamba maombolezo haya yatafanyika katika njia ya kipekee kutokana na kuwepo kwa maambukizi ya virusi vya korona. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na msikilizaji, na tukiendelea na ripoti zaidi, tunaelekea mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo dhehebu la Simon Kimbangu linaadhimisha miaka mia moja tangu kuundwa kwake. Zaidi ya waumini milioni tano wa dhehebu hilo wanafanya sherehe nchini humo pamoja na nje ya nchi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametutumia ripoti ifuatayo. Jumanne kijiji cha Nkamba kulikoanzishwa kanisa hilo kiliamka kwa matamasha na bendi za kwaya za kanisa la Kimbangu kutoka majimbo yote ya Kongo ya Kidemokrasia, na pia katika mikoa mbalimbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sherehe zinafanyika. Jean Paul Ebia ni kiongozi wa vijana wa kanisa la Kimbangu mjini Bukavu. ni jina ya watu weusi Mtu mweusi alikuya kupiganisha juu nasiba ngozi nyeusi tuwe Mungu, njo maana ya kanisa ya Kimbangu. Kanisa hili ni miongoni mwa makanisa huru yenye kujidai kuwa ya Kikristo tena ya kinabii barani Afrika lilianzishwa mnamo Aprili 6 mwaka 1921 na Simon Kimbangu katika Kongo wakati wa ukoloni wa Ubelgiji na kwa sasa liko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu, lilikoanzishwa pia na raia wa Kongo waumini wa kanisa hili waliohamia nchi mbalimbali. Nkamba ni kijiji cha wilaya ya Mbanza Ngungu katika mkoa wa Kongo Central, mahali alipozaliwa Simon Kimbangu, mwanzilishi wa kanisa hili, na waumini wake wanaita kijiji hicho Yerusalemu mpya. Sylvie Bahati Kabea ni miongoni. Naamini kuwa Baba Simon Kimbangu ni Mungu Roho Mtakatifu. Nkamba ni Yerusalemu mpya sababu tunakuwa na alama mbalimbali mbali. tunakuwa na hiyo maji ya baraka hapo Nkamba tunakuwa na utatu mtakatifu hapo Nkamba, sawa vile kitabu cha Mungu kinasema panapo mzoga ndipo tai zote za ulimwengu zitakusanyika. Tunakuwa na mwili wa baba Simon Kimbangu pale usioza. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Anton Tshisekedi amefanya ziara huko na kuhudhuria sherehe za maazimisho hayo katika kanisa la Simon Kimbangu huko Nkamba, kuliko shiriki maelfu ya waumini wa dini hii akiongozana na kiongozi wa kiroho wa kanisa la Kimbangu Simon Kimbangu Kiangani. Rais Chisekedi amekata utepe wa mfano ajili ya uzinduzi wa jumba la makumbusho litakalosaidia kufanya kumbukumbu -kumbu ya mwanzilishi wa kanisa hili Simon Kimbangu. Jumba hili la kumbukumbu -kumbu, linaonyesha historia ya kanisa hili tangu kuanzishwa kwake. Mbele ya hekalu la Kimbangu huko Nkamba, gari lililompeleka Simon Kimbangu gerezani huko Lubumbashi wakati wa ukoloni na magari ya zamani ambayo baba wengine wa kiroho wa kanisa hilo walitumia wakati wa maisha yao ya umishonari yameonyeshwa. Maafisa na waaminifu kutoka Kinshasa, majimbo mengine enchi ya nchi na nje ya Kongo wamewasili hapo, licha ya hali mbovu ya barabara eneo hilo, ili kushiriki katika uzinduzi rasmi wa shughuli za kanisa hilo lililokandamizwa wakati wa ukoloni. Pasta Shamamba Monga ni miongoni mwa viongozi wa kanisa hili katika mkoa wa Kivu Kusini. Kisha miaka makumi matatu gerezani, ilakuwa siku ya tano tariki kumi na mbili mwezi wa kumi mwaka wa elfu moja mia kenda makumi tano na moja hawakujua kitu kani kimemuua Simoni Kimbangu, kesho yake wakaenda kumzika. Shughuli za kitamaduni zinazozingatia historia ya kanisa la Kimbangu zitaendelea kwa mwaka mmoja hadi ifikapo Aprili 6 mwaka 2022. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya, mjini Mombasa ambapo watu wanazungumzia kwa wakati, jeshi la polisi linapofanya operesheni za kuwasaka wahalifu, mambo mengi hutokea, ikiwemo yale ambayo hayakukusudiwa kama watu kuuawa au kujeruhiwa katika juhudi za kukamata washukiwa wa uhalifu wa huko mjini Mombasa. Operesheni kama hizi hufanyika mara kwa mara, na kumekuwepo na mivutano baina ya polisi na watetezi wa haki za binadamu wanaowashutumu polisi kutokana na mauaji holela. Katika makala hii ya wanawake, tunaangazia masaibu ya wanawake wanaoachwa wakiwa wajane baada ya umezao kufa kwa madai ya uhalifu, kama anavyoripoti mwandishi wetu Salma Mohamed. Nikaanzia kumtafuta kila pahali, nikaenda Nyali, nikaenda Bamburi, nimeenda Shimo la Tewa njana sande. Kuna rafiki yake alinipigia simu akaniambia bwana wako aliuawa njana wakiwa watu watano. Juliet Mugore anasimulia masaibu aliyopitia akimtafuta mumewe, anayesema alikamatwa na askari na kupelekwa katika maeneo yasiyojulikana. Polisi wanadai kuwa jamaa huyo kwa jina ya Benedict Mugore, pamoja na wenzake, walikuwa majambazi sugu. walikuwa pia kwa mission tu ya ku, kufanya uhalifu. sababu ile time askari walikuja kuficha hapa, walikuwa na piki piki, five of them. wanakaa nyumba moja, katika hiyo nyumba hawana kitanda, wanalala chini wote. walianza kupikia maskari sasa. Lakini Juliet anasema kwamba mumewe alikuwa mtafutaji tu, alijihusisha na kazi ya kuchimba mawe mtaani nikafungua nikaona mtu amenjifunika, akaniambia rundi ndani na ufunge hiyo geti na mtu asitoke. Nikarudi nikamwambia kuna mtu amesimama pale kwa geti, ameniambia ni rudi ndani na ni mtu asitoke hapa ndani. Wakaingia wakaanzia kumpiga mi, wakanitoa pale nje, wakanipiga wakanianda na mabunduki, wakiniuliza bwanangu anafanyanga kazi gani, anakujanga kwa nyumba saa ngapi? Nikawaambia bwanangu ajawahi chelewa nje, saa moja anakuanga kwa nyumba. Wakaenda wakachukua pikipiki wakachoma, wakamchukua wakamfunganisha na les. So, wakamfunga wakamweka kwa gari, walikuwa na gari tatu hizi za white. Imekuwa zaidi ya wiki moja akimtafuta, hatimaye alipata taarifa kupitia vyombo vya habari kwamba mumewe ameuawa na polisi. Nikaanzia kumtafuta kila pahali, nimeenda nikaenda Nyali, nikaenda Bamburi, nimeenda Shimolatewa, hakuna mtu kama huyo na hakuna kesi kama hiyo. Sasa njana sande, kuna rafiki yake alinipigia simu akaniambia, bwana wako aliuawa njana wakiwa watu watano. Sasa ndio tukaenda mochari tukamuona. Hali ni kama hiyo pia kwa Purity Kanyenje, ambaye mumewe alikamatwa siku hiyo hiyo ya tarehe kumi na saba mwezi Machi. Purity anasimulia kilichotokea siku hiyo. tukufika kwa nyumba, mlango uko wazi, vitu vyote vimetupwa nje, hakuna kitu, viti vimedaruliwa daruliwa, zimeinuliwa matezi, ziko juu ya kabati, ndio wakafuruga wakafuruga, wakarudi, wakatoka na huyo wangu, akamtoa nguo, akamvalisha buibui, ndio walikuja naye pale kutoka siku hiyo mimi nimemtafuta, nimemtafuta, hata nilienda mpaka motel na bwanangu anjawai kulala nje ati tuseme anafanya wizi huko analala. Anjawai, yeye ni biashara tu, anafanya biashara, ana tuktu. Purity kwa upande wake anasema mumewe amekuwa tegemeo kubwa katika kuendeleza familia yao, na sasa amebaki bila matumaini yoyote. Yeye atulisi alikuwa naleta unga kwa nyumba na nyumba anajua vile italipwa, so sasa hii ni kazi Helef Halif ni mtetezi wa haki za kibinadamu katika shirika la Muhore na hapa anapinga vikali kitendo cha askari kuwaua washukiwa badala kuwa ya kuwafungulia mashtaka kisheria. Walikamatwa area za Kisauni na polisi walikuja kwa tafute. tu, tu, tu, tu, polisi polisi wamevaa mabarakava wamejifunika. Sasa baada ya kuwatafuta vituo vyote vya polisi juzi, tarehe ishirini na saba, wakaona sura zao katika TV kuwa wameuliwa. Sasa suala wanajiuliza hawa kutoka washikwe walikwenda wapi na vipi wakatokea sasa wameuliwa na wameuliwa na polisi na polisi. Wanasema hawa ni majambazi sugu, sisi hatupinge msingi uchunguzi wa polisi. Sisi kitu tunasema, ikiwa polisi wana ushahidi, basi wafuate vile sheria anavyosema, maanake wangeweza kuwashika hawa watu bila kufutua hata risasi moja. Wataalamu wa kisaikolojia na watetezi wa haki wanahoji kwamba watoto pamoja na wanawake kama hawa wanaoachwa baada ya wa waume wao kuuliwa hupitia changamoto nyingi za kifamilia. Salma Hemedi kutoka shirika la Haki Afrika anashauri kuwepo na njia mbadala ya kuwasaidia kabla hali haijakuwa mbaya zaidi. Kitu ambacho tunasema sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu ki haya mauaji yote yakiolela yanapotokea, wenye kuachwa nyuma ni watoto na wamama. Wenye kuathirika zaidi ni wamama, wanaathirika kisaikolojia, wanaathirika kifinancial, wanaathirika kimazingira. Hivi sasa kuna a lot of stigmatization ya hawa wajane ambao wameachwa nyuma, yote ni kwa sababu vipi serikali imeweza kuframe wale waliowaua. Kwa hivyo hata siku moja serikali haijakaa ik How do we form a network ya hawa mama wajane ambao wameachwa nyuma na hawajui kwamba, hivi sasa hizi athari zinazowakumba wamama zinawafanya pia wao hivi sasa wawe ma extremist, zinawafanya pia wao hivi sasa wawe radicalized. Hii ndio hali wanaopitia Juliet na Purity kwa sasa, baada ya kusalia kwa wajane wasiojua nini cha kufanya baada ya matukio haya ya kuondokiwa na waume zao kwa njia ya kutatanisha. Salma Mohamed, makala ya wanawake VOA Jioni. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa. Msimamizi alikuwa Abdushakur Abodi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari. Tunawatakia usikilizaji mzuri popote pale unaposikiliza VOA Swahili.