Zaidi ya wafungwa elfu moja na mia nane wanakimbia kusini mashariki mwa Nigeria baada ya kutoroka wakati watu wenye silaha kali waliposhambulia gereza lao kwa kutumia mabomu na maguluneti, mamlaka zilieleza Jumanne. Polisi wa Nigeria walisema waliamini kundi lililopigwa marufuku la watu wa asili ya Biafra, IPOB, walihusika na shambulio hilo katika mji wa Owerri, lakini msemaji wa kikundi hicho alikanusha kuhusika. Vuguvugu vugu la kujitenga huko kusini mashariki ni mojawapo ya changamoto kubwa za kiusalama zinazomkabili rais Muhammadu Buhari, ikiwa pamoja na uasi wa Kiislam wa takriban miaka kumi kaskazini mashariki, visa vya watekaji nyara watoto huko kaskazini magharibi na uharamia katika ghuba ya Gine. Serikali ya Msumbiji imesema imerejesha eneo kutoka kwa waasi wanaofungamana na kundi la Islamic State ambao walizingira mji wa pwani ya kaskazini wa Palma na maelfu ya raia waliokimbia wa sasa wamerejea kukagua hasara walizopata. idadi ya watu narudi lakini hawana chochote chakula, kwa sababu magaidi wamepora karibu kila kitu. Agostino Mutise, kamanda wa jeshi la Msumbiji, aliwaambia waandishi wa habari wachache ambao walipelekwa na serikali huko Palma siku ya Jumapili. Wanamgambo wenye silaha za roketi, bunduki na mapanga walianza kushambulia Palma, mji wenye wakazi wapatao elfu 75 katika jimbo maskini la Cabo Delgado la Msumbiji lakini lenye utajiri wa rasilimali mnamo um, Machi 24, siku hiyo kampuni ya gesi ya mafuta ya Ufaransa Total ilikuwa imepanga kuanza tena kazi kwenye mradi wa karibu wa gesi asilia LNG baada ya ukosefu wa usalama ulilazimisha kusitisha shughuli mwezi Desemba. Kufikia Ijumaa iliyopita kampuni hiyo ilikuwa imeondoa wafanyakazi wake wote. Mashambulizi hayo mapya yameondoa zaidi ya watu 9100 katika jimbo hilo kulingana na ofisi ya umoja mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA. Hata kabla ya mashambulizi ya hivi karibuni kulikuwa na takriban watu laki sita na sabini waliokimbia makazi yao tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kutokana na uasi kaskazini mwa Msumbiji, OCHA ilisema. Mazungumzo kati ya Misri, Ethiopia na Sudan kuhusu ujenzi wa bwawa kwenye mto Nile unaozusha utata mkubwa yanaendelea kwa siku moja zaidi mjini Kinshasa, baada ya Sudani kupinga masharti kwenye rasimu ya taarifa ya mwisho ya mazungumzo. Mkutano huo ulioandaliwa na jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo unawaleta pamoja mawaziri tatu, apili, wa mambo ya nje kutoka nchi hizo tatu. Ulianza Jumapili na ulipangwa kumalizika Jumatatu. Maafisa wa Congo wanasema Ethiopia na Misri zilikubali masharti yaliyomo kwenye rasimu ya taarifa ya mwisho, lakini Sudan ilihisi kuwa maslahi yake katika mto Nile yalikuwa yakitishiwa. Maafisa hao wanasema mazungumzo yaliyoendelea leo Jumanne kwa lengo la kupata maridhiano ya pamoja. Kiini cha mzozo huo wa muda mrefu ni juu ya matumizi ya maji ya mto Nile kutokana na ujenzi wa bwawa la Grand Renaissance GERD, mradi mkubwa wa Ethiopia wa kupata umeme. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa Italia Mario Draghi jii leo Jumanne aliisihi serikali ya Libya kuhakikisha kuwa usitishaji wa vita nchini humo unadumishwa na kuzingatiwa kwa kiasi kikubwa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Katika mazungumzo na waandishi wa habari pamoja na waziri mkuu wa mpito wa Libya, abdulahmad deidab, Dragi alisema viongozi hao wawili walizungumza juu ya uhamiaji na ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili na uhusiano mkubwa wa kihistoria, ili libya iweze kuendelea kwa ujasiri na uamuzi. Ni sharti kwamba usitishaji wa mapigano lazima uendelee na uzingatiwe kabisa, Dragi alisema baada ya safari yake ya kwanza ya nchi hiyo tangu aingia madarakani mwezi Februari. Serikali mpya ya umoja inaungwa mkono na Umoja Mataifa ya debe ilichukua madaraka mwezi uliopita, ikiwa na jukumu la kuboresha huduma na kujiandaa kwa uchaguzi wa kitaifa mwezi Desemba. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. ndani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington D. C. kipindi ambacho daima msikilizaji huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki hivi leo, tutaangalia dakika zote 25 hizi, kauli alizozitoa rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania hii leo wakati wa uapisho kwa maafisa mbalimbali katika serikali yake, ikiwa ni pamoja na kwamba ataunda jopo la wataalam watakaochambua kwa kina ugonjwa wa covid-19 unaosababishwa na virusi vya korona na kuishauri serikali kuhusu ni nini cha kufanya. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Naam, kama ulivyosikia kwenye utangulizi wangu hapo ni kwamba Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan leo amesema kwamba ataunda kamati ya wataalamu ambao watachambua kwa kina ugonjwa wa COVID-19 ambao unasababishwa na virusi vya korona na kuishauri serikali jambo la kufanya. Nahaya na haya yanajiri wakati ambapo Tanzania imekuwa ikikosolewa, hususan ni utawala wa taifa hilo kwamba umekuwa ulishughuliki vilivyo suala la COVID-19, ikikumbukwa kwamba takwimu za mwisho kabisa ambazo ni rasmi kutoka kwa serikali kuhusu hali ya korona nchini humo zilitolewa mwezi Mei mwaka uliopita. Na pamoja na kutangaza hayo, pia rais huyo amesema kwamba angependa kuona vyombo vya habari ambavyo vilikuwa vimefungiwa kwa sababu moja au nyingine vipatiwe leseni ama vifunguliwe, vianze kuendelea na shughuli zake, lakini akaongeza pia kwamba angependa vifuate sheria zilizopo. Ni kati ya yale ameyazungumza, lakini tutayaangalia kwa kina zaidi na mengine mengi, lakini kwanza tupate taarifa hii ya mwenzetu Dina Chahali ambaye alikuwa anafuatilia kwa karibu kabisa yaliyojiri wakati wa hotuba ya Raisi Samia Suluhu. Dina Chahali, msimamo huo umetolewa leo jijini Dar es Salaam na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, wakati akiapisha watendaji mbalimbali wa serikali na kusema kwamba Tanzania haipaswi kujitenga na dunia dhidi ya mapambano ya ugonjwa huo wa COVID-19, hivyo anatarajia kuunda kamati itakayotoa mwelekeo wa nini kifanyike kuona namna ya kupambana na maradhi hayo. Tutafanya tafiti ya kitaalamu, tutaunda wataalamu watuambie upeo wa swali au uh, tatizo hili lilivyo na hayo yanayopendekezwa na ulimwengu kuja kwetu, je, yakoje kitaalam? Kwa utaalamu wetu ndani, hatuwezi kujitenga kama kisiwa, na hatuwezi tukupokea yanayoletwa bila kufanya utafiti wa kwetu, sio tunasoma mambo ya COVID ulimwenguni. Tanzania dash, dash, dash, haieleweki katika hatua nyingine, katika hotuba yake hiyo ya leo Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Samia Suluhu Hassan pia alitoa agizo kwa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo kufungulia vyombo vyote vya habari vilivyofungiwa, huku pia akiasa kufuatwa kwa sheria na kanuni zinazoongoza tasnia hiyo ya habari hapa nchini. Vifungulieni, lakini wafuate sheria na miongozo ya serikali. Tusiwape mdomo wa kusema tunabinya uhuru wa vyombo vya habari lakini mhakikishe kila mliyempa ruhusa ya kuendesha chombo cha habari anafuata sheria za serikali na kanuni. Ziwe wazi, kosa hili adhabu yake ni hii, na mnakwenda kwa adhabu mlizoziweka kwenye kanuni, tusifungie tu kibabe. Kufuatia kauli hiyo juu ya vyombo vya habari vilivyofungiwa, jukwaa la wahariri Tanzania na taasisi nyingine za habari hapa nchini wamepongeza hatua hiyo ya rais Samia Suluhu Hassan, lakini pia wakitaka kufuatwa kwa sheria na kanuni za uendeshaji wa vyombo vya habari. Deodatus Balile ni kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wariri Tanzania, TEF. Pamoja na kwamba vyombo vya habari vinafunguliwa, lazima wanahabari na sisi tufanye kazi kitaaluma. Hatutarajii sasa kwamba kwa vile tumefunguliwa kama wanahabari basi tuwe kama mbwa aliyeugua kichaa anang'ata kila anayepita mbele yake bila kufuata utaratibu. Ni kwamba tuweke sawa, tujiandae kwa ajili ya kufanya kazi kwa mujibu wa sheria, kitaaluma. Rais Samia pia amerudia wito wake kwa mamlaka ya mapato Tanzania TRA hey, kutoza kodi bila dhuluma kwa wafanyabiashara ambao wamesema wengine wamelazimika kukimbia nchi kutokana na kodi za dhuluma. Juzi tu nilitoa kauli ya, ya, ya kodi. wawekezaji wengi wafanya biashara wengi wanampigia msaidizi nani, katibu wangu na wasaidizi wangu, mwambie mama tunataka kumwona, aje atuhakikishie, tunataka kurudi Tanzania. Kwa hiyo watu wanataka kuja Tanzania, lakini kwa mambo yetu watu wanakimbia Tanzania. Naomba tuvute tena uwekezaji uje Tanzania, tupate ajira, fedha izunguke, uchumi ukue. Watendaji walioapishwa leo ni makatibu wakuu na manaibu katibu wakuu wa wizara mbalimbali ambao rais amefanya uteuzi wao hivi karibuni. Rais Samia Suluhu Hassan amechukua madaraka ya urais hivi karibuni kufuatia kifo cha mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli Machi 17 mwaka huu. Naam, baada ya taarifa hiyo yake Dina Chahali, kama ulivyosikia msikilizaji, ni mengi yamezungumzwa na Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa uapisho wa watendakazi mbalimbali katika serikali yake, na mengi makubwa muhimu ambayo yamejitokeza, e, tutayazungumza sasa hivi, ikiwa ni pamoja na huko kutangazwa kwa kuundwa kwa jopo maalum la maafisa ambao E, wataangalia ta, watafanya tathmini kuhusu e, ugonjwa wa, wa COVID 19 na vile vile suala hilo la waandishi wa habari, lakini tutalizungumzia baadaye. Kwa sasa naungana na mchambuzi wa masuala ya e, uh, uchumi na siasa nchini Tanzania. Uh, Dr. Brevias Kayoza yuko nasi kwenye laini ya simu akiwa kule Dar es Salaam. Dr. Kayoza, kwanza kabisa umepokeaje E, taarifa hizo kutoka a, kwa Rais Samia Suluhu Hassan. A, kwa kweli nimeipokea hotuba ya leo kwa mtazamo chanya sana, na kwangu mimi hii ni hotuba e, ambayo itakuwa ya kihistoria katika historia ya hivi leo ya nchi yetu, na hata kwa upande wa uchumi mpana, namba mbili, sera za umma, na namba tatu mahusiano ya Tanzania na masuala ya kimataifa. Kwa hiyo imekuja kwa kweli kama hotuba ambayo itatakiwa, nafikiri kujadiliwa kwa muda mrefu kuandikiwa kwa muda mrefu, na kwa kweli, bila shaka itakumbukwa kama historia iliyobadilisha mwelekeo wa Tanzania. Najua eneo lako la utaalam zaidi ni mambo ya uchumi, lakini tutaangalia yote hayo. Labda tuanzie hapo, uh, ni nini hicho kikubwa ama labda tu uh, Dr Kayoza, nafikiri suala ambalo linagonga vichwa vya habari sasa hivi ni kauli yake kuhusu jinsi ambavyo watakabiliana na na suala la ugonjwa wa corona ama COVID-19 eh, kwa ujumla alivyolizungumzia suala hilo umeonaje? Ma maoni yangu kwa kweli ni ni, ni chanya vile vile kuhusu alichokisema kuhusu ugonjwa wa COVID 19 na kama si yasahau katika kipindi chetu hiki mridhi, kupitia Sauti ya Amerika, tulizungumza wakati fulani e, na nilitoa maoni yangu ambayo nilikuwa nimeyaandika kwenye African Review. Kwa hiyo ni ni leo nimepokea maoni yake Mheshimiwa Rais kwa moyo mkunjufu wa kitaaluma kwamba ni njia e, stahiki. Kwanza Mama Samia amekiri kwamba kuna makosa Yanaweza kuwa yalifanyika jinsi ambavyo Tanzania imeshughulikia suala la Covid. o la kupongezwa sana kwa kiongozi wa nchi kukiri makosa. Rais Samia Suluhu Hasan anaongoza chama kinachoitwa Chama cha Mapinduzi, na kwa kawaida ya mapinduzi ni kukubali kujikosoa pale unapokuwa unakosea na kuyasimamia yale mazuri ambayo unaweza kuwa unaendelea nayo. Kwa nimefurahi nime, nime kwamba amekosoa msimamo ame, amekiri mapungufu ya msimamo ambao serikali na Tanzania tulikuwa nao na akachukua akakubali kuwajibika wajibu, wajibu wa jumla, wa kuwa na wajibu wa jumla kama wao ambao walikuwa ndani ya serikali tofauti na wanasiasa wengine ambao tumewasikia waliokuwa ndani ya baraza la mawaziri, lakini wamejitokeza hivi karibuni kuonesha kana kwamba wao hawakuwa wa sehemu ya hatua zilizochukuliwa. Namba mbili, uamuzi wenyewe bila shaka unaiweka Tanzania katika mazingira eh, mazuri eh, katika ma, eh, katika mwono ah, Tanzania sasa inaweza kuaminika zaidi juu ya jinsi inavyoshughulika na masuala ya sekta ya afya ya umma hasa kwenye janga hili la corona. Na kwa kufanya vile, tunao uwezo, tutakuwa na uwezo mkubwa sana kuweza kurudisha eh, imani hiyo katika maeneo muhimu, kwa mfano ya kiuchumi, ambayo tutazungumza baadaye, kama sekta kwa mfano ya utalii eh, na masuala yanayohusu mwingiliano wa masuala ya tafiti kati mingine, ya nchi moja na nchi nyingine kwa sababu kumekopa na mwingiliano kidogo kwa sababu ya jambo hili. Katika bii yake ni kwamba hatua hizi hivi sasa zinaifanya serikali ya Tanzania pia kuwarejeshea e, morali na nguvu kubwa wataalamu wetu wa masuala ya sayansi katika masuala ya kiutafiti. Watu hawa bila shaka e, tunatoka kwenye mtazamo tulizokuwa nao au kuwa mtazamo mbaya, lakini ulikuwa mtazamo ambao bila shaka unahitaji muda mrefu kudhibitika kwamba unaweza kutusaidia ule e, mtazamo tuliokuwa nao awali. Hivi sasa watakuwa katika nafasi nzuri ya kuwekeza nguvu zao zaidi za kiakili na kutumia rasilimali fedha za nchi ili kuweza kushughulika na kuhangaika na dunia katika kutatua changamoto hii, na si ni muhimu sana katika mahusiano ya kimataifa bila shaka. Watu ambao wanafatilia kinachotokea hivi sasa duniani tume- kama alivyosema mwenyewe kwamba ni nchi sasa ambayo haiaminiki kwenye masuala haya ya jinsi gani tunalinda afya za umma na hasa linapokuja suala la covid kumi na tisa. Kwa hiyo ushiriki wetu, mahusiano yetu, bila shaka yalikuwa kubwa kwa sababu ya hatua hizo. Mambo haya yanaifanya hotuba ya leo kuhusu suala la covid kumi na tisa eh, hasa pale ambapo umesema tutaonda wataalamu na wataalamu hawawezi kutushauri, na akasitiza kwamba sasa tuwezi kuwa kisiwa, lazima tuoeshe kwamba tunajua jinsi ya kuishi na wenzetu, yataweka mustakabali mwema kwa ajili ya Tanzania bora zaidi. Kwa muktadha huo huo kauli ambayo tumeisikiliza hapo mwanzo. E, pia amesema kwamba e, Tanzania haiwezi kuwa kisiwa cha kipekee. E, kuna watu wataangalia suala hilo kwa njia tofauti tofauti, yaani kujaribu kutafsiri. Ingawaji alizungumzia mambo ya covid, lakini e, pia itakumbuka kwamba e, kulikuwa na wakosoaji waliosema rais aliyetangulia hayati John Pombe Magufuli eh, alikuwa kidogo ameshikilia ah, kwamba yeye ni Tanzania kwanza eh, hasa hapo katika eneo la Afrika Mashariki na Kati eh, jumuiya alikosolewa hapa na pale. Je, eh, unaona kama kauli hiyo ya Rais Samia Suluhu Hassan eh, kwamba Tanzania haiwezi kuwa kisiwa eh, eh, eh, wewe unaitathmini vipi kwa tuanze hapo? Hakuna hii ha, ha, ha, jambo kamridhi halina halina mjadala halina e, kwenye mijadala hai na ya kutaka kulinda nchi yetu na kuwafanya Watanzania kupata maisha bora e, kuwatetea hawa ambao tunasema ni Watanzania wanyonge. Hicho kitu kinachoitwa Tanzania kwanza kinahitaji kuwa na misingi ambayo tunalinda rasilimali zetu na hata ieleweke vizuri, sidhani kama Rais Samia Suluhu Hassan ame contradict ame- ameenda ame tofauti na msimamo wa Tanzania na msimamo wa rais aliyepita Dkt. John Pombe Magufuli anaposema Tanzania kwanza. Rais uh, John Magufuli alizungumza Tanzania kwanza katika kulinda rasilimali za nchi na kuleta utaifa wa rasilimali, yaani resource nationalism, nationalism. Wakati huo akajenga utaifa, utaifa, akawa anataka utaifa wa kiuchumi economic nationalism, jambo ambalo ni zuri. Watanzania wengi wanaamini kwamba la kulinda rasilimali zetu, lakini kulikuwepo na changamoto katika utekelezaji wake unapolinda au unakuwa na mtazamo wa kitaifa wa kiuchumi, wakati huo huo ukiwa unadhibiti mazingira, kwa mfano, ya mitaji kuweza kushamiri ndani ya uchumi wako, huo uweze kuingiliana na uchumi mwingine kwa manufaa, kwa mfano, ya maarifa, kama kama teknolojia. Bila shaka Tanzania kwanza eh, Tanzania kwanza inajikuta katika hali ngumu zaidi kuliko ambavyo wakati mwingine unaweza ukawa unaiharibu. Rais Samia Suluhu Hassan alichokifanya, kama nilivyosema awali anajaribu kuendeleza mazuri aliyoyafanya Dr John Pombe Magufuli, lakini wakati huo anakiri kwamba hakuna jinsi ya kuyaendeleza mazuri hayo ikiwa Rais Mama Samia hatakosoa, hatapunguza udhaifu uliokuwepo katika sera za serikali iliyopita. Na hiki ndicho anachokisema kuhusu Tanzania Kwanza. Daktari, kabla sijakuacha kwa, kwa sekunde chache tu Hebu e, nataka kupata, kupata taswira yako kuhusu suala hili kwamba e, ndiye huyo sasa Rais Samia Suluhu Hassan e, wachambuzi wanasema anaonekana ndio anajisimamia na miguu yake miwili. Je, unahisi kwamba huenda akapata ukosoaji e, kutoka kwa wale ambao walikuwa ni wafuasi sugu wa rais aliyemtangulia ambao walisema kwamba mambo lazima yaende jinsi Rais e, hayati Rais John Pombe Magufuli angependa? Bila shaka hilo halikwepeki kwamba wapo ndani ya serikali na hata nje ya serikali ndani ya chama chake eh, kundi la wahafidhina ambao wangependa mambo yaendelee kuwa kama yalivyo. Bila shaka hao watajaribu kujenga hoja na wameanza kujipenyeza. Kwa mfano wanaposikia, kwamba wanasema ah, eh, mama anakwenda kwa spidi kubwa, apasikuwa anachukua hatua fulani kwenye uwekezaji, angesubiri kwanza, na jinsi anavyozungumza na jinsi anavyojaribu kutengemeza serikali yake bila shaka eh, anajua kwamba atakumbana na hmm, kikwazo hicho hasa sio kutoka ndani ya serikali nafikiri no. Ni hasa kutoka ndani eh, ya chama chake ambacho siku zinazokuja, siku chache zijazo ndani ya mwezi huu atakuwa eh, mwenyekiti rasmi. Hayo yanatarajiwa kwa kwa kweli kuweza kutokea, lakini matumaini yangu kwamba ataweza kuyaruka, kwa sababu ni kama anajaribu kujionyesha kwamba anao msimamo wa masuala fulani anayoyaamini, na kwa kweli wale watu wanaosoma wanasiasa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan ni mliberali wa mrengo wa kati hivi, na kwa vyovyote vile hakuna mazingira sana ambayo itaweza kumsukuma kwenda kwenye mrengo eh, wa kushoto hasa mbali mm -hmm, zaidi ambao mtangulizi wake Dkt John Pombe mag Magufuli alikuwepo. Ni kushukuru sana Dkt Brevia Zikayoza kwa kuzungumza na kwa undani hivi leo. Asante sana na kazi njema unaendelea kusikiliza kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika leo kikiwa ni kipindi maalum kwa sababu tuna uh, uh, kalia nchini tanzania ambako kumetokea e, mengi tu maswala ambayo e, tumeonelea ni muhimu tuyaangalie kwa kina zaidi moja kwa moja tunajiunga sasa na absalom kibanda huyu ni mwenyekiti mstaafu wa jukwaa la wahariri nchini tanzania anajiunga uh, nasi kwa njia ya simu na kwanza kabisa Absalom Kibanda, labda nianze tu kama nilivyoanza naye Dr. Kayoza, e, jinsi ulivyoyasikia aliyoyasema Rais Samia Suluhu Hassan sasa ni suala swala hilo la kuhusu vyombo vya habari hapo Tanzania. E, kwa kweli si mimi tu, e, lakini kauli hii imepokewa kwa faraja kubwa na wanahabari, lakini zaidi ya wanaharakati wa utetezi wa uhuru wa kujieleza na uhuru wa maoni na uhuru wa habari kwa hiyo ni kauli ya faraja sana. Hilo ndio la kwanza ambalo naweza kwa kusema, na kimsingi hii ni kauli ambayo kwa muda mrefu ilikuwa inasubiri toka kwa, kwa mkuu wa nchi. Tulisubiri sana kwa miaka yote mitano na ushee ya rais eh, John Magufuli, lakini mbaya, na kwa bahati mbaya haikuwezekana na mambo yalikuwa yanakwenda kinyume. Na sasa eh, siku ishirini na siku ya karibu ishirini na moja baada ya kifo chake eh, mrithi wake Samia Suluhu Hassan ana na, kauli ambayo inaonyesha imefungua milango ya, ya kuanza kwa safari ya kuelekea pengine kwenye uhuru kamili wa habari. Hiyo ndio kubwa na msingi. Na unaposema uhuru kamili wa habari, labda kwa mtu ambaye hajui hali imekuwaje hapo Tanzania, unamaanisha nini? Unajua, kwanza ukianza na tulikuwa na sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita ambayo tangu kuanza kwa mfumo wa vyama vingi mwaka tisini na mbili tumekuwa tunapambana sana na wanaharakati kama ile sheria ya magazeti ifutwe, lakini mwaka elfu mbili na kumi na sita, miaka mitano iliyopita, ilikuja sheria ya huduma za habari ambayo kwa bahati mbaya badala ya kuleta nafuu eh, kwa, kwa uhuru wa habari ilileta baadhi ya kanuni nyingi na mambo mengi ya kuminya uhuru wa habari. Lakini ukweli ni kwamba vilevile rais aliyeondoka John Magufuli kwa kauli na matendo pamoja na, na wasaidizi wake walikuwa na wana mkono wa chuma katika vyombo vya habari. Vyombo vingi vya habari, magazeti yalifungiwa, redio zilifungiwa, kumekuwa na hali ya wasiwasi na washaka sana ndani ya vyombo vya habari. Kwa hiyo tunasema safari ya, ya, ya safari ya matumaini kwa sababu ni ni mwanzo tu, tunadhani pengine mbele ya safari eh, rais eh, Samia Suluhu Hassan atakwenda na serikali yake kuangalia kilio cha wanahabari na wananchi wa kawaida kuhusu sheria mbalimbali za habari ikiwapo hiyo ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Iko ile sheria ya saiba ya makosa ya mtandao vile vile katika eneo la habari, na ziko sheria nyingine kadhaa ambazo tunaamini zimekuwa zikiminya uhuru wa kutoa maoni na uhuru wa habari ambao ni haki ya kikatiba. Sasa kuna um, watu ambao wametoa hisia zao baada ya uh, taarifa ama baada ya kauli hiyo ya rais. E, na mmoja ni Maria Sarungi. Huyu anafahamika hapa kwa sababu yeye pia alikuwa ni mmiliki wa chombo au vyombo vya habari, labda utanieleza, unajua zaidi, lakini amesema kwamba kuna sheria ambazo ni kandamizi. Amesema ndio, ni kweli alivyofanya Rais Samia Suluhu ni jambo zuri, lakini bado kuna sheria kandamizi na, na kwamba iwapo zitaendelea zitawabana Watanzania na itakuwa kwamba hakuna tija, sijui kuhusiana na sheria zilizopo. Unaona ni nini kifanyike na labda unamuunga mkono Maria Sarungu? Nadhani hata kabla hujauliza swali hilo, hicho ndicho nilichosema kwamba kauli ya rais ni hatua ya kwanza. Bado tunahitaji kwenda hatua zaidi kuondokana na sheria kandamizi. Ni kweli kama alivyosema Maria Sarungu, ziko sheria ambazo, kwa sababu kila, haiwezekani kila siku tukaamua kuishi kwa ridhaa ya rais pekee Kauli ya raisi ni ya matumaini, lakini inapaswa chachu na nguvu zaidi na kuangaliwa upya kwa kua ili mbele ya safari, hata Mama Samia akiondoka na sheria ambazo zinalinda uhuru wa habari. Na kauli nyingine ambayo ameitoa uh, labda tumusikiliza kidogo Rais Samia Suluhu Hassan hapa, kisha nikuulize swali naam naam, huenda usimsikia hapo. E, kwa kifupi anaeleza kwamba sasa Tanzania haitakuwa inaangaliwa kama nchi ambayo ina inaminya uhuru wa wanahabari e, e, sijui wewe, kwa sababu una uzoefu wa siku nyingi. Yaani ukiangalia kutoka nje, ni nini hicho ambacho Rais Samia anakiona ambacho labda akikuwa kinaonekana na aliyemtangulia? Kwanza ni seme, watu wote wanajua kabisa kama kumekuwa na uhuru kuminywa sana kwa uhuru wa habari, na kumekuwa na kuzorota sana kwa vyombo vya habari, na matokeo yake kusababisha kuzaliwa kwa ombwe ambalo lilipelekea kuibuka kwa habari nyingi katika mitandao ya kijamii, na watu ambao walikuwa na posti taarifa nyingi ambazo ulikuwa uwezi kuzithibitisha kama ni za kweli au si za kweli vilitumia majina halisi wakati mwingine, na nyingine vilitumia majina ambayo si halisi. Kwa hiyo kile ambacho pengine rais alitangulia alikuwa akioni, na yeye alikuwa na mkono wa chuma katika vyombo vya habari, ni kwamba kulikuwa na uminywaji mkubwa wa vyombo vya habari, na kimsingi hata mwenendo wa kibiashara wa vyombo vya habari kama magazeti eh, uliporomoka sana, ukiacha sababu ya, ukiacha sababu ya kimtandao pengine, lakini za kiteknolojia magazeti yalipoteza wasomaji wengi kwa sababu vyombo vya habari, wasomaji, wakaweda, najua, habari wananchi na wasomaji wa kawaida walikuwa wanajua habari zilikuwa haziandikwa uhuru. Ilikuwa ni jambo la dhahiri na la wazi barabara kabisa. Na pia a, a, a, a, ki, wakati akitoa ya ridhaa yake ama maelezo yake Rais Samia Suluhu pia Hasan amesema lakini pia vyombo hivi vifuate sheria. Je, unaona kwamba pamoja na kuwa kuna vingine vilivyofungiwa kwa njia ambazo ni tatanishi, eh, unaona kuna vyombo ambavyo eh, bado vinafaa eh, kuwa ah, angalifu, yani viwe viki, vikiwa viangalifu katika kufuata sheria hapo au unaona vyombo vyote hapo uh, viko sawa sawa kisheria? Eh, kwanza ki, uki, uki, uki, ukiangalia mwenendo wa vyombo vya habari vya Tanzania lakini na dunia nzima eh, kazi ya, ya, ya, ya uan, uandishi wa habari ni kazi ambayo yukini nyakati fulani fulani inabeba makosa. Ni kweli kumekuwa na uvunjaji shi... uh... uh... uunjia... uh... kuwepo kwa makosa ya e kiuandishi, mengine ya bahati mbaya, lakini hakujapata kuwapo chombo cha habari cha wazi kabisa ambacho kumekuwa na mkakati wa kuvunja sheria kwa makusudi, kwa sababu vyombo vya habari vyote vya Tanzania vinasajiliwa kwa mujibu wa, wa sheria zilizopo. Sasa mara kadhaa huko nyuma chombo cha, cha habari kikifanya hata kosa na kawaili, la kawaida la kibinadamu pengine la kitakwimu au la kuto, kuto balansi vizuri story, idara mkurugenzi wa idara ya habari maelezo, alikuwa anachukua hatua ya kukifungia mara moja, na wakati mwingine hata pasipo kusikiliza e, maoni ya wahariri na watendaji na wamiliki wa vyombo vya habari, na hata wakati mwingine vyombo vya habari ambavyo vilifanya makosa na kuomba radhi bado vilifungiwa. Hiyo ndio ambayo imekuwa kelele na manung'uniko mengi miongoni mwetu wanahabari. Ni kushukuru sana Absalom Kibanda, mwenyekiti mstaafu wa jukwaa la wahariri hapo Tanzania kwa kushiriki leo katika kipindi hiki cha kwa undani. Naam, na hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi cha kwa undani hivi leo, kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha wageni wetu wote, pamoja na mwandishi wetu nchini Tanzania Dina Chahali Msimamizi wa kipindi hiki amekuwa ni Meri Mgawe. Msimamizi mkuu kama kawaida ni Mwamoyo Hamza. Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Jina langu ni BMJ Mrizi, tuonane hapo kesho. pana efajake