Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndwimana, tunaokaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika ya leo Ijumaa tarehe 9 Aprili mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na mazio makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni, ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo huko Kivu Kaskazini, tunaarifiwa kwamba polisi imewakamata watu zaidi ya 60 mjini Beni na wengine kadhaa kujeruhiwa kwa risasi. Je, ni kweli? Ndio, kuna watu wetu, -wetu ambao walipata masasi na walipigwa masasi kwa jeshi letu, ndio iliwapiga masasi kwenye miguu. Mmoja tayari wamefanya operation. Katika VOA Mtaani leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikubwa kitakachojadiliwa ni je, dunia ina mwisho? Mi nazani kama dunia itafika lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Watu kumi na wawili wanaodhaniwa kuwa ni raia wa kigeni wamekutwa wamekatwa vichwa kufuatia shambulizi lililofanywa na kundi la Islamic State katika mji wa Palma, kaskazini mwa Msumbiji. Kamanda wa polisi katika eneo hilo amekiambia chombo cha habari cha serikali. Kamanda Pedro da Silva amewaambia waandishi wa habari akiutembelea mji huo karibu na miradi ya gesi yenye thamani ya dola bilioni 60, kuwa hana uhakika kuhusu uraia wa watu hao kumi na wawili, lakini anaamini ni raia wa kigeni kwa sababu walikuwa wazungu, walikuwa wamefungwa kamba na wamekatwa vichwa Alisema katika kanda ya video kwenye televisheni ya TVM Jumatano wakati akionyesha maeneo ya ardhi ambapo anasema aliizika miili hiyo mwenyewe. Wanamgambo wa kundi la Islamic State waliongeza harakati zao katika mkoa wa kaskazini wa Cabo Delgado uliko mji wa Palma tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Pamoja na kuwa haieleweki wazi kama wana lengo moja, viongozi wa kikanda kutoka nchi kadhaa zikiwemo Afrika Kusini, Zimbabwe na Botswana walikutana jana katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, kutafakari jibu la uasi huo. Waziri wa mambo ya nje wa Msumbiji, Veronika Makamo Dolovo, amesema viongozi hao wameamua kutuma ujumbe nchini Msumbiji mwezi huu. Ujumbe huo utakuja kutathmini vigezo vya tishio na kutizama uwezo gani wa kutumia ili uwezo huo uwe sawa, waziri huyo amesema. Afisa mmoja wa jeshi na wanajeshi 11 wameuawa wa katika jimbo la Benue nchini Nigeria, katika kile msemaji wa jeshi amesema jana lilikuwa shambulizi lisilo na sababu. Jeshi limesema katika taarifa kwamba litawasaka na kukabiliana ipasavyo na wahalifu hao. Raia kwa hofu ya wanajeshi wanaotaka kuangamiza wahusika wa shambulizi hilo waliikimbia serikali ya mtaa wa Konshisha, ambapo nyumba ya kiongozi mmoja wa eneo hilo ilichomwa moto vyanzo vimeliambia shirika la habari la Reuters Jumapili watu waliokuwa wali na silaha nzito waliwaachia huru wafungwa zaidi ya elfu moja na mia nane kusini mashariki wakati magenge yenye silaha yaliteka nyara mamia ya watoto wa shule kaskazini magharibi katika miezi ya hivi karibuni huku wanamgambo wa Kiislamu kaskazini mashariki wakiendesha uasi kwa mwongo mmoja. E, polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana walifyatua risasi za moto kutawanya waandamanaji waliokuwa wanaomba wanajeshi wa kulinda amani wa kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoka katika mji wa Beni. Meya wa mji huo na mashahidi wamesema mamia ya vijana wamekuwa wakiandamana katika miji tofauti mashariki mwa DRC tangu Jumatatu, wakiwa na hasira kwamba MONUSCO imeshindwa kuzuia wimbi la mauaji ya raia yanayofanywa na makundi yenye silaha. Taasisi inayofuatilia hali ya usalama katika jimbo la Kivu Kaskazini inasema watu 330 na waliuawa wa mwaka huu katika ghasia. Mtu mmoja amejeruhiwa sana kwa kupigwa risasi katika maandamano ya jana. Clovis Mutsova, mwanachama wa kundi la vijana Lucha, amesema mengi zaidi. kuhusu habari hii ni baadaye na mwenzetu Oster Malivika. Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kupambana na magonjwa Alhamisi kimeeleza kwamba kimeachana na mpango wa kuchukua chanjo ya COVID-19 ya AstraZeneca kwenda kwa nchi wanachama wake, chanjo ambayo inatoka katika taasisi ya serum ya India ambayo ni msambazaji mkubwa wa chanjo katika kipindi ambacho kuna wasiwasi wa chanjo hiyo. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Dozi moja ya AstraZeneca inayouzwa dola tatu za Kimarekani ambayo ni nafuu zaidi ukilinganisha na chanjo nyingine za virusi vya korona. Ni rahisi kuhifadhi na kuisafirisha na kuifanya kuwa mwafaka kwa nchi zinazoendelea. Jumatano, wadhibiti wa dawa wa Ulaya na Uingereza wa walieleza kwamba wamekuta uwezekano wa uhusiano baina ya chanjo hiyo na matatizo ya nadra ya damu kuganda katika ubongo, huku ikihakikisha umuhimu wa chanjo wa umma kukabiliana na COVID 19. John Nkengosang, ambaye ni mkuu wa kituo cha Afrika cha kukabiliana na kudhibiti magonjwa Afrika CDC, amesema uamuzi wa umoja wa Afrika hauhusiani na matokeo hayo ya Ulaya, na kusisitiza umuhimu wa chanjo ni mkubwa ikilinganishwa na madhara. Amesema sababu kubwa ni kurudia Juhudi za COVAX chini ya shirika la afya duniani ambalo litaendelea kusambaza chanjo ya AstraZeneca barani Afrika. Amesema AU inajikita katika chanjo ya Johnson na Johnson, ikielezea mpango uliotangazwa wiki iliyopita wa kuisambaza Afrika kwa dozi za kiasi cha milioni mia nne. COVAX ina madhumuni ya kusambaza dozi milioni mia sita nyingi zikiwa ni za AstraZeneca kwenda Afrika katika nchi 40 mwaka huu ili kuchanja asilimia ishirini ya idadi ya watu. Shukran Ligongo kwa ripoti yako hiyo. Australia na Ufilipino zimepunguza kutumia chanjo ya COVID-19 ya AstraZeneca Alhamisi, huku Umoja wa Afrika ukiachana na mipango ya kununua chanjo hiyo. Chanjo hiyo iliyotengenezwa na chuo kikuu cha Oxford na kuchukuliwa kama kinara katika mashindano ya chanjo ulimwenguni imekumbwa na hofu za usalama wake na matatizo ya usambazaji tangu matokeo ya majaribio ya awamu ya tatu yalipochapishwa mwezi Desemba, Indonesia ikiwa nchi ya hivi karibuni kulazimika kutafuta dozi za chanjo kutoka kwa watengenezaji wengine wa dawa. Ufilipino imesisitiza matumizi ya chanjo ya AstraZeneca kwa watu walio na umri wa chini ya miaka sitini baada ya taasisi ya ukaguzi ya Ulaya kutangaza Jumatano kwamba ilipata kesi nadra za kuganda kwa damu ya ubongo miongoni mwa baadhi ya watu, licha ya kuwa taasisi hiyo bado inaamini kwamba faida za chanjo hiyo zinazidi hatari zake. Australia imependekeza watu wa chini ya miaka 50 wapate chanjo ya COVID-19 ya Pfizer badala ya ile ya AstraZeneca, mabadiliko ya sera ambayo imeonya yanaweza kukwamisha kampeni yake ya kutoa chanjo. Dozi ya chanjo ya AstraZeneca inauzwa kwa bei nafuu. Ni chanjo ya bei ya chini sana na haina masharti yoyote ya kuwekwa kwenye friji kwa viwango vya juu sana vya baridi kama ilivyo kwa chanjo nyingine za COVID-19. <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia huko Kivu Kaskazini, ambapo taarifa zinaeleza kwamba polisi imewakamata watu zaidi ya sitini mjini Beni, wengine kadhaa wakijeruhiwa kwa risasi wakati wa maandamano ya hapo jana Alhamisi, iliyofanyika Beni, Goma na Butembo. Austeri Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. kama vale komunite internasionale iko na besoin kutusaidia, isaidie soate jeshetu ube toshetoa watu yao jua washashindwa. Lovisi Mutuva, mmoja wa vijana wa Lucha katika muji wa Beni, asema watu zaidi ya sitini wakiwemo wafuasi wao walikamatwa na vyombo vya usalama hasa polisi wakati wa maandamano na wengi kujeruhiwa kwa kupigwa risasi pamoja na fimbo na polisi tiifu kwa serikali ya Kongo mjini Beni. Ndiyo, kuna watu wetu ambao walipata masasi na walipigwa masasi kwa jeshi letu, ndiyo iliwapiga masasi kwenye miguu mmoja. Tayari wamefanya operation pale kwenye hospitali general, na kunapatikana wale ambao walilumiwa karibu watatu, na wengine ambao walipata vidonda walipendelea kwenda pata matibabu kwenye hospital za pembeni ya Beni. Kuna wengine pia ambao wameshikwa na walipigwa sana na polisi na jeshi letu la Kongo. kuna simu zao ambazo zimekamatwa, pesa zao ambazo zimeporwa, na sasa tunaweza kuhesabu watu makumi sita kupitia ambao wamekamatwa na polisi na wanapatikana ndani ya ya kasho yao ya kule kwenye tamazor. Je, yeah, kuna mtu yeyote aliyeuliwa hapo katika mji wa Beni wakati wa, wa maandamano? Tunajua kuna watu ambao waliumizwa wali na mtu mmoja alipigwa masasi kwenye karibu na hiyo Uh, ka kabambi ya Monisco na inaonekana kama ilikuwa jeshi wa Monisco ndio alimpora wasasi kwa sababu hapo polisi na jeshi ilikuwa haiko kwa upande ule ambapo yeye alipata maswali. Waandamanaji wakiomba kikosi cha Umoja wa Mataifa kuondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani wameshindwa kuzuia mauaji eneo la Beni, mkoa wa Kivu ya kaskazini, pamoja na Ituri, na makundi ya waasi kuongezeka kila siku kuliko kupungua. Wanakusha kuona Monisco hakuna kitu lolote liko nafanya Kongo ni yetu, haiko ya Monisco. Hapa tunapenda Monisco iende. Jua hawana kazi huko, masakira ya bado hayaisha huku, jua kumaliza vita hapa hawafaa kitu sahii. Wengine wakiuliza kwa nini polisi kuwatawanya na kuwakamata watu wanaoandamana bila fujo wakiomba amani, ni ninawaza kama polisi ingeweza kuacha wale wa wagene hiyo raia ambayo ilikuwa na kusudia kwenda kumonisco iweze kufika wadepoze memo na warudie na wamalize kazi vile. Maandamano mengine yakitarajiwa hii jumaa. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Marekani jana imejiunga rasmi na kundi la Umoja Mataifa juu ya hali ya hewa na usalama kama sehemu ya mwelekeo wa utawala wa rais Joe Biden katika kupunguza athari zote za mzozo wa hali ya hewa. Hili ni suala muhimu kwa Umoja Mataifa, hasa kwa sababu tishio sio tu kwa hali zetu zote za hewa, pia ni suala la usalama wa pamoja kwetu sote, balozi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa Linda Thomas Greenfield amewaambia waandishi wa habari. Amesisitiza kuwa wizara ya ulinzi ya Marekani ilitangaza mabadiliko ya hali ya hewa kuwa tishio la usalama wa kitaifa, ambalo linaongezea vitisho vingine kwa sababu hali ya hewa isiyotabirika na hali mbaya sana ya hewa itafanya rasilimali kama chakula na maji kuwa adimu sana katika nchi maskini, amesema balozi Greenfield. Uhaba unasababisha kukata tamaa, na kukata tamaa bila shaka husababisha ghasia, ameongeza. Kundi hilo la Umoja wa Mataifa la marafiki juu ya hali ya hewa na usalama liliundwa mwaka 2018 baada ya Marekani kujiunga na kundi hilo. Kwa sasa lina nchi wanachama 56. Maafisa nchini Afghanistan wanasema ndege iliyokuwa imebeba ujumbe wa ngazi ya juu wa bunge la Pakistan ilirudishwa nyuma jana, wakati ilikuwa inakaribia kutua mjini Kabul baada ya kugunduliwa vilipuzi kwenye uwanja wa ndege. Ujumbe mkubwa wa Pakistan ulikuwa unatarajiwa kukaa katika mji mkuu wa Afghanistan kwa siku tatu chini ya uongozi wa Asar Kaiza, spika wa bunge la Pakistan. Kaiza na ujumbe wake walikuwa wamealikwa na spika wa bunge la Afghanistan Mir Rahman Rahmani. Msemaji wa bunge la Afghanistan Abdul Kadir Zazai amesema, wakati wa shughuli za ujenzi, timu ya wachimbaji iligundua bomu ambalo alijalipuka kwenye sehemu ya uwanja wa ndege. Ugunduzi huo ulipelekea kituo cha usalama wa anga kuzinyima ruhusa ya kutua ndege kadhaa, mkiwemo hiyo ambayo ilikuwa imebeba wageni kutoka Pakistan, ameeleza. Zazai amesema wanajeshi wa muungano wa NATO waliwasaidia baadaye washirika wao wa, wa Afghanistan kutumia kifaa cha kudhibiti mlipuko wa bomu ili kuzima tishio hilo. Ilikuwa haijafahamika waliotega vilipuzi hivyo. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya tanga Tanzania, na sayare redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Tunarejea na ripoti za waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali. Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste ndaishimie amechukua hatua ya kuwapimisha wanafunzi wote maradhi ya COVID-19 kabla ya wanafunzi hao kurejea shuleni siku ya Jumatatu ijayo ili kuepuka mlipuko wa maambukizi ya janga hilo katika shule za Burundi. Maelezo zaidi na ripoti yake Jean-Marie Hichu Burundi kutoka Kigali. Katika kongamano ya kitaifa ya vijana iliyozinduliwa katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega, rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye amechukua fursa hiyo na kufahamisha utashi wa serikali yake wa kuimarisha jitihada za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya janga la korona katika shule mbalimbali mbali za nchini Burundi. Miongoni mwa harakati za kuepusha mlipuko wa janga hilo, Rais Ndaishimiye amechukua hatua ya kuwapimisha wanafunzi wote maradhi ya covid-19 kabla ya kurejea shuleni katika muhula wa tatu wa elimu wa siku ya Jumatatu ijayo. najire umwenyeshuri nuumwe azoza kwishule atipimishie. wanafunzi wote, mnaombwa kuzingatia wito huu. Pasiwi mwanafunzi hata mmoja atakayerejea shuleni siku ya Jumatatu bila kujipimisha virusi vya korona. Kila mwanafunzi ahakikishe kuwa afya yake ni njema, asiwaambukizi wanafunzi wenzake. Kwa madhumuni ya kutekeleza hatua hiyo ya rais wa Burundi, waziri wa afya Tadi Ndikuumana amefahamisha kwamba kampeni ya kuwapima virusi vya korona wanafunzi wote watakaorejea shuleni itaanzishwa siku ya Jumamosi ijayo, na vipimo hivyo vitafanyika bila malipo ili kuwaruhusu wanafunzi wote ikiwa ni pamoja na wale wasiojiweza kiuchumi kunufaika na vipimo hivyo. Wazazi wengi wa wanafunzi licha ya kuridhishwa na hatua hiyo ya serikali ya Burundi ya kuwapimisha watoto wao wanahofia kwamba itakuwa ni vigumu kufaulu kuwapima wanafunzi wote kutokana na idadi kubwa ya wa wanafunzi, wakati inaarifiwa kuwa mamlaka ya afya nchini Burundi inakabiliwa na uhaba mkubwa wa vifaa vya kiganga na mahabara ya kuwapima watu wengi virusi vya janga la korona. Hatua hiyo ya kuwapimisha wanafunzi wote maradhi ya COVID-19 imechukuliwa wakati serikali ya Burundi inaendelea kupinga chanjo ya kujilinda na maradhi hayo miongoni mwa raia wa Burundi, msimamo huo ukiwa unakosolewa vikali na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu pamoja na baadhi ya wa wataalamu wa masuala ya kiafya wa Burundi. Tarakwimu rasmi za wizara ya afya zinabaini kwamba watu 2800 waliambukizwa na maradhi ya covid-19 tokea kisa cha kwanza kuripotiwa mwaka mmoja uliopita, wagonjwa 240 wakiwa wamesalia hospitalini kwa matibabu na watu sita wameisha fariki hadi sasa. Hata hivyo, mashirika kadhaa ya kiraia yanahisi kwamba idadi ya watu waliofariki ajili ya virusi vya korona nchini Burundi ni kubwa zaidi ya hiyo iliyochapishwa na serikali. Jean Marie, Burundi, Sauti Amerika. Kigali. Kenya inakabiliwa na uhaba wa dawa za kufubaza virusi vya ukimwi, hatua ambayo inaleta hatari kubwa kwa watu wanaoishi na virusi vya HIV. Hatua hiyo inaelezwa imetokea miezi kadhaa baada ya shirika la afya duniani WHO kueleza kwamba takribani nchi sabini duniani kote ziko katika hatari ya kuwa na uhaba wa dawa za kuvubaza virusi vya HIV kutokana na janga la virusi vya korona. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Samueli E. Kinyanjui kutoka shirika lisio la kiserikali la AIDS Health Foundation la Kenya, ambalo lenyewe linajishughulisha katika kutoa huduma za dawa kwa wanaoishi na virusi vya HIV na hapa kwanza akaanza kwa kumuuliza, je, walitambua hili litajitokeza mtele? Hatukutambua kwamba tulikuwa na shida e, mwakani. Tumekuja kugundua kwa sababu sisi ni shirika la kusino la kiserikali, tumekuja kugundua e, uhaba huu mwaka huu kama mwanzo mwanzo wa mwaka huu e, mwezi wa pili wapo tuona shehena ambayo huwa tunaigojea ya mwanzo wa mwaka kutoka kwa serikali keha, haikufika kama ilivyotarajiwa kule mashinani. Hapo ndio maswali yalianza kuulizwa, ndiposa tukaanza kuelezwa kwamba kuna shehena ambayo iligojewa kuja kutoka kwa DSID ambayo ilikuwa bado imekwama kule kwenye na kwa hivyo tumechukua mkakati ya kuuliza maswali haya na kuuliza maswali haya kwa niaba wa, wa, ya waathiriwa, na maswali yakawa ni magumu, kwa sababu ilikuwa ni mshike mshike USAID wakilaumu serikali kwa kuitisha kodi ya haya, serikali ikijishika kidete na kusema USAID ilichelewesha shehena ambayo ilipatikana kua hapa mwisho mwisho wa mwaka uliopita. Dr. Samuel unazungumzia suala la USAID uh, ni kama imetupa lawama kwa serikali ya Kenya je taasisi yako ilipata wasaa pengine kuzungumza na Wizara ya Afya Kenya kujua nini kinachoendelea kuhusiana na swala zima la shehena hizi za dawa za ARVs tumepata ku, kuongea na uh, kitandao pale uh, katika Wizara ya Afya pia tumeona ujumbe ambao ameutoa hapo jana ambao unaonyesha waziwazi kwamba sitofahamu kati ya wizara na USAID ndio iliyochangia eh, uhaba huu ambao tunauona sasa, na ukosefu kabisa wa dawa zingine ambazo ni za watoto ambazo zimechelewa na eh, reagent na madawa yanayotumia kule kwenye maabara ya kufanya uchunguzi. Eh, ambayo pia yanaonekana kupungua. Ni Samuel Kinyanjui kutoka shirika lisilo la kiserikali la AIDS Health Foundation la Kenya akizungumza na VOA. VOA mitaani. na leo siku ya Ijumaa tuna VOA Mitaani, ambapo tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance ametembeza e, kipaza sauti cha Sauti Amerika katika mitaa ya mji wa Bukavu na kuuliza wakati wanaume wana maoni gani kuhusu mwisho wa dunia. Je, kuna siku ya dunia itafikia mwisho wake? Sikiliza namna walivyojibu. Mi nazani kama dunia itafika ka mwisho kuvatue wanapendajivania wanajimahaa, pole sana kwa bujumu, siku zezitakuya watavichokea na wanaviacha a <laughs> bavakuvitumiki aje watavikuda kubania maisha. Kama ni kwa ubaya, ni vibaya. Kama ni kwa uzuri, si vibaya. Kwa ubaya, ni unaenda kwenye maklabu, unakunya pombe, unalewa, unatuka na watu, hapo ndio mbaya. Kufurahisha maisha sio kwenda kwenye klabu, kufurahisha maisha uteza alika marafiki, mnakaa mnatumia kinywaji mnatumia eh, vinono hapo bata mnakula, lakini msitukane, msifanye mabaya, mnafanya kwa uzuri. Nenda seja maskini wajani, unawasaidia wale wanakosa eh, pesa ya kulipa hospital, unawasaidia hiyo njo mazuri. kamtuanga naishi haiko kila kitu, kama ni kibaya unakiacha, kani kizuri unafanya kizuri, kani kula unakula, unakula hadi meno nakatika. Kwangu mimi sijui kama dunia itaishaka, watu weko nazaliwa kila siku, kila siku wanazaliwa kila siku, itaisha lini? Huyu anakufa mwingine anazaliwa, huyu anakufa mwingine anazaliwa, yaani watu wako wanaongezeka kila siku, dunia ni kizazi takuwa na mwisho parseke mukanisa wanatufundishake mwisho na mwisho tu dunia itaku, itakuwa na mwisho. Parapandi italiaka, walio wa Mungu wanaenda kwa Mungu na washetani wanaenda kwa shetani na ba dunia bana baki haitafika kwa mwisho, juu batu abataisha bote kulimoya mudunia. Alamoko siku za mwisho kuko bakristu nako bapagani, juu batu yote abigo bote bapagani batu bananamu na mbili, kuko mupagani na mukristu, batu yote abakuwa babaye wale wanajitaji kumutumikia Mungu wao wenyewe watabaki milele na milele bea, wenye hawamutumikia watakufa, watakufa mbele. Dunia itaendelea au batu hawataisha wote kulimoya mudunia. Dalili za siku za mwisho wanatufundisha kanisani ya kwamba zitajulikana kwa matendo na mwenendo wa watu na manabii wa uongo. Manabii wa uongo ni hao wachungaji, kumbe si wachungaji, wachungaji wa uongo ndeza sema tuko musiku za mwisho, na hatuko juu kungali banogopa Mungu na vingine vivako tu muvyabo vyabo. Siku za mwisho, watu wote watasabu Mungu na kutumania tu shetani na kudanganywa na visivyo na mana. Kitabu cha Ufunuo inatufasiria kabisa kisi Yesu atarudia na kunyakuwa kanisa, na pale parapande talia, pale wenye bako tayari wanaenda, na wenye bako tayari wanaangamizo mm -hmm. Eh, niko najua kabisa itafika mwisho, itafika mwisho, watu wanakuwa wanadanganyika, sema mtu akikufa na ndio dunia yake inaishia pale. Na kwa wongo niliangalia Mbiblia sio ona pale kwa bana andika vile. Mimi ndio maana siamini kama dunia itaishaga yote kulimwa a na corona ilitaka tukaya kama njua alama za siku za mwisho. Me kubale wenye ilifikia siku zao za mwisho, ndio wale walienda baada ya shaba leo na siku zao za mwisho. Mwisho wetu ngali hai sadike mie, kwangu ya kwa siku zangu za mwisho zangu zianifikii parce que corona nginiwevaka kama yangu kama historia yangu inapotea ilishaisha siku za mwisho. Mie mina kama zinakuwa kama zinakuwa nafikia kila mtu na wakati yake, njoo iko natuma leo watu wako wanazama mzambi ndio kila mtu iko anasema aseme sisi aseme si mtu akikufuna vinaishia pale. Maana kwamba naza hapa kuruzizi ndio mwisho wa maisha. Hapana, kwa fasi kwenye watu batafika kabisa. Kila mtu anajuta juu ya maisha yenyali alishi hapa kwa dunia. Mi nasema hivi na kama Yesu anakuya utaenda mbinguni ata, ataenda na wale wako tayari. Wengine wanaangamia, wanaingia mjehenamu, iko na mwisho yao. Dunia bongo ile wasikuwa wanadanganyika, ikoalikonatuma watu avaogope Mungu wako wanaangaika mzambi, wanasema sibi mtu akiisha na vyake vinaishia pale, akikufa na vyake vinaishia pale. Iko bongo kutoko ile bo dunia inaezifika mwisho wala tukome awezifika mwisho Mais ça dépend na vie tunanza ona leo, tunanza ona sa kisi dunia na karibia tuka mwisho junjale, na kwa mingi tunakutana changement na kwa mingi sana, mpei kwanza sana sana mrdc i vaccin bana tuletea, ndio maana tunaona sa kisi dunia shee na tafuta hicho inaweza fika siku tu mwa tu ya vie tuko naona leo. Unaweza kufa leo, mbonzio dunia yako inaisha pale. Memubietuko naona manyumba tantu zilongule. Zambi na ambiinakoa mingi vita njo itatuma dunia inaisha. Msikilizaji, unajiunga na nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Patrick Nduwimana. Watu kumi na wawili wanaodhaniwa kuwa ni raia wa kigeni wamekutwa wamekatwa vichwa kufuatia shambulizi lilofanywa na kundi la Islamic State katika mji wa Palma, kaskazini mwa Msumbiji. Kamanda wa polisi katika eneo hilo amekiambia chombo cha habari cha serikali. Afisa mmoja wa jeshi na wanajeshi kumi na moja wameuawa katika jimbo la Beniu nchini Nigeria, katika kile msemaji wa jeshi amesema jana lilikuwa shambulizi lisilo na sababu. Jeshi limesema katika taarifa kwamba litawasaka na kukabiliana ipasavyo na wahalifu hao. Polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana walifyatua risasi za moto kutawanya waandamanaji waliokuwa wanaomba wanajeshi wa kulinda amani wa kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoka katika mji wa Beni. Meya wa mji huo na mashahidi wamesema. Kituo cha Afrika cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa Alhamisi Kimeeleza kwamba kimeachana na mpango wa kuchukua chanjo ya COVID-19 ya AstraZeneca kwenda kwa nchi wanachama wake, chanjo ambayo inatoka katika taasisi ya Serum ya India, ambayo ni msambazaji mkubwa wa chanjo katika kipindi ambacho kuna wasiwasi wa chanjo hiyo. Hayo ni wakati Australia na Ufilipino nazo zimepunguza kutumia chanjo ya COVID-19 ya AstraZeneca kuanzia jana. Marekani jana imejiunga rasmi na kundi la Umoja Mataifa juu ya hali ya hewa na usalama kama sehemu ya mwelekeo wa utawala wa Rais Joe Biden katika kupunguza athari zote za mzozo wa hali ya hewa. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Didon Truba Hiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Anaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.