U i Afrika Mashariki na tisa Afrika ya Kati. Nataraji msikilizaji huko salama salmini, ikiwa leo ni Ijumaa, wengi wanaitafurahi dei hewani. Matangazo ya VOA Express leo Aprili tisa mwaka 2021 anayokaribisha nikuendo kushaja chele kama pishi la mchele langu, jina Sandei Shumari na mimi naitwa mkamiti kibayasi katika voa express. Hivi sasa utasikia ripoti mbalimbali, ikiwa ni pamoja na huko Kenya, sakata la shirika la fedha duniani IMF kuikopesha nchi hiyo baada ya wakenya kulaumu sana kwenye mitandao. IMF nayo yajibu. Pia tutakuwa na kipengele cha jicho letu na vilevile vile huko DRC tunaarifiwa kwamba maandamano ya kuomba monusko iondoke yameendelea katika siku ya pili na vilevile tutakuwa na yale yanayojiri katika mtandao wa kijamii na burudani pamoja na michezo. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati tuanzie huko Kenya ambapo shirika la fedha duniani IMF limeionya Kenya kuwa haiwezi kupokea mkopo nafuu kwingineko kutokana na shutuma kutoka kwa raia wa Kenya kuwa shirika hilo linaikopesha serikali ya nchi hiyo bila kukoma. IMF imeikopesha Kenya shilingi bilioni mia mbili hamsini na saba kupambana na athari za virusi vya korona. Lakini raia wa nchi hiyo kupitia mitandao ya kijamii wameonekana kukasirishwa na ukopeshaji huo wa serikali yao unaosemekana kuwa haufai kwa sasa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaripoti zaidi. Katika maelezo yake kuhusu Kenya, katika ukurasa wake mtandaoni, shirika hilo la fedha duniani IMF linaeleza kuwa mikopo yake ni nafuu, na kima cha shilingi bilioni 257 kilichotolewa kwa serikali ya Kenya hakiwezi kupatikana kwingineko kwa unafuu. IMF linaeleza kuwa lengo la mkopo wake kwa serikali ya Kenya hasa ni kuunga mpango wa serikali kudhibiti polepole deni lake la umma, na kutokana na hatua hiyo, serikali ya Kenya inaweza kuziba mapungufu yake katika bajeti, hasa katika juhudi za kupambana na virusi vya korona kupitia njia za ujumuishaji na uhamasishaji wa mapato ya taifa. IMF katika maelezo yake linaeleza kuwa kukosekana kwa mpango kama huu wa kutolea serikali mkopo kiasi hiki, serikali ya Kenya haitakuwa na rasilimali za kutosha katika kipindi cha hivi karibuni kusaidia taasisi zake kama afya kuimarika na itaongeza mzigo mzito kwa wananchi wake, hasa kupitia malimbikizo ya kodi yanayoweza kusababisha kupotea kwa ajira. Janga la virusi vya korona limeponda uchumi wa Kenya na kupunguza mapato ya serikali na ufikiaji mdogo kwa masoko ya mkopo wa kibiashara na kulazimisha serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kukimbilia IMF na Benki ya Dunia kutafuta ufadhili wa moja kwa moja wa bajeti ambayo sasa inatajwa kuwa na mapungufu. Kupitia mitandao mbalimbali ya kijamii Wakenya wameteka machapisho ya IMF hasa katika mtandao wake wa Twitter na Facebook wanakoelezea kero lao na ghadhabu la kutaka kukopa huko kusitishwa mara moja kwa sababu ya kile wanachokitaja kuwa ni kurundika madeni ya taifa. Aidha, wanaendelea na zoezi la kukusanya saini kupitia mtandao wa change.org kushinikiza IMF kuvisikiliza vilio vyao, kuondoa mkopo huo na kukoma kuikopesha Kenya. Rais wetu anakopeshwa pesa hizi, pesa zinatumika vibaya. Saa hizi tuko na shida mingi, nji imefungwa, kazi imeharibika na tunazidi kuteseka, tunaendelea kuteseka sana. Saa hizi hakuna kazi tunafanya, hata chakula hatujui tukule nini. So mimi nimesaini hiyo petition. IMF iwache kukopesha rais wetu pesa, na kama inakopesha yeye pesa ikopeshe yeye pesa kama yeye mtu binafsi, si kama Kenya, kwa maana Kenya sisi hatutakuwa na hiyo deni. Ni lazima rais aajibike kutuambia ama tueleze kinagobaga pesa vile zinatumika. Kuna pesa ambazo World Bank ilitoa kupitia katika mambo ya climate change kufufua sekta ya uvuvi hizo pesa karibu shilingi milioni mia sita hamsini zimeliwa na wasimamizi wetu. Kunaendelea kuwa na hofu nchini Kenya kama ilivyokuwa siku za nyuma kwa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuenda ikaongeza ushuru kwa bidhaa na mashirika na vilevile vile kusitisha uajiri kufuatia tangazo la IMF kuikopesha serikali shilingi bilioni mia mbili hamsini na saba kufufua uchumi wake. Mkopo huu serikali ya Kenya inautaja kuwa afueni kwa uchumi, lakini raia wake wanaeleza kuwa unaongeza Matatizo ya taifa hasa kwa kuongeza mrundiko wa madeni. IMF linaitaka serikali ya Kenya kunawiri na kupanua wigo wa kukusanya ushuru na vilevile vile kupunguza ubadhirifu wa fedha hasa kupitia ufisadi. Hii si mara ya kwanza Kenya inapokea mkopo kutoka kwa IMF. Mei mwaka jana Kenya imepokea mkopo wa shilingi bilioni 78.3 kuiwezesha kuinua uchumi wake dhidi ya makali ya virusi vya korona. Katika makadirio ya bejeti mwaka huu Kenya inatarajiwa kuanza kulipa takriban shilingi trilioni moja kwa madeni ya nchi kwa mashirika mbalimbali mbali ya kifedha kama vile Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika, FDB, IMF, miongoni mwa mashirika mengine ya kimataifa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedi Wandera. Basi moja kwa moja tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako maandamano ya kwamba MONUSCO iondoke yameendelea katika siku ya pili katika mji wa Goma, na siku ya tano huko Beni na Butembo. Austelia Marivika anayo taarifa kamili. Maandamano yaendelea hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuomba MONUSCO waweze kuondoka. Jisile Muhiwa kutoka kundi la Lucha akiongoza maandamano mjini Goma leo Ijumaa: sisi tunafunga barabara na kuambia populasio ibaki nyumbani, kwa sababu tumeona ya kwamba watu wengi wamekufa Beni na hatutaendelea kukua kimya tukiona wandugu zetu wanakufa. Na kama tuko hapa ni kwa sababu tunaambia raia wabaki nyumbani waweze uh, observe i journee ville morte ili tuambie waongozi wetu walete amani pabeni, na pia wafanye yote, MONISCO itoke kwenye Congo kwa sababu haifanye kitu. Hiyo ndio revendication yetu kabambi, ni kusema hatutaki hatu, watu waendelee kuuawa Pabeni, waandamanaji waandamanaji wakiendelea kuomba kikosi cha Monisco kiondoke kwa haraka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani kimeshindwa kutekeleza majukumu ya, yao kwa zaidi ya miaka ishirini, akisema Lisie Kamala kutoka Lucha Goma. Wananchi wakiunga mkono maandamano hayo, sie vrema sie vote rasia ta tutaingia mwahi maandamano paske tunateseka sana, vandugetu vako nakufa huku Beni oro valileta vikosi vya Monisco kusema vitu me hakuna kitu, wanakufa tu hivi na Monispora inaweza pita hivi hivi na wango na ua na hawata ashira watu na ashira kila kitu. Na wengine wakisema, tangu maandamano ya anje, maisha yamekuwa magumu, kwani shughuli nyingi zimesimama ikiwemo biashara ya chakula. Lora Mugira Neza e, tangu zamani tunaomba Monisco iondoke Kongo, tunawaunga mkono lakini, maana namna ya kuandamana kukataza watu kufanya biashara yao, hiyo ndio ina, ina wanakosa hekima na kuweza kutia mawe barabarani. Lakini tunaunga mkono sababu Monisco tangu zamani hii ni miaka eh, makumi, zaidi ya makumi mawili wako Kongo, lakini wakongomani waendelea kuchinjwa. Hatuwezi kuvumilia mambo hayo. Umoja wa Mataifa ujue kama wakongomani wamechoka na, na Monisco sababu Monisco inaonekana haifiki kuwasaidia Wakongomani wamefika kwa hali yao wenyewe. Sisi kabisa tunaunga mkono wale wote wenye kuandamana, lakini tunaomba waache razi raia wa kawaida wafanye biashara yao. Wanawake kwa upande wao wakisema kwamba mauaji ya Beni yaendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, japokuwa walitegemea Umoja wa Mataifa masikaka havinahusika sana juu watu wanakufa Beni. maandamano hayo yakiwa yamepangwa kufanyika katika siku kumi. Hoster Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Hoster Malivika. Na kwa msikilizaji unayejiunga nasi, hii ni VOA Express. Namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibasi akusomee habari muhimu za dunia. Prince Philip wa Uingereza, mume wa Malkia Elizabeth wa Pili, amefariki leo akiwa na umri wa miaka tisini na tisa. Prince Philip ambaye pia ni Duke wa Edinburgh ni mwanafamilia aliyehudumu kwa muda mrefu katika historia ya Uingereza na mwanafamilia ya Kifalme ambaye ni mtu mzima zaidi. Habari za kifo chake zimekuja takriban miezi miwili baada ya Prince Philip kulazwa katika hospitali ya King Edward mjini London hapo Februari kumi na sita. Wakati huo, ilielezewa kuwa Philip alikuwa hajisikii vizuri. Alikaa hospitali kwa siku chache kufanyiwa uchunguzi na kupumzika, na baadaye alirejea nyumbani huko Windsor Castle mwezi Machi. Prince Philip alizaliwa Juni 21 mwaka 1921. Alimwoa Malkia Elizabeth zaidi ya miaka 73 iliyopita hapo Novemba 20 mwaka 1947. Mahakama Kuu ya Kenya imesitisha hatua ya serikali nchini humo kufunga kambi mbili za wakimbizi ambazo zinahifadhi maelfu ya wakimbizi kutoka nchi jirani zilizokumbwa na vita. Jaji Anton Mirima alitoa agizo la muda hapo Alhamis baada ya aliyekuwa mgombea urais Peter Gichira kuwasilisha changamoto ya kisheria kutaka kuzuia kufungwa kwa kambi mbili za wakimbizi wizara ya mambo ya ndani Kenya ilikuwa imewapa idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR hadi Jumatano kubuni mpango wa kufunga kambi hizo. Kambi ya Dadabu iliyopo mashariki mwa Kenya inahifadhi zaidi ya wakimbizi laki mbili, wengi kutoka Somalia, ambayo imekuwa kwenye machafuko kwa miongo kadhaa. Kambi ya Kakuma iliyopo kaskazini mwa Kenya ina hifadhi wakimbizi takriban laki mbili na wale wanaotafuta hifadhi, wengi kutoka Sudan Kusini, ambao wanapigana vita vya wenyewe kwa wenyewe. Timu ya wataalamu wa akiolojia huko Misri imesema katika taarifa yake alhamis kwamba imegundua mji uliozikwa chini ya mchanga wa Misri ambao haujaguswa kwa maelfu ya miaka. Uliachwa na wakazi wa zama za kale katika tukio linaloonekana kama la hivi karibuni. Timu hiyo ilisema baada ya wiki kadhaa za kuondoa mchanga, waliugundua mji mkubwa ukiwa katika hali nzuri ya hifadhi na vyumba vilivyojaa vifaa vinavyotumiwa katika maisha kila siku ya mwanadamu. Ugunduzi wa mji uliopotea wa Aten karibu na Luxor, nyuma ya Bonde la Wafalme, ni ugunduzi wa pili muhimu wa akiolojia tangu kaburi la Tutankhamun, kulingana na Betsy Bryant, profesa katika Chuo Kikuu cha John Hopkins anayehusika na sanaa ya Misri, alisema katika taarifa yake. Aten atatupa muktasar juu ya maisha ya Wamisri wa kale wakati enzi hiyo ilikuwa tajiri sana, alisema Bryant. Endelea kusikiliza VOA Express, imetangaza ana kujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kwanzia kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kusikiliza kipengele cha jicho letu, ambapo leo Lucy Patrick akiwa Mbeya, Tanzania, amezungumza na mshindi wa Bongo Star Search mwaka elfu mbili na ishirini, akilenga changamoto za wasanii nje ya jiji kuu la biashara nchini humo, dar es Salaam. Karibu katika jicho letu. Ninayekualika ni Lucy Patrick, na leo niko na mshindi wa Bongo Star Search mwaka jana, Mesha Amazing. Tunaangalia ni changamoto gani wanazopitia wasanii kutoka mikoani zinazowafanya nyimbo zao zishindwe kuhiti kwa urahisi. karibu Mesha. Sababu ya kwanza ni ni management. Najua management ikiwa mkoani, kuna management nyingi sana. Watu wa mkoani naweza nikasema hawana imani sana na hao wasanii wao au oh, hawana imani sana na kazi wanaoifanya ambayo ni kazi ya mziki au sanaa kwamba inaweza ikawarejeshea hela zao kwao. Watu wanakuwa wanaogopa kuwekeza. Mfano hata kwa, kwa, kwa upande wangu, ila naona nikiwekeza kweli inaweza kunilipa kwao. Ule ni uoga wa wawekezaji wa mikoani. Je, ni kweli kwamba ukitaka kutoka kimziki ni lazima uende Dar es Salaam? Kuna midia kubwa sana hapa Da utakutana nazo kwao. Unaona kwenye hizi midia, unaona kabisa hizi zinafika Tanzania nzima. Kama zinafika Tanzania nzima, hata nikiachia kazi yangu ikapromotiwa pale ikafanya vizuri pale, ni watanzania wengi watakua niona kwao. Hicho ndio kitu ambacho kiwaga kinatusababisha wasanii wengi tuweze kuja Dar na kuanza kufanyia mziki huku, kwa sababu huku kuna resources ambazo au kuna sababu ambazo zinamsababisha mtu aweze kusikika Tanzania nzima, na ndio maana unakuta mkoani, unaweza ukawa ulikuwa ni mkubwa kwa mfano kama Mbeya sema Mbeya mimi ni at least ni msanii mkubwa ambaye nafahamika katika wale top 5 wasanii wakubwa wa Mbeya ambao wanafanya vizuri pale Mbeya, na mimi ni mmoja wapo. Lakini mwisho wa siku, unakuta unafanya vizuri Mbeya tu, ila mikoa mingine hawakufahamu wa kwao. Unaona, bora uje da uanze hata mwanzo ndio uendelee kuangaika ili mradi tu ukiweza kufahamika hapa da kwenye media kubwa zikiweza kucheza nyimbo zako na, na kukusupport market Tanzania nzima itakuwa imekuona wewe. Umehamia Dar es Salaam kwa takriban mwaka sasa, mbona mpaka sasa hatuoni utofauti wowote? Mziki unahitaji investment sana, na mziki unahitaji investment kubwa ya watu na ya hela watu nikimaanisha connection na hela. Sasa kama hauna connection na hauna hela, it means kazi zako utazifanya ita, itaenda tu kwa kusuasua, yani kama tu kilichofanyika ukiangalia kwa zucho na kwa Ibra, ukiangalia tu hicho utagundua kwamba ni nini kinachohitajika. Kwa hiyo hicho ndio kitu ambacho kinakuja kutuua sana, na nikizungumzia sasa kwa upande wangu mimi kama mimi. Maana hapa nilikuwa nazungumzia kwa ujumla, mimi kama mimi nilikuwa ni mshindi wa BSS na ni mshindi wa BSS mwaka jana kuna ndugu yangu Yuzo ambaye ameshinda mwaka huu, japo yeye ni wa kurap. Mimi kama mshindi nimeshinda, lakini unakuta wimbo wangu umetoka, lakini haufahamiki sana. Kwa hiyo watu wanamjua Mesh Amazing kama mshindi wa BSS peke yake, hawamjui Mesh Amazing kama mwenye nyimbo yanakufuata, au na nyimbo zingine ambazo sijazitoa, ambazo ningezitoa. Unaweza ukawa na wimbo mkali sana, unaimba mziki mzuri sana lakini, bila promotion, hakuna mziki mzuri pia Umesha jua tatizo liko wapi? Umejipangaje ili uweze kutoka kimuziki? Kujipanga maake ni msanii kuandaa kazi, kuandaa nyimbo nyingi. Lakini namshukuru Mungu mimi nishakuwa msanii before, yaani kabla sijashinda BSS, lakini nilikuwa nishakuwa msanii kwao, nilikuwa na nyimbo nyingi. Cha msingi zaidi ni management. Msanii bila management inakuwa ni shida. Mungu akinisaidia nikipata management itakuwa ni mwanzo mzuri zaidi. Yani mpaka sasa hizi, nawaomba watanzania na watu ambao wako nje ya Tanzania pia, kama kuna mtu anaweza akanimeneji, basi tutakaa, tutaongea, tutasikilizana, tutafanya kazi. Shukrani sana Meshak, na tunakutakia kila la heri katika safari yako ya mziki. Mimi nakuwa sina la ziada, ninaitwa Lucy Patrick VOA Express. Haya basi, tukiachana na jicho letu, tuingie kwenye masuala ya muziki. Kama tusemavyo, Express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Tunaongana na mwanamuziki Rama akishirikiana na Chris Evans, wanakuja na kitu linda pata vitu msikilizaji. nam baada ya kupata burudani hiyo safi kabisa, kibao chake Rama akishirikiana na Chris Evans kitu Linda. Sasa tuingie katika burudani ambapo leo inaripotiwa wachezaji wa timu zote zinazoshiriki katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya wataanza mazoezi kesho Jumamosi ya kupokea chanjo ya COVID-19 na tamasha kubwa la sanaa na utamaduni Kitenge Fashion Fest makala ya nne limeahirishwa kutokana na kuenea kwa homa ya COVID 19 nchini Kenya. Tunajiunga na Josephat Kioko kwa ripoti zaidi. Shukran sana wenzangu hapo Washington, na nitaanza na taarifa hiyo kubwa ya michezo kuhusu chanjo ya COVID 19 inayopeanwa kwa wanamichezo nchini Kenya. Serikali inakusudia kuwachanja wanamichezo zaidi ya elfu tatu kufikia mwishoni wa mwezi huu wa Aprili. Katika siku ya kwanza jana Alhamisi, wanamichezo zaidi ya mia sita walichanjwa katika mpango huo. Wengi waliolengwa ni wale wanaojiandaa kwa michezo mbalimbali ya Olimpiki. Uwanja wa kimataifa wa Moi Kasarani ulio mjini Nairobi umekuwa milango wazi tangu mapema jana, ili kuwapokea wanamichezo kutoka mashirika mbalimbali wanaojitokeza kuja kuipokea chanjo hiyo. Waziri wa michezo Bi Amina Mohamed amesema upo ushirikiano mkubwa baina ya wizara yake na ile ya afya kuhakikisha wanamchezo hao hawatakosa mashindano muhimu kutokana na tisho la kuambukizwa virusi vya korona. Uh, we'll uh, coming... Kesho takriban mia tano na Jumatatu mm, tunatarajia uh, kuwachanja uh, wachezaji uh, wengi uh, zaidi tunatarajia katikati ya wiki ijayo tutachukua hesabu kamili ya wanamchezo wa kike na kiume waliochanjwa. Tayari wanajua kama mtu anaumwa na kichwa au misuli, wamepata maelezo. Lakini chanjo hii inakubalika kote duniani, asilimia 99 imefaulu 9 uh, ukipata job kama hii utaweza kutravel countries mingi juu sahi restrictions mingi za countries kama kwenda Olympics mpaka huku umedungwa job. Venye tuna interact na watu wengi, na uwezi jua covid unaweza unaweza pata wapi, so venye umedungwa job, at least kuprotect vizuri na uwezi kupata hii ugonjwa. Uliowasikia hapo nyuma ni baadhi ya wanamichezo waliochanjwa walivyozungumza na runinga ya KTN News. Wakati huo huo, shirikisho la kandanda nchini Kenya FKF limetoa ratiba kamili kuhusu utoaji wa chanjo kwa wachezaji wote wa ligi kuu ya kandanda nchini kutoka klabu zote. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana jioni kwa waandishi wa habari, chanjo hiyo kwa timu zote za ligi kuu ya kandanda nchini Kenya inaanza kesho Jumamosi na kuendelea Jumapili, timu nyingi zikiwa katika mji wa Nairobi na zingine katika miji tofauti iliyo na klabu hizo. Taarifa hiyo iliyotiwa saini na afisa mkuu mtendaji wa FKF Bari Otieno kila klabu inayocheza katika ligi kuu imeulizwa kutuma orodha ya wachezaji 30 na maafisa kumi ili kuipokea chanjo katika uwanja kima wa kimataifa wa Moi Kasarani kuanzia kesho asubuhi. Otieno amesema miji mingine kama vile Kisumu, Kakamega na Mombasa ambako pia kuna klabu za ligi kuu ya kanada nchini watapokea utaratibu jinsi wa kuwachanja wachezaji hao. Kwa sasa ligi kuu pamoja na michezo mingine imesimama tangu siku ambayo Rais Uhuru Kenyatta alitangaza michezo kusitishwa kufuatia wimbi la tatu la coronavirus nchini Kenya. Rais wa shirikisho la FKF Niki Mwendwa amesema wanaendelea na mazungumzo kuona jinsi ya kurejelea mechi za ligi kuu wakifuata masharti yaliyotangazwa na wizara ya afya. Baadhi ya wadhamini wa michezo ikiwa ni pamoja na Kandana nchini Kenya wanalalamika na kutisha hata kujiondoa kutokana na michezo kusitishwa kufuatia agizo hilo la serikali. Na sasa nikamilishe na taarifa za burudani ambazo pia zinafungamana na janga hilo la korona. Tamasha kubwa ya kitenge Fashion Fest iliyokuwa imepangwa kuandaliwa kesho katika mji wa Nairobi imeahirishwa. Tamasha hiyo ambayo ni makala ya nne ya kitenge Fashion Fest ilikuwa ianza kesho saa sita dhuhuri na kuendelea hadi jioni, lakini waandaaji wanasema kutokana na masharti yaliyowekwa kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya korona, hawana budi ila kuahirisha tamasha hiyo. Katika mazungumzo nami mapema leo kwa njia ya simu, waandaaji wamesema wanasikitika kuahirisha tamasha hiyo iliyokuwa imevutia washiriki wengi kutoka eneo hili la Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa mpangilio yao hapo awali, zilikuwa zifanyike pia tuzo. Wakati wa Kitenge Fashion Fest huwa ni pamoja na mashindano ya fashion na utamaduni wa Kiafrika, ndio maana wakaipa jina la Kitenge fashion Kawaida washindi hubainika baada ya kura inayopigwa kupitia mitandaoni. Walikuwa wamepanga pia kuwe na mziki, densi na mashindano mengine ya sanaa, lakini waandaaji sasa wanasema watalazimika kupanga siku nyingine ya kuandaa Kitenge Fashion Fest. Basi, naona kwa sasa ni hayo niliyokuandalia katika spoti na burudani. Ni Josphat Kioko, VOA Mombasa. Asante sana Josephat Kioo kutoka kule Mombasa. Ni kujulishe tu msikilizaji wetu kwamba matangazo ya Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom, pamoja na redio zetu shirika huku Afrika Mashariki na Kati na mazio makuu. Sasa basi, tutupilie macho kwenye yale yanayozungumza zaidi kwenye mitandao ya kijamii. Na mbona Mkamiti Kibayasi, uko standby kwako kwa kwa mitandao ya kijamii leo imesheheni mazungumzo ya kifo cha Prince Philip wa Uingereza ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 99. Sts Mars anaandika pole Malkia Elizabeth pamoja na familia ya kifalme na wakazi wote wa London kwa kupotelewa na mpendwa wenu. Gideon anaandika RIP akimaanisha rest in peace. Prince Philip, dunia itaendelea kukukumbuka na kukuenzi. Wangopa anaandika pumzika kwa amani Kifo hakina umri, bado jamii ilikuhitaji na familia yako ilikuhitaji. Mwenyezi Mungu akaona anakupenda zaidi na wakati umefika. Kwingineko, kinachozungumziwa ni kuhusu ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Tanzania CAG, ambayo imesomwa bungeni na kufichua mambo chungu nzima yaliyokuwa yakiendelea nyuma ya pazia kufuatia ukaguzi wake wa hesabu hesabu za serikali mwaka 2019 na 2020. Paroko anaandika: CAG, hongera kwa kazi nzuri ulioifanya, na Mungu akuzidishie hekima, wala usitetereke, endelea kusema kama kuna kingine uliacha ambacho bado hatukifahamu. Pantaleo anaandika: ripoti ya CAG inafuatilia mambo mengi sana na tunaifuatilia wabongo hata walala hoi, sasa tunaizungumzia kwenye vikao vya kahawa. Hilo ndio gumzo la bongo mwishoni mwa wiki. Chama anaandika, yaani nchi hii naipendaga hapo tu, linapokuja suala la bajeti, kila mtu anajiona kwamba yeye ni mhasibu, anaichanganua bajeti ya nchi, wakati maisha ya mwananchi wa kawaida bado hayaridhishi. Mashirika mengi tu yanafuja fedha Maji tunakatiwa, lakini bili zipo juu. TANESCO ndiyo hiyo, madini. Niishie hapo tu, siseme sana. Ni hayo tu niliyokuwa nayo katika yavumayo mitandaoni kwa siku ya leo. Asante sana. Barabara kabisa. Basi kabla express, zanji, barak, ya ukamilisha express. Msikilizaji, baada ya kupata aujiri kwenye mitandao, tuangalie, je, kwenye swali la leo tumeandika nini ukurasa wetu wa Facebook na swali pale ambao linasema CAG, mkaguzi mkuu wa fedha za umma Tanzania, agundua ubadhirifu wa fedha za serikali. Je, nini maoni yako? Haya, naanza na Masunga Makani Ponda Mali, anasema akiwa Kwimba kule Mwanza, Tanzania. Anasema wahusika wote wafikishwe kwenye mahakama ya mafisadi ili sheria ifuate mkondo wake. Sawa kabisa. Mwingine niko naye ni anatori Deusdedit, yuko Mwagu, Mwanza, anasema kiukweli kama alivyozungumza ni sahihi uthibitisho upo wa kutosha, wahusika wote wafikishwe kwenye vyombo vya sheria ili sheria ichukue mkondo wake. Aliyehusika hata kama amestaafu awajibishwe, asiachiwe mtu. Haya, kwako kum Mkomiti. Haya, na mimi kwa upande wangu sande, ninasoma maoni ya Jazari Hasani Rashidi. Yeye anasema anapatikana Mtongwele, Mtwara, Tanzania. Ameandika fedha siyo mawe, kwamba haziwezi kutumika bila siri, bali fedha ni mambo yote, kuanzia chakula hadi kuponyesha wagonjwa. Sasa ubadhilifu hutokana na ukosefu wa utaalamu wa wale wanaozidiwa na ambao wanaijua fedha na matumizi yake. Ngasa Hamisi wa ipya gula Kahama, yeye anasema CAG kama imegundua ubadhirifu wa fedha tayari jibu limekuja, wamekamatwa. Mnangoja nini, kutoa hukumu au mnahitaji rushwa? Haya, asante. Ndiyo maoni niliyokuwa nayo. basi ni kwa China wewe kama unala zaidi ya kuongeza