kaga faidesaa fursadan in dadka ay ku kudadaalan Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mamlaka nchini Msumbiji zimesema kuwa washukiwa wa wanamgambo 36 wameuawa na wanajeshi wame wakati wa operesheni ya usalama mjini Palma. Mji huo wa pwani ulilengwa na wanajihadi wiki mbili zilizopita. Brigadia Chongo Vidigal, msemaji wa jeshi ambaye alizungumza na wanahabari jana jioni amesema kuwa idadi ya waliouawa huenda ikawa kubwa zaidi. Bwana Vidigal amesema serikali inaamini kwamba jeshi kuingilia kati huko Palma kumekuwa na mafanikio. Wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State wameushambulia mji wa pwani wa kaskazini mashariki wa Palma Machi 24 na kuharibu majengo na kuwakata vichwa raia. Wanamgambo hao ambao wanajulikana kama Al-Shabab hawana uhusiano na kundi kama hilo nchini Somalia. Ni wanamgambo wa Cabo Delgado wamefanya mlolongo wa mashambulizi kwenye miji na vijiji, ikiwa ni juhudi ya kusimika ukhalifa wa Kiislam. Bado haiko bayana raia wangapi wameuawa. Marekani na Iran wamekubaliana kwa duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja huko Vienna wiki ijayo, kujaribu kila mmoja kurejea katika utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano, lakini Iran imesisitiza kwamba vikwazo vyote vya Marekani dhidi yake viondolewe, na Marekani imeonya kwamba dai kama hilo huenda likapelekea mvutano. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambaye alizungumza na wanahabari jana Ijumaa amesema kuwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja huenda yakaanza tena katikati ya wiki ijayo katika mji mkuu wa Austria. Wanadiplomasia wa Marekani na Iran wamehitimisha duru ya awali ya mikutano mapema jana, huku wapatanishi wa Umoja Ulaya, wa Ulaya wakitoa ujumbe kati ya pande hizo mbili. Wachambuzi wanasema Rasia inaongeza mauzo ya silaha kwa jeshi la Myanmar na kwa uthabiti inasimama simama na, na kiongozi wa mapinduzi ya Myanmar Jenerali Min Aung Hlaing, mshirika ambaye anasema atasukuma mbele sera za mambo ya nje za Mosko kote katika eneo la Asia Kusini Mashariki kwa mauzo ya silaha. Wakati huo huo, viongozi walaokumi wa makundi ya kikabila wametangaza kuunga mkono harakati za kupinga mapinduzi nchini humo. Anthony Davis, mchambuzi wa masuala ya usalama wa kundi la Jane huko Bangkok, amesema Moscow ni dhahiri kabisa inataka kuwa na mahusiano zaidi na jeshi la Myanmar linalojulikana kama Tatmadaw kupitia mauzo ya silaha, kimsingi kwa jeshi lake la anga, wakati inataka kuboresha uhusiano na ushirika wa mataifa ya Asia Kusini Mashariki ASEAN, taasisi ya kiuchumi ya kieneo. Naendelea kusikiliza habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Wafalme wakuu wa nchi na mawaziri wakuu kote duniani waliopo madarakani na wazamani wametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Prince Philip wa Uingereza akiwa na umri wa miaka 99. Mfalme na malkia wa Spain walituma ujumbe wa telegram wakisema, mpenzi shangazi Lilibet, tunaomboleza kifo cha mpenzi mjomba Philip. Rais wa Marekani Joe Biden alituma salamu akisema Prince Philip aliyekuwa na umri wa miaka 99 hakuwahi kupunguza kasi ya shughuli zake hata kidogo. Marais wote wa zamani wa Marekani pia wametuma rambirambi zao. Bendera zilishushwa nusu mlingoti katika bunge la Australia mjini Canberra na viongozi wa Afrika ikiwemo Zimbabwe ambayo imekuwa na uhusiano usio mzuri na Uingereza pia imetuma salamu za rambirambi na rais wa Tanzania naye alituma salamu za rambirambi kuna. takriban kesi milioni 134.7 kote ulimwenguni za COVID-19. Kituo cha Johns Hopkins kimeripoti hivi leo Jumamosi. Marekani ina kesi nyingi zaidi kuliko nchi yoyote ikiwa na kesi milioni thelathini na moja ikifuatiwa na Brazil yenye kesi milioni kumi na tatu nukta tatu na India ina kesi milioni kumi na tatu nukta mbili. India imerekodi kiwango cha juu cha maambukizi ya COVID kwa siku tano mfululizo. Leo wizara ya afya ya India imeripoti kesi laki moja na elfu arobaini na tano na mia tatu themanini na nne katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita. Madaktari nchini Uingereza wanaripoti kwamba idara zao zinashuhudia mmiminiko wa wagonjwa ambao wanasema wana maumivu ya kichwa na wana wasiwasi wasi kuhusu chanjo ya AstraZeneca waliyopatiwa, kufuatia ripoti kwamba chanjo hiyo huenda inahusika na matatizo ya nadra ya damu kuganda kwenye ubongo. Kiasi cha nchi sitini zikiwemo baadhi ya nchi maskini sana duniani huenda zikakwama kutoa chanjo za kwanza kwa ajili ya virusi vya korona kwa sababu usambazaji kupitia mpango wa ulimwengu wenye azma ya kuwasaidia umezuiliwa hadi mwishoni mwa mwezi Juni. Covax, juhudi ya ulimwengu katika kusambaza chanjo kwa nchi ambazo hazina uwezo wa kupata chanjo kwa njia zao wenyewe katika muda wa wiki mbili iliyopita zimesafirisha zaidi ya dozi elfu ishirini na tano kwa nchi za kipato cha chini, mara mbili tu kwa siku moja. Usambazaji huo umesitishwa tangu Jumatatu. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. <tune> Baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa, wakati umefika kukuleteni maswali na majibu. Karibu popote pale ulipo katika kipindi chenu maarufu kinachoajia kila baada ya wiki mbili. Nahodha wako ni mimi Abdi Shakur Abud nikishirikiana na Sandy Shomari. Karibu kabisa katika maswali ambayo mmeleta motomoto, tutajaribu kuyajibu. Lakini kabla ya kuendelea mbele, kwanza kwa niaba ya Sauti ya Amerika ninatoa shukrani kwa wasikilizaji wote kwa kushiriki, na vilevile vile, muda unakwenda mbio. Ramadhani imeshapiga hodi. Kwa hivyo, kwa Waislamu wote duniani wanaoanza kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani wiki ijao, mimi ninawatakia kila la heri. Ramadhan karim. Kwa hivyo, Sande Shomari, tukiwatakia Waislamu kila la heri, hebu tuangalie upande wa wasikilizaji, wanasemaje? Nani anabahatika wiki hii kutufungulia matangazo? Haya, asante sana Abdu Shakur Abud. Maswala ya skilizaji wetu ama kwa hakika yanavutia kabisa, na aliyebahatika hii leo kufungua ni wewe Alex Kateba. Unasema upo katika chuo cha Tabora Polytechnic, unauliza nani aligundua maadili ya uandishi wa habari na anatokea wapi? Haya, hii Abdu Shakur Abud, ni shughuli yetu, ni taaluma yetu ambayo ninaifahamu vizuri, ni ya kale kwelikweli. Hebu tupate ufanuzi zaidi brother. Hii kwa hakika, wakati nilipokuwa ninasoma uandishi wa habari tulipata somo juu ya historia ya taaluma hii na namna ilivyokuwa, na kulingana na vitabu vya historia ni kwamba habari za kwanza kuandikwa kwenye karatasi au hati kama taarifa kwa wananchi kusoma na kufahamu yanayotokea ilifanyika Roma miaka 59, BC kabla ya kuzaliwa Kristo. Wakati huo hiyo ilikuwa ni hati ikijulikana kama Akta Duma, iliyokuwa inaning'inizwa katika maeneo muhimu ya mji ili watu waweze kusoma, wale waliokuwa wanajua kusoma wakati huo, kufahamu mambo yanayotendeka. Historia inaeleza taaluma hiyo ilianza Uchina wakati wa himaya ya Tang, kati ya mwaka 618 hadi 907 ikitolewa kwanza ripoti za yaliyotendeka mahakamani na kuendelea hadi mwaka 1911. Hata hivyo, habari za kwanza kuchapishwa kama gazeti inaripotiwa ilikuwa ni Ujerumani mwaka 1609, ambapo kulitokea tuseme, magazeti mawili yenye ukurasa mmoja kila moja ya habari iliyojulikana kama avisa na relations katika mji wa Strasbourg na gazeti la ukurasa mmoja wa habari kwa Kiingereza lilichapishwa Uingereza mwaka 1621, The Oxford Gazette. Kwa hivyo ukiangalia jinsi mambo yalivyokuwa, wataalamu wanasema taaluma hii ya uandishi wa habari ilianza huko China, kwani hata kitabu cha kwanza kuchapishwa kulingana na vitabu vya historia ilikuwa ni huko China mwaka 868. Kwa hivyo taaluma ya waandishi wa habari ilianza China na kufikia Ujerumani hadi Ulaya yote. India nayo ilianza mapema, ikiwa na gazeti la kwanza lilochapishwa mwaka 1822. Kwa hivyo ni taaluma iliyoanza katika maeneo mbalimbali mbali, kulingana na namna elimu ilikuwa ikiendelea, China ikiwa imetangulia, ikija Ujerumani, ingawa kuna watu na wanaotoa hoja kwamba huenda ilianza maeneo mengine, lakini katika msingi ilianzia katika maeneo hayo kulingana na magazeti yaliyoonekana au yaliyotolewa katika kipindi hicho. Nam, asante sana, habari nzuri kabisa hii. Sasa zamu ni yako wewe, Johannes Bita John wa Kagogo, Muleba, Tanzania. Unauliza, je, ni kipi kifanyike kulinda mataifa madogo au yenye uchumi mdogo na masikini ili yaweze kukabiliana vizuri na janga hili hatari la korona? Ama kwa hakika kuna kazi kubwa hapa, kwani nadhani mataifa yote ya dunia yanakabiliwa na mdoza wa kiuchumi kutokana na janga hili. Ama kwa hakika, na ni suala la kuangalia, kwa sababu mataifa mengi hivi sasa madogo pia e, yanaangalia namna ya kujikinga. Kwa hakika wataalamu wa uchumi na mashirika ya fedha duniani wanasema kunahitajika fedha nyingi za msaada kuweza kuokoa uchumi wa dunia kutokana na janga la korona, na wanategemea zaidi misaada ya kufufua uchumi unaotolewa na nchi kuu kusaidia uchumi wao kwanza, kwani uchumi wa dunia kwa ujumla, mbali na China, unaripotiwa na IMF, shirika la fedha la kimataifa ambalo linatoa kila mwaka, kwamba uchumi wa dunia uko katika hali mbaya na kunahitajika fedha nyingi ya kufufua uchumi. Kwa mataifa yenye uchumi mdogo, basi tayari yalipewa fedha na mashirika hayo ya fedha na mataifa tajiri mara tu pale janga lilipoanza mwaka elfu mbili na ishirini. Njia pekee hivi sasa wataalamu wanasema ni kutolewa msaada wa pili, lakini wasiwasi ni kwamba msaada wa kwanza unadaiwa na wakosoaji ulitumiwa vibaya na hata kuna uchunguzi wa rushwa unaoendelea, mfano huko Afrika Kusini na Kenya, kuona matumizi mabaya ya msaada wa kupambana na Covid 19 ilivyotumiwa kutoka mashirika ya kimataifa. Njia iliyopo ni kuhakikisha kiwango cha maambukizo kinashuka, watu wanafuata masharti ya kujikinga, na kufunguliwa haraka shughuli zote za kiuchumi zilizofungwa, na hasa kutoa msaada kwa makampuni madogo na wafanya biashara wadogo wadogo, katika mataifa hayo madogo, kuweza kurudisha tena uchumi katika hali ilivyokuwa kabla ya janga hili la korona kujitokeza. Hao ni wataalamu wa uchumi wanavyoeleza. kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa navuta barua yake David Mahimbo wa Kimelo, Kongwa, Tanzania. Anasema, naomba kuuliza kuhusu yule kiongozi wa Tibet kule China, anaitwa Dalai Lama. Je, bado yupo na je, bado anaendelea na harakati zake za kutetea uhuru wa jimbo la Tibet? Haya, kiongozi huyu yungane na nguvu zake, nafahamu mimi na anaendelea na harakati zake, lakini ni kwachi Abdu Shakur bud kwa maelezo zaidi nam, kiongozi huyo wa kiroho wa dhehebu la Gelug katika dini ya Kibudda huko Tibet yungali hai, lakini sande haendelei vizuri tena na harakati zake kutokana na hali yake dhaifu ya afya. Jina la Dalai Lama kwa hakika ni cheo anachopewa kiongozi na watu wa dhehebu hilo la kibudha kutoka huko Tibet. Kwa vile amekuwa maarufu kote duniani katika kupigania amani na taifa hilo la Tibet, amekuwa jina lake likifahamika sana na amekuwa akifahamika kwa hilo Dalai Lama, lakini jina lake halisi ni Tenzin Gyatso, akiwa Dalai Lama wa kumi na nne tangu Dalai Lama watano katika karne ya 17 kulingana na vitabu vyao vya historia. Ni kiongozi anayesimamia umoja wa taifa la Tibet akiwakilisha utamaduni na thamani za wananchi wa Tibet. Kulingana na ukurasa wa wasifu wa watu mashuhuri biography page, alizaliwa tarehe 6 Julai mwaka 1935 huko Taksir, Uchina, na alichukua uongozi wa dhehebu lake akiwa na umri wa miaka kumi na mitano. China ilivamia Tibet mwaka huo huo wa 1935, na yeye katika kuhofia usalama wa maisha yake pamoja na maelfu ya wakazi wa Tibet walikimbilia Dharamsala huko India, ambako ndiko makazi yao ya ukimbizi yanapatikana hadi hi leo na tangu wakati huo ameendesha juhudi za kupata uhuru wa ndani wa jimbo hilo ndani ya China, lakini serikali ya Beijing hadi sasa haijaonyesha dalili zozote za kutaka amani na maridhiano. Kwa hivyo namwona yeye sio kwamba anapigania uhuru kamili, lakini anapigania utawala wa ndani, kujitawala wenyewe bila ya kuingiliwa na China, lakini iwe ndani ya China. Kiongozi huyo alitangaza kuacha kabisa jukumu lake la kiongozi wa kisiasa wa Tibet mwaka elfu mbili kumi na moja Machi kumi, kutokana na ushauri wa daktari wake baada ya hali yake ya afya kuwa mbaya zaidi, akisema kuwa kwa muda mrefu amekuwa akiamini wa Tibet wana haja ya kumchagua kwa njia y huru kiongozi wao mpya. Dalai Lama ni mshindi wa tunzo ya amani ya Nobel ya mwaka 1989 miongoni mwa tunzo kadhaa alizopokea, na kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 85, hivi sasa hatoi tena hutuba au kwenda katika mikutano mashuhuri duniani kama alivyokuwa akifanya. Anapumzika na hali yake ya afya ikifuatiliwa kwa karibu sana, kwa hivyo ni kiongozi aliye hai mpaka hivi sasa. Tuendelee Sandey hivi sasa na swali la wakati kabisa kutoka kwake Elias Shiguta wa Ibondo, Katoro, Geita, Tanzania. Anataka kujua historia ya VOA. Sawa kabisa, ilianzishwa mwaka gani, wapi na mtangazaji wa kwanza kabisa alianza kutangaza, anaitwa nani? Ni la wakati kwa sababu ina maana mbili, Shakuru. Wiki mbili zilizopita ndio tulisherekea miaka sabini na tisa ya shirika hili, au Shakuru mwenzangu, unasemaje? Nam, kwa ufupi tu VOA ilianzishwa tarehe mosi Februari mwaka 1942 ikitangaza kwa dakika 15 kwa Kijerumani kwanza kuelekea Ujerumani, wakati wa vita vya pili vya dunia, pale muda mfupi tu Marekani kuingia katika vita hivyo vya dunia kupambana na Ujerumani. Mtangazaji wa kwanza alikuwa William Harlan Hale kwa lugha ya Kijerumani. Na kufikia hii leo, VOA inatangaza kwa lugha 47 tofauti duniani na ina karibu wasikilizaji milioni 275 kwa wiki. Tunatangaza hivi sasa katika matangazo ya redio, televisheni na kupitia mtandao. Kwa ufupi basi, VOA inaadhimisha miaka kama walivyosema 79 tangu kuanzishwa kwake sante sana shakur hongera tena sana sauti amerika kwa kuadhimisha sikukuu yake ya kwanza matangazo sasa basi naelekea huko afrika kusini ambako nakutana naye lusinga ndaye tumefurahi sana kupata swali kutoka huko tunafahamu kwamba wengi wanazungumza na kusema kiswahili katika nchi hiyo lakini si kawaida kupata maswali shakur kutoka afrika kusini sasa ndaye anataka kufahamu kwa nini chanjo ya korona ilipatikana kwa haraka kuliko chanjo ya ukimwi ama ya Ebola kazi. Kwa kufuatana na wataalamu, ni kwamba chanjo ya kupambana na virusi vya korona imekuwa ikifanyiwa utafiti kwa muda mrefu mrefu sana, kwamba virusi hivyo vilitokea mapema na vinafanana na virusi vingine ambavyo vimekuwepo, na teknolojia pia inasemekana imechangia sana. Kwa muda sasa watafiti wamekuwa wakitafuta chanjo kwa ajili ya ugonjwa wa SARS na homa ya mapafu ya mashariki ya kati MERS ambayo yote yana aina moja ya protein na inasemekana utafiti ulianza karibu miaka 25 iliyopita, kulingana na Daktari Akiko Iwasaki wa chuo kikuu cha Yale. Kwa hivyo ikawa rahisi kabisa kuweza kupata chanjo kama tunavyoona, kwani jumuiya ya kimataifa iliungana kwa pamoja, na kumekuwa na ushirikiano mkubwa wa kutafuta chanjo, na fedha za kimataifa na za nchi zilizotolewa imekuwa nyingi. Na hivyo wataalamu wamesema mambo haya yote yamechangia kwa chanjo hiyo kupatikana haraka. Lakini hadi hivi sasa, kama tulivyoeleza katika vipindi vilivyopita, chanjo ingali inaweza kusaidia karibu kwa asilimia 95 mtu kutokuwa mgonjwa sana akiambukizwa na virusi vya korona, lakini wataalamu wanasema chanjo hiyo haimkingi mtu mmoja kwa moja kutopata korona. Inasemekana nyot, nyingi zina nguvu za hadi asilimia 65 ya kuzuia mtu kuambukizwa na korona, lakini haimaanishi ukipata chanjo umekingwa, hutopata korona kama vile ukipata chanjo ya polio na kadhalika. <mulia> Hei sande, samahani, muda umemalizika. Sidhani tunaweza kuuliza swala jingine hapa basi. Kwa niaba yako wewe, mwongozo wa matangazo, Aida Isa, lakini hivi sasa nampisha BMJ Muridhi atuletee viji mambo. Hadi wakati huo, tuonane wakati mwingine, kwaherini. Na kusabahi msikilizaji, popote pale ulipo, Idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na wakati mwingine ambapo wanaingia hapa mitamboni kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Safari yetu ya vijimambo hivi leo inaanzia hapa hapa Marekani. Mwanamke mmoja katika jimbo la Florida amewasilisha kesi mahakamani kutaka mbuzi watano, sikiliza msikilizaji, mbuzi watano aliowanunua wafanyiwe vipimo vya DNA ili kuhakiki iwapo walitoka kwa mbuzi wa kiume ambaye muuzaji alikuwa amemhakikishia kwamba ndiye baba yao. Amini usiamini, msikilizaji Chris Hederstrom amemshtaki jirani yake Heather Deina akidai kwamba hakumweleza ukweli kuhusu mbuzi hao wachanga waliopewa majina ya Bella, Gigi, Rosi, Zelda na Margot. Estrom anasema alilipa Deina dola mia tisa kwa mbuzi hao, lakini ilikuwa ni kwa imani na makubaliano kwamba walikuwa wamezalishwa kwa mbegu za mbuzi wa kiume ambaye ana sifa ya kupendeza. <laughs> Pamoja na hayo, mlalamishi huyo katika nyaraka za mahakama ambazo shirika la habari la Associated Press AP limeziona anadai kwamba mbuzi hao hawakuwa wamesajiliwa na chama cha kuwasajili mbuzi wa nyumbani cha Marekani American, American Dairy Goats Association, hali ambayo iliifanya bei aliyoilipa kuwa ya juu zaidi kuliko ambavyo ingekuwa kama angekuwa ni mbuzi tu wa kawaida. <laughs> Maanake alinunua mbuzi hao wakiwa wachanga, hivi kadri wanavyoendelea kukua, kulingana na mnunuzi huyu, inaendelea kuwa bayana kwamba mbuzi hao hawana tabia kama ya baba yao, jinsi ambavyo alikuwa ameelezwa na yule aliyemuuzia, <coughs> aliyeuza mbuzi hao. Hata hivyo, anasema kwamba yuko tayari kurejesha pesa ambazo alilipwa ili kesi hiyo imalizike. Msikilizaji, hapa katika meza ya viji mambo tumeona mengi, lakini ya mbuzi na kujua chembe chembe za DNA za mbuzi. Kwa hakika hayo ni mapya haya. Basi tuelekee kwingine. Kijana mmoja wa kiume mwenye umri wa miaka kumi wiki hii ameingia kwenye kumbukumbu kumbu za The Guinness Book of World Records kwa kufanya hesabu 196 za haraka za kuzalisha na za kugawanya kwenye kompyuta kwa muda wa dakika moja. Msikilizaji, na Dubu Jil, mwanafunzi wa shule ya msingi ya Longmo mjini Long Eaton, Uingereza, ameushangaza ulimwengu mzima kwa ustadi wake wa kufanya hisabati kwa kasi ambayo haijawahi kushuhudiwa tena. Hapa unasikia sauti ya kompyuta yake wakati akishiriki ya mashindano ambapo ndani ya chini ya sekunde 60 msikilizaji alipata majibu sahihi kwa maswali ya hesabu karibu mia mbili maana. So, manake hiyo ni kwamba kwa kila sekunde moja aliweza kujibu jumla ya maswali matatu kwa wastani, na hayo kwa hakika ni maajabu. Pamoja na kuingia kwenye kitabu hicho cha mabingwa jeo, pia alitunukiwa cheti cha kuonyesha kwamba ana ustadi mkubwa wa kucheza na namba hivyo kuorodheshwa kama mmoja wa mabingwa duniani wa mashindano yaitwayo Times Table Rockstar. Kumbuka umri wa Jill ni miaka kumi tu. Tafakari hayo. <muchiline> Na kwa hayo kuhusu kijana ambaye anafanya hesabu kwa haraka ambayo haijawahi kushuhudiwa katika e, historia ya kufanya hesabu. Msikilizaji, naona muda wangu hapa studio umekatika. Kama kawaida makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami VMJ Mridhi, na kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba tisa ni karibu na kumi, na daima uwezi kubadilisha usemi huo. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. oh, Ufuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Mamlaka nchini Msumbiji zimesema kwa washukiwa wanamgambo 36 wameuawa na wanajeshi wakati wa operesheni ya usalama mjini Palma. Mji huo wa pwani ulilengwa na wanajihadi wiki mbili zilizopita. Brigadia Chongo Vidigal, msemaji wa jeshi, ambaye alizungumza na wanahabari jana jioni, amesema kuwa idadi ya waliouawa huenda ikawa kubwa zaidi. Marekani na Iran wamekubaliana kwa duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja huko Vienna wiki ijayo, kila mmoja akijaribu kurejea katika utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano, lakini Iran imesisitiza kwamba vikwazo vyote vya Marekani dhidi yake viondolewe, na Marekani nayo imeonya kwamba dai kama hilo huenda likapelekea mvutano. Wafalme wakuu wa nchi na mawaziri wakuu kote duniani waliopo madarakani na wa zamani wametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Prince Philip wa Uingereza akiwa na umri wa miaka 99. Mfalme na malkia wa Spain walituma ujumbe wa telegram wakisema, mpenzi shangazi Lilibet, tunaomboleza kifo cha mpenzi mjomba Philip. Rais wa Marekani Joe Biden alituma salamu akisema Prince Philip aliyekuwa na umri wa miaka 99 hakuwahi kupunguza kasi ya shughuli zake hata kidogo. Marais wote wa zamani wa Marekani pia wametuma salamu za rambirambi na viongozi wa Afrika ikiwemo Zimbabwe pamoja na Tanzania wametuma salamu. Kuna takriban kesi milioni 134.7 kote ulimwenguni za COVID-19. Kituo cha Johns Hopkins kimeripoti hivi leo Jumaa Mosi. Marekani ina kesi nyingi zaidi kuliko nchi yoyote, ikiwa na kesi milioni 31 ikifuatiwa na Brazil yenye kesi milioni 13.3 na India ina kesi milioni 13.2. Imerekodi kiwango cha juu cha maambukizi ya covid katika siku ya tano mfululizo. Kiasi cha nchi sitini ikiwemo baadhi ya masikini sana duniani huenda zikakwama kutoa chanjo ya kwanza kwa ajili ya virusi vya korona kwa sababu usambazaji kupitia mpango wa ulimwengu wenye azma ya kuwasaidia umezuiliwa hadi mwishoni mwa mwezi Juni. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari. Mimi ni Khadija Riami, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.