Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Baraza Kuu la Bunge la Somalia limepiga kura hii leo kuongeza muda wa mhula wa rais kwa miaka miwili, ili kuiruhusu nchi hiyo kutayarisha uchaguzi mkuu wa moja kwa moja. Spika wa bunge Mohamed Mursal amesema hii leo kwamba wabunge 149 walipiga kura kuunga mkono mswada huo na ni mbunge mmoja pekee ndiye aliyepinga. Hatua hiyo inaonyesha mgawanyiko uliopo kuhusu kuongeza muda wa mhula wa rais Mohamed Abdullahi Farmajo kwa miaka minne, ambaye anakabiliwa na shinikizo la kuondoka madarakani baada ya mhula wake wa kwanza kumalizika hapo mwezi Februari. Haijafahamika wazi ikiwa mswada huo inabidi kuthibitishwa na maseneta au la. Mapema hii leo mkuu wa polisi wa Mogadishu, Omar Hassan, alifutwa kazi baada ya kutangaza kwamba anasimamisha kikao cha bunge, akidai ni hatua za kuzuia bunge kuongeza muda wa muhula wa rais kwa miaka minne. Bunge la Somalia ilibidi kumchagua rais mpya hapo Februari nane mwaka huu, lakini zoezi limecheleweshwa kwa sababu wabunge wapya walikuwa bado hawajachaguliwa na baraza la wazee. Zoezi la kuhesabu kura limeanza nchini Chad baada ya uchaguzi wa Jumapili ambao unaonekana kumpatia Rais Idris Deby fursa ya kuongeza muda wa utawala wake wa miaka thelathini madarakani licha ya ishara zinazoongezeka za kutoridhika namna ya jinsi anavyoshughulikia masuala katika taifa hilo lenye utajiri wa mafuta. Maafisa wa uchaguzi walianza kuhesabu kura katika kituo cha kura cha katikati mwa mji mkuu Njamena mara tu baada ya vituo kufungwa, wakiangaliwa na kundi la waangalizi. Mwandishi wa shirika la habari la Reuters alisema tume ya uchaguzi ina hadi April 25 kutangaza matokeo ya awali Debi, mwenye umri wa miaka sitini na minane alikuwa wa kwanza kupiga kura katika kituo cha kupigia kura kwenye mji mkuu Njamena. Yeye ni mmoja wa viongozi waliohudumu kwa muda mrefu barani Afrika na mshirika wa mataifa magharibi katika mapigano dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu huko Afrika magharibi na kati. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Utawala wa kijeshi huko Myanmar umefungua shitaka la sita dhidi ya kiongozi wa kiraia aliyeondolewa madarakani Aung San Suu Kyi leo Jumatatu, wakati maandamano yakiendelea dhidi ya mapinduzi ya Februari mosi. Min, Min, so. Wakili wa Suchi aliwaambia waandishi wa habari kwamba mteja wake alishtakiwa kwa mara ya pili kwa kukiuka kanuni za nchi hiyo za Covid kumi na tisa wakati akionekana mahakamani kupitia njia ya video. Min Minso alisema Suchi aliomba mahakama imruhusu kukutana na mawakili wake ana kwa ana wakati wa kikao cha Jumaatatu, Suchi mwenye umri wa miaka sabini na mitano tayari anakabiliwa na mashtaka ikiwemo kuwa na redio sita za mkononi, shitaka kubwa zaidi la kuvunja sheria za siri za enzi za ukoloni ambalo linaweza kumweka gerezani kwa miaka kumi na minne ikiwa atakutwa na hatia. Maelfu ya waumini wa kihindu walikusanyika kwenye mto Ganges kwa maombi maalum, wengi wao wakipuuza masharti ya kutokaribiana mtu mmoja hadi mwingine ili kupunguza kuenea kwa virusi vya korona nchini India, ambapo rekodi ya maambukizi inaongezeka kwa haraka. Kum mela au tamasha la mtungi ni mojawapo ya hija takatifu kwa dhehebu la Wahindu. Watu ambao huingia ndani ya mto huo wanaamini maji yatawasafisha dhambi zao na kuwaondoa kutokana na mzunguko wa kuzaliwa na kifo. Tamasha hilo linafanyika wakati India inashuhudia ongezeko baya la kesi za COVID, huku hospitali zinazidiwa wagonjwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutamulika makubaliano yaliyotiwa saini mwishoni mwa wiki kati ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda kuhusu bomba kubwa la mafuta eh, kutoka Ohima kwenda mpaka Tanga. Na katika sehemu ya pili tutaangalia yaliyojiri hivi karibuni kabisa kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kutaka eh, kuwahamisha wakimbizi eh, kutoka nchini humo. ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridi nikiwa hapa Washington. Nama, kama ulivyosikia ni kwamba Uganda na Tanzania mwishoni mwa wiki zimetia saini mkataba au mikataba kadhaa yenye nia ya kuendeleza sekta ya mafuta na gesi katika nchi ya Uganda na pia kuinufaisha Tanzania kwa njia mbalimbali. Wakati wa ziara ya kwanza kabisa ya nje ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, serikali hizo zimekubaliana kuhusu maswala kadhaa yakiwemo yale ya hisa, usafirishaji na ushuru katika hatua za awali za mradi mkubwa wa ujenzi wa bomba la mafuta la Afrika Mashariki, la jumla ya kilomita 1443 kutoka magharibi mwa Uganda mpaka kwenye bandari ya Bahari Hindi kule Tanga katika nchi ya Tanzania. Ujenzi huo inatarajiwa ama inakadiriwa kwamba utagharimu e, dola za Marekani bilioni 3.55 na unatarajiwa ama unatajwa na wataalamu kama uh, utakaokuwa mradi wenye bomba refu zaidi la mafuta duniani, bomba ambalo wanasema kwamba linatumia ama limepashwa joto. Uganda na Tanzania zinatarajiwa kukuza uchumi kwa kuzalisha ajira zipatazo elfu kumi wakati wa ujenzi wa bomba hilo na pia uendeshaji wa mradi huo. Lakini mradi huo umekosolewa vikali na wataalamu wa mazingira ambao wanahofia kwamba athari e zake zitakuwa ni nyingi kwenye ziwa Victoria na pia e, kwenye mbuga za wanyama mbalimbali mbali, e, ambako mradi huo a, au bomba hilo litapitia li Uganda inakadiriwa kutoa e, mapipa yake ya kwanza ya wastani wa bilioni moja nukta nne ya mafuta yanayofaa kibiashara hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Na kabla sijamkaribisha mgeni wetu ambaye ni mwandishi wa habari aliye katika mji wa Hoima huko huko ambako mafuta hayo yanatoka, e, ni kufahamishe tu kidogo. Je, swali linaloulizwa, bomba hilo litapitia wapi hasa? Ni bomba la mafuta ambalo litaanzia katika kaunti ndogo ya Buseruka. Uh, wilayani Hoima katika mkoa wa magharibi wa Uganda, na itasafiri na kuelekea kusini mashariki kupitia wilaya ya Rakai nchini Uganda, Bukoba nchini Tanzania, ikizunguka nyanda za kusini mwa ziwa Victoria, kuendelea kabisa na kupita kule Shinyanga na pia Singida, na kupitia kule maeneo yote hayo na kuishia kabisa. E, katika eneo hilo nililokueleza la Tanga kwenye bandari hiyo umbali wa takriban kilomita mia moja elfu nne na thelathini na kitu. Raisi Samia Hasan, Samia Suluhu Hasan, pamoja na mwenyeji wake Rais Museveni walihudhuria hafla ya utiaji saini mkataba huo kati ya sio tu serikali hizo lakini pia kulikuwa na makampuni yanayohusika e, na, na mafuta ghafi, ikiwa ni pamoja na kampuni ijulikanayo kama Total. Na pia kuna masuala yanayoelezwa kuhusu uingiliaji ama, na kuingia kwenye mkataba huo pia na nchi ya China. Yote yao tutayazungumza. Na Museveni na mgeni wake walifanya mkutano wa fara pamoja na kampuni hiyo ya Total, na baada ya hapo wakasaini utekelezaji wa ujenzi wa bomba hilo. Thank you for responding to my invitation to join us and the Total company of France and Sinuk company of China to sign the agreement of the East African pipeline from Hoima to Tanga. Ilikuwa ndio safari ya kwanza kabisa ya rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania tangu achukue madaraka baada ya kifo and the realization of this project na hapo pa Dr. John Pombe Magufuli ndipo nataka nimlete sasa mgeni wetu eh, mwandishi wa habari wa kujitegemea eh, John Kibego yuko kule Hoima. Eh, John nimemtaja Magufuli kwa sababu itakumbukwa kwamba hii sio mara ya kwanza tunasikia kuhusu bomba hilo. Eh, mwaka jana tuliripoti hapa hapa kwamba kulikuwa kumetiwa saini mambo fulani, labda wafafanulie wasikilizaji, ni nini hicho kilichotiwa saini wakati huo na ni kwa nini hicho ni tofauti na kile kilichotiwa saini mwishoni mwa wiki John? Uh, asante sana mtangazaji mrithi. Uh, mkataba uliotiwa saini mwishoni mwa wiki ni mkataba ambao unafikia hatua za mwisho, ni makubaliano ya mwisho kuhusiana na mipango ya kwanza, ujenzi wa bomba hilo kama uliolitaja, lenye urefu wa kilomita elfu moja mia nne arobaini na tatu ambalo itakuwa ni refu zaidi linalotakaswa duniani kote itakapokamilika. Hii imekuwa ni hata ya mwisho ambayo inajumuisha maswali mengi sana, kwa mfano swala la forodha, amezungumzia ushuru, amezungumzia usafirishaji na pia masuala ya jinsi gani nchi hiyo Uganda itakavyonufaika kama taifa, Tanzania itakavyonufaika na mradi huo kama taifa, na vilevile vile jinsi gani wananchi wa nchi husika watakapofaidika na mradi huo. Jana ulikuwa ni mkataba wa mwisho kati ya serikali hizi mbili, kwa sababu kuna mkataba kadhaa ambayo imekuwa inapaswa kutiwa saini kabla ya mradi kama huo kuanza kutekelezwa. Kuna mkataba unayohusu serikali mbili Uganda na Tanzania pekee, huo huo mkataba hauhusu makampuni ya mafuta, lakini pia kuna the host government umkataba uh, wa nchi ile nyumbani ya bomba hilo inchi nayo hifadhi sehemu hiyo ya bomba manake, makampuni ya mavuta hata pia saini na Uganda na pia tia saini na serikali ya Tanzania. Hiyo ni makataba tofauti hu, lakini tukirudia swali lilouliza ni tofauti gani iliyopo kati ya mkataba huu wa jana na ule uliotiwa saini wakati uh, hayati Pombe Magufuli alipokuja Uganda, ule mkataba ulikuwa ni mkataba tu wa kukubaliana kwamba tutajenga bomba la kusafirisha mafuta yasiyosafishwa kutoka sehemu fulani hadi sehemu fulani. Ulikuwa ni mkataba usiojumuisha mambo mengi sana, usiodifaini mambo mengi sana ya faida. Kwa mfano ni hiyo tofauti iliyopo, mtangazaji na, na kumeibuka pia masala ambayo utata kidogo kuhusu makampuni hayo. Sijui ni nini unachokijua, uh, John Kibego kwamba totale mara ni nini kinaelezwa kuhusu makampuni yaliyohusika katika uh, ambayo yalikuwa awali yahusike katika mradi huu uh, makampuni yalikuwa ahusiki katika mradi huu manake yalikuwa ni makampuni yale yote kuhusiana na mradi huo wa bomba la mafuta. Kwanza kulikuwepo kampuni ya Talu Oil kutoka Uingereza ambayo bado ilikuwa inamiliki sehemu ya uchimbaji wa mafuta katika bonde la ufa la ziwa Albert. Kulikuwepo hiyo kampuni ya wachina ya Sino kwa Uganda Limited ambayo pia ilikuwa inadhaniwa kwamba itashiriki katika mpango wa ujenzi wa bomba hilo, lakini wakati kampuni ile ilipouza ilipouuza uh, shea yake kwa kampuni ya Total, Talo iliuza shea yake kwa kampuni ya Total, maanake nguvu za Talo, za, za Total E and P ya Ufaransa ziliongezeka, ikaonekana kwamba ina sehemu kubwa katika uchimbaji wa mafuta katika bonde la ufa la ziwa Albert, Uganda. Kampuni ile ya Uchina Sino, nguvu zake zikapungua kidogo, kwa ikabaki na sehemu kidogo, baada ya ile kuvuta, maanake kujumuisha sehemu ile iliyokuwa ya Total Oil. Sasa hiyo ndio kampuni ambayo ilionekana kuwa na nguvu na pia ikapewa mradi kusimamia kabisa ujenzi wa mradi huo kutoka kule Tilenga katika wilaya ya Bulisa kuja kwenye kiwanda cha mafuta ambacho kinatarajiwa kujengwa Kabale ambako mradi huo tunaozungumzia wa East Africa Crude Pipeline uh, utaanzia kutoka Kabali kwenye kiwanda cha kusafisha mafuta na kwenda mara moja hadi kule Tanga, Tanzania. Sasa kuna suala hili la uh, kupigwa eh, ama kupingwa eh, kwa mradi huu hasa na wanaharakati wa kutetea mazingira. Wewe ni mkazi wa Hoima, kwa hivyo unafahamu baadhi ya maswala ambayo yanaibua utata hapo licha ya kwamba eh, wakazi wa eneo hilo watatajirika au watapata eh, mapato zaidi kwa njia moja au nyingine, lakini kuna swala hilo la mambo na mazingira ambalo limepingwa sana na hata eh, wanaharakati sio tu hapo Uganda lakini pia wanaharakati wa kimataifa na taasisi mbalimbali mbali, zikielezea kutoridhika zikielezea kutoridhika kwao na kuendelea mbele kwa mradi huo. Hayo yamefikia wapi, John Kibe, Kibego? um, ya haya mambo yanavyoendelea mpaka sasa makao um, mashirika ya kiraia yanaendelea kupinga jinsi mchakato wa ku, ku, ku, wa, wa, wa kusimamia athari wa kusimamia athari kimazingira na kijamii za mradi huo wa bomba ma, la mafuta No, na pia kwa sababu hajaridhishwa na jinsi mchakato ulivyofanywa kwanza kabisa, na pia hofu ni kwamba jinsi kwa kuhakikisha kwa, kwa, kwa kwamba bomba hilo la mafuta litakuwa ni li, li, li, moto, basi linawekwa moto ili lichemke, linatakashwa ili mafuta yaweze kutiririka kupitia bomba hilo. Kwani itajulikana kwamba mafuta yaligunduliwa katika bonde la ufa la ziwa Albert ni mafuta ambayo yako solid kidogo eh, maanake hayako maji maji kama yanaweza kutiririka kwa urahisi kupitia bomba. Ndio maana ni lazima bomba hilo lichamshwe kidogo, alitakashwe ndio mafuta yaweze kutiririka. So hofu ni kwamba wakati bomba hilo linapopita kwenye mito inahitaji mambo makubwa zaidi kufanyika kuweza kusimamia na kuhakikisha kwamba rasilimali <laughs> za mitoni zinahifadhiwa, viumbe vya majini vinahifadhiwa, na ni hayo mazingira wanapozungumzia mazingira wale wataalam nchini Uganda, kila ambacho amekuwa akisema ni kwamba Uganda imekuwa na historia mbaya ya kusimamia mazingira kiasi kwamba uwekezaji wa kimataifa, wekezaji wawenye hela nyingi wanapoingia, wao wa wanapata liwe manake vinyaraka zao zinapitishwa haraka haraka bila kuzingatia madhara yake. Lakini kando na hayo, John Kibego, kuna watu watauliza, sasa ma, makelele hayo yamepigwa, lakini inaonekana mradi unaendelea tu. Ni kumaanisha kwamba uh, malalamishi yao hayatosikilizwa, au kuna makubaliano yoyote kwamba hawatafanya mambo fulani ambayo hayatawafurahisha wale wanaharakati wa kutetea haki za, ama wanaharakati wa kutetea mazingira? Mpaka sasa hakuna makubaliano, kwa sababu kama unavyoona, ulivyoshuhudia huo mkataba aliotiwa saini jana, haya mambo hayako. Mashirika ya kiraia hayakuwakilishwa hapo, ndio maana wao, mashirika ya kiraia, yanaendelea mbele kupinga A, nukta ambazo walikuwa wakizungumzia kwa mfano, walikuwa wakisema mradi wa Tilenga walipokuwa wakifanyika au kufanywa vizuri sana, yani isia ripoti ripoti hiyo kuhusu mazingira na jamii, athari zake athari za pipa hilo, wanaendelea mbele kupinga. Na ao, msimamo wa serikali ya Uganda umekuwa ni kwamba wamefanya kila kitu kinachohitajika kinacho kisha kwamba mradi huo hautoathiri sana mazingira. Huo ndio msimamo uliopo, na vilevile, haya vile makampuni ya mafuta yanasema kila kitu walichokuwa wanafaa kufanya wamekifanya, wamefanya tathmini nzuri ya kudhibiti madhara yote yanayoweza kutokana kwa mazingira na hatuwezi kuzungumzia tukimalizia. John, naona una muda unakimbia sana. Hatuwezi kuzungumza eh, kuhusu mradi huu bila kuileta Kenya eh, kwenye eh, mazungumzo haya eh. Kwanza kabisa hebu tusikie alivyosema kwa kifupi Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania eh, mwishoni mwa wiki, alafu nikuulize swali hili ni kwamba uh, kwanza kabisa ulikuwa ufanywe kati ya Uganda na Kenya, kukatokea hali ya sintofahamu, kutosikilizana, lakini sasa tuko hapa. Wakumbushe wasikilizaji kwa haraka haraka, tukimalizia, ni nini kilichopelekea nchi ya Kenya kuondoka kwenye hisabu hii? A, kulingana na habari uh, uh, zetu leo na serikali ya Uganda walitathmini mambo mengi sana jambo la kwanza lilikuwa ni la eneo lenye makazi ya watu wengi sana. Walijaribu kuepuka maeneo yenye makazi mengi, maanake bomba hilo kama lingepitishwa kwenye maeneo ya makazi mengi lilikuwa namaanisha kwamba itachukua hela nyingi sana kupata fidia. Hilo lilikuwa ni jambo la kwanza, ndio maana waliogopa ruti ya kupitia Turkana kuelekea kule Lamu lakini serikali haijazungumzia sana jambo jingine ambalo wadadisi wa mambo walikuwa wakisema serikali haijalitaja wazi wazi, lakini swala la usalama nalo pia lilikuwa limegusiwa kulingana na wadadisi wa mambo kwamba Kenya imekuwa na historia kwa mfano ilipo mashambulizi ma, ma yale ya kigaidi ambayo imewahi kutokea vikundi vya kigaidi na kadhalika na makundi mengine ya watu ambayo walihofia kwamba rutu ya Kenya inaweza kutokuwa salama, kiusalama kwa mradi huo kutekeleza kupitia huko sasa, vajani za sababu za kugeuzwa kwa mpango huo na kuhakikisha kwamba Tanzania inaonekana kuwa ni sehemu bora zaidi. Ndio hivyo sababu kuu, na pia unapomwona like kama direction hapa Tanzania inaonekana pia ikawa kidogo karibu kuliko kwenda Kenya kwa sababu ilikuwa inawabidi kupita kwa pande za kiturukana kule. Shukran sana, John Kibego, mwandishi wa habari wa kujitegemea, kwa kuzungumza nasi leo katika kipindi hiki cha kwa Undani. Asante sana. Asante sana msikilizaji. John Kibego anatufungia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa Undani, lakini kukuharifu tu kwa kifupi, yale ambayo labda tukuyataja kidogo ni kwamba kwenye makubaliano hayo Uganda italipa Tanzania dola za Marekani kumi na mbili na senti ishirini kwa kila pipa linalopita kwenye bomba hilo, na ujenzi wa hapo awali ulipangwa kuanza mwaka elfu mbili kumi na sita na miaka mitatu iliyopita kwa harama ya bajeti. Uh, yani tuseme ni takriban miaka mitano sasa imepita mtano sasa, na harama wakati huo ilikuwa uh, kwenye bajeti ilikuwa ni dola za kimarekani bilioni nne ikitoa takriban kiasi uh, au idadi ya watu elfu kumi na tano wangepata kazi katika ujenzi na pia ajira za kudumu uh, kadhaa katika mradi um, huo wote. Basi hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio yako au chochote unachotumia katika kusikiliza matangazo haya, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Barabara kabisa. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ukiwa nami BMJ Mridhi, niko hapa uh, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wiki jana, msikilizaji, mahakama kuu ya Kenya ilizuia kwa muda mpango wa serikali ya taifa hilo wa kufunga kambi mbili za wakimbizi ambazo zinahifadhi watu zaidi ya laki nne. Tarehe 24 mwezi jana, waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i, alitangaza azma ya serikali yake ya kufunga kambi za Dadaab na Kakuma, akilipatia shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi UNHCR wiki mbili kuwasilisha mpango wa kufanya hivyo. Wakati huo, Matiang'i aliita kauli yake kuwa ya mwisho na ambayo haikuwa inakaribisha majadiliano yoyote kuhusu suala hilo. Hisia zimekuwa ni mseto tangu wakati huo na haya yaliyojiri e, wiki iliyopita siku ya Alhamisi ni yale ambayo ni mapya kabisa, ikiwa ni pamoja na kauli ambazo zimetolewa na UNHCR kuhusu suala hilo. Nisipoteze muda, kwani tuko naye mwandishi wetu ambaye ana ujuzi wa suala hili kwa karibu kabisa kwani yeye ndiye wanatuletea habari hizi yakitembea ya katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi na kukutana na maafisa hao wa UNHCR na maafisa wa serikali. Yeye ni Huba Abdi mwenzangu akiwa Nairobi. Karibu eh, Huba Abdi hapa eh, kwanza kabisa waeleze wasikilizaji nini kilichosemwa na mahakama ya juu. Nimetaja tu kwa kifupi, lakini mahakama kuu, kunradi, mahakama kuu Ilisema nini hasa kuhusu swala hili? Naam, asante sana BMJ. Mahakama kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda wa siku thelathini kufungwa kwa kambi za wakimbizi za Dadaab na Kakuma na kutaja hatua ya serikali ya Kenya kuwa ilikiuka sheria na haina mamlaka ya kufunga kambi za wakimbizi na mjim, BMJ labda tukirudi nyuma kidogo mwaka elfu mbili kumi na saba mahakama vilevile vile ilisitisha uh, uamuzi wa serikali ya Kenya kutaka kufunga kambi hizi baada ya mwaka 2016 kutoa makataa ya kutaka kufunga kambi za Dadaab na Kakuma kwa kile walichotaja kwamba kuna uh, tishio la usalama nchini Kenya kutokana na kambi hizo, na uamuzi uliotolewa na mahakama kuu inaeleza kwamba uh, sheria ilikiukwa na vile vile haki za kibinadamu ilikiukwa wakati serikali ya Kenya ilipokuwa inatoa uamuzi huo, na sasa imetoa siku 30 uh, kabla ya maamuzi kutolewa. Sasa msimamo wa UNHCR ni upi? Tayari UNHCR ah uh, kutoka awali imekuwa ikitaka serikali ya Kenya kukaa, uh, wafanye mazungumzo, kutaka kulizungumzia swala hili kwa undani, na baada ya makataa kutolewa na serikali ya Kenya, ah uh, UNHCR nasema mpango wake ni, ni kuwapa muda wakimbizi wao wenyewe waamue ni lini wanataka kuondoka katika kambi hizo, zoezi liwe ni la hiari, wao waondoke wenyewe kama ilivyofanywa mwaka elfu mbili kumi na saba. Ba, baadhi ya wakimbizi walikuwa wanaondoka katika kambi za wakimbizi za Dadaab na kurejea makwao katika zoezi ambalo lilikuwa ni hiari, wenyewe waliamua na, na kuondoka kambini baada ya wao kuhisi kwamba sehemu mba, ambapo wanaelekea iko salama na, na vile vile kuna kuna ombi ambalo uh, shirika la UNHCR pia ilikuwa inataka kwamba uh, wakimbizi ambao bado wanahofia maisha yao katika sehemu ambazo wamekuwa wakihitaja kama nyumbani kama vile Somalia, ama uh, Sudan Kusini, basi wapatiwe makao na waendelee kulindwa na serikali ya humu nchini. Wakimbizi wenyewe wametoa kauli yoyote. Uamuzi wa mahakama ulipokelewa vyema na wakimbizi kutoka pande zote mbili. Kumbuka kwamba ni taarifa ambayo iliwakwaza moyo kusikia kwamba serikali inatoa makataa ya wiki mbili kutaka waondoke kambini. Wengi wao walikuwa wanauliza tuende wapi, na nyumbani bado kuna masala ya tishio la usalama na bado kuna shida kule nyumbani na kwamba hawawezi wakarudi nyumbani, hasa vijana. Na wengine wanasema kwamba uamuzi uliotolewa na mahakama kuu umewajali sana na walilifurahia sana na kuitaka sheria kufuatwa wanapotaka kuondolewa katika ile kambi, kwani wengi wamezaliwa pale, hasa vijana, na hawajui sehemu yoyote ambao wanaita nyumbani isipokuwa katika kambi za wakimbizi za Dadaab ambao ziko katika ardhi ya Kenya, na kwa wao wanahisi kwamba wao ni, ni, ni, wa Kenya kwa sababu wao wamezaliwa hapa nchini Kenya, na na vile vile kumbuka kwamba swala hili la kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab limekuwa likizungumziwa nchini Kenya na vilevile kimataifa na mashirika mengi ya kutetea haki za kibinadamu vile vile imekuwa ikipaza sauti zao na kutaka kuiona kwamba serikali ya Kenya inaangazia kwanza ile haki za kibinadamu kwanza. Kabla ya kutaka watu hawa kurejea nyumbani katika sehemu ambazo wao wenyewe wanaendelea kuhofia maisha yao. Kwa hivyo, mashirika haya yanataka serikali kukaa chini kuangalia vipi wanaweza kulinda maisha ya watu hawa ambao tayari wamekuwa wakitoroka usalama katika sehemu ambazo walizita nyumbani miaka ya nyuma. Mwisho Uh, huba kuna habari za kusikitisha kuhusu mkimbizi ambaye ameaga dunia kwenye hospitali ya kitaifa ya Kenyatta hapo mjini Nairobi. Hebu tupe mazingira ambayo uh, alijeruhiwa na kupelekea yeye kufikishwa hospitalini na ni nini kinachosemwa na UNHCR na wengine kumuhusu? Naam, leo shirika la UNHCR imetuma taarifa kwa vyombo vya habari kuelezea masikitiko ya kumpoteza mmoja wa wakimbizi wa kundi la LGBT aliyevamiwa na kuchomwa akiwa na mwenzake katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma na wawili hao walikuwa wanaendelea kupata matibabu katika hospitali kuu ya Kenyatta, lakini hii leo mmoja wao akafariki, huku mwingine akiendelea na matibabu, japo uh, shirika la UNHCR linasema kwamba yule ambaye anaendelea na matibabu huenda akaondoka kati ya wote, kwani anaendelea kupata nafuu. Na tayari shirika la UNHCR kupitia mwakilishi wake Fatia Abdalla amelitaka idara ya usalama nchini Kenya kufanya uchunguzi wa kina na kufuatia tukio hili na kuwatia mbaroni wote waliohusika katika kuwavamia wakimbizi hawa wawili ambayo tayari mmoja amefariki na kuwachuma. Shukrani sana Huba Abdi, mwenzangu ukiwa hapo Nairobi, Kenya. Msikilizaji, muda unatupa kisogo sehemu ya pili inakamilika, na hivyo basi kipindi kizima hiki, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu kama kawaida ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi Aida Isa, mratibu wa maswala ya mitandao ya kijamii hapa VOA Swahili Jafar Mjasiri, jina langu ni BMJ Mrithi, kwa niaba ya wote hao na kutakia usiku mwema, tuonane kesho inshallah.