Kutoka studio namba 15, hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, April 16 mwaka huu wa 2021, na mimi jina langu ni Patrick Nduwimana. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu washirika huko Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa intaneti wa VOAswahili.com. Tuwe pamoja ndani ya dakika takriban 30 za VOA Express. Tuna ripoti kuhusu Uturuki na Cairo; wapo kwenye mazungumzo ya kurejesha mahusiano ya kidiplomasia ya nchi hizo. Vilevile vile tutakuwa na kipengele cha swali la leo linalosomeka: ni sahihi kwa Tanzania kuwarejesha wakimbizi wa Msumbiji makwao? Vilevile tutakuwa na ripoti kutoka DRC ikiangazia kuondolewa kwa gavana wa eneo la Shopo, bila kusahau masuala ya burudani. Na katika kipengele cha jicho letu, tutakuwa na ushauri unaotolewa wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kutoka kwa mmoja wa waumini wa dini nchini Tanzania. Nam, kama tulivyokudokezea msikilizaji wetu ni kwamba Ankara na Cairo wapo kwenye njia ya kurejesha mataifa hayo mawili katika uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia baada ya kipindi cha mahusiano tete kufuatia kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa zamani wa Misri, Mohamed Morsi, hapo mwaka wa 2013. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, ana ripoti kamili. Kwa mujibu wa tamko la waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Maulude Shause Orlo ni kwamba nchi yake hivi sasa inaingia katika zama mpya za mahusiano na nchi ya Misri, na siku za hivi karibuni kunatazamiwa kufanyika mabadilishano ya ziara kutoka pande mbili hizo, ambapo kwenye wiki ya kwanza ya mwezi ujao maafisa wa ngazi za juu wa kiserikali watakutana na kuangazia mchakato huu wa kurudi kwa mahusiano ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili zilizositisha mahusiano hayo tangu mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati ambapo kulipoibuka vuguvugu vugu lingine la kisiasa lililopelekea pia serikali hizi mbili kuwarudisha nyumbani mabalozi wake. Na licha ya matamshi ya Uturuki kuonekana kuwa yana hamasa kubwa, lakini kwa upande wa Misri bado imekuwa ikionekana kuchelewa kuchangia chochote juu ya matamshi hayo. Misri imetaja kuwa inathaminisha zaidi vitendo kwenye suala la mahusiano. Inaashiriwa kuwa ni kwa muda mrefu sasa Uturuki imekuwa ikitajwa kufadhili vituo vya televisheni vinavyoendeshwa na wanahabari wa chama cha Muslim Brotherhood wanaoishi uhamishoni wa nchini humo, jambo ambalo pia lilichochea kuharibu mahusiano baina ya pande mbili hizo, Misri ikilichukulia suala hilo kuwa ni uchochezi wa muda mrefu kutoka upande wa Ankara. Na ili kuanza upya ukurasa mwingine wa mahusiano, basi hapana budi kwa Uturuki kuzifunga televisheni hizo za wapinzani ambao wanaishi uhamishoni wa nchini humo, kadhalika miongoni mwa vipengele vingine vinavyotajwa kuonekana kuja kuiba na Uturuki kwenye mahusiano hayo ni kuondosha wapiganaji wake wa kigeni nchini Libya. Kwenye mazungumzo na Balozi Hussein Harid, msaidizi wa zamani wa waziri wa mambo ya nje wa Misri, anasema kwamba wanachohitaji zaidi kutoka kwa Uturuki ili waende sawa ni mabadiliko kwenye siasa zake kuelekea eneo la Mashariki ya Kati. Tunachotaka ni kushuhudia uwepo wa mabadiliko chanya katika kuikabili Uturuki na siasa zake, na kwa upande mwingine tunataka Uturuki yachane na yale yanayoweza kuwa ni tishio la usalama wa Misri au tishio la usalama katika mataifa ya Kiarabu. Wakati pande mbili hizo zikiwa katika hatua ya mwanzo kabisa ya kurejesha mahusiano yao Wachambuzi wa siasa wa ukanda huu wanaonya kwamba suala hilo halitakuwa rahisi kama inavyofikirika, bali litahitaji muda zaidi mpaka mahusiano hayo ya kidiplomasia yaje kutengemaa. Na hii ni kwa sababu ya uzito wa baadhi ya tofauti zao, likiwemo suala la Uturuki nchini Libya pamoja na Cyprus ambako pia Misri ina masilahi yake kijimbo. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Katika ripoti nyingine, huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC, wabunge katika mkoa wa Chopo huko Kisangani, mashariki mwa Kongo, wanaomba gavana wa mkoa huo kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa bunge, kwani hawamtambui tena baada ya kukosa imani naye. Taarifa zaidi anatupasha Austeri Malivika. Wabunge katika mji wa Kisangani, mkoa wa Chopo, waomba gavana wao Wale Lufungula kuwasilisha kwa haraka barua yake ya kujiuzulu kwa wazifa wake kwenye ofisi ya bunge mjini Kisangani, kwani kwa sasa hawana tena imani naye. Trezor Litonga katibu mtendaji kutoka shirika la kirahia mkoa wa Chopo. E, wabunge walikuwa kumi na saba wabunge walikuwa kumi na saba na wao wote kumi na saba walichagua kwamba e, government ilianguke. Asamble provinciali e, mzima iko iko na mabunge makumi mawili na nane vipite makumi mawili na nane Sasa e, jana walikuwa kumi na saba na kumi na saba yote walichagua eh, kuondosha guvernement la, labda mrejema interiere yabo. Mrejema interiere yabo inasema ya kwamba kama eh, bunge hawakukutana kuhusu tr au mbili, chini ya swala ambalo gavana wa mkoa huo amelipeleka mahakamani akishutumu wa bunge kutofata utaratibu, na ni mahakama ya kikatiba ndiyo itaamua ni nani ana haki na nani ana makosa. Na sasa tunachunga ripoti eh, eh, ya inchi hasa kule mkuu konstitisionel hatujui kwamba batatwambia kitu gani, kwani imeonekana kabisa ikilikuwa ma konstitisionalite ndani ya prosediri nyewe alifata gavana. Alitimuliwa na wabunge waliochagua mwito usiokuwa na imani kwa ajili yake, wakimshutumu kushindwa kuongoza mkoa wa Chopo. Bunge la mkoa wa Chopo lina wabunge ishirini na nane. Na kumi na saba wote ndio wameomba gavana wale kuondoka kwenye wadhifa wake. asimeline ni mwananchi katika muji wa Kisangani, ndiyo gavana wa jimbo la Chopo ametimuliwa na wabunge kumi na saba na sisi kama raia tunashukuru, kwani ni jambo ambalo tulikuwa na gojelea. Kisangani ambako vilevile vile tumezungumza naye Paluku Shabani kutoka kundi la Lucha ninadhani kumtimua gavana ndo sululisho ya maendeleo ya Chopo na ndo suluhisho ya kuweza kutetea haki za binadamu, kwani ugavana alikuwa ni moja ambaye hakuweza kuheshimu haki za binadamu, kuwa ni moja ambaye hakusaidia uh, jimbo la Chopo kuweza kuendelea mbele. Alikuwa ni moja wa magavana ambao Chopo ilikuwa bado haijaonaga. Gavana huyu ametumuliwa wakati, vilevile mwenzie wa Ituri alitimuliwa wiki iliyopita kwa tuhuma ya kushindwa kuongoza mkoa wake pamoja na kushindwa kushirikiana na bunge. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka mjini Washington DC, tupate habari za dunia zinasomwa na Khadija Riami kwamba mzozo mkubwa sana wa kibinadamu duniani nchini Yemen unazidi kuwa mbaya huku janga la COVID likirejea katika wiki za karibuni, huku nchi hiyo maskini sana ikikabiliwa na kiwango kikubwa cha njaa. Katika ripoti zisizo nzuri za hivi karibuni, Mark Lowcock amelieleza baraza la usalama la Umoja Mataifa kwa maelfu ya watu tayari wanakabiliwa na, na njaa hadi kufa huku watu wengine milioni tano wakiwa nyuma kidogo kufikia hatua hiyo. Loko kameongezea kwamba mwezi Machi pia ulikuwa mbaya sana kwa raia mwaka huu, huku zaidi ya watu mia mbili wakiuawa ikiwa ni matokeo ya ghasia, robo kati ya hayo katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Marib ambako majeshi wa wa ya waasi wa kihudhi yakipambana na majeshi ya nchi hiyo. Maafisa wa afya nchini India wanasema wamehesabu zaidi ya kesi mpya laki mbili za COVID jana Alhamisi, ikiwa ni kiwango cha juu kwa siku katika taifa hilo la Asia Kusini. Ongezeko la kesi nchini India linaifanya vitanda vya hospitali na mitungi ya oksijeni kuwa na upungufu mkubwa. Kuongezeka kwa, kwa idadi hiyo pia kumeilazimisha India, mzalishaji mkuu wa chanjo, kuchelewesha shehena ya chanjo za COVID-19 kutumwa kwingineko duniani na badala yake kuelekeza chanjo hizo kwa matumizi ya ndani ya nchi. Afisa wa afya huko India SK Sarin ameliambia shirika la habari la AP kwamba kuongezeka kwa kesi kunashtua sana. Serikali ya Zimbabwe imeripoti kuwepo kwa ongezeko kubwa la mimba za wasichana wadogo katika miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu. Watetezi wa haki wanalaumu kwa ongezeko hilo ni kutokana na masharti yaliyowekwa ya kupambana na kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini Zimbabwe pamoja na umaskini. Serikali inasema takriban wasichana vijana elfu tano walipata ujauzito mwezi Januari na Februari na kiasi cha elfu moja mia nane waliingia katika ndoa za mapema katika kipindi hicho hicho. Kwa mujibu wa ripoti ya serikali, wasichana wengi wanaishi katika viunga maskini kama vile Epworth ambayo iko kiasi cha kilomita thelathini kusini mashariki mwa mji mkuu Harare. Shirika la Umoja Mataifa linalohusika na idadi ya watu UNFPA limekuwa likitoa msaada kuhakikisha kuwa watoto nchini Zimbabwe wanapata masomo kwa njia ya mtandao na redio katika kipindi cha kufungwa kwa shughuli kwa sababu ya COVID-19. Mmiliki wa vyombo vya habari huko Hong Kong Jimmy Lai amehukumiwa kifungo cha miezi kumi na mbili jela leo Ijumaa, pamoja na wanaharakati maarufu wanaunga mkono demokrasia kwa kusaidia kuongoza maandamano makubwa kuwahi kutokea katika eneo hilo waandaaji wanasema watu milioni moja nukta saba karibu robo ya idadi ya watu Hong Kong walijitokeza kwa maandamano makubwa ambayo yalikuwa kiini cha maandamano ambayo yaligubika mji huo katika mwaka karibu wote wa elfu mbili kumi na tisa. Lai alikuwa miongoni mwa wanakampeni tisa maarufu Hong Kong waliokutwa na hatia ya kuandaa na kushiriki katika maandamano hayo. Polisi katika mji wa Indianapolis hapa Marekani wanasema watu wanane wamepigwa risasi na kuuawa kwenye kituo cha FedEx. Mshambuliaji baadaye alijiua mwenyewe. Msemaji wa polisi anasema watu kadhaa wengine walijeruhiwa jana Alhamisi usiku katika tukio hilo. Watu wanne wamelazwa hospitali, akiwemo mtu ambaye ana majeraha mabaya sana. Mtu mwingine wa pili alitibiwa kwenye eneo la tukio na kuachiliwa. Mfyatuaji risasi bado hajatajwa. Polisi bado wako katika eneo la tukio kuhoji watu leo alfajiri, Ijumaa. Eneo hilo la tukio liko karibu na uwanja wa kimataifa wa ndege wa Indianapolis. Naendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kukupatia kipengele cha jicho letu, ambapo mwandishi wetu Rahabu Fredi anazungumza na Sheikh kutoka Dar es Salaam, anatoa ushauri kwa jamii, hususan wale wanaofunga mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Mambo mema ya kufanya na yapi wajiepushe nayo, ni wakati mwingine wa jicho letu. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, tukiwa sasa kwenye mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo ninaye shekh hapa ambaye anatuambia ni nini cha kufanya katika kipindi hiki kwako wewe muumini wa madhehebu ya Kiislamu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naitwa Imamu Mursalina, Masjidi Changani, muumini wa Islamu. Katika mwezi wa Ramadhani, kwanza anaitakiwa afunge as, pili anatakiwa asiwe na maneno ya ovyo, maneno ya kufurudha somu, kusema uongo, kusengenya mwana, kutukana Haya mambo hayatakiwi tena katika mwezi wa Ramadhani, ili kuifanya somu yake iweze kuswihi, aishi katika maisha ambayo yanatakiwa na somu. Mfano, katika kumi hili la rehma, kumi la kwanza. Mtume amegawa somu ya Ramadhani katika makumi matatu, kumi la kwanza ni la rehma. Kwa hiyo tunafukuzia na kuitafuta rehma ya Mwenyezi Mungu katika hili kumi la kwanza. Lakini vile vile tunatakiwa tuifukuze msamaha wa Mwenyezi Mungu katika kumi la pili. Lakini katika kumi la mwisho Mungu anatoa ofa ya kuacha huru kabisa na moto, yaani hawaingii motoni tena. Mungu ana, ana, anatoa ofa hiyo kumi la mwisho ambayo ni la kuwacha huru na moto. Baadhi wanakwazika, kwa hiyo mtu anaweza akajikuta amekwenda ndivyo sivyo, akienda ndivyo sivyo na akafanya jambo ambalo lina kuharibu somu, mfano akafanya dhambi labda kumwingilia mke wake mchana wa Ramadhani, huyu, sheria inamtaka baada ya hapo wafunge miezi miwili mfululizo, siku sitini, unafunga tu au walishe maskini sitini. Hii ndio gharama yake ya mtu ambaye amekiuka maadili ya kufanya iki uchafu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mtu huyu ambaye yuko kwenye mwezi wa Ramadhani na muumini wa madhehebu ya Kiislamu, unamwambia hmm, aishije shekh? Tunamuomba muumini wa Kiislamu ambaye na yuko mwezi mtukufu wa Ramadhani ana afya njema, kwanza afunge, ajitahidi kufanya ibada mbalimbali ikiwemo ibada ya kusoma Qurani. Qurani katika mwezi wa Ramadhani inatakiwa isomwe sana, kwa sababu ndio mwezi ya qurani yenyewe imeshushwa. Mtu hajakwenda madrasa, lakini anashiriki funga kama mm -hmm. Mtu hajaenda madrasa na anashiriki kufunga, basi anapatiwa swali. Hata swala za tarawehe hizi asiache, yache muona hiyo swali swala za sunna asiache, lakini hicho hicho anachokijua kwenye Qurani anaweza akakirudia rudia. Namuusia mfungaji wa somu ya Ramadhani, ndugu yangu Mwislamu, endelee kufunga, endelee kujihifadhi, endelee kujilinda na maneno yasiyofaa ya korojo endelea kufanya ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, ibada za usiku, ibada za mchana, lakini endelea mtukufu mwislamu na weo kuhamasisha Muislamu yeyote aweze kuwa na yeye anatamani, anatamani kupata thawabu, kwa sababu mwezi huu ni mwezi mmoja tu. Qurani imesema ayyama maadudati, ni siku chache zenye zinazohesabika Ukifunga na kufungua kama imesha lakini, unapata hasara, kwa sababu ukupambana katika kujipinda kupata thawabu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Sababu ziko aina nyingi sana, kuna kutoa sadaka, kuna kulisha maskini, kuna kufuturisha watu hata tende moja. Mtume anasema anayemfuturisha mwislamu mwenzake ko kwa moja tu yatende, akasema alhamdulillahi, nimefuturu basi, wewe kama ulikuwa upata thawabu zako mia, na yeye atapata mia. Shukrani sheh, kwa somo hilo ambalo umetupatia katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki leo, ikiwa Friday au furaha dei. Kibao cha muziki leo kinaitwa "Vibaya" kutoka kwake Harmonizer. Pata kitu alisema mapenzi via mimi na yeye tungane kuwateketeza madui badala ya miezi kupita, ah. Bila shaka msikilizaji wetu, kibao hicho vibaya kimekuburudisha mahala popote ulipo, unaposikiliza kipindi hiki cha VOA Express. Ndiyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa Washington DC. Tugeukie sasa katika masuala ya burudani, na Liberty Adede akiwa huko Mombasa. Anaangazia maandalizi ya ya ya ya kikosi kikosi kikosi cha cha cha Kenya Kenya Kenya kushiriki kushiriki katika katika katika michezo michezo ya Olympic. Shukran sana wenzangu, Washington DC. Katika michezo na na na na na burudani hivi leo, ni ni kikosi cha Kenya kushiriki mashindano ya Olimpiki kuandaliwa Tokyo, Japan mwakani kinaendelea na mazoezi katika sehemu mbalimbali mbali, Kenya. Hii ni licha ya kuwepo na lockdown jiji kuu la Nairobi na viunga vyake. Wachezaji wachezaji hao ikiwemo wanariadha na pia kikosi cha raga wachezaji saba upande wanaendelea kupokea chanjo ya covid-19 kulingana na n ya IOC shirikisho la michezo hiyo ya Olympic kuwa wachezaji wapokee chanjo kabla ya kusafiri kushiriki mashindano hayo. Zimesalia chini ya siku mia moja kabla ya mashindano hayo na maandalizi yanafikia kileleni, japo kuna wasiwasi -wasi ya janga la corona kutatiza mashindano hayo huku hayo ya kijiri shirikisho la soka nchini Kenya linaendelea na shughuli ya kuwapa chanjo wachezaji wanaoshiriki ligi ya soka nchini Kenya tayari wachezaji kadhaa na wasimamizi wa ligi hiyo wamepokea chanjo na sasa shirikisho hilo linatoa wito kwa rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kuruhusu mechi za soka kuendelea licha ya kuwepo na lockdown. Shirikisho hilo linasema kuwa ikiwa wataendelea kuzuia michezo haswa sana michezo ya soka kuendelea, basi kuna uwezekano wa wadhamini kujiondoa, na hii itakuwa ni pigo kubwa kwa sekta ya michezo nchini Kenya. Tuingie katika kitengo cha burudani. Ni kwamba kwa wapenzi wa filamu nchini Kenya watapata fursa ya kufurahia filamu mpya kwa jina Fight for Survival. filamu hii inatarajiwa kwanza kuonyeshwa rasmi nchini Kenya Aprili 28 mwaka 2021. Filamu hii inahusu familia moja kutoka Marekani wanaozuru Kenya na kisha kutembelea mbuga kadhaa za wanyama kujistarehesha, lakini wanachokikuta huko filamu itamalizia huu utakuwa mpango mzima kwa wapenzi wa filamu haswa sana jijini Nairobi, ambayo inaendelea kutatizwa ama kukaa chini ya lockdown kupunguza maambukizi ya COVID-19. Waigizaji ni pamoja na Rebecca Romijn na Jerry O'Connell ambao wameshamiri sana katika filamu hiyo. Na tumalizia na haya ni kwamba wikendi hii hamna mambo na shamra shamra kubwa katika burudani pwani ya Kenya. Kwa kawaida mambo ya kujistarehesha na starehe nyingine hupungua kuwapa Waislamu wakati mzuri wa kutekeleza ibada ya Ramadhan, hii ikiambatana na masharti ya kukabiliana na COVID-19. Basi starehe zinapatikana kwa uchache, mambo yatakuwa ni tulivu sana. Sina la ziada. Mimi ni Collins Liberty Adede na kurejesha Washington. Shukrani sana Libert Adede kwa taarifa za burudani. Umewadia wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona Patrick Nduyimana yupo tayari kutujuza kutoka mojawapo ya mitandao hii ya Facebook, Twitter na kwingineko. Yavumayo mitandaoni mkamiti, tukianzia hapa Marekani ni kwamba mtu mwenye silaha amewaua watu wanane na kuwajeruhi wengine wengi kabla ya kujiua mwenyewe. Tukio hili limetokea usiku wa jana kwenye kituo cha FedEx karibu na uwanja wa ndege wa mji wa Indianapolis. Polisi imesema watu watano walilazwa hospitali baada ya shambulizi hilo. Msemaji wa polisi jinai Cook amesema mshambuliaji hakutambuliwa na wachunguzi wanaendelea na mchakato wa kupata habari zaidi. Cook ameongeza, hili ni shambulizi la karibuni katika mlolongo wa mashambulizi ya watu wenye silaha yanayolenga watu wengi ambayo wamefanyika katika wiki za karibuni katika miji tofauti ya hapa Marekani. Tukiachana na habari hii ya mashambulizi ya silaha, tuende kwenye habari za soka. Mshambuliaji wa Arsenal Pierre Emerick Obameyang hakushiriki mchuano wa jana kati ya timu yake na timu ya Jamhuri ya Chek Slavia Prague katika mashindano ya Europa League. Sababu ni kwamba Obameyang alilazwa hospitali akipewa matibabu baada ya kuugua malaria wakati akiwa katika majukumu ya kimataifa na timu yake ya Gabon hapo mwezi jana. Katika mechi ya jana ambayo ilikuwa ya marudio, Arsenal iliitandika Slavia mabao manne kwa sufuri kwenye uwanja wao mjini Prage. Obameyang aliichezea Arsenal katika mchuano wao wa Kombe la Europa dhidi ya Slavia hapo tarehe 8 April, lakini alikosa mechi dhidi ya Sheffield United siku ya Jumapili. Kabla ya mechi hii, Obameyang aliandika kwenye ukurasa wake wa Instagram kwamba amekutwa na ugonjwa wa malaria baada ya kushiriki mchuano kati ya timu yake ya taifa na DRC. Aliwashukuru wote waliomtumia ujumbe na kumpigia simu ili kumjulia hali yake. Alisema anajisikia vizuri, akiwashukuru madaktari waliogundua ugonjwa huo wa malaria mapema na kuutibu kwa haraka. Tukielekea huko Afrika Mashariki, ni kwamba mwigizaji maarufu kutoka Hollywood hapa Marekani, Lupita Nyongo amezua gumzo nchini Kenya baada ya kuitembelea mbuga ya wanyama ya Serengeti hapo tarehe 7 Aprili mwaka huu. Hali ilizua sintofahamu miongoni mwa Wakenya wakihoji safari hiyo wakati kwao pia kuna mbuga za wanyama. Akiwa Serengeti, alitumia ukurasa wake kwenye mtandao wa Instagram kuweka picha mbalimbali, akionekana madhari matata kwenye mbuga hiyo. Baadhi ya wa Wakenya kwenye mitandao ya wa kijamii walioneshwa kukasirishwa na kitendo cha Lupita kutembelea mbuga Serengeti, wakisema ni kukosa uzalendo kwenda kutangaza utalii wa nchi nyingine. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Muda unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache kukujuza wewe msikilizaji. Tuangalie maoni machache uliotutumia kufuatia swali letu tulilobandika kwenye mtandao wa Facebook, linasomeka: ni sahihi kwa Tanzania kuwarejesha wakimbizi wa, wa Msumbiji makwao? Naanza na ujumbe wa Ibrahim Jairos, anasema wakimbizi na magaidi hawana alama, sasa serikali itajuaje huyu ni mkimbizi na huyu ni gaidi? Machenji Lupemba anasema yupo Inyonga Mrere, Katavi, Tanzania. wakimbizi wa Msumbiji, mimi naona wafukuzwe hapa nchini Tanzania, kwani hao hao watarudi kuanza matukio hapa nchini, kwa sababu hawaoni hasara, kwa sababu siyo nchi yao. Innocent Ombela wanaoitwa wakimbizi wa Msumbiji wengine hata hawajitambui kama wao ni wakimbizi. Walikuja hata kabla ya uhuru, kitambo, enzi za vita ya Mfekane. Wapo waliokuja kama wapigania uhuru na wapo waliokuja kukimbia vita vya Renamo. Kalebe Mwiti anasema kwanza wakubaliane na shirika la wakimbizi ulimwenguni. Hakuna maana urudishe mtu mahali hapana usalama wa kutosha kwake, na kama wao wanataka kurudi kwao ni sawa tu, lakini wasiwalazimishe kurudi huko. Kwa upande wangu ninasoma maoni kutoka kwa Ahadi Fazili Fidele, yeye anapatikana DRC, Manyema, Lubutu, Saliboko. Anasema ni vyema kwa wakimbizi kurejea makwao. Abdul Malik wa DRC naye anasema Tanzania itakuwa imekosea, maana mkimbizi ni mtu kama wengine, anakimbia na kuyaacha makazi yake ili apate uhuru wake. Samia asianze vibaya namna hiyo, ataleta balaa katika enzi za utawala wake. Al-Shalalhabu Abdul Hamadi anaandika. Hapana, kabla ya kuwarudisha kwao ni vyema viongozi wa Msumbiji na Watanzania wafanye mkutano na pia yapatikane makubaliano. Emmanuel Nganyila yeye anasema wanaweza kutengeneza makambi ya wa wakimbizi ndani ya Msumbiji, yakalindwa na wanajeshi wao. Tatizo la wakimbizi hujificha watu wenye silaha na kufanya uhalifu, pia wanaharibu sana mazingira. Simon Shauri Baba ombeni yeye ameandika, anapatikana Mbulu, Manyara, Tanzania, anasema kama hali imerejea shwari huko kwao, ni vyema basi wakarudi nchini kwao kwa amani. Inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Saida Hamdun, msimamizi alikuwa Hadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikendi.