lagu midaysan yahay raalli laiskaga yahay haddii aan la helin dalkan wuxuu galaya abur. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji, popote ulipo leo ni tarehe 16 april mwaka wa 2021 anayokaribisha leo jina langu ni patrick ndwimana tunasikika kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na eneo zima la maziwa makuu vilevile tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi 104.3 fm huko kigali kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mitabendi 19 na 22 na kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Leo ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea mjadala wa Livetok. Katika mjadala wetu leo, tunaangazia suala la mustakabali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa baada ya serikali mpya yenye mawaziri zaidi ya 50 kuteuliwa Jumatatu wiki hii. Je, wananchi wa DRC watarajie nini kwa serikali hiyo mpya? Hayo, utakayasi, hayo utakayasi, utayasikia katika kipindi hiki ambacho kinadumu saa nzima, lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia na mwenzetu Hadija Riyami. Katika habari za dunia jioni ya leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametangaza masharti ya viza kwa baadhi ya maafisa wa Uganda ambao wanaaminika walihusika au walishiriki katika kudumaza utaratibu wa kidemokrasia katika taifa hilo la Afrika Mashariki wakati wa uchaguzi mkuu wa Januari 14 na katika kipindi chote cha kampeni kuelekea upigaji kura. Katika taarifa yake, waziri Blinken amesema vitendo vya serikali ya Uganda vimebainisha kuendelea kushuka kwa demokrasia na heshima kwa haki za binadamu, vitu ambavyo vinalindwa na katiba ya Uganda. Amesema wagombea wa upinzani mara kwa mara walinyanyaswa, kukamatwa na kushikiliwa kinyume cha sheria bila ya kufunguliwa mashtaka. Vile vile, majeshi ya usalama nayo yalihusika na vifo na kujeruhi dazeni ya raia wasiokuwa na hatia na wafuasi wa upinzani pamoja na wanahabari, kabla, wakati na baada ya uchaguzi. Taarifa ya Blinken imesema Marekani itaendelea kutathmini hatua za ziada dhidi ya wahusika waliodumaza demokrasia na haki za binadamu nchini humo, pamoja na familia zao za karibu. Imeitaka serikali ya Uganda kuboresha rekodi yake na kuwawajibisha wote waliohusika na vitendo hivyo. Polisi katika mji wa Indianapolis hapa Marekani wanasema watu wanane wamepigwa risasi na kuuawa kwenye kituo cha FedEx. Mshambuliaji baadaye alijiua mwenyewe. Msemaji wa polisi anasema watu kadhaa wamejeruhiwa jana Alhamisi usiku katika tukio hilo. Watu wanne wamelazwa hospitali, akiwemo mmoja akiwa mahututi. Mtu mwingine wa pili alipatiwa matibabu kwenye eneo la tukio. Mfyatuaji risasi bado hajatajwa. Polisi tangu alfajiri hivi leo wako katika eneo la tukio kuhoji watu. Eneo hilo liko karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Indianapolis. Iran imeanza kusindika uranium mpaka asilimia sitini leo Ijumaa, ikiwa ni kiwango cha juu mno, baada ya shambulizi kwenye kituo chake cha nyuklia cha Natanz, spika wa bunge la nchi hiyo amesema maoni ya Muhammad Bagher Ghalibaf yamekaririwa na televisheni ya taifa, lakini hayakufafanua juu ya kiwango ambacho Iran inapanga kusindika. Hata hivyo, huenda ikaongeza mivutano wakati Iran inafanya mashauriano na mataifa yenye nguvu duniani huko Viena juu ya njia ya kuiruhusu Marekani kurejea katika mkataba na kuondoa vikwazo vya kiuchumi ambavyo Iran inakabiliana navyo. Kituo cha kimataifa cha nishati ya atomiki IAEA ambayo inafuatilia programu ya nyuklia ya Iran hakijasema lolote mpaka hivi sasa. Mapema wiki hii ilipeleka ukaguzi wake huko Natans na kuthibitisha kuwa Iran ilikuwa inajitayarisha kuanza asilimia 60 ya usindikaji wa uranium katika kituo hicho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Shirika la afya duniani limesema hivi leo kwamba kesi za covid-19 zimeongezeka ulimwenguni kwa kiwango cha kutisha, huku idadi ya kesi mpya zikiongezeka mara mbili kila wiki, kasi ambayo inapelekea viwango vya juu vya maambukizi tangu janga kuanza. WHO imesema hivi leo kuna kesi mpya zaidi ya laki 5 na elfu arobaini na moja katika muda wa wiki moja iliyopita. Hapo Februari 22 ni wiki ambayo kesi mpya zilianza kuongezeka baada ya kushuka kwa kipindi cha wiki sita, kesi mpya zilizoripotiwa zilikuwa laki moja na elfu tisini na nne na mia nne sitini na tisa. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus katika maelezo yake amesema nchi ambazo zilijitahidi kuepuka ongezeko la maambukizi hivi sasa zinashuhudia ongezeko kubwa. Aliitaja Papua New Guinea ambayo mwanzoni mwa mwaka huu iliripoti chini ya kesi 900 na vifo tisa tu sasa hivi na kesi zaidi ya elfu tisa mia tatu na vifo 82. Chanjo ya Covid-19 huenda ikatolewa kila mwaka kama vile inavyofanywa kwa chanjo ya flu kwa mujibu wa mkuu wa kampuni kubwa ya dawa na afisa mkuu wa sayansi katika majibu ya janga hili hapa Marekani. Mkuu wa kampuni ya Pfizer Albert Bourla amesema katika mazungumzo yake yaliyorekodiwa awali na kampuni ya CVS Health kwamba virusi vya Covid vinaonekana kama vile vya flu badala ya vile vya polio. Chanjo ya polio kwa kawaida hutolewa wakati wa utoto, wakati chanjo ya wa flu hutolewa kila mwaka. Utafiti zaidi unahitajika, Buria amesema, lakini kwa mazingira, kuna mazingira ya uwezekano kwa dozi ya tatu ya chanjo ya sasa itatolewa kati ya miezi sita na kumi na mbili na kuanzia hapo huenda ikatolewa kila mwaka. David Kessler ambaye anafanya kazi katika kitengo cha majibu ya Covid huko White House, amewaambia wabunge jana, kwa Marekani ni vyema apange kutoa dozi za ziada za COVID. Mkuu wa shirika la Umoja Mataifa linalohusika na masuala ya kibinadamu ameonya jana kwamba mzozo mkubwa sana wa kibinadamu duniani nchini Yemen unazidi kuwa mbaya, huku janga la COVID-19 likirejea tena kwa wiki za karibuni, huku nchi hiyo maskini sana katika dunia ya Kiarabu ikikabiliwa na viwango vikubwa vya njaa. Katika maelezo ambayo si mazuri kwa baraza la usalama la Umoja Mataifa, Lowcock amesema maelfu ya watu tayari wanakufa kwa sababu ya njaa huku wengine milioni tano wakiwa nyuma kidogo kuingia katika hali hiyo. Lowcock ameongezea kwamba mwezi Machi ulikuwa mbaya sana hadi hivi sasa mwaka huu kwa raia, huku zaidi ya watu mia mbili wakifariki au kujeruhiwa kwa sababu ya mashambulizi, na robo ya maafa hayo yametokea katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Marib ambako majeshi wa ya waasi wa Kihudhi yakishinikiza mapambano ya kijeshi mwezi Machi karibu nyumba 350 pia ziliharibiwa, amesema. Maelfu ya watu katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria wako mbioni baada ya mashambulizi ya makundi yenye silaha jana na juzi ambapo watu wanane waliuawa na dazeni kujeruhiwa, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limesema hivi leo, Kufuatia shambulizi la karibuni la Aprili 14 likiwa la tatu katika muda wa siku saba, mpaka asilimia themanini ya wakazi katika mji huo ambao ni pamoja na wenyeji na wale waliokoseshwa makazi ndani ya mji wamelazimika kukimbia. Baba Baloch, kamishna wa UNHCR, amesema hivi leo mjini Jeneva. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Nam, karibu tena msikilizaji wetu katika mjadala huu wa live talk. Uh, baada ya kusikiliza habari za dunia na mwenzangu Hadija Riyami, tunaingia sasa kwenye mjadala wetu wa live talk. Kama nilivyodokeza, serikali mpya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliundwa hatimaye hapo Jumatatu tarehe 13 Aprili, ikisubiriwa kwa miezi minne tangu ateuliwe waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde, kutoka chama kiitwacho Avenir du Congo au ACO. Serikali hiyo ina mawaziri 57, mawaziri wanawake ni 14. Imeundwa baada ya serikali ya ushirika kati ya muungano wa kash wa rais Felix Tshisekedi na ule wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila kuvunjika kutokana na malumbano ya kisiasa. Serikali hii mpya imepewa jina la Union Sacree. Wizara muhimu kama ile ya ulinzi na mambo ya ndani na fedha zinaongozwa na watu wa karibu sana na rais Tshisekedi waziri wa mambo ya ndani akiwa kutoka chama cha rais cha EDPS. Wizara ya mambo ya nje inaongozwa na mtu wa karibu na Mois Katumbi, gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga na mpinzani wa zamani wa rais wa zamani Joseph Kabila, aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha MLC cha bwana Jean Pierre Bemba. Eva Bazaiba ameteuliwa kuwa naibu waziri wa mazingira na maendeleo ya kudumu. Inaarifiwa pia kuwa wastani wa umri wa mawaziri wanaounda serikali hiyo mpya ni miaka 47 serikali hiyo imeyapa kipaumbele masuala ya usalama, afya, uchumi, sheria na miundombinu. Ni yapi matarajio ya wananchi wa Congo kwa serikali hiyo mpya? Je, hivi sasa Rais Felix Chisekedi aliyechaguliwa kwenye uchaguzi wa tarehe 30 Desemba, mwaka wa 2018 atakuwa na uwezo wa kutekeleza ajenda yake au miradi aliyoahidi kwa wananchi wa Congo. Ili kujadili hayo yote tunaowashiriki kwenye laini ya simu tunaye Jean Pierre Mutemba, yeye ni mwanaharakati kutoka vyama vya wafanyakazi, yuko huko Lubumbashi. Bwana Jean Pierre Mutemba, karibu katika Live Talk. Jambo jambo bwana, shukuru. Vilevile kutoka huko huko DRC katika mji wa Goma tunaye Shushu na Megabe. Karibu Shushu na Megabe. Asante sana. Amjambo VOA Salama, tujambo. Asante sana kushiriki nasi katika Livetalk. Na hapa Marekani, kutoka jimbo la Maryland, tunaye Profesa Fulbert Namwamba. Karibu Profesa Fulbert Namwamba. Asante sana na wasalimu wasikilizaji wote. Asante vilevile Profesa Namwamba, na tulikuwa tunatarajia kumpata bwana Delfin Kapaya, ni mchambuzi wa maswala ya siasa ambaye yuko, yuko huko Kinchasa. Ametueleza uh, kwa, kwamba kuna ana shughuli kidogo, lakini tutaendelea kumtafuta ili na yeye aweze kutoa mchango wake katika mjadala wetu wa live talk. Basi moja kwa moja nianze na Delf, uh, nianze na Jean Pierre mutemba huko Lubumbashi. Bwana Jean Pierre Mutemba, nyiye upande wa mashirika ya kiraia serikali hii mpya ya waziri mkuu Lokonde mmeipokea vipi? mmeipokea vipi? kuna kuna imani gani ambayo mnayo uh, na serikali hii mpya oh, Sisi, sisi wafanyakazi tunafurahi sana hivi government mpya inatoka, kwa sababu unajua hii masiku mwenzi wa tatu huyu ni mwenzi tunaita nani, ma, ma, ma, wa, wafanyakazi na makampuni inapasha kulipa fedha, inapasha kulipa fedha ku, ku, mkitunga leta. Lakini kama gouvernement inakawia mingi, itakuwa ngumu sana kwa kuenyesha fedha na kuenyesha bajeti ya Congo mwaka huyu, hivi tuifurahi hivi gvenma inatoka, bafanye mbio mbio, baanze kazi, bafanye bajeti ya hii yani waangalie ba, vitu vyote mbio, mbio. Lakini mnajua nchi yetu inakuwa na magumu nyingi Magumu ya kwanza ni vifo, vinapita kule Beni, Butembo, kule Ituri mpaka huku kwetu, karibu hapa kuTanganyika, kuna kwa vifo vingi. Ile vitu wow. ya insecurity ipo, vimalizike, ni kitu ya kwanza. Kitu ya pili, ile tunasema social ya wakaji wana, wa, wa, wa, wa, wa, wa wanasumbuka wa sana na kovivi na washika mambo iko nyingi sana huku Kongo, na tunashukuru hii government inakuja inakuj shambulia sana ile maneno ili watu wapate kupata maisha mzuri. mm. na lakini magumu ni budget. Budget yetu iko na magumu sana. Unajua, mwaka iliyopita walisema itakuwa kumi na moya elfu biliar e ya dola, lakini hawakuonyesha, walionyesha tu tano tu, na hii mwaka iko magumu tena kuonyesha tano, sa zingine itakuwa tatu tu kusema inafaa wafanye nguvu sana wajikaze kwa mm sababu ya kugombanisha e, eh, vitu ya fraud, kugombanisha ile vitu vyote mbalimbali inafanya fedha ya leta inapunguka sana, na hivi hakuna namna kufanya kitu kama fedha iko chache sana. Mubjet yetu sawa kabisa iko mm -hmm vikali, lakini inafaa government ifanye nguvu za kukombanisha ile vitu sana. Sawa kabisa, Bwana Jean Pierre Mutemba, tutayaangazia hayo yale ambayo wananchi wa Kongo wanaona kwamba serikali lazima yatatue haya, uh, shushu na magabe huko Goma. E, Goma ni katika jimbo la Kivu Kaskazini. E, jimbo hilo lina matatizo mengi sana ya usalama e, mauaji ya huku na kule. E, na hivi karibuni kulikuwa na maandamano ya kuomba uh, kikosi cha MONUSCO cha Umoja Mataifa kiondoke huko lakini kwanza nilitaka kuuliza wewe, kama uh, mwanamke, sijui uh, serikali hii wanasema inawakilishwa na wanawake kumi na wanne tu, sijui upande wa <laughs> wanawake, hii serikali hii mpya mmeipokea vipi, upande wa mashirika yenu huko upande? Asanti sana kwa ulizo. Upande wa uh, mashirika ya wanawake umefungua macho zaidi sana kwa serikali hii. Uh, ya kwanza tumetambua ya kuwa uh, serikali hii mpya imekiuka mara tena katiba ya nchi, katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo inaadhimisha ya kuwa serikali iwe na asilimia hamsini ya wanawake, ila serikali imeonyesha kama ime, imekiuka tena hiyo katiba, ijapo kuna maendeleo ambayo yameonekana kutoka asilimia Uh, uh, sabini kwenye asilimia ishirini na saba ni maendeleo kidogo ambayo ime, imeonekana na tunashukuru kabisa eh, kwa wanawake hmm. wengi wamesema asante ila tunangojea mingi mnangojea mingi uh, sana uh, utatuambia yale ambayo mna, m... utatuambia yale ambayo mnasubiri ii. kwa serikali hii mpya uh, labda kidogo nafikiri utataka kuzungumza kwamba serikali ya mwanzo kulikuwa asilimia uh, saba hapana sabini kulikuwa asilimia ha, saba ya wanawake kumi na saba ndiyo, kulikuwa kumi na saba hivi. Ni hivi ni asilimia ishirini na saba ndiyo, asilimia kumi na saba, <laughs> saba. saba ila imeendelea kwa asilimia ishirini na saba kwa hiyo kuna hatua ambayo imepigwa, kuna hatua, ndiyo, kuna hatua ambayo imeonekana mm -hmm. ila tulikuwa tungigojea tulikuwa tukingojea mengi tumekuwa tungigojea heshimu katiba ambayo inaomba hamsini ha? mm -hmm. Okay, sawa. Hamna wasiwasi. Aya Uh, Profesa Namwamba, wewe ni uh, mchambuzi ambaye unafuatilia sana maswala uh, au mambo yanayoendelea katika kanda ya maziwa makuu na huko Afrika Mashariki uh, serikali ya awali ilivunjika, ilikuwa ni ya muungano au ya ushirika kati ya um, muungano wa KASH wa Chisekedi na ule wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila. uh, muungano huo haukuweza kuendelea na kazi uh, serikali ilivunjwa. Na upande wa bunge na seneti kulikuwa na mabadiliko makubwa sana. Watu wa Kabila ambao walikuwa na wingi katika uh, taasisi hizo baadaye walikuja kuwa wachache. Sijui upande wako wewe, kwa mtazamo wako, matumaini ambayo wakongomani wanaweza kuwa nayo kwa hii serikali mpya ni yapi? Naweza kusema kuwa sasa tumetoka kwa serikali ya nusu mkate na tumeingia serikali ya udhabiti. Udhabiti ni kuwa hiyo serikali ya nusu mkate ilikuwa serikali ya vuta ni kuvute, na watu wa kabila walikuwa kwenye baraza la mawaziri, walikuwa na nguvu kwa bunge, walikuwa wanaongoza mahakamani na idara za usalama kile amefanya sasa Rais Chisekedi ni kuwa ameimarisha nguvu za serikali au za rais. Sasa ameikabili e, bunge, ana watu wake kwenye baraza la mawaziri, ameleta karibu waliokuwa kwenye upen, upinzani. Na ukiangalia kwenye bunge wakati huu sasa, wale ambao wanamuunga mkono Rais Chisekedi ni Ma, ma, wabunge mia nne kati ya mia tano. Sasa wakati huu uh, rais Kabila um, eh, rais Chisekedi ameleta watu wake kusimamia upande wa fedha, Nikolas Kazadi. Uh, halafu watu wa Katumbi amewaleta Christophe lutundula na, na Christophe mwando uh, upande wa mambo ya nje na upande wa upangaji wa serikali. Sasa amemleta eh, akuwa mdogo wa waziri mkuu, amemleta kutoka kwa chama cha MLC cha Bemba. Halafu amejaribu kuwakilisha kanda zote za Congo, Equator ah, Bazair eh, Kasai ah, Katanga na Kivu. Na naona upande wa North Kivu ambao hakuna udhibiti mzuri wa usalama ameleta waziri, waziri wa viwanda, waziri wa elimu na waziri wa vyuo vikuu na utamaduni. Haya, ukiona waziri mkuu mpya Jean Michel Lukonde alikuwa ndiye msimamizi wa Jekamin, ni kusema kuwa sasa upande wa madini utasimamiwa na mtu ambaye ana uzoefu. Pia ukiangalia amemleta Antonate uh, Nsamba Kola upande wa madini uh, amewaweka upande wa idara za usalama, ana watu wake uh, waziri wa mambo ya ndani akiwa ni eh, General Daniel Aselo Okito ambaye anatoka kwa chama chake, na ukiangalia upande wa wa ulinzi ana uh, Gen eh, General Gilbert Kabanda ambaye pia yuko karibu nayo. Kwa hivyo hii serikali inaleta kwanza udhabiti, pili inaongeza uwakilishi, na nakubaliana na dada yangu wa pale akisema kuwa haitoshi, lakini ni maendeleo. Sababu safari ya kilomita eh, elfu moja inaanza kwanza, ni lazima upige nyayo moja au ya pili na zingine, ndipo ufikie pale. Kwa hivyo kuna maendeleo mazuri, kuna udhabiti sasa serikali haina mgawanyiko, ni serikali ya muungano. Wana wenyewe wanaita muungano mtakatifu, union sacre. Uh, kwa hiyo mi naona kuwa pengine udhabiti unaingia na kitu sina habari sasa, ni udhabiti na usalama upande wa Nokivu na Katanga. Haya, shukrani na profesa Fulbert, namwomba tutatizama uh, yale ambayo, kwa vile umesema, serikali inaleta imani kidogo ya mabadiliko. <laughs> Kwenye laini ya simu vile vile tumempata uh, Bwana Ndeke Siri kutoka huko Kinshasa, uh, ni mchambuzi wa masuala ya siasa. Bwana Ndeke Siri, karibu katika live talk. Uh, nilikuwa... sawa kabisa, nilikuwa niliuliza uh, wenzako ambao wako huko Lubumbashi na Goma kile ambacho wanaona hii serikali mpya kwamba kuna matumaini yoyote, sijui wewe kama vile mchambuzi wa siasa, muundo wa hii serikali unauona vipi? Uh, unaona wakati wanaunda serikali mpya, inabidi kutazama na uangalifu sana, na watu wote wanatumaini hiyo serikali iweze itaendelea vizuri, lakini kitu inakuwa saa kama inatuogopesha kidogo ni hiyo masikilizano inye inakuwa, hakukuwa masikilizano ndani ya parliament ya Kongo ndani ya bunge wa bunge wa ndege nane waliingia ndani ya eneo sacre, kunakuwa hawayasikilizana. Wengine wanasema wanasikitika namna gani wanawaacha nje. Sasa unaona wakati government haisikilizane na parliament itakuwa mzozo, mambo mingi itasimama. Ile njoo oga tunakuwa nayo leo, ok. Lakini kwa vile unavyoiona serikali na watu ambao wameshirikishwa kwenye serikali hiko, serikali hiyo, kuna matumaini kidogo oh, wa, mingi ni watu wapya, wanyatiyaona kabisa kutumika kazi ya kiserikali. Kwa hiyo kianga ya juu tunatumaini jinsi wanakuwa na damu mpya wanapaswa kuwa na bidii pia ya kutumika vizuri. Sisi tunawapa bahati nzuri waweze wakaendelea mbele. Haya kabisa. Uh, nirudi kwake Bwana uh, Mutemba uh, Jean Pierre kutoka huko Lubumbashi. Nimesikia kwamba wewe umezungumzia zaidi, unasema kitu cha kuharakia hivi ni serikali uh, Uweze kuunda bajeti uh, ili wafanyakazi wa serikali wasiwezi kupata matatizo. Lakini nitaka kukuuliza uh, tumeona kwamba wa, wizara muhimu hapa kuna watu wa upande wa uh, Katumbi na wa, watu wa upande wa, uh, wa Jean Pierre Bemba. Hatukuwasikia watu wa uh, Martin Fayulu wa muungano wa Lamuka. Sijui kuna taarifa yote unayo kwamba kuna waziri ambayo anatoka upande wa, wa Lamuka na kama ha Lamuka ya Fayulu haikushirikishwa unafikiri hakutokuwa uh, na matatizo kwenye serikali hii mpya? Ana sisi wakaaji wote wanakuwa nyuma ya serikali hii na tunaangalia nani. Lamuka, Lamuka iko na Katumbi na pia na pia Fayulu, lakini ukiangalia mzuri mulamuka watu wengi wiko nyuma ya Fa, ya Katumbi na Jean Pierre Mbemba. Ni ile tunaona vile wao wanatuma waministre wao Mwile government unazania vitu hutendeka vizuri, yes, okay. Na population yote, wakaji wote wanapenda vitu viende vizuri, tunapenda vile hivi mkini iendelee mbele. Hao ni kwa vile Katumbi ni mtu wa huko kwenu, huko Katanga hapa. Ndiyo maana wanasema mwaka itakuya itakuwa maelection mwaka ya makumi mbili na tatu a government hii ianze tena kutairisha mara moja kutairisha ile maelection kwa sababu watu wote wanapenda maelection ifanyike, hivi tupate kuheshimia sheria ya mugini, ili vitu vyote, ni guvernement hii inapasha kufanya. Tunapasha kuwaunga mkono sisi wote wakaji, hivi vitu vinde vizuri na mugini yetu ipate salama, kwa sababu najua mugini yetu ya huku kwa Afrika kama kuku maeleksio itakuwa mbele, uchaguzi unakuja hivi, kunakuwa ni mzozo kila siku, mzozo ya ya, ya sheria, mzozo ya vitu fulani fulani itatukosesha ya kukaribisha vizuri ile wa uchaguzi wa vipande, watu wote wawe nyuma, ili tuende kuuchaguzi, ndio ndio, na tuheshimie ushauri. Sawa kabisa. Uh, bwana Jean Pierre Mutemba, uh, kabla ya kurudi kwake uh, Shushu na Magabe. Tusikie wasikilizaji nao wamechangia uh, kwenye mjadala wetu. Tusikie wale ambao wamechangia kwenye sehemu hii ya kwanza, maoni yao ni yapi? Nam, Patrick, majadiliano yanaendelea vizuri na kwenye Facebook vilevile vile, majadiliano ni mazuri. Wasikilizaji au wanaofuatilia wanatoa maoni yanayotofautiana katika sehemu mbili. Kuna wale ambao wanasema kutakuwa na mabadiliko na wale ambao wanasema hakuna matumaini, mambo yatakuwa yale yale. Kama Ibrahimu Jairos anasema ni wale wale tu, wale wa DRC wasitegemee mambo mapya makubwa ya faida kwa kwa sababu naye anaonekana ana uroho wa madaraka anajaribu kujijenga zaidi kwenye mizizi yake binafsi badala ya kujenga mazingira mazuri kwa maendeleo ya nchi na utawala bora wa kisheria na uwajibikaji juu ya kuwatumikia wananchi wa Kongo naye Machenji Lupemba anapatikana huko Katavi Tanzania, anasema mimi ninaona Kongo kama wameunda serikali mpya na itakuwa na serikali kama serikali nyingine. Uhakika ni kwamba itawabeba vizuri wananchi wa demokrasia ya Kongo. David Seshenga anasema yeye yuko muhenzi Tanzania Tanga anasema baraza jipya la mawaziri nchini DRC halina lolote jipya, kwa maana matumaini ya wananchi kwa baraza hili ni kuimarisha ulinzi na usalama na watu wa Kivu na Beni na Butembo. Lakini baada ya kutangaza muda mfupi tu baraza hilo, yale yale ambayo kwa kiasi kikubwa yamekuwa yakitokea ni Wakongo kuona yametokea tena na kuendelea vilevile vile. Basi Maoni hayo ni wale ambao wanaona hakuna mabadiliko. Lakini Abdul Malik akiwa huko DRC mkoa wa Kivu anasema Rais Felix Tshisekedi ametanguliza mazuri na vilevile vile, Wakongomani wote wala hawana mashaka juu yake, maana alichoahidi anatimiza kimoja kimoja. Waziri mkuu aliyemteua Jean atafanya kazi kama rais anavyomwagizia na mambo yatakuwa barabara. Naye Amon Bizulu wa Biharamulo anasema anategemea makubwa kupatikana kutokana na serikali hiyo mpya ya DRC na anadhani kinachotakiwa hapo ni viongozi wote kushirikiana. Kwa hivyo unaona, maoni yamegawika kabisa. Kuna wale wanaosema watapata mapan... watapata mafanikio na wale wanasema mambo yatakuwa ni yale yale. Basi Patrick narudisha kwako wewe huko studio. Shukrani sana Abdu Shakur Abud. Uh, Abdu Shakur Abud ametusomea maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji, vilevile bila shaka atarudi kwenye sehemu ya pili akitusomea maoni mengine ya wa wasikilizaji. Naam, mmesikia uh, uh, waliozungumza washiriki wetu hapa, yale ambayo wanaona kwa serikali mpya. Uh, punde tu mnamo dakika moja hivi tu tutakuwa tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk. Katika live talk leo, kama nilivyosema, tunaangalia mustakabali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuundwa serikali mpya uh, hapo uh, Jumatatu wiki hii, serikali ambayo ina mawaziri hamsini na saba wakiwemo wanawake kumi na nne. Nini hasa matarajio ya wananchi wa DRC kuhusu serikali hiyo mpya? Katika laini ya simu tunao washiriki mbalimbali kutoka huko DRC na hapa Marekani. Ninawaomba nyote msalie kwenye laini ya simu. Tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk ambapo mlikuwa mnatufuata kwenye mitambo ya FM na redio shirika. Sasa tukutane kwenye sehemu ya pili kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk, ambapo matangazo haya unayapata moja kwa moja kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com. Nikukumbushe, ni kukumbushe tu msikilizaji wetu kwamba mjadala wetu leo unaangazia zaidi mustakabali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya serikali mpya inayoongozwa na waziri mkuu uh, Lukonde kuteuliwa hapo Jumatatu wiki hii tunao washiriki kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, hapo awali tulisikia uh, mazungumzo ya Jean Pierre Mutemba kutoka huko Lubumbashi. Hivi sasa nimpe nafasi uh, B shushu na Magabe huko Goma na Magabe, kama nilivyosema, huko uh, Kivu Kaskazini au mashariki, bado kuna matatizo mengi sana. Uh, nafikiri mm -hmm. wewe unayajua kuliko mtu yoyote kama nilivyosema serikali ilisema miongoni mwa masuala ambayo itashughulikia zaidi, kuna suala la usalama. Hebu niambie, mm -hmm, leo kitu ambacho nyiye mnaona kinahitajika kufanyika hasa ili eneo lenu lipate usalama? Asante sana. Unajua, mambo ambayo yamepitika hapa Goma siku zilizopita katika juma hili, Uh, ndiyo ilionekana hata kama ili, kwa, kwa, kwa wakaaji wa Goma, milio ya risasi ilikuwa kama ni hiyo ya vita, ilikuwa kweli kama vita. La, ila kinachosangaza hadi kwa leo ni eh, kiongozi binafsi wa Monisco oh, Bintu Keita ndiye mwenyewe amejieleza kuhusu hali hiyo ya usalama mdogo na kuhusu hiyo maandamano ambayo raia walikuwa wakiendesha kwa, kwa kuomba MONUSCO iondoke mjini um, Goma, iondoke nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila uh, rais uh, Tshisekedi Felix hajawahi kusema neno, hajasema hata neno moja kutokana na mambo ambayo imepitikana huko Goma na kwa wakaaji, hiyo ni mambo ya kuhuzunisha sana. Unajua ni mambo ya kuhuzunisha, watu wengi wamepoteza maisha, uh, watu wengi wamehamishwa makao yao Watu wengi nyumba zimeunguzwa, ila rais hajanena hata neno moja, na hiyo kumambo kuhusu hiyo usalama kabisa. Kama ingekuwa priority kama ingekuwa kabisa kwenye uh, nambari ya kwanza, wamepashwa kuonyesha msimamo wao kabisa kuhusu usalama. Wale ambao waliendesha hiyo mashambulizi unapashwa kuadhibiwa. Rais anapashwa kusema neno ili wale ambayo wame, wame uh, kukumisha hiyo watu wa uwawe huko mjini Goma huko upande wa Nyiragongo waweze kuadhibiwa shushu, uh, shushu na magabe uh, samani, kidogo nikuulize uh, mm -hmm. Goma na miji mingine ya huko uh, Kivu kaskazini au mashariki uh, kulifanyika maandamano, hasa maandamano yaliyoendeshwa yeah. mm -hmm. ya na vijana wa kundi la Lucha wanaomba Monisco iondoke. mm hivi -hmm. uh, mm -hmm. kweli DRC r c Monisco ikiondoka mm -hmm. si hali itazidi kuwa mbaya kwa haiko ndio suluhisho kwa usalama. Unajua uh, kwa usalama mdogo ambao unajitokeza mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, uh, kuna inaomba vitu vingi viweze kuwekwa pamoja ili kuleta suluhisho kwa usalama hiyo. Haiko tu Monisco ukiondoka ndio uh, raia watapata usalama eh. Ndio watu wanaona Monisco inakuwa hapo, imepita miaka zaidi ya ishirini lakini usalama hairudi na kwa watu ambao walikuwa na matumaini katika MONUSCO, wanasema kwa nini wanakuwa basi hapo na usalama haurudi. Ila kuna wakati tunasahau pia ya kuwa serikali ndiyo uh, inapashwa, ina uwajibu wa kwanza wa ku, wa kutekeleza usalama wa raia eh, na mali yao. Serikali ina hiyo uwajibu ya kwanza kwani uh, MONUSCO ndio inakuwa hapo kwa kusaidia serikali, lakini eh, serikali ndio iko na wajibu ya kwanza, mtu wa kwanza anapata kujibu. Kwa hiyo uh, hali ya usalama mdogo ni serikali ya Kongo. sawa, sa sawa kabisa shushu uh, ni ruhusu nimuulize swala mm. hili hili uh, ndeke siri huko Kinshasa, ndeke siri Kinshasa hatukuona maandamano ya kupinga MONUSCO, lakini nataka nikuulize hawa uh, ndugu zako wa huko mashariki wanapoandamana wakiomba MONUSCO okay. iondoke wewe uh, una, una, una maoni yapi? uh, unajua Kinshasa hiyo maandamano ilifanyikana uh, tangu mwaka uh, inapita na tena hata hiyo siku wa, kule ku is, watu walie-walifaa wali maandamano na hata Kinshasa kulikuwa wanawake watu fulani walifaa pia maandamano. Unajua MONUSCO inafanya miaka ishirini kwa Kongo na kweli watu hawaone wa kama kama kuna kitu inawaletea kabisa ma, mafaa ya Monisco kukuwa ndani ya DRC hawaone, unanifata? Sasa watu kuandamana, unajua watu wanafariki nyingi sana hapa. Hata mie niko na lala, sijue kama kesho ni mdogo yangu au ndugu yangu, io ya anaweza uwawa huko, i iko normal, iko jambo ya kawaida kuona watu wanasema mambo imepita na waendelee kuandamana mpaka na Umoja wa Mataifa ikamate decision, e, nini serikali ya Kongo nayo ikamate decision ya kuonyesha ya kwamba kweli ni simamo njeo hiyo hiyo maandamano kabisa. Mi siwezi sema mi naipinga, hapana, watu wanafariki sana, inakuwa saa kama tunaingia watu wanakuwa wanyama. Hiyo maandamano watu wanapaswa hata uwepeke vijoko pale, ukaona kesho dada yako, kesho kule miomba yako, unapaswa simama kusema basi nikiwe mkatumaliza siodote. Nikuulize bwana ndeke siri leo, uh, jeshi la DRC, FARDC la, la, la, la, la, la na, uh, na, na polisi au na uh, idara zingine za usalama, kwa nini leo zinashindwa ku, uh, ku kurudisha hali ya usalama hasa huko mashariki mwa DRC. Ki, kipi kinakosekana? Unajua tangu zamani watu tumesema ya kwamba jeshi ya Kongo na polisi yote inabidi waweze tena, wakatengeneza hiyo vikundi vizuri sana kwani wa, wanye hawataki Kongo yameingizana huko ndani ya hiyo makazi yote ya jeshi na ya polisi, juu ya kushambaza Kongo mzima. Sasa kama hakutakuwa hatua ya kwanza ya kuweza kujua nani ndio anapaswa kuwa jeshi leo, nani anapaswa kuwa polisi leo, itakuwa tu mzozo mpaka hivyo. Unajua ya kwamba mpaka walifanya sheria moya ya kusema haibidi wale wenye wanapigania nji wenye wanaitwa wamajimaji wapatriot hawapaswe ingia tena kwa jeshi. Kwa nini? Hii jeshi panatafuta tu jeshi isikue ya kweli isikamilike kweli, kwani wanajua wale wakaingizana hakuna ruhusa itawaingilia, saa ya kupigania nje, wanawaacha nje. Juu ya nini? Juu ikuwe tu kitu moya ya, ya mchezo. Ndio hiyo jeshi kamiliki, jeshi inapashwa, wanapashwa rudilia jeshi kabisa, reform. Asante sana, asante sana yani ya ma, mageuzi, ya mageuzi, mageuzi uh, upande wa jeshi na polisi. Nimekusikia Jean Pierre Motemba uh, huko kwenu Katanga huko, uh, sijui kama kulifanyika maandamano ya kupinga MONISCO lakini wewe kwa mtazamo wako au kwa msimamo wako, MONISCO ikiondoka leo, suala la usalama litapatiwa ufumbuzi? Hapana, hapana, haiko vizuri MONISCO kuondoka leo. MONISCO haiwezi kuondoka. Programu ya kuondoka kwa MONISCO inapasha kufanyiwa vizuri sana, kujua wakati wataondoka na wataondoka namna gani, na wakati ile tunasema ya, ya, ya jeshi ya polisi na maservisi mbalimbali inafanyika MONUSCO aondoke haiko vizuri MONUSCO kuondoka sasa lakini nitasema ile vitu vilisema kanisa ya kikatolika walisema wale wakomanda wa, wa, wa, wa, wa majeshi wale wanakuwa kule goma bukavu kule wengine ni wale walikuwa mu M23 wengine ni wale walikuwa muile makundi mbalimbali ile walisema baintegre wao mujeshi okwaintegre mjesi walikatala kutoka kule, wanapenda machapa mpaka kule nani, wao wanakuwa nyuma ya ile vifo viko kule nyingi kwa sababu mchangaya ile report maping, report maping inataya na watu wale weko nyuma ya ile vifo, lakini mpaka leo hakuna kitu kinafanyika hivi. Tuko unapenda ile report maping itwaliwe, ifanyiwe nani, bafungule na manini, ianze kuangalia ile vitu na wale wote walitaria mwile maraport wapate kufatiwa paske ni wao huko nyuma ile vifo. Na wale wakomandao wengi wale walikatala kutoka Goma, kutoka Bukavu, wanapenda kubachia tu kule hivi waendelee kufanya vifo. Ndiyo ile vitu ile tunasema, Monisco kwenda haina lazima, lakini Monisco anapasa kubadilisha namna ya kufanya. Miaka hii yote wanafanya, na fedha nyingi wanatumia, watu hawaone kipata kidogo, niil huko akukuwe maandamano, hapana, lakini hukutuka mm, na maagumu yetu kidogo kidogo ya huku lakini, monisco kwenda haina vizuri. Monisco inapaswa kubakia na pengine inapaswa kubadilisha namna kutumika namna kufanya, kwa sababu watu wanaona ke monisco awasaidie lakini monisco anasaidia wa, wana, ni wale wauaji wale, ile watu walifanishia maandamano juu ya kusema monisco ende, kwa sababu wanachoka, wanaona vitu vina vifo vinaana. Jean Pierre Mutemba, hatuna hatuna uhakika kwamba monisco anasaidia uh, wauaji Eh, hizo ripoti hatujazipata, lakini eh, uh, huo ni msimamo wako. Nirudi kwake Fulbert na Mwamba. Bwana Fulbert na Mwamba, uh, katika mambo ambayo serikali hii mpya ya waziri mkuu uh, Jean Michel Samalukonde imesema kipaumbele ni usalama, alafu kutakuwa na uchumi, kutakuwa miundo mbinu. Unajua, DRC ina matatizo sana ya miundo mbinu, hakuna barabara, na hili swala ni la tangu zamani. Hivi kweli kama hawajapata suluhu kwa tatizo la usalama, haya mambo mengine yata, yataweza kutendeka? Miundombinu, barabara, ee, umeme, zahanati, shule, sijui unasema nini. Nakubaliana uh, na, na wenzangu kuwa usalama ndio inatakiwa kuwa jambo la kwanza, na, na mimi mwenyewe na nina imani kuwa kuwa na usalama ni lazima uwe na udhabiti na alivyosema rais Abraham Lincoln ni kuwa kama nyumba imegawanyika haiwezi kusimama. Kwa hivyo serikali hii ya kwanza niliyoita serikali ya nusu mkate ilikuwa imegawanyika. Sasa na hii serikali mpya uh, rais Chisekedi ameunganisha uh, amemtoa uh, mkubwa wa bunge. Sasa kuna mkubwa mpya wa bunge, kuna mkubwa mpya wa bunge na seneti. Kuna waziri mkuu mpya, ameweka watu wake kusimamia ulinzi na kusimamia usalama na mambo ya ndani. Kwa hivyo, mimi naona kwa serikali ya DRC ikizungumza na sauti moja, ikiwa na mwongozo mmoja sio mwongozo uliogawanyika, wataanza udhabiti kwanza na kukabili usalama. Wakisha kabili usalama, kuna hili jambo la miundo mbinu. Sasa miundo mbinu, kumekuwa na makampuni ya Uchina ambayo yamekuwa yakitengeneza miundo mbinu tofauti tofauti, barabara na reli, uh, nchini DRC. Uh, swali sasa ni, wakati mchina anapotengeneza miundo mbinu ni lazima ukubali kuwa utampa, eh, atumie madini fulani fulani. Sasa nataraji tu kuwa wakifanya miundo mbinu hawatakuja kuiuza nchi kutengeneza miundo mbinu, lakini miundo mbinu inatengenezwa tu na serikali iliyo na udhabiti. Serikali iliyogawanyika na serikali ambayo haina udhabiti wa usalama haiwezi kuunda miundo mbinu. Jambo lingine wamesema ni upande wa reform, eh, mageuzi eh, mageuzi upande wa kura electoral reform. Hiyo itakuwa la maana, sababu uibaji wa kura pia unagawa nchi Watu wakiwa na imani kuwa katika kura na uchaguzi, wanachagua wale watu wanaotaka kutufaidia, watu kuwa na imani na serikali. Lakini la mwisho ni kuwa naona zaidi ni kuwa watu wanafurahi kuwa sasa kuna serikali, na hii serikali inazungumza kwa roho moja, na hii serikali ni ya muungano, na hii serikali uh, imewaleta pamoja hata wale waliokuwa kwa upande wa upinzani na kuwa wale waliokuwa wameizorotesha Kongo sasa wako mbali. Kwa hivyo hauwezi ukapata kila kitu duniani, unaomba hiki ukiomba hiki upewe hiki kile kinakutosha. Nafikiri kama Tshisekedi inabidi aongoze, sasa amepata hatamu za uongozi vizuri, na kubaliana na wenzangu kuwa wakati huu sasa Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo ambayo sasa inazungumza kwa roho moja inafaa wakae pamoja sasa, waangalie ni jukumu gani uh, MONUSCO wako nayo uh, na ni kwa nini mambo ya usalama kama Kivu hayakuwa uh, yanaenda vizuri. Inafaa waangalie mfumo, sababu nataka kuambia wenzangu walio Kongo kuwa hawaelewi kuwa majeshi ya Umoja wa Mataifa huwa yamefungwa mikono, yanaletwa tu pale, lakini ni wakongomani wenyewe kuelewana ndio wanakubalia jeshi la Umoja wa Mataifa kufanya. Kwa hivyo Umoja wa Mataifa wenyewe hawakubaliwi wa kufanya hiki. Ni kama unamlete una mtu unamfunga mkono nyuma, halafu ile silaha ni ya kujikinga mwenyewe. Kwa hivyo jeshi la Umoja la wa Mataifa haliwezi kusuluhisha, linakaa pale, Wakongomani wenyewe wakiwa wanasuluhisha, wakishasuluhisha, halafu hilo jeshi linatoka. Kusema litolewe pia haisaidii sababu kama ni itolewe, ndio kila mtu tena wazidi kusambaratika na kugawanyika, haitasaidia nchi hii. Kwa hiyo mi nasema ni wakati wa serikali mpya hii iliyoundwa kukaa chini na Monco na umoja wa mataifa, waelewane na wapange, pengine umoja wa mataifa itoke baada ya miaka mitano. Katika hiyo miaka mitano, hawa mawaziri waliowekwa wa usalama na wa mambo ya ndani, inafaa sasa kuwe na jeshi la muungano wa Kongo ambalo hawa majenerali Uh, ambao walikuwa kwa vikundi mbalimbali mbali. Uh, kwa mfano ukiwa na jemadari ambaye yuko Kivu apelekwe Ekwator na yule wa Ekwator apelekwe Katanga. Mtu asibaki pale kijijini kwake na, na majeshi ya mgambo yake akiwa bado kazi yake ni kusumbua, basi wachukue kama ni kazi ni kazi, na kila mtu asikae kule anakotoka wakibaki kule wanakotoka wanaendelea na majeshi yao ya mgambo uh, kusumbua wananchi. Shukrani sana kabisa uh, shushu na magabe. Uh, miongoni mwa watu ambao wanavuruga usalama wa Kongo, kuna makundi ya silaha ambayo ni makundi ya watu wa ndani ya DRC uh, hasa hawa wanamgambo maimai na makundi mengine, na hawa ni watoto wa Kongo, hawa ni watu ambao mko nao hapo katika mitaa uh, sasa nyie kama wananchi wa Kongo mnapoona hawa watu ambao ni wananchi, mko nao katika maeneo yenu ya mitaa yenu na nini, na wao ndio wanachangia kuvuruga usalama. So naona kwamba kuliko kutupia lawama eh, MONUSCO, kwanza mtizame kwa nini haya makundi, wewe kwa upande wako, ni kwa nini haya makundi ya, ya wanamgambo maimai na makundi mengine ya wakongomani wanakimbilia kuchukua silaha ili kama vile wawezi kukueshi saba kwangu, upande wangu ni nitasijibu tu nikisema, sababu ni moja ni ku impunite ama kutokuwadhibiwa. Unajua wakati nchi uh, haitumikishe vyombo vya kuwadhibu ama uh, haitumikishe kwa ku, uh, yani, kuna kwa hiyo impunite ambayo inaendelea yani, yani, wahalifu wahalifu hawachukuliwi hatua hawachukuliwe hatua. Ha? Ja kwa... hawachukuliwe hatua kwa nini? Hawachukuliwe hatua kwa kuwa uh, ninaweza ni kusema serikali inakuwa wiki haitaki kukuadhibu. Unaona, hakuna uh, hiyo hatua ili kukuadhibu kabisa vikali, kila mmoja anaweza kujiruhusu kuchukua uh, kuchukua silaha jinsi anavyopenda, anajua kama hakuna ambaye atafanya lolote, anajua kama atachukua silaha kisha kesho yake ataingizwa kwenye jeshi, yaani anapewa tuzo. Hiyo inaonyesha kuwa kama nikichukua silaha nitapewa tuzo kesho yake, kwani wamepata tuzo wa moja ambao walichukua silaha ni kupewa tuzo hiyo. Unaona, hiyo yote inaharibu hata jeshi la Kongo inaharibu, uh, polisi ya Kongo na kesho kesho yake, hiyo uhalifu, ukiukaji wa haki za binadamu unaendelea kutanda katika eneo zote unaona, mm -hmm. Watu wanakuwa wakiiga hata hiyo unyama eh, ambao ilitendewa na wahalifu kutoka nchi za kigeni na watu wanaendelea kuiga kwani hakuna kuadhibiwa. Ndiyo maana kuningiiloma eh, kwa, kwa serikali kukuchia kwenye eh, orodha yao ya kwanza kwa kurudisha usalama mm -hmm. Yafaa kutumikisha Ndiyo. Kwa kumaliza, uh, mm, yani, hapo tutasikia, tutasikia labda tukielekea kwenye uh, uh, dakika za mwisho za kipindi mtatoa mapendekezo, yes. Maswala ambayo mnaona kwamba serikali hii mpya lazima iatilie maanani na yashughulikie. Eh, nawaomba na wa, na uh, mwendelee kukaa kwenye laini za simu tusikie tena sehemu ya pili ya maoni ya wasikilizaji ambayo yamesomwa na mwenzangu uh, Abdu Shakur Abud. Naona maoni hapa Patrick yanaendelea kuwa karibu sawa, wanaunga mkono nusu na wanaopinga wanafikiri kutakuwa na maendeleo ni nusu. Kwa hivyo, Sale Rajabu Muhumbula anasema serikali ya DRC zinaundwa kwa misingi ya watu binafsi, wala sio kwa manufaa na nchi wenyewe, kwa maana serikali hiyo ilichelewa kutangazwa kwa takriban miezi mitatu unusu tangu bunge kumvua aliyekuwa waziri mkuu Lukamba. Kuchelewa huko kutangazwa kwa serikali kulisababishwa na maslahi ya wafanyasiasa wa vyama tofauti waliojiunga na umoja wa kitaifa wa Felix Chisekedi. Naye Dennis Mganyenzi wa huko Bukoba, Kagera, Tanzania anasema kwa upande wake ana imani sana na baraza jipya la mawaziri. Kikubwa wajitahidi kujua watu wanahitaji kitu gani, na ili wao waweze kutanzua matatizo hayo na shida zao ziondoke. Halafu vilevile vile kuna ndovya kasiki wa huko Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, anasema mimi sitegemee vitu vipya vya ajabu katika serikali hii mpya. Tumechoka sana hapa Kongo, hususan Beni na Ituri. Tunataka tu amani, waache kutuua. Hatuna deni ya mtu sisi, tunachinjwa kama mbuzi. Anaendelea kusema wanasiasa wachafu, watapeli na wizi wa uwaji wasiojali maslahi ya wananchi. Masanja Kanone akiwa Geita, Tanzania, anasema kwa serikali iliyoundwa huko Kongo naamini italeta furaha kwa wananchi wa taifa hilo, pia hata manyanyaso yatakoma. Jean-Pierre Ngoma babu akiwa Fizi, DRC, anasema hakuna jipya DRC. Kwanza, katika serikali hiyo kumekuwa na ubaguzi mkubwa sana, wameonyesha kutojali hali ya Congo. Felix sio mzalendo wa DRC. Kwa hivyo maoni ni makali wengine. Alafu kuna Vincent Kaji, anasema kijana mpole wa Tanzania. Kutoka wapi? Mtaa wa manispaa, Kahama. Anasema kwa kweli, mimi matarajio yangu kuona maendeleo kwa taifa hilo, pia kumaliza matatizo yaliyopo kwenye, kwenye taifa hilo ambalo linakumbwa na ghasia wakati wote na kwa kumaliza hapa, Goligota Magabe Mokono anasema bado serikali ya Kongo ina utawala ule ule, hakuna cha serikali mpya, hakuna mabadiliko yoyote yatapatikana. Basi Patrick, endelea na Live Talk kutoka hapo studio Washington. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Shukrani tena, Abdu Shakur Abud, kwa kutusomea maoni ya wasikilizaji wetu. Umesikia kwamba maoni ni maoni mseto, kuna wale ambao wanasema, kuna wana Tumaini kwamba kutabadilika chochote, eh, lakini wengine wanasema hawaoni mabadiliko yoyote, mambo yatasalia kuwa ni yale yale. Eh, nirudi kwake Jean Pierre Mutemba. Jean Pierre Mutemba. Rais Tshisekedi alichaguliwa tangu, uh, Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Leo tuko mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Imekuwa karibu ni miaka mitatu sasa. Na miaka miwili ijayo, elfu mbili na ishirini na tatu, uh, kutakuwa na uchaguzi mwingine sijui katika hii miaka miwili na nusu hivi ya uongozi wa Chisekedi. E, na hivi kumeundwa serikali mpya, yale ambayo mnaona labda kuna hatua alikuwa amepiga katika uh, muda huu <coughs> <coughs> na katika hii serikali hii mpya mnaona aendelee kufanya nini au serikali hiki yake aendelee kufanya nini, bwana Jean Pierre Mtemba? <coughs> Unanisikia? <wana> <coughs> kushukisha maisha ya wale wanaongoza wana inchi, kwa sababu ukiangalia satai makumi munane ya bajeti yetu ya Kongo inaenda tu kumalipo na maisha ya wale wanaongoza inchi, kupresidence na wagouvernement ya Kishasa hmm. Ukiangalia walimu umuamwiji umu awalipwe waserikali wa watu wote, awalipe mpaka wao. Jo, wanakula fedha yote, wa DPT, wa senate wa na wa government na kupresidan wanakula, wanakula flanga yote ya nchi. Na ile vitu ifo vibadilike, washukishe malipo yao, ishuke ikuwe ya kanuni hivi, fedha ingine iende ku investment, fedha ingine iende kulipiwa mawalimu fati mbalimbali mbali. Wale wote kuna vijiji hawapokee wa, wa, nao wa wapate kupokea. Ile ni kitu ya kwanza anapaswa kutumika, kwa sababu twende sisi wote pamoja na maisha mzuri. Tu wao tu wale wanakuwa kule ndio wanaishi, sisi wote tunakufa tu, tuko nawangalia, tuko nawangalia, haiko vizuri vile. Nikuulize uh, kuulize niliwahi kusikia kwamba waalimu wa Kongo uh, wazazi ndio wanalipa mishahara waalimu. Swala hilo bado linaendelea au serikali hivi sasa inalipa waalimu? Kwa, serikali inalipa walimu kwa, kwa sababu kuko ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma shule ya ya serikali, serikali inalipa walimu lakini, shule ya serikali hii miaka ya nyuma inakuwa ni chache sana. Shule nyingi inakuwa ya wapivet wanafanya mashule yao na inakuwa bei hey, kali sana, tunalipa kwa ile maserikali serikali alipe walimu fanga hata serikali telipa inalipa tu fedha chache sana kwa wa wateri. Serikali angalau wao wanapata fedha nyingi kule se, wawalimu, wa, wa, wa, wa watu wote hawa wanapata fedha chache sana. Aile yote ni nguvu sana kwa wakazi kuishi mzuri, kama fedha haipandika hata kidogo. Haya kabisa e, Ndeke siri huko Kinshasa, wewe unafikiri miaka hii miwili na nusu ya utawala wa Chisekedi kuna mafanikio yoyote umeyaona? Au kwa hii serikali mpya wo unaona mambo ambayo lazima yashughulikie ni mambo yapi? Ndeke siri: mafanikio yote hii serikali ya mpya itaichunguza kwa macho zingi. Nilisema mbele wanasia watu mingi ya mupya, ni kweli itabapa macho lakini, oga yetu ni kuona tangu waliisia hiyo serikali mupya. Unaona mpaka leo wabunge, ndani ya wabunge kunakuwa mzozo, hawasikilizane vizuri, hawasikilizane vizuri. Inaweza acha hiyo government ya mupya inashindwa kutumika, kwani kama government hawasikilizane na hawasikilizane na, na na chumba ya wabunge itakuwa mzozo, watasema kitu au wanatosha masheria yenye yaendelee vizuri, wale wanataka pitisha sheria wanawafunga, itakuwa mambo ya mzozo. Inabidi kwanza kuangalia kurudia tena kutengeneza hiyo mambo ya chumba ya wabunge mzuri, na njo serikali inaweza ikatumika mzuri. Hiyo njo maoni yangu. Sawa kabisa. E, shushu na Magabe huko Goma, bila shaka, wanawake, mna ujumbe ambao mnapeleka kwa serikali mpya, sababu uh, katika uh, miaka yote hii ya matatizo huko DRC, wanawake ni watu ambao waliathirika sana na vita na huu mgogoro ambao umemaliza miaka mingi. Wewe upande wa mashirika ya wanawake, mna ujumbe upi upande wa serikali mpya? Asante sana. ujumbe Uh, wanawake wana ujumbe kweli kwa serikali mpya ni kuomba kwanza serikali uweze kushughulikia usalama wa wanawake, iweze kurahisishia wanawake waishi katika ukimya na usalama, kugharamia wale ambao wamesumbuka uh, miaka mingi zaidi ya miaka ishirini ili waweze kurudi katika uh, uhaki uh, na usalama Wanawake oh, wa, wa Kongo wanangojea serikali hii iweze kujitahidi kwa kuweza kutumika katika nyanja ya haki ya kuweza kuadhibu na kuchukua kweli mamlaka, ili uh, wale ambao wametenda wametenda ujihuri mm -hmm. dhidi ya wanawake waadhibiwe. Sawa kabisa. ni kwa hivyo kutoka serikali mm -hmm. hii ichukue li, ichukue e fursa. nikushukuru niku sana, mm -hmm. niku sana shushu nikushukuru sana shushu. labda Fulbert uh, na Mwaba, kwa daki sekunde chache zinazobakia, unaona uh, la muhimu ambalo inapaswa kuharakia serikali mpya ni lipi? Fulbert na Mwaba kasoro meno haumi ndio, na hii miaka iliyopita ambayo serikali ilikuwa imegawanyika kati ya watu wa kabila na watu wa Chisekedi ilikuwa ni, serik, ni mbwa kasoro meno. Sasa vile mwongozo ni mmoja mm -hmm. na vile sasa ni watu wa Chisekedi ndio wako juu, wanasimamia sasa usalama na mambo ya ndani, ndiyo wanasimamia madini, wanasimamia fedha. Serikali sasa iko na mwongozo moja, ina mfumo moja. Ni kushukuru sana. Ina viongozi wanaozungumza sasa. Ni kushukuru sana Bwana Fulbert na Mwamba. Ni mshukuru pia Bwana Jean Pierre Mutemba kutoka huko Lubumbashi. Ni mshukuru pia vilevile Ndeke vile, e, Siri kutoka huko Kinshasa na shushu uh, na Magabe kutoka kwa Goma. Ni washukuru pia wasikilizaji wetu walioshiriki kwenye mjadala wetu wa live.