Ifuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia habari zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo nchini Burundi baada ya mashirika ya kutetea haki za binadamu kuunga mkono ripoti ya serikali ya Marekani inayosema kwamba zaidi ya watu mia mbili waliuawa wa mwaka uliopita ambayo imeshutumiwa ama kukataliwa na serikali ya nchi hiyo. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ilivyo nchini Kenya baada ya serikali ya nchi hiyo kuongeza muda wa kafyu, wakati ambapo raia wanalalamika kuhusu hali ngumu ya maisha. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi, nikiwa hapa Washington. Basi kama ulivyosikia, ni kwamba kule nchini Burundi, wakati mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiunga mkono ripoti iliyotolewa na Marekani iliyosema kwamba zaidi ya watu mia mbili waliuawa mwaka uliopita, yaani mwaka elfu mbili na ishirini, bunge la taifa hilo limeikosoa vikali ripoti hiyo kwa madai kwamba ina dhamira ya kuharibu uhusiano mwema ambao inasema upo kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa. Kabla hatujajiunga na mchambuzi wetu ambaye atazungumza kwa kina kuhusu suala hili ambaye yuko uhamishoni nchini Ubelgiji, kwanza tupate ripoti kamili hapa na Jean Marie Vianney Cho Burundi, mwandishi wetu akiwa mjini Kigali, ambaye amekuwa akifuatilia yaliyojiri, e, kuhusu taarifa hii. Akihutubia kikao cha wabunge katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura, spika wa bunge la taifa ya Burundi, Daniel Gelas Ndabirabe, amekanusha vikali ripoti iliyochapishwa na serikali ya Marekani kuhusu visa vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu vilivyojiri nchini Burundi. Ripoti hiyo ambayo inatupiliwa mbali na bunge la taifa ya Burundi iliwasilishwa hadharani na ofisi na husika na masuala ya demokrasia na haki za kibinadamu katika wizara ya mambo ya kigeni ya Marekani imehakikisha kwamba mwaka uliopita wa 2020 watu zaidi ya 200 waliuawa nchini Burundi, zaidi ya 30 walitekwa na wengine zaidi ya 100 walinyanyaswa katika mazingira ya kutatanisha. Ripoti hiyo ya utawala wa Marekani imewasota kidole baadhi ya maafisa wa vikosi vya jeshi na polisi pamoja na vijana wa chama madarakani Sendede FDD maarufu Imbonera Kure kwamba ndiyo walihusika na vitendo hivyo vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu ambavyo kwa kiasi kikubwa viliwalenga wafuasi wa vyama vya upinzani na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wanaothubutu kuikosoa wa serikali ya Burundi. Hata hivyo, spika wa bunge la taifa ya Burundi amesema kwamba ripoti hiyo ya Marekani ni udanganyifu mtupu wenye dhamira ya kudidimiza uhusiano kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa. Ripoti hiyo ya nchi ya Marekani inayotaja kuwa watu zaidi ya mia mbili waliouawa nchini Burundi haina ukweli wowote. Lengo ya ripoti kama hizo na zingine zinazotumwa kwenye Umoja wa Mataifa ni kujaribu kuchafua taasisi za serikali ya Burundi kwa kupotosha ukweli kuhusu hali ya halisi ya haki za kibinadamu inayojiri nchini in Burundi, ili kuzorotesha uhusiano mwema kati ya Burundi na jamii ya kimataifa. Kwa upande wake Ancher Niko Yagize, mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi, Ligi Teka, ameunga mkono ripoti hiyo ya serikali ya Marekani. Shirika la kutetea haki za kibinadamu Ligi Teka linakubaliana na ripoti ya nchi ya Marekani kuhusu haki za kibinadamu nchini Burundi, tukimaanisha kwamba uchunguzi tulioufanya 2020 ulithibitisha kuwa watu 454 waliuawa, watu 52 wa walitekwa, 89 walibakwa na wengine 124 walitendewa mateso. Serikali ya Burundi imekanusha madai hayo na kutaja kwamba ripoti hizo ambazo imezitaja kuwa ni za uongo zinatolewa na mashirika ya kiraia ya Burundi yaliyo uhamishoni kwa maksudi ya kuwavutia wafadhili wa kimataifa ili wawapatishie misaada ya kifedha. Shukran sana Jean Marie Vianeichi, Uburundi, kwa ripoti hiyo. Basi, kama nilivyokuahidi, msikilizaji, tunakwenda moja kwa moja kwa uh, mgeni wetu hivi leo kwa undani. Jina lake ni Diodone Bashirahishize ambaye kama nilivyosema ni wakili ambaye anaishi uhamishoni nchini Ubelgiji. Bashirahishize, umesikia ripoti hiyo ya Jean Marivnaichi Uburundi. Kwanza kabisa nipate tu kauli yako baada ya kuisikia jinsi ilivyo. Kitu naweza kusema kwa kuhusu hii ni kwamba tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati vyombo vya habari vyenye kutuhumia yenye kutumika kwa uhuru vimeteketezwa kwa moto, mashirika mbalimbali mbali yenye kutetea haki za binadamu uh, zikikatazwa kutumika Burundi. Uh, serikali ya Burundi inajitahidi kuficha mahofu ambaye warundi wako wanatendewa na kila ripoti ambaye inatolewa ikionyesha gisi uh, warundi wako wana gisi haki ya binadamu inakeuka Burundi wanaikataa. Uh, lakini wanaikataa bila kutoa ripoti ingine inaonyesha, amba, ambayo inaonyesha inaonyesha kwamba mtu fulani ambaye wamesema kama ameuliwa bado angali mzima, mtu ambaye amesimamishwa na uh, kutoka hiyo siku uh, ha, mwenye ha, haku, hakurudia tena kuonekana hatujasikia serikali inasema mtu huyu amepatikana kwa fasi fulani. E, kwa kwa watu ambaye wanasemewa wa na hiyo ripoti ya Marekani ni watu wachache tukilinganisha na watu ambayo wameuliwa, mwaka umeisha, manake mpaka hivi tangu na Rais Ndaheshimia ingie madarakani, maiti zinaendelea kuogotewa katika mabarabara mifurege eh, mahali mbalimbali na, wat, na, na, na watu hao eh, eh, wana wanajitahidi kuwazika bila uh, ku, kuacha watu kujua. Hebu mtu ni mtu, mtu ni nani? Manake hiyo eh, mambo ya kuficha waserikali ni kitu yenye wanaonyesha tangi ya zamani, lakini uh, haki za binadamu zinaendelea kukeukiwa uh, Burundi na na commission ya inquiry, manake ya Umoja Mataifa imetoa ripoti miezi miezi imeisha, uh, wameonyesha kama uh, watu wanaendelea kuwawa. Maanake ripoti ya Marekani ni ripoti yenye inaonyesha vitu ambavyo vinatokea. Uh, tangu elfu mbili kumi na tano hadi na hivi uh, hakuna kitu kimebadilika yoyote yeah. Ili maneno tu uh, wanasema kuna mabadiliko kwa, kwa mdomo lakini kwa vitendo watu wanaendelea nyanyaswa yeah. E, katika taarifa hiyo pia kumetajwa watu ambao wanaishi katika nchi za nje, wakiwa ni raia wa Burundi. Ni kama serikali inasema pia wale walio nje wanachangia katika kuchafulia jina serikali hiyo, utasema nini wewe ukiwa mmoja wa watu ambao uko nje, hata kama ukuchangia moja kwa moja e, kuchafua jina kama wanavyosema, sisi tukiwa nje tunatumika, uh, tukisaidizana na watu wenye wako nchi kwenye nchi wanaona haki ya binadamu inakeukwa, wanatuambia sisi kwa juu wenyewe wakilisema watauliwa wenyewe wa. Ukiwa uko mpinzani, ukiwa unatetea haki ya binadamu wakikujua, manake uh, maisha yako yako kwenye hatari uh, mimi kwa maoni yangu nafikiri kama watu wenye wanachafua sura ya nchi si watu ambaye wanasema ukweli ambayo umetokea. Ni watu ambaye wako wanatenda uh, madhambi hayo. Ni watu ambaye wanaua, ni watu ambaye wananyanyasa mpinzani wala mtu ambaye ana anatetea haki ya binadamu. Naam. Na sasa wakati taarifa kama hizi zinapotolewa, pia uh, kuna maswali huulizwa kwa wale ambao wengi walio nje ya nchi ambao wanauelewa wa jinsi mambo yanavyokwenda nchini, nchini mwao, ni nini ambacho ninyi mlio nje mnaweza kukifanya ili kuhakikisha kwamba mambo yamebadilika? Kwa sababu kulikuwa kwa mfano na watu waliosema kwamba kuingia kwa Rais ndaishimie kutabadilisha mambo. Je, msimamo wenu sasa uko wapi, eh, kuhusu eh, kama kuna hatua zozote zimepigwa na kama kunazo ambazo mnaona kwamba zinafaa kupigwa ili kuhakikisha hali ya hali imekuwa nzuri kuliko ilivyokuwa awali. Sisi si, eh, tangu mwanzo kitu ambaye tumekubaliana tume na Warundi, kitu ambaye tumekubali kufanya ni kuonyesha ukweli wenyu kunatendeka nchini Burundi, na Warundi wenyewe wakati watajua ukweli mtupu watajua aibu wafanyeje ili nchi ipone itokee kwa mahali ilipo sasa, iende irudi kwa njia ya demokrasia na amani na kuheshimisha haki ya binadamu. Naam, tukimalizia, maanake muda umekimbia, labda kwa sekunde chache tu, nilikuwa nataka kupata kauli, tathmini yako, wakati nchi kama uh, marekani inapotoa taarifa kama hizi kuna wengine wanauliza, je, nchi ambazo ni majirani pale zimefanya vya kutosha katika ukanda huo wa Afrika Mashariki na Kati, zimefanya vya kutosha kushinikiza serikali kama ndio inahusika na mambo haya ikome na kuhakikisha kwamba usalama upo, watu wasiwe wanaishi kwa wasiwasi? Ni nini unachokisema kuhusu nchi zinazoizunguka ta, taifa zina, zinazolizunguka taifa la Burundi? Tukimalizia mainchi jirani, uh, mwaka elfu mbili kumi na tano wakati uh, mambo amezorota, wamejitahidi kutia warundi kwenye meza ya mazungumzo, ili uh, waweze kuepuka na tatizo hizi, lakini wakashindwa. Wakashindwa kwa sababu wenyewe wana maoni tofauti kuhusu swali hii na ndio maana mimi nafikiri e, nchi hizo mbalimbali zenyewe zinakumbwa na matatizo yazo pekee. E, tatizo ya Burundi inatutizama sisi Warundi e, na nafikiri e, ni sisi wenyewe ambaye tunapashwa kuungana mkono ili tutafute suluhu ya swali hili. Ni kushukuru sana Diodone Bashira Hishize ukiwa huko Ubelgiji Uh, kwa kushiriki hivi leo katika kipindi cha kwa undani. Asante. Msikilizaji, Diodoni Bashira Hishize ni mwanaharakati na pia ni wakili ambaye kama ulivyosikia hapo anaishi uhamishoni nchini Ubelgiji na ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Na kuomba usiondoke kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Barabara kabisa, msikilizaji. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, ukiwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Katika sehemu hii kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba wenzangu kule mjini Mombasa, Amina Chombo na Collins Liberty Adedi wanaangazia hali ngumu ya maisha ambayo imesababishwa na mambo mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na kupanda kwa bei ya mafuta na vilevile madhara yake katika uchumi wa taifa hilo. Na haya yote yanajiri wakati ambapo ya waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i ametangaza kuongezwa kwa siku za kafyu, yaani katazo la kutoka nje ya usiku. E, tupate mengi zaidi kutoka kwa Liberty Adede na Amina Chombo. Karibu Liberty. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia katika kwa undani hivi leo, tunaangazia swala zima la bei za mafuta nchini Kenya. Kwa kipindi cha miezi miwili sasa, Kenya imepata ongezeko katika bei za mafuta ambayo inafikia karibu ama takriban shilingi ishirini. Awamu ya kwanza iliyotangazwa mwezi wa tatu tarehe kumi na tano bei ya mafuta ilipandishwa kwa takriban shilingi kumi na sita na hivi leo shirika linaloangazia e, maswala ya bei ya mafuta limetangaza kuongeza bei ya mafuta kwa takriban shilingi tisa kwa mafuta ya petroli. Hii ina maana kwamba bei ya mafuta nchini Kenya inanunuliwa kwa zaidi ya dola moja kwa lita ya mafuta. Swala so hili ama ongezeko la bei hii ina maana kwamba itakuwa na madhara mengi ambayo yatatokea kwa mwananchi wa kawaida. Naam, bila shaka katika taifa la Kenya, mafuta ama bidhaa ambazo zinatokana na mafuta ya petroli ni muhimu katika ku kuendesha gurudumu la uchumi wa taifa hili. Inafahamika kwamba ili vyakula viweze kutengenezwa ama, e, katika wale wanaoitwa kama producers wa bidhaa mbalimbali za vyakula e, katika mashamba utapata kwamba matingatinga yanatumia petroli ama dizeli. Kwa hivyo kwa kwa hivyo kwa jumla ni kwamba kupanda kwa bei ya mafuta e, itachangia sana mfumko wa bei ya bidhaa mbalimbali ikiwemo nauli kwa hasa wale wanaotumia usafiri wa umma. Si mafuta pekee, maana utengezaji bidhaa nyingi unategemea kampuni za mafuta kutoa nguvu za umeme zinazotumika katika kampuni hizo. Hii ina maana kwamba bidhaa zitaongezwa bei kando na ongezeko la, la thamani ya bei ya bidhaa maarufu VAT, baada ya bunge la kitaifa nchini Kenya kupitisha mswada unaoruhusu kuongezwa kwa thamani hiyo. Kwa kawaida hatua kama hii huja na hisia kali miongoni mwa Wakenya. Hivi karibuni Wakenya wamekuwa wakilalamika kuhusiana na mikopo mikubwa ambayo Kenya iko nayo, na labda wanaangazia ni hii imesababishwa na kwa sababu ya mikopo hii ama hatua gani hii wengine wakidhania ni kwamba ni kutokana na matatizo yaliyotokea katika mfereji wa kanal kule Misri, labda mafuta yalichelewa, na wengine wanauliza ama ni kwa sababu ikisemekana e, kwamba ni bei ya mafuta ghafi ama mafuta ghafi katika masoko ma, ma, ya mafuta. Hapa tuna fursa ya kuzungumza na e, mwanauchumi e, William Odhiambo Ramogi atufahamishe labda kwa upande wa pili, ikiwa unanipata Bwana Ramogi, mtizamo wako ni gani kuhusiana na swala hili la ongezeko la bei ya mafuta? Ina maana gani kwa Mkenya wa kawaida? Asante sana ndugu Adede, mtazamo wangu nafikiri ni mta, mtazamo wa Wakenya wote kwamba ku, kupandishwa kwa bei ya mafuta ni kitu ambacho kitaathiri uchumi mzima na ni kitu ambayo hatukifurahii kabisa. Pengine kueleza kwamba ulivyoeleza ni kwamba uh, uchumi wote unategemea uh, kawi inayotokana na, na mafuta na sana hizi mafuta za kuleta kutoka nje, na kwa hivyo kupandishwa huku bei kunamaanisha kwamba vitu vingi vitaathirika upande mwingine anaweza sema kwamba sidhani ni kwa sababu ya the international prices ama kwa, kufungu, ni kwa sababu ya kufungwa kwa Suez Canal, kwa sababu mafuta myingi ambayo tunatumia Kenya inatoka sehemu za Oman, sehemu za Middle East na meli zinazofika Kenya hazipitii Suez Canal. Cha pili, ukumbuke ya kwamba bei ya mafuta internationally haijapanda jinsi wanavyosema kwamba bei ya Kenya bei ya mafuta hapa Kenya imepanda. A, kwa hivyo mara nyingi ni, ni mipango tu ya serikali humu nchini ndio inafanya bei hiyo kupanda, kwa sababu ile ushuru ambao wanatoza mafuta ni nyingi sana na ndio inafanya kwamba bei hiyo ipande ilivyopanda. Bwana Ramogi, hii ni kiwango kikubwa zaidi ya mafuta ambayo sasa imeongezwa katika historia ya taifa la Kenya. Na sasa Kenya kwa wakati huu kuna lockdown kukabiliana na kusambaa kwa Covid 19. Je, hatua kama hii huenda ikawa na madhara zaidi kwa uchumi wa Kenya? Lazima itakuwa na madhara kwa sababu, uh, utakumbuka kwamba uchukuzi hauendelei jinsi ulivyo. Uh, ndege za kutoka nje zinaweza kuja ndio, lakini pia utakumbuka kumekuwa na mvutano kati ya Kenya na Uingereza kuhusu, uh, zile rules wameweka. Kwa hivyo ndege za kwenda ama kutoka Uingereza pia haziji. Uh, kwa hivyo itaathiri zaidi uchumi zaidi ya vile pengine wamepangia. Kumekuwa na ripoti katika majarida mbalimbali kwamba hazina ya kitaifa yaani Kenya's Treasury, kwamba wao wako katika presha kutoka kwa shirika la kimataifa la fedha ambapo li, liwataka kwamba waongeze uh, hino eh, tax ya kutoza ushuru ama kodi ya ushuru wa bidhaa VAT mara mbili katika bidhaa hizi za mafuta. Je, unahisi kwamba hiyo ndio sababu kuu kwa maana umesema kwamba uh, kukatizwa kwa Suez Canal na vitu kama hivyo haviwezi kuchangia kupanda kwa bei ya bidhaa. Je, madeni yamechangia? Madeni yamechangia kwa sababu madeni hata kama pengine uh... Uh, upande huu mwingine, madeni hatujachukua deni ya kununua ma, ma, mafuta uh, utakumbuka ya kwamba asilimia thelathini na tatu ya fedha zinazoingia treasury zinaenda kulipa madeni. Kwa hivyo treasury inabaki haina pesa ya kufanya shughuli ama kutoa huduma kwa wananchi, wanalazimika kuongeza ushuru uh, unakuta kwamba hata wa, waliposikizana na IMF. IMF yenyewe imesema kwamba lazima kuwe na restructuring ya hizo debts, lazima waangalie ndani na waangalia kwamba watatoa wapi revenue katika ndani ya taifa, na hiyo inamaanisha kitu kimoja, hiyo inamaanisha kwamba lazima waongeze ushuru. Kwa hivyo hizi ni uh, nyakati za kuongeza ushuru kwa wananchi wa uh, na unakuta kwamba mara nyingi mataifa ya, ya Afrika yanadania kwamba mafuta ama utumizi wa petroli ni ma sehemu rahisi kupata ushuru. Je, ni mafuta peke yake ndio inaweza kuwa sehemu ambayo itaangaliwa tu ku kupata huu ushuru ama hizi fedha wanazohitaji, ama kama wanauchumi, kuna sehemu zingine unadhani zinaweza kuwa bora kuongezewa ushuru? Sehemu ni nyingi na hawajaona haya kwenda kwa hizo sehemu kuchukua ushuru, kwa mfano Uh, wakati ambapo tuliingia uh, tuli katika uh, pandemi kama shida hii ya korona. Kitu cha kwanza ambacho tulikiona ni kwamba the digital platform ndiyo ilikuwa inafanya vizuri zaidi. Kitu cha kwanza ambacho treasury kilifanya ni kuhakikisha kwamba Uh, wametoza hii sehemu ya pili ambapo ninaona ya kwamba wanataka kupakanyajia uh, tena zaidi ni real estate. Hapa bado wanaangazia kwamba wale ambao ni wanamiliki wana manyumba waanze kuwalipa ushuru, na hapo awali hata ingawa walikuwa wamesema hiko na pesa, ilikuwa haiji vile wanatarajia. Saa hii wanakazia, wana na wanatilia maanani jambo hilo kwamba wale ambao wanamiliki nyumba wawalipe. Ni vipi? Uh, mataifa anayo uh, ambayo tuko jirani nayo ikiwemo Uganda na Tanzania wanauza mafuta kwa bei ya chini tu, na wanaendelea na uchumi wao. Hii ni kumaanisha kwamba wao wanapendelea zaidi wananchi wao. <laughs> <laughs> Kila taifa inapendelea, kila serikali inapendelea wananchi wao, uh, lakini wajua sasa, sisi tumekopa, hatuna pesa, tukaenda kwa IMF wakasema hii ndio masharti kwa hivyo lazima tu tulipie masharti haya. Tukushukuru sana eh, mwanauchumi eh, William Odhiambo Ramogi, ukiwa jijini Nairobi. mm -hmm, hali ndivyo ilivyo sasa, lakini mm -hmm, kuna habari za matumaini kidogo eh, mwezi huu wa tatu eh, mamlaka ya ushuru nchini Kenya imesema kwamba imekusanya fedha nyingi sana haijawahi kusanya hivyo na kuweza kufikia eh, target ama malengo yake ya mwezi huo. Naam, lakini hao ya kijiri ni kwamba hivi sasa tukizungumza tu, kwa yule mwananchi ambaye ananunua bidhaa kwa bei ya chini, tomato moja sasa hivi inauzwa kati ya shilingi kumi na tano hadi ishirini na tano. Na kumbuka ndio sasa tumeanza kipindi hiki cha ukavu, kwa sababu wakulima sasa hivi ndio wanasubiri mvua na wanapanda. Kwa hivyo mazao yanakuja mwezi wa, wa, wa saba wa nane. Kwa hivyo katika hii kipindi cha miezi mitatu itakuwa ni hali ngumu. Maziwa sasa hivi paketi moja ya nusu lita inakwenda kwa shilingi sitini. Kwa hivyo mambo tayari yameanza kuwa juu. Sina la ziada na kurejesheni Washington. Umombasa hivi leo tumejadili ongezeko la bei ya mafuta. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na Amina Chombo. Asanteni sana wenzangu, Amina Chombo na Liberty Adede mkiwa hapo pwani ya Kenya. Msikilizaji hao ndio wanatukamilishia kipindi kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha kipindi hiki, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu mwa Moyo Hamza, kwenye mitandao amekuwa ni Jafar Mjasiri, Mwelekezi ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kutakia usiku mwema. Tuonane hapo kesho inshallah. Baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani, hivi sasa sikiliza burudani ya muziki.