Sana ni mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Wazee wa mahakama katika jimbo la Minnesota leo wanasikiliza hoja za mwisho katika kesi ya afisa wa zamani wa polisi katika mji wa Minneapolis aliyeshtakiwa kwa kumuua George Floyd, Mmarekani mweusi. Kabla ya hoja za kufunga, jaji anayeongoza kesi Peter Cahill amewasomea wazee wa mahakama maagizo juu ya masuala ya kisheria ya kesi hiyo ili wayatumie watakapoanza kutafakari kumhukumu mshtakiwa au kumwachia huru. Baada ya upande wa waendesha mashtaka na ule wa utetezi kuwasilisha hoja zao za mwisho, wazee wa mahakama watatengwa hadi waafikiane juu ya hukumu dhidi ya Derek Chauvin. Akikutwa na hatia ya shitaka la mauaji dhidi yake, Chauvin anakabiliwa na kifungo cha miaka 40 jela. Maafisa wa gereza nchini Rasia leo wamesema mwanasiasa wa upinzani Alexei Navalny ambaye yuko gerezani na aliye katika mgomo wa kula amepelekwa kwenye hospitali ya jela. Kwa wakati huu afya ya Navalny inatathminiwa kama ya kuridhisha na anachunguzwa kila siku na daktari. Idara ya serikali ya magereza imesema katika taarifa, kwa idhini ya mgonjwa, amepewa tiba ya vitamin. Mapema leo mshirika wa karibu wa Navalny ameonya kuwa hakuna matumaini yoyote ya kupata habari njema kuhusu afya ya Navalni. Washirika wa Navalni wametangaza maandamano ya kitaifa ya kuomba apewe huduma za haraka baada ya familia ya mwanasiasa huyo na madaktari wake binafsi kutoa matokeo ya vipimo vyake vya damu ambavyo vilionyesha kuwa Navalni yuko katika hatari kubwa ya moyo wake kusimama na figo kushindwa kufanya kazi. Maandamano hayo yamepangwa kufanyika Jumatano na yatafanyika siku ambapo rais Vladimir Putin atalihutubia taifa akiwa nje ya Kremlin, ikiashiria kuwa kutakuwa na makabiliano makali kati ya wafuasi wa Navalny na polisi katika mji mkuu Moscow. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jeshi la Chad limesema leo kwamba waasi mia tatu wameuawa kaskazini mwa nchi hiyo mwishoni mwa wiki na kuongeza kusema kuwa limepoteza wanajeshi wake watano serikali ya nchi hiyo imesema uvamizi wa waasi katika majimbo ya Tibesti na Kanem umetokomezwa, lakini msemaji wa kisiasa wa waasi alisema Jumapili kwamba wapiganaji wake wanaendelea na ukombozi wa jimbo la Kanem. Kikundi cha waasi wenye silaha nzito kilianzisha shambulizi kutoka kambi yake nchini Libya hapo Aprili 11, siku hiyo hiyo ambapo uchaguzi wa urais Chad ulitarajia kumpatia ushindi rais aliye madarakani Idriss Deby katika kupigania muhula wake wa sita madarakani. Shambulizi lililofanywa na chama cha Front for Change and Concord in Chad, FACT, tangu wakati huo limepelekea zaidi ya waasi mia tatu kuuliwa na kusababisha vifo vya wanajeshi wa serikali watano. Msemaji wa jeshi General Azem Bermandoa Aguna aliliambia shirika la habari la AFP. Umoja wa Afrika umetangaza hii leo kwamba kundi la maafisa 144 kutoka Nigeria limewasili Somalia ili kuimarisha juhudi za kuleta uthabiti katika taifa hilo la pembe mwa Afrika. Mratibu wa kazi za kikosi cha polisi cha Umoja wa Afrika Somalia cha AMISOM, Daniel Ali Gwambal, anasema maafisa thelathini watatumika chini ya AMISOM kwa muda wa mwaka mmoja na watapelekwa Beltewein katika jimbo la Hershabel wakati waliobaki watatumikia nyadhifa mbalimbali katika mji mkuu wa Mogadishu. Kwa mbali, anasema miongoni mwa kazi ambazo maafisa hao watafanya ni kuwapatia ulinzi wageni wa heshima, pamoja na kusaidia idara za usalama kutoa mafunzo na kusaidia kikosi cha polisi cha Somalia kusimamia usalama wa raia na kupiga doria za pamoja. Mji mkuu wa India, New Delhi, umetangaza kuwa shughuli zote zitafungwa kwa siku sita kuanzia leo, wakati mfumo wa afya wa mji huo umezidiwa baada ya rekodi katika maambukizi ya virusi vya korona, wakati India inakabiliwa na wimbi la pili la janga la korona. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesitisha safari ya kwenda New Delhi iliyopangwa kufanyika wiki ijayo. Waziri kiongozi wa New Deli Arvind Kejriwal leo amesema kumebaki vitanda visivyo zidi mia moja katika vyumba vya kuhudumia wagonjwa mautiuti katika hospitali za mji huo na kwamba kuna uhaba wa matibabu ya oksijen na dawa muhimu. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio imeendelea na Hadija Riami katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Karibu katika muda mwingine wa Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchibua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani leo. Katika usukani ni mimi mtangazaji wako Khadija Riami. Pia nitakuwa nao waandishi wetu George Jogopa akiwa Dar es Salaam na Auster Malivika huko Goma. Karibu. Naam, kwa undani hii leo tunazungumzia ghasia ambazo zinaendelea katika mkoa wa Kasai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo maafisa katika eneo hilo wanasema kuwa tangu Machi 28 hadi mwishoni mwa wiki zaidi ya wakazi elfu 21 wamekimbia makazi yao katika eneo hilo na watu 13 wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa, na nyumba zaidi ya 190 zimechomwa moto hali ambayo imezusha hofu mpya kwa Umoja Mataifa kwa ghasia hizi katika mkoa huo zinaweza kuchochea idadi kubwa ya watu kukoseshwa makazi. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetoa wito kwa wahusika kufanya kila juhudi kurejesha amani katika mkoa huo unaojulikana kama Greater Kasai, ili kunusuru maisha ya watu na harakati za wakazi kuhama kutoka eneo moja kwenda jingine huku wakiweka maisha yao katika hatari zaidi. Ghasia hizi zinahusisha makabila mawili yenye mzozo wa Luba na Wakuba, na mapigano ya karibuni yalianza Agosti mwaka jana, hali ambayo imefanya msemaji wa UNHCR Baba Baloch kusema kuwa maafisa wa shirika lake wana hofu kubwa kwa hali ya Kasai inaweza kupelekea kiwango kingine kikubwa cha watu kukoseshwa makazi endapo hatua za haraka hazitachukuliwa kuzungumzia tatizo hili na hivyo basi, ameomba juhudi za ziada zifanyike kulenga tena katika azma ya kurejesha amani na kupunguza mivutano huko Kasai, ili kuzuia wimbi jingine la ukosefu mkubwa wa watu kukoseshwa makazi nchini humo. Ghasia hizi mpya ambazo zinaelezewa kuleta athari kubwa kwa maisha ya watu na maendeleo ya kielimu kiuchumi na kisiasa katika mkoa huo zinatokana na mizozo ya ardhi na mizozo mingine, hali ambayo inasadikiwa inaweza kusababisha maafa makubwa kwa maisha ya watu, hasa wanawake na watoto ambao ndio waathirika wakuu katika mizozo. Mbunge wa Kasai, Ntumba cha bola Bintu, anasema MONUSCO, kikosi cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC, kina umuhimu katika kulinda amani na kuhakikisha usalama wa wananchi. Bintu anaeleza zaidi katika mahojiano haya na Osteri Malivika, mwandishi wetu wa Goma. E, kwani watu yuweke mwaiko anasaidia sana ba watoto wa Kasai esasi kasai sa ba matakiri ilikuwa pale na maneno ya kamwe na kamwe na sabu alors euh, tuna population ingali na besoin ya monisco juu abasaidie puise kungali basingini abarujia kumanyumba zabo bingini bikali na madificulté ma, ma, kidogo kidogo iye na na ile maneno bon euh, monisco anakamata decision conformement euh, ya demande ya ya Nations Unies ya, Nation ya kose retire polepole ku ma province kwenye fujo ubie manine nanje apunguka bon de population zo tunaambia l'etat congolais ifanya yote juu ya kusaidia population, pourque l'absence de la monusco iti itisumbua population kwenye banatoka, na tunaambia batu bote benye biko pale eh, kimya ya, ya inchi inaomba kila mutu akontribue donc eh, mutu yote kwenye iko afanya yote ke mkongo ikuwa na, na mani Alors, na MONUSCO ataki MONUSCO itaende kama si bote kuro yetu tunacia tu, amani tutavivre muzuri pa, na, ni maneno yote itaisha, puisque MONUSCO itakuwa na siku moya itatokaka kupongo pour toujours inayacha RDC, donc euh, armée congolaise na ba, autorité na, euh, nationale et provinciale baendeleza ku, ya kutajia population donc ni euh, habari moya ku, ikunasumbua population tukuna tu bandia MONISCO ikunatoka polepole, ba population ifanya yote juu ya kuisha na amani. Kwa upande wako, unadhani kwamba uwepo wa MONISCO jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaleta amani hasa katika eneo la Kasai? No, aipo MONISCO haiko ay, solution ya, ya, ya, ya kuleta amani pise problem ya amani iko na dependre kwanja na responsabilite ya, ya, ya government central Monusco iku na apu yetu ma magouvernement yetu, alors kondoka yake aiko population jo ina reclame kuondoka ya Monisco kukasai ni Monisco ye peke na consel des Nations-Unis jobikuna ondoka aiko population ya Kasai iko na reklame kutoka kuto, ya Naam, kuna haja kwa Umoja wa Mataifa kuwa na wasiwasi kuhusu ghasia za sasa hasa ikizingatiwa kwa mwaka 2017 katika ghasia kama hizi za kijamii katika mkoa wa Kasai zilisababisha takriban watu milioni 1.4 kukoseshwa makazi ndani ya DRC na kuwalazimisha watu elfu thelathini na tano kukimbilia katika nchi jirani ya Angola. Ghasia za mara kwa mara zimekuwa jambo la kawaida tangu wakati huo Mivutano kwa sasa kwa kiasi kikubwa ni baina ya makabila mawili ambayo yanagombania utajiri wa rasilimali ya madini na mbao, na kubainisha kuwa kuna umuhimu sana wa kubuni masuluhisho ili wakazi wa mkoa huo waishi kwa amani na kujishughulisha na kazi za maendeleo ili kujikimu kimaisha. Shirika la Umoja Mataifa limetishia endapo ghasia hazitakwisha, basi hawana budi kuondoka katika eneo hilo ili kunusuru maisha ya wafanyakazi ambao wamejikita katika kutoa misaada, kuanzia maturubai kwa ajili ya makazi, vyandarua vya kujikinga na mbu, ndoo za maji na vifaa vya jikoni, pamoja na chakula na huduma za afya. Lakini je, wakiondoka, nini kinaweza kutokea katika mkoa huo? Mbunge Bintu anaelezea zaidi. Bo, unaona kemoniko, parti ya mingi ku population vulnérable na badeplace na babenyeviku na madificulté kidogo kidogo na kusecurize population etando neke armee yetu na ingali u chef de l etat kunafanya yote irudie na kapacité ya kusecurizer nchi mzima kwamiye ninga wazake ilfale monisco ivumilia kidogo. Kama ilivyo katika miaka ya nyuma, wengi ya wale ambao wanakimbia mzozo huwa ni wanawake na watoto. Aghlabu wanapokimbia, UNHCR inasema wanachofanikiwa kuchukua ni kile ambacho wataweza kukishika mkononi, lakini vitu vyao vingine huviacha nyuma. Hivyo wanapofika sehemu ambako wanapewa hifadhi, inawalazimu wasaidiwe makazi, chakula na huduma za afya lakini hali ya kukumbwa na ghasia za mara kwa mara inaweza kuepukika kama juhudi zaidi zitafanywa katika kuhakikisha wahusika wote walio katika mapigano na makundi mengine ambayo yanajishughulisha na usalama yanajumuishwa kubuni suluhisho la kudumu kunusuru maisha ya wananchi. Ana Klechimbanga, rais wa shirika lisilo la kiserikali katika mkoa wa Kasai anasema kuna haja ya kila mmoja kuwa ni mshiriki katika kutafuta amani ya kudumu katika eneo hilo, hasa ikizingatiwa mara hali ikirejea kuwa nzuri baada ya muda fulani, ghafla mambo yanabadilika na, na ghasia ya nyingine zinazuka. Kwa sisi TDH, uh, kufatana na uh, makazi tunafanya kazi ya kutia usalama, iko na sehemu tano. Sehemu wa kwanja ya usalama ili tuleta prevention ni Uh, sawa vile kazi HCR anafanya, lakini kazi ya kufundisha watu kuwaonyesha gisi ya kuikala fazi moja mumoja na mapendo kusikilizana, ile ni kazi yetu. Na mm, gisi ya kutia vatu fazi moja kufanya mkusanyiko juu barumiane beitike wangalie kosa ilitoka wapi na kusikilizana, ile ni kazi yetu tunaendelana kuifanya, lakini tunasema hatuna vifaa mingi ya kuweza kusaidia watu kwa kuweza kufanya ile uh, kazi ya kupatanisha watu, ili tuko na nguvu ya kuweza kuifanya. Lakini sawa hii, wakati watu wanapoteza vitu mingi, manyumba bekona, lazima ya vifaa ya maisha ya kutunzwa, ya chakula na vitu ingine ingine, na wazia, njo kazi inafanika hapa. UNHCR iliomba ufadhili wa kimataifa takriban dola milioni mia mbili na tano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa operesheni za kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaka huu, lakini mpaka hivi sasa shirika hilo limefanikiwa kupata asilimia 12 tu ya kiwango ambacho wamekiomba. Hivyo shughuli za utoaji wa misaada kwa wenye shida nchini humo haitakuwa kazi rahisi. Mizozo na ghasia nchini DRC imesababisha watu milioni tano na nusu kukoseshwa makazi ikiwa ni idadi kubwa ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi barani Afrika. Nam, sasa basi tunakuletea sehemu ya pili ya kwa undani. Kama nilivyosema hapo awali, kuwa tutaungana na mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa, ambapo anatupasha kuhusu hulka mpya inayojionyesha ya baadhi ya wanasiasa nchini humo ambao wamekuwa wakibadilika kwa kauli zao mara kwa mara bila kujali kwamba vitendo hivyo vinawafanya watazamwe kama wanasiasa wanaopenda kujali zaidi maslahi yao binafsi. Moja kwa moja kwako kwa, George. Wakati ambako taifa la Tanzania liko katika muktadha mpya wa uongozi kutokana na kifo cha aliyekuwa rais wa taifa hili hayati John Magufuli, aliaga dunia mwezi Machi, kuna mengi yanaendelea kushuhudiwa yanayohusu baadhi ya viongozi kama vile wanasiasa. Wanaonekana kuwa watu wenye mitazamo inayoshangaza na kuwashtua wengi kwa namna ambavyo wanavyobadilika badilika katika mitazamo, misimamo na kauli zao ambazo sio kama vile zilizozoeleka wakati wa uongozi wa hayati Magufuli. Kwa lugha nyingine, picha unayoipata kutoka kwao ni kwamba wanasiasa ni watu vigeugeu, ambao wanachokisema au kukitetea leo kinaweza kuwa tofauti kabisa na cha kesho yake, kulingana na nani wanamlenga kumridhisha ama manufaa gani wanakusudia kuyapata. Ndivyo unavyoweza kueleza wakati huu unapojaribu kuangalia wanasiasa wa Tanzania, hasa kunaposhuhudia mabadiliko ya uongozi wa nchi, ikiwa e ni chini ya mwezi mmoja tangu kufariki dunia kwa hayati Rais John Magufuli aliyetawala Tanzania kwa miaka mitano na miezi mitano. Baadhi ya wale waliokuwa wakionekana hadharani kuunga mkono kila uamuzi na kauli alizokuwa akizitoa, hivi sasa wanaanza kupinga baadhi ya maamuzi hayo, na wengine kuhoji kwa sauti kubwa. Miongoni mwa wale wanaotajotaja sana wakati huu ni spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Job Ndugai, ambaye kauli yake aliyetoa hivi karibuni huko bungeni imekumbwa na ukosoaji mkubwa. Spika huyu ambaye alifahamika kwa mfuasi mkubwa wa yati rais Magufuli kwa mara ya kwanza amehoji hatu ya serikali ya kununua ndege kwa kutumia fedha zake za ndani, jambo ambalo hakuwahi kulijadili wakati wa utekelezaji wa mpango huo kwenye uhai wa rais Magufuli. Kwa mwaka 1920 peke yake tumepata hasara ATCL ya 60 billion. Je, ni vizuri ku, yani, je, tukiendelea kuagiza ndege mpya itasaidia au tu stop kidogo kwa sasa, tushughulike zilizoko na kadhalika. Mawazo kama hayo ni muhimu sana kipindi kama hiki. Hatua yake hiyo imekuwa kikosoro, na wengi wanahoji kwamba bunge lake halikuwajibika ipasavyo kuibana serikali wakati ilipokuwa akitekeleza mpango wake wa kununua ndege ambazo sasa zinatajwa kuzalisha hasara. Mbali naye kuna jitokeza na wanasiasa wengine kadhaa ambao mara kwa mara wamekuwa wakibadilisha misimamo yao hadharani bila kujali jinsi watakavyotazamwa na wananchi. Asema hivi: Watanzania ee, naomba mnyime kura zenu kwa chama cha mapinduzi na mi namaanisha, ukumbuke, nimekuja tume, nilikuwa mimi na urafiki, namshukuru Mungu na watu wengi, nilimaanisha niliposema katiba inayopendekezwa haifai na haikupita katika mchakato ambao unaheshimu mawazo maoni ya Watanzania, na leo nawaambia tena. Huyu ni katibu wa itikadi na uenezi wa CCM humphrey Polepole, ambayo wakati alipokuwa katika tume ya mabadiliko ya katiba alikuwa mkosoaji mkubwa wa chama hicho tawala kabla baadaye kuwa mtetezi na kiongozi wake. Na wakati wa utawala wa hayati Magufuli, Polepole mara kwa mara alikuwa hakosekani katika vyombo vya habari kama vile redio, magazeti, televisheni au katika mitandao mingine ya kijamii akifanya hili na lile, na wakati mwingine akionyesha matukio ya washangaza wengi kwa namna alivyokuwa hodari kuyanadi yale yaliyoashiria kuutetea utawala wa, wa Hayati Magufuli, lakini kwa takribani miezi kadhaa sasa tangu kuingia kwa utawala mpya wa Rais Samia Suluhu Hassan. Mwanasiasa huyo hajaonekana pahala popote, mbali ya kusika mara ya mwisho akizungumza bungeni. Amekuwa mpole na mkimya kiasi cha kuwashangaza wengi. Mbali na wanasiasa hao, kuna wengine ambao sasa wanaonekana kupamba majukwaa ya kisiasa wakikosoa utawala uliopita wa hayati Magufuli au kuutetea kutokana na utendaji wake. Mchwano huo sasa unaonekana zaidi bungeni ambako baadhi yao wamegawika katika kuwasilisha hoja zinazohusu utawala wa Magufuli. Kwa mfano mbunge huyu wa Bumbuli, Januari Makamba, licha ya kutoonyesha msimamo wake moja kwa moja, lakini kwa moja lakini anaona kwamba sio vibaya iwapo atatokie mtu na kujaribu kubainisha baadhi ya kasoro zilizowahi kujitokeza wakati wa utawala wa yati Magufuli. Naomba sana tusihukumiane katika dhamira za kauli na vitendo. Mheshimiwa Naibu wa Spika, kazi aliyotufanyia Rais Magufuli naweza kuichukulia kama vile ametushonea nguo nzuri kabisa ya kupendeza. Akitokea mtu akaona kwamba kwenye ile nguo kuna uzi umejitokeza, tuukate, isionekane dhambi. Akijitokeza mtu akasema katika hii nguo kifungo kimelegea, hebu tukiweke vizuri, isionekane huyo mtu ni msaliti. Na mtu huyo anapofanya kazi hiyo, tukikaza kifungo, tukikata uzi nguo ikapendeza, bado sifa ni ya mshonaji. Kwa hiyo ndugu, Mheshimiwa Naibu Spika, mimi naomba sana uh, kwa sababu dalili nilizoziona sio uh, nzuri sana. Mheshimiwa Naibu Spika, mi nasema kwamba sisi kama viongozi tunayo haki na wajibu wa kutoa maoni kuhusu mambo yetu yaendeje, lakini kabisa, ni viongozi, maoni, ushauri kuhusu mambo yaendeje lakini njama vikundi vigenge vya kuweka mashinikizo kwamba kipi kifanyike, hatua zipi zichukuliwe, zipi zichukuliwe si sawa kabisa na haitujengei umoja wako wa bunge. Kadhaa wanaojitambulisha moja kumoja, kwa moja kwa kudai kwamba ni jambo lisilokubalika kuwa na hayati Magufuli akisema vibaya kwa jambo lolote, kama anavyoona mbunge huyu Livingstone Lusinde. Kwa hiyo tunataka watu wa mheshimu. Huwezi kuondoa legacy ya Magufuli kwenye nchi hii na kwenye bara la Afrika. Haiwezekani, haiwezekani, haiwezekani. Hatuwezi kuwavumilia watu wa namna hiyo na sisi kama viongozi ambao tumelelewa hivi. Leo mbunge gani hapa hakutetewa na Magufuli? Tuko humu ndani kwa sababu ya Magufuli na Samia. Kila sehemu walipita kuna watu hapo walikuwa wanataka kuchaguliwa, hawachaguliki. Magufuli na Sabia wakipita wanasema, tupeni huyu, tutafanya naye kazi, tutamrekebisha. Kwa sababu yao watu wakachaguliwa, leo wasemwe vibaya. Si tupo leo, Magufuli asemwe vibaya, hata arobaini haijaisha. Spika, hili jambo halikubaliki. Hawa watu washike adabu na adabu ziwashike. Hatutaki warudie tena mambo ya kipuuzi kama haya. Hata hivyo kwa ujumla wake, wadadisi wa mambo wanasema kwamba kukosekana kwa dhana kuwajibika na kiu ya kulinda masilahi binafsi ndiko kunakofanywa wanasiasa wengi kubadilika mara kwa mara, kama anavyosema mchambuzi huyu Samruhuza. Leo mawaziri wengine walikuwa mawaziri huko, nanawasikia nao wanaanza kuzungumza vitu ambavyo huko nyuma walikuwa navikubali. Sasa mimi siwezi kuwaita kama laba ni au asaliti au sijui awa nini hipokriti au nini? Hapana, ni kwamba kuna hali fulani ya binadamu, hasa Watanzania wengi ambao mimi nimewaona, huwa wanapenda kusimama mahali ambapo mkate wao upo. Yani huwa hawataki kutafuta mkate, huwa wanapenda kuona kwa hiyo. Ni vyema hawa viongozi wetu hii tujenge taifa letu, waweke maslahi ya taifa mbele, wache hizi njanja za zao hizi hizi. Hapana, hizi njanja mbaya sana hizi, zitatugarimu sana hizi. Kauli kama hiyo inafanana kwa karibu kabisa na mtizamo mwingine wa mwandishi huyu wa habari Halifa Said anayesema kwamba uh, hili suala la viongozi kwa vigeugeu ni swala la unajua, sisi Tanzania kwa bahati mbaya sana hatuna viongozi ambao, uh, wanasimamia misingi ambayo wanaiamini Uh, wanasiasa wetu wengi au viongozi wetu wengi kusema kweli, en, hii ni kwa bahati mbaya sana nasema, ni unajua, wasaka fursa, unanielewa eh? Uh, kiongozi huyo akiwepo watamramba miguu eh? Watamsifia, watanini kwa sababu wanaona hiyo, uh, ina serve maslahi yao fulani au binafsi eh, wanaona kwamba watakuwa salama wakifanya hivo, sio wale aina ya wanasiasa. Na kusema kweli hii ipo kwa wanasiasa wote Uh, wa Chama cha Mapinduzi, chama tawala, Chama cha Mapinduzi na vyama vya upinzani. Kusema kweli, wanasiasa wetu sio wale ambao unaweza ukasema wako tayari kufa kusema kweli kwa kusimamia kile wanachokiamini, ni wachache sana kusema kweli unaweza ukawapata kwao, na hili linajidhihirisha kama hivyo leo tu. Rais aliyekuwepo, ambao e, walikuwa wanamsifu na walikuwa kabisa wamepanga kuhakikisha kwamba Uh, watamuongezea muda wa kukaa madarakani hata kama hatataka, kwa sababu anafanya vizuri leo. Huyo huyo hao watu hao hao wanamsifu raisi, uh, Samia Suluhu Hassan kama alivyosema Askof Bagonza, sijui kama amesema kweli, naona inasambaa kwenye mitandao ya kijamii hawa watu. Kusema kweli, kwanza walitakiwa watangulize toba kabla ya kumsifu uh, rais Samia Suluhu Hassan ili uh, kabla ya kuanza kumsifu Samia Suluhu Hassan, wangeanza toba kwa kwa kwa kutubu makosa yao waliokuwa wanayafanya kipindi cha rais Magufuli, kwa sababu haiwezekani ulikuwa unamsifu rais aliyekuwepo madarakani, lakini na sasa hivi unamsifu rais aliyepo madarakani wakati anafanya vitu tofauti na mtangulizi wake aliyekuwa aliyokuwepo. Kwa hiyo hii yote inatokana na wanasiasa wetu kuwa kigeugeu, kutokuwa na misingi imara wanayoisimamia. Unajua, wanasiasa kusaka fursa, kulinda maslahi binafsi, na wanazani ili wao waendelee kulinda maslahi yao ya kisiasa ni lazima wamtetee au wamrambe miguu kiongozi mkuu wa nchi aliyopo madarakani. Uzoefu unaonyesha kwamba wanasiasa wengi nchini Tanzania wamekuwa wakibadilibadili mitizamo yao wakati kunapowadia ya uchaguzi mkuu au inapojitokeza hali yoyote ya fursa katika mabadiliko ya uongozi. Nam ni hayo tu tuliyokuandalia hivi leo. Asante sana, George Jo Jogopa ukiwa jijini dar es Salaam, pamoja na Aster Malivika mjini Goma, kwa kuwa nami katika matangazo haya. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Mary Mgawe na mzalishaji alikuwa ni Aida Isa. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.