On, hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa so, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais Idris Debi wa Chad amefariki wakati akiwatembelea wanajeshi walio mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya waasi wa kaskazini, msemaji wa jeshi amesema leo Jumanne, siku moja baada ya Debi kutangazwa mshindi wa muhula wa sita madarakani. Kampeni ya Debi ilisema Jumatatu kuwa alikuwa akielekea mstari wa mbele kujiunga na vikosi vinavyopambana na magaidi Waasi walio katika eneo la upande wa kaskazini nchini Libya walishambulia kituo cha mpakani siku ya uchaguzi na kisha wakasonga mbele zaidi ya mamia ya kilomita upande wa kusini kukatisha jangwa. Debi mwenye umri wa miaka sitini na minane aliingia madarakani katika uasi mwaka elfu moja mia tisa na tisini na ni mmoja wa viongozi aliyehudumu muda mrefu zaidi barani Afrika. Serikali ya Marekani kupitia shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID, imepeleka shehena ya vifaa vya COVID-19 kwa wizara ya afya ya Zanzibar kulingana na gazeti la Nation. Shughuli za ugavi wa afya duniani za USAID hivi karibuni zilinunua vifaa vya kupumua na usafi wa mazingira vyenye thamani ya dola laki nne. Vifaa hivyo viliwasilishwa zaidi ya mwezi mmoja uliopita kwenye bandari ya Zanzibar na baadaye kwenye vituo vya matibabu ya umma kupitia duka kuu la dawa, kulingana na gazeti la Citizen. Shena hiyo ni pamoja na vifaa vya kupumua kama vile oximeters, vifaa vya watoto na meno bandia ya watu wazima, barakoa, na vifaa vya usafi kama vile dawa za kunyinyiza na mifuko ya kuhifadhia vifaa hatarishi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa wizara ya afya nchini Sudan Kusini wanasema wanalazimika kutupa dozi elfu 60 za chanjo ya kupambana na ugonjwa wa covid-19 kutoka kampuni ya Oxford na AstraZeneca kufuatia matatizo yanayotokana na dawa hiyo na wasiwasi uliozuka miongoni mwa wananchi. Dawa hiyo ilitolewa kama msaada na kampuni ya mawasiliano ya MTN na Umoja wa Afrika mwezi uliopita. Richard Lako, msimamizi wa Covid 19 katika wizara ya afya nchini Sudan Kusini, anasema walipopokea chanjo hiyo, waligundua baadaye kwamba ni lazima itumike katika muda wa siku kumi na nne, vinginevyo itakuwa imepitwa na wakati. Lako anasema hivi sasa wanafanya mipango ya kutupa chanjo hizo mwishoni mwa mwezi Machi. Sudan Kusini ilipokea dozi zingine laki moja elfu thelathini na mbili za dawa hiyo chini ya mpango wa kimataifa wa COVAX, lakini mpango wa kuwapa watu chanjo umecheleweshwa na hadi sasa anasema ni watu elfu mbili pekee waliopatiwa chanjo. Chanjo ya Johnson and Johnson inafanyiwa uchunguzi zaidi na maafisa wa afya Marekani. Dr. Rochelle Walensky, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani CDC, alisema Jumatatu kwamba taasisi hiyo ilikuwa ikiangalia ripoti ya kesi za ziada za athari mbaya zinazohusiana na chanjo hiyo inayotolewa kwa dozi moja. Walensky aliwaambia waandishi wa habari wakati wa mkutano mfupi huko White House, shirika linahamasika kwamba hakukuwa na idadi kubwa ya kesi lakini tunatafuta na kuona kile ambacho kimekuja. CDC na taasisi ya dawa na chakula Marekani FDA kwa pamoja walitoa wito kwa utawala kusitisha chanjo ya Johnson and Johnson wiki iliyopita, baada ya wanawake sita wenye umri wa kati ya miaka kumi na minane na miaka arobaini na minane walipopata shida ya damu kuganda kufuatia uchomaji wa chanjo hiyo. Wanawake hao sita walikuwa miongoni mwa wamarekani milioni saba ambao wamepatiwa chanjo hiyo tangu ilipopatiwa idhini kutolewa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. karibu msikilizaji wetu katika wakati mwingine wa kipindi kwa undani katika kipindi hiki tunaangazia habari muhimu kwa undani zaidi sehemu ya kwanza tunajadili ripoti iliyotolewa jana na serikali ya rwanda ikielezea kwa kina jukumu la ufaransa katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 katika sehemu ya pili tutamulika hali ya vuta ni kuvute kati ya shirikisho la soka barani ulaya uefa, na baadhi ya klabu kuu za bara hilo ambazo zinapendekeza kuwepo mashindano mengine ya soka yaitwayo Super League. Undani leo uko nami Patrick Nduimana, jumuika nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Naam, kama nilivyodokeza hapo mwanzo, timu ya wataalamu wa sheria inayoongozwa na mwanasheria wa Marekani Robert F. News jana imewasilisha ripoti yake kuhusu jukumu la nchi ya Ufaransa katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yaliyotokomeza jamii ya wa Watutsi. Ripoti hiyo iliwasilishwa kwenye baraza la mawaziri lililokuwa linaongozwa na rais wa Rwanda Paul Kagame. Ripoti hiyo inasema serikali ya Ufaransa haikuwa kipofu au ilikuwa haijui kuhusu mauaji ya kimbari, na ilitoa msaada mkubwa kwa serikali iliyokuwa madarakani wakati huo ambayo ilitekeleza mauaji hayo ya kimbari. Ripoti hiyo yenye kurasa mia sita iliyochunguza jukumu la Ufaransa kuhusiana na mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne dhidi ya Watusi ni matokeo ya utafiti wa miaka minne. Ripoti hiyo iliagizwa na serikali ya Rwanda inatolewa siku chache baada ya ripoti nyingine iliyochapishwa na watafiti na wanahistoria wa Ufaransa mwishoni mwa mwezi Machi. Wataalamu walioandika ripoti hiyo ya mwezi uliopita ambao walikuwa wanaongozwa na Profesa Vincent Duclert Walisema Ufaransa inabeba dhamana nzito na kubwa juu ya mauaji ya kimbari ya 1994 lakini hawakupata ushahidi wowote kuhusu kushiriki kwa Ufaransa katika mauaji hayo. Ili kupata ufafanuzi zaidi, nimeongea na mwandishi wetu wa mjini Kigali, Silvanus Karemera, na nimeanza kwa kumuuliza ripoti hii mpya ya serikali ya Rwanda ina maana gani? Kitu ambacho hapa nichatakiwa kuelewa ni kwamba kulikuwa na tofauti ya takribani wiki moja na nusu hivi, wiki mbili Uh, kati ya ripoti mbili, ripoti iliyotolewa na Rwanda uh, siku ya uh, siku ya Jumatatu kama ambavyo imesema na ripoti iliyotolewa na Ufaransa kulikuwa na utofauti kitu kama wiki moja na nusu hivi wiki mbili, lakini ripoti zote ukiziangalia, hii ripoti ya Rwanda sasa, kama ulivyouliza, ni ripoti ambayo ilikuwa inatafuta kwa kiini kabisa kwa kina kabisa, ni nini nafasi ya Ufaransa, hasa ni nafasi gani ya Ufaransa katika mauaji ya Rwanda ya kimbari dhidi ya Watusi wa Rwanda yaliyofanyika miaka ishirini na saba iliyopita. Kwa hivyo ni ripoti ambayo kimsingi ilikuwa inatafuta kinagaubaga, nchi hii ya Ulaya ilihusika namna gani katika mauaji ya Rwanda. Na ukumbuke Patrick, ni kwamba kuhusu Ufaransa kuhusika ama kutohusika katika mauaji ya Rwanda imekuwa ni mzizi wa tatizo baina ya mataifa haya mawili Uh, kama ambavyo msikilizaji atafuatilia hata wewe mwenyewe unajua nikwamba, yote, ni kwamba miaka hiyo yote kumekuwepo na migongano ya hapa na pale, uh, Rwanda ikilaumu Ufaransa, Ufaransa uh, ikizungumza mambo mengine. Sasa ripoti hii ya Rwanda ilikuwa kwa kwa, kwa kina inatafuta ni kwa namna gani sasa Ufaransa um, uh, iliweza kuhusika moja kwa moja katika mauaji ya eh, ya kimbali dhidi ya watusi wa Rwanda hapa Rwanda mwaka tisini na nne kwa hivyo hiyo ni ripoti ambayo imetolewa eh, kama ulivyosema katika utangulizi kwa ushirikiano yaani, serikali ya Rwanda ilitoa zabuni kwa kampuni moja ya Marekani ya kisheria ikiongozwa na mwanasheria huyu uliyemtaja, lakini vilevile kampuni hii ilishirikiana na makampuni mengine ya kisheria hapa Rwanda, makampuni takriban matatu hivi. Kwa hivyo walishirikiana kufanya utafiti kwa takriban kipindi cha miaka minne, kwa sababu uh, uchunguzi huu ulianza mwaka elfu mbili na kumi na saba na ndo hivyo tena imetolewa wiki hii ambayo ni siku ya jana Jumatatu na ripoti yenyewe ikataja kwamba Ufaransa ilikuwa na mkono wa moja kwa moja katika e, mauaji haya ya Rwanda ya mwaka tisini na nne dhidi ya jamii ya Watutsi wa Rwanda. Na nini tofauti kati ya ripoti hizi mbili, hii ambayo imetolewa jana, uh, na ile ambayo ilitolewa uh, kama wiki tatu zilizopita hivi? Naam, tofauti mojawapo ni kama hiyo ambayo kidogo nimeitaja kwamba uh, ripoti ya Rwanda imetolewa baada ya miaka minne kukifanyika uchunguzi wa aina hiyo, lakini ripoti ya Ufaransa yenyewe ilifanya uchunguzi wake kwa takriban kipindi cha miaka miwili kwa sababu kumbuka, uh, iliundwa na rais wa Ufaransa wa sasa Emmanuel Macron, ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na nane na yenyewe iliundwa na wanahistoria uh, walioagizwa na Ikulu ya Ufaransa ya, ya uh, kwamba na wenyewe wafanye utafiti waweze kujua kilichotokea hapa Rwanda. Kwa hivyo Uh, ripoti moja kwa maana ya kwamba ripoti ya Rwanda imefanya utafi, utafiti huo kwa kipindi cha miaka minne na ripoti ya Ufaransa imefanya utafiti huo kwa- kwa kipindi cha miaka miwili, lakini sina maana kwamba utofauti wa miaka basi ndio utofauti wa kile kilichopatikana, hapana, isipokuwa uh, hata ripoti ya Ufaransa ambayo ilifanyika uh, chini ya uongozi wa profesa mmoja wa Ufaransa maarufu kama Kler, ilikuja kugundua kwamba serikali ya zamani iliyokuwa inaongoza Ufaransa mwaka tisini na nne wakati akitokea mauaji ya jamii kimbali dhidi ya, ya, ya, ya Tutsi ikiongozwa na hayati Francois Mitterrand ni kwamba yenyewe uh, ilihusika moja kwa moja katika katika mauaji ya Rwanda, na katika ripoti hii ya declare, yani hii ya wafaransa ni kwamba yenyewe imekwenda imetaja uh, kinagoga kwamba Ufaransa ilijua kabla ya hapo ilijua kwamba kulikuwa kunaendelea mauaji dhidi ya jamii ya Tutsi tokea miaka ya tisini na Ufaransa ilijua serikali ya Ufaransa ilijua lakini haikufanya lolote, badala yake iliweza kumsaidia rais wa zamani wa Rwanda hayati Juvenal Habyarimana pamoja na, na jeshi lake pamoja na wanamgambo wake wa Kihutu maarufu kama Interahamu ambao aliendesha mauaji ya chini kwa chini kuangamiza jamii ya Watutsi eh, lakini vile vile ripoti hiyo ya declare imekwenda mbali na kusema kwamba Uh, Ufaransa ingependa inge, ingeweza kuzuia mauaji hayo, na katika muktadha huo huo huo huo ambao wanauzungumzia katika kipengele hicho, ni kama ripoti mbili zinataja, kwa sababu hata ripoti ya Rwanda iliyotoka jana imesema kwamba wanajeshi wa Ufaransa walisaidia wanamgambo wa Kihutu pamoja na, na na, na wanajeshi wa serikali ya zamani uh, kufanya yaani ku-ni kama kusimamia Eh, lakini wakasema kwamba ripoti hii ya Rwanda ikasema kwamba wakati jeshi la RPF, yani wakati huo ni jeshi la wapiganaji likiongozwa na kiongozi wake Paul Kagame ambaye sasa hivi ni rais wa Rwanda, ilivyokuwa likikaribia kukamata mji wa Kigali na katika maeneo mengine, jeshi la Jermani inaweza kukimbia kusini mwa Rwanda. Na baada ya jeshi la Ufaransa kuona sasa kama yale majeshi ya Rwanda ambayo walikuwa wanayasaidia yanazidiwa nguvu, basi wakatengeneza kitu ama ukanda ambao wao walisema ni ukanda wa kiusalama maarufu kama Uh, ni kwa lugha ya Kifaransa, kwa maana kwamba ni, ni, ni ukanda ambao waliweka wali, wali maalum ama mahususi wa kuweza kuwalinda wanajeshi wa serikali ya zamani. Na ripoti hii inasema kwamba hata katika wakati huo katika eneo hilo uh, wanajeshi wa Ufaransa hawakuweza kufanya lolote, isipokuwa wali ni kama waliwasimamia wanamgambo wa Interahamwe kuweza kufanya, kufanya mauaji ya watoto waliokuwa katika maeneo hayo. Ni eneo moja la katikati mwa Rwanda, kwa chini kabisa kama maeneo ya kusini hivi, eneo la Murambi ambapo sasahivi kuna jumba kubwa sana la makumbusho Uh, ya, ya mauaji ya, kimbali kimbari dhidi ya Watusi. Kwa hivyo kimsingi ni kwamba ripoti hizi uh, utofauti upo ndio kwa, kwamba, kwa maana kwamba ripoti moja ni ya serikali ya Rwanda nyingine ni ya serikali ya Ufaransa na ripoti moja imefanywa ine, kwa miaka miwili nyingine ikifanywa kwa miaka minne uh, lakini kwa namna moja ama nyingine kuna maeneo ripoti hizi zinakutana kwamba zote zinanuia kuweza ku, ku, ku, kuangalia nafasi ya Ufaransa na zote kwa namna moja ama nyingine uh, zina zinasota kidole Ufaransa kwamba ilihusika ilikuwa katika mauaji ya Rwanda ya mwaka tisini na nne. Na vipi baada ya ripoti hizi mbili kutolewa, unafikiri nini hatima ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Ufaransa? Ukiangalia hotuba ambazo zimetolewa uh, baada ya ripoti hizi, ukiangalia kwa mfano baada ya kutolewa ripoti ya Ufaransa hii ya maarufu kama ya Duclert tarehe saba uh, wakati rais Kagame akihutubia taifa wakati wa kuanza kumbukumbu za juma la maombolezo alisema kwamba Uh, kwanza nilipongeza serikali ya Rais Emmanuel Macron kwa kuweza kupiga hatua hiyo, lakini akasema kwamba hata Rwanda ilikuwa na neno neno ambalo alikuwa na maana kwamba ni ripoti ambayo tunaizungumzia. Eh, lakini hata wakati ikitangazwa hapa Kigali, uh, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rwanda Vensa Diruta alisema kwamba Ufaransa na Rwanda zimejitahidi kwa kweli kuelekea katika muktadha sasa wa kuweza ku akufahamu kilichotokea, eh, kihistoria kilichotokea baina ya mataifa ya mawili na akasema kwamba kwa mba, kwa, ha, kwa hali hii Uh, inawezekana sasa diplomasia ya nchi mbili, diplomasia ya serikali hizi mbili zilizoko madarakani katika nchi ya Ulaya na Rwanda, basi huenda zikawa zinaelekea kuzuri, lakini akutaja ni wapi kuzuri huko na ni wakati gani kusitengemaa kabisa. Lakini ukiangalia uh, hotuba za viongozi pande mbili uh, kimsingi ni kama zinaelekea kuzuri, labda kinachosubiriwa hapa ni kuona Uh, pengine serikali itakayokuja baada ya serikali hiyo, ya serikali hii ya Ufaransa ya Emmanuel Macron itakuwa kama itaendelea katika muktadha huo. Ufaransa ambayo inasutwa kidole uh, katika ripoti hizi mbili kwamba ilihusika kwa ili njia moja ama nyingine katika mauaji ya kimbari ya elfu moja mia tisa tisini na nne ni nchi mmojawapo ambayo uh, inawapa hifadhi washukiwa wengi wa mauaji hayo. Unafikiri uh, baada ya ripoti hizi kutolewa, washukiwa hao kutaanza sasa mchakato wa kuwakamata? Nam, hayo kwa kweli Patrick, haya ni masuala ambayo tumewauliza, tumewauliza viongozi uh, husika viongozi husika, tumeuliza waziri wa, wa, wa, wa sheria wa Rwanda, tumeuliza hata waziri wa mambo ya nchi za nje na hata wanasheria mbalimbali, lakini wamesema kwamba kinachotakiwa hapa, yaani hizi ripoti mbili, wamesema kwamba kwanza ni ripoti ambazo zinazingatia masuala ya kihistoria, yani kuweza kujua nini kitakachotokea. Lakini wamesema kwamba hizi hizi ripoti mbili zinatoa mwanga kwa wanasheria wa nchi hizi mbili kwamba endapo watazipitia na, na, na, na wakaona kwamba kuna kipengele fulani ambacho kinahusu masuala mm -hmm. ya kuweza kufuatilia kufuatilia na kisheria, basi inawezekana ikafanya hivyo. Lakini pili, wamesema kwamba maadamu sasa ripoti hizi zimetolewa na zipo sasa hivi, zinaonekana inaweza ikawa chachu kwa kuweza kuwakamata watu hawa walioko Ufaransa na mpaka akatajwa huyu huyu mke wa zamani wa rais Habyarimana, Agata Kanziza, ambaye sahivi mpaka anaendelea kuishi Ufaransa kule. Kwa hivyo kimsingi ni kwamba uh, wanasema kwamba kwa, kwa kuzingatia ripoti hizi zinaweza zikawa msingi wa kuweza ku, uh, ku kuongeza chachu hasa kuelekea kukamata kwa watu hawa. Lakini wamekubali kwamba kwa kweli miaka ishirini na saba iliyopita uh, uh lisingetakiwa kuwepo jambo kama hili, na wakasema kwamba Ufaransa imechelewa, Ufaransa imechelewa kuweza kuwakamata watu hawa. Basi wakasema kwamba Ufaransa ichukulia ripoti hizi mbili kama chachu ya kuweza kuisaidia kuweza kuongeza uh, kuongeza kuongeza kasi ya kuweza kuwakamata watu hawa walioko kule Ufaransa, ambao kimsingi kwa kweli ni watu wengi. Ni kushukuru sana Silvanus Karemera kwa maelezo yako haya. Uh, kwa sasa tunafunga sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Muda mfupi tu, kutane kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Hivi sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Mwishoni mwa juma soka ya barani Ulaya ilipata msukosuko baada ya taarifa kwamba klabu kuu kumi na mbili zinazoongoza kwenye ligi tofauti za Ulaya zina mpango wa kuanzisha mashindano mapya aitwayo Super League. Ligi hiyo itakapoanza, timu zitakazoshiriki zitakuwa zinachuana katikati mwa wiki, huku klabu husika zikiruhusiwa kuendelea na michezo yao ya nyumbani lakini mpango huo umepingwa vikali na shirikisho la soka barani Ulaya UEFA pamoja na shirikisho la soka ulimwenguni FIFA. Miongoni mwa klabu zinazounga mkono mashindano hayo ni Real Madrid ya Uhispania. Rais wa timu ya Real Madrid Florentino Perez, ambaye ndiye mwenyekiti wa Super League, amesema hasara za kifedha kufuatia janga la COVID-19 ni moja ya sababu zilizopelekea ya timu yake kujiunga na klabu nyingine 11 ili kuandaa mashindano hayo ambayo yatakinzana na mashindano ya Champions League. Lakini tayari shirikisho la soka barani Ulaya UEFA limetishia kuchukua hatua za kisheria dhidi ya klabu zitakazojiunga na Super League. Kati ya hatua hizo ni kupiga marufuku timu hizo kushiriki mashindano ya kombe la klabu bingwa barani Ulaya Champions League na kutowaruhusu wachezaji wa timu hizo kushiriki kwenye mashindano ya timu zao za taifa. Baadhi ya klabu zilizotangaza nia ya kushiriki Super League ni pamoja na Man City, Man United, Chelsea, Liverpool za Uingereza, FC Milano na Juventus za huko Italy. Lakini PSG ya Ufaransa, Bayern Munich na Borussia Dortmund za Ujerumani zimesema haziko tayari kushiriki mashindano hayo mapya. Basi ili kutathmini hali hii, nimezungumza na mwanamichezo wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ambaye amefuatilia sakata hili. Nimeanza kwa kumuuliza ni tofauti gani itakuwepo kati ya Super League na mashindano ya kawaida ya Champions League. Nimefuatilia kwa makini hakika tangu juzi jana, na hata leo zile taarifa zinazidi kuchipuka, na kitu kimoja nimeona ni kwamba timu zitakuwa chache, kwa sababu wakisema timu kumi na tano zikiingia, hazitoki, hazitashuka daraja, hazitapanda daraja, lakini kila mwaka wapo ukilinganisha so, na timu nyingi ambazo zilikuwa zikifuzu kwa Champions League ziliozoeleka, naona tofauti moja ni idadi ya timu hizi, zitakuwa ni timu za kudumu kumi na tano, zitakazofuzu ni tano pekee yake, na nadhani hili ndiyo inaleta malalamiko pande zote mbili ambazo zimehusika katika huu mvutano na malumbano ya maneno kwamba Super Cup iendelee ama isimamishwe, mara uu wanaoshiriki Super Cup wasiruhusiwe mashindano mengine kama kombe la dunia ama ligi za nyumbani wasimamishi wa naona tofauti moja ni hiyo idadi ya timu, na inaweza ina kuzuia wachezaji wengi kushiriki hizi timu ambazo zina zina mpango huo. Ni, ni, ni klabu kubwa ambazo zinaongoza Ulaya na zimekuwa zikishiriki kwenye Champions League eh, miaka mingi tu. Wewe kwa taarifa ambazo unazo unafikiria ni kwa nini wamefikiria kuunda mfumo um, huu mpya wa ligi wale wakuu wa klabu kama vile Real Madrid ambao wanaona kupendekezwa mpango huu sijaona wamesema bayana kama wanataka Champions League iondolewe, lakini naona kuna hatari kubwa ya ku, ku, ya kupunguza baadhi ya mashindano makubwa. Manake kama klabu katikati ya wiki itakuwa inashiriki mechi hizi za timu ishirini alafu warudi ligi ya nyumbani katika mataifa yao, wacheze tena, sasa Champions League kija wacheze tena na vile vikombe vingine kama vile kani, na, na vikombe vya Uropa, mashindano yanaweza kuwa ni mengi, na kama kombe la dunia linakuja naona hatari ya wachezaji kuumia sana kwa kushiriki michezo mingi, japo wajasema itoke. Lakini kitu kimoja naona wanasifu wana, wana, ni kwamba italeta ita, ita, ita, mapato sana, kwamba wachezaji wengi mshahara yao itakuwa ita, ita, ita, na uhakika, na huu ushindani wa timu hizi kumi na tano za kudumu utakuwa ni wa hali ya juu. Nimeona mwingine ameandika katika mtandao akisema timu ndogondogo kuruhusiwa kucheza Champions League ilikuwa inapunguza utamu wa mchezo. Sasa wanaamini hii Super League itazidisha hadhi ya mchezo kwa utamu zaidi na kipato zaidi. Nimeona hata matajiri wamejitokeza kuwafadhili kwa kama benki za kimataifa, ndiyo, kuna benki hapa Marekani inaitwa JP Morgan, tayari imesema itafadhili uh, Super League kwa kutoa bilioni moja ya dola. Kwa hivyo inaonekana hawa wanaangazia zaidi biashara kuliko utamu wa mchezo. Hakika hakika, Patrick, eh, biashara inaonekana hapa itanoga zaidi kuliko kiwango cha mchezo ama kukuza vipawa ama talanta za wachezaji wanaotoka nchi mbalimbali kuelekea Ulaya ya kucheza. Lakini tufanye nini? Mchezo wa mpira unaonekana sasa unataifisha, una wenyewe, una marais wa klabu hiki na kile. Sasa kama wao wamesikizana, hata kuna uwezekano hata wakaishinda hiyo FIFA kwa <laughs> kugang'ania Super League. Uh, lakini tayari UEFA imeshasema kwamba iwapo mpango huu uh, utatekelezwa, klabu hizi zitachukuliwa vikwazo vikali. Ikiwa ni kuziondoa kwenye mashindano ya Champions, Champions League. Uh, vile vilevile hata uh, wachezaji wa timu hizo wasiruhusiwi kushiriki kwenye mashindano ya timu zao za taifa. Unafikiri mvutano huu ukiendelea na vikwazo hivi au vitisho vya UEFA vikianza kutekelezwa, kutakuwa na athari ipi kwenye soka barani Ulaya, kwa wapenzi wa soka ambao wanapenda soka ya Ulaya, hasa wapenzi wa soka wa huko Afrika au kwa, kwa wachezaji kutoka Afrika kwa ujumla? Na kweli, huu huenda ukawa ni mgogoro utakaodumu kwa miaka mingi na kuingia katika historia ya mashindano ya mpira wa, wa miguu duniani, kwa sababu kama FIFA ina, ina, ina, inaonekana kutilia shaka UEFA, nao wanaonekana kukataa, wakasema haliwezekani na nimeona timu za Ujerumani pia hazijaonyesha kukubali. Ujerumani bado na Ufaransa ni kama ndio wanasema, Bayern Munich, Borussia Dortmund na huko Ujerumani alafu na PSG ya Ufaransa wanasema wakubaliane na mpango huo. Hey, huenda ikawa ni mgogoro mkubwa sasa, kwa sababu mashindano ya kombe la dunia ya, ya kimulikwa na kuandaliwa kila baada ya miaka minne, watu hutaka kuwa na wachezaji hawa wa klabu kubwa kubwa duniani wakija kucheza sasa mgogoro ukiendelea, hata inaweza ikatiza mashimana makubwa kama mpira wa miguu, na mashabiki nao wengine wana wasiwasi, wana, wana, wana na kuna wengine wameshawishika kwamba hii itakuwa biashara kubwa sana, na katika harakati za kuzungumza nao nimezungumza na shabiki moja anayefuatilia sana mpira wa Ulaya eh, Bi Lidia Mulwa Amenieleza haya kwanza. <laughs> akianza na timu <kimi> yake mimi, <laughs> mimi ni mfano wa Manchester United. Hii Super League sijaielewa vizuri. Kitu najiuliza ni ita affect timu yangu, Premier League, FA Cup, Carling Cup itaonekana ama itakuwa tu ni Premier League and then Super League. Wasiwasi yangu iko hapo Si tutamis mafansi wetu kuona vizu, wakicheza vizuri sitaiunga mikono, maanake sija sijaielewa vizuri. Okay, wengine wanaisifia, wengine bado hatujakubaliana, because tuna wachezaji ambao wanatarajia kuchezea huko nje, so mimi bado nataka nielewe hiyo Super League. Kitu moja nimeipenda ni hiyo, hakuna mambo na relegation, maanake timu yangu sometimes eh, ikikuja ni Champions League, tunaenda mpaka Europa, kitu ambao wasipendi, lakini bado nataka nielewe vizuri watu wangu kutoka Afrika, bara la Afrika, wachezaji watakuwa affected. Tuseme kwa ufupi, ukielezwa inafanya kazi hivi, manufaa yake ndio haya, utapendekeza iendelee kabisa, kama ita, ita kwa manufaa kwa timu yangu na watu wangu kutoka Afrika, wachezaji kutoka Afrika Nitaiunga mkono timu zenye zimeitwa, ni timu zenye ziko na pesa zao. Lakini sasa kama ni clubs tajiri tajiri, swali ni na hizi timu ndogo zenye zina zina pesa itakuwaje? Na wako na wachezaji wazuri, lakini kama itawanufaisha kibiashara ni vizuri, at least tuone dunia endelea vizuri, maanake nao hii pandemik imeafekt sana, maanake tunaona wachezaji alipi vizuri, shida zimekuwa mingi, hivyo kama itawanufaisha kuinua wachezaji pia itakuwa ni vizuri, because kimapato watakuwa at least wanaweza saidia wengine, maanake unaweza kupata wachezaji pia. Kuna watu wa sponsor, kuna watu vitu wa sponsor, especially childrens home orphanages, pia itawasaidia. Kwa hivyo unaambia nini, manio yako? <laughs> My team uh, okay, niko 50-50 sijadecide, wengine ama wasingie, maanake mi sitaki kuwaona tu ati nataka nataka nataka FA Cup, nataka Carling Cup, nataka Premier League. Naunga mkono labda kwa wasikilizaji ambao wanajiuliza, wanajiuliza au wapenzi wa soka wanaona nini e, e, suluhu la mvutano huo. Wale ambao walibahatika kuzungumza nao e, ulivyomsikia huyo mmoja hapo, Lydia ana wasiwasi na wachezaji wa Afrika kukosa nafasi iliyokuwa pana. Yani maoni yake ni kwamba ule upeo wa nafasi tele kuwa kupitia Champions League utapungua na wasiwasi mwingine, wengine wamenieleza ni kwamba je, wakienda Super Cup, michezo mingine inayong'ang'aniwa huko Ulaya nayo itapungua ama itasimamishwa kabisa, kwa sababu ya huu mgogoro ambao unashuhudiwa sasa. Hayo ndio baadhi ya watu ambao nimezungumza, nimezungumza nao wanayagusia juu ya pendekezo la kuanza eh, Super Cup, ingawaje timu bado hasijatimia ishirini. Kwa hiyo wana wasiwasi, lakini hawaoni uh, suluhu uh, la kumaliza mvutano huu kabisa ndio hali inayozungumzwa kwa sasa, na wengi hata wanabishana katika mitandao kusema timu yako imeenda vipi, timu yako sasa inaenda kuangamia na kitu kimoja. Lakini wengine wanafurahia ni kwamba timu ikiingia haishuki <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na hatari nyingine, <coughs> nimeona Patrick, ni kwamba klabu inaweza kushinda ligi ya nchi yao, lakini kwa vile kule wapo kumi na tano ambao tayari wanasubiri, wakawa ile timu imekosa nafasi ya kwenda kucheza kule. Kisha kuna hatari nyingine kwamba hawa kumi na tano wateule watakaodumu wanaweza shindwa na klabu ingine inayokuja zile tano na waendelee kukosa hicho kikombe sawa. Shukrani sana uh, Joshua Kioko. Ni kushukuru. Uh, tutizame uh, sakata hili linaelekea wapi? Asante sana Patrick Dimana, acha tuone vile itakavyosonga na tunasubiri kuona kama hapa kwetu Afrika kama KAFU nayo itarudia ama itasema la. Shukrani Kioko kutoka Mombasa, ni kushukuru nawe pia Silvanus Karemera kutoka mjini Kigali. Kwa undani nakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Hewani mlikuwa nami Patrick Ndwimana nina wageni, nikiwatakia usiku mwema.