The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi, alasiri njema popote pale ulipo. Saumu makbul konaofunga. Karibu kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi cha VOA Express. Mimi ni Collins Libatia Dede, nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi ya tarehe 22 mwezi ni Aprili mwaka 2021. Mengi mazuri tumekuandalia katika VOA Express, Alhamisi ya leo ikiwemo ziara ya Rais Uhuru Kenyatta nchini DRC. Imezaa matunda gani? na hayo tutakuwa tunaangazia kule Burundi ambapo mashirika ya kutetea haki za wanahabari yanataka kwamba kuwe na uwazi zaidi katika wanahabari au kupeperusha habari kutoka kwa vyombo vya habari. Mwaka mmoja tangu kutangazwa kwa janga la korona, wananchi nchini Kenya wanaendelea kukerwa na mambo yalivyo kufuatia uh, kuwepo kwa korona. Na kando na hayo, msikilizaji, kama kawaida, katika safari hii ya Vio Express hautakosa kitengo cha barazani pamoja na swali la leo na pia tutakuwa tunaangazia yanayojiri katika mitandao ya kijamii. Lakini tuanzie hapa, kabla ya yale mengi tumekuondolea kwenye kapu letu la leo. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametofautiana kimaoni kuhusu hatua ya serikali ya DRC kuikubali Kenya kuwatuma wanajeshi wake kulinda amani nchini humo. Marais Felix Chisekedi na mgeni wake Uhuru Kenyatta aliyeko ziarani huko waliafikiana kuwatumia wanajeshi wa Kenya kupambana na makundi ya waasi wenye silaha mashariki mwa Kongo. Mwanahabari wetu aliyeko Bukavu, Mitima Delashans, ametutumia taarifa ifuatayo. wanajeshi wa Kenya watawasili jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika wiki zijazo ili kusaidia vikosi vyetu vya kijeshi kwa kushambulia kwa njia bora zaidi ugaidi na vurugu mashariki mwa nchi yetu, alitangaza Jumatano Aprili 21 rais Feliksi Chisekedi mjini Kinshasa, wakati wa mkutano pamoja na waandishi wa habari mbele ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliyefanya ziara katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na rais Tshisekedi, mkutano huo ulilenga haswa masuala ya usalama na uchumi kati ya Kongo na Kenya. Mikataba kadhaa katika sekta mbalimbali mbali, kama vile ulinzi na usalama imesainiwa kati ya nchi hizi mbili. Rais Felix Tshisekedi amehakikisha kwamba Kenya imekubali kwa hiari kuwa sehemu ya kikosi cha kuingilia haraka kilichoundwa na Umoja wa Mataifa ili kusaidia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC linalopambana na makundi yenye silaha upande wa mashariki na ni hivyo amekamilisha kuwa katika wiki zijazo wanajeshi wa Kenya watafika Kongo ya Kidemokrasia. Lakini raia wa Kongo wanatathmini namna gani hatua hiyo? Odre Muke ni mkazi wa Bukavu. sio wazo nzuri. Kwa sababu gani? Wakuu, viongozi wa nchi wanajua ni nini, shida zinajulikana na solution pia zinajulikana, lakini viongozi wanafanya yote zisifanyike. Upande wa asasi za kiraia, maoni pia ni tofauti. Poli Mulume ni mwanachama wa vuguvugu la kiraia linaloitwa Amka Congo na waza, ni wazo nzuri, lakini kwa ulimwengu nzima inaendelea kuonyesha ya kwamba Kongo haiko tayari kujitegemea yenyewe, inaendelea kuwa kama vile mtoto mdogo ambaye anahitaji msaada ili apate kufanya lolote. Pia inaonyesha ya kwamba Monisco kwa ambayo inapatikana miaka makumi mbili kisha haiko ameziri ya kumaliza vurugu ambazo zinapatikana mashariki mwa Kongo. David Chikuru pia ni kiongozi wa shirika la raia wa mtaa wa Ibanda mjini Bukavu. Wengi wakati wanafika nchini Kongo hawapendi kutoka, sababu wanaanza kupora mali ya Kongo na hawapendi hata vita iweze kuisha. Ndiyo kwa maana tutaweza kulomba rais wa Kongo atengeneze jeshi la Kongo nguvu ambalo lenyewe litaweza kupiganisha warugaruga, ili kuonyesha hasira yao kuhusu ghasia zinazoendelea mashariki ya Kongo. Baadhi ya wabunge wa mikoa mbalimbali hususan ya mashariki walipinga kushiriki kikao cha bunge Jumatano mjini Kinshasa. Wakati wa mkutano na wanahabari, rais Feliksi Chisekedi amethibitisha nia ya yake ya kuleta usalama. So, uh, kwa hivyo nachukua fursa hii kukosoa uongo wote unaotoka huku na kule, kwa maoni kwamba tunabaki kimya na hatujibu kabisa kwa hali ya mashariki. Ninaomba kila mtu ajipange sawasawa, kwa sababu hivi karibuni jibu letu litakuwa bila huruma hadi kutokomeza kabisa ghasia hizi mashariki. Haya yanajiri muda mfupi baada ya jeshi la kongo kutangaza uamzi wake wa kushirikiana na majeshi ya nchi jirani zinazopakana na Kongo ya kidemokrasia ili kupambana dhidi ya ugaidi unaosababishwa na makundi yenye silaha ya ndani na ya nje ya Kongo kwenye mipaka Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika. Bukavu. Namshukuru sana Mitima ukiwa maeneo yale ya Bukavu kule DRC. Hata hivyo, serikali ya Burundi imeorodheshwa miongoni mwa nchi zilizopiga hatua ya kuridhisha katika harakati za kutoa uhuru wa vyombo vya habari duniani kwenye orodha iliyotolewa mwaka 2021. Ingawa hivyo, mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za waandishi wa habari yanashinikiza serikali hiyo ya Burundi kuazimia mikakati bora zaidi ya kuziruhusu tena redio zilizopigwa marufuku kurusha matangazo yao nchini humo ikiwemo Sauti Amerika, VOA. Taarifa kamili na Jean Marie Vianei hishu Burundi, kutoka mjini Kigali. Maafisa wa mamlaka ya kitaifa inayohusika na ukaguzi wa utangazaji wa habari nchini Burundi, sense kwa ufupi, wamekutana katika kikao maalum kutathmini kwa makini uwajibikaji wa wanahabari na juhudi zinazostahili kipaumbele ili kuboresha shughuli za vyombo vya habari. Suala la majadiliano yanayodhamiria kuviruhusu kwa mara nyingine tena vyombo vya habari vya kimataifa vilivyopigwa marufuku Burundi, ikiwa ni pamoja na Sauti ya Amerika VOA na redio BBC limezungumziwa pia katika kikao hicho, kama alivyothibitisha Laurent Kaganda, makamo kiongozi wa mamlaka hiyo ya CNC. Hapa amesema siku ya Jumatatu waliopokea kwa mazungumzo wa wakilishi wa sauti ya Amerika na wanatarajia kujadiliana na viongozi wa redio BBC kuhusu makosa yaliyolazimisha kufungwa kwa redio hizo ili wafikie makubaliano ya kuziruhusu tena redio hizo kufanya kazi kwa maendeleo ya utangazaji habari. Hayo yanaarifiwa wakati ripoti ya mwaka huu wa 2021 iliyochapishwa na shirika la kimataifa la kutetea uhuru wa vyombo vya habari wanaripota wasiokuwa kwa na mipaka RSF imemulika kwamba nchi ya Burundi imepiga hatua ya kuridhisha kutokea kwenye nafasi ya 160 na mwaka jana na kufikia kwenye nafasi ya 147 na kwa jumla ya nchi 180 za duniani kwenye orodha ya mataifa na Arnaud Froge, kiongozi wa ofisi ya shirika hilo la kimataifa la RSF barani Afrika, amebaini kwamba bado kumesalia masuala mengi ya kutekeleza ili kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari na haki za wanahabari vimeishimishwa kikamilifu nchini Burundi. Naridhishwa na juhudi za rais mpya wa Jamhuri ya Burundi, lakini swala la vyombo vya habari vilivyopigwa marufuku marufuku molewa linastahili kupatiwa ufumbuzi haraka. Kuna pia suala la waandishi wa habari takriban mia moja waliokimbilia uhamishoni katika nchi za kigeni ambao wanatakiwa kurejea katika nchi yao ya Burundi ili waendelee na shughuli zao za kutangaza habari. Kwa upande wake, serikali ya Burundi inasisitiza kwamba baadhi ya waandishi wa habari wa redio za kibinafsi waliokimbilia katika nchi za kigeni walishirikiana na wanasiasa wa upinzani kujaribu kuupindua kijeshi utawala wa Burundi Mwaka wa 2015. Hata hivyo, wanaharakati wa kutetea haki za waandishi wa habari nchini Burundi wanahisi kwamba madai hayo hayana msingi wowote na ni njama ya serikali ya Burundi ya kuwakandamiza na kuwanyanyasa waandishi wa habari wanaothubutu kutangaza habari zinazoonyesha hadharani visa vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu na uporaji wa mali ya umma vinavyoendeshwa na viongozi wa taasisi kuu za uongozi wa taifa wakiwemo maafisa kadhaa wa jeshi na polisi wenye vyeo vya jenerali. Jean-Marie Vianney, uishi Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Jean-Marie Vianney, uishi Burundi ukiwa kule Kigali Rwanda. Mm, kwa taarifa hiyo sasa. Kabla tuelekee kule Washington DC kwa habari za dunia, msikilizaji, unaweza kufuatilia habari hizi kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili au pia kwenye ukurasa wetu wa www.voaswahili.com ama pia kwenye redio wa shirika katika mataifa ya maziwa makuu. Sasa Mkamiti Kibayasi, ni zamu yako kutupatia habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden hii leo anapanga kutangaza lengo jipya la kupunguza uchafuzi wa gesi chafu Marekani kwa asilimia 50 hadi 52 ifikapo mwaka 2030 wakati anaongoza mkutano kwa njia ya video juu ya mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni. Lengo la Marekani linahusu viwango vya elfu mbili na tano na White House inasema juhudi za kufikia ni pamoja na kuelekea kwenye umeme bila uchafuzi wa kaboni, kuboresha ufanisi kwenye mafuta ya magari na malori, kusaidia kukamata kaboni kwenye vituo vya viwandani na kupunguza matumizi ya methane. Afisa katika utawala wa Biden aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa Jumatano kwamba lengo jipya la Marekani na yale yaliyowekwa na Japan, Kanada, Uingereza na jumuiya ya Ulaya kwa jumla uchumi mkubwa unaosimamia zaidi ya nusu ya uchumi wa ulimwengu, sasa utajitolea kasi ya upunguzaji wa hewa chafu iliyohitaji ulimwengu kupunguza joto hadi digrii 1.5. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa anasema kwamba inaweza kuchukua miezi kadhaa kabla ya kujulikana kiwango kamili na ukubwa wa manyanyaso yaliyofanywa dhidi ya ya wanawake na wasichana katika mkoa wa Tigray huko Ethiopia, wakati ripoti zaidi za unyanyasaji wa ngono zinajitokeza kutoka eneo lenye mzozo. Ushuhuda wa baadhi ya manusura wa ubakaji unaonyesha vita vya kikatili na vya kinyama vinavyoendelea kwenye miili ya wanawake na wasichana, kulingana na Pramila Patten mwakilishi maalum wa UN kuhusu vurugu za kijinsia katika migogoro alisema wakati wa majadiliano juu ya Tigrei kwenye taasisi ya wanawake, amani na usalama ya chuo kikuu cha Georgetown hapo Jumatano. Umoja wa Mataifa unasema idadi kubwa ya ubakaji ulioripotiwa umefanywa na wanaume waliovaa sare Kesi zilizoripotiwa zimehusisha vikosi vya ulinzi vya kitaifa vya Ethiopia, vikosi vya ulinzi vya Eritrea, vikosi maalum vya Amhara na vikundi vingine vyenye silaha zisizo za kawaida au wanamgambo. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean-Yves Le Drian, amesema leo kwamba rasia na rais wa Rusia, Vladimir Putin watakabiliwa na vikwazo ikiwa kiongozi wa upinzani Alexei Navalny anafariki. Akizungumza kwenye televisheni ya France 2, Ledren alisema, tutachukua vikwazo vinavyohitajika na litakuwa jukumu la Bwana Putin na mamlaka ya Russia. Natumai hatutafika kwenye hali hiyo. Wakati huo mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani Jake Sullivan alitoa matamshi kama hayo kwenye kituo cha CNN siku ya Jumapili, akionya juu ya athari ambazo hazijajulikana katika tukio la kifo cha Navani. Navani alikamatwa mwezi Januari baada ya kurudi Russia kutoka Ujerumani. Nzuri sana, mimi unasikia no kitu hicho? Mm-hmm. Japo, kidogo, lakini kitamu. Yeah, kitamu sana. Mm, katika barazani hivi leo kwenye barazani tuna nini leo? Leo tunazungumzia kuhusiana na masuala ya mazingira ambapo tunauliza je, unachukua hatua gani kulinda mazingira hapo ulipo na unapoendelea kusafiri na Vio Express. Katika kitengo cha barazani, fursa huwa ni yako, utupatie mtizamo wako kwa kutuandikia nambari yako zako kwenye ukurasa wetu wa Facebook, alafu sisi tunakupigia simu. Tuanze wapi huku? Naam, na moja kwa moja basi tunaanzia papa hapa Mombasa, ambapo tuko naye Magufuli Junior, ambaye amesema kwamba anazuia kwa ukataji miti ovyo. Unazuia vipi, Magufuli? Sana sana mimi nikiwa nyumbani ni mrahisi sana wa kutunza miti apo, watoto kupanda na kukata kata, najizuia sana huku, maana mimi mwenyewe kwa upande hio Mombasa mali tuko kwa maeneo ya Jomvu Mitindani, mwenyewe iko mingi sana, ni vizuri kuzuia ukataji wa miti. yeye pia anaangazia masuala ya mazingira karibu. Ocheng, tupatie mtizamo wako, ni vipi unatunza mazingira yako? Asante sana, mimi hapa maeneo nilipo kuna mengi sana ambayo pia najaribu kufanya kuhakikisha kwamba ninalinda mazingira iliyopo. Kitu kwa cha kwanza nahakikisha kwamba kuna kuwepo na hali ya usafi katika eneo inalozingira, na pia ninaweza kupanda zile miche na kuweza kutunza misitu na hata yale maeneo ambayo yana maji, sehemu ya maji unajaribu kutunza. Je, kuna hatua zozote ambazo huchukuliwa yule anayekata miti ovyo? Labda katika upande ule, ndiyo nimeona mara nyingi sana watu wakiweza kushikwa na maafisa wa polisi wanaotunza mazingira kwa kukata miti, ikizingatiwa kwamba maeneo haya ninayoishi kuna baadhi ya msitu ulioko hapa karibu, na ni msitu muhimu sana, ambayo ikiwa itaharibika, basi utaweza kuwepo na janga siku za mbele. Tukushukuru sana George Ocheng ukiwa maeneo yale ya Kakamega na kuendelea kuisikiliza VOA Swahili. Asante sana, na Mungu awabariki. Miongoni mwa watu wachache sana kutoka Nyanza ama eneo la Nyanza, Kenya, wanaozungumza Kiswahili sanifu <laughs> <laughs> <laughs> E, kwa sababu mara nyingi huwa neno la kwanza la pili ashaingiza Kiingereza. <laughs> Tuangalie wale ambao wanawasiliana nasi kwenye ujumbe mfupi, maana kidogo tumekuwa na hitilafu upande mm -hmm. wa kuwasiliana na walioko nje ya Kenya. Tutizame mm huku -hmm. kunani Nam hapa basi, nimpate nani huyu, anajiita Isaac Saidi Paul wa DRC, Kivu Kusini, mjini Baraka, anasema tunatunza mazingira yetu kwa kusafisha na kuchimba shimo ya jalala. Nampata Ndovu ya Kasiki, yeye yuko Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, anasema mimi nikiwa Bukavu siheshimu mazingira, anatupa uchafu mtoni. Hata hapa Butembo tunatupa uchafu mtoni. Hakika swali la mazingira ni ngumu kabisa. Mm -hmm. Ali Mtorofani kutoka Tanga, Tanzania anasema kikubwa naelewa na, na kutii sheria za hifadhi lakini pia kutunza rasilimali zilizo karibu. Namaliza naye Kithome Fred kutoka Kenya anasema yuko jimbo la Makueni nazingatia sana upanzi wa miti hasa msimu huu wa mvua. Shukran sana baba. Naam bila shaka naona wengi ya wasikilizaji wetu na wale ambao wanafuatilia barazani katika mtandao huu wa VOA Swahili Facebook wengi wamesema wanapanda mazingira kwa hivyo, ni jambo zuri muhimu sana. Sasa ni wakati wa kupata burudani msikilizaji, na unajua eh, siku ya Thursday haikamiliki bila kupata kitu cha TBT. Naam, lazima throw back. <laughs> Wacha tuelekee kule Nigeria, tunampata Harrison akimshirikisha Timaya na kitu hicho Samankwe. Samankwe, give me overdose, yani, hmm. Unipende overdose <laughs> na kupenda wewe mtoto samankwe, yani kiwa overdose <laughs> ndio inakuaje? <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> mimi naona kupendwa ni kupendwa tu, lakini ikiwa <laughs> <laughs> overdose hiyo inamaanisha unapendwa zaidi. Zaidi, ile hali ya kwamba ukiwa mahali hivi unajishtukashtuka, yupo ama hayupo. Kama kuna vitu viwili vimeimbwa duniani ni mapenzi na mtoto wa kike na mtoto wa kike, kike. Labda mengine mambo mengine hayavutii kwa sababu sasa hivi niambie, ikiwa mimi nitatoa wimbo ama mziki nizungumzie upanzi wa miti, nani ataisikia? <laughs> <It's a> <laughs> <laughs> tutapanda miti tu, tutop... <laughs> tuangalie huko katika kitengo tuna nini leo leo tuko na kero langu ambapo dada yetu uh, Salma Muhamed amekuwa mitaani kule, na anapata wananchi wakielezea kero zao za matatizo mengi tu ambayo yanasababishwa na janga la korona. Wengi wa wakazi wanaamini hali hii imesababishwa na maisha magumu wanayopitia wakati huu. Wacha tuwasikize hivi sasa. Kwa kusema ukweli, ukiangalia sana sana, tena wale wanaugua ni wasomi, wamesoma, na ni wasomi sana. Sasa kitu kama depression, mtu akikaa anawaza, anaangalia maisha vile ilivyo ayingine ukisema waende kama kazi imetokezea, kama hii mambo ya kazi ilikweko, kama kazi ya polisi AP wakienda na certificate wengine hawachukuliwi wanarudi mashinani. Kama mtu ataambwa kama we mbara, nende kachukuliwe bara, wapwani achukuliwe pwani. Sasa ukiangalia, mtoto umemzaa hapa hapa Mombasa na we ni mbara bara hutambuliki, waenda ukisalimia ukirudi. Sasa kama kazi zile zikitoka, mwambia mwende bara, takijua mtoto kule bara hakuna. Sasa mambo chansi za kazi ndo pia inafanya watoto wanakuwa inakuja kili na overload, alafu inakuja hivi. Hata kama tunasema mogokaa, sasa mogoka pia itawambiwa ni mogokaa, lakini ni stress ndio ziko nyingi upande wa kazi. Mwana kama fundisha tunajihami, tunafundisha watoto lakini kazi hakuna, tuko nao hata na masertifika. Tukisema tuleta hapa tunazileta, lakini nafasi hawapati. Sasa ndo wanaingilia mambo ya hii group depreciation hizi, inakuwa sasa ndo watoto akili inageuka. Akiangalia amesoma kila kitu amefanya na kazi, akienda applications zinatoka, wakienda hawapati. Hata sisi hujitolea tukitembea hizi maofisi, kweli tunaambiwa, waambieni walete makaratasi, tutafanya juu na chini, tufanye fotokopi makaratasi, tuzipeleke lakini hawapati chance. Huu wakati wa corona ndio wamezidi wagonjwa, kwa sababu maisha yamezidi kwa magumu na wengi wao wamekosa ajira. Unakuta mtu ambao, wale ambao tunashika kwa sasa ni depression, unakuta mtu anazungumza peke yake, lakini baada ya mwezi mmoja ama wapili amerudi back to normal. Hiyo ni kumaanisha ni depression ya muda mfupi, ama wengine miezi sita tayari wamerudi sawa. Kwa hivyo hii corona imeaffect watu, wamekosa makazi, majumba yamevunjika watu wako barabarani, wanazungumza peke yao, hawajielewi. Kwa hivyo hii ni changamoto ambayo ni kubwa, famili zenyewe ziko na umaskini zaidi, katika zile famili huwa hazijiwezi. Na mtaa huu wetu kuna wagonjwa wengi sana, watu wanaathirika sana kwa habari ya haya madawa ya kulevya na stresi za makazi na nini, hawana makazi Watoto wanazunguka at the end of the day, wanaingilia haya mambo ya maadharati na nini, wanaingia tena katika hii magonjwa. Asante sana. Korona hii itaingia katika daftari za historia, lakini mi kuna moja apo ananishangaza, anasema kwamba wanaoteseka zaidi ni wale wasomi, ndo wanapata matatizo, wale wamesoma sana <laughs> injai na uma wote na hayo, tukienda upande mwingine, najua hatuwezi kosa kuangazia yanayozungumzwa katika mitandao ya kijamii, mitandao ambayo siku hizi inasukuma mada nyingi sana na hoja nyingi. Patrick Nduimana, zamuni yako tupatie kule kwenye trending, wanadunia wanazungumza nini? Hamjambo wenzangu Collins Liberty, Adede na Amina Chombo. Basi baada ya kupekuapekua yanayojiri mitandaoni, nianzie huko Tanzania. Wabunge wa Tanzania watakiwa kutovaa tai nyekundu wakati Rais Samia Suluhu Hassan atakuwa analihutubia bunge leo. Agizo hilo limetolewa na Spika wa bunge Jobe Ndugai. Spika Ndugai amewataka wabunge kutovaa tai nyekundu leo jioni, wakati Rais Samia Suluhu Hassan akilihutubia bunge, kwa kuwa rangi hiyo huvaliwa na wenye mamlaka. Amesema ikiwa mbunge atavaa tai nyekundu atazuiwa kuingia katika ukumbi wa chombo hicho cha kutunga sheria. Ameeleza hayo wakati akiahirisha kikao cha asubuhi kupisha maandalizi ya ujio wa rais bungeni, na kubainisha kuwa kwa kuwa rangi hiyo huvaliwa na wenye mamlaka, mwenye mamlaka atakuwa bungeni leo. Tukielekea huko Kenya, kijana wa miaka 15 auawa na mwenzake kwa kupigwa jiwe sehemu za kichwani, karibu na sikio. Kisa na maana ni nini? Kwa mujibu wa gazeti la The Standard, kijana Maxwell Onyango alikuwa anacheza na mwenzake akachukua pesa shilingi kumi za mwenzake ambaye baadaye alichukua jiwe na kumpiga nyuma ya sikio. Tukio hilo la kusikitisha limetokea katika kaunti ndogo ya Uriri. Kijana Onyango alikuwa amehitimu masomo yake ya elimu ya msingi, alikuwa mwanafunzi kwenye shule ya msingi ya Dago. Mshukiwa wa kitendo hicho anazuiliwa kwenye kituo cha polisi cha Uriri. Nchini Spein, bwana mmoja mwenye umri wa miaka 28 amefikishwa mbele ya mahakama akishutumiwa kumuua mama yake na kula mwili wa mzazi wake. Bwana huyo amekamatwa baada ya polisi kugundua viungo vya mwili wa mama yake vikiwa vimesambaratika ndani ya nyumba yake mjini Madrid, kama inavyoeleza taarifa ya idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya BBC kwenye ukurasa wao wa Facebook. Wengi wametoa hisia zao kuhusu habari hiyo ya kushangaza. Huyu anaitwa Klar Gwaka ameandika, huyo ni mgonjwa wa akili akatibiwe. Felicien Dufiteesu anasema huyu apelekwe haraka kwa daktari wa magonjwa ya afya ya akili ili atibiwe. Huyu anaitwa Peace Niragira ameandika, kumla mzazi aliyekuzaa, o oh Yesu tunaomba urudi. Nimalizie na huyu Simeon Hakizimana anasema huyu akiwa amethubutu kumla mama yake bila shaka amekwisha kula miwili ya watu wengine wengi. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni. Kwenu timu Mombasa. Na, na, na, shukran sana Patrick Nduimana kwa hayo yote ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii na moja kwa moja tunaelekea katika kitengo cha swali la leo, ambapo leo hey, tunauliza una maoni gani kuhusu afisa wa polisi wa zamani Derek Chauvin kupatikana na hatia ya kumuua Mmarekani mweusi George Floyd. Tuanze naye, Celestin M George anasema hiyo ni sawa kabisa, sio ujivunie cheo chako cha rangi sasa iwe sababu ya kuondoa uhai wa mtu wajifunze, na maafisa wengine hapo USA. mm-hmm. Doto Masilamba wa Tabora, Tanzania, anasema anafikiria sheria imetumika vyema, sasa iendelee na hukumu juu yake. huo ni ukatili wa kijinsia na ukiukwaji wa haki za kibinadamu. Musa Gilbert kutoka Kisauni, Mombasa, Kenya, anasema hukumu hiyo itaweza, japo kwa asilimia ndogo, kupunguza ubaguzi wa rangi katika nchi ya Marekani. Hamza Sulemani Mfaume wa Bagamoyo, pwani ya Tanzania, alikuwa anasema Bagamoyo iko huku. Rabai, Kenya, anasema ni ishara kwamba serikali ya Marekani na vyombo vyake vya sheria wanatenda haki bila ubaguzi wala kuangalia pesa au cheo cha mtu. Keisi Ahura kutoka Soroti Uganda kwake anasema hivi: kwa vile alivyomtendea ukatili, hata akamwekea goti shingoni, naye ahukumiwe miaka sitini jela. <laughs> Ndo Vyakasiki kutoka mjini Bukavu, Congo DRC, akiwa amerudi tena hapa, kwa ujumbe wake anasema wazungu wao, labda hawatupi dhamana sisi watu weusi. Mimi nimerudi nimalizie Kenya. Nyangoha Samson anasema pia naye auawe alivyowaua mwenzake na nimalizie nayo jumbe, uh, yake Daniel Batwa anasema huyo mtu ni mnyama. Ujumbe mzito, hawa hisia mbalimbali, lakini kuna mengi ya kujifunza tu kwa mataifa yetu ya Afrika kutokana na hukumu hii. Ni mwaka mmoja tangu kisa hiki kitokee na tayari kesi imeshaamuliwa, imeamuliwa, tunasubiri hukumu, kwa sababu tayari washaamua kwamba ana hatia. Mda wetu umekamilika studio. Asante sana kuwa pamoja nasi na shukrani za dhati kwa mhariri wa siku Khadija Riami, Josephat Kioko, Aida Isa ameangazia upande wa sauti. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, ni watakenya nyote, wakati mwema.