Wuxuu keeni karaa, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Au jambo, msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa Aprili 23 mwaka huu wa 2021. Tunasikika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Vilevile tunasikika katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, bila kusahau mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana. Matangazo yetu ya hivi sasa, tuna taarifa kuhusu maelfu ya watu wamekusanyika kwenye mji mkuu wa Chad, N'Djamena, kutoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idris Deby. Na kwenye live talk, sekunde chache, dakika chache kutoka hivi sasa, tutaangazia mabadiliko yanayoweza kutokea katika mahusiano ya polisi na watu weusi Marekani, baada ya afisa polisi wa zamani Derek Chauvin kukutwa na hatia katika makosa yote matatu husiana na kifo cha George Floyd, Marekani mweusi. Lakini kwanza, sikiliza habari za dunia zinasomwa na Patrick Liumana. Maelfu ya watu wamekusanyika leo kwenye uwanja mkuu wa mji mkuu wa Chad, Njamena, kutoa heshima zao kwa hayati Rais Idris Debi aliyeuawa akiongoza wa wanajeshi wake dhidi ya shambulizi la waasi Jumatatu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, maraisi na mawaziri wakuu wa Afrika wameshiriki maziko ya Debi kabla ya sherehe za kuuaga mwili wa rais Deby. Macron na viongozi wengine wa kikanda walikutana na mtoto wa Debi, Mahamat Idris Deby. Pamoja na wanamemba wa baraza la kijeshi la uongozi wa mpito wameelezea kuunga mkono utawala wa mpito unaoshirikisha wanajeshi na raia kwa faida ya uthabiti wa usalama katika kanda ya Sahel. Deby aliyeongoza Chad kwa zaidi ya miaka 30 licha ya kukosolewa na makundi ya haki za binadamu kwa utawala wake wa kiimla, Deby alijiimarisha kama mshirika muhimu wa kijeshi wa madola ya magharibi katika vita vya kimataifa dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Kifo chake kilitangazwa na jeshi Jumanne siku moja baada ya maafisa wa uchaguzi kusema kwamba alishinda muhula wa sita madarakani. Mpatanishi mkuu wa serikali ya Ethiopia, Endale Haile, ameviambia vyombo vya habari hii leo kwamba mapigano mapya ya kikabila katika jimbo la Ethiopia la Amhara yamesababisha vifo vya watu kadhaa na kuwalazimisha maelfu ya wakazi kukimbia kutoka kwenye makazi yao. Jimbo la Amhara linakaliwa na watu wa kabila la Amhara ambalo ni kabila la pili kwa ukubwa nchini Ethiopia. Ghasia zilizotokea wiki iliyopita ziliikumba wilaya ya Showa kaskazini na maeneo maalumu ya Oromo, ambayo yanakaliwa zaidi na Waoromo, kabila kuu la Ethiopia. Endali Haile alizungumza na shirika la habari la AFP baada ya kutembelea maeneo hayo ambako karibu watu 200 waliuawa. Endali amesema ni salama kusema kwamba zaidi ya watu 100 waliuawa, makadirio ni hadi watu 200 kulingana na watu waliokimbia kutoka makazi yao. Idadi hiyo haikuweza kuthibitishwa na vyanzo huru. Zaidi ya watu laki mbili na elfu hamsini wamekimbia kutoka makazi yao katika wilaya ya Shoa Kaskazini na zaidi ya elfu sabini na tano walihamishwa kwenye makazi yao katika eneo maalum la Oromo. Endale amesema. Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, TMA, imesema leo kimbunga Jobo kitapiga mkoani Dar es Salaam kikiambatana na upepo mkubwa wa kilometa sitini kwa saa na kuleta madhara Mbali na Dar es Salaam, mikoa mingine itakayoathiriwa na kimbunga hicho ni Mtwara, Lindi, Pwani, Unguja, Zanzibar, eneo la ziwa Victoria ambalo halitakuwa na athari ya moja kwa moja. Hayo yameelezwa ya juma hii na mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo Agnes Kijazi, akibainisha kuwa kwa sasa kimbunga hicho kipo kilomita 236 200 kutoka kisiwa cha Mafia kilichopo mkoani Pwani. Amesema hadi y Aprili 24 kimbunga hicho kitakuwa kilomita 126 kutoka kisiwa cha Mafia na Aprili 25 kitafika Dar es Salaam kadri mwelekeo unavyoonyesha. Kulingana na ukubwa wa hiki kimbunga cha Jobo kina nguvu. Kadri kinavyosogea nguvu yake inapungua, lakini bado nguvu hiyo ni kubwa, inaweza kuleta athari kwa sababu sasa hivi nguvu yake ni kilomita 90 kwa saa, amesema Kijazi. Hiyi unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la Chakula Duniani, WFP, linasema zaidi ya watu laki tisa na elfu hamsini katika eneo la kaskazini mwa Msumbiji linalokumbwa na uasi wa wanamgambo wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. Watu elfu hamsini walikimbia makazi yao kufuatia uvamizi wa siku tano wa mji wa Palma uliofanywa na waasi mapema mwezi huu na hivyo kuongeza idadi ya waliohama makazi yao na wanaokabiliwa na njaa. Wengi miongoni mwa waliohama makazi yao wanahudumiwa na familia nyingine ambazo tayari ni maskini. Familia hizo za wenyeji nazo pia zinakabiliwa na njaa. Wafanyakazi wa, wa misaada wamesema watoto ndio wanaathiriwa zaidi na viwango vya juu vya utapia mlo. Asilimia 21 ya watoto wa chini ya miaka mitano na asilimia 18 ya watoto wa familia za wenyeji wana uzani wa chini kwa mujibu wa utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na shirika la UNICEF na WFP. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Amnesty International limezitaka nchi wanachama wa shirikisho la mataifa ya asia kusini mashariki kulipa kipaumbele suala la haki za binadamu nchini Myanmar na kuzuia hali hiyo isizorote zaidi na kugeuka mzozo wa haki za binadamu na wa kibinadamu, ni wakati nchi hizo zinakutana Jumamosi mjini Jakarta nchini Indonesia kujadili mzozo wa uongozi huko Myanmar. Amnesty International inaisihi pia Indonesia kama mwenyeji wa mkutano huo wa kilele kumchunguza kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi Myanmar, General Min Aung Hlaing, ambaye anatarajiwa kushiriki mkutano huo juu ya madai ya kuaminika kuhusika kwake katika uhalifu dhidi ya ubinadamu huko Myanmar. Amnesty International amesema leo katika taarifa, kama nchi iliyoidhinisha mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya mateso Indonesia ina wajibu wa kisheria kumshtaki au kumfurusha kwenye ardhi yake mshukiwa wa uhalifu dhidi ya ubinadamu, taarifa ya Amnesty International imesema. Jeshi la Myanmar lilimwondoa madarakani kiongozi aliyechaguliwa Aung San Suu Kyi mapema mwezi Februari na hivyo kuchochea maandamano ya raia ambayo yalifuatiwa na ukandamizaji mkali dhidi ya wa waandamanaji na raia wanaotaka taifa hilo lirudi kwenye utawala wa demokrasia. Watu 738 waliuawa na vikosi vya usalama tangu kuanza kwa ukandamizaji, kwa mujibu wa shirika la kusaidia wafungwa wa kisiasa. Chanjo mpya malaria iliyofanyiwa majaribio kwa watoto wa Kiafrika imeonekana kuwa na ufanisi mkubwa, ikiashiria kuwa kuna uwezekano siku moja isaidie kupunguza idadi ya vifo kutokana na ugonjwa huo unaosababishwa na mbu ambao unaua watoto nusu milioni kwa mwaka. Watafiti wanaoongoza jaribio hilo wamesema katika taarifa hii leo kwamba chanjo hiyo ambayo ilitengenezwa na wanasayansi wa chuo kikuu cha Uingereza cha Oxford, ambayo inaitwa R21 Matrix M iliyoonyesha kuwa na ufanisi wa hadi asilimia 77 katika jaribio la mwaka mzima lililofanywa kwa watoto 450 wa Burkina Faso. Wanasayansi hao wanaoongozwa na Adrian Hill, mkurugenzi wa taasisi ya Oxford na mmoja wa watafiti walioongoza jaribio la chanjo ya covid-19 ya AstraZeneca amesema kwa sasa wanapanga kuendesha majaribio ya mwisho kwa watoto elfu nne na mia nane wenye umri ulio kati ya miezi mitano na miaka mitatu katika nchi nne za Afrika. Maambukizi ya virusi vya covid-19 nchini India yanaongezeka kwa kasi ya kutisha. Wizara ya afya ya nchi hiyo leo imesema imehesabu rekodi ya maambukizi mapya zaidi ya laki tatu na elfu thelathini katika saa 24 zilizopita. Idadi hiyo mpya inavuka rekodi ya Alhamisi ya maambukizi mapya kila siku ambayo ilikuwa zaidi ya laki tatu na elfu kumi. Hospitali sita za mji mkuu New Deli zinakabiliwa na uhaba wa oksijen kwa wagonjwa hao. Moto ambao umetokea leo kwenye hospitali ya Vj Valab magharibi mwa india umeua wagonjwa 13 wa covid 19 Waziri Mkuu Narendra Modi amefanya mikutano na mawaziri, viongozi wa nchi ili kubuni njia bora ya kukabiliana na janga hilo. Chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani kimeripoti kuwa India imevuka kesi mpya milioni 16 za COVID-19. Marekani ni nchi pekee ambayo ina kesi milioni 32 ikiizidi India. na msikilizaji, karibu katika Live Talk, kipindi kinachokujia kila Ijumaa kutoka studio zetu hapa mjini Washington DC. Live Talk ni kipindi ambacho huangazia masuala mbalimbali ya kijamii yanayotokea au kuendelea kutokea duniani. Na leo basi, tupo hapa hapa nchini Marekani, ambapo tutaangazia mabadiliko gani yanayoweza kutokea katika mahusiano ya polisi na watu weusi baada ya afisa polisi wa zamani Derek Chauvin kukutwa na hatia katika makosa yote matatu kuhusiana na kifo cha George Floyd Marekani mweusi. Mauaji hapa Marekani hususan ya watu weusi yamekuwa yakitokea mara kwa mara kwa muda mrefu haswa ambapo polisi wamekuwa wakilalamikiwa na jamii kutumia nguvu kupita kiasi wanapomkamata mtu mweusi na mara nyingine kuonyesha waziwazi wazi kabisa hisia za kibaguzi. Hali hii imezidi kukita mizizi ambapo mwaka jana Mei 25 mwaka 2020 pale afisa polisi wa zamani Derek Chauvin alipomwekea goti kwenye shingo George Floyd huko Minneapolis katika jimbo la Minnesota kwa zaidi ya dakika tisa. Floyd alifariki, na wakati huohuo Chauvin alifunguliwa mashtaka kuhusiana na tukio hilo. Jumanne wiki hii, Chauvin alikutwa na hatia kwa makosa matatu juu ya kifo cha Floyd. Wananchi wamekuwa wakielezea kuwa huenda kukutwa na hatia kwa Chauvin kunaweza kuwa ni fundisho kwa polisi kujitathmini na kutotumia nguvu kupita kiasi, na pia uhusiano kati ya polisi na watu weusi pengine unaweza kubadilika. Basi katika Live Talk ninao washiriki Charles Bishota, mwanasheria akiwa fristo kwenye jimbo la Texas, Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York, na Dr Oswald Shanalingigwa, mtaalamu wa afya ya akili kutoka jimbo la Minnesota. Na wote hawa watajadili kwa kina: je, uhusiano unaweza kubadilika kati ya polisi na watu weusi, au ni vipi? Na wewe msikilizaji, pia unayo fursa ya kupiga simu hapa studio na kuweza kuchangia au kuuliza swali, na moja kwa moja litajibiwa na washiriki wetu, kukuongezea live talk siku hii ya leo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibuni sana washiriki, katika laini ya simu. Asante kutualika, nashukuru sana. Asante sana, shukran, asante na nashukuru kwa wote. Mpo katika laini ya simu na mnanisikia vizuri kabisa. Basi bila ya kupoteza muda, hebu kwanza tuanze kuangalia kesi hii ambayo Jumanne uh, wiki hii imeleta mabadiliko. Wengine wameshtuka, wengine wamekuwa na furaha kuhusiana na Chauvin kukutwa na hatia ya makosa matatu kwa kifo cha Floyd Marekani, mweusi na kila kosa hapo lina miaka yake, na hukumu kamili inatarajiwa kutolewa katika wiki kadhaa zijazo. Basi kabla ya hukumu kutolewa nini ambacho Shovin anaweza kufanya ili kuepuka uh, kifungo pengine cha muda mrefu au asipatikane kabisa na kifungo chochote japokuwa amekutwa na hatia katika makosa yote matatu? Nije kwako, uh, mwanasheria Bishota, kwa sasa Shovin ana uh, kitu anaweza kufanya hadi uh, pale hukumu itakapotolewa, alafu uh, hukumu ikitolewa ndio anaweza ku, uh, kuleta kupinga the sentence amepewa, na inabidi atoe sababu za uh, vitendo vilivyofanywa ambavyo anafikiri uh, sheria haikufuatwa wakati wa hukumu yake. Sasa um, uh, kwa jinsi nchi ilipo, nafikiri um, ana safari ndefu sana, lakini na vile sheria za Marekani na Minnesota zilivyo ana njia ya kuweza kutaka kupinga, ingawa haionekani vizuri. Unavosema kwamba ana safari ndefu, ni safari safari ya aina gani? Safari ya, ya kisheria, safari ya kifungo? Unaweza ukatufafanulia hapo? E, ni safari ya kisheria kwa sababu kisheria kuna njia kadhaa inabidi uzifuate ili kuweza ku, kupinga hukumu uliopewa. Kwa mfano inabidi uonyeshe jinsi gani hukumu haikuwa ya haki kwa matendo ya uh, jaji aliyekuwa anaangalia sheria au unaweza ukawa unapinga kutokana na matendo ya uh, wakili wako wa kufanya kazi vizuri, au unaweza ukataka kupinga kusema kwamba sheria haikufuatwa kwa sababu kulikuwa na influence za watu wa nje ambazo zilibadilisha mawazo ya uh, Uh, jurors ili waweze kufikia hukumu waliofikia wao kusema kwamba wewe una makosa. Kwa hiyo vyote hivyo inabidi vifuatiliwe. Uh, hauruhusiwi kuingiza uh, adisi au chochote ambacho hukuweza kukifanya mahakamani. Inakuwa tu ni kwamba sasa hivi tunapingana jinsi ya utendaji wa ile hukumu toka mwanzo hadi mwisho, na useme wapi palikosewa ili kufanya wewe usipate haki ndio maana anasema ana safari ndefu, kwa sababu ili uweze kufanya hivyo, inabidi kweli kuwe na vitu ambavyo havikufuatwa vizuri, na ukifanya hivyo, inabidi majaji watakaoangalia baadaye hiyo uh, kipingo chako cha hiyo hukumu wakubaliane na wewe uh, na mara nyingi uh, kwenye kesi kama hii uh, ana kazi ndefu na kwa hali ilivyo sasa inaonekana kazi ndiyo imeanza, kwa sababu huu ni muda mwafaka, haswa kwa jeshi la polisi kujitathmini na pengine kubuni njia ambazo zitajenga imani kati ya jeshi la polisi na watu weusi wa hapa Marekani. Na ifahamike kwamba hii si kazi ndogo au si kazi ya usiku mmoja, huenda ikachukua hata muda mrefu. Je, ni mambo gani ambayo yanaweza kufanyika uh, kwa wakati huu ili kuweza kujenga imani kati ya jamii ambayo ni watu weusi wa na jeshi la polisi? Kwako kwa Profesa Monda. Mimi nafikiria uh, kuna vitu vitatu vikuu. Uh, cha kwanza ni kwamba uh, hata kama inaonekana ya kwamba kuna hukumu kwa uh, huyu polisi Chauvin ni kama uh, amewajibika maanake, amepewa kifungo ama atapewa kifungo uh, baadaye, lakini ni kama haki haijatendeka kwa kiwango fulani ya kwamba Eh, bwana Chauvin ame, aliwawa na kumekuwa tu na mauaji mengi siku za nyuma uh, kwa weusi. Kwa hivyo nafikiria ki jambo la kwanza muhimu ni kufikiria na kuangazia zaidi kusema kwamba jamii nayo itaweza kujiingiza vipi ili iweze kudhibiti eh, matukio haya ya kuwaua weusi Uh, watu walio na akili pungufu na wale wasio na makao, itakuwaje kwamba mauaji haya yapunguzwe kwa uwajibikaji wa umma? La pili ni kwamba nafikiria uh, uongozi lazima utoke kutoka Washington ya kwamba Joe Biden lazima uh, atilie maanani kwa magavana, kwa mamea ya kwamba lazima wabadilishe mfumo wa polisi kwenye miji na vitongoji hapa Marekani ili mawaji haya yapungue, na la tatu, nafikiria ni kwamba ningependa sana Uh, idara za polisi hapa Marekani kama Minneapolis PD eh, New York PD, LAPD huku Marekani kote yaweze kuingia kwenye mfumo huu unaoitwa viegezo vilivyokubalika, yani consent decrees. Na hizi ni ilani ambazo zinaingiliwa na idara za polisi na uh, serikali kuu hususan Uh, idara ya sheria ya kwamba watafuatilia vipengele fulani ili waweze kurekebisha utendakazi wao wa polisi uh, kwenye haya majimbo tofauti tofauti na hii miji tofauti tofauti. Kwa hivyo ni kama kwamba hukumu imetolewa, lakini kazi kwenda mbele ni kazi nyingi sana. Uh, kwa kuwa Profesa Monda ume, umegusia suala la Rais Biden uh, kufanya uh, hatua fulani, ni kwamba hivi tunavyozungumza Rais Biden mwenyewe uh, anatoa wito kwa Congress kupitisha muswada wa mabadiliko ya sera katika jeshi la polisi, na pengine muda ukituruhusu tutaangalia hali uh, hiyo uh, baadaye uh, katika kipindi hiki cha live talk, na vilevile vile umezungumzia suala la jamii yenyewe kujiangalia Nije uh, nije kwako uh, Dr uh, Oswald uh, Shanalingigwa uh, wakati maswala haya yanapokuwa yanatokea mara kwa mara eh? uh, vijana weusi au hata watu wazima weusi wanauliwa uh, na polisi ambao asilimia kubwa wanaofanya matendo hayo huwa ni wazungu. Je, jamii uh, eh? ninazungumzia wazazi, walezi makanisa, misikiti, wana wajibu gani katika kuhakikisha wanaelimisha watu wao eh, pale wanapo wanapokutana na polisi au wanaposimamishwa na polisi, kwamba kitu cha kwanza hakikisha unafanya hivi na hivi. Wajibu wa jamii ni upi? Asante sana. Kwa kweli jamii imepata msituko mkubwa, na jamii ina inajaribu kuelimisha jamii yake kwamba polisi sio watu wazuri, kwa jinsi ninavyoona mimi mwenyewe, kwa sababu mimi nimeishi hapa Minneapolis na nimeshuhudia vituko vingi vya polisi. Kika kosa kubwa la polisi hawataki kukiri kwamba, jamani, tumefanya makosa. Huo ungekuwa mwanzo mzuri sana kama polisi wa Minneapolis wangesema jamani, tumekiri tumekiri kwamba tumefanya makosa. Lakini hatuwezi tukawa tunangojea kesi kama ya huyu Derek, ndiyo polisi waweze kuwajibika. Jamii kwa sasa hivi inashauri watoto wao au, au ndugu zao popote pale wawe tayari kutoa taarifa wakishikwa na polisi kwamba jamani, niko hapa, nimeshikwa, ili watu waweze kufuatilia. Wanaogopa sasa. Kama utamwogopa polisi, utakimbilia wapi? Hiyo ndio swali tunajiuliza. Ndio maana unaona watu wanaingia mtaani, wamekasirika. Watoto wetu tunawaambia waende kwenye haya maandamano, sio kufanya fujo, lakini kujifunza kitu gani kinaendelea na kwa nini hawa watu wako mtaani? Hiyo ndio elimu tunayoitoa sasa hivi kwa watoto wetu, kwamba nendeni mshuhudie, mjue kitu gani kinafanyika na kwa sababu gani. Profesa Shanalingigwa, umezungumzia suala <coughs> la polisi. Haionekani kukiri eh, kwamba inafanya makosa, lakini hebu tuangalie hili tukio la, la floyd na shovin eh? uh, kila kitu kilikuwa kinaonyeshwa moja kwa moja kutoka mahakamani kupitia vyombo mbalimbali mbali, eh, vya, vya media. Sasa tumeona mapolisi eh, kadhaa ambao pia walisimama kutoa ushahidi dhidi ya polisi mwenzao. Huoni kwamba uh, hatua hiyo uh, pengine ni njia mojawapo ya polisi pengine kukiri kwa jamii kwamba ni kweli kuna mapungufu, ni kweli tumefanya makosa ni sawa, unaweza ukaona kwamba hiyo ni njia mojawapo ya kukiri, lakini ukweli tunavyoona sisi ni kwamba ile video iliyochukuliwa haikutoa nafasi ya mtu yoyote kutoa tafsiri tofauti na kilichoonekana kwenye video. Yaani ulimwengu mzima ungeshangaa kama mtu angeenda tofauti na jinsi ule mkanda au ile video ilivyoonyesha. Kwa hiyo hiyo video peke yake ilikuwa haitoi hai nafasi ya kutoa tafsiri yoyote. Kwa hiyo tuna imani polisi waliona hapa ni mtihani mgumu, ni vigumu kukataa ukweli ambao umeonekana. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa mtazamo wako, unadhani kwamba uh, hatua ya kuonyesha kila kitu moja kwa moja imesaidia uh, pengine kuficha mapungufu ambayo uh, raia tusingeweza ku, kuyaona uh, moja kwa moja uh, kama tungepewa tu taarifa kwamba hiki ndicho kilikuwa kina, kinaendelea mahakamani uh, kwa kupewa picha zile hali halisi iliyokuwa inaendelea imesaidia kuweka vitu wazi na hata kuweza shovin uh, kukutwa na hatia katika makosa hayo matatu. Umeongea sahihi kabisa hapa kwamba hapa, isingekuwa hii video, tungefichwa, kwa sababu watu wanajua huyu, uh, aliyeuawa safari hii sio mtu wa kwanza. Wameuawa watu wengi, lakini hatukuona video kama hii. Polisi walikuwa wanaeleza wanachokijua wao. Kwa hiyo tuna sisi wananchi tuwaamini walichokisema, lakini hii imefichua mambo mengi, na huu umekuwa ndio tunasema, ni mwanzo mzuri. Watu wanashukuru hii teknolojia ya sasa hivi, kwa sababu huyu msichana huyo, huyo aliyechukua hiyo video nafikiri amesaidia kitu kikubwa. Haya basi, washiriki naomba mwendelee kuwepo katika laini ya simu. Aa, nina msikilizaji yupo katika laini ya simu anajitambulisha jina lake ni Malimao. Karibu Malimao, utoe mchango wako au kuuliza swali. Ha, kwa majina naitwa Malimao Ramazani au ukipenda naniita dume la mista Malimao Ramazani, pande za huku Tanganyika, mkoa wa Katavi, Tanzania. mimi kwa mawazo kwa kwa mawazo yangu, yule polisi aliyemua huyo mgaidi amefanya jambo ambayo mi kwa upande wangu naliona liko vizuri sana, kwa sababu polisi ni mlinda usalama kwa raia, kwa raia wengine. Kwa hiyo jambo aliyolifanya, kwa, kwa, kwa upande wangu, yani, kwa upande wangu nasimama kumpongeza huyo polisi, maana jambo aliyolifanya ni vizuri, kwa sababu polisi ndio kazi ya kuajibika kwa ajili ya kulinda raia. Oh, mimi na, kwa upande wangu nasimama kwa wa huyu uh, polisi kwa sababu jambo ahiyo alifanya mizuri sana. Oh, mimi naona pale pongezi kwake kabisa. Umemaliza mwalimao uh, maoni yako? <laughs> Maoni yangu ehe, haya. <laughs> <laughs> Tunashukuru kwa ba. Kwa, kwa maoni yako mchango wako ulioutoa, na kila kila mtu ana uhuru wa kuzungumza uh, mchango wake maoni yake kufuatia na tukio ambalo lilitokea Mei 25 mwaka 2020 katika mji wa Minneapolis, uh, kwenye jimbo la Minnesota. Haya washiriki mmemsikia uh, msikilizaji yeye akitoa mchango wake kwa namna anavyoona. Nije kwako uh, profesa Monda, una lolote ambalo unaweza uka, uka, ukachangia kwa msikilizaji kuhusiana na kile ambacho anaamini kwa upande wake ni sahihi? Mimi uh, kwa mchango wangu nafikiria msikilizaji ana haki ya maoni yake, lakini pia lazima nisisitiza ya kwamba sikubaliani na yeye. Eh, kuna desturi eh, kule Afrika idara zetu za polisi, tumezoea polisi kufanyia watu unyama, iwe Nairobi iwe Dar es Salaam iwe Kampala iwe Kigali, na vitu hivi vinachukuliwa kama kawaida. Tunaona polisi wakiwekea raia goti kwa shingo, kuwakandamiza Afrika, kuwaua kiwazi, imenukuliwa kwa magazeti, kwa runinga na viti hivi vinakubalika kijamii na kwa sababu mateso ya polisi ya Afrika inakubalika, sio kusema ni haki. Mimi nasema ya kwamba mauaji ya, ya Bwana Floyd yalikuwa ni unyama. Sio kwa sababu polisi ana risasi ya, ya kwamba lazima aweze kutumia risasi, aweze kutumia mamlaka ya kuwa polisi kuwa bwanyenye Polisi inabidi wawe watumishi kwa wote, ni watumishi, sio mabwanyenye, na sio haki kuwaua raia kwa njia ya kinyama ilivyofanyika kwa bwana George Floyd. Shukrani sana Profesa Monda kwa mchango wako huo. Hali kadhalika nakushukuru pia Dr. Oswald uh, Shanalingigwa kutoka Minnesota ne. na vilevile nikushukuru uh, mwanasheria Charles Bishota kuwa nami katika Live Talk, na endeleeni kuwepo katika Live Talk, kwani inakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo imekuwa ikisikika kote kwenye njia ya redio, hali kadhalika kwenye njia ya mtandao wa VOA Swahili.com. Naitwa Mkamiti Kibayasi, tukutane sekunde chache katika sehemu ya pili ya Live Talk. ykiswahili ya, ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninakukaribisha sehemu ya pili ya Livtok ambayo inasikika kwa njia ya mtandao pekee, mtandao wetu wa VOA swahilicom. Na katika Livtok hivi sasa tunazungumzia kuhusiana na je, ni uh, mabadiliko gani yanaweza kutokea uh, wakati huu hapa nchini Marekani kati ya jeshi la poli na jamii ya watu weusi ili kuweza kurejesha amani eh, kufuatana na matukio mbalimbali ambayo yamekuwa yakitokea ya watu weusi kuuawa. Uh, kwa kupigwa risasi na polisi ambao wengi wanakuwa ni wazungu. Na katika live talk hivi sasa kwenye laini ya simu ninaye uh, mwanasheria Charles Bishota, yeye anatokea Fristo kwenye jimbo la Texas. Vilevile vile yupo profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York, na Dr. Oswald Shanalingigwa, yeye ni mtaalamu wa afya akili kutoka jimbo la Minnesota. Mimi ni mkamiti kibayasi haya. Basi washiriki, tuendelee uh, na maswali uh, hali kadhalika nakaribisha simu yako wewe msikilizaji, kuweza kutoa maoni au kutoa mchango wako kuhusiana na mada ambayo tunaizungumzia hivi sasa, na tukiendelea basi kuzungumzia suala hili uh, washiriki, uh, kuna, kuna swali ambalo lime, limeandikwa na msikilizaji wetu katika ukurasa wa Facebook. Anasema kwamba kwa nini wazungu wanatuua sisi weusi? Kwani na sisi hatuwezi kufanya hivyo kama wao wanavyofanya? Haya, hili ni swali ambalo pengine linahitaji utaalamu wa kisheria. Nije kwako Charles Bishota. Uh, nafikiri uh, kama nchi inafuata sheria, sisi kama raia um, hata kama mwenzetu ameuawa um, sheria zinasema inabidi tufuate sheria ili uh, haki iweze kutendeka. Tatizo ambalo uh, Marekani nchi nzima imekuwa ikilipata especially kwenye uh, masuala kama haya, mauaji ya polisi au polisi kutumia nguvu zaidi ya vile wanatakiwa ni utamaduni wa kulindana kwa wafanyakazi wa polisi na watu ambao wako upande wao. Uh, wanawaangalia uh, polisi waliofanya mauaji au ambao wanahusika uh, wanataka kuwatetea kama wafanyakazi wenzao, kabla ya kufuata haki ilivyo, kwa sababu waliouawa labda hawamfahamu au hana uwezo wa kuwapinga. Sasa hiyo inapotokea kuna haki ya kuwa na hasira kwamba sheria haifuatwi, lakini ukweli ni kwamba sisi kuchukua silaha kupambana na polisi haisaidii kuondoa tatizo. Ndio maana kuna wanasheria wengi wanafanya kazi ya kutaka kutetea watu ambao wanashindiziwa. Kuna NGO nyingi zinataka kutengeneza pesa kwa ajili ya kuwasaidia watu kwenye matatizo kama haya lakini suala la mwisho ambalo linatuhusu ni kuwa na uongozi ambao utatakiwa ufuate maajili ya polisi, kwamba waweze kulinda na na kututumikia badala ya kutuumiza. Na hawa viongozi mamea city councils, uh, sijui wa wabunge wote hawa wanatakiwa wawe wanasikiliza yale ambayo sisi tunalia, ili waweze kusaidia kuhakikisha kwamba haki inafuatwa. Lakini kuchukua sheria mikononi, kwa kweli uh, sio jambo ambalo naweza kushauri. Haya, kabla ya kusonga mbele, kuna msikilizaji katika laini ya simu, Joseph Ayora, karibu. Ujitambulisho, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako uh, wa maoni au uh, swali katika mada hii tunayozungumzia. Bila e, shaka, mimi ni Josfat Ayora nikiwa Kisi Kaunti, e, katika sehemu mota ya Kenya. e, nataka niseme ya kwamba sana sana kuna msikilizaji ameongea maneno ya tabu akisema askari alifanya vizuri. Nafikiri hapo tunapotea kidogo. Huyu askari ni binadamu na yule mwenye anafanyia vile ni binadamu. Lazima tuwe na njia kamilifu ya kuweza, yaani njia ya, ya, ya kutekeleza ama kufanya kazi kulingana na kazi yako. Itakuwaje huyu asikari amepewa ujuzi ya kuweza kukamata yule mtu, atafute mbinu kabisa ya kukamata yule mtu, amshike mkononi. Niliona mfano mmoja katika nchi ya chichi letu la Nairobi, wakati askari mkubwa wa askari anapeana amri ya kupiga risasi mpaka risasi inapigwa kwa nyumba ndani. Mtu huyu ajui ni nani hapo katika ile nyumba, risasi inapata ng'ombe, inapata mtoto inapata kitu chochote. Je, hapo itaweza kuwa sema kweli? Nikaona mfano mwingine wakati wa e, vita vya askari, anapiga mtu marisasi kadhaa, baadaye anaenda huko, anakanyaga na kichwa, anapindua na kichwa, kweli aona kama amekufa. Na kizi kama hiki wakati kinaendelea, unakuja kutikia baadaye Oh, punduki yenye ilitumika kuua yule mtu si ya yule jamaa, na ameonekana katika runinga akaonekana katika vyombo vya habari vyote. Hebu tukiangalia hivi tujue, wewe asikali, hata tufuate neno la Mungu, wewe umeumbwa kwa mfano wake mwenyezi Mungu. Yule mtu mwenye umefanyia vile kweli, hata ingawa umeruka hiyo kesi, je wewe umefanya mema hata kwa Mungu? Kitu kingine nataka kuuliza, hakuna siku asikari huyu hata akiwa mkubwa atataka huyu asikari ionekana alifanya ma, ma, makosa kwa sababu lazima wafiche hii. Kuficha ndio kuku kunaonekana katika tuseme Afrika sana, na Afrika tunafanyiana sisi wenyewe kwa wenyewe. Wacha huko tena, Marekani wanafanyia watu weusi Afrika. mm -hmm, ndio haya maneno ya madhara yamekuwa ni makubwa, na sijui ni Mungu atakuja kufanya haya maneno yaelewekwe ama sisi wenyewe tujaribu kuona, tuwe na nidhamu, tuwe na njia ya busara ya kuweza kutekeleza haya maneno ya mauaji, kwa sababu uwe naudhi kweli, na inaudhi kabisa, na inaudhi. Asante Joseph Ayora kutoka Kenya kwa mchango wako huo. Uh, na maoni ya wasikilizaji au mchango wa, wa wasikilizaji uh, yapo mseto. Kuna wale ambao wanaona tukio hili ni sawa, kuna wale ambao wanaliangalia tukio hili wanaona si sawa. Lakini maoni yako wewe msikilizaji, tunayapokea na tunayaheshimu. Tuna tunasonga mbele na live talk kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Si, wasikilizaji washiriki, kabla sijasonga mbele, nadhani mmoja kati yenu pengine yupo karibu na redio basi, ningeomba angepunguza sauti ya redio hapo alipo ili tuweze kusikika vizuri kwa sababu kuna mwangu. Asante, asanteni sana kwa kutekeleza hilo uh. Basi, baada ya Chauvin kukutwa na hatia, je, yeah. Harakati za Black Lives Matter zinaweza kupungua kasi au mnadhani sasa ndio muda mwafaka wa kudai hatua zaidi zichukuliwe ili kulipiga msasa jeshi la polisi Marekani? Nije kwako uh, Dr Oswald. Asante sana. Mimi nafikiri kasi iko pale pale, na pengine itaongezeka zaidi kama itatokea kitu cha namna hii tena, lakini tunachotegemea sasa hivi ni malumbano au mazungumzo kati ya uongozi wa polisi au utawala wa polisi na wananchi. Lazima pawe na maelewano, lazima pawe na mabadiliko, sio maelewano ya maneno. Watu wanataka vitendo, wanataka waone polisi amebadilika, sio mazungumzo yanawekwa kwenye karatasi, lakini bado askari anakufanyia hivi. Watu wana hasira, watu wameitunza tu kwa sasa hivi, hiyo hasira ikifumuka, inaweza ikafumuka zaidi. Kwa hiyo nafikiri ni wakati wa mzuri wa kufanya mazungumzo, inapaswa tufikirie kupata polisi wengine zaidi wanaofanana na watu weusi hiyo ni kitu kimojawapo, kipo kwenye mazungumzo. Naam. Uh, Profesa Monda, kama unafuatilia vyema, uh, Dr. Oswald amesema sasa hivi watu wana hasira. Je, uh, unadhani una kwamba ni hatua gani zichukuliwe ili kuweza kupoza au kusitisha kabisa hasira zilizopo hivi sasa kwa watu, hususan jamii ya watu weusi ambao ndio wengi wanaokuwa wanakutwa wana na mkasa au matukio ya namna hii. Nafikiria, la kwanza ni kule Washington, kwa wakati huu wanajadili kwenye Senate mswada wa kutoa sheria wa George Floyd Justice and Policing Act. Kwa hivyo ningependa sana uh, ikipitishwa kwenye uh, bunge uh, kule Senate ya kwamba Joe Biden aipige sahihi mara moja. Uh, pia uh, dada mwenyekiti, lazima nisisitize hili jambo la unyama wa polisi sio jambo ambayo imefanyika hivi leo ni jambo ambalo lina uh, mizizi yake kwa kihistoria. Tusisahau ya kwamba uh, idara za polisi enzi za nyuma zilikuwa zikibuniwa kuidhinisha ile ilikuwa inaitwa Fugitive Slave Act ya kwamba mahabusu uh, miaka mia mbili nyuma wanapotoroka kulikuwa na wale ambao walikuwa wanawasaka wana kwa hivyo, weusi, we, weupe ambao walikuwa wanawasaka weusi. Kwa hivyo, hivyo ndio viegezo vya uanzilishi wa idara za polisi ya kwamba kulikuwa na wale walikuwa wanatafutwa kuweza kuwarudisha maabusu kwa ule utumwa wao. Kwa hivyo, huu unyama u, uliendelea hata enzi za uh, KKK, uh, kile kikundi cha ubaguzi wa rangi, hata enzi za Edgar Hoover uh, yule mkuu wa FBI alikuwa na ule udhalimu wake na ule ukandamizaji wake kwa weusi. Kwa hivyo jambo hili lina historia. Kwa hivyo kimsingi, ningependa kusema kwamba George Floyd Justice and Policing Act lazima ifuatiliwe na kitu kingine cha na historia, tukiangazia kwa kihistoria, ni kwa hii kesi ya Chauvin ya, ya kwamba msingi wa ule unaitwa reasonableness standard, yani kiwango kile cha kutumia nguvu kweli, kwa ile video kwa sasa na kisheria imewekwa wazi. Sio kusema ni maoni, oh, polisi afanye hivi au afanye vile. Imeonyeshwa wazi, kesi hii imeonyesha wazi ya kwamba ni kiwango kipi cha nguvu ambacho kinahitajika na kwamba, kwenda mbele, lazima polisi wafundishwe upya sana sana, wakija uh, kwa weusi, watu weusi, watu wasio na makao. Maanake sio weusi tu wanauawa, ni watu wasio na makao, ni watu walio na akili pungufu, wale wana magonjwa ya kiakili, wengi wao pia wanauawa na polisi. Mambo haya lazima tuyasisitize kwenda mbele. Kwa hivyo Joe Biden lazima aidhinishe mswada huo wa George Floyd Justice and Policing Act. Lazima tuelewe mizizi ya kihistoria ya ya janga hili, na kwamba kwenda mbele, lazima uh, idara za polisi zifundishwe upya uwajibikaji wao wa kazi, na lazima watumie nguvu kwa njia kadri, na njia ambayo inalingana na na yale matakwa ambayo wanashughulikia uh, shughulikiana nayo uh, kule uh, kwa utendakazi wao. Shukrani uh, Profesa Monda. Katika laini ya simu kuna msikilizaji uh, George. Karibu, utuambie unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango au swali lako katika mada hii tunayoizungumzia hivi sasa. Asante sana kwa majina ni uchieng George, na ninapiga simu kutoka Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu hii kesi ya George Floyd na Chovin ni kwamba kwa kweli iliweza kuonyesha hasira kubwa kwa ulimwengu. Ulimwengu uliweza kuwa na hasira baada ya kuonekana kwa wazi kwamba Chovin aliweza kumwekea goti kwa zaidi ya dakika tisa bwana Floyd na kufariki. Na kwa hivyo swali ambalo ningependa kuuliza linaenda kwa huyu jamaa ama mzungumziaji aliyoko jimbo la Minnesota pale Minneapolis ni je, ukiangalia idara za polisi vile polisi wanavyoshughulikia masuala ya ya watu weusi na vile wanavyokabiliana na watu ambao wana wanakiuka sheria na ukirudi uangalie vile polisi wa Afrika ama hata polisi katika eneo letu la uh, Afrika mashariki wanavyokabiliana na na wananchi, je kuna usawa ama kuna huko uwiano kidogo, kwa sababu nikiangalia kiumakini ama kuisikiliza naona ni kama kuna uingiliaji kidogo, vile polisi wa Afrika wanavyoshughulikia watu wanao wahalifu na vile hao polisi wa Marekani wanavyoshughulikia wa, wa Marekani weusi, kunako uhusiano fulani. Ni hilo tu, asante sana. Ni Ochieng George kutoka Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Dr Oswald Shanali Ngigwa, msikilizaji amekuomba uongezee hicho alichouliza. Asante sana um, kwa kweli, ninavyoona mimi, kuna uhusiano mkubwa kati ya jinsi polisi wa huko nyumbani Afrika wanavyotenda na polisi wa kwetu hapa Minneapolis au Minnesota. Ni kwa lugha nyingine, ni kama wanachukua sheria mkononi kwa sababu polisi haja polisi hajafunzwa kuweka goti kwa shingo ya mtu. Hiyo sio mafunzo ya polisi. Mafunzo ya polisi, unamkamata mtu unamweka pingu unampeleka kunako kwa husika. Kwanza hujathibitisha hata kwamba anakosa, bado ni mtuhumiwa, lakini unamfanyia hayo mambo mabaya kiasi hicho. Kwa hiyo polisi wa nyumbani wanachukua sheria mkononi, anaweza akakufanyia lolote kwa sababu anajua yeye ni polisi, ana uwezo mkubwa. Kwa hiyo na polisi wa hapa wanajua kwamba wao ni polisi, wana uwezo mkubwa, wanachukua maamuzi, wanakufanyia na wanaficha. Lakini sasa hii teknolojia mpya inawaumbua, mambo mengine yanajitokeza tu. Kwa hiyo tuna kazi kubwa. Nashukuru uh, msikilizaji, umeona hiyo asante. Uh, Profesa Oswad na sasa, hebu tusikilize uh, maoni ya msikilizaji ambayo yanasomwa hapa na mwenzangu Khadija Riami. Asante sana mkamiti. Sasa basi, naona nisome maoni ya wasikilizaji wetu ambao wameandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Naanza naye David Sechenga, huyu wa Muheza, Tanga anasema sheria za Marekani ziwe na uwezo wa kuwawajibisha polisi huyu mzungu aliyekutwa na hatia ya kumuua Marekani mweusi, kwani sheria zikifuatwa, huo ni ukiukaji wa haki za Wamarekani weusi. Chinga Mwaminifu Nyonga wa Mlele, Katavi, anasema kwa upande wake, kwa sasa anaona kile kilichoamuliwa na majaji juu ya afisa polisi itakuwa funzo kwa wengine kuheshimu ngozi nyeusi na kuona watu wote ni sawa. Jefuta Kumbo, huyu ni wa Shinyanga. Yeye anasema kuna watu dunia hii wanajidai wao ndio watu sana kuliko wengine. Kitendo cha watu weusi kuuliwa si jambo jema sana, inatakiwa kufanyiwa utatuzi na tabia hii isija ikajirudia tena, ya kudharauliana kwa rangi, kabila na matabaka yasiyo na mantiki yoyote ile. Juma Kazuri Moshi wa Ugembe Tabora yeye anasema hapo hatua zichukuliwe ili liwe fundisho kwa wengine, kwa mfano angepewa hukumu kali kabisa. Ocheng George huyu wa Kakamega, Kenya anasema kuna haja ya kuwekwa sheria itakayodhibiti idara ya polisi Marekani dhidi ya kuwanyanyasa wa Marekani weusi. Isaac Saidi Polo wa Baraka, DRC anasema ni vyema askari polisi huyo awekwe nguvuni na vyombo vya dola ili kitendo hichi kikome. Mgalama Maluta wa Isolo Magu tumepata furaha kuona huyo polisi amechukuliwa hatua kwa kumuua George, huenda hali ya kunyanyasa watu weusi sasa itapungua. Selemani Mihambo wa Urambo Tabora anasema anadhani ni bora taratibu ziwekwe vizuri maana binadamu wote ni sawa. Naye fundi John Gonya wa Uvinza Kigoma anasema lazima ziwepo sheria kali juu ya hili. Jackson wa Mbeya anasema kwa maoni yake kuna haja ya kupitia sheria na kuweka sheria zitakazotoa haki sawa kwa makundi yote mawili, watu weusi, lakini pia na polisi. Martin Petro wa Geita anasema ni vyema sana kama Umoja wa Mataifa uhakikishe kesi kama hizi hazivutani ndani ya mahakama zinazotekeleza, kwa maana saa nyingine kesi yenyewe unaona kabisa ina ushahidi unaojitosheleza kwa nini basi kuna mivutano ambayo mara nyingine inachukua muda mrefu sana? na Masanja Kanone wa Geita anasema inatakiwa haya mauaji yakomeshwe, pia itungwe sheria kali dhidi ya ubaguzi wa rangi. Mkamiti, maoni ni hayo tu tuliyokusanyia hii leo kutoka kwa wasikilizaji wetu. Shukrani sana Khadija Riami uh, kwa kutusomea maoni hayo kutoka kwa wasikilizaji wetu. Naona muda nao pia unakimbia, lakini bado tuna muda wa kuzungumzia mawili matatu. Kama mlivyosikia, Khadija amesoma maoni ya wasikilizaji, anazungumzia masuala ya sheria, na hivi tunavyozungumza uh, dakika chache zilizopita nilizungumzia kwamba Rais Biden uh, anatoa wito kwa Congress kupitisha muswada wa mabadiliko ya sera katika jeshi la polisi, na kuna uwezekano mkubwa kabisa kwamba Congress uh, itapitisha, na mara wakishapitisha, basi uh, Rais Biden atatakiwa kuweka sahihi e, na, na mabadiliko kuanza sasa kisheria. Je, uh, baada ya raisi uh, kuweka saini katika muswada huwa unachukua muda gani ili kuanza kutumika kwa jamii uh? Mwanasheria Bishota, tueleze hapo, napendekezwa uh, inategemea na jinsi gani Congress wataipa muda kusikiliza. Uh, kuna sheria ambazo zinaweza kutengenezwa kwa muda mfupi sana, kwa mfano baada ya Septemba kumi na moja elfu mbili na moja waliweza kutunga na sheria na kuiweka hai chini ya mwezi mmoja. Kuna sheria nyingine zinachukua muda kwa sababu uh, inabidi Congress wakubaliane, wakimaliza iende Senate wakubaliane, wakimaliza ndo sheria ikubalike, na mara nyingi sio uh, direct hivyo, kwa sababu Congress wanaweza wakaamua sheria iandikwe hivi, ikienda Senate wakataka ibadilishwe wanairudisha Congress kwa anaweza ikachukua uh, muda wote kutoka miezi mi, miwili hadi miaka hadi sheria ipitishwe. Sasa kinachofurahisha sasa hivi ni kwa sababu baada ya hii hukumu ya George Floyd, alafu ya kone Derek Chauvin, na baada ya mashtaka yanayokuja mwezi wa nane momentum bado ipo kwa upande wa sheria kubadilishwa, na inabidi sheria zibadilike ili kuweza kusaidia jamii ya kutekeleza yale yanatakiwa kufanya ili kuleta mabadiliko uh, ya hatua za kiutaratibu ya kuwafundisha polisi na jinsi wanaweza kufanya kazi zao kila siku uh, bishota uh, tangu uh... Hmm. Shovin ku, uh, kusomewa mashtaka ya mashtaka kukutwa na hatia kuhusiana na kifo cha Floyd, tangu hiyo siku ya Jumanne mpaka hii leo kuna matukio yanayohusiana na vifo vya watu weusi takriban matatu yameshatokea. Moja limetokea huko huko huko Minnesota katika mji wa Brooklyn lililomhusisha uh, kijana mweusi uh, Dante Wright. Vilevile huko uh, North Carolina pia uh, kuna tukio limetokea la mtu mweusi pia kupigwa risasi, lakini kuna tukio ambalo limetokea la binti wa miaka kumi na sita E, mweusi kupigwa risasi na polisi na tukio lenyewe uh, pengine haliko, haliko sambamba kabisa na haya mengine yanayotokea. Tukio lililotokea huko Ohayo la Makaya Bryant uh, mwenye umri wa miaka kumi na sita aliyeuawa na polisi mweupe ni baada ya Makaya kulingana na picha zilizokuwa zinaonyeshwa kwenye mitandao ya kijamii pamoja na vyombo vya habari vya kimataifa Makaya alikuwa ameshikilia kisu mkononi, ni kwamba kama alikuwa anataka kufanya ugomvi na mwenzake, na polisi anasikika sauti kabisa akimwambia kwamba aweke chini kisu kile, lakini akakaidi ile amri na polisi akaendelea kuchukua hatua aliyoichukua ya kumfiatulia risasi. Tukio kama hili, wewe kama mwanasheria unaliweka katika uzito wa aina gani kati ya kesi hii ambayo tunaita ni shitaka pengine sasa hivi la makaa ya Bryant na polisi mweupe na tukio lililotokea kwa George Floyd? Kwa kweli haya uh, matukio yote uliyoyataja Um, yanatokea na yanatoa picha nzuri ya pale ambapo jamii yote ya Marekani ilipo, kama ni South Carolina, Ohio uh, au Minnesota uh, utaratibu tulionao wa polisi leo uh, ku, jisia, kuamua jinsi ya kuamua tishio wanaloliona na nguvu gani kutumia, kwa kweli linawapa mwanya mkubwa sana polisi wengi kufanya vile ambavyo hawatakiwi kufanya. Wasiosi wangu uh, mimi ko na hayo yanayotokea, ni kwamba najua kwa, kilichofanya George Floyd uh, mauaji yake uh, yakafuatiliwa ni kwa sababu kuna mtu huru kutoka polisi alichukua video ya kuonyesha kilichotokea. Ukiangalia ripoti ya kwanza ambayo Minneapolis PD walitoa, na ukiangalia ile video iliyopatikana siku mbili baadaye utaona kabisa tofauti kwamba ripoti ya kwanza polisi wameitoa na inavyoonyesha ni kama vile kilichotokea ni cha kawaida, polisi hakuumia, huyu mtu alikuwa anabisha, na kauawa kwa sababu ya ya masuala ya kiafya. Video ilipotokea ya ukweli, itaonyesha ukweli uliotokea, na hichi ndo kitakuendelea kutokea. Kwa mfano kwa makia Brian, sawa, kuna sauti inasema kwamba weka kisu chini lakini kutokana na hiyo sauti hatuwezi kujua tishio gani ambalo Makia alikuwa nalo kwa polisi. Alikuwa anataka kumchoma polisi, au hicho kisu alikuwa amekishika? Alikuwa hatuelewi, lakini tukiweza kupata hiyo picha nzima, ndio itakuwa vizuri kujua kama kweli hao mauaji yalikuwa ya yanaruhusiwa au hayaruhusiwi, kwa sababu kwangu mimi, sio tu kama mwanasheria, kama binadamu hakuna mauaji ya binadamu ambayo yatafanyika ili tusiyachukulie kiuwepesi. Inabidi tutambue kwamba maisha yetu yana haki kama mtu mwingine yoyote ambaye anaishi hapa. Kwa hiyo inabidi tuangalie kwa uzito mkubwa sana kitu chochote kinachohusu mauaji, na kwa Marekani hiyo ndo changamoto iliyopo kwamba ina, unawezaje kubadilisha utamaduni wa polisi wa kulindana Unawezaje kubadilisha utamaduni wa, waendesha mashtaka kuwasikiliza polisi bora kuliko uh, wananchi? Unawezaje kubadili mawazo ya majaji watakaokuwa kwenye jopo la majaji kuamua kwamba, bwana, kwa sababu uh, marehemu alikuwa ana mashtaka zamani, au walifanya kitu fulani, basi kifo chake kisawa tu imetokea na na hizo ndo tazamo inabidi zibadilike, kama tunaweza kuweza kubadilisha hali halisi. Nikupe uh, dakika moja, profesa Monda, unapokaa na familia yako watoto wako, unawaeleza nini uh, katika kujilinda wenyewe kama watoto weusi pale wanapokutana na polisi au wanaposimamishwa na polisi? Sina watoto kwa wakati huu, lakini ningalikuwa nao ningaliwaambia kwamba wajiadhari polisi anapo wa, watolea amri wasikize na wamakinike. Lakini pia nikichangia kwa haraka ni kwamba hata mswada ukitoka Washington, tusisahau ya kwamba hapa Marekani tuna mfumo wa majimbo kwa hivyo hata Biden akitoa mswada Washington, Congress ikitoa mswada viegezo, au sheria za kuweza kubadilisha utendakazi wa polisi, lazima itatokea kwa majimbo. Kwa mfano hapa New York, Albany, yani jimbo letu la Albany ndilo linasimamia idara la polisi hapa New York City. Kwa hivyo hivyo ni viegezo muhimu, lazima tuvielewe. Lakini bwana mm -hmm. Biden anaweza kusaidia kwa kuhakikisha kwa kwa kwamba zile hela zinatoka Washington zikienda kwa majimbo, magavana lazima wasisitiza ya kwamba idara za polisi lazima wabadilishe mfumo wao wa utendakazi haraka haraka. Nije kwako kwa Dr. Oswald, nini ambacho unawaeleza mabinti zako, hali kadhalika kijana wako pale, wanaposimamishwa na polisi? Kama mtangulizi mwenzangu alivyoongea, tunajaribu kuwaambia watoto wetu wachukue tahadhari na wawe makini na tumekubaliana kwamba saa zote simu zao ziwe ziko wazi. Shukrani, shukrani sana. Yeah. Naona muda unanikimbia nakushukuru sana, uh, Dr. Oswald Shanalingigwa kutoka Jimbo la Minnesota. Hali kadhalika nakushukuru uh, Profesa David Monda kutoka New York, na vilevile mwanasheria Charles Bishota kutoka kule Texas. Naitwa mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza katika kipindi cha live Talk, kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki. Uwe na weekendi njema.