Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa zamani wa Somalia amemshutumu mrithi wake Rais Mohammed Abdullahi Mohammed maarufu Farmajo kwa kupanga shambulizi lililofanywa na wanajeshi nyumbani kwake hapo Jumapili huku mgawanyiko ukiongezeka juu ya kuongezewa muda wa rais aliyepo madarakani. Shutuma za rais wa zamani wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud dhidi ya Mohamed kwenye mtandao wa Twitter ambazo hazikujumuisha maelezo ya kina au uthibitisho zimekuja wakati vikundi ndani ya vikosi vya usalama vya Somalia vikirushiana risasi katika mji mkuu Mogadishu. Mzozo huo unaibuka kufuatia Mohamed kusaini sheria katikati ya april akiongeza mamlaka yake kwa miaka miwili, suala ambalo litaweza kuvuruga vikosi vya usalama kutoka kwenye mapigano yao yanayoungwa mkono kimataifa dhidi ya waasi wa Al-Shababu wenye uhusiano na Alqaida katika taifa hilo lililopo pembe ya Afrika. Msemaji wa serikali hakujibu mara moja ya ombi la kutoa maoni juu ya shutuma za Muhammad ambaye aliondoka madarakani mwaka elfu mbili kumi na saba. Ethiopia ilitangaza Jumatatu kuwa imepokea zabuni mbili za leseni ambazo zitamaliza ukiritimba wa serikali kwenye sekta yake ya mawasiliano ya simu iliyodumaa, mojawapo ya masoko ya mwisho yaliyofungwa ulimwenguni. Kutetereka kwa sekta inayoweza kuwa na faida kubwa ambayo hivi sasa inamilikiwa na serikali Ethio Telecom, ni ajenda kuu ya mageuzi ya kiuchumi ya waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed. Zabuni hizo zimekuja kutoka MTN ya Afrika Kusini na muungano wa kampuni nyingine ikiwemo Safaricom ya Kenya Vodafone na Vodacom, kulingana na taarifa kutoka mamlaka ya mawasiliano Ethiopia, mdhibiti mkuu wa serikali. Kampuni nyingine kadhaa ambapo hapo awali zilionyesha nia, ikiwemo Francis Orange na Etisalati ya UAE hazikutuma zabuni zao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Utawala mpya wa kijeshi nchini Chad leo umemteua waziri wa zamani Albert Pahimi Padake kama waziri mkuu wa serikali ya mpito. Pahimi alikuwa mgombea urais kwenye uchaguzi wa mapema mwezi huu. Pahimi alikuwa waziri mkuu chini ya uongozi wa Idris Debi, ambaye alifariki akiwa kwenye uwanja wa mapambano na waasi wa kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kifo cha Debi kuliundwa baraza la kijeshi la mpito TMC linaloongozwa na mtoto wa hayati Debi, Mahamad Idris Debi. Baraza la kijeshi lilichukua madaraka wiki iliyopita na limeahidi kuandaa uchaguzi katika miezi kumi na minane ijayo. Pahimi Padake ataongoza serikali ya mpito. Mawaziri wa serikali hiyo watateuliwa au kufutwa kazi na kiongozi mpya wa utawala wa kijeshi mtoto wa Debi, jenerali wa jeshi ambaye awali alikuwa kamanda wa kikosi maalum cha ulinzi wa rais, aliteuliwa kama kiongozi wa baraza la kijeshi na bunge la nchi lilivunjwa, hatua iliyotajwa na upinzani kama mapinduzi ya taasisi. India iliripoti kesi mpya mia tatu hamsini na mbili elfu mia tisa tisini na moja zilizothibitishwa za COVID kumi na tisa leo kwa siku ya tano mfululizo kukiwa na maambukizi zaidi ya laki tatu ya virusi vya korona katika taifa hilo la Asia kusini likiwa linakabiliana na wimbi la pili la janga la korona. Mfumo wa afya nchini humo umeanguka kufuatia wimbi la pili, huku hospitali zikizidiwa uwezo na haziwezi kutoa huduma kwa wagonjwa wote wapya, na pia uhaba wa mitungi ya oksijen ambayo inahitajika sana kwa wagonjwa wa Covid waweze kutumia kwa ajili ya kupumua. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia ziara ya kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi, Filippo Grandi, katika eneo la Afrika mashariki na kati kwenye sehemu ya pili tutakuwa na mahojiano na rais mpya wa chama cha Tanganyika Law Society, TLS, katika nchi ya Tanzania, Dr Edward Osea aliyechaguliwa hivi karibuni. Ni kwa undani. Mimi ni BMG. na kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi UNHCR Filippo Grandi yuko ziarani Afrika mashariki na Kati hii leo, alikuwa nchini Rwanda, amekuwepo tangu wikendi, na kabla ya hapo alikuwa nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini katika nchi ya Rwanda amezuru kambi kadhaa za wakimbizi kuangalia matatizo au changamoto zinazowakumba wakiwa ni pamoja na wale waliotokea nchini Libya ambao wamekita kambi e katika taifa hilo. Lakini sana sana, hii leo tunaangalia kuhusu wakimbizi wa Burundi walio katika nchi hiyo, ambao wamemwomba ashughulikie kikamilifu, hususan suala la upungufu wa chakula ambalo linawakabili wakimbizi hao. Kabla ya kukupa maelezo ya kina zaidi, kwanza tupate maelezo haya na mwandishi wetu wa Burundi. Jean Marie Vianey Uburundi, akiwa mjini Kigali Rwanda. Akiwa ziarani katika nchi za kanda maziwa makuu, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa ajili ya wakimbizi UNHCR Filippo Grandi amejadiliana na viongozi mbalimbali mbali wa serikali ya Rwanda wanaohusika na sekta ya huduma za maelfu ya wakimbizi waliopewa hifadhi katika nchi hiyo, wakiwemo wakimbizi zaidi ya elfu hamsini wa Burundi wanaopatikana katika kambi ya Mahama, mashariki mwa Rwanda. Ziara hiyo ya kiongozi huyo wa shirika la wa zi duniani imeandaliwa nchini Rwanda wakati mashirika ya kimataifa na hususan shirika la chakula duniani WFP yalichukua hatua kupunguza asilimia 60 ya pesa za chakula waliokuwa wakisaidiwa wakimbizi kutokea pesa elfu saba hadi kufikia pesa elfu tatu na arobaini ya franka za Rwanda kwa mwezi, ajili ya athari zilizosababishwa na janga la maradhi ya COVID-19. Mkimbizi huyu wa Burundi anaishi katika kambi ya wakimbizi ya Mahama nchini Rwanda amethibitisha kwamba pesa za chakula wanaopewa wakati huu hazitoshi hata kidogo. Imepita kama miezi miwili, walichukua hatua ya kupunguza pesa ya chakula ambayo walikuwa wametupatia kiasi, tuseme kidogo ambacho unaweza wakatumia faranga mia ya Kinyarwanda kwa siku. Meendekua ni hatari kwa kimaisha kwa namna ya kuweza kupata mlo. Hali imekuwa ngumu, sababu binadamu huwezi kula faranga mia kwa siku, itowezekana. Aidha, mkimbizi huyo wa Burundi amebaini kwamba ikiwa kiwango cha chakula hakitaongezwa, bila shaka watoto athiriwa na maradhi mbalimbali. Kwa upande wangu ninaliomba shirika la wakimbizi asir liweze kututatulia matatizo tulikuwa nayo hapa kambini Mahama, watoto wasija wakaugue ugonjwa wa taplamlo kwa sababu ya kukosa chakula cha kuwatosheleza. Kwa hiyo tunaliomba shirika la asir liweze kufanya nguvu na bidii, wakaweza kutupandishia hizo pesa zikarudi kwa hesabu yake. Zile zilikuwa tunapokea zilikuwa ndogo, lakini tunasema alhamdulillah, zilikuwa zinatosheleza kwa mahitaji ya chakula. Kwa upande wake Filipo Kamishina mkuu wa shirika la UNHCR amewaahidi wakimbizi waliopewa hifadhi nchini Rwanda kwamba mikakati bora imeanzishwa ili kutanzua tatizo hilo la upungufu wa chakula kwa wakimbizi. The main shortage that we have discussed with the government is food ration. This is unfortunately not just in Rwanda. We see this, uh, all over the region in Africa. Filippo Grandi amesema kwamba tatizo la ukosefu wa chakula kwa wakimbizi ni miongoni mwa masuala waliojadiliana na viongozi wa serikali ya Rwanda. Bahati mbaya, tatizo hilo siyo la wakimbizi wa Burundi peke yake, linajiri pia katika kanda nzima ya Afrika. Kwa hiyo amehakikisha kwamba mumbioni kuhamasisha wafadhili wa kimataifa ili waongeze misaada kwa niaba ya wakimbizi. Itafahamika kuwa baada ya ziara yake hiyo nchini Rwanda, kiongozi huyo wa UNHCR ulimwenguni atajielekeza nchini Burundi ili kushuhudia hali halisi ya wakimbizi wa Burundi waliorejea makwao wakitokea uhamishoni katika nchi za kigeni. Asante sana Jean Marie Vianney chu Uburundi, ukiwa hapo Kigali, Rwanda eh, kabla sijarejea kwako ili utupe maelezo ya kina zaidi kuhusu ziara hii eh, kwanza niwaeleze wasikilizaji kwamba nchi ya Rwanda ni nyumbani kwa wakimbizi, kama nilivyoeleza hapo mwanzo kwamba kunao kutoka eh, Libya, eh, kutoka Uh, DRC wale wa Libya, sio kwamba ni raia wa Libya uh, tu, lakini ni wakimbizi kutoka nchi mbali mbali ambao walikuwa wanakimbia uh, wakielekea upande wa Ulaya na kupitia nchini Libya, na wakakumbana na changamoto za kila aina, ambao leo sio ambao tunaangazia sana, lakini wale wa kutoka Burundi, kuna wakimbizi pia kutoka DRC na uh, kutoka nchi zingine ambazo ziko karibu na hapo, ambao wanaita Rwanda nyumbani kwa sasa. Kifupi ni kwamba tangu uchaguzi uliofanyika na kumweka mamlakani Rais Evariste Ndayishimiye, kumekuwa na maoni tofauti tofauti kuhusu wakimbizi wa Burundi walio katika nchi za nje, wengine wakisema kwamba kwa sababu kumekuwa na ubadilishanaji au ukamilianaji wa mamlaka kutoka kwa rais wa zamani marehemu Pierre Nguruziza, basi mambo yamebadilika, na tayari kuna wakimbizi ambao wamesharejea nchini Burundi, lakini kuna changamoto za kila aina za aina mbalimbali mbali ambazo zinawafanya wengine wakose kurudi, sio kutoka tu Rwanda, lakini kutoka nchi jirani ya Tanzania kwa mfano e. Lakini tutazungumzia hayo tu kwa kina hata zaidi sasa, tujiunge na mwandishi wetu wa, wa Burundi akiwa nchini Rwanda kule mjini Kigali, Jean Marive anaitwa Burundi. Baada ya ripoti yako hiyo, labda nafikiri kitu muhimu sana nitujue ni kwa nini kuna wakimbizi idadi hiyo katika nchi ya Rwanda wakitokea Burundi. Tupe historia fupi kwa msikilizaji ambaye anasikia haya kwa mara ya kwanza. Historia ya wakimbizi wa Burundi nchini Rwanda ni ya muda mrefu sana. E, wimbi la kwanza la wakimbizi wa Burundi kuingia nchini Rwanda, e, lilianza kuharifiwa mwaka wa 1972 wakati nchi ya Burundi ilikumbwa na machafuko makubwa ya kikabila e, na kusababisha vifo vya vi watu wengi na kulazimisha raia wengi wa Burundi kukimbilia katika nchi za kigeni, wengi wao wakati huo wakiwa walikimbilia katika nchi ya Rwanda. E, wimbi hilo la wakimbizi liliendelea pia kujitokeza wakati wa, machufu, wakati wa machafuko mengine ya kikabila ya mwaka 98 na a991 na, na na na nchini Burundi e, lakini e, mwaka wa elfu mbili na tano e, tokea e, chama cha CNDDFDD chama ambacho kilikuwa cha uwasi kabla ya ya mwaka huo tokea chama hicho kifikie madarakani mwaka wa elfu mbili na tano wakimbizi wengi wa Burundi na hususan raia wa Burundi ambao walikuwa walikimbilia nchini Rwanda na katika nchi zingine kama vile katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, walirejea kwa wingi nchini Burundi. Lakini eh, licha ya kurejea kwao eh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tano E, wakati Rais Pierre Ngurunziza alijaribu kujichagulisha kwa mara nyingine tena e, kwenye muhula wa tatu, muhula wa tatu ambao ulipingwa na wapinzani wengi pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu, kulizuka tena machafuko nchini Burundi, machafuko ambayo yalisababisha na kuwalazimisha e, mara nyingine tena raia wa Burundi kukimbilia katika nchi za kigeni na hasa nchini Rwanda ambako tokea mwaka 2015 zaidi ya raia elfu sitini wa Burundi walikimbilia katika nchi hiyo jirani. Na Filipo Grandi pia amezungumzia uh, chakula baada ya kuelezwa kuhusu uhaba wa chakula ambacho kwa hakika ni uh, ambayo ni histori ambayo ni ukweli ambao alikuwa anaujua hata alipokuwa anafika hapo, kwa sababu alilizungumzia hilo. E, katika hafla nyingine WFP yenyewe e, imelalamika kwamba hamna chakula cha kutosha kwa sababu ya ma, sababu mbalimbali mbali. Lakini tueleze ni nini ambacho kimepelekea uhaba huo ambao ulikuwa hauripotiwi e, miezi michache iliyopita, licha ya kwamba kulikuwa na mazingira ya covid19 hadi hiyo ilizusha matatizo mengi ya kiuchumi na hofu ya kuzuka njaa miongoni mwa wakimbizi wa Burundi ambao walikimbilia nchini Rwanda. Na hali hiyo imetokea ya upungufu wa chakula imetokea wakati shirika la wakimbizi duniani eh, lilikuwa liliarifu kwamba linahitaji zaidi ya milioni mia mbili na ishirini za dolari za Kimarekani ili kuwahudumia kichakula, kiafya na huduma zingine wakimbizi wa Burundi ambao walikimbilia katika nchi za kigeni lakini kititahicho cha pesa hakiweza kupatikana ili e, shirika la Umoja wa Mataifa duniani UNHCR liweze kuwahudumia ipasavyo wakimbizi hao wa Burundi. Mapendekezo kutoka taasisi zingine mbalimbali yamekuwa ni kwamba Burundi pia inaweza kuwa ni mwenyeji wa wakimbizi wake wa ndani badala ya kuenda nje. Inasemekana kwamba labda ingekuwa rahisi kama Burundi wangetenga pahali ambapo eh, wakimbizi wapo, alafu wapate misaada hii kutoka nje. Lakini kuna swala pia linazungumzwa hapo kuhusu eh, kama serikali serikali iko tayari, utayari wenyewe wa serikali uko vipi kwa swala kama hilo? Shukran sana, Jean Marie Venaicho, Burundi. Mwenzangu huyo akiwa Kigali, Rwanda, ametueleza mambo yalivyo kuhusu ziara ya Filipo Grandi katika nchi ya Rwanda. Kama ulivyosikia pia atatembelea Burundi kabla ya kufanya ziara katika maeneo mengine. Na kufikia hapo basi, tunatamatisha sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Washington. Usiondoke kando ya redio yako au chochote kile unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tunarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Barabara kabisa. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington DC. Rais mpya wa chama cha Tanganyika Law Society, TLS, nchini Tanzania, Dr Edward Hosea ameanza majukumu yake siku chache baada ya kushinda katika uchaguzi ambao ulifanyika hivi karibuni jijini Arusha. Msomi huyu ambaye amewahi kuongoza taasisi muhimu serikalini amekuwa akiainisha vipaumbele vyake atakavyovitilia maanani e, katika kipindi cha uongozi wake cha mwaka mmoja kuanzia hivi sasa. e, katika mahojiano na mwenzetu George Jogopa ambaye utamsikia hivi hivi tu karibuni, e, kutoka jijini Dar es Salaam, Dkt Hosea amesema pia kwamba eneo lingine ambalo anadhani atalipatia kipaumbele ni kusafisha nyumba yake, akimaanisha kwamba atashughulika na mawakili ambao wamekuwa hawaendani na maadili au wanaenda kinyume na maadili ya viapo vyao. Nisipoteze muda, tumkaribishe basi Dr Edward Hosea hapa, ambapo George Jogopa ameanza kwa kumuuliza ni nini ambacho atakifanya kuhusu uadilifu. Uadilifu ni suala ambalo limekuwa likizungumzwa, nini atakifanya wakati huu wa muhula wake? E, tuta, tuna utaratibu sasa mzuri e, tutatoa mafunzo ya kutosha mwaka huu. nini mwana TLS anapaswa afanye, the do's and the don'ts, the do's and the don'ts. Kwa hiyo tutahakikisha kabisa mwana TLS ndani ya chama, nje ya chama na kwenye jamii, swala la uadilifu tutaliwekea mbele. Kwa hivyo hii ni moja ya, ya priorities zangu kwamba hatuwezi kuwa heshimika nje kama sisi wenyewe hatujiheshimu, iwe kwa kauli, kwa mwonekano na kwa tabia na umesema mmsingependa kuona kwamba mnashughulikiwa nje mtaanza kujishughulikia ndani. Ndiyo. Kuna baadhi ya mawakili wako katika misukosuko ni wanachama, sijui mna mipango gani katika kuwasaidia. Kwa mfano Fatuma Karume amesimamishwa shughuli zake za wakili Tanzania Bara na hili swala limekuwa likijadiliwa sana mara kwa mara, je, mwaka umoja utalitupia jicho kwa upande gani swala hili swala la mwanachama wetu ambaye alikuwa rais wa chama hiki e, Bi Fatma Karume, ni jambo ambalo tumelichukua na tuko serious na jambo hili. Niseme tu kwa sasa hivi e, kesi yake iko katika mahakama ya rufaa, imekatwa rufaa dhidi ya maamuzi ya ile kamati ya maadili. Kwa hivyo tunaendelea kushirikiana na wanasheria wana wanayemtetea na sisi kama TLS tuko nyuma yake, tutahakikisha kwamba tunatetea kwa uwezo wetu wote ili mwanachama huyu eh, kwa kadri mahakama itakavyoamua haki itendeke na suala kushirikiana kwa karibu na serikali, wengi wanalitizama kwamba ni jambo jema ambalo linaungwa mkono na wengi, lakini mtangulizi wako na wakati hotuba yake ya kukaribisha uchaguzi mkuu alionyesha dalili ya kuvunjika moyo katika maeneo ambako, akisema baadhi walikupata shida kuingia katika kutetea kesi zinazohusu hujumuchumu na, hujumu, na baadhi ya mawakili walikuwa wakipata tishio. Sijui katika hatua hii wewe utaingia na mlango gani kurekebisha mambo? E, wala sio swala mlango, ni swala tu, na ndio maana nimeamua nigombee mwaka huu. Nimeona hapo ndipo uzoefu wangu natakiwa e, kwamba nimefanya kazi serikalini na wote mnajua, nimewahi kuwa hakimu mkazi, kwa hiyo najua hata namna gani mahakama ina, inafanya kazi zake. Nimeshirikiana na bunge nilipokuwa katika nafasi ni ambayo nilishastaafu kwa naamini kabisa mchango wangu utakuwa mkubwa, kwa sababu najua serikali inafanyaje kazi. Hiyo ni moja lakini la pili, kuna lugha ya kuongea na serikali. Mimi nimewahi kuwa mtumishi wa umma sasa, napigania haki za Watanzania, napigania haki za wanachama wetu. Kwa hiyo nitajua jinsi ya kuongea, kuongea na serikali ili serikali iwe sikivu. Naamini serikali ya awamu ya sita ni serikali sikivu, tumemsikia rais wetu Mheshimiwa Mama Samia Suluhu Hassan amesema yako mambo yanaweza kuzungumzika. Sasa rais anapozungumza hivyo, hatuchukulii kirahisi kivile. Kwa hiyo, tutafanya tutapitia mlango huo, kwa kauli yake kwamba yako mambo ambayo serikali yatupie ya macho iweze kuona namna gani sheria zinarekebishwa. Nije kwenye swali lako la hujumu uchumi na sheria za kutakatisha fedha E, ni yani, huko nyuma nimeshaongea na nitaongea leo kwamba hapo swala la dhamana ndio tunapopigania sana kwamba mtuhumiwa anapo anaposhtakiwa, anapo, shita, anapo akakamatwa akafikishwa mahakamani anawekwa rumande, wakati mwingine hata kesi haijakamilika ushahidi, wakati mwingine hata ushahidi ndo unakusanywa. Tunachotoa rai hapa ni kwamba kwenye swala la dhamana, hebu serikali litizame tena upya kwamba mtuhumiwa kuwepo na uwezekano wa kumpa dhamana, wakati serikali au kupitia kwa mwendesha mashtaka mkuu au mkurugenzi wa mashtaka anapokamilisha ushahidi wake, huyu mtu akae nje. Lakini pale ambapo kuna mazingira ambayo hayaruhusu haya, huyu mtu kukaa nje, mahakama basi itoe maamuzi. Na sivyo, katika utaratibu wa sasa sheria inasema DPP anaiagiza mahakama, huyu asikae, asipewe dhamana, ndio sheria inavyosema. Sasa kama hivyo ndivyo, hoja yetu kwa mujibu mu, wa ibara ya mia moja na saba, mahakama ndio chombo cha mwisho kinachotoa maamuzi kuhusu haki. Mahakama ndio chombo cha mwisho kinachoamua mustakabali wa mtumiwa yoyote, kama ana kesi ya kujibu wana, au hana kesi ya kujibu. Kama hivyo ndivyo, sheria sasa inapendelea upande wa serikali, kwamba DPP akisema huyu asipewe dhamana kweli hapewi, na mahakama imefungwa mikono. Umekuwa mzoefu katika eneo la rushwa na umekuwa umeshika taasisi muhimu ya TAKUKURU katika kipindi cha nyuma, na rushwa ni wanasema kwamba kama donda ndugu ambalo ni ngumu kulitatua katika hali ya kawaida. Kwa mtizamo wako, rushwa inatatulika katika kizazi hiki, hasa kwa kuzingatia mazingira ya kisiasa yalivyo? Rushwa inatatulika kwa kufuata kwa kuweka mfumo Rushwa itatulii na mtu mimi, hata ungenipa madaraka yote ya kuondoa rushwa sitoweza. Rushwa ni tabia ya binadamu, ili tabia ya binadamu weze kuidhibiti ni kuweka mfumo, kwanzia binadamu anapokuwa mdogo, anapokuwa kijana, unaweka mfumo wa kumfunda kudhibiti tamaa. Rushwa chimbuko lake ni tamaa, na rushwa chimbuko lake lingine ni ni, ni umaskini Ntaelezea. Tunasema sababu za rushwa ni mbili. Moja tunaita gridi, unakuta mtu ana kila kitu kila kitu kila anacho, lakini bado anataka kufanya mikataba eh, apate pesa kubwa, hasa watu katika nafasi kubwa wanapata mishahara mizuri, wana vyoyozi wana kila kitu, lakini bado anataka kuwa na nyumba mtano sita kumi. Eh, hiyo tunaita gridi. Na kwa sababu binadamu ana tatizo hilo la tamaa ndio maana inampelekea kupenda rushwa. Tusipoidhibiti rushwa katika namna hiyo ya kimfumo, tutapiga e, tutatwanga maji kwenye kinu. Upande wa pili, watumishi wa umma wanapopata mishahara midogo sana, ambayo haiwafikishi hata mwisho wa mwezi, matokeo yake nini? Matokeo yake ni kwamba watatafuta mbinu mbalimbali, hii tunaita survival. Sababu za rushwa mimi kwa utaalamu wangu ni hizo mbili, greedy kwa Kiingereza na survival. Kwa nini survival? Umempa mtu mshahara laki moja au mbili. Pa, ile kwenda tu kupanda hem mwendokasi au daladala kwa mwezi si imeisha? Sasa naishije? Unaidhibiti vipi? Sasa tufanye kazi pamoja. Na tuweke mifumo. E, eh, naposema mfumo na maana gani? E, eh, mfumo maana yake ni kwamba mtu anapotaka huduma, kama uko kwenye foleni mkubwa, naye apange foleni, tukifika hapo tutapiga hatua huko hospitali mkubwa, sianze tu ameita mzee njoo huku. Ah, hiyo sio mfumo nauzungumza mimi. Ukija bwana mkuu, umechelewa, panga foleni. Je, tuna mifumo hiyo? <laughs> kwa muda mrefu sasa. Katika kujibu swali hili, umetaja mifumo hmm. na kumekuwa na gumzo ama mazungumzo ya muda mrefu kuhusu katiba mpya hmm, mwaka mmoja wa uongozi wako kuanzia sasa, utakuwa na msukumo gani kuona kwamba hili ajenda ya katiba angalau inapata majibu? Mimi niseme tu wazi kwamba mimi ni mshiriki kama mwanajamii yeyote. Swala ya katiba tuliliona, mchakato wa katiba tuliona, rasimu ilitoka e, na bunge la katiba liliyozungumza sana, tena bahati nzuri kwa linaongozwa na, na makamu mwenyekiti mheshimiwa rais wa sasa, mheshimiwa e, Samia Suluhu Hassan alikuwa ndo makamu mwenyekiti wa bunge la katiba. Mimi sitaki kumsemea, lakini anafahamu umuhimu wa kuwa na katiba mpya. Nadhani sasa, sitaki kuisemea serikali, watizame namna gani sasa mjadala huu wa katiba mpya unaweza ukaanzishwa, na ili tupate katiba mpya. Katiba yetu ni azamani, ya zamani ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ni katiba ambayo imepitwa na wakati, kwa maana kwamba matukio mengi yametokea. Tuko kwenye, kwenye tasnia sayansi na teknolojia. E, taifa lolote lazima litha, lione namna gani sayansi na teknolojia na innovation vitalifanya taifa lipige hatua kubwa. Mwaka sabini na saba haya tukuyajadili, e, na pengine mimi niseme hapa tunahitaji sasa wataalamu wa katiba wasaidie kuidadafua kui hiyo rasimu e, na sisi kama TLS tuko tayari kusaidia e, katika ku, ku, kuleta pendekezo la la hiyo katiba ambayo tayari imependekezwa lakini bado ifanyiwe kazi ka sababu ni raw material kwani unasema kwamba wapatikana wataalamu yeah, hasa katika eneo la katiba waidadavua ile yeah, rasimu ndio, ndio ndio. Mimi nimesoma katiba, ndio maana na, na, nasema haya. Moja ya vitu ambavyo ningependa kuvi, kuvitizama pale mwananchi ajue nini maana ya katiba. Muulize mwananchi wa kawaida, katiba maana yake nini? Anafahamu nini vionjo vya katiba, na kwa nini tunataka katiba hii? Je, tumeangalia modo mbalimbali mbali duniani? Je, modo hii tunayokuja nayo is that the best modo Sio, nielewa mimi mtafiti, ili niwe na kitu kizuri naangalia vilivyopo. Je, vilivyopo ndio vinakidhi hali halisi ya Tanzania au tunakuja na modo ambayo hata ijawa tested? Katiba is a living document. Katiba kuna aina mbalimbali za katiba. Moja, katiba ambayo ningeipenda tuwe nayo inaitwa entrenched constitution. Yani entrenched constitution si unaibadilisha unavyotaka ita itaishi kwa muda mrefu kwa vizazi na vizazi. Hiyo ndo katiba ambayo ningependa nione. Na mwisho sipendi kuona katiba ambayo ni mouth kwa Kiingereza. Yaani kila kitu kinataka kiandikwe kwenye katiba. Haiwezekani. Huwezi, huwezi kuwa na katiba unaandika kila kitu. Itafika mahala mtashindwa kupiga hatua. Angalia Kenya. If you put too much details in the constitution, Inakuhakikishia hiyo katiba itadumu muda mrefu. Na ndo maana yangu ya kusema tudadavue, tuwe na katiba thabiti, ambayo hata vizazi vijavyo waseme ama kweli walikaa, eh, magwiji eh, na washauri kupata katiba nzuri, katiba isio tu ya kuridhisha kundi fulani, katiba isio tu ya kupendezesha. Katiba ni mkataba kati ya mtawala na watawaliwa. Ni kushukuru sana George Jogopa, mwenzangu, ukiwapo Dar es Salaam, msikilizaji, hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya pili. Na hivyo basi, kipindi kizima hiki cha kwa undani, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mery Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, kiongozi wa mitandao Jafari Mjasiri, jina langu ni BMJ Mridhi, mwelekezi wetu hii leo alikuwa ni Aida Isa. Kwa niaba ya wote hao, nawatakia nyinyi na wao pia, usiku mwema, tuonane hapo kesho, inshallah.