Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunaukaribisha katika matangazo ya jioni hii, tarehe 27 Aprili mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Vilevile vile tunasikika kupitia masafa ya FM na mtandao wetu wa voaswahili.com. Ripoti utakazozisikia ni kwamba Rais Paul Kagame wa Rwanda anasema ataendelea kuliimarisha jeshi lake, sio kwa nia mbaya, lakini katika juhudi za kujihami na maadui. Na katika ripoti nyingine, watu wawili wameuawa na wengine 27 kujeruhiwa katika maandamano yaliyofanyika leo katika miji tofauti ya Chad, maandamano ya kuomba kurejeshwa utawala wa kiraia nchini humo baada ya kifo cha rais Idris Deby. Ni baadhi ya taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa ya takriban dakika 30, lakini kwanza ni habari za dunia, unasomewa na Patrick Nduyimana. Watu wawili wameuawa na wengine ishirini na saba kujeruhiwa katika maandamano yaliyofanyika leo katika miji tofauti ya Chad, maafisa wa afya na mashahidi wamesema. Afisa wa afya katika hospitali moja ya mjini Njamena ambaye ameomba jina lake lihifadhiwe, amethibitisha kifo cha mtu mmoja mwenye umri wa miaka ishirini aliyeletwa kwenye chumba cha huduma za dharura, shirika la habari la Reuters limeripoti. Mashahidi nao wamesema mtu mwengine aliyeuawa katika mji wa Mundu, mji wa pili wa Chad kwa ukubwa. Mji mkuu wa Chad N'Djamena, leo umekumbwa na maandamano yenye vurugu, wakati waandamanaji walipoingia barabarani wakiomba kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya jeshi la nchi hiyo kuchukua madaraka kufuatia kifo cha Rais Idriss Deby kilichotokea wiki iliyopita. Maandamano ya leo yameonyesha hali ya wasiwasi iliyopo nchini Chad kufuatia kifo cha Deby ambapo jeshi linajitahidi kupata uungwaji mkono wa raia waliochoshwa na miaka thelathini ya utawala wa kundi moja la watu baraza la jeshi lilichukua madaraka baada ya Deby kuuawa wakati akitembelea wanajeshi wa serikali waliokuwa wanapambana na waasi hapo tarehe 19 Aprili. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kwa ukabiliana na waandamanaji waliochoma moto matairi katika mitaa kadhaa ya Njamena mapema leo asubuhi. Maafisa wa usalama wa Burkina Faso wanasema raia wawili wa Uhispania wa na mmoja wa Ireland waliotoweka Jumatatu nchini humo wamekutwa wamefariki hi leo. Raia hao wa, wa raia kigeni walitoweka baada ya shambulio la kuvizia lililofanywa na watu wenye silaha dhidi ya walinzi wa hifadhi ya wanyama mashariki mwa Burkina Faso. Wizara ya mambo ya nje ya Uhispania imesema miwili ya watu wawili inaonekana kuwa ya wanahabari wawili waliotekwa nyara wa kinasa picha za filamu lakini viongozi walikuwa wanasubiri kupata taarifa ya uhakika. Msemaji wa serikali ya Burkina Faso amesema taarifa kuhusu tukio hilo itatolewa baadaye leo. Chanzo kimoja cha usalama kimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba mwanajeshi mmoja bado hajapatikana baada ya shambulio hilo. Chanzo hicho kimesema kundi lililoshambuliwa lilikuwa ni mchanganyiko wa walinzi wa hifadhi ya wanyama na maafisa wa usalama waliokuwa wameambatana na mkufunzi wa ulinzi wa hifadhi katika misitu na wanahabari wawili wa kigeni. Wakazi wa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, leo wameondoka kwenye mitaa yao, wakihofia mapigano mapya kati ya pande hasimu ndani ya vikosi vya usalama ambavyo viligawanyika kufuatia hatua ya rais wa nchi hiyo kuongeza muhula wake. Wanajeshi wa serikali waliishambulia redio moja ya kibinafsi na kutaifisha vifaa vya redio hiyo. Wanajeshi watiifu kwa upinzani wanadhibiti sehemu za Mogadisho, na pande hizo mbili zilipambana mwishoni mwa juma na kuongeza wasiwasi kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wenye uhusiano na kundi la Alqaida watatumia fursa hiyo ya ukosefu wa usalama, wakati vikosi vya usalama vinagombana kati yao. Mapema mwezi huu bunge la Somalia lilipiga kura ya kuongeza muhula wa miaka minne wa rais Mohamed Abdullahi Mohamed, lakini baraza la seneti lilipinga hatua hiyo na hivyo kuzusha mzozo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi na mwenyeji wake Rais wa Faransa Emmanuel Macron wamelaani ghasia zinazojitokeza nchini Chad pamoja na baraza la kijeshi kunyakua madaraka baada ya kifo cha Rais Idris Deby. Viongozi hao wawili wamekutana hii leo katika Ikulu ya Elisee na kujadili suala la janga la virusi vya korona duniani na jinsi mataifa ya Afrika yanavyokabiliana na janga hilo. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Wakizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao, Rais Chisekedi, ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika AU, amesema wamezungumzia masuala mbalimbali kuhusu uhusiano kati ya nchi zao mbili, hali ya kiuchumi na kisiasa katika nchi za Afrika pamoja na mashambulizi yanayofanywa na makundi yenye itikadi kali za Kiislamu barani humo. Chisekedi amesema mashariki mwa nchini mwake kuna kundi jipya lenye kufuata itikadi kali za Kiislamu lililoundwa na linaeneza hofu miongoni mwa wananchi, kwa hivyo anasema ana dhamira ya dhati kuliangamiza kundi hilo na anategemea msaada wa Ufaransa. Kuhusiana na Chad, inaonekana rais Macron amebadili msimamo wake wa awali ambapo ulikuwa unaunga mkono baraza jipya la kijeshi huko Chad linaloongozwa na kijana wa rais aliyefariki Debi. Akizungumza leo kufuatia ghasia zilizozuka Chad, rais huyo wa Ufaransa amesema yuko pamoja na msimamo wa Umoja wa Afrika na kundi la mataifa matano ya Sahel, G5, wa kutafuta njia za majadiliano na kurudisha demokrasia nchini Chad. Viongozi hao wanasema walizungumzia pia juu ya mkutano wa viongozi wa nchi za Afrika na Ufaransa mwezi ujao mjini Paris, wenye lengo la kugharimia mipango mpya ya uchumi ya nchi za Afrika. Eh, hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amehimiza Ethiopia kushughulikia kile alichoelezea kama karibu kuwa janga la kibinadamu katika mkoa wa kaskazini wa Tigrei. Katika mazungumzo kwa njia ya simu na waziri mkuu Abi Ahmed, Blinken amesema wanajeshi kutoka nchi jirani ya Eritrea wanapaswa kuondolewa mara moja na kwa njia inayoweza kuthibitishwa. Alielezea wasiwasi wake kuhusu mivutano ya kikabila kwingineko nchini. Serikali ya Ethiopia haijasema chochote kuhusu wito huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price alisema kuwa wakati wa mazungumzo na waziri mkuu Abi Blinken, alikuwa amesisitiza kuunga mkono kwake Ethiopia, lakini pia alionyesha wasiwasi juu ya ukiukwaji wa haki za binadamu huko Tigrei. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris leo anazungumza na mashirika ya kijamii huko Guatemala, siku moja baada ya Marekani kutangaza juhudi za kiuchumi na juhudi nyingine kuisaidia Guatemala na majirani zake kupunguza kasi ya uhamiaji usiodhibitiwa. Ofisi ya Haris leo imesema kikao hicho ambacho kitafanyika kwa njia ya mtandao kitasisitiza umuhimu wa kuweka mbele maslahi ya raia wa Guatemala kama suluhu kwa sababu kuu za uhamiaji. Idadi kubwa ya wahamiaji walisafiri kutoka Guatemala, el Salvador na Honduras ili kufika Marekani na kumpelekea rais Jo Biden kumpa Haris jukumu la kufanya kazi na serikali za nchi hizo tatu pamoja na Meksiko kujaribu kushughulikia mambo yanayowachochea watu kuondoka kwenye makazi yao. Shirika la chakula duniani WFP lilisema katika ripoti yake mapema mwaka huu kwamba baada ya vimbunga kadhaa vilivyokumba kanda hiyo pamoja na athari za kiuchumi na za janga la korona, idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa nchini Guatemala, el Salvador na Honduras imefikia watu milioni saba na laki nane. Marekani jana ilitangaza mpango wa dola milioni mia tatu na kumi ambao utasaidia kushughulikia suala la ukosefu wa usalama wa chakula katika kanda hiyo na kutoa misaada mingine ya kibinadamu inayohitajika. Wabunge wa Ulaya wamejadili leo juu ya kuridhia rasmi makubaliano ya mstakabali wa Brexit kati ya Umoja wa Ulaya na Uingereza, wakati wa mvutano unaoendelea kati ya London na Brussels juu ya sheria za biashara na Ireland Kaskazini. Mkataba huo ambao ulikamilishwa mkesha wa Krismas mwaka jana tayari umeridhiwa na bunge la Uingereza na kwa masharti ulianza kutekelezwa wakati idhini ya bunge la EU ikisubiriwa. Matokeo ya kura yanatarajiwa kutangazwa Jumatano, karibu miaka mitano baada ya wapiga kura wa Uingereza kuamua kujiondoa kutoka kwa umoja huo. Vifaa muhimu vya matibabu vimefikishwa leo nchini India wakati hospitali za nchi hiyo zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa oksijeni na vitanda vya kutosha kuwapokea wagonjwa wa virusi vya korona. Ongezeko kubwa la maambukizi limepelekea idadi ya vifo kuongezeka hadi laki mbili. Vifaa kutoka Uingereza ikiwemo vifaa mia moja vya kusaidia wagonjwa kupumua na mitungi tisini na tano ya oksijen vimewasili mjini Deli, huku Ufaransa ikituma jenereta za oksijen ambazo zinaweza kuwapatia wagonjwa mia mbili na hamsini gesi ya mwaka mzima. Ubalozi wa nchi hiyo umesema treni ya kwanza imewasili mjini New Deli ikibeba tani sabini za gesi ya kuokoa maisha kutoka jimbo la mashariki mwa India. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka nchini Kenya, ambapo jopo la Tume ya Huduma za Mahakama, JSC, nchini humo limemtaja Jaji Martha Kome wa Mahakama ya Rufaa nchini Kenya kuwa jaji mkuu wa taifa hilo. Jopo hilo la uteuzi linaeleza kuwa limeridhishwa na utendaji kazi wajaji Kome na hivyo basi linawasilisha jina lake kwa rais Uhuru Kenyatta kuteuliwa rasmi na vilevile kulikabidhi bunge jina lake kwa ajili ya uidhinishaji. Mwandishi wetu kutoka Nairobi Kennedy Wandera anayeripoti kamili. Ikiwa rais Kenyatta atamteua rasmi na bunge la Kenya kuidhinisha uteuzi huo, jaji wa mahakama ya rufaa Martha Karambu Kome atakuwa jaji mkuu wa kwanza katika jamhuri ya Kenya kwa mwanamke. Jopo la tume ya huduma za mahakama JSC Jumanne limemtaja jaji Martha Kome Karambu kuwa jaji mkuu wa Kenya kwa kile jopo hilo linakieleza kuwa ni kuwa na muongozo muhimu wa sura idara za mahakama nchini Kenya. Aidha, JSC kupitia mwenyekiti wake Professor Olive Mugenda imeeleza kuwa jaji Kome ameonyesha uwezo mkubwa kuliko wawaniaji wengine kumi kufanikisha utendakazi wa mahakama za Kenya. Jaji Martha Kome Karambu mwenye umri wa miaka 61 na, na uzoefu wa miaka 30 ya kazi katika tasnia ya wanasheria nchini Kenya, amehudumu kwenye nyadhifa mbalimbali katika miji ya Nairobi, Nairobi, Nyeri na Malindi akiwa jaji wa mahakama ya rufaa, Nairobi, Nakuru na na Kitui le akiwa jaji wa mahakama kuu. Akiwa mbele ya jopo hili la uteuzi wa jaji mkuu, jaji Martha Koome alieleza kuwa kutokana na uzoefu wake ndani na nje ya mipaka ya Kenya, atatumikia muda wake wote na kwa tajriba na maarifa yake yote kubadilisha sura ya mahakama na kutatua matatizo yake, hasa ufisadi na ukabila, baada ya kuhudumu humo kwa zaidi ya miaka kumi na nane kwa sababu ya kile anachokitaja ni ku kiongozi mwenye maono na mabadiliko na kwamba uongozi wake utaongozwa na ushauri na ushiriki wa wadau wote katika mfumo wa kisheria nchini Kenya. Jaji huyu aliye na shahada ya uzamili katika chuo kikuu cha London ameeleza jopo hili kuwa akiteuliwa kuwa jaji mkuu, atakuwa mstari wa mbele kufanikisha uajiri wa majaji 41 ambao mpaka sasa hawajateuliwa na Rais Uhuru Kenyatta kwa madai kuwa na doa la kimaadili. Aidha, jaji Koome vilevile amekariri kuwa atabuni njia mbadala za teknolojia kupunguza mrundiko wa kesi mahakamani kando na kujenga mahakama mpya kote nchini Kenya. Wadhifa wa jaji mkuu nchini Kenya uliachwa wazi baada ya Jaji Mkuu David Maraga kuustaafu mwaka huu baada ya kutimia umri wa miaka sabini ambao ni ukomo wa kuhudumu kuwa jaji mkuu katika sheria za Kenya. Jaji Kome alipoulizwa na jopo hili kueleza msimamo wake kuhusu haki za umiliki wa mali kati ya wanandoa baada ya kutalikiana, alieleza kuwa mwanandoa hana haki ya mali ambayo mtu mwingine alikuwa nayo kabla ya wawili hao kuoana na kuwa mke na mume. Wakili wa mahakama kuu Danstan Omari ameeleza vyoee kuwa uamuzi wa JSC hauridhishi, maana jaji Kome ana doa la kimaadili. Justice Maada Kome ana sifa moja, kupeana maamuzi yake usiku kinyume na sheria za Kenya bila idhini ya Chief Justice. Wengine waliowania nafasi hii ni pamoja na jaji Saidi Juma Chitembwe, jaji David Njagi Marete, msomi na mhadhiri wa sheria katika chuo kikuu cha Nairobi Profesa Patricia Kameri Mbote, aliyekuwa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Philip Kipchirchir Murgor, jaji wa mahakama ya ajira na mahusiano ya wa wafanyakazi Juma Nduma Nderi, wakili Frederick Ngatia na jaji William Ouko, ambaye ni rais wa mahakama ya rufaa. Wengine ni profesa wa chuo kikuu cha Desta Dr Moni Wekesa na wakili Alisiano Kennedy Wandera sauti ya amerika nairobi mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na UFM redio jijini Dar es Salaam na redio Sunshine Arusha. Huko nchini Kenya ni redio Citizen mjini Nairobi na redio Kaya ya Mombasa, ambapo DRC tunasikika kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi. Nchini Uganda ni Step redio ya Mbale na Voice of Kamwenge ya Kamwenge. Katika habari nyingine ni kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame amesema ataendelea kulijengea uwezo jeshi lake, ambapo sio kwa nia mbaya, isipokuwa ni katika kujihami dhidi ya maadui. Rais Kagame amefafanua nchi yake itaendelea kuishi salama na majirani zake, lakini kwamba itakuwa gharama kubwa kwa yeyote atakayejaribu kuishambulia Rwanda. Ripoti kamili anatueleza Silvanus Karemera kutoka Rwanda. Rais Paul Kagame alikuwa akizungumza alipoapisha kundi la maafisa wadogo zaidi ya mia saba waliojiunga na jeshi la Rwanda baada ya kukamilisha mafunzo ya miaka minne. Jeshi letu litaendelea kujenga uwezo na panapowezekana tutaendelea kutoa misaada ya kiusalama katika mataifa ya nje, lakini ninyi, ninataka kuwaambia kuwa jukumu lenu la kwanza ni kuhakikisha mnawahudumia Wanyarwanda ndetse igakomeza no gutanga umusanzu aho bibaye ngombwa. Rwanda ina majeshi ya kulinda usalama katika mataifa mbalimbali ya mbali, Afrika kama vile Sudani Kusini, Darfur ambalo ni jimbo la magharibi mwa Sudani, Jamhuri ya Afrika ya Kati, miongoni mwa mataifa mengine. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo pia kuna makazi ya wa wapiganaji wa kihutu wa kunde FDLR ambao daima wameendelea kuwa tishio la usalama wa Rwanda, lakini Rais la Kagame akaonekana kutoa ujumbe juu ya hilo. Kubukwalesha. Kubukwalesha. Sisi tunajenga uwezo mkubwa na uwezo huu si kwa ajili ya kuwatishia watu wengine, la hasha, isipokuwa kwa ajili ya usalama wetu na hata ikiwezekana kuwasaidia wengine, lakini hii haina maana kwamba hatupaswi kuwa chonjo. Niseme tu kwamba yeyote anayeweza kujaribu kutuhatarishia usalama ajue itamgharimu zaidi, tena sana. Mutekano, ahandi, ijihe. Jeshi la Rwanda limeendelea kujenga uwezo na kila mwaka huhitimisha mafunzo kwa mamia ya vijana wanaojiunga na jeshi hilo. Silvano Kalamera, Sauti ya Amerika, Kigali. Tukiendelea na ripoti nyingine, ni kwamba katika juhudi za kuimarisha usalama kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria linalopakana na jamhuri ya Chad, Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amekutana na wakuu wa mashirika ya usalama nchini humo kubuni njia mwafaka zitakazosaidia kuzuia vitendo na vitisho vyovyote dhidi ya taifa hilo baada ya kuuawa Rais Idris Deby wa Chad. Mwandishi wetu wa Lagos nchini Nigeria, Collins Atohengbe, anaripoti kwamba ulinzi utaongezwa katika kulilinda eneo la ziwa Chad dhidi ya uwezekano wa silaha na magaidi kutoka Libya ambao wana nia ya kuingia nchini Nigeria kwa njia ya magendo. Mkutano huu ulikuwa ni fursa nzuri kwa Nigeria kutathmini tisho ambalo linaweza kuathiri usalama wa kitaifa lake ikiwa ni matokeo ya machafuko yeyote ya kisiasa nchini Chad, kwa sababu ni sehemu ambapo magaidi na silaha zinaweza kupenya kwa urahisi na kuingia nchini Nigeria. Waziri wa ulinzi wa Nigeria, Meja Jenerali Bashir Magashi, anasema kuua kwa Rais Debi ni bahati mbaya sana kwa usalama ama wa Nigeria kwa sababu alikuwa mstari wa mbele katika vita vya vitendo vya kigaidi katika upande huo wa mpaka baina ya Chad na Nigeria. Uh, in that route. Mtaalam wa usalama na mchambuzi wa maswala ya usalama ona ya usalama Daktari Ona Ehome anasema maendeleo ya kisiasa ya siokuwa na utulivu kufuatia mauaji ya rais Idris Deby ni hatari sana kwa usalama wa Nigeria. Mbali na tisho kutoka nje, Nigeria pia na changamoto za ndani za usalama ambazo inashindana nazo huku baadhi ya wanasiasa washuhuri miongoni mwao, gavana wa jimbo la Imo Hope Uzodinma, anaonekana kuwajue wale ambao inaaminika wana husika na shida za kiusalama ndani ya nchi. Anasema wanasiasa nao pia ni wa kulaumiwa: This country is blessed by God, those founding this banditry are politicians because what they want to do is to distract a government that is focused. For christ sake, we should rise up and condemn it, all of us Msimamo wa gavano wa jimbo la Imo na waziri wa ulinzi Bashir Magashi ambaye anasema Nigeria inapitia kipindi kigumu sana hivi sasa. That we tactically get rid of our enemies in this country. Chad chini ya rais marehemu Debi ilikuwa kama ngao kwa Nigeria dhidi ya kuingia moja kwa moja na majambazi na silaha kutoka Afrika Kaskazini, haswa nchini Libya, na mara nyingi anaongoza wanajeshi wake dhidi ya magaidi katika sehemu ya mpaka wa Chad na Nigeria. Kifo cha rais Idris Debi kinaonekana kama ombwe ambalo linaweza kufungua mlango kwa wahalifu kwenda Nigeria kutoka Libya, isipokuwa Nigeria inayoimarisha usalama wake katika eneo hilo. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Ukitaka taarifa mbalimbali kuhusu masuala ya vijana, iwe elimu, ajira, spoti, siasa, mahusiano, ubunifu na mengineyo, ni kila Jumatano kwenye matangazo ya kumekucha Afrika saa 12 alfajiri saa za Afrika ya Mashariki, saa moja asubuhi saa za Afrika ya Kati. Ungana nami Sandei Shomari katika jukwaa la vijana nikiwa tayari kujuza hapa VOA ya kipindi cha dunia ya wanawake, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika eneo la mashariki mwa nchi, ambapo wanawake wafanyi biashara wanaendelea kutoa malalamiko yao kuhusu virusi vya korona ambavyo vimewarudisha nyuma katika biashara zao za kila siku tangu mwezi Machi mwaka jana. Auster Malivika ndiye anatuandalia makala hii na kutuelezea zaidi Kile ambacho wanawake hao wanalalamikia. Janga la korona lilitangazwa mwaka uliopita hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na masharti kadhaa kuchukuliwa, ikiwemo kufunga mipaka ya nchi jirani pamoja na kuzuia mikusanyiko ya watu hapa na pale. Wanawake hapa mjini wakisema hatua za serikali dhidi ya kupambana na janga la korona limewagusa kimaisha kama mama huyu Kavira anastazia, maisha ya leo inakuwa ya mubaya kushindia ya zamani. Jua korona ilishaharibisha inji juu gizi, tulikuwa na naushaa zamani, haiko leo, haikoleo njo vile gizi tunauzisha huku. Unakutana na vitu unapanda bei kushinda ya zamani. Unapata difra, unakutana, hautaishi nayo siku mbili, unakutana inaisha pale pale, lakini zamani ulikuwa naishi na difra, unakutana inaendelea na unavaa maendeleo lakini leo hata upate safra na kukula ni kwa shida. Tumetembelea soko moja ya Virunga hapa mjini Goma, Kivu Kaskazini, soko ambayo ni wanawake ndio hufanya biashara ya vyakula, nyama, mavazi na mbogamboga. Siku manaake tuko siku za mbaa mabiashara yetu ya zamani na leo, maake ya leo tusha shuka tu sana, juo unakutana watu wakuwa naenda Rwanda, watu wanaleta mabiashara ma, ma, yetu watu wanachuruza bia, kanapati, nukutena, wote, watu wa, na kafaida kanapatikana. Mimi leo faida haiko, nakutana vitu vinapanda sana, na mafujo ziishe shitu kwa wachuruzi, unachuruza unaenda msoko, watoto wanakula watoto wanakula na kidogo natuma kuna songo. Mama Nicole asema hana tena imani kuwa korona wanaofanya biashara na mataifa ya Ulaya na China. Akisema Polet Dimanja wana journaliste, corona inabadilisha namna ya kuishi ya watu, inaonekana kama watu hawana tena mamlaka ya kuuza uh, vitu kama kawaida, vitu vinapanda, kuona boda zinapandisha bei za vitu, watu kusafiri tena, abasafiri mzuri wanaongezea watu ma, ma, mapasho ya kulipa mbele ya kuvuka boda, mbele ya kupanda ndege. Kusafiri inakuwa na mambo mingi sana, unafika fasi unashuka, kunawa mkono, kubeba temperature. Ile yote ni mambo ini, ilikuwa haizoeki. Wananchi wana hapa sasa, inakuwa kawaida ingine, tunajifunza namuna akuishi lakini mbele tulikuwa tukesafiri tuketembea mzuri tuketembea saa, tunapenda nchi yetu ilikamata hatua ya kurudisha, wakati ya kurudia kunyumba inakuwa 21 inyo, kila mtu anapasha kuwa mwake alo. Ile yote inakuwa kawa, isiyo kawaida ya kuishi ya wananchi inaleta tatizo sana. Wataalamu wa afya hapa jini wanasema korona haina dawa, umuhimu wake ni, ni watu kupata masharti kutoka viongozi wa serikali ikiwemo Wizara ya Afya. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, wanawake Goma. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Sasa sikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Patrick Nduimana. Watu wawili wameuawa na wengine 27 kujeruhiwa katika maandamano yaliyofanyika leo katika miji tofauti ya Chad, maafisa wa afya na mashahidi wamesema. Maafisa wa usalama wa Burkina Faso wanasema raia wawili wa Uhispania wa na mmoja wa Ireland waliotoweka Jumatatu nchini humo wamekutwa wamefariki hii leo. Raia hao wa kigeni walitoweka baada ya shambulio la kuvizia lililofanywa na watu wenye silaha dhidi ya walinzi wa hifadhi ya wanyama mashariki mwa Burkina Faso. Wakazi wa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, leo wameondoka kwenye mitaa yao wakihofia mapigano mapya kati ya pande hasimu ndani ya vikosi vya usalama ambavyo viligawanyika kufuatia hatua rais wa nchi hiyo kuongeza muhula wake. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi na mwenyeji wake rais wa Faransa Emmanuel Macron wamelaani hasia zinazojitokeza nchini Chad pamoja na baraza la kijeshi kunyakua madaraka baada ya kifo cha rais Idris Deby. Wabunge wa Ulaya wamejadili leo juu ya kuridhia rasmi makubaliano ya mustakabali wa Brexit kati ya Umoja wa Ulaya na Uingereza wakati wa mvutano unaoendelea kati ya London na Brussels juu ya sheria za biashara na Ireland Kaskazini. Vifaa muhimu vya matibabu vimefikishwa leo nchini India wakati hospitali za nchi hiyo zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa oksijeni na vitanda vya kutosha kuwapokea wagonjwa wa virusi vya korona. Ongezeko kubwa la maambukizi limepelekea idadi ya vifo kuongezeka hadi laki mbili. Hadi hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod. Nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi.